Jump to content

- - - - -

นักข่าวเกาหลีเรียกชื่อ ในหลวง ว่า

• Please log in to reply
51 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 son

son

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:57

*
POPULAR

เสรีไทย....ไม่มีเหลิมไทย...ก็ตั้งที่นี่แหละ...

มอดอยากย้าย...ไปไหน....ก็ย้าย...............

http://www.pantip.co.../A13107456.html

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#2 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:13

ขอบคุณมากครับสำหรับภาพสวยๆ... :)

ส่วนลิงค์ที่แนบมา...ก็แล้วแต่เค้ากันนะ..ผมอ่านภาษาเกาหลีไม่ออกเลยบอกไม่ได้.....ว่าแต่ว่าคุณมีเจตนาอย่างไรล่ะที่เอามาโพสท์ :)

#3 เมรีสีน้ำเงิน

เมรีสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:21

ขอบคุณแดง QC คุณ son ที่นำภาพเหล่านี้มาให้ชื่นชมอีกครั้ง...ขอบคุณค่ะ

Edited by เมรีสีน้ำเงิน, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:55.

#4 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:24

ผมดูคุณไม่ผิดจริงๆ แดง QC หนึ่งเดียวใน สรท.

ขอบคุณ คุณ Son ครับ ที่นำเรื่องดีๆมาแบ่งปันกัน  :)

แต่ไม่เห็นด้วยที่นำ พระองค์ท่าน ไปเปรียบกับ พระพุทธเจ้า

Edited by OSR, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:40.

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#5 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:01

ที่มาจากเว็บข่าวเกาหลีใต้ครับ

http://news.mt.co.kr...120517412352238

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#6 Nabie

Nabie

น้องเก่า

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:24

ขอลบข้อความ เปิดดิกอีกที มันไม่ใช่ตามที่คิดหละ 

ไม่ได้แปลย้อนไปคำนึง ความหมายเลยผิดไปหน่อย

แต่นักข่าวเกาหลีพูดเปรียบเทียบจริงๆแหละ  :wub: :wub:  :wub:

บุชชอ (부처)  = บุดด้า ( budda) n.

Edited by Nabie, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:14.

#7 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:35

ผมดูคุณไม่ผิดจริงๆ แดง QC หนึ่งเดียวใน สรท.

ขอบคุณ คุณ Son ครับ ที่นำเรื่องดีๆมาแบ่งปันกัน  :)

แต่ไม่เห็นด้วยที่นำ พระองค์ท่าน ไปเปรียบกับ พระพุทธเจ้า

คงหมายถึงพระโพธิสัตว์มากกว่า

ปล. รูปที่ผมไปแปะไว้แล้วมาจากเพื่อนเสรีไทยจากกระทู้ผมเอง

แต่ต้องขอโทษที่ให้เครดิตไม่ได้นะครับ เพราะที่พันทิปห้ามพิมพ์ชื่อเว็บเราครับ คห.หายทันที

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:38.

gladiator 1.jpg

#8 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:26

เสรีไทย....ไม่มีเหลิมไทย...ก็ตั้งที่นี่แหละ...

มอดอยากย้าย...ไปไหน....ก็ย้าย...............

http://www.pantip.co.../A13107456.html

ขอบพระคุณ คุณ son มากครับ

ขอบพระคุณจริงจริง

ขอบพระคุณ ด้วยความรู้สึกของ คนไทย คนหนึ่ง ที่ จงรักภักดี ต่อ ในหลวง ด้วยชีวิต

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๒๕ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๔.๒๖ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#9 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:45

บอกแล้วไงว่า นายลูกชายไม่ใช่แดงคิวซี พูดกันแบบนี้เขาเสียหายหมด

เขาเป็นแดงคุณภาพของแท้ผ่าน iso ต่างหาก

ขอบคุณที่นำเรื่องดีๆมาแบ่งปันรับปีใหม่

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#10 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:53

ไม่ว่าจะแดงแบบใหน
ถ้าเทิดทูนสถาบันด้วยใจจริง
ก็ขอคาราวะมา ณ ที่นี้
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#11 ดอกไม้

ดอกไม้

น้องเก่า

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:48

เห็นภาพแล้วเป็นปลื้มทุกครั้งเลย ขอขอบคุณมากค่ะ ที่นำภาพดี ๆ ทำให้มีความสุขมาให้ชื่นชม

。◕‿◕。⊹⊱✲ จงเชื่อมั่นในการทำดี ✲⊰⊹

#12 นกอิสระ

นกอิสระ

น้องเก่า

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:51

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับความรู้สึกดีๆ ที่แสนน่ารักนะคะ

#13 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:25

*
POPULAR

ส่วนแม้ว

หลวงตาบัวเรียกมันว่า   เทวทัต

ตอนนี้ไปที่ไหน ภัยธรรมชาติเกิดทุกที่ๆมันไป

ปล การเมืองเรื่องอะไรเถียงกันมากันไปได้ครับ

แต่สำหรับเรื่องในหลวง ใครจะมาว่าท่านไม่ดีแสดงว่ามันไม่ใช่คนไทย

#14 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:35

ส่วนแม้ว

หลวงตาบัวเรียกมันว่า   เทวทัต

ตอนนี้ไปที่ไหน ภัยธรรมชาติเกิดทุกที่ๆมันไป

ปล การเมืองเรื่องอะไรเถียงกันมากันไปได้ครับ

แต่สำหรับเรื่องในหลวง ใครจะมาว่าท่านไม่ดีแสดงว่ามันไม่ใช่คนไทย

ดีใจที่มีคนมาตอบหลังจากนั้นเยอะมาก ทุกคนอัดกลับไปหมดเลย  ดีใจๆๆๆ

ผมว่าเราถูกกระทำให้เหมือนเราต้องอยู่ในยุคสมัยของความกลัว...ว่ามั้ยครับ

คือถ้าเราไม่ใช่พวกนั้น  เราจะวิจารณ์เสื้อแดงก็ไม่ได้  ถูกไล่ล่า

จะออกความเห็นขัดแย้งกับนปช.ไม่ได้  ถูกด่าทออย่างเสียๆหายๆ

ที่แย่สุดคือ เป็นยุคสมัยที่เราจะแสดงออกว่ารักในหลวงก็ไม่ได้ จะถูกกล่าวร้ายว่างมงาย ว่าคลั่ง

เจ็บปวดสุดแล้วข้อหลังนี่

เป็นยุคที่ไม่มีประชาธิปไตยก็เพราะพวกมันนี่แหละ

#15 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:48

เพิ่งเห็นภาพประชาชนเป็นแสนแสนของแท้ ไม่ใช่เป็นแสนแบบแม้วๆ

ปล. มองท่าน son ออกตั้งกะเปิดตัวละว่าเป็น QC ไหงรีบเผยตัวตนซะล่ะ :lol:

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#16 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:54

มีพวกรักทักษิณจนเสียสติเยอะเหมือนกันนะ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#17 young politic

young politic

น้องเก่า

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:59

son  จะเป็นแดงแท้หรือแดง QC ก็ตาม ยังนับว่าพอคบได้ในเรื่องนี้

#18 kisa

kisa

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

เห็นภาพแล้วขนลุก ตื้นตันใจจนน้ำตาไหล ทุกครั้ง

จงอย่าหลอกตัวเองเลย Red Buff เอ๋ย

#19 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

ขอบคุณ คุณ SON เป็นอย่างสูง ที่แบ่งปันเรื่องราวที่มีความสุขมากมาให้

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#20 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:30

ชาวพุทธไทยเรียกว่า พระโพธิสัตว์ (<- คลิกที่นี่)

เกาหลี = 보살 (bosal)

Edited by Stargate-1, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:24.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#21 whitearan

whitearan

น้องใหม่

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:20

เห็นภาพแล้วทำให้รู้สึกดีจัง 7ท

ขอบคุณสำหรับการนำเสนอที่ดีๆ ชอบครับ

#22 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

ขอบคุณครับ

#23 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

ไปเจอจากใน facebook ครับ

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#24 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:55

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

#25 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:22

ขอบคุณมากครับสำหรับภาพสวยๆ... :)

ส่วนลิงค์ที่แนบมา...ก็แล้วแต่เค้ากันนะ..ผมอ่านภาษาเกาหลีไม่ออกเลยบอกไม่ได้.....ว่าแต่ว่าคุณมีเจตนาอย่างไรล่ะที่เอามาโพสท์ :)

ภาษาเกาหลี อ่านไม่ยาก มีตัวอักษร สระ ตัวสกด ลักษณะคล้ายภาษาไทย ไม่มีวรรณยุก 

ภาษาไทยยากที่สุดในโลกแล้ว แต่เป็นภาษาที่สละสลวยมาก

#26 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:27

ผมว่าน่าจะแปลว่า พระโพธิ์สัตว์ น่าจะเหมาะสมกว่า นะครับ เพราะ จะตรงกับในหลวงมากที่สุด เพราะในหลวงเป็นบุคคลที่พระอริยะหลายองค์บอกว่าเป็นและหวังเช่นนั้น
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#27 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:15

จะเรียกยังไงท่านก็คือที่สุดในใจครับ ทรงพระเจริญ

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#28 tu249cm

tu249cm

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:45

เกาหลีเรียกท่านแบบนี้เพราะเขามีวัฒนธรรมไม่เหมือนเราหากเป็นคนไทยแม้จะเทิดทูนท่านมากเหนือหัวแต่เราจะไม่เปรียบแบบนี้

อย่างไรก็ตามแสดงว่าเขารู้ว่าในหลวงของไทยมีคุณความดีมากเหลือเกินและคนไทยก็รัก เทิดทูนท่านเหนือสิ่งใด

ขอบคุณคุณซันที่เอาเรื่องดีๆมาแชร์กันนะคะ

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#29 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:37

พระองค์ท่าน บารมีคงยังไม่ถึง พระพุทธเจ้า แต่เป็น พระโพธิสัตว์องค์ใหญ่

กำลังบำเพ็ญเพียรอย่างไม่ลดละเหมือน พระมหาชนก เพื่อก้าวข้ามโอฆะสงสาร 

ในหลวงของปวงชนชาวไทย กำลังเดินทางสายเดียวกับ พระพุทธเจ้า และไปถึงอย่างแน่นอน

ผมมั่นใจและเชื่อมั่นเช่นนั้นจริงๆ .......ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#30 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

พระโพธิสัตว์ มักมีมารผจญเพื่อเพิ่มพระบารมี

องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ก็มีพระเทวทัต นางจิณจะมาณวิกา

ค่อยตามจองล้าง จองผลาญพระองค์ เป็นคู่เวรกันมาตลอด

ในขณะที่พระโพธิสัตว์ เวียนว่ายตายเกิด ระหว่างภพมนุษย์ ภพสวรรค์ และพรหม

พระทวทัต ตายเกิด กับภพนรก เปรต และอสุกาย

( พอดีชอบอ่านพระไตรปิฏก ก็เลยพอรู้บ้าง) ตั้งแต่อ่านมายังไม่เคยเจอพระเทวทัต ได้ขึ้นสวรรค์เลย

แม้แต่พวกที่เห็นผิดเป็นชอบ เข้าข้างฝ่ายพระเทวทัต ตามพุทธทำนายก็พากันตกนรกด้วยกันหมด

เราถึงคิดว่าคนที่เห็นผิดเป็นชอบตามที่ทักษิณบอกว่า โกงก็ไม่เป็นไร เผาบ้าน เผาเมืองก็ยอมรับได้

สร้างความแตกแยก ติเตียน ทำร้ายผู้มีคุณต่อแผ่นดินก็ไม่เป็นไร ยอมรับคนชั่ว นับถือคนชั่ว คติของพวกนี้น่ากลัวจะไปนรกจริงๆ

ยุคทักษิณ ยิ่งลักษณ์ อาจเป็นยุคที่เติมเต็มนรกได้มากที่สุดยุคหนึ่งก็ได้

#31 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:13

พระองค์ท่าน บารมีคงยังไม่ถึง พระพุทธเจ้า แต่เป็น พระโพธิสัตว์องค์ใหญ่

กำลังบำเพ็ญเพียรอย่างไม่ลดละเหมือน พระมหาชนก เพื่อก้าวข้ามโอฆะสงสาร 

ในหลวงของปวงชนชาวไทย กำลังเดินทางสายเดียวกับ พระพุทธเจ้า และไปถึงอย่างแน่นอน

ผมมั่นใจและเชื่อมั่นเช่นนั้นจริงๆ .......ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

เต็มในพุทธกัปนี้ครับ...อีก 4 ชาติ เหลือเก็บโน้นนี่หน่อยครับ ของในหลวง คือ ขั้นวิริยะ ครับ 16 อสงไขย

จากนั้นก้อรอ...จุติ ระหว่่างที่รอ ก้อตามเก็บส่วนอื่นๆที่ตกหล่นไปเรื่อยๆครับ

เพราะมีพระโพธิสัตว์รอจุติอีก......เพียบครับ

ส่วนที่เต็มแล้วก้อเยอะ...ที่กำลังเต็มก้ออีกแยะ....

ออ...ครูบาอาจารย์ท่านเมตตาเล่าให้ฟังน่ะครับ

• OSR likes this

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#32 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:09

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#33 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

My Bhodisattava...

Long live the King...

#34 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:49

เราถึงคิดว่าคนที่เห็นผิดเป็นชอบตามที่ทักษิณบอกว่า โกงก็ไม่เป็นไร เผาบ้าน เผาเมืองก็ยอมรับได้

สร้างความแตกแยก ติเตียน ทำร้ายผู้มีคุณต่อแผ่นดินก็ไม่เป็นไร ยอมรับคนชั่ว นับถือคนชั่ว คติของพวกนี้น่ากลัวจะไปนรกจริงๆ

ยุคทักษิณ ยิ่งลักษณ์ อาจเป็นยุคที่เติมเต็มนรกได้มากที่สุดยุคหนึ่งก็ได้

จริงครับ

จนบางทีคิดในใจ ทำไมเราต้องเกิดมาร่วมยุคกับคนชั่วช้าครองเมืองแบบนี้ด้วย

มันเจ็บปวดใจจริงๆครับ

#35 mr.patton

mr.patton

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:44

พระพุทธเจ้า. พุทธะ หมายถึง ท่านผู้ตรัสรู้แล้ว, ผู้รู้อริยสัจจ์ ๔ อย่างถ่องแท้ ตามอรรถกถา ท่านแบ่งเป็น ๓ คือ ๑. พระพุทธเจ้า ท่านผู้ตรัสรู้เอง และสอนผู้อื่นให้รู้ตาม ...

พระโพธิสัตว์ หมายถึง บุคคลที่บำเพ็ญบารมีหรือกระทำความดีต่าง ๆ ... ประเภทของพระ โพธิสัตว์. พระธัมมปาละ ระบุไว้ในอรรถกถาว่าพระโพธิสัตว์มี 3 ประเภท 

Hero หมายถึงคน (ผู้ชาย – ถ้าเป็นหญิง จะใช้คำว่า Heroine) ที่ถูกชื่นชมจากผู้คนในการทำสิ่งที่ดีหรือกล้าหาญ โดยมีสถานการณ์เข้ามาเกี่ยวข้อง (สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ) เช่น  นักฟุตบอลได้เป็น Hero ในชั่วข้ามคืนหลังยิงประตูให้ทีมชนะ หรือ Hero จากสมรภูมิ ผู้คนจะหลงลืม Hero ไปในเวลาอันรวดเร็ว หรือจะจดจำไปจนชั่วลูกชั่วหลาน ขึ้นอยู่กับความสำคัญของเหตุการณ์ ความกล้าหาญ หรือความเสียสละ ว่ามีมากน้อยเพียงใด

สำหรับผมเเล้ว พระองค์ท่านคือHERO คับ ถ้าไม่มีท่านบ้านเมืองเราคงไม่ได้ดีกว่าประเทศพม่า เท่าใดนัก ดูรอบบ้านเมืองเรามีชาติไหนเจริญเท่าเราบ้าง มาเลเซียเองก็เถอะความเจริญยังไม่ทั่วถึงเท่าประเทศไทย เเต่อีกไม่นานหร่อกถ้าเราคนชาติไทยยังไม่ช่วยๆกันกำจัดนายทุนนักการเมืองทรราชพวกนี้ออกจากสังคมไทย วันข้างหน้าเราอาจเป็นเเบบพม่าในอดีตก็ได้ใครจะรู้    ส่วนไอ้ภาษาเกาหลีผมจะพยายามหาความหมายของมันดูคับว่ามันเเปลว่าอะไร 

ผมว่าน่าจะแปลว่า พระโพธิ์สัตว์ น่าจะเหมาะสมกว่า นะครับ เพราะ จะตรงกับในหลวงมากที่สุด เพราะในหลวงเป็นบุคคลที่พระอริยะหลายองค์บอกว่าเป็นและหวังเช่นนั้น

#36 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:13

ส่วนตัวของผมมีความคิดว่า..........ผมโชคดีมีบุญวาสนามากๆ........

ที่ได้เกิดมาร่วมยุคสมัย.....และได้เห็น "องค์พระโพธิสัตว์" องค์จริงๆและมีตัวตนจริงๆ

***พระโพธิสัตว์ = ไม่ใช่ผู้มีอิทธิฤทธิ์อย่างในภาพยนต์ ที่เสกนู้นบรรดารนี้ได้ตามใจชอบ แต่ พระโพธิสัตว์ คือผู้สร้างทานบารมีอย่างยิ่งใหญ่ และเป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้บรรดาสัตว์ใหญ่น้อย อย่างพวกเราได้พึงพิงพระบารมี"
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#37 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:49

ไม่สันทัดภาษาเกาหลี 

แต่ควรจะบอกว่าเป็นพระโพธิสัตว์ที่บารมีเต็ม(มากพอที่จะเป็นพระพุทธเจ้า)มากกว่า เพียงแต่พระองค์ปรารถนาจะเป็นพระพุทธเจ้าแบบวิริยาธิกะซึ่งต้องสร้างบารมีมากกว่าพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันซึ่งเป็นแบบปัญญาธิกะ

ประเภทของพระโพธิสัตว์ (จากวิกิ)

พระธัมมปาละ ระบุไว้ในอรรถกถาว่าพระโพธิสัตว์มี 3 ประเภท คือ[2]

• 1. ปัญญาธิกโพธิสัตว์
  • คือพระโพธิสัตว์ที่สร้างบารมีโดยใช้ปัญญาเป็นตัวนำ ระยะเวลาการสร้างบารมีทั้งหมด 20 อสงไขยกับเศษแสนมหากัป คือตั้งความปรารถนาอยู่ในใจเป็นเวลา 7 อสงไขย หลังจากนั้นจึงออกปากกล่าววาจาต่อหน้าพระพักตร์พระพุทธเจ้าเป็นเวลา 9 อสงไขย รวมเป็น 16 อสงไขย และได้รับพุทธพยากรณ์ครั้งแรกเป็น พระนิยตโพธิสัตว์ เมื่อเหลือเวลาอีก 4 อสงไขยกับเศษแสนมหากัป เป็นการสร้างบารมีอย่างยิ่งและเข็มงวดขึ้นเรื่อย และได้รับพยากรณ์ซ้ำมาตลอดเมื่อได้พบกับพระพุทธเจ้าจนถึงสมัยพุทธภูมิของท่าน
  • 2. สัทธาธิกโพธิสัตว์
  • คือพระโพธิสัตว์ที่สร้างบารมีโดยใช้ศรัทธาเป็นตัวนำ ระยะเวลาการสร้างบารมีทั้งหมด 40 อสงไขยกับเศษแสนมหากัป คือตั้งความปรารถนาอยู่ในใจเป็นเวลา 14 อสงไขย หลังจากนั้นจึงออกปากกล่าววาจาต่อหน้าพระพักตร์พระพุทธเจ้าเป็นเวลา 18 อสงไขย รวมเป็น 32 อสงไขย และได้รับพุทธพยากรณ์ครั้งแรกเป็น พระนิยตโพธิสัตว์ เมื่อเหลือเวลาอีก 8 อสงไขยกับเศษแสนมหากัป เป็นการสร้างบารมีอย่างยิ่งและเข็มงวดขึ้นเรื่อย และได้รับพยากรณ์ซ้ำมาตลอดเมื่อได้พบกับพระพุทธเจ้า จนถึงสมัยพุทธภูมิของท่าน
  • 3. วิริยาธิกโพธิสัตว์
  • คือพระโพธิสัตว์ที่สร้างบารมีโดยใช้วิริยะเป็นตัวนำ ระยะเวลาการสร้างบารมีทั้งหมด 80 อสงไขยกับเศษแสนมหากัป คือตั้งความปรารถนาอยู่ในใจเป็นเวลา 28 อสงไขย หลังจากนั้นจึงออกปากกล่าววาจาต่อหน้าพระพักตร์พระพุทธเจ้าเป็นเวลา 36 อสงไขย รวมเป็น 64 อสงไขย และได้รับพุทธพยากรณ์ครั้งแรกเป็น พระนิยตโพธิสัตว์ เมื่อเหลือเวลาอีก 16 อสงไขยกับเศษแสนมหากัป เป็นการสร้างบารมีอย่างยิ่งและเข็มงวดขึ้นเรื่อย และได้รับพยากรณ์ซ้ำมาตลอดเมื่อได้พบกับพระพุทธเจ้า จนถึงสมัยพุทธภูมิของท่าน

ถ้าจากคำอ้างอิงของพระอริยะท่านหนึ่ง บอกว่า ในหลวงเป็นนิตยโพธิสัตว์แบบวิริยาธิกะ บำเพ็ญมาครบ 16 อสงไขย แต่เศษแสนมหากัปยังไม่ครบเหลืออีก 5 ชาติ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:51.

#38 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:25

พันทิปใช้วิธีนี้อีกแล้ว

ล็อกกระทู้ซะง่ายๆแบบนั้น!

#39 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:38

คงเกรงว่าพวกควายแดง เอาคำ "โพธิสัตว์" ไปเล่นคำจนเสียหายมั๊ง

เค้าเลยล็อค

#40 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:48

สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ การเพ่งโทษผู้อื่นก็ทุกข์ใจตัวเอง หลวงพ่อวัดท่าซุงกล่าวเอาไว้ว่าพระมหากษัตริย์ของไทยล้วนเป็นหน่อพุทธวงศ์ เป็นพระโพธิสัตว์ คือจะได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าต่อไปในเบื้องหน้า หลวงปู่ฝั้นเคยกล่าวไว้ว่าในหลวงองค์ปัจจุบันคือร.4กลับชาติมาเกิด แต่หลวงพ่อวัดท่าซุงบอกว่าเป็นพระนเรศวรกลับชาติมาเกิด คหสต.ผมอาจจะเป็นทั้งสองอย่างก็ได้ ไม่รู้ยังงัยแน่ รู้แต่ตอนนี้ว่าขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนานหมื่นๆปี

#41 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:11

สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ การเพ่งโทษผู้อื่นก็ทุกข์ใจตัวเอง หลวงพ่อวัดท่าซุงกล่าวเอาไว้ว่าพระมหากษัตริย์ของไทยล้วนเป็นหน่อพุทธวงศ์ เป็นพระโพธิสัตว์ คือจะได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าต่อไปในเบื้องหน้า หลวงปู่ฝั้นเคยกล่าวไว้ว่าในหลวงองค์ปัจจุบันคือร.4กลับชาติมาเกิด แต่หลวงพ่อวัดท่าซุงบอกว่าเป็นพระนเรศวรกลับชาติมาเกิด คหสต.ผมอาจจะเป็นทั้งสองอย่างก็ได้ ไม่รู้ยังงัยแน่ รู้แต่ตอนนี้ว่าขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนานหมื่นๆปี

อันนี้ถามเป็นความรู้นะครับ

จากพระราชประวัติ ทั้งสองพระองค์ทรงขี้โมโหใช้ได้ทั้งคู่  แต่ในหลวงเราทรงอดทนอดกลั้นและพยายามเข้าพระทัยในผู้อื่นอย่างมาก

ผิดกับสองพระองค์เลยนะครับ

#42 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:39

พระนเรศวรยามนั้นมีศึกสงครามกอบบ้านกู้เมือง เรื่องความเครียดซึ่งส่งผลต่ออารมณ์ให้ฉุนเฉียว ก็ย่อมมีบ้างเป็นธรรมดาเพราะการศึกย่อมต้องมีความเด็ดขาด กลยุทธ์ในสงครามที่ใช้คนให้ตามแผนต้องพลาดไม่ได้

สมัยร.4ผมไม่ทราบเช่นกันว่าพระองค์โมโหง่าย รู้แต่ว่าท่านทรงผนวชร่วม20ปีก่อตั้งคณะสงฆ์ฝ่ายธรรมยุติซึ่งได้แบบอย่างจากพระสงฆ์ชาวรามัญ ร.4ทรงมีความฉลาดหลักแหลมทั้งทางโลกและทางธรรมครับ

#43 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:17

ขนาดคนต่างชาติยังรับรู้ถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ท่าน แต่คนไทยบางคนกลับให้ร้ายท่านเสียๆหายๆ(ในยูทูป)

#44 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:45

ขอบคุณครับ son :)

ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#45 Yokk Myungsoo Zeref

Yokk Myungsoo Zeref

น้องใหม่

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:30

ความรู้สึกของข้าพเจ้าที่มีต่อในหลวง

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชหรือที่คนในรู้กันในนามว่าในหลวงหรือที่เราเรียกกันว่าพ่อหลวง
ในหลวงท่านนั้นมีกระราชกรณียกิจที่ทำให้คนไทยมากมายหลายอย่างที่ทำให้เราคนไทยมีกินและสามารถเลี้ยงดูตนเองได้

ในหลวงท่านนั้นถึงรู้ว่าจะต้องเหนื่อยมากสักแค่ไหนและเหนื่อยเท่าใดเพียงใดท่านทรงทำเพื่อหาสิ่งที่สามารถทำให้คนไทยนั้นเกิดความสบาย
ท่านเป็นกษัตริย์นักคิดนักทำท่านทำให้คนไทยไม่อดอยาก
ในหลวงท่านทำพระราชกรณียกิจแก่คนไทยมากมาย พื้นดินที่แห้งแล้งยังสามารถทำให้เป็นพื้นที่สีเขียวได้
แล้วยังรวมถึงสอนให้ประชาชนในบริเวณโดยรอบรู้จักวิธีการทำไร่ทำนาให้เหมาะสมแก่บริเวณพื้นที่ส่งเสริมรายได้ส่วนท้องถิ่นและภูมิภาคและสินค้า  OTOP
แล้วเคยมีกษัตริย์องค์ไหนบ้างที่จะมาช่วยลงมือปฏิบัติและสอนให้ความรู้แก่ประชาชน
และ มีกษัตริย์องค์ใดบ้างที่สามารถทำให้ฝนตกตามต้องการได้
ท่านนั้นได้ช่วยคนไทยมามากมายตั้งแต่ท่านยังละอ่อนจนตอนนี้ท่านนั้นชราภาพมากท่านก็ยังเป็นห่วงประชาชนคนไทยทุกคน
แล้วเหตุใด
ยังคอยมาดูหมิ่นสถาบันพระมหากษัตริย์บางคนอาจบอกว่าการมีสถาบันพระมหากษัตริย์นั้น
มีไปก็ไม่เห็นเกิดอะไรแก่ประเทศแล้วจะมาล้มล้างสถาบันพระมหากษัตริย์ที่มีมาช้านาน
ตั้งแต่สมัยบรรพบุรุษจนถึงปัจจุบัน
แล้วการที่มาพูดว่ามีสถาบันพระมหากษัติย์ก็ไม่เกิดอะไรแล้วสิ่งที่ในหลวงทำมาให้ประชาชนในประเทศที่ท่านทำมาช้านานนั่นล่ะเรียกว่าอะไร

ในหลวงท่านนั้นตอนนี้ท่านก็ชราภาพมากแล้วสิ่งที่ท่านอยากเห็นผมว่ามันไม่ใช่เห็นประเทศไทยยิ่งใหญ่แบบประเทศอื่น
แต่ผมมองว่าสิ่งที่ท่านต้องการเห็นคือการเห็นคนไทยรักกันและมีความสามัคคี

นศท. นวภูมิ    นฤนาทดำรงค์

สถานศึกษา โรงเรียนเซนต์คาสเบรียล

#46 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:50

ความรู้สึกของข้าพเจ้าที่มีต่อในหลวง

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชหรือที่คนในรู้กันในนามว่าในหลวงหรือที่เราเรียกกันว่าพ่อหลวง
ในหลวงท่านนั้นมีกระราชกรณียกิจที่ทำให้คนไทยมากมายหลายอย่างที่ทำให้เราคนไทยมีกินและสามารถเลี้ยงดูตนเองได้

ในหลวงท่านนั้นถึงรู้ว่าจะต้องเหนื่อยมากสักแค่ไหนและเหนื่อยเท่าใดเพียงใดท่านทรงทำเพื่อหาสิ่งที่สามารถทำให้คนไทยนั้นเกิดความสบาย
ท่านเป็นกษัตริย์นักคิดนักทำท่านทำให้คนไทยไม่อดอยาก
ในหลวงท่านทำพระราชกรณียกิจแก่คนไทยมากมาย พื้นดินที่แห้งแล้งยังสามารถทำให้เป็นพื้นที่สีเขียวได้
แล้วยังรวมถึงสอนให้ประชาชนในบริเวณโดยรอบรู้จักวิธีการทำไร่ทำนาให้เหมาะสมแก่บริเวณพื้นที่ส่งเสริมรายได้ส่วนท้องถิ่นและภูมิภาคและสินค้า  OTOP
แล้วเคยมีกษัตริย์องค์ไหนบ้างที่จะมาช่วยลงมือปฏิบัติและสอนให้ความรู้แก่ประชาชน
และ มีกษัตริย์องค์ใดบ้างที่สามารถทำให้ฝนตกตามต้องการได้
ท่านนั้นได้ช่วยคนไทยมามากมายตั้งแต่ท่านยังละอ่อนจนตอนนี้ท่านนั้นชราภาพมากท่านก็ยังเป็นห่วงประชาชนคนไทยทุกคน
แล้วเหตุใด
ยังคอยมาดูหมิ่นสถาบันพระมหากษัตริย์บางคนอาจบอกว่าการมีสถาบันพระมหากษัตริย์นั้น
มีไปก็ไม่เห็นเกิดอะไรแก่ประเทศแล้วจะมาล้มล้างสถาบันพระมหากษัตริย์ที่มีมาช้านาน
ตั้งแต่สมัยบรรพบุรุษจนถึงปัจจุบัน
แล้วการที่มาพูดว่ามีสถาบันพระมหากษัติย์ก็ไม่เกิดอะไรแล้วสิ่งที่ในหลวงทำมาให้ประชาชนในประเทศที่ท่านทำมาช้านานนั่นล่ะเรียกว่าอะไร

ในหลวงท่านนั้นตอนนี้ท่านก็ชราภาพมากแล้วสิ่งที่ท่านอยากเห็นผมว่ามันไม่ใช่เห็นประเทศไทยยิ่งใหญ่แบบประเทศอื่น
แต่ผมมองว่าสิ่งที่ท่านต้องการเห็นคือการเห็นคนไทยรักกันและมีความสามัคคี

นศท. นวภูมิ    นฤนาทดำรงค์

สถานศึกษา โรงเรียนเซนต์คาสเบรียล

ขอบคุณครับ แทนคนไทยอีกหลายล้านคน

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#47 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:54

หลายๆคนที่รักในหลวงไม่ได้รักเพราะความเชื่อหรืองมงาย แต่รักในหลวงเพราะตลอดเวลาที่ท่านครองราชย์โครงการหลวงหลายโครงการสร้างอนาคตให้กับประชาชนแบบยั่งยืน 

ข่าวของสถาบันพระราชกรณีย์มีทุกวัน ที่ทำไปท่านไม่ไเคยอยากได้อะไรตอบแทนแค่เพียงให้พระสกนิกรท่านอยู่ดีมีสูขเท่านั้น

ลองนึกดูถ้าประเทศไทยไม่มีโครงการฝนเทียมประชาชนหลายจังหวัดจะทำยังไง

- ฝนแล้งใช้ฝนเทียม

- มีพายุทำฝนเทียมสกัดไว้ก่อน

- ไฟใหม้ป่าก็ฝนเทียม

ทัศนะของผม ในหลวงคือตัวแทนของพ่อ พ่อที่เป็นผู้สร้าง พ่อที่เป็นผู้ให้

แต่มีลูกที่มีอยู่มีกินหรือลูกชั่วหลายๆคนที่คิดแต่เรื่องทำลาย ไม่เคยแม้แต่จะสำนึกเลยว่าสิ่งที่พ่อสร้างก็เพื่อลูกทุกคน ไม่เคยเอาสิ่งที่พ่อสร้างแบ่งบันให้พี่น้องที่ลำบากกว่าแย่กว่า กับชักชวนปลุกปั่นพี่น้องยุแหย่พี่น้องบอกว่าพ่อลำเอียง

ผมไม่ได้เป็นลูกที่ดีเท่าไหร่นักแต่ทุกครั้งที่เห็นนํ้าตาของพ่อ เห็นพ่อเจ็บปวดกับคำเหน็บแหนมด่าทอของลูก

ผมสุดจะทนกับพฤติกรรมกับลูกชั่วๆเหล่านั้น

พักหลังผมพยายามไม่พูดหรือใช้อะไรที่เป็นการพาดพิงเพราะไม่อยากให้ใครเอาพ๋อมาพูดในทางที่เสียหาย 

ผมไม่รู้ว่าถ้ารักพ่อจะต้องทำอย่างไรหรือทำอะไรบ้าง

แต่ผมอยากบอกพ่อว่า.....ผมรักพ่อครับ

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#48 ant

ant

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:28

ผมรักในหลวงครับ

รักมากด้วย

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#49 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:36

ทรงพระเจริญ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#50 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:42

อย่างคุณ SON นี่อ่ะนะ แดง
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน