Jump to content

- - - - -

ผมรู้สึกว่าทุกวันนี้สื่อมวลชนในทีวีของไทย เหมือนคน"ไม่รู้จักชีวิต"

• Please log in to reply
20 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:19

*
POPULAR

เผอิญผมเพิ่งได้รับคำชวน ให้ไปสอบคัดเลือกการสมัครอบรมเป็นเวลาเดือนครึ่ง เกี่ยวกับ

"การสร้างเสริมเศรษฐกิจ ลดความยากจนให้ประชาชน" (Economy Empowerment and Reduce Poverty)

เป็นทุนของสหรัฐครับ  รวมค่าเครื่องบิน ที่พัก อาหาร ค่าเรียน รวมทั้งค่าขนมระหว่างอยู่ที่นั่นด้วย (ดีมาก เพราะผมกำลังจนอย่างเรง)

โดยทุนที่ให้นี้ เราต้องไปเรียนที่วอชิงตันดีซีเกี่ยวกับเรื่อง "เพิ่มอำนาจทางเศรษฐกิจและลดความยากจน" โดยเฉพาะ 

(แต่คาดว่าผมคงไม่ได้รับการคัดเลือกแน่ครับ เพราะภาษาปะกิดผมง่อยมาก สำหรับการไปเรียนอะไรที่เข้มข้นขนาดนั้น

ผมเลยทำใจไว้ก่อนว่าตูสอบตกแน่นอน)

ทีนี้ในเอกสารการสมัคร เขาให้เราเลือกสาขาความรู้และองค์กรที่เราอยากเข้าไปเรียนเฉพาะทางเลย

ผมก็เขียนไปว่าสิ่งที่ผมต้องการเรียนรู้มากที่สุดคือ กฎหมายการเงิน และการฟื้นฟูสภาพการเงินหลังวิกฤตเศรษฐกิจ

เพราะประเทศไทย กฎหมายการเงินที่เป็นธรรม หรือกฎหมายที่คุ้มครองลูกหนี้ พอไปถึงสภาแล้วถูกโหวตตกทุกครั้ง

ไม่เคยผ่านสภาเลย  ทำให้ประชาชนไทยเสียเปรียบแบงก์เอามากๆ

ซึ่งผมเขียนว่า....สหรัฐเองก็เคยมีปัญหาเรื่องแบงก์เอาเปรียบลูกหนี้อย่างมากมาแล้ว

จนเขารณรงค์แก้กฎหมายครั้งมโหฬารในปลายยุคบุช ทั้งกฎหมายคุ้มครองสิทธิลูกหนี้ กฎหมายเกี่ยวกับบัตรเครดิต  จนออกมาเป็น "พระราชบัญญัติคุ้มครองลูกหนี้"(Debtors' Right ACT 2008)

พอมายุคโอบาม่าที่เศรษฐกิจพังทลาย  เขาก็รณรงค์แก้กฎหมายเรื่องการ"ยึดบ้าน"ครับ

เพราะมีการยึดบ้านแบบไม่จำเป็นและไม่เป็นธรรม เกิดขึ้นเยอะมากจากฝีมือแบงก์  

มีกฎหมายชั่วคราวออกมาเพื่อผ่อนปรนให้กับประชาชนที่กำลังจะสิ้นเนื้อประดาตัว

กฎหมายเกี่ยวกับภาษี  กฎหมายเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ ฯลฯ เพื่อช่วยเหลือประชาชนเป็นพิเศษ

...

ตอนผมเขียนกรอกใบสมัครมั่วๆไป(เพราะปะกิดง่อยมาก)  ผมก็นึกได้ว่า...ผมรู้เรื่องพวกนี้จากไหน?

ผมรู้จากรายการทีวีของสหรัฐที่มาฉายในเคเบิ้ลบ้านเราครับ!

ผมดูจาก MSNBC มีการดีเบทเรื่องนี้ทุกวัน  ผมได้ดูจากรายการโอปราห์ที่อุทิศแอร์ไทม์ให้กฎหมายเรื่องหนี้สินเป็นเดือนๆเลย

เพื่อให้คนรู้ว่าวิกฤตเศรษฐกิจคราวนี้เกิดจากความโลภของแบงก์อย่างไร  เกิดจากความไม่รู้กฎหมายของคนอเมริกันอย่างไร

และแบงก์มีแทคติกในการผลักภาระให้ประชาชน ผ่านเงื่อนไขสินเชื่อยังไงบ้าง ฯลฯ

แล้วผมก็ฉุกใจคิดว่า...ผมไม่เคยเห็นการ "พร้อมใจกันทุ่มเทนำเสนอความรู้ให้คนตาสว่าง" แบบนี้เลยจากสื่อมวลชนในทีวีของไทย

วันนี้เกิดอะไรขึ้นในบ้านนี้เมืองนี้...ผมก็เห็นแต่คนอ่านข่าวแต่งตัวสวยหล่ออ่านข่าวที่บก.ให้มา เจื้อยแจ้วกันไปหน้าจอ

ทำงานเหมือนพีอาร์หน้าห้างสรรพสินค้าไปวันๆ  แทนที่จะทำหน้าที่ขวนขวายหาความรู้มาทำรายการในแต่ละวันในฐานะ "สื่อมวลชน"

ส่วนรายการสัมภาษณ์เกี่ยวกับการเมือง ก็ไม่ให้ความรู้อะไรเลย แค่เชิญคนมาเสี้ยมเท่านั้น (แบบรายการสรยุทธ์ หรือตอบโจทย์)

ผมตกใจจริงๆว่าสื่อมวลชนโทรทัศน์เดี๋ยวนี้ เกิดอะไรขึ้นครับ??? มันน่าตระหนกมากเลยนะ!

เหมือนสื่อมวลชนเดี๋ยวนี้เป็นคนที่ "ไม่รู้จักชีวิต"  เลยเอาแต่ใช้ชีวิตแบบ "สุขสบายตัวเองเข้าว่า"

ไม่รู้เลยว่าประเด็นสำคัญของสังคมคืออะไร  ความทุกข์ยากของประชาชนคือเรื่องอะไร  

ไม่ขวนขวายหาความรู้มาเติมให้ประชาชนไทยเลยว่า...เขาควรจะตระหนักรู้เรื่องไหนบ้าง

หรือว่าพวกเขาคิดแต่ว่า...การมาเป็นพิธีกรข่าว การมาประกาศข่าว หรือทำรายการทีวี

นี่คืออาชีพหาเงินเท่านั้น?!!!

* ยาวไปหน่อยขอโทษด้วยครับ... มันอัดอั้น :( 

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:28.

gladiator 1.jpg

#2 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:28

ก็ตุ๊กแกพนมมือมันขายดีนี่ฮะ ซีรีย์ตามหาควายเผือกชาวบ้านก็ช๊อบชอบ
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#3 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:31

ผมก็เขียนไปว่าสิ่งที่ผมต้องการเรียนรู้มากที่สุดคือ กฎหมายการเงิน และการฟื้นฟูสภาพการเงินหลังวิกฤตเศรษฐกิจ

เพราะประเทศไทย กฎหมายการเงินที่เป็นธรรม หรือกฎหมายที่คุ้มครองลูกหนี้ พอไปถึงสภาแล้วถูกโหวตตกทุกครั้ง

ไม่เคยผ่านสภาเลย  ทำให้ประชาชนไทยเสียเปรียบแบงก์เอามากๆ

ซึ่งผมเขียนว่า....สหรัฐเองก็เคยมีปัญหาเรื่องแบงก์เอาเปรียบลูกหนี้อย่างมากมาแล้ว

จนเขารณรงค์แก้กฎหมายครั้งมโหฬารในปลายยุคบุช ทั้งกฎหมายคุ้มครองสิทธิลูกหนี้ กฎหมายเกี่ยวกับบัตรเครดิต  ฯลฯ

พอมายุคโอบาม่าที่เศรษฐกิจพังทลาย  เขาก็รณรงค์แก้กฎหมายเรื่องการ"ยึดบ้าน"ครับ

เพราะมีการยึดบ้านแบบไม่จำเป็นและไม่เป็นธรรม เกิดขึ้นเยอะมากขึ้นจากแบงก์  

มีกฎหมายชั่วคราวออกมาเพื่อผ่อนปรนให้กับประชาชนที่กำลังจะสิ้นเนื้อประดาตัว

กฎหมายเกี่ยวกับภาษี  กฎหมายเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ ฯลฯ เพื่อช่วยเหลือประชาชนเป็นพิเศษ

ธนาคารแห่งประเทศไทยอ้างว่า"ธนาคาร"และ"ไม่ใช่ธนาคาร" ปล่อยสินเชื่อคิดดอกเบี้ย การลงโทษตาม"ฝรั่ง"....

แต่ไม่อ้าง"ธนาคารฝรั่ง"เรื่องการคิดอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ ส่วนต่างระหว่างดอกเบี้ยรับฝากและดอกเบี้ยปล่อยกู้......ฮา

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#4 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:36

ตอนผมเขียนกรอกใบสมัครมั่วๆไป(เพราะง่วงเหลือเกิน)  ผมก็นึกได้ว่า...ผมรู้เรื่องพวกนี้จากไหน?

ผมรู้จากรายการทีวีของสหรัฐที่มาฉายในเคเบิ้ลบ้านเราครับ!

ผมดูจาก MSNBC มีการดีเบทเรื่องนี้ทุกวัน  ผมได้ดูจากรายการโอปราห์ที่อุทิศแอร์ไทม์ให้กฎหมายเรื่องหนี้สินเป็นเดือนๆเลย

เพื่อให้คนรู้ว่าวิกฤตเศรษฐกิจคราวนี้เกิดจากความโลภของแบงก์อย่างไร  เกิดจากความไม่รู้กฎหมายของคนอเมริกันอย่างไร

และแบงก์มีแทคติกในการผลักภาระให้ประชาชน ผ่านเงื่อนไขสินเชื่อยังไงบ้าง ฯลฯ

แล้วผมก็ฉุกใจคิดว่า...ผมไม่เคยเห็นการ "พร้อมใจกันทุ่มเทนำเสนอความรู้ให้คนตาสว่าง" แบบนี้เลยจากสื่อมวลชนในทีวีของไทย

วันนี้เกิดอะไรขึ้นในบ้านนี้เมืองนี้...ผมก็เห็นแต่คนอ่านข่าวแต่งตัวสวยหล่ออ่านข่าวที่บก.ให้มา เจื้อยแจ้วกันไปหน้าจอ

ทำงานเหมือนพีอาร์หน้าห้างสรรพสินค้าไปวันๆ  แทนที่จะทำหน้าที่ขวนขวายหาความรู้มาทำรายการในแต่ละวันในฐานะ "สื่อมวลชน"

ส่วนรายการสัมภาษณ์เกี่ยวกับการเมือง ก็ไม่ให้ความรู้อะไรเลย แค่เชิญคนมาเสี้ยมเท่านั้น

ผมตกใจจริงๆว่าสื่อมวลชนโทรทัศน์เดี๋ยวนี้ เกิดอะไรขึ้นครับ??? มันน่าตระหนกมากเลยนะ!

หรือว่าพวกเขาคิดแต่ว่า...การมาเป็นพิธีกรข่าว การมาประกาศข่าว หรือทำรายการทีวี

นี่คืออาชีพหาเงินเท่านั้น?!!!

สื่อฯของเรายังเผยแพร่ รณรงค์เหมือนกัน แต่.....

1.โครงการจำนำข้าวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ดีอย่างไร....

2.กสทช.ตั้งใจปฏิบัติหน้าที่อย่างซื่อสัตย์และรู้เท่าทันผู้ประกอบการ 3G อย่างไร....

3.ปตท.ทวงบุญคุณ เสียสละเพื่อประชาชนผู้ใช้ก๊าซอย่างไร....

4.ผู้เช่า ผู้ซื้อเวลาของสถานีฯมีสิทธิเป็น"กรณีพิเศษ"อย่างไร...

5.......ฯลฯ

Edited by ปุถุชน, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:37.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#5 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:39

ธนาคารแห่งประเทศไทยอ้างว่า"ธนาคาร"และ"ไม่ใช่ธนาคาร" ปล่อยสินเชื่อคิดดอกเบี้ย การลงโทษตาม"ฝรั่ง"....

แต่ไม่อ้าง"ธนาคารฝรั่ง"เรื่องการคิดอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ ส่วนต่างระหว่างดอกเบี้ยรับฝากและดอกเบี้ยปล่อยกู้......ฮา

ท่านปุฯ สุดยอดครับ!  ท่านชกตรงประเด็นเลยครับ!

ผมเหวอ อ้าปากค้างมาแล้วตอนแบงก์ชาติ(สมัยก่อนคุณประสาร)อธิบายผมแบบที่ท่านเขียนเลย

เฮ้ย...ใช้ระบบแบบฝรั่ง แต่ไม่ลงโทษแบบฝรั่งเว้ยเฮ้ย... งงเว้ยตู

ดังนั้นเราเล่นตามเกมมันไม่ได้

ต้องกำหนดกติกาที่แฟร์ๆร่วมกัน

แบงก์ชาติยุคคุณประสารดีขึ้นครับ เพราะเป็นนโยบายของแม่ทัพเลยว่าต้องเข้าถึงประชาชน ยื่นมือมาช่วยประชาชน

จะสังเกตว่าข่าวที่แบงก์ชาติิิออกมาเตือนแบงก์ให้โลภน้อยๆหน่อย(ไม่ได้ใช้คำนี้นะ แต่รู้เลยว่าใช่)

หรือออกมางัดข้อกับรัฐบาลเรื่องสร้างหนี้ให้ประชาชน  ในยุคผู้ว่าปัจจุบันจะเยอะกว่าสมัยก่อนมาก

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:41.

#6 Hilton(ปาล์มาลี)

Hilton(ปาล์มาลี)

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:00

พิธีกรไทย  เน้น เสื้อผ้า หน้า ผม ไม่เน้นความไพเราะของเสียง

พี่เสมอเมืออวดความรู้ประสพการณ์

น้องเสมอเมือวิงวอนขอร้อง

มีความสุขเมือได้อวดรู้  อวดสวย 

ได้ความรู้มาจากหน้าเสิร์ชกูเกิล

วิชันมาจากดูยูทูบ

เน้นบันเทิง และจับประเน้นแต่ มุขตลก  ขำๆ

ชอบอ้างคำว่า เป็นสาระและประโยชน์ แต่ไม่นึกถึงจรรยาบรรณและความรุนแรง

คำว่า ผู้ชมควรใช้วิจารณญาณในการชม ผู้ชมขณะนั้นคือใคร่ อายุเท่าไร ประสพการแค่ไหน

สุดท้าย   อุดมการณ์กินไม่ได้ เจ้านายสำคัญกว่า

สนามบินสุวรรณภูมิ ไม่ใช่ของทักษิณ แต่มาจากเงินภาษีของหนู..ของคนไทยทุกคน..  แตงโม เวทีราชดำเนิน 5/11/2013

ผมยังยอมติดคุก 15 วัน แล้วพวกคุณมานิรโทษอะไรกัน .. เต๋า สมชาย เวทีราชดำเนิน 6/11/2013

#7 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:04

ได้ความรู้มาจากหน้าเสิร์ชกูเกิล

เน้นบันเทิง และจับประเน้นแต่ มุขตลก  ขำๆ

ชอบอ้างคำว่า เป็นสาระและประโยชน์ แต่ไม่นึกถึงจรรยาบรรณและความรุนแรง

คำว่า ผู้ชมควรใช้วิจารณญาณในการชม ผู้ชมขณะนั้นคือใคร่ อายุเท่าไร ประสพการแค่ไหน

สุดท้าย   อุดมการณ์กินไม่ได้ เจ้านายสำคัญกว่า

กดไลค์ล้านๆๆๆครั้ง

#8 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:05

เดี๋ยวนี้นิยมส่งเสริมให้คนเป็นหนี้เป็นสินกันเยอะมากๆ เอะอะกู้ เอะอะรูด

ถือเป็นการทำลายวินัยในการใช้เงินของประชาชนมากๆครับ

ปล่อยไว้ไม่นาน คนเป็นหนี้หัวโตกันทั้งประเทศ ใช้หนี้กันตั้งแต่เกิดยันตาย

เป็นทาส ทั้งๆที่เราเลิกทาสกันมาเป็นร้อยปีแล้ว

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#9 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:08

เดี๋ยวนี้ดูทีวีสาธารณะ ไม่ค่อยได้ครับ เกมโชว์ก็ปวดหัว ละครก็ทำไมมันต้องกรี๊ดต้องโวยวายตบตีกันด้วย ส่วนข่าวขอไม่พูดถึงละกัน

ผมรู้สึกว่า พิธีกรบ้านเรา ทั้งข่าว ทั้งรายการทั่วไป ทำการบ้านมาน้อย เพราะเดี๋ยวนี้ไม่ต้อง วิเคราะห์ สังเคราะห์อะไรอีกแล้ว อ่านตามที่เขียนมาเท่านั้น

ประเด็นต่างๆ ไม่ว่าจะบันเทิง สังคม การเมือง มันเลยน้อย เพราะจะจดจ่ออยู่ไม่กี่เรื่อง เลยเลิกดูดีกว่า

#10 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:15

พิธีกรไทย  เน้น เสื้อผ้า หน้า ผม ไม่เน้นความไพเราะของเสียง

พี่เสมอเมืออวดความรู้ประสพการณ์

น้องเสมอเมือวิงวอนขอร้อง

มีความสุขเมือได้อวดรู้  อวดสวย 

เงินเท่านั้น ที่ปรารถนา

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#11 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:39

ทีวีที่บ้านเปิดมาเจอแต่ละครน้ำเน่า ถอดสายอากาศทิ้งหลายปีแล้ว ทุกวันนี้เอาไว้ดูหนังอย่างเดียว
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#12 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:56

ผมคิดถึง ดร.เจิมศักดิ์ เมื่อตอนออกช่อง 9 ให้ความรู้ดีมากมาย

แต่เพราะการเมือง โดนเฉดหัวออก พอมาอยู่กับ ASTV ก็โดน

เพราะการเมืองอีกเหมือนกัน

ดูช่องทีวีเมกา ภาษาอังกฤษไม่ด้อยแน่นอน ผมเคยเปิดไปดู

แล้วรู้สึกว่ามันน่าสนุก แต่ฟังไม่ทัน ฟังไม่ออก ต้องเลิกไป

#13 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:16

ผมคิดถึง ดร.เจิมศักดิ์ เมื่อตอนออกช่อง 9 ให้ความรู้ดีมากมาย

แต่เพราะการเมือง โดนเฉดหัวออก พอมาอยู่กับ ASTV ก็โดน

เพราะการเมืองอีกเหมือนกัน

ดูช่องทีวีเมกา ภาษาอังกฤษไม่ด้อยแน่นอน ผมเคยเปิดไปดู

แล้วรู้สึกว่ามันน่าสนุก แต่ฟังไม่ทัน ฟังไม่ออก ต้องเลิกไป

หรือประเทศเรา "คนดีอยู่ไม่ได้" จริงๆครับ...

มันน่าหดหู่จริงๆ :(  สงสารประเทศ

ปล. รายการทีวีอเมริกาผมฟังออกไม่ 100% นะครับ ได้แค่ 50 เองครับ เอาแบบพอรู้เรื่องละก็..ไหวอยู่

แต่อย่างซีรีส์หรือทอล์คโชว์บางรายการมันมีซับไทยแปลให้ครับ แฮ่ๆ ให้ฟังเองไม่ล่ายแน่  ผมตายคาตู้เลยครับ

#14 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:31

เดี๋ยวนี้ดูทีวีสาธารณะ ไม่ค่อยได้ครับ เกมโชว์ก็ปวดหัว ละครก็ทำไมมันต้องกรี๊ดต้องโวยวายตบตีกันด้วย ส่วนข่าวขอไม่พูดถึงละกัน

ผมรู้สึกว่า พิธีกรบ้านเรา ทั้งข่าว ทั้งรายการทั่วไป ทำการบ้านมาน้อย เพราะเดี๋ยวนี้ไม่ต้อง วิเคราะห์ สังเคราะห์อะไรอีกแล้ว อ่านตามที่เขียนมาเท่านั้น

ประเด็นต่างๆ ไม่ว่าจะบันเทิง สังคม การเมือง มันเลยน้อย เพราะจะจดจ่ออยู่ไม่กี่เรื่อง เลยเลิกดูดีกว่า

หลายปีก่อนมีพิธีกรข่าวสาวทางช่อง 3  สองคนอ่านข่าวตอนเย็นร่วมกัน

คนหนึ่ง อ่านข่าวด้วยความมั่นใจว่า "เทศกาลสาทรจีนปีนี้ การจับจ่ายใช้สอยคึกคัก"

ภาพตัดไปที่ตลาดเยาวราช ให้เห็นผู้คนมากมาย

อีกคนหนึงสะกิด  คนแรกก็ยังไม่รู้สึก ยังคงอ่านไปอย่างเมามัน พูดคำว่า "สาทรจีน" ออกมาอีกหลายครั้ง

จนพิธีกรคู่ ทนไม่ไหว ต้องกระแอม

และออกเสียงหนักๆว่า "เทศกาลสารทจีน"

พืธีกรคนแรกจึงเงียบไป

ภายหลัง จึงมากล่าวแก้ตัวว่า ที่อ่านผิดเพราะคนพิมพ์สคริปต์พิมพ์ให้ผิด อีกอย่างเธอคิดว่า เป็นเทศกาลชนิดหนึ่งของคนจีนจัดที่สาทร

เอากะเธอสิ

#15 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:19

คำว่า "พิธีกร" ของต่างประเทศนั้นต้อง เป็นผู้มีวิจารณญาณที่สามารถโต้ตอบ และแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ทันท่วงที

แต่ สำหรับวงการสื่อของบ้านเรา "พิธีกร" ไม่ต่างไปจากการมานั่ง "อ่านข่าว" จากหน้าหนังสือพิมพ์ให้ฟังเท่านั้น...!!! -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#16 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:28

คำว่า "พิธีกร" ของต่างประเทศนั้นต้อง เป็นผู้มีวิจารณญาณที่สามารถโต้ตอบ และแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ทันท่วงที

แต่ สำหรับวงการสื่อของบ้านเรา "พิธีกร" ไม่ต่างไปจากการมานั่ง "อ่านข่าว" จากหน้าหนังสือพิมพ์ให้ฟังเท่านั้น...!!! -_- -_-

นอกจากพิธีกรจะต้องมีวิจารณญาณ แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้แล้ว ภูมิรู้ในเรื่องที่ถาม ในประเด็นที่คุยกันต้องมี(แบบลึกซึ้ง)ด้วยครับ 

บางคนก็เอียงกระเท่เร่  เข้าข้างแขกรับเชิญได้น่าเกลียดมาก(ผ่านสิ่งที่พิธีกรพูด) 

บ้านเราเคยมีเคสพิธีกรโดนชกหน้าด้วยนี่ โทษฐานพูดจาดูถูก กวนตรีน ไม่เข้าหูแขกรับเชิญ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:28.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#17 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:31

ที่บ้านเราไม่กล้าเผยการเอาเปรียบลูกค้าของแบงก์  อาจจะเป็นเพราะกลัวอิทธิพลมั้งครับ 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:35

ที่บ้านเราไม่กล้าเผยการเอาเปรียบลูกค้าของแบงก์  อาจจะเป็นเพราะกลัวอิทธิพลมั้งครับ 

ใช่ครับ เพราะเคยมีกรณีสยามรัฐมั้งครับ จับสกู๊ปเรื่องการ "คิดดอกเบี้ยผิด" ของธนาคาร

ปรากฏว่าสยามรัฐเสนอเรื่องนี้  โดนบก.บห.ดึงออกเลยครับ

เพราะ..... แบงก์ลงโฆษณาเต็มหน้าให้สยามรัฐ  ถ้าสกู๊ปนี้ออก จะมีปัญหากับลูกค้าได้

แต่ที่จริง เราสามารถเสนอความจริงได้นะครับ
ไม่งั้นกรณีมีคนถอนเงินจากบัญชีที่ไม่ใช่ลูกค้า ก็นำเสนอไม่ได้หมดเลยสิครับ
หรือกรณีรถฮอนด้า หรือโตโยต้า ที่ลูกค้าเจอปัญหาแล้วร้องเรียน มีเรื่องมีราวกัน ข่าวก็นำเสนอไม่ได้หมด
อย่างนี้สังคมก็แย่เลย   พูดความจริงไม่ได้เลย กระทบการตลาดหมด

#19 กาลามสูตร

กาลามสูตร

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:01

เดี๋ยวนี้หายใจเข้าค่าโฆษณา หายใจออกก็เรทติ้งครับ จรรยาบรรณ จริยธรรม สำนึกมันตายไปหมดแล้วครับ ทุกวันนี้เป็นขี้ข้าอำนาจเงินอย่างเดียว สื่อไทย โดยเฉพาะฟรีทีวี บอกตรงๆเดี๋ยวผมกดไปดูฟรีทีวีน้อยมาก โดยเฉพาะช่อง3นี่ไม่ดูเลย ไม่ได้สาระอะไรเลยกับสื่อขี้ข้าพวกนี้
"อย่าเชื่อ......ก่อนพิสูจน์"

#20 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:13

ผมมองว่าสื่อไม่ต้องทำอะไรมากมายหรอกครับ แค่พูดความจริงในเรื่องที่ต้องพูดแค่นั้นก็มีประโยชน์ตามวิชาชีพแล้ว และถ้าจะเอาความจริงมาขยายต่อให้กลายเป็นความรู้แก่คนดูก็ถือเป็นการคืนกำไร แต่ว่าสื่อไทยมีเรื่องของเงินมาเกี่ยวเยอะเหลือเกิน เงินง้างปากคนได้ก็งับปากหมาเฝ้าบ้านได้เหมือนกัน 

#21 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:07

หมดศรัทธา "สื่อไทย".........ไปตั้งนานแล้ว..........โดยเฉพาะไอ้สื่อที่ชอบตีกิน...........

อย่างมติชน....และ ข่าวสด
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน