Jump to content

- - - - -

รัฐบาลเร่งประมูล สร้างรถไฟฟ้าความเร็วสูง 4 เส้นทาง ในปี 2556

• Please log in to reply
30 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ราชสีห์ขี่ducati

ราชสีห์ขี่ducati

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:10

http://news.mthai.co...ews/209400.html

รัฐบาลเร่งประมูล รถไฟฟ้าความเร็วสูง 4 เส้นทาง ในปี 2556

ความคืบหน้าของโครงการรถไฟฟ้าความเร็วสูง ล่าสุด น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ได้เรียกประชุมหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อาทิ กระทรวงคมนาคมแล้ว โดยพร้อมเปิด ประมูลก่อสร้างรถไฟความเร็วสูง 4 เส้นทาง ได้แก่

กรุงเทพ – เชียงใหม่
กรุงเทพ – หนองคาย
กรุงเทพ – ระยอง
กรุงเทพ – หัวหิน

อย่างไรก็ตาม แต่ละเส้นทางจะต้องมีการจัดทำประเมินผลกระทบทางสิ่งแวดล้อม (EIA)  ส่วนการประมูล น.ส.ยิ่งลักษณ์ได้สั่งการให้จัดทำรายละเอียดที่เกี่ยวข้อง ทั้งรูปแบบทางการประมูล แหล่งที่มาของเงินทุน และรูปแบบองค์กรที่จะบริหารจัดการรถไฟความเร็วสูง ว่าจะให้ ร.ฟ.ท.ดำเนินการ หรือจะจัดตั้งองค์กรใหม่

ทั้งนี้ คาดว่าการประมูลโครงการก่อสร้างรถไฟฟ้าความเร็วสูงจะเริ่มต้นภายในไตรมาส 3 ปี 2556 หรืออาจเร็วกว่ากำหนดหากมีความพร้อม

#2 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:25

ในรูปนั้น M795 รึเปล่าครับ ท่อแต่งด้วยใช่ไหมครับ?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#3 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:31

:lol:

http://news.mthai.co...ews/209400.html

รัฐบาลเร่งประมูล รถไฟฟ้าความเร็วสูง 4 เส้นทาง ในปี 2556

ความคืบหน้าของโครงการรถไฟฟ้าความเร็วสูง ล่าสุด น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ได้เรียกประชุมหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อาทิ กระทรวงคมนาคมแล้ว โดยพร้อมเปิด ประมูลก่อสร้างรถไฟความเร็วสูง 4 เส้นทาง ได้แก่

กรุงเทพ – เชียงใหม่
กรุงเทพ – หนองคาย
กรุงเทพ – ระยอง
กรุงเทพ – หัวหิน

อย่างไรก็ตาม แต่ละเส้นทางจะต้องมีการจัดทำประเมินผลกระทบทางสิ่งแวดล้อม (EIA)  ส่วนการประมูล น.ส.ยิ่งลักษณ์ได้สั่งการให้จัดทำรายละเอียดที่เกี่ยวข้อง ทั้งรูปแบบทางการประมูล แหล่งที่มาของเงินทุน และรูปแบบองค์กรที่จะบริหารจัดการรถไฟความเร็วสูง ว่าจะให้ ร.ฟ.ท.ดำเนินการ หรือจะจัดตั้งองค์กรใหม่

ทั้งนี้ คาดว่าการประมูลโครงการก่อสร้างรถไฟฟ้าความเร็วสูงจะเริ่มต้นภายในไตรมาส 3 ปี 2556 หรืออาจเร็วกว่ากำหนดหากมีความพร้อม

เหรอ :lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#4 ราชสีห์ขี่ducati

ราชสีห์ขี่ducati

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

ในรูปนั้น M795 รึเปล่าครับ ท่อแต่งด้วยใช่ไหมครับ?

ใช่แล้วครับ ^^

#5 Gop

Gop

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

ใจผมก็อยากให้สร้างเร็วๆนะ การเดินทางไกลๆ จะได้มีทางเลือกมากขึ้น แต่ที่เคยอ่านจากพันทิพ เห็นเค้าว่า ถ้าสร้างจริง จะขาดทุนมหาศาลเลย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#6 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:51

ใจผมก็อยากให้สร้างเร็วๆนะ การเดินทางไกลๆ จะได้มีทางเลือกมากขึ้น แต่ที่เคยอ่านจากพันทิพ เห็นเค้าว่า ถ้าสร้างจริง จะขาดทุนมหาศาลเลย

หนี้สินของสเปนส่วนหนึ่งก็มาจากการสร้างรถไฟความเร็วสูงทั่วประเทศนี้ละครับ

Edited by Ricebeanoil, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:14.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#7 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:33

ที่รัฐบาลที่แล้วยังไม่เซ็น ก็เพราะติดเรื่องเจรจาผลประโยชน์นี่แหละ จีนเอาเปรียบเหลือเกิน

หนี้สินของสเปนส่วนหนึ่งก็มาจากการกสร้างรถไฟความเร็วสูงทั่วประเทศนี้ละครับ

ไต้หวันก็ขาดทุนมหาศาลเหมือนกัน ผมไปขึ้นมาแล้วราคาก็พอสมควรอยู่

สร้างรถไฟฟ้าความเร็วสูง เตรียมขาดทุนมหาศาลได้เลยครับ

ยิ่งค่าแรง 300 บาท ค่าก่อสร้างเพิ่มขึ้นไปอีก 20-30% เป็นอย่างน้อย

มันต้องดูความเหมาะสมว่าเส้นทางไหนควรสร้างแค่ไหน มีความสามารถในการใช้คืนหนี้สินแค่ไหนด้วย

Edited by Majestic, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:33.

#8 TIK Tik tik

TIK Tik tik

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:44

ที่รัฐบาลที่แล้วยังไม่เซ็น ก็เพราะติดเรื่องเจรจาผลประโยชน์นี่แหละ จีนเอาเปรียบเหลือเกิน

หนี้สินของสเปนส่วนหนึ่งก็มาจากการกสร้างรถไฟความเร็วสูงทั่วประเทศนี้ละครับ

ไต้หวันก็ขาดทุนมหาศาลเหมือนกัน ผมไปขึ้นมาแล้วราคาก็พอสมควรอยู่

สร้างรถไฟฟ้าความเร็วสูง เตรียมขาดทุนมหาศาลได้เลยครับ

ยิ่งค่าแรง 300 บาท ค่าก่อสร้างเพิ่มขึ้นไปอีก 20-30% เป็นอย่างน้อย

มันต้องดูความเหมาะสมว่าเส้นทางไหนควรสร้างแค่ไหน มีความสามารถในการใช้คืนหนี้สินแค่ไหนด้วย

เคยอ่านมาว่า สายที่จะได้กำไรเร็วที่สุดคือ กรุงเทพ-พัทยา แต่ก็ไม่เห็นว่าจะมีอยู่ใน list

#9 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:44

คิดว่ารัฐบาลนี้มันจะสนใจเหรอครับเกี่ยวกับเงินที่จะได้คืนมาเพื่อใช้หนี้....!!!

ถ้ามันคิดได้แบบนั้น มันคงไม่เอาเงิน 8 หมื่นล้าน ทิ้งไปฟรีๆ กับ "รถคันแรก" หรอกครับ

มันคิดแต่ค่า % ของยอดขายรถ และ มาถึงโครงการ สปีดเทรน นี่ก็ไม่สนเช่นกัน

Crcc จากจีน มาทำ Mou เมื่อไหร่ ก็เตรียมนับเงินเข้าบัญชีพวกมันกันได้เลยครับ.. -_-

• wat likes this

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#10 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:50

แค่ที่มีอยู่ก็ทำให้มันดีหน่อยเถอะอย่าเพิ่งรีบไปสร้างปัญหาใหม่เลยแม่คุณ
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#11 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

จะทำตั้งสี่สายมีการทำ roi กันหรือยัง ดูยังไงก็ขาดทุน ราคาตั๋วแพงเท่าเครื่องบิน ลูกค้าคือใคร

#12 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:06

สร้างให้อำมาตย์นั่ง อ่ะดิ ค่อนข้างชัวร์ว่า ต่อให้สร้างเสร็จ เสื้อเเดงก็นั่งรถทัวร์อยู่ดี

ผมเทียบจากตอนไปยุ่นปี่นั่งระยะทางประมาณ 2/3 ของ กรุงเทพเชียงใหม่ ชินคันเซ็น ประมาณ 7000 เยนขาไปอย่างเดียว (2500 บาท)

เเล้วหยั่งงี้เสื้อเเดง รากหญ็า จะมีปัญญาได้นั่งเหรอคับ เผลอๆนกแอร์ถูกกว่ามั้ง (อ่าว !?)

เปลี่ยนรถไฟกิ๊กก็อกปัจจุบัน ให้เป็นรถไฟฟ้าแทน ยังจะดีกว่ามั้ง

Edited by เดอะอำมาตย์, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:08.

" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#13 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:21

โครงการที่ควรทำกลับไม่ทำ เฮ้อ!

โครงการรถไฟรางคู่ทั่วประเทศ อันนั้นละที่จะน่าทำจริงๆ 

เพราะเป็นการช่วยลดค่าใช้จ่าย logistic ของประเทศไทย

ประเทศไทยส่วนใหญ่ใช้การขนส่งแบบล้อ ซึ่งมีค่าใช้จ่ายสูงสุดในทางบก 

รองลงมาคือแบบราง ส่วนค่าใช้จ่ายต่ำสุดโดยรวมคือทางน้ำ

การสร้างรถไฟรางคู่ทั่วประเทศเป็นการลดค่าใช้จ่าย logistic อย่างมีนัยสำคัญ

ปัจจัยต่อมาที่ควรส่งเสริมคือ ท่าเรือฝั่งอันดามัน จะที่ปากบาราหรือระนอง

ก็รีบทำๆ เข้าเถอะ รอแต่ท่าเรือทวายของพม่าอยู่ได้ 

แล้วสินค้าที่ผลิตได้ทางภาคใต้ ทั้งยางพารา ไม้ยางแปรรูป น้ำมันปาล์ม จะส่งออกทางไหน 

ตอนนี้ก็ไปใช้ท่าเรือปีนัง โดนกินค่าหัวคิวไปเท่าไหร่แล้ว

แล้วสร้างท่าเรือเสร็จก็ต่อทางรถไฟเข้าไปด้วย 

เดี๋ยวเหมือนที่ท่าเรือระนอง สร้างท่าเรือเสร็จ ไม่มีทางรถไฟต่อเข้าไป 

แล้วสินค้าจะขนขึ้นลงกรุงเทพฯ ให้สะดวกได้อย่างไร

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#14 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:41

เรื่องที่อำมหิตคือเป็นที่ทราบโดยทั่วไปว่า

ทุกวันนี้เทียบกันสายต่อสาย สายใต้ทำกำไรมากสุด

ทำกำไรทั้งการรถไฟจากค่าโดยสาร ค่าขนส่งสัมภาระ

และสวัสดิการขนของเถื่อนฟรีโดยพนักงานการรถไฟ

ดุรายละเอียด สร้างแค่กท.-หัวหิน

งง งง งง และงง

หรือคนใต้ไม่ใช่เป้าหมายของรัฐบาลนี้

หรือคนใต้เสียภาษีน้อยไป

หรือคนใต้มีความผิดอะไร

อย่าลืมว่าคนใต้ช่วยหนุนรัฐบาลอยู่นะ

ระดับหัวหน้า แกนำนปช.คนใต้ทั้งนั้น

หรือไอ้พวกนี้วางแผนไม่ให้สร้าง

จะเอาไงแน่วะ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#15 Gop

Gop

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:01

ผมได้ยินมาอีกอย่างนะครับ กรณีไต้หวัน รถไฟความเร็วสูง ทำให้การบินในประเทศสูญพันธ์ไปเลย ผมว่าระยะยาว น่าจะทำกำไรอยู่นะครับ(ฟังเค้ามาอีกทีนะครับ ไม่มีหลักฐานอย่างเป็นทางการ )แต่ต้นทุนตอนแรกมันสูงมากๆ ถ้าไม่เลือกเส้นทางให้ดี ก็เจ๊งยับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#16 Gop

Gop

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:06

เคยอ่านมาว่า สายที่จะได้กำไรเร็วที่สุดคือ กรุงเทพ-พัทยา แต่ก็ไม่เห็นว่าจะมีอยู่ใน list

ผมว่าเส้นทางภาคตะวันออกน่าทำที่สุด เพราะเป็นเส้นทางเศรษฐกิจ มีทั้งแหล่งท่องเที่ยวและอุตสาหกรรม ผมเชื่อว่าถ้าทำจริง น่าจะทำถึงระยอง ถ้าไม่แพงเป็นพัน แล้วใช้เวลาไม่เกินสองชั่วโมง คงจะสู้กับพวกรถตู้ได้อยู่

#17 Gop

Gop

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

สร้างให้อำมาตย์นั่ง อ่ะดิ ค่อนข้างชัวร์ว่า ต่อให้สร้างเสร็จ เสื้อเเดงก็นั่งรถทัวร์อยู่ดี

ผมเทียบจากตอนไปยุ่นปี่นั่งระยะทางประมาณ 2/3 ของ กรุงเทพเชียงใหม่ ชินคันเซ็น ประมาณ 7000 เยนขาไปอย่างเดียว (2500 บาท)

เเล้วหยั่งงี้เสื้อเเดง รากหญ็า จะมีปัญญาได้นั่งเหรอคับ เผลอๆนกแอร์ถูกกว่ามั้ง (อ่าว !?)

เปลี่ยนรถไฟกิ๊กก็อกปัจจุบัน ให้เป็นรถไฟฟ้าแทน ยังจะดีกว่ามั้ง

อย่างญี่ปุ่น ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ใช้รถไฟก็เพราะความสะดวกครับ รู้สึกว่าค่าโดยสารจากโตเกียวถึงโอซาก้าจะประมาณห้าพันบาท ผมว่าแพงกว่าค่าเครื่องบินแน่นอน แต่มันสะดวกกว่ากันเยอะ สถานีรถไฟจอดมันกลางเมืองเลย แถมใช้เวลาแค่สองชั่วโมงครึ่งเท่านั้น

อีกอย่าง คนที่นั่นกำลังซื้อเค้าเยอะ เมืองแต่ละแห่งที่ผ่านก็เป็นเมืองขนาดใหญ่คนอยู่กันเป็นล้าน ทุกอย่างดูแล้วตัวกว่าบ้านเรามากเลย

#18 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:25

ถ้าเกิดในยุคอภิสิทธิ์ จะขาดทุนมหาศาล แต่ถ้าเกิดในยุคนังปู จะบอกว่า กำไรมหาศาล ขนาดลอกผลงานต่อยอดจากรัฐบาลอภิสิทธิ์มายังมีขี้ข้าแม้วเอามาเชลียร์นังปูเลย 

#19 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:04

ผมได้ยินมาอีกอย่างนะครับ กรณีไต้หวัน รถไฟความเร็วสูง ทำให้การบินในประเทศสูญพันธ์ไปเลย ผมว่าระยะยาว น่าจะทำกำไรอยู่นะครับ(ฟังเค้ามาอีกทีนะครับ ไม่มีหลักฐานอย่างเป็นทางการ )แต่ต้นทุนตอนแรกมันสูงมากๆ ถ้าไม่เลือกเส้นทางให้ดี ก็เจ๊งยับ

รถไฟความเร็วสูงจะแข่งกับเครื่องบินได้ในระยะทางใกล้ๆ แค่นั้นครับ 

ส่วนระยะไกลๆ แล้ว เครื่องบินยังได้เปรียบอยู่มากครับ

ในกรณีประเทศไทย เครื่องบิน กรุงเทพ-เชียงใหม่ 1 ชั่วโมง รถไฟความเร็วสูงประมาณ 3-4 ชั่วโมง

ส่วนต่างเวลามีมากเกินไป การทำรถไฟฟ้าความเร็วระยะแรกต้องเริ่มใกล้ๆ ก่อน

ถ้าให้ดีเริ่มจากกรุงเทพไปจังหวัดที่ไม่มีสนามบินก่อน สายตะวันออกเนี่ยเห็นด้วย

เพราะจังหวัดฟากนั้นไม่มีสนามบินพาณิชย์ขนาดใหญ่เลย ยกเว้นอู่ตะเภาที่เดียว

แต่อู่ตะเภาก็ไกลจากตัวเมืองมาก เลยใช้ด้านการพาณิชย์ไม่ดี 

ทางถนนสุขุมวิท ก็เป็นคอขวดอยู่ที่บริเวณที่ตัวเมืองของชลบุรีและระยอง การขยายถนนทำไม่ได้แล้ว

ทางมอเตอร์เวย์ กรุงเทพ-ระยอง ตรงเข้ามาบตาพุดก็เต็มไปด้วยรถขนส่งตู้คอนเทนเนอร์ การเดินทางอันตรายเกินไป

การทำรถไฟความเร็วสูงด้านนี้จะได้ประโยชน์ทั้งขนส่งมวลชนและการท่องเที่ยวเป็นหลัก ให้ดีต่อไปสุดทางที่ตราดก็ได้อยู่

สายใต้นั้นทำถึงหัวหินก็ควรอยู่ เอาท่องเที่ยวเป็นหลัก จะให้ถึงปาดังเบซาหรือนราธิวาสนั้น บอกตรงๆ คงสู้เครื่องบินไม่ได้ 

แต่ทางภาคใต้นั้นขอรถไฟรางคู่จนสุดปาดัีงเบซาและท่าเรือฝั่งอันดามันก็พอแล้ว 

Edited by Ricebeanoil, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:04.

#20 Gop

Gop

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:23

รถไฟความเร็วสูงจะแข่งกับเครื่องบินได้ในระยะทางใกล้ๆ แค่นั้นครับ 
ส่วนระยะไกลๆ แล้ว เครื่องบินยังได้เปรียบอยู่มากครับ
ในกรณีประเทศไทย เครื่องบิน กรุงเทพ-เชียงใหม่ 1 ชั่วโมง รถไฟความเร็วสูงประมาณ 3-4 ชั่วโมง
ส่วนต่างเวลามีมากเกินไป การทำรถไฟฟ้าความเร็วระยะแรกต้องเริ่มใกล้ๆ ก่อน
ถ้าให้ดีเริ่มจากกรุงเทพไปจังหวัดที่ไม่มีสนามบินก่อน สายตะวันออกเนี่ยเห็นด้วย
เพราะจังหวัดฟากนั้นไม่มีสนามบินพาณิชย์ขนาดใหญ่เลย ยกเว้นอู่ตะเภาที่เดียว
แต่อู่ตะเภาก็ไกลจากตัวเมืองมาก เลยใช้ด้านการพาณิชย์ไม่ดี 
ทางถนนสุขุมวิท ก็เป็นคอขวดอยู่ที่บริเวณที่ตัวเมืองของชลบุรีและระยอง การขยายถนนทำไม่ได้แล้ว
ทางมอเตอร์เวย์ กรุงเทพ-ระยอง ตรงเข้ามาบตาพุดก็เต็มไปด้วยรถขนส่งตู้คอนเทนเนอร์ การเดินทางอันตรายเกินไป
การทำรถไฟความเร็วสูงด้านนี้จะได้ประโยชน์ทั้งขนส่งมวลชนและการท่องเที่ยวเป็นหลัก ให้ดีต่อไปสุดทางที่ตราดก็ได้อยู่
สายใต้นั้นทำถึงหัวหินก็ควรอยู่ เอาท่องเที่ยวเป็นหลัก จะให้ถึงปาดังเบซาหรือนราธิวาสนั้น บอกตรงๆ คงสู้เครื่องบินไม่ได้ 
แต่ทางภาคใต้นั้นขอรถไฟรางคู่จนสุดปาดัีงเบซาและท่าเรือฝั่งอันดามันก็พอแล้ว 

ต้องคิดเรื่องความสะดวกเข้าไปด้วยนะครับ ถ้าสามชั่วโมงถึงเชียงใหม่ เป็นผม ผมเลือกรถไฟครับ ไปสุวรรณภูมิ ไม่ค่อยสะดวกนะครับ รถไฟฟ้าแอร์พอร์ตลิงค์แบบ express มีน้อย ถ้าพลาด ก็เสียเวลาร่วมๆชั่วโมง กว่าจะถึง แล้วต้องต่อด้วยเช็คอิน เดินจากที่รับ boarding pass ถึงที่รอเครื่องบินนี่อย่างไกลเลยนะครับ ผมว่าเสียเวลาเกือบสองชั่วโมงแล้วยังไม่ได้บินเลยนะครับ แต่ถ้ารถไฟ ผมเดินทางง่ายกว่า ไม่ว่าจะหัวลำโพงหรือบางซื่อ เดินไปขึ้นรถไฟได้เลย แถมถึงปลายทาง ก็เข้าเมืองเลย ทั้งหมดนี้คิดว่าเรามีชินคันเซ็นแบบญี่ปุ่นนะครับ

ความจริง สายตะวันออกก็มีปัญหาเหมือนกันนะครับ เพราะพวกรถตู้นั้นราคาถูกและรวดเร็ว แถมจอดในเมืองอีกต่างหาก ในสายตาผม รถไฟความเร็วสูงจะได้เปรียบ เมื่อระยะทางมากกว่าสองร้อยห้าสิบกิโลเมตรเป็นต้นไป เช่นไปนครสวรรค์ใช้เวลาแค่ชั่วโมงเดียว แบบนี้มีลุ้นครับ เพราะรถตู้จะใช้เวลาประมาณสามชั่วโมง

อย่างไรก็ตาม ราคาค่าโดยสารก็เป็นอีกปัญหาหนึ่ง ถ้าคิดแพงแบบญี่ปุ่น กรุงเทพเชียงใหม่ คิดเท่า โตเกียว โอซาก้า รับรองว่า ไม่มีใครขึ้นหรอกครับ

ในสายตาผมนะครับ ผมมองว่า ที่ควรทำคือ รถไฟรางคู่ เอาให้มันเร็วกว่าปัจจุบันนี้หน่อย ให้ว่ิงหลักร้อยยี่สิบ ร้อยห้าสิบได้ ปรับปรุงขบวนรถและบริการ วิ่งตรงเวลา แค่นี้ก็เป็นพระคุณอย่างสูงแล้วคร้าบ

#21 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:42

สายการบิน ภายในประเทศไต้หวัน เจ๊งจริง เพราะ เป็นสายการบินขนาดเล็ก บินระหว่าง เหนือไปใต้ ซึ่งระยะทาง ประมาณ 350 กิโลเมตร บินด้วยเครืิ่องบิน 1 ชั่วโมง พอมีรถไฟฟ้าความเร็วสูงมาก ใช้เวลา 2-3 ชั่วโมงในราคาพอๆ กัน และมีจอดเมืองระหว่างทาง ทำให้ บินด้วยเครื่องบินหมดความนิยม เลยต้องปิดตัวลง

Edited by Majestic, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:48.

#22 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:43

กทม ระยอง ทำไปทำเพื่อ

ไม่ทำ กทม ตราดละครับ จะแดกกันไปถึงไหนรัฐบาลหัว***

อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#23 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:40

ผมจำได้ว่า เรื่องนี้มีตั้งแต่ ตอน รบ มาร์ค แล้วนะ

ถ้าจำไม่ผิด ทางการจีน เคยส่งผู้เชี่ยวชาญมาสำรวจแล้วด้วย

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#24 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:37

ผมจำได้ว่า เรื่องนี้มีตั้งแต่ ตอน รบ มาร์ค แล้วนะ

ถ้าจำไม่ผิด ทางการจีน เคยส่งผู้เชี่ยวชาญมาสำรวจแล้วด้วย

มีตั้งแต่รัฐบาลทักษิณ สมัยที่ 2 แล้วครับ

แต่เรื่องรถไฟรางคู่เพิ่งมามีในรัฐบาลอภิสิทธิ์

#25 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

มีตั้งแต่รัฐบาลทักษิณ สมัยที่ 2 แล้วครับ

แต่เรื่องรถไฟรางคู่เพิ่งมามีในรัฐบาลอภิสิทธิ์

ขอบคุณครับ สำหรัอข้อมูล

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#26 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:12

ผมว่านี่เป็นข่าวดีนะ แต่ทำไมดูทุกคนกังวลเกินเหตุ(กลัวขาดทุน ???) อย่าให้ถึงขั้น "รัฐบาลปูทำอะไรก็ผิดไปหมด" เลยครับ แค่ตรวจสอบไม่ให้คอรัปชั่นก็พอ

#27 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:18

โดยส่วนตัวก็สนับสนุนพวกโครงการ ขนส่งมวลชนแบบนี้นะ 

แต่ผมว่า ตอนนี้อยากได้พวก ระบบโลลิจิสในประเทศ แบบให้ดีๆ เลยแล้วก็ระบบการขนส่งสินค้ากับประเทศเพื่อนบ้านต่างๆ ด้วย 

ผมว่านี่เป็นข่าวดีนะ แต่ทำไมดูทุกคนกังวลเกินเหตุ(กลัวขาดทุน ???) อย่าให้ถึงขั้น "รัฐบาลปูทำอะไรก็ผิดไปหมด" เลยครับ แค่ตรวจสอบไม่ให้คอรัปชั่นก็พอ

เอาจริงๆ ผมว่าทุกคนจะกังวลอย่างหนึ่งก็คือการคอรัปชั่นนั้นล่ะ ยิ่งมูลค่าสูงๆแล้วด้วย

เอาจริงๆ ตอนนี้ประเทศเรามีเงินเหลือใช้ขนาดนั้นแล้วเหรอ เห็นพึ่งกู้กันไปหยกๆ มันจะคุ้มหรือเปล่าที่จะทำ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#28 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:06

มีแล้วดีแน่ครับ แต่ถ้าทำอะไรเกินตัว ผิดจังหวะที่เหมาะสม ศึกษาไม่รอบด้าน จัดลำดับความสำคัญผิด มันจะสร้างปัญหามากกว่าในภายหลัง เห็นสนามบินตามต่างจังหวัดมั้ยครับ มีแล้วดีเหมือนกันแต่ไม่มีคนใช้กลายเป็นสนามบินร้าง

#29 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:41

ต้องคิดเรื่องความสะดวกเข้าไปด้วยนะครับ ถ้าสามชั่วโมงถึงเชียงใหม่ เป็นผม ผมเลือกรถไฟครับ ไปสุวรรณภูมิ ไม่ค่อยสะดวกนะครับ รถไฟฟ้าแอร์พอร์ตลิงค์แบบ express มีน้อย ถ้าพลาด ก็เสียเวลาร่วมๆชั่วโมง กว่าจะถึง แล้วต้องต่อด้วยเช็คอิน เดินจากที่รับ boarding pass ถึงที่รอเครื่องบินนี่อย่างไกลเลยนะครับ ผมว่าเสียเวลาเกือบสองชั่วโมงแล้วยังไม่ได้บินเลยนะครับ แต่ถ้ารถไฟ ผมเดินทางง่ายกว่า

ฉะหนับฉะหนุน  

ไปสุวรรณภูมิทีเสียเวลามากๆ  เคยต้องเดินทางไปทำงานทั่วประเทศอยู่พักนึง ต้องไปสุวรรณภูมิทุกสัปดาห์  เป็นอะไรที่ปวดตับมาก  

เสียค่าทางด่วนบานตะไท ตอนลงเครื่องมาเรียกรถแท็กซี่ก็ยากอีก

แถมทางเดินจากจุดตรวจกระเป๋าไปถึงเกทไกลมากๆครับ  วิ่งกันตับแลบ  
ถ้าหลงก็หลงยาว ถ้าไปเกทผิดต้องเดินย้อน...ผมว่า 500 เมตรเลยมั้ง

จะไปแค่ต่างจว. กลับต้องเผื่อเวลาพอๆกับไปเมืองนอก  

ที่นั่งบนเครื่องก็แคบ ขนาดอัพเกรดแล้วก็งั้นๆ

ถ้ารถไฟไทยทำได้แบบชินกันเซ็ง 3 ชม. ผมไม่ขึ้นง่ะครับเครื่องบิน นั่งรถไฟเบาะนุ่มๆ เหยียดขาได้ ผมเอานะครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:43.

gladiator 1.jpg

#30 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:48

รถไฟความเร็วสูงมันดีอยู่แล้วครับถ้ามี แต่ มันควรมาก่อนหรือหลังรางคู่ หรือมาตอนนี้แล้วจะกำไรหรือไม่(ผมลุ้นให้กำไรนะ ไม่อยากให้รัฐเข้าเนื้ออีก)

เรื่องราคานี้ผมสงสัยมากว่าจะสักเท่าไร เพราะถ้าแพงมากผมว่าคนคงเลือกจะใช้สายการบินโลคอสมากกว่านะ เดี๋ยวนี้ถ้าจองล่วงหน้านานๆราคาพอๆ กับรถทัวร์ VIP 24 ลงใต้เลย

#31 young politic

young politic

น้องเก่า

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

กรุงเทพฯ - เชียงใหม่, กรุงเทพฯ -หนองคาย เห็นด้วยที่จะสร้าง  แต่สาย กรุงเทพฯ -หัวหิน ถ้าสร้างแค่นี้ขาดทุนเห็นๆไม่รู้ชาติไหนจะคุ้มทุน  ใกล้กรุงเทพฯเกินไป น่าจะสร้างไปถึงหาดใหญ่หรือไม่ก็สุราษฎร์ฯ,นครศรีธรรมราชน่าจะดีกว่า

แต่ถ้าเปลี่ยนมาสร้างรางคู่ทั่วประเทศจะดีที่สุด  ปัจจุบันที่รถไฟเสียเวลามาก ก็เพราะรอสับหลีกกันเที่ยวหนึ่งก็หลายครั้ง ครั้งหนึ่งๆก็นานพอดู  หากมีรางคู่รถไฟจะเป็นที่น่าใช้บริการทั้งราคา ความปลอดภัยมากที่สุด 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน