Jump to content

- - - - -

อ้าววว!! ไหนว่า ก๊าซ NGV ไม่ติดไฟ??? ระทึก!แท็กซี่รอตรวจสภาพ เกิดระเบิด-ไฟลุกไหม้ในกรมขนส่งทางบก คาดระบบเชื้อเพลิงขัดข้อง ดีนะช่วยเด็กทัน!! [เตือนภัย]

• Please log in to reply
21 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:56

ระทึก!แท็กซี่รอตรวจสภาพ เกิดระเบิด-ไฟลุกไหม้ในกรมขนส่งทางบก คาดระบบเชื้อเพลิงขัดข้อง

เมื่อเวลา 09.30 น.วันที่ 24 ธันวาคม ร.ต.ต.พจมารถ ศรีดาพล พนักงานสอบสวน สน.บางซื่อ ได้รับแจ้งเหตุเพลิงไม้รถแท็กซี่ยี่ห้อโตโยต้า สีฟ้า ทะเบียน ทม 5340 กทม. ในบริเวณกรมการขนส่งทางบก ถ.พหลโยธิน แขวงจอมพล เขตจตุจักร กทม. จึงรายงานให้ผู้บังคับบัญชาทราบ พร้อมทั้งประสานเจ้าหน้าที่ป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย แล้วรุดไปตรวจสอบที่เกิดเหตุ
               ทั้งนี้ ที่เกิดเหตุบริเวณที่หน้าอาคาร 4 ส่วนตรวจสภาพรถ พบรถคันดังกล่าวเพลิงกำลังลุกไหม้ อย่างรุนแรง เจ้าหน้าที่สำนักบรรเทาสาธารณะภัยจึงได้ใช้รถดับเพลิง จำนวน 2 คัน ระดมฉีดน้ำโดยใช้เวลาประมาณ 10 นาที เพลิงจึงสงบ ตรวจสอบไม่พบผู้ได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิตแต่อย่างไร
               จากการสอบถาม นายไววิทย์ นกแก้ว ผู้เห็นเหตุการณ์ เล่าว่า ก่อนเกิดเหตุรถคันดังกล่าวกำลังเข้าคิวตรวจสภาพรถตามปกติจากนั้นนาย อมรเทพ ศรีเพ็ญ เจ้าของรถคันดังกล่าวได้ทำการสตาร์ทรถแต่ไม่ติดจึงพยายามสตาร์ทอีกครั้ง จากนั้นมีประกายไฟติดอยู่ที่ห้องเครื่อง ต่อมาได้พยายามมเปิดฝากระโปรงหน้าเพื่อดับไฟ แต่ไม่สามารถเปิดได้ จึงทำให้ไฟลุกลามไปทั่วทั้งคัน อย่างไรก็ดีก่อนไฟจะไหม้รถ มีประชาชนช่วยกันนำ ลูกสาววัย 5 ขวบของคนขับ ซึ่งนั่งอยู่ภายในรถออกมาได้อย่างปลอดภัย
               เบื้องต้นต้องรอเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องมาตรวจสอบเพื่อหาสาเหตุที่แท้จริงต่อไปว่า เกิดจากระบบน้ำมัน หรือการรั่วไหลของก๊าซ เพราะรถคันดังกล่าวติดตั้งถังก๊าซ NGV

#2 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:44

นั่นสิ...ไหนบอกว่า NGV แรงอัดสูง แล้วไม่ติดไฟ...!!!

แบบนี้ ปตท. จะออกมาแก้ตัวว่าไงดีนะ

ถ้ามุมกลับกัน เป็น LPG ระเบิดไฟลุก ละก็ .......ออกสื่อทุกช่อง วันละ 3 เวลา เลยครับ :lol:  :lol: 

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#3 redfrog53

redfrog53

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:51

ป้าย ทม.XXXX น่าออกยุคมักษิโนมิก ติดแกสจากศูนย์ฯเลยหรือป่าววว วานบอกที

#4 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:03

ไม่ได้อยากจะขัดคอแต่...

เบื้องต้นต้องรอเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องมาตรวจสอบเพื่อหาสาเหตุที่แท้จริงต่อไปว่า เกิดจากระบบน้ำมัน หรือการรั่วไหลของก๊าซ เพราะรถคันดังกล่าวติดตั้งถังก๊าซ NGV

#5 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

แถให้ Taxi มันเติมก๊าสผิดประเภท
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#6 redfrog53

redfrog53

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:46

ไม่ได้อยากจะขัดคอแต่...

อยากเน้น จะเกิดจากระบอบไหนก้อแล้วแต่ เมื่อติดแกส แกสต้องรับผืดชอบ

#7 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:55

NGV ไม่ติดไฟ......

แล้วมันจะใช้เป็นเชื้อเพลิงได้ยังไงล่ะครับ เหอ เหอ เหอ

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#8 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:10

เหอ เหอ เหอ  ก๊าซ NGV ก็ติดไฟนะครับ อย่าไปจุดเล่นนะครับ 5555

มันแค่เบากว่าอากาศ เวลารั่วมันจะลอยไปในอากาศไม่ลอยเรี่ยราดอยู่ตามพื้น

เหมือน LPG เท่านั้น 555

#9 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:53

เหอ เหอ เหอ  ก๊าซ NGV ก็ติดไฟนะครับ อย่าไปจุดเล่นนะครับ 5555

มันแค่เบากว่าอากาศ เวลารั่วมันจะลอยไปในอากาศไม่ลอยเรี่ยราดอยู่ตามพื้น

NGV มันเป็นลม เมื่อเกิดระเบิดจะกระจายตัวอย่างรวดเร็ว

LPG  มันเป็นน้ำ เมื่อเกิดระเบิดจะไหลลงสู่พื้น

แต่ทั้งสองอย่างถ้า รั่วจากรอยแตก แล้วติดไฟก็จะติดอยู่อย่างนั้นและดับยากมาก

กรณีที่เกิดขึ้นน่าจะมาจาก...NGV จะปล่อยก๊าซแรงดันสูงมาจากถังมาที่หม้อลดแรงดันที่ห้องเครื่อง ความดันก็จะลดลง เมื่อรั่วจึงมีไอแก๊สออกมาเรื่อยๆจึงลุกไหม้ตลอดเวลา

แล้วก็ช่วงนั้นไม่มีใครกล้าไปปิดวาล์วที่หลังรถ วิ่งหนีกันหมด

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#10 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:47

NGV มันเป็นลม เมื่อเกิดระเบิดจะกระจายตัวอย่างรวดเร็ว

LPG  มันเป็นน้ำ เมื่อเกิดระเบิดจะไหลลงสู่พื้น

แต่ทั้งสองอย่างถ้า รั่วจากรอยแตก แล้วติดไฟก็จะติดอยู่อย่างนั้นและดับยากมาก

กรณีที่เกิดขึ้นน่าจะมาจาก...NGV จะปล่อยก๊าซแรงดันสูงมาจากถังมาที่หม้อลดแรงดันที่ห้องเครื่อง ความดันก็จะลดลง เมื่อรั่วจึงมีไอแก๊สออกมาเรื่อยๆจึงลุกไหม้ตลอดเวลา

แล้วก็ช่วงนั้นไม่มีใครกล้าไปปิดวาล์วที่หลังรถ วิ่งหนีกันหมด

ขอแย้งนิดนึงครับ....LPGถ้ารั่วจากถังได้..จะเป็นไอ(ก๊าซ)ครับ...แต่มวลของก๊าซจะหนักกว่าอากาศเลยลอยเรี่ยๆพื้น...แล้วก็แพร่กระจายตามลม...CNG(NGV)แรงดันในถังสูงมาก..และเบากว่าอากาศ  เมื่อรั่วจะฟุ้งลอยออกไป..เลยดูเหมือนอันตรายน้อยกว่า...แต่เชื้อเพลิงทั้งหมดต้องติดไฟได้ครับ....ว่าก็ว่าเถอะ  ผมว่าเบนซินนี่แหละอันตรายสุด..จุดสันดาปต่ำกว่าเพื่อน...ติดไฟง่ายสุด :)

#11 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:40

ขอแย้งนิดนึงครับ....LPGถ้ารั่วจากถังได้..จะเป็นไอ(ก๊าซ)ครับ...แต่มวลของก๊าซจะหนักกว่าอากาศเลยลอยเรี่ยๆพื้น...แล้วก็แพร่กระจายตามลม...CNG(NGV)แรงดันในถังสูงมาก..และเบากว่าอากาศ  เมื่อรั่วจะฟุ้งลอยออกไป..เลยดูเหมือนอันตรายน้อยกว่า...แต่เชื้อเพลิงทั้งหมดต้องติดไฟได้ครับ....ว่าก็ว่าเถอะ  ผมว่าเบนซินนี่แหละอันตรายสุด..จุดสันดาปต่ำกว่าเพื่อน...ติดไฟง่ายสุด :)

ลัมโบกินี่ติดแก๊สโซลีน :lol: :lol: :lol:

news01-1.jpg;r:width=450,height=300;stat

Edited by Jörmungandr, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:41.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#12 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:04

http://www.gasthai.c...on.asp?id=A4066

ลิ๊งที่ผมเซฟไว้   ฝากไว้ให้ป้องกันตัวและดูแลรักษารถครับ  ต่างกันแต่คนไทยเหมือนกัน

ขออนุญาติ แชร์ประสพการณ์กับท่านผู้อ่าน

จากที่มีข่าว รถแก๊สระเบิด, ไฟไหม้ ทำให้ผู้ใช้ไม่ค่อยสบายใจ เนื่องจากผมเคยทำงานอยู่ศูนย์บริการรถยนต์ มีประสบการณ์ตรวจสอบรถยนต์ไฟไหม้หลายครั้ง โดยเฉพาะกับรถยนต์หัวฉีดที่ติดแก๊ส ไม่ว่า LPG หรือ NGV แล้วตัดปั๊มน้ำมัน ซื่งเจ้าของรถยนต์ส่วนใหญ่ไม่ค่อยทราบ

ลองเสียเวลาอ่านเรื่องข้างล่างนี้หน่อยแล้วกัน

เมื่อตัดปั๊มน้ำมันแล้ว เวลาเครื่องยนต์ทำงานด้วยแก๊ส หัวฉีดที่ติดกับเครื่องยนต์จะไม่มีน้ำมันมาเลี้ยงซึ่งทำให้หัวฉีดจะร้อนมาก เมื่อใช้แก๊สไปนานๆ รถบางคันไม่ได้ใช้น้ำมันเลย หรือใช้แต่สตาร์ทเครื่องเท่านั้น จะทำให้ลูกยางที่ปลายหัวฉีดเสื่อมเร็ว(แข็ง หรือแตกร้าว) แล้ววันหนึ่งระหว่างเดินทาง แล้วแก๊สหมด ต้องใช้น้ำมัน คราวนี้ลูกยางหัวฉีดที่เสื่อมสภาพจะมีน้ำมันเชื้อเพลิงรั่วออกมา หากบังเอิญมีประกายไฟจากอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ทำงานอยู่ เช่น ไดชาจท์ จานจ่าย สายหัวเทียนที่ไฟรั่ว คอลย์ หรือความร้อนจากท่อไอเสีย แคตตาไลท์ติก ซึ่งร้อนมาก จะทำให้น้ำมันที่รั่วซึ่มออกมาระเหยเป็นไอ และมีโอก่สติดไฟได้ จนเป็นสาเหตุให่เกิดไฟไหม้

รถยนต์ที่ใช้แก๊สควรหมั่นตรวจสอบอุปกรณ์ต่างๆ และเข้าตรวจเช็คกับสถานให้บริการ ตามระยะ นอกจากนี้หมั่นตรวจสอบอุปกรณ์ต่างๆ และรอยรั่วซึมบริเวณหัวฉีดน้ำมัน หรือสังเกตกลิ่นน้ำมันขณะขับขี่ด้วยตนเอง อย่างสม่ำเสมอ

สาเหตุที่ช่างมักตัดจะปั๊มเพราะ
1.ในการติดตั้งแก๊ส รถยนต์บางรุ่นตัดป๊มง่ายกว่าตัดหัวฉีด
2.ส่วนใหญ่เป็นรถยนต์เก่า ที่หัวฉีดปิดน้ำมันไม่ค่อยสนิท และน้ำมันรั่วผ่านช่องว่างเข็มหัวฉีดเข้าไปเผาไหม้ผสมกับแก๊ส ทำให้เจ้าของรถยนต์บ่นว่าใช้แก๊สแล้วน่ำมันหายด้วย
2.บางครั้งช่างจูนแก๊สไม่ได้ เพราะน้ำมันเข้ามาผสม

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#13 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:05

ผมว่าเป็นเรื่องของ human error มากกว่า ปัญหาอื่น...ผมหมายถึงช่างที่ติดแก๊ส

รถบางคันติดแก๊สแล้วไม่เคยมีปัญหา...บางคันติดแก๊สแล้วเจอแต่ปัญหา เจอกันจนเอียนไปเลย

:D 

#14 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:15

นั่นสิ...ไหนบอกว่า NGV แรงอัดสูง แล้วไม่ติดไฟ...!!!

แบบนี้ ปตท. จะออกมาแก้ตัวว่าไงดีนะ

คงโทษอ๊อกซิเจ้นแถวนั้นครับ

#15 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:02

หรือเพราะรถไปเติมแก๊สโซฮอล์มา -_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#16 redfrog53

redfrog53

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:55

ผมว่าเป็นเรื่องของ human error มากกว่า ปัญหาอื่น...ผมหมายถึงช่างที่ติดแก๊ส

รถบางคันติดแก๊สแล้วไม่เคยมีปัญหา...บางคันติดแก๊สแล้วเจอแต่ปัญหา เจอกันจนเอียนไปเลย

:D 

งั้ย คัยไปตืดแกสมา ขอให้จับฉลากได้ช่างมีฝีมือนะ

#17 สีนวล...สีนิล

สีนวล...สีนิล

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:55

ถ้ามุมกลับกัน เป็น LPG ระเบิดไฟลุก ละก็ .......ออกสื่อทุกช่อง วันละ 3 เวลา เลยครับ :lol:  :lol: 

ผมก็เคยได้ยินเหมือนกันว่า NGV ปลอดภัยสูงมาก เพราะแรงอัดสูง ผมสงสัยตรงนี้มากเลยครับว่า ก็ในเมื่อแรงอัดมันสูงแล้วมันจะปลอดภัยยังงัย

ถ้าถังมันระเบิดออกมาโดยไม่ต้องติดไฟก็ได้นะครับ ผมว่าคนขับก็คงตายด้วยแรงอัด ถ้าไม่ตายก็หูหนวกก่อน

แล้วที่บอกว่า NGV ไม่ติดไฟ ถ้ามันไม่ติดไฟแล้วจะเอาไปใส่ทำไม ใส่ไปก็หนักรถเปล่าๆ

ผมเลยเอารถไปติด LPG เพราะถ้ามันจะติดไฟมันก็เหมือนๆกัน (ไหม้ทั้งคัน)  :P  :P  :P  :P

#18 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:39

NGV เป็นก๊าซธรรมชาติที่ติดไฟนะครับ ไม่งั้นจะเอาไปใช้ในโรงไฟฟ้า หรือเอามาใช้กับรถยนต์ได้ยังไง

เพียงแต่ NGV มันเบากว่าอากาศก๊าซจะลอยขึ้น ไม่ลงต่ำสะสมบนพื้นเหมือน LPG เท่านั้นละครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#19 สีนวล...สีนิล

สีนวล...สีนิล

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:44

ข้อดีของก๊าซ NGV 

ผมว่า NGV ดีกว่าแน่นอนครับ ฟันธงเลย 
1) เติมก๊าซ NGV แล้ววิ่งได้ 150 – 180 กิโลเมตรต่อครั้ง เราจะได้มีเวลาหยุดพักการขับรถ เพื่อรอการเติมแก๊ส (เติมก๊าซ NGV นานๆๆมาก) ทำให้ไม่ง่วงนอนและไม่หลับใน ซึ่งเป็นต้นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงได้มากมาย 
2) เติมก๊าซ NGV แล้ววิ่งได้ 150 – 180 กิโลเมตรต่อครั้ง ถ้าไม่มีปั้มแก๊สให้เติม เราจะได้ใช้น้ำมันบ้าง (น้ำมันจะได้ไม่บูดคาถัง) 
3) เติมก๊าซ NGV แล้ว กำลังเครื่องยนต์ตกประมาณ 10 % แต่ถ้าเติม LPG กำลังเครื่องยนต์ตกเพียงประมาณ 5% เท่านั้น ซึ่งกำลังตกน้อยเกินไปไม่เพียงพอกับรถสมัยใหม่ที่กำลังมากเกินไป กำลังเครื่องยนต์ตกประมาณ 10 % ใน NGV จึงทำให้การใช้รถไม่จัดจ้านเกินความจำเป็นซึ่งถือว่าได้เพิ่มความปลอดภัยให้ สูงขึ้น (ดีครับ) 
4) ก๊าซ NGV เบากว่าอากาศ หากมีการรั่วก็จะสะสมขึ้นบนที่ฝ้าเพดานรถ หากมีการลุกไหม้เราก้มหัวลงก็ปลอดภัยแล้ว แต่ถ้า LPG รั่วมันกองที่พื้น หากลุกไหม้ เรากระโดดขึ้นบนก็ชนเพดาน ยังไงก็ไม่พ้น ยอดไฟลนก้นอยู่ดี 
5) ก๊าซ NGV แรงอัดสูงกว่าแก๊ส LPG ประมาณ 20 เท่า หากถึงขั้นก๊าซ NGV ระเบิด มันจะได้ตายสนิทแบบไม่พิการแล้วจะได้ไม่เป็นภาระสังคม หรือ ญาติมิตร 
6) ถัง + ก๊าซ NGV หนักดีกว่าแก๊ส LPG เยอะ เวลาแก็สใกล้หมดถัง น้ำหนักของ NGV ก็ไม่เปลี่ยน เคยหนักอย่างไร ก็หนักอยู่เช่นนั้น (แบบนี้ออกแบบชุดรองรับน้ำหนักได้ง่ายกว่า) ท้ายไม่โด่งเวลาแก๊สใกล้หมดถัง ดูสวยกว่าเยอะ 
7) ถัง NGV มีการยืดหดสูง (มีอายุการใช้งานสั้น) ซึ่งถือว่าดีมาก ได้เปลี่ยนถังบ่อย จะได้มีถังใหม่ใช้บ่อย ๆ และ จะได้มีถังเก่าขายเป็นเศษเหล็กบ้าง (ไม่ค่อยได้ขายอะไรมานานมากแล้ว) 
เวลาเติมก๊าซ NGV ต้องใช้เวลานานกว่ามาก ซึ่งเป็นข้อดีมาก ลูกหลานเราจะได้เดินช็อปปิ้ง มินิมาร์คในปั้มได้อย่างหนำอกหนำใจ จับจ่ายใช้สอยกันได้เต็มอิ่ม ไม่งอแง 
9) หันมาใช้ NGV กันมาก ๆ จะได้มีแก๊ส LPG ไว้หุงต้ม (วิเศษจริงๆ จ๊อด)
10) ก๊าซ NGV มันดีมากจริง ๆ แทบไม่น่าเชื่อเลย ถ้าไม่ลองใช้ดู (จ๊อด มันยอดมาก)

ข้อเสียของก๊าซ LPG 

1.ติดแล้วใช้รถมากขึ้น สิ้นเปลืองมากขึ้น (ไม่เห็นประหยัดตรงไหน) 
2.เงินเหลือมากขึ้น เอาไปใช้ทางอื่น กิน เที่ยว ช็อปปิ้ง มากขึ้น สิ้นเปลืองเข้าไปอีก 
3.เป็นคนขี้บ่นขึ้นเยอะ เมื่อรัฐปรับราคา LPG แต่ละที 
4.วันหยุดแทบไม่ได้พักผ่อน คิดแต่จะไปไหนดี 
5.ทำให้น้ำมันในถังบูดไปเลย 
6.ติดแล้ววิ่งได้ไกล คนขับอาจเมื่อยล้าได้ 
7.เบื่อเวลาให้แบ็งค์พันแล้วต้องรอเงินทอน เสียเวลา 
8.ทำให้เป็นโรคลืม ลืมไปว่าที่เติมน้ำมันอยู่ข้างไหนตรงไหนกันแน่ 
9.เป็นพวกปากจัด เวลามีคนมาว่า LPG และเชียร์ NGV 
10.เป็นพวกจิตใจเย็นชาไปเลย ไม่สนใจ ใด ๆ เกี่ยวกับราคาน้ำมัน

เคดิตจาก http://www.pricha.co...php?topic=891.0

Edited by สีนวล...สีนิล, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:46.

#20 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

มันติดไฟได้อยู่เเล้วครับติดไฟไม่ได้มันจะเอาใช้เป็นเชื้อเพลิงได้ไง

#21 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:49

เห็นพวกรอเติม NGV แถวบ้านแล้วอยากเอาข้าวกล่องไปขายให้จริงๆเลย รอกันเป็นชม.กว่าจะได้เติม

#22 redfrog53

redfrog53

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:24

มันติดไฟได้อยู่เเล้วครับติดไฟไม่ได้มันจะเอาใช้เป็นเชื้อเพลิงได้ไง

เออ จริงนะ 

เห็นพวกรอเติม NGV แถวบ้านแล้วอยากเอาข้าวกล่องไปขายให้จริงๆเลย รอกันเป็นชม.กว่าจะได้เติม

เห็ฯม่ะ การใช้ NGV ช่วยเสริมรายได้จิงด้วย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน