Jump to content

- - - - -

ปตท นำเข้าแก๊ส จริงหรือ

• Please log in to reply
33 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:12

ข้อมูลจาก - คุณ Saroche Glinrong เล่า ใน FB

เรื่องจริง..จากอ่าวไทย....ผมเป็นกัปตัน เรือบรรทุกน้ำมัน แต่ไม่ขอบอกชื่อนะครับ ขณะนี้เรือผมได้ทอดสมออยู่ที่หาดแหลมเจริญ เพื่อรอรับน้ำมันดีเซลจากIRPCหรือTPIเก่าละครับ แต่เมื่อปตท.ได้ซื้อไปก็เปลี่ยนชื่อเป็นIRPC ผมรับน้ำมันเพื่อส่งไปที่เขมรและเวียดนาม

เรื่อผมบรรทุกก๊าซLPGไม่ได้ เพราะไม่ใช่เรือบรรทุกก๊าซ แต่ผมมีเพื่อนที่เป็นกัปตันเรือบรรทุกแก๊สLPGอยู่หลายคนพวกจะมารับ แก๊สLPGจากIRPCเพื่อไปส่งเขมรและเวียดนาม เหมือนผม เดือนละหลายเที่ยวเรือ ขณะที่ผมกำลังโพสอยู่นี่ก็มีเรือแก๊สรอรับอยู่ 3 ลำ

ตั้งแต่ผมเดินเรือ มายังไม่เคยเห็นเรือแก๊สที่นำเข้าเลยแม้แต่ลำเดียว มีแต่เรือส่งออก ปตท. บอกได้นำเข้าแก๊ส มาจากต่างประเทศปีละเป็นล้านตัน แล้วเขาเอาเข้ามาทางไหนละครับ ถ้าทางเรือผมไม่เคยเห็น เคยเห็นแต่เรือส่งออก ลองมาดูที่แหลมเจริญที่ระยองซิครับมีเรือมาคอยรับทุกวันละครับ เพื่อส่งไปเขมร เวียดนาม แล้วไอ้นักวิชาการด้านน้ำมันที่มาออกรายการตาสว่างนะครับ เขาเป็นอดีตคนที่ทำงานปตท. สิ่งที่เขาพูดนะ เป็นการแก้ต่างให้ทั้งนั้น

ปตท. ได้ไปลงทุนในการวางท่อแก๊ส NGV จากมาเลเซีย และพม่า ตั้งหลายแสนล้านบาท ปตท.จึงต้องการให้คนไทยใช้ NGV เพราะก๊าซ

NGVเขา มีกันทุกประเทศละครับ เขมรตอนนี้ก็เจอ ก๊าซ NGV อยู่หลายหลุม เวียดนามก็เจอ พม่าเขาก็มีเยอะ ทั่วโลกเขามีกันหมด ถ้าคนไทยไม่ใช่NGV แล้ว ปตท. จะเอาไปขายใครละครับ ต้องบังคับให้คนไทยใช้ให้ได้ โอยอ้างว่าก๊าซNGVปลอดภัยกว่า จริงๆแล้วไม่ใช่หลอกครับ อันตรายพอๆกันละครับ เพราะNGVเป็นก๊าซที่มีแรงดันสูง โอกาสที่จะระเบิดก็ยอมมีสูงตามไปด้วย ถ้ามันอยู่ในกระโปรงหลังรถ มันจะออกไปไหนละครับ มันก็จะระเบิดอยู่ที่ท้ายรถละครับ

ตอนนี้ยังไม่มีเรือลำไหนสามารถบรรทุกก๊าซ NGVได้เลย เรือที่บรรทุกLPGไม่สามารถ บรรทุก NGVได้ เพราะNGV มีแรงดันสูงกว่าLPGหลายเท่า ปตท. เลยไม่สามารถส่งออกได้

นอกจากมาหลอกขายคนไทย ตอนนี้โรงกลั่นเป็นของ ปตท. เกือบหมดแล้ว ปั้มน้ำมันที่ไม่มีโรงกลั้นก็ต้องไปซื้อน้ำมันจาก ปตท. มาขายอีกที เลยต้องขายแพงกว่า ปตท.

ปตท.ไม่ได้ช่วยอะไรคนไทยเลยนะครับ...(กัปตัน..รักเมืองไทย)

https://www.facebook...&type=1

มีมูลไม่มีมูล ใครจะกล้าเข้าไปตรวจสอบ

แต่เมื่อมีคนกล่าวหา เรื่องเล่านี้ก็ควร ได้รับคำตอบ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#2 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:26

ประเทศนี้ยังมีเรื่องพิสดารอีกมากมายที่ไม่คนไทยยังไม่รู้ความจริง

น้ำมัน เเกส ข้าว ยางพารา ไฟฟ้า เเละอื่นๆอีกที่ยังเป็นปริศนาหลุมดำ

#3 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:25

พี่ผมเป็นรองกัปตันเรือบอกว่า ขนน้ำมันจากอ่าวไทยไปจอดทิ้งไว้แถวมาเลย์แล้วค่อย กลับมาไทยอีกที จำหน่ายว่าจากต่างประเทศครับ

ง่ายดีไหม ครับ หากินกันง่ายกันมานานแล้วครับ

ส่วนแก๊ส ผมอยู่ขอนแก่น ขับผ่านไปเขื่อนอุบลรัตน์ เจอรถบรรทุกจอด รอเติมแก๊สกันขบวนยาวมาก บางคนนอนรอเลยก็มี

ผมไม่รุ้ราคาว่าตรงนั้น กี่บาทต่อลิตร ไม่ได้เข้าไปสอบถาม รู้แค่ว่า เวลาอัดแก๊สมันคุ้มราคาที่สุดในแถวนั้นแล้ว

แต่ราคา แก๊ส LPG ปั๊มทางไปอุดร 13.25 บาท ปั๊มกลางเมือง 13.50 บาทห่างกัน 7 กิโลโดยประมาณ

จริงๆ ถ้าเอามาจากน้ำพอง ราคาต้องลดอีกสิครับเพราะตรงนั้นเป็นพื้นที่ผลิตก๊าซธรรมชาติ ไม่เห็นเสียค่าเดินทางมากเท่าไหร่เลยในการขนส่งแก๊ส

เพราะผมจำไม่ผิด เพื่อนผมเคยบอกว่า แก๊ส LPG แถวๆ กรุงเทพถูกกว่าที่ขอนแก่นเยอะ 2-3บาทได้ส่วนต่างถ้าผมจำไม่ผิด

แต่ก่อนเคยโดนปลูกฝังในสมองไว้ว่า น้ำมันและแก๊สของไทย มีใช้ไม่เพียงพอต่อประเทศไทยใช้ไม่กี่ปีก็หมด ให้ใช้ในปริมาณน้อย แต่ถ้าทำแบบข้างบนมันต่างจากการใช้แบบธรรมดาตรงไหนครับ ส่วนต่างๆที่เล่ามานี้กำไรแทบจะ ล้วนๆเลยนะครับตามราคาตลาด

ส่วนงบจะเอามาแปรรูปน้ำมันดิบ ผมว่าประเทศไทยทำได้ครับแต่ไม่ทำไมทราบว่าเพราะอะไรเหมือนกัน ลงทุนซัก1.7แสนล้านน่าจะสร้างโรงกลั่นน้ำมันที่มีกำลังผลิตสูงๆได้นะครับ สูบมันมาเหอะ ผมอยากรู้เหมือนกันถ้ามันหมดยังไงเราก็ชื้ออยู่ดี แถมพลังงานทางเลือกเพิ่มขึ้นอีกซัก5-10ปี รถพลังงานแสงอาทิตย์น่าจะวิ่งกันเต็มบ้านเต็มเมือง น้ำเขื่อนไม่พอปั่นไฟก็ยัดพลังงานนิวเคลียร์ไปเลย ต่อต้านก็ช่างมันสร้างข้างบ้านแล้วทำไม ยิ่งใกล้ยิ่งตายไวดีถ้ามันรั่วไม่ต้องทนทรมาณเป็นปีๆ ส่วนตัวผมแอบวางแผนไว้แล้วถ้า มันขายการไฟฟ้าผมจะลงทุนโซล่าเซลล์ ไม่กี่แสนน่าจะใช้ส่วนนี้ได้นานหลายปี เปิดแอร์ได้ทั้งวัน อีกซักหน่อยน่าจะมีพลังงานใหม่เพิ่มเข้ามาหลังจากนี้อีกซัก15ปี

#4 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:40

"ไม่จริง" ครับ!!

ปตท. ไม่นำเข้า "แก๊ส" ครับ...ยิ่ง NGV ด้วย ยิ่งไปใหญ่เลย

เพราะมันคือ "กาก จากการ เบิร์นน้ำมัน" ครับ..

จะปล่อยทิ้งไปเฉยๆ ที่ "ปากปล่อง" ก็นึกเสียดาย!!

ก็เลย.......เอามาหลอกขายให้คนไทยดีกว่า......!!!! <_< <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#5 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:42

เคยได้ยินแต่ว่า เอาแก๊ส จากบ่อที่อ่าวไทย ส่งออกครับเพราะเป็นแก๊สคุณภาพดี ขายได้ราคาสูง

แล้วเอาแก๊สคุณภาพต่ำ เข้ามาแทน

#3   "พี่ผมเป็นรองกัปตันเรือบอกว่า ขนน้ำมันจากอ่าวไทยไปจอดทิ้งไว้แถวมาเลย์แล้วค่อย กลับมาไทยอีกที จำหน่ายว่าจากต่างประเทศครับ

ง่ายดีไหม ครับ หากินกันง่ายกันมานานแล้วครับ"

**โอ้โฮ ลงทุนให้สมจริงขนาดนั้นเลยหรือครับ คือผมสงสัยมานาน ขุดจากบ่อในอ่าวไทยมากลั่น แต่อิง

ราคาสิงคโปร์ กินกำไรค่าขนส่ง แบบหน้าด้าน ..นี่ลงทุนเอาเรือไปจอดมาเลย์ เลยหรือครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#6 DOLBY DIGITAL

DOLBY DIGITAL

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:33

คือว่าไอ้ราคาน้ำมันอ้างอิงตลาดโลก ตลาดนี้บ้าง
ผมขอบ้างได้ป่ะ? ขอค่าจ้างอ้างอิงตามตลาดโลกบ้างเอาใกล้ๆอย่างสิงคโปรก็ได้ไม่ว่ากัน
จะได้ไปซื้อข้าวกับชาวนาโดยตรงไม่ผ่านพ่อค้าคนกลาง ผมให้ราคาตามตลาดโลกเลยเอ้า!
ซื้อรถยนต์ตามราคาที่อเมริกาก็ได้ ไม่เกียง

สิ่งที่ควรปฏิรูปที่สุดไม่ใช่การเมือง แต่เป็นนักการเมือง

" นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา "

#7 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:37

ถ้าปตท นำเข้าแก๊สและน้ำมัน แล้วจะมีแท่นขุดเจาะกลางทะเลเพื่ออะไร ปีสัมปทานแต่ละแปลงทะเล ปตทสผ เชฟร่อน และอื่นๆอีก จะมีไว้ดูดอะไรครับ

#8 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:35

ผมว่าศึกษาตัวเลขการผลิต การบริโภค ให้ดีก่อนดีมั้ยครับ อย่างนี้มันได้แต่คาดเดา จริงไม่จริง เราจะตัดสินได้อย่างไร?

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#9 Gop

Gop

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:43

ความจริง ในบทความมันก็บอกในตัวอยู่แล้ว ว่านำเข้ามาทางไหน

ก็ทางท่อจากพม่าไงล่ะครับ ผมงง ว่าเค้าบ่นหาเรือนำเข้าทำไม?

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#10 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:20

เคยได้ยินแต่ว่า เอาแก๊ส จากบ่อที่อ่าวไทย ส่งออกครับเพราะเป็นแก๊สคุณภาพดี ขายได้ราคาสูง

แล้วเอาแก๊สคุณภาพต่ำ เข้ามาแทน

#3   "พี่ผมเป็นรองกัปตันเรือบอกว่า ขนน้ำมันจากอ่าวไทยไปจอดทิ้งไว้แถวมาเลย์แล้วค่อย กลับมาไทยอีกที จำหน่ายว่าจากต่างประเทศครับ

ง่ายดีไหม ครับ หากินกันง่ายกันมานานแล้วครับ"

**โอ้โฮ ลงทุนให้สมจริงขนาดนั้นเลยหรือครับ คือผมสงสัยมานาน ขุดจากบ่อในอ่าวไทยมากลั่น แต่อิง

ราคาสิงคโปร์ กินกำไรค่าขนส่ง แบบหน้าด้าน ..นี่ลงทุนเอาเรือไปจอดมาเลย์ เลยหรือครับ

รายได้เพิ่มนะครับ มีเรือเข้าออก :blink:

จริงเท็จประการใด ไม่สามารถบอกได้ครับ

Edited by Tea Time, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:22.

#11 เพื่อใคร

เพื่อใคร

น้องเก่า

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:31

เท่าที่ติดตามการเสวนา ของ กลุ่ม คุณ รสนา

ถ้าไม่มีธุรกิจประเภทปริโตเคมีนั้น ก๊าซพอใช้ในประเทศครับ

ที่ต้องนำเข้าก็เนื่องจากมีธุรกิจนี้ แต่เราต้องใช้ราคานำเข้าครับ

เท่าที่ทราบน่าจะตามนี้

#12 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:47

ความจริง ในบทความมันก็บอกในตัวอยู่แล้ว ว่านำเข้ามาทางไหน

ก็ทางท่อจากพม่าไงล่ะครับ ผมงง ว่าเค้าบ่นหาเรือนำเข้าทำไม?

หมายถึง บิวเทน กับ โพรเพน มั้งครับ

ไม่ใช่ มีเทน

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#13 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:53

แพทโดนแบนเหรอ เห็นชอบด่า ปตท หายไปไหนหวา

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#14 Gop

Gop

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:34

หมายถึง บิวเทน กับ โพรเพน มั้งครับ
ไม่ใช่ มีเทน

เท่าที่ผมรู้ ก๊าซมันมีทุกอย่างปนกันอยู่ ของพงกนี้จะได้ออกมาเมื่อถึงโรงแยกก๊าซ ผมไม่แน่ใจว่า ก๊าซที่นำเข้าจากพม่านี้นแยกหรือยัง แต่ผมไม่แปลกใจยที่เรานำเข้า เพราะถ้าดูตัวเลขแล้ว เราบริโภคมากกว่าที่ผลิตได้( เกินมานิดหน่อย )

เรื่องพวกนี้น่ะ ผมสนับสนุนการตรวจสอบนะครับ แต่ผมก็อยากเตือนว่าเราอย่าสวิงไปอีกด้าน เช่นไปคิดว่าเราเป็นเศรษฐีน้ำมัน ราคาน้ำมันต้องถูกเหมือนมาเลเซีย โดยที่เราไม่ดูสภาพความเป็นจริงเลย ว่าเราผลิตได้เท่าไหร่ บริโภคเท่าไหร่ ถ้าเรารู้สถานะภาพที่แท้จริง การเรียกร้องจะได้พอเหมาะพอควร ยุติธรรมกับทุกฝ่ายครับ

#15 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:45

เรื่องอ้างอิงราคากลางที่สิงค์โปร์จำเป็นครับ
เพราะว่าถ้ากำหนดราคาเอง เกิดราคาต่ำกว่า ก็จะเกิดเหตุการ์ณลักลอบเอาไปขายต่างประเทศที่ราคาสูงกว่า ได้กำไรบานเบอะ
มันจึงต้องมีการกำหนดราคากลางขึ้นมา
เหมือน LPG ตอนนี้ที่มีการลักลอบเอาไปขายต่างประเทศ เพราะราคาต่างประเทศสูง

เรื่องอื่นไม่ขอตอบ เพราะว่าเป็นปริศนามาตลอด

#16 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:57

กรมเชื้อเพลิงควรชี้ให้ชัดเจนแบบนี้

การผลิต- ใช้ ราคา LPG.JPEG

ข่าวประจำวันนี้

[InfoQuest] ยอดนำเข้าLPGพุ่งทะยาน
21 ธันวาคม 2555
รัฐชดเชยหนัก3.2หมื่นล้าน ยอดนำเข้า LPG พุ่งทะลัก งวดปี 2555 ภาครัฐแบกภาระชดเชยจากต้นปีถึง พ.ย. ร่วม 3.2 หมื่นล้านบาท ดันยอดชดเชยสะสมพุ่ง ย้ำขึ้นราคา LPG ช่วยชะลอยอดใช้เติบโต

นายวีระพล จิรประดิษฐกุล อธิบดีกรมธุรกิจพลังงาน เปิดเผยว่า ในงวดสิ้นปี 2555 อัตราการนำเข้า LPG จะมียอดรวมทั้งสิ้นประมาณ 1.7 ล้านตัน หรือเฉลี่ยการนำเข้าตกเดือนละ 1.44 แสนตัน ปรับเพิ่มขึ้นจากปีก่อนประมาณ 2.4 หมื่นตัน จึงคิดเป็นมูลค่าทั้งสิ้นประมาณ 5.3 หมื่นล้านบาท โดยในช่วงเดือน ก.พ.-เม.ย. 2555 ถือเป็นช่วงที่มีการนำเข้า LPG เป็นอัตราสูงสุด หลังจากมีการใช้ LPG ในประเทศสูงขึ้น ประกอบการหยุดซ่อมบำรุงของโรงแยกก๊าซและโรงกลั่นน้ำมัน ที่ได้ปรับลดกำลังการผลิตเพื่อปิดซ่อมแซมหรือปิดซ่อมบำรุงประจำปี รวมถึงยังมีโรงงานปิโตรเคมีบางแห่งต้องชัทดาวน์ฉุกเฉิน ดังนั้น จึงส่งผลให้ปริมาณ LPG ในประเทศหายไปส่วนหนึ่ง และต้องมีการนำเข้าเพิ่มเติมมาทดแทน

โดยปัจจุบันยอดการนำเข้า LPG ที่ได้รับเงินชดเชย ตั้งแต่ต้นปีจนถึงวันที่ 17 พ.ย. 2555 มีอยู่จำนวน 1.5 ล้านตัน ทางภาครัฐต้องจ่ายเงินชดเชยไปแล้วทั้งสิ้น 3.25 หมื่นล้านบาท ขณะที่ยอดการนำเข้า LPG ที่ได้รับเงินชดเชยตั้งแต่งวดปี 2551 จนถึงปัจจุบันมีทั้งสิ้น 5.7 ล้านตัน ทางภาครัฐต้องจ่ายเงินชดเชยไปจำนวนทั้งสิ้น 9.54 หมื่นล้านบาท ส่วนยอดการผลิต LPG ของโรงกลั่นน้ำมันเพื่อเป็นเชื้อเพลิงงวดปี 2555 อยู่ที่ 9.9 แสนตัน มีการจ่ายเงินชดเชยไปอีก 1.37 หมื่นล้านบาท

อย่างไรก็ตาม ยังคงไม่สามารถตอบได้ว่า หากมีการปรับขึ้นราคา LPG ในช่วงปีหน้า จะส่งผลให้ยอดการชดเชยปรับลดลงหรือไม่ เพราะในขณะนี้ยังอยู่ในระหว่างการศึกษาข้อมูลปริมาณการใช้ของรายย่อย เพียงแต่หากไม่มีการปรับขึ้นราคา คาดว่า อัตราการใช้ LPG งวดปี 2556 น่าจะเติบโตขึ้นกว่าปีนี้ประมาณ 10-11% แต่หากปรับขึ้นราคาจะมีอัตราเติบโตไม่ถึง 10% ดังนั้น การปรับขึ้นราคา LPG จะสามารถช่วยชะลอยอดการใช้ LPG สูงขึ้นกว่าเดิม โดยในงวดปี 2555 มีการใช้เฉลี่ยอยู่ที่ 6 แสนตันต่อเดือน ปรับเพิ่มจากช่วงเดียวกันในปีก่อนจำนวน 6 หมื่นตันต่อเดือน โดยเป็นผลมาจากทุกภาคส่วนมีอัตราการใช้สูงขึ้น โดยเฉพาะภาคขนส่งที่มีการใช้เพิ่มขึ้นสูงสุดมากถึง 15%

ขณะที่ภาคอุตสาหกรรมมีอัตราการใช้ลดลง ทั้งนี้ ยอดการผลิต LPG ภายในประเทศอยู่ที่จำนวน 4.6 แสนตันต่อเดือน นำเข้า 1.4 แสนตันต่อเดือน มียอดจำหน่ายรวม 6 แสนตันต่อเดือน โดยอยู่ในภาคครัวเรือน 2.5 แสนตันต่อเดือน ภาคอุตสาหกรรม 5.1 หมื่นตันต่อเดือน ภาคขนส่ง 8.8 หมื่นตันต่อเดือน ภาคปิโตรเคมี 2.1 แสนตันต่อเดือน

ส่วนนายประพนธ์ วงษ์ท่าเรือ ผู้อำนวยการสำนักพัฒนาเชื้อเพลิงชีวภาพ กรมพัฒนาพลังงานทดแทนและอนุรักษ์พลังงาน (พพ.) เปิดเผยว่า ในปัจจุบันมีประชาชนใช้น้ำมันเบนซิน 91 อยู่ในอัตรา 8 ล้านลิตรต่อวัน ซึ่งเมื่อมีการยกเลิกจำหน่ายน้ำมันเบนซิน 91 จะส่งผลให้ผู้บริโภคประมาณ 20% เปลี่ยนมาใช้น้ำมันเบนซิน 95 แทน ดังนั้น จะส่งผลให้ยอดการใช้น้ำมันเบนซิน 95 จากปัจจุบันที่อยู่ระดับ 1 ลิตรต่อวัน จะมีโอกาสทยอยปรับขึ้นสู่ระดับ 1.6-1.7 ล้านลิตรวัน ขณะที่ค่าการตลาดของน้ำมันเบนซิน 95 ขณะนี้อยู่ที่ 4-5 บาท ซึ่งถือเป็นค่าการตลาดระดับสูง เนื่องจากมีจำนวนผู้ใช้น้อย แต่หากยอดการใช้เบนซิน 95 สูงขึ้นต่อเนื่องจนถึงระดับ 1.6-1.7 ล้านลิตร จะมีผลให้ค่าการตลาดลดลงได้อีก 1-2 บาท

การชี้แจ้งของกรมเชื้อเพลิงสร้างความสับสนให้ประชาชนที่ไม่ทราบข้อมูลที่แท้จริง

จริงๆแล้วโรงแยกแก๊สทั้ง 6 รวมกับที่สงขลาอีก 2 โรง เป็น 8 โรง   มีกำลังผลิตเกินกว่าปริมาณการใช้ทั้งหมดของทุกภาค แต่กลับให้ข้อมูลว่า แก๊ส LPG ไม่พอใช้ จนต้องนำเข้า

จากข้อมูลข้างบน ถ้าไม่มีการเพิ่มปริมาณการใช้ในภาคปิโตรเคมี จะเพียงพอใช้พอดีๆกับทุกภาค

ปล. ในตารางที่ผลิต LPG Ethane(ใช้กับ ภาคปิโตรเคมี) และ NGL  ได้ยังไม่รวม LPG ที่โรงแยกแก๊สที่สงขลาผลิตได้

ส่วนแก๊ส NGV ปตท.พยายามเอาไบโอแก๊สมาใช้แทน โดยติดต่อขอซิ้อจากอุบลไบโอแก๊สในราคา กก.ละ 2 บาท มาหลอกขายเป็น NGV

Edited by Stargate-1, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:20.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#17 Gop

Gop

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

เรื่องอ้างอิงราคากลางที่สิงค์โปร์จำเป็นครับเพราะว่าถ้ากำหนดราคาเอง เกิดราคาต่ำกว่า ก็จะเกิดเหตุการ์ณลักลอบเอาไปขายต่างประเทศที่ราคาสูงกว่า ได้กำไรบานเบอะมันจึงต้องมีการกำหนดราคากลางขึ้นมาเหมือน LPG ตอนนี้ที่มีการลักลอบเอาไปขายต่างประเทศ เพราะราคาต่างประเทศสูงเรื่องอื่นไม่ขอตอบ เพราะว่าเป็นปริศนามาตลอด

ผมว่าข้ออ้างนี้ฟังไม่ขึ้นเลย ประเทศไทยเป็นขีข้าพวกลักลอบขายน้ำมันหรือครับ เราถึงต้องยอมใช้น้ำมันหรือก๊าซแพงเกินควร ประเทศนี้รัฐบาลไม่มีอำนาจจัดการเรื่องพวกนี้เลยหรือไง? ขณะเดียวกัน รัฐบาลมาเลเซีย คงเก่งขั้นเทพ ถึงไม่สนใจ ขายน้ำมันในราคาต่ำกว่าตลาดโลก ทำไมเค้าทำได้ แล้วเราไม่มีปัญญาทำหรือไงครับ ประเทศไทยมันกระจอกขนาดนั้นเลยหรือไง?

#18 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

มาเลย์อ้อนซื้อเพิ่ม ก๊าซองค์กรร่วมฯ อ้างความต้องการพุ่ง
ก.พลังงานเตรียมชง ครม.แก้สัญญา มาเลย์ขอซื้อก๊าซธรรมชาติเพิ่ม จากองค์กรร่วมไทย-มาเลย์ อ้างความต้องการในประเทศเพิ่มสูงมาก….
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในการประชุมคณะรัฐมนตรี (ครม.) วันที่ 21 ส.ค.นี้ กระทรวงพลังงานเสนอที่ประชุม ครม.พิจารณาเรื่อง องค์กรร่วมไทย-มาเลเซีย โดยขอควาเห็นชอบในร่างสัญญาแก้ไขเพิ่มเติมฉบับที่ 3 สัญญาซื้อขายก๊าซธรรมชาติแปลง A-18 ในพื้นที่พัฒนาร่วมไทย-มาเลเซีย ระหว่างองค์กรร่วมไทย-มาเลเซีย และบริษัทผู้ประกอบการ คือ บริษัท PC JDA Limited และบริษัท Hess Oil Limited ในฐานะกลุ่มผู้ขายก๊าซกับบริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) และบริษัทเปโตรนาสในฐานะกลุ่มผู้ซื้อก๊าซ
ขอความเห็นชอบให้องค์กรร่วมไทย-มาเลเซีย ลงนามในร่างสัญญาแก้ไขเพิ่มเติมฉบับที่ 3 สัญญาซื้อขายก๊าซธรรมชาติแปลง A-18 กับกลุ่มผู้ซื้อก๊าซ เมื่อร่างสัญญาฯ ได้ผ่านการตรวจพิจารณาจากสำนักงานอัยการสูงสุด (อส.) แล้ว
ทั้งนี้ สืบเนื่องจากที่คณะรัฐมนตรี (ครม.) มีมติ 7 เม.ย. 2541, 14 ก.ย. 2542, 14 ก.ย. 2547, 13 ก.พ. 2550 นั้น 1. บริษัท เปโตรนาสได้มีหนังสือแจ้งองค์กรร่วมไทย-มาเลเซีย ว่า ประเทศมาเลเซียมีความต้องการใช้ก๊าซภายในประเทศเพิ่มสูงมาก บริษัทจึงมีความประสงค์ที่จะขอนำก๊าซตามสิทธิ์การขอซื้อของเปโตรนาส จากพื้นที่พัฒนาร่วมไทย-มาเลเซีย แปลง A-18 ไปใช้ในมาเลเซียเพิ่มขึ้นจำนวน 70 ล้านลูกบาศก์ฟุตต่อวัน (ปัจจุบันแปลง A-18 มีการผลิตในอัตรา 850 ล้านลูกบาศก์ฟุตต่อวัน และส่งให้เปโตรนาสในอัตรา 421 ล้านลูกบาศก์ฟุตต่อวัน) เป็นระยะเวลา 1 ปี เริ่มตั้งแต่ไตรมาสที่ 1 ของปี 2555 โดยกลุ่มผู้ขายและกลุ่มผู้ซื้อได้มีการหารือและร่วมกันจัดทำร่างสัญญาแก้ไข เพิ่มเติมฉบับที่ 3 สัญญาซื้อขายก๊าซธรรมชาติแปลง A-18 แล้วเสร็จเมื่อวันที่ 8 มี.ค. 2555
2. องค์กรร่วมไทย-มาเลเซียได้เสนอร่างสัญญาแก้ไขเพิ่มเติมฉบับที่ 3 สัญญาซื้อขายก๊าซธรรมชาติแปลง A-18 ในพื้นที่พัฒนาร่วมไทย-มาเลเซีย ที่คณะกรรมการองค์กรร่วมไทย-มาเลเซีย ได้เห็นชอบแล้วในการประชุมองค์กรร่วมครั้งที่ 97 เมื่อวันที่ 24 มี.ค. 2555 และได้มีการลงนามกำกับย่อ (Initial) โดยคู่สัญญาทุกรายเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เพื่อขอรับความเห็นชอบจากรัฐบาลไทย (พร้อมทั้งนำเสนอขอความเห็นชอบจากรัฐบาลมาเลเซียด้วยเช่นกัน) ก่อนที่องค์กรร่วมจะได้ลงนามในฐานะผู้ขายก๊าซร่วมต่อไป
3. สรุปสาระสำคัญร่างสัญญาแก้ไขเพิ่มเติมฉบับที่ 3 ได้ดังนี้ วันที่มีผลบังคับใช้ของสัญญา อายุสัญญาเริ่มตั้งแต่วันที่ 3 ม.ค. 2555 จนถึงวันสิ้นสุดของสัญญาซื้อขายก๊าซธรรมชาติแปลง A-18 ฉบับลงวันที่ 30 ต.ค. 2542 กลุ่มผู้ขายจะส่งก๊าซส่วนเพิ่มให้กับบริษัท เปโตรนาสในอัตรา 70 ล้านลูกบาศก์ฟุตต่อวัน (และส่งเพิ่มขึ้นอีก 20 ล้านลูกบาศก์ฟุตต่อวัน หากได้รับการร้องขอจากบริษัท เปโตรนาส) เป็นเวลา 1 ปี เริ่มตั้งแต่ไตรมาสที่ 1 ของปี 2555 ปริมาณก๊าซที่ส่งเกินกว่า 869 ล้านลูกบาศก์ฟุตต่อวันจะมีราคาเพิ่มขึ้น 1.50 ดอลลาร์สหรัฐฯ ต่อล้านบีทียู
นอกจากนี้ บริษัท เปโตรนาสจะเป็นผู้รับผิดชอบต่อข้อผูกพันและความรับผิดของกลุ่มผู้ซื้อที่เกิดภายใต้สัญญาฉบับนี้แต่เพียงผู้เดียว พน.โดยกรมเชื้อเพลิงธรรมชาติได้ส่งร่างสัญญาแก้ไขเพิ่มเติมฉบับที่ 3 นี้ให้สำนักงานอัยการสูงสุดตรวจพิจารณาควบคู่กันไปด้วยแล้ว.
2012-08-21 00:01:49
thairath

ไทยซื้อแก๊สจากพม่าในราคากก.ละ 12 บาท แต่ขายให้มาเลเซียในราคากก.ละ 5 สต.(ทำสัญญาซื้อขายในเดือนสิงหาคม 55) ในปริมาณที่เท่าๆกัน ต่อมาหลังจากมีการเปิดโปงข้อเท็จจริงนี้ ทางช่องทางสถานีสุวรรณภุมิ จึงเพิ่มราคาเป็นกก.ละ 66 สต. 

Edited by Stargate-1, 29 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:39.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#19 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

ข้อมูลจาก - คุณ Saroche Glinrong เล่า ใน FB

เรื่องจริง..จากอ่าวไทย....ผมเป็นกัปตัน เรือบรรทุกน้ำมัน แต่ไม่ขอบอกชื่อนะครับ ขณะนี้เรือผมได้ทอดสมออยู่ที่หาดแหลมเจริญ เพื่อรอรับน้ำมันดีเซลจากIRPCหรือTPIเก่าละครับ แต่เมื่อปตท.ได้ซื้อไปก็เปลี่ยนชื่อเป็นIRPC ผมรับน้ำมันเพื่อส่งไปที่เขมรและเวียดนาม

เรื่อผมบรรทุกก๊าซLPGไม่ได้ เพราะไม่ใช่เรือบรรทุกก๊าซ แต่ผมมีเพื่อนที่เป็นกัปตันเรือบรรทุกแก๊สLPGอยู่หลายคนพวกจะมารับ แก๊สLPGจากIRPCเพื่อไปส่งเขมรและเวียดนาม เหมือนผม เดือนละหลายเที่ยวเรือ ขณะที่ผมกำลังโพสอยู่นี่ก็มีเรือแก๊สรอรับอยู่ 3 ลำ

ตั้งแต่ผมเดินเรือ มายังไม่เคยเห็นเรือแก๊สที่นำเข้าเลยแม้แต่ลำเดียว มีแต่เรือส่งออก ปตท. บอกได้นำเข้าแก๊ส มาจากต่างประเทศปีละเป็นล้านตัน แล้วเขาเอาเข้ามาทางไหนละครับ ถ้าทางเรือผมไม่เคยเห็น เคยเห็นแต่เรือส่งออก ลองมาดูที่แหลมเจริญที่ระยองซิครับมีเรือมาคอยรับทุกวันละครับ เพื่อส่งไปเขมร เวียดนาม แล้วไอ้นักวิชาการด้านน้ำมันที่มาออกรายการตาสว่างนะครับ เขาเป็นอดีตคนที่ทำงานปตท. สิ่งที่เขาพูดนะ เป็นการแก้ต่างให้ทั้งนั้น

ปตท. ได้ไปลงทุนในการวางท่อแก๊ส NGV จากมาเลเซีย และพม่า ตั้งหลายแสนล้านบาท ปตท.จึงต้องการให้คนไทยใช้ NGV เพราะก๊าซ

NGVเขา มีกันทุกประเทศละครับ เขมรตอนนี้ก็เจอ ก๊าซ NGV อยู่หลายหลุม เวียดนามก็เจอ พม่าเขาก็มีเยอะ ทั่วโลกเขามีกันหมด ถ้าคนไทยไม่ใช่NGV แล้ว ปตท. จะเอาไปขายใครละครับ ต้องบังคับให้คนไทยใช้ให้ได้ โอยอ้างว่าก๊าซNGVปลอดภัยกว่า จริงๆแล้วไม่ใช่หลอกครับ อันตรายพอๆกันละครับ เพราะNGVเป็นก๊าซที่มีแรงดันสูง โอกาสที่จะระเบิดก็ยอมมีสูงตามไปด้วย ถ้ามันอยู่ในกระโปรงหลังรถ มันจะออกไปไหนละครับ มันก็จะระเบิดอยู่ที่ท้ายรถละครับ

ตอนนี้ยังไม่มีเรือลำไหนสามารถบรรทุกก๊าซ NGVได้เลย เรือที่บรรทุกLPGไม่สามารถ บรรทุก NGVได้ เพราะNGV มีแรงดันสูงกว่าLPGหลายเท่า ปตท. เลยไม่สามารถส่งออกได้

นอกจากมาหลอกขายคนไทย ตอนนี้โรงกลั่นเป็นของ ปตท. เกือบหมดแล้ว ปั้มน้ำมันที่ไม่มีโรงกลั้นก็ต้องไปซื้อน้ำมันจาก ปตท. มาขายอีกที เลยต้องขายแพงกว่า ปตท.

ปตท.ไม่ได้ช่วยอะไรคนไทยเลยนะครับ...(กัปตัน..รักเมืองไทย)

https://www.facebook...&type=1

มีมูลไม่มีมูล ใครจะกล้าเข้าไปตรวจสอบ

แต่เมื่อมีคนกล่าวหา เรื่องเล่านี้ก็ควร ได้รับคำตอบ

มีข้อมูลว่าแหล่งแก๊ส/ก๊าซกลางทะเลส่งออกส่วนที่ไม่มีข้อตกลงขายให้ประเทศไทย...

ซึ่งส่วนหนึ่งส่งไปสหรัฐฯ....

ปตท.น่าจะไป"ซื้อ"จากแหล่งแก๊สกลางทะเล........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#20 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:59

http://clip.thaipbs....d=3310&ap=flase

จากในคลิปพบแผนที่ในบ.ที่ถูกจับ คงจะไม่มีใครสนใจแผนที่นี้ แต่ถ้าผู้เคยเห็นแผนที่ท่อแก๊สคงจำได้ว่าอยู่ในอ่าวไทยทั้งสิ้น

จะอ้างว่าเป็นแผนที่เดินเรือไม่ใช่ครับ ต้องแบบนี้

จุดแดงๆคือ Tanker กักเก็บน้ำมัน

บ.ขนน้ำมันเถื่อนแสดงจุดที่เรือจะรับน้ำมันเถื่อนไว้ในแผนที่ โดยรับจ้างขนน้ำมันไปไหน ระยอง หรือสิงค์โปร์ น้ำมันเถื่อนพวกนี้เป็นน้ำมันที่ขุดได้ในไทยโดยไม่ผ่านมิเตอร์วัดจำนวนการผลิตนั่นเอง แล้วบอกว่าเป็นน้ำมันมาจากตะวันออกกลางที่มาส่งหน้าอ่าว(เอามาใช้เป็นส่งข้าวหน้าคลัง)ตามออเดอร์จากเกาะเคแมน บนบกยังจับได้โดยการดักถ่ายรูปรถขนน้ำมันที่มีมากว่าปริมาณที่ผ่านมิเตอร์ ในทะเลมีใครไปดักถ่ายกันได้บ้างนอกจากทหารเรือ ทหารเรือที่รับจ๊อบเป็นกัปตันเดินเรือขนน้ำมันเถื่อนเหล่านี้ ทนไม่ไหวเอาแผนที่เดินเรือมาให้ดู พร้อมความลับในการขนน้ำมันเถื่อน

#21 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:37

เชือด4ผู้ค้าก๊าซรายใหญ่ ตั้งนอมินีบังหน้า

http://www.bangkokbi...ินีบังหน้า.html    

ตรวจเตรียมดำเนินคดีผู้ค้าก๊าซแอลพีจี "ผิดประเภท" เหตุราคาส่วนต่างจูงใจ 3.25 บาทต่อกก. เป็นผู้ค้ารายใหญ่ 4 รายจากทั้งหมด 7 ราย พร้อมแจ้งข้อหาโรงบรรจุก๊าซ 51 ราย และ ปั๊มก๊าซ 41 ราย เผย มีรายใหญ่ตั้งนอมินีโกงรัฐ ลักลอบขายให้กับปั๊มกว่า 300 แห่ง เตรียมรวบรวมหลักฐานแจ้งข้อหา ขณะที่กรมธุรกิจพลังงานเตรียมสอบภาคอุตสาหกรรม ชี้ ต้นเหตุโครงสร้างราคาบิดเบือน

สำนักงานตำรวจแห่งชาติ (สตช.) และ กรมธุรกิจพลังงาน แจ้งข้อกล่าวหาโรงบรรจุก๊าซและปั๊มแอลพีจีเกือบ 100 ราย ลักลอบขายก๊าซผิดประเภท โดยลักลอบก๊าซหุงต้มภาคครัวเรือนไปจำหน่าย และพบว่ามีผู้ค้าก๊าซรายใหญ่ 4 ราย มีส่วนเกี่ยวข้อง

พล.ต.อ.วรพงษ์ ชิวปรีชา รองผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ ในฐานะผู้อำนวยการงานปราบปรามการกระทำผิดเกี่ยวกับน้ำมันเชื้อเพลิง สำนักงานตำรวจแห่งชาติ กล่าวว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจลงพื้นที่ทั่วประเทศ ตรวจสอบผู้กระทำผิดลักลอบค้าก๊าซแอลพีจีภาคครัวเรือนข้ามประเภท พบว่า มีผู้ค้าก๊าซมาตรา 7 หรือผู้ค้าส่งก๊าซแอลพีจีรายใหญ่ จำนวน 4 ราย ที่เข้าข่ายกระทำความผิดลักลอบขายก๊าซแอลพีจีข้ามประเภท หรือรู้เห็นเป็นใจให้โรงบรรจุก๊าซหุงต้มที่เป็นตัวแทนของบริษัทกระทำความผิด

การตรวจสอบล่าสุด พบหลักฐานการกระทำความผิดของผู้ค้าก๊าซแอลพีจีมาตรา 7 จำนวน 1 ราย ซึ่งได้ตั้งบริษัทนอมินี 5 ราย ตั้งโรงบรรจุก๊าซบังหน้า โดยการไปซื้อโรงบรรจุก๊าซเก่าอำพราง แต่ไม่ได้ดำเนินกิจการ จากนั้นส่งรถบรรทุกก๊าซจากคลังก๊าซแล้วตรงไปขายที่ปั๊มแอลพีจีสำหรับรถยนต์ โดยไม่เข้าโรงบรรจุก๊าซ

"ในเบื้องต้นพบว่าได้มีการลักลอบขายก๊าซฯ ให้กับปั๊มแอลพีจี กว่า 300 แห่ง คิดเป็นปริมาณถึง 1.5 หมื่นตันต่อเดือน"

ชี้อัตราขยายตัวผิดปกติ

การลักลอบจำหน่ายก๊าซหุงต้มผิดประเภทมีเพิ่มขึ้น หลังจากราคาน้ำมันปรับตัวสูงขึ้น และมีผู้ใช้รถยนต์เปลี่ยนมาใช้ก๊าซเป็นเชื้อเพลิงแทนน้ำมันมากขึ้น แต่จากส่วนต่างราคาก๊าซหุงต้มและก๊าซที่ใช้ในภาคขนส่ง ทำให้จูงใจให้เกิดการลักลอบขายก๊าซจากภาคครัวเรือนไปยังภาคขนส่ง

ก่อนหน้านี้ กรมธุรกิจพลังงานได้แจ้งไปยังงานปราบปรามการกระทำผิดเกี่ยวกับน้ำมันเชื้อเพลิง สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ให้ตรวจสอบความผิดปกติของการบรรจุแอลพีจีหุงต้ม เนื่องจากพบว่าการใช้แอลพีจีครัวเรือนขยายตัวผิดปกติถึง 11-12% ติดต่อกันหลายปี จากปกติอัตราการใช้ต้องขยายตัวตามอัตราของผลิตภัณฑ์มวลรวมในประเทศ (จีดีพี) หรือประมาณ 3-4% ต่อปี

นอกจากนี้ จากการตรวจสอบพบว่ามีเหตุสงสัยการบรรจุแอลพีจีครัวเรือนของโรงบรรจุก๊าซหลายแห่งสูงเกินจริง โดยตั้งแต่ต้นปี 2555 มีการแยกราคาแอลพีจี และทยอยปรับราคาแอลพีจีภาคขนส่ง และอุตสาหกรรม ขณะที่ยังตรึงราคาแอลพีจีครัวเรือนต่อไป

การแยกราคาดังกล่าวทำให้ราคาแอลพีจีครัวเรือนต่ำกว่าแอลพีจีที่ใช้ในภาคขนส่งกว่า 3 บาทต่อกก. โดยพบว่ามีโรงบรรจุเข้าข่ายต้องสงสัย นำแอลพีจีครัวเรือนไปจำหน่ายให้ภาคขนส่งประมาณ 120 แห่ง จากนั้นกรมธุรกิจพลังงานได้ประสานงานกองปราบฯ เพื่อเข้าตรวจสอบเป็นคดีฉ้อโกง

ทั้งนี้ การปรับราคาแอลพีจีครัวเรือนถูกเลื่อนมาหลายครั้ง ล่าสุด นายพงษ์ศักดิ์ รักตพงศ์ไพศาล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน เตรียมแผนจะปรับราคาแอลพีจีภาคครัวเรือนขึ้นไปที่ระดับ 24.82 บาทต่อกก. ภายในปี 2556 โดยจะช่วยเหลือกลุ่มผู้มีรายได้น้อย ร้านค้า หาบเร่ และแผงลอย ให้ได้ใช้ก๊าซในราคาเดิม โดยให้สำนักงานนโยบายและแผนพลังงาน (สนพ.) จัดทำฐานข้อมูลเพื่อช่วยเหลือกลุ่มดังกล่าว ซึ่งเดิมคาดว่าจะเริ่มทยอยปรับราคาในเดือนเม.ย. 2556 ประมาณ 50-75 สตางค์ต่อกก. แต่เนื่องจากจำนวนฐานข้อมูลกลุ่มที่จะช่วยเหลือยังไม่แล้วเสร็จ จึงเลื่อนออกไปเป็นเดือนมิ.ย. 2556

แจ้งข้อหาโรงบรรจุ-ปั๊มเกือบ100ราย

พล.ต.อ.วรพงษ์ กล่าวว่า ขณะนี้อยู่ระหว่างการตรวจสอบเอกสารหลักฐาน คาดว่าจะใช้เวลาอีกสักระยะหนึ่ง เพราะมีเอกสารที่ต้องตรวจสอบกว่า 1 แสนฉบับ จากนั้นจึงจะสามารถเปิดเผยได้ว่าเป็นบริษัทใด และส่งหมายเรียกให้เข้ามารับทราบข้อกล่าวหา ซึ่งมีโทษเท่ากับโรงบรรจุก๊าซฯ ที่กระทำความผิดตาม พ.ร.ก.แก้ไขและป้องกันภาวการณ์ขาดแคลนน้ำมันเชื้อเพลิง พ.ศ. 2516 จำคุกไม่เกิน 10 ปี ปรับไม่เกิน 1 แสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

"จะดำเนินความผิดแยกย่อยรายกระทง ถ้าลักลอบขาย 1 คันรถ ถือว่าเป็น 1 ครั้ง ทำผิด 100 คันรถ ก็คูณความผิดไปอีก 100 เท่า"

ส่วนการดำเนินคดีผู้กระทำผิดฐานลักลอบค้าก๊าซแอลพีจีข้ามประเภทนั้น ในวันนี้ (16 พ.ค.) ได้เรียกผู้ประกอบการโรงบรรจุก๊าซแอลพีจีครัวเรือนมารับทราบข้อกล่าวหา โดยเป็นการแจ้งข้อกล่าวหาโรงบรรจุก๊าซฯ เพิ่มจำนวน 30 ราย และเป็นผู้ต้องหาเก่าที่เข้ามารับทราบข้อกล่าวหาอีก 21 ราย รวมทั้งสิ้น 51 ราย และแจ้งข้อกล่าวหากับปั๊มแอลพีจี อีก 41 ราย และผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องอีก 80 คน

อย่างไรก็ตาม มีผู้ประกอบการบางส่วนที่ยังไม่เข้ามารับทราบข้อกล่าวหา ก็จะให้เวลาอีกระยะหนึ่ง ถ้ายังไม่เข้ามารายงานตัว ก็จะออกหมายจับต่อไป

มั่นใจเอาผิด4ผู้ค้ารายใหญ่

ด้าน พ.ต.อ.อุเทน นุ้ยพิน คณะทำงานปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับการค้าก๊าซปิโตรเลียมเหลว สำนักงานตำรวจแห่งชาติ กล่าวว่า จากการตรวจสอบหลักฐาน มีความมั่นใจว่าจะสืบสาวไปเอาผิดกับผู้ค้ามาตรา 7 ทั้ง 4 รายได้ เพราะว่าเอกสารการขนส่งมีความละเอียดมาก ตรวจสอบได้ชัดเจน และผู้กระทำผิดทำมานานจึงเกิดความชะล่าใจ รวมทั้งตำรวจที่เข้ามาดำเนินคดีนี้ ก็มาจากหน่วยงานตรวจสอบคดีฟอกเงิน และยึดทรัพย์คดียาเสพติด จึงมีความชำนาญในการตรวจสอบหลักฐานทางการเงินสูงมาก

"ผู้ค้ามาตรา 7 ที่ทำผิด ไม่เพียงแต่จะมีโทษเท่ากับโรงบรรจุก๊าซฯ แล้ว ยังมีความผิดเพิ่มในข้อหาอาญาความผิดฐานฉ้อโกง ที่เป็นการฉ้อโกงรัฐในการหลบเลี่ยงส่งเงินเข้ากองทุนน้ำมันเชื้อเพลิง มีความผิดจำคุกไม่เกิน 3 ปี ปรับไม่เกิน 3 หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ อย่างไรก็ตาม โทษฐานฉ้อโกงนี้ หากผู้กระทำผิดนำเงินมาคืนรัฐ ก็ไม่ต้องรับโทษนี้ แต่ยังคงต้องรับโทษ ตาม พ.ร.ก.แก้ไขและป้องกันภาวการณ์ขาดแคลนน้ำมันเชื้อเพลิงฯ จำคุกไม่เกิน 10 ปี และปรับไม่เกิน 1 แสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับอยู่"พ.ต.อ.อุเทน กล่าว

เตรียมตรวจสอบภาคอุตสาหกรรม

ด้าน นายวีระพล จิรประดิษฐกุล อธิบดีกรมธุรกิจพลังงาน กล่าวว่า หากพบว่าผู้ค้ามาตรา 7 มีความผิดจริงก็จะคำนวณยอดเงินตามอัตราที่ต้องส่งเข้ากองทุนฯ ตั้งแต่วันที่ 1 ม.ค. 2555 และให้กองทุนน้ำมันมาเป็นผู้ร้องทุกข์กับตำรวจ รวมทั้งจะต้องสืบสวนต่อไปว่ามีการลักลอบขายไปภาคอุตสาหกรรมหรือไม่ ถ้าพบหลักฐานก็ต้องคำนวณเพิ่ม เพราะว่าภาคอุตสาหกรรมต้องจ่ายเงินเข้ากองทุนมากกว่าภาคขนส่ง

สำหรับผู้ค้าก๊าซแอลพีจี มาตรา 7 ที่ขายก๊าซแอลพีจีครัวเรือน มีจำนวนทั้งสิ้น 7 ราย ได้แก่ 1.ปตท. 2.สยามแก๊ส 3.ยูนิคแก๊ส 4.เวิลด์แก๊ส 5.ปิคนิคแก๊ส 6.พีเอพีแก๊ส และ 7.เอ็นเอสแก๊ส โดยในปัจจุบัน แอลพีจีภาคครัวเรือนมีราคา 18.13 บาทต่อกก. รถยนต์ 21.38 บาทต่อกก. และอุตสาหกรรม 29.59 บาทต่อกก.

"หากลักลอบเอาก๊าซฯ จากครัวเรือนไปขายในภาคขนส่ง ก็จะได้กำไรเพิ่มถึง 3.25 บาทต่อกก. และถ้านำไปขายในภาคอุตสาหกรรมก็จะมีกำไรเพิ่มถึง 11.46 บาทต่อกก.จึงเป็นแรงจูงใจให้มีผู้กระทำผิดเป็นจำนวนมาก"

เผยกองทุนเสียหายปีละ2พันล้าน

หลังจากนี้ เป็นกระบวนการของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ที่จะทำการสืบสวนสอบสวน โดยตรวจสอบเอกสารและสอบปากคำ พร้อมให้โรงบรรจุที่เข้าข่ายต้องสงสัยชี้แจง หากพบว่ามีการกระทำความผิดจริง ก็จะแจ้งข้อหาคดีฉ้อโกง โดยมีกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิงเป็นผู้เสียหาย ซึ่งขณะนี้ได้แจ้งความไว้แล้ว

"หากมีการดำเนินคดีแล้วเสร็จ จะส่งผลให้ยอดเงินเข้ากองทุนน้ำมันในส่วนของแอลพีจีเพิ่มขึ้นกว่า 200 ล้านบาทต่อเดือน รวมแล้วจะมีเงินเข้ากองทุนฯ เพิ่มกว่า 2,000 ล้านบาทต่อปี โดยเป็นเงินที่ต้องสูญเสียไปกับการใช้ก๊าซผิดประเภทก่อนหน้านี้"

หลังเริ่มตรวจพบยอดใช้ก๊าซครัวเรือนลด

นายวีระพล กล่าวว่า จากการที่กระทรวงพลังงาน เข้มงวดในการตรวจสอบรถขนส่งก๊าซแอลพีจี ที่ออกจากคลัง ก็ทำให้ยอดใช้ก๊าซแอลพีจีภาคครัวเรือนลดลง จากเดือนม.ค. 2556 มีปริมาณ 8.7 พันตันต่อวัน ลดเหลือ 6.2 พันตันต่อวัน ในเดือนเม.ย. และไปเพิ่มยอดขายในส่วนของภาคขนส่งมากขึ้น จากในเดือนม.ค. 2556 ที่มียอด 2.9 พันตันต่อวัน มาเป็น 5 พันตันต่อวัน ในเดือนเม.ย. 2556 ส่งผลให้ยอดเงินเข้ากองทุนน้ำมันในส่วนของแอลพีจีเพิ่มขึ้นกว่า 200 ล้านบาทต่อเดือน รวมแล้วจะมีเงินเข้ากองทุนฯ เพิ่มกว่า 2 พันล้านบาทต่อปี

นายวีระพล กล่าวว่า นอกจากคดีฉ้อโกงแล้ว ผู้ประกอบการที่กระทำผิดจะถูกดำเนินคดีตาม พ.ร.ก. แก้ไข และป้องกันภาวะการขาดแคลนน้ำมันเชื้อเพลิง พ.ศ. 2516 อีกกรณีหนึ่ง ซึ่งมีโทษจำคุกไม่เกิน 10 ปี หรือปรับไม่เกิน 1 แสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ชี้ต้องแก้โครงสร้างราคา

นายวีระพล กล่าวว่า การลักลอบบรรจุขายข้ามประเภท จากครัวเรือนไปที่สถานีบริการน้ำมันนั้น จะยังไม่หมดไป จนกว่าจะมีการปรับโครงสร้างราคา เพียงแต่จะเบาบางลงเมื่อทุกฝ่ายเข้มงวดในการตรวจสอบมากขึ้น

"ปัจจุบัน แอลพีจีภาคครัวเรือนราคา 18.13 บาทต่อกก. รถยนต์ 21.38 บาทต่อกก. และอุตสาหกรรม 29.59 บาทต่อกก. หากลักลอบนำแอลพีจีครัวเรือนไปขายในภาคขนส่ง จะได้กำไรเพิ่ม 3.25 บาทต่อกก. ซึ่งส่วนต่างนี้จูงใจทำให้เกิดการลักลอบ แต่หากทยอยปรับราคาแอลพีจีครัวเรือน จนมีส่วนต่างจากภาคขนส่งต่ำกว่า 1 บาทต่อกก. คาดว่าปัญหานี้จะหมดไป เพราะไม่คุ้มค่ากับการลักลอบจำหน่ายข้ามประเภท"

ชี้ภัตตาคาร-ห้างเข้าข่ายผิดประเภท

นายวีระพล กล่าวต่อว่า นอกจากนี้ยังพบปัญหาอีกประการหนึ่ง คือ แอลพีจีครัวเรือนถูกใช้ในอุตสาหกรรมขนาดย่อม อาทิ ภัตตาคาร ห้างสรรพสินค้าต่างๆ ใช้แอลพีจีครัวเรือนขนาดบรรจุ 48 กก. เพราะว่าได้ราคาเท่ากับแอลพีจีครัวเรือน หากเทียบกับการซื้อตามมาตรฐานแอลพีจีภาคอุตสาหกรรมจะต้องซื้อที่ 11.46 บาทต่อกก. แต่กรณีนี้เอาผิดได้ยาก

สำหรับการตรวจสอบการลักลอบจำหน่ายข้ามประเภท จะเข้มงวดต่อไป เนื่องจากกรมฯ ได้วางระบบออนไลน์ให้ผู้ค้ามาตรา 7 และ โรงบรรจุแจ้งปริมาณการขนส่ง เวลาออก และจุดหมายประมาณ 15 นาที หลังมีการขนส่ง โดยระบบออนไลน์ และแสดงผลที่กรมฯ ซึ่งมีทีมเจ้าหน้าที่ตรวจสอบ 24 ชั่วโมง จำนวน 6 คน ที่จะคอยมอนิเตอร์ตลอดเวลา หากพบว่าการขนส่งไปถึงเป้าหมายล่าช้าผิดปกติ จะแจ้งไปยังกองปราบให้เข้าตรวจสอบทันที

ส่วนการลักลอบจำหน่ายในประเทศเพื่อนบ้านนั้น นายวีระพล กล่าวว่า เป็นอำนาจของหลายหน่วยงาน อาทิ กรมศุลกากร สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ซึ่งที่ผ่านมาได้ประสานงานอย่างต่อเนื่อง แต่ไม่พบการกระทำผิดเป็นคดีใหญ่ มีเพียงการขนแบบกองทัพมดตามแนวชายแดน อย่างไรก็ตาม จะมีการประสานงานให้ตรวจสอบอย่างเข้มงวดต่อไป

ดูที่นาทีที่ 12:28 ในคลิปนี้ว่าใครลักลอบส่งออก

Edited by Stargate-1, 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:46.

#22 Green Move

Green Move

น้องใหม่

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:28

อยากเชิญชวนพี่ๆ และภาคประชาชนร่วมงานเสวนาเรื่องพลังงานคะ 

"พลังงานไทย...เพื่อคนไทย...หรือเพื่อใคร?"

จัดโดยเศรษฐศาตร์การเมือง จุฬาฯ วันศุกร์ที่ 7 มิถุนายน 2556

เวลา 13.00 -17.00 น. ณ โรงแรมตวันนา ถนนสุรวงศ์ กรุงเทพฯ

งานนี้ไม่เสียค่าใช้จ่าย แต่ที่นั่งจำกัดคะ  โปรดสำรองที่นั่ง 

ผ่าน poleconseminar.cu@gmail.com

(แจ้ง Email ชื่อสกุล อาชีพ สถานที่ทำงาน และเบอร์โทรศัพท์) 

เรื่องวิทยากรผู้จัดพยายามแล้ว อยากจัดเวทีสาธารณะเชิญหลายฝ่ายเข้าร่วม แต่ผลที่ได้ตามที่ปรากฎเลย

อยากเพิ่งเบื่อวิทยากรกันนะค่ะ มาไขข้อข้องใจเรื่องพลัังงานกันค่ะ ;) :)

:)

#23 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:43

รัฐบาลเวียตนามเห็นชอบให้ ปตท เข้ามาลงทุนสร้างโรงกลั่นน้ำมันในภาคกลางของเวียตนาม มูลค่าการลงทุนประมาณ 840,000,000,000 บาท :o  :o  :o

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#24 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:17

อยากเชิญชวนพี่ๆ และภาคประชาชนร่วมงานเสวนาเรื่องพลังงานคะ 

"พลังงานไทย...เพื่อคนไทย...หรือเพื่อใคร?"

จัดโดยเศรษฐศาตร์การเมือง จุฬาฯ วันศุกร์ที่ 7 มิถุนายน 2556

เวลา 13.00 -17.00 น. ณ โรงแรมตวันนา ถนนสุรวงศ์ กรุงเทพฯ

งานนี้ไม่เสียค่าใช้จ่าย แต่ที่นั่งจำกัดคะ  โปรดสำรองที่นั่ง 

ผ่าน poleconseminar.cu@gmail.com

(แจ้ง Email ชื่อสกุล อาชีพ สถานที่ทำงาน และเบอร์โทรศัพท์) 

เรื่องวิทยากรผู้จัดพยายามแล้ว อยากจัดเวทีสาธารณะเชิญหลายฝ่ายเข้าร่วม แต่ผลที่ได้ตามที่ปรากฎเลย

อยากเพิ่งเบื่อวิทยากรกันนะค่ะ มาไขข้อข้องใจเรื่องพลัังงานกันค่ะ ;) :)

อยากดูอ่ะครับ มีถ่ายทอดไม๊ครับ

#25 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:21

ข้อมูล ข่าวสาร ข้อเท็จจริงต่างๆ ที่ปตท.หมกเม็ดไว้                                                                     ประชาชนคนทั่วไปจะมีสักกี่คนที่รู้ความจริงว่าโดนแหกตา

ภาพลักษณ์ปตท.ที่ออกมาเสิศหรู     เพราะปตท.ทำการตลาดได้เยี่ยมมาก <_< 

Edited by poco, 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:22.

#26 Green Move

Green Move

น้องใหม่

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:48

อยากดูอ่ะครับ มีถ่ายทอดไม๊ครับ

มี FMTV กับ THAIVOICE  มาบรรทึกเทปคะ ....ชอบช่องไหน สีไหนติดตามรายละเอียดได้คะ   แต่อยากให้มาชมบรรยากาศสดในวันงานคะ  ^_^

Edited by Green Move, 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:57.

#27 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:08

ลงชื่อได้ที่นี่ครับ

http://www.change.or...๊าซหุงต้ม#share

Edited by Stargate-1, 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:15.

#28 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:42

Server Change เดี้ยง

http://www.change.or...๊าซหุงต้ม#share

เพจกลุ่มทวงคืนพลังงานไทยก็โดนไปไม่นานนี้ก่อนเรื่องนี้จะมีข่าวเรื่องเว็บโดนแฮก

https://www.facebook...100005847940037

ข่าว ปตท.แจงไม่ได้เกี่ยวข้องแฮกเกอร์ - ดูสกู๊ปข่าว ปตท.แจงไม่ได้เกี่ยวข้องแฮกเกอร์ คลิก!

จากทุกสถานีข่าว feed.png

เรียงตามความสัมพันธ์เรียงตามเวลา

ปตท. ปัดไม่เกี่ยวข้อง “ตาเล็ก” แฮกเกอร์เจาะเว็บนายกฯ อ้างสุมหัวทำงานอยู่ด้วยกัน

วันที่ 2013-05-10 15:22:26 โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ - 47.277889251709

15694623.jpgปตท. ชี้แจงไม่รู้จักหรือเกี่ยวข้อง “ตาเล็ก” แฮกเกอร์เจาะข้อมูลเว็บสำนักนายกฯ ยันข้อกล่าวอ้างว่า “ตอนนี้กำลังอยู่กับกลุ่ม ปตท. .... กำลังจะคุยกันเรื่องงาน” ไม่เป็นความจริง พร้อมย้ำบริษัทยึดหลักธรรมาภิบาล โปร่งใส และตรวจสอบได้

นางพุทธชาด มุกดาประกร ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการใหญ่สื่อสารองค์กรและกิจการเพื่อสังคม บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) เปิดเผยว่า ตามที่มีการนำเสนอข่าวว่า นายณรงค์ฤทธิ์ สุขสาร หรือใช้นามว่า “ตาเล็ก” ซึ่งเป็นผู้ต้องสงสัยในการแฮกเว็บไซต์สำนักนายกรัฐมนตรี โดยที่บุคคลดังกล่าว ได้กล่าวอ้างว่า “ตอนนี้กำลังอยู่กับกลุ่ม ปตท. .... กำลังจะคุยกันเรื่องงาน” นั้น

แก้ไขข่าว Server ใช้ได้แล้วครับ

Edited by Stargate-1, 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:29.

#29 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:56

กินกันจนพุงปลิ้นไม่พอ ยังปิดปากกันอีก

#30 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:39

เชือด4ผู้ค้าก๊าซรายใหญ่ ตั้งนอมินีบังหน้า
http://www.bangkokbi...ินีบังหน้า.html    

ตรวจเตรียมดำเนินคดีผู้ค้าก๊าซแอลพีจี "ผิดประเภท" เหตุราคาส่วนต่างจูงใจ 3.25 บาทต่อกก. เป็นผู้ค้ารายใหญ่ 4 รายจากทั้งหมด 7 ราย พร้อมแจ้งข้อหาโรงบรรจุก๊าซ 51 ราย และ ปั๊มก๊าซ 41 ราย เผย มีรายใหญ่ตั้งนอมินีโกงรัฐ ลักลอบขายให้กับปั๊มกว่า 300 แห่ง เตรียมรวบรวมหลักฐานแจ้งข้อหา ขณะที่กรมธุรกิจพลังงานเตรียมสอบภาคอุตสาหกรรม ชี้ ต้นเหตุโครงสร้างราคาบิดเบือน

สำนักงานตำรวจแห่งชาติ (สตช.) และ กรมธุรกิจพลังงาน แจ้งข้อกล่าวหาโรงบรรจุก๊าซและปั๊มแอลพีจีเกือบ 100 ราย ลักลอบขายก๊าซผิดประเภท โดยลักลอบก๊าซหุงต้มภาคครัวเรือนไปจำหน่าย และพบว่ามีผู้ค้าก๊าซรายใหญ่ 4 ราย มีส่วนเกี่ยวข้อง

พล.ต.อ.วรพงษ์ ชิวปรีชา รองผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ ในฐานะผู้อำนวยการงานปราบปรามการกระทำผิดเกี่ยวกับน้ำมันเชื้อเพลิง สำนักงานตำรวจแห่งชาติ กล่าวว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจลงพื้นที่ทั่วประเทศ ตรวจสอบผู้กระทำผิดลักลอบค้าก๊าซแอลพีจีภาคครัวเรือนข้ามประเภท พบว่า มีผู้ค้าก๊าซมาตรา 7 หรือผู้ค้าส่งก๊าซแอลพีจีรายใหญ่ จำนวน 4 ราย ที่เข้าข่ายกระทำความผิดลักลอบขายก๊าซแอลพีจีข้ามประเภท หรือรู้เห็นเป็นใจให้โรงบรรจุก๊าซหุงต้มที่เป็นตัวแทนของบริษัทกระทำความผิด

การตรวจสอบล่าสุด พบหลักฐานการกระทำความผิดของผู้ค้าก๊าซแอลพีจีมาตรา 7 จำนวน 1 ราย ซึ่งได้ตั้งบริษัทนอมินี 5 ราย ตั้งโรงบรรจุก๊าซบังหน้า โดยการไปซื้อโรงบรรจุก๊าซเก่าอำพราง แต่ไม่ได้ดำเนินกิจการ จากนั้นส่งรถบรรทุกก๊าซจากคลังก๊าซแล้วตรงไปขายที่ปั๊มแอลพีจีสำหรับรถยนต์ โดยไม่เข้าโรงบรรจุก๊าซ
"ในเบื้องต้นพบว่าได้มีการลักลอบขายก๊าซฯ ให้กับปั๊มแอลพีจี กว่า 300 แห่ง คิดเป็นปริมาณถึง 1.5 หมื่นตันต่อเดือน"

ชี้อัตราขยายตัวผิดปกติ

การลักลอบจำหน่ายก๊าซหุงต้มผิดประเภทมีเพิ่มขึ้น หลังจากราคาน้ำมันปรับตัวสูงขึ้น และมีผู้ใช้รถยนต์เปลี่ยนมาใช้ก๊าซเป็นเชื้อเพลิงแทนน้ำมันมากขึ้น แต่จากส่วนต่างราคาก๊าซหุงต้มและก๊าซที่ใช้ในภาคขนส่ง ทำให้จูงใจให้เกิดการลักลอบขายก๊าซจากภาคครัวเรือนไปยังภาคขนส่ง

ก่อนหน้านี้ กรมธุรกิจพลังงานได้แจ้งไปยังงานปราบปรามการกระทำผิดเกี่ยวกับน้ำมันเชื้อเพลิง สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ให้ตรวจสอบความผิดปกติของการบรรจุแอลพีจีหุงต้ม เนื่องจากพบว่าการใช้แอลพีจีครัวเรือนขยายตัวผิดปกติถึง 11-12% ติดต่อกันหลายปี จากปกติอัตราการใช้ต้องขยายตัวตามอัตราของผลิตภัณฑ์มวลรวมในประเทศ (จีดีพี) หรือประมาณ 3-4% ต่อปี

นอกจากนี้ จากการตรวจสอบพบว่ามีเหตุสงสัยการบรรจุแอลพีจีครัวเรือนของโรงบรรจุก๊าซหลายแห่งสูงเกินจริง โดยตั้งแต่ต้นปี 2555 มีการแยกราคาแอลพีจี และทยอยปรับราคาแอลพีจีภาคขนส่ง และอุตสาหกรรม ขณะที่ยังตรึงราคาแอลพีจีครัวเรือนต่อไป

การแยกราคาดังกล่าวทำให้ราคาแอลพีจีครัวเรือนต่ำกว่าแอลพีจีที่ใช้ในภาคขนส่งกว่า 3 บาทต่อกก. โดยพบว่ามีโรงบรรจุเข้าข่ายต้องสงสัย นำแอลพีจีครัวเรือนไปจำหน่ายให้ภาคขนส่งประมาณ 120 แห่ง จากนั้นกรมธุรกิจพลังงานได้ประสานงานกองปราบฯ เพื่อเข้าตรวจสอบเป็นคดีฉ้อโกง

ทั้งนี้ การปรับราคาแอลพีจีครัวเรือนถูกเลื่อนมาหลายครั้ง ล่าสุด นายพงษ์ศักดิ์ รักตพงศ์ไพศาล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน เตรียมแผนจะปรับราคาแอลพีจีภาคครัวเรือนขึ้นไปที่ระดับ 24.82 บาทต่อกก. ภายในปี 2556 โดยจะช่วยเหลือกลุ่มผู้มีรายได้น้อย ร้านค้า หาบเร่ และแผงลอย ให้ได้ใช้ก๊าซในราคาเดิม โดยให้สำนักงานนโยบายและแผนพลังงาน (สนพ.) จัดทำฐานข้อมูลเพื่อช่วยเหลือกลุ่มดังกล่าว ซึ่งเดิมคาดว่าจะเริ่มทยอยปรับราคาในเดือนเม.ย. 2556 ประมาณ 50-75 สตางค์ต่อกก. แต่เนื่องจากจำนวนฐานข้อมูลกลุ่มที่จะช่วยเหลือยังไม่แล้วเสร็จ จึงเลื่อนออกไปเป็นเดือนมิ.ย. 2556

แจ้งข้อหาโรงบรรจุ-ปั๊มเกือบ100ราย

พล.ต.อ.วรพงษ์ กล่าวว่า ขณะนี้อยู่ระหว่างการตรวจสอบเอกสารหลักฐาน คาดว่าจะใช้เวลาอีกสักระยะหนึ่ง เพราะมีเอกสารที่ต้องตรวจสอบกว่า 1 แสนฉบับ จากนั้นจึงจะสามารถเปิดเผยได้ว่าเป็นบริษัทใด และส่งหมายเรียกให้เข้ามารับทราบข้อกล่าวหา ซึ่งมีโทษเท่ากับโรงบรรจุก๊าซฯ ที่กระทำความผิดตาม พ.ร.ก.แก้ไขและป้องกันภาวการณ์ขาดแคลนน้ำมันเชื้อเพลิง พ.ศ. 2516 จำคุกไม่เกิน 10 ปี ปรับไม่เกิน 1 แสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

"จะดำเนินความผิดแยกย่อยรายกระทง ถ้าลักลอบขาย 1 คันรถ ถือว่าเป็น 1 ครั้ง ทำผิด 100 คันรถ ก็คูณความผิดไปอีก 100 เท่า"

ส่วนการดำเนินคดีผู้กระทำผิดฐานลักลอบค้าก๊าซแอลพีจีข้ามประเภทนั้น ในวันนี้ (16 พ.ค.) ได้เรียกผู้ประกอบการโรงบรรจุก๊าซแอลพีจีครัวเรือนมารับทราบข้อกล่าวหา โดยเป็นการแจ้งข้อกล่าวหาโรงบรรจุก๊าซฯ เพิ่มจำนวน 30 ราย และเป็นผู้ต้องหาเก่าที่เข้ามารับทราบข้อกล่าวหาอีก 21 ราย รวมทั้งสิ้น 51 ราย และแจ้งข้อกล่าวหากับปั๊มแอลพีจี อีก 41 ราย และผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องอีก 80 คน
อย่างไรก็ตาม มีผู้ประกอบการบางส่วนที่ยังไม่เข้ามารับทราบข้อกล่าวหา ก็จะให้เวลาอีกระยะหนึ่ง ถ้ายังไม่เข้ามารายงานตัว ก็จะออกหมายจับต่อไป

มั่นใจเอาผิด4ผู้ค้ารายใหญ่

ด้าน พ.ต.อ.อุเทน นุ้ยพิน คณะทำงานปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับการค้าก๊าซปิโตรเลียมเหลว สำนักงานตำรวจแห่งชาติ กล่าวว่า จากการตรวจสอบหลักฐาน มีความมั่นใจว่าจะสืบสาวไปเอาผิดกับผู้ค้ามาตรา 7 ทั้ง 4 รายได้ เพราะว่าเอกสารการขนส่งมีความละเอียดมาก ตรวจสอบได้ชัดเจน และผู้กระทำผิดทำมานานจึงเกิดความชะล่าใจ รวมทั้งตำรวจที่เข้ามาดำเนินคดีนี้ ก็มาจากหน่วยงานตรวจสอบคดีฟอกเงิน และยึดทรัพย์คดียาเสพติด จึงมีความชำนาญในการตรวจสอบหลักฐานทางการเงินสูงมาก

"ผู้ค้ามาตรา 7 ที่ทำผิด ไม่เพียงแต่จะมีโทษเท่ากับโรงบรรจุก๊าซฯ แล้ว ยังมีความผิดเพิ่มในข้อหาอาญาความผิดฐานฉ้อโกง ที่เป็นการฉ้อโกงรัฐในการหลบเลี่ยงส่งเงินเข้ากองทุนน้ำมันเชื้อเพลิง มีความผิดจำคุกไม่เกิน 3 ปี ปรับไม่เกิน 3 หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ อย่างไรก็ตาม โทษฐานฉ้อโกงนี้ หากผู้กระทำผิดนำเงินมาคืนรัฐ ก็ไม่ต้องรับโทษนี้ แต่ยังคงต้องรับโทษ ตาม พ.ร.ก.แก้ไขและป้องกันภาวการณ์ขาดแคลนน้ำมันเชื้อเพลิงฯ จำคุกไม่เกิน 10 ปี และปรับไม่เกิน 1 แสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับอยู่"พ.ต.อ.อุเทน กล่าว
เตรียมตรวจสอบภาคอุตสาหกรรม

ด้าน นายวีระพล จิรประดิษฐกุล อธิบดีกรมธุรกิจพลังงาน กล่าวว่า หากพบว่าผู้ค้ามาตรา 7 มีความผิดจริงก็จะคำนวณยอดเงินตามอัตราที่ต้องส่งเข้ากองทุนฯ ตั้งแต่วันที่ 1 ม.ค. 2555 และให้กองทุนน้ำมันมาเป็นผู้ร้องทุกข์กับตำรวจ รวมทั้งจะต้องสืบสวนต่อไปว่ามีการลักลอบขายไปภาคอุตสาหกรรมหรือไม่ ถ้าพบหลักฐานก็ต้องคำนวณเพิ่ม เพราะว่าภาคอุตสาหกรรมต้องจ่ายเงินเข้ากองทุนมากกว่าภาคขนส่ง

สำหรับผู้ค้าก๊าซแอลพีจี มาตรา 7 ที่ขายก๊าซแอลพีจีครัวเรือน มีจำนวนทั้งสิ้น 7 ราย ได้แก่ 1.ปตท. 2.สยามแก๊ส 3.ยูนิคแก๊ส 4.เวิลด์แก๊ส 5.ปิคนิคแก๊ส 6.พีเอพีแก๊ส และ 7.เอ็นเอสแก๊ส โดยในปัจจุบัน แอลพีจีภาคครัวเรือนมีราคา 18.13 บาทต่อกก. รถยนต์ 21.38 บาทต่อกก. และอุตสาหกรรม 29.59 บาทต่อกก.
"หากลักลอบเอาก๊าซฯ จากครัวเรือนไปขายในภาคขนส่ง ก็จะได้กำไรเพิ่มถึง 3.25 บาทต่อกก. และถ้านำไปขายในภาคอุตสาหกรรมก็จะมีกำไรเพิ่มถึง 11.46 บาทต่อกก.จึงเป็นแรงจูงใจให้มีผู้กระทำผิดเป็นจำนวนมาก"

เผยกองทุนเสียหายปีละ2พันล้าน

หลังจากนี้ เป็นกระบวนการของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ที่จะทำการสืบสวนสอบสวน โดยตรวจสอบเอกสารและสอบปากคำ พร้อมให้โรงบรรจุที่เข้าข่ายต้องสงสัยชี้แจง หากพบว่ามีการกระทำความผิดจริง ก็จะแจ้งข้อหาคดีฉ้อโกง โดยมีกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิงเป็นผู้เสียหาย ซึ่งขณะนี้ได้แจ้งความไว้แล้ว
"หากมีการดำเนินคดีแล้วเสร็จ จะส่งผลให้ยอดเงินเข้ากองทุนน้ำมันในส่วนของแอลพีจีเพิ่มขึ้นกว่า 200 ล้านบาทต่อเดือน รวมแล้วจะมีเงินเข้ากองทุนฯ เพิ่มกว่า 2,000 ล้านบาทต่อปี โดยเป็นเงินที่ต้องสูญเสียไปกับการใช้ก๊าซผิดประเภทก่อนหน้านี้"

หลังเริ่มตรวจพบยอดใช้ก๊าซครัวเรือนลด

นายวีระพล กล่าวว่า จากการที่กระทรวงพลังงาน เข้มงวดในการตรวจสอบรถขนส่งก๊าซแอลพีจี ที่ออกจากคลัง ก็ทำให้ยอดใช้ก๊าซแอลพีจีภาคครัวเรือนลดลง จากเดือนม.ค. 2556 มีปริมาณ 8.7 พันตันต่อวัน ลดเหลือ 6.2 พันตันต่อวัน ในเดือนเม.ย. และไปเพิ่มยอดขายในส่วนของภาคขนส่งมากขึ้น จากในเดือนม.ค. 2556 ที่มียอด 2.9 พันตันต่อวัน มาเป็น 5 พันตันต่อวัน ในเดือนเม.ย. 2556 ส่งผลให้ยอดเงินเข้ากองทุนน้ำมันในส่วนของแอลพีจีเพิ่มขึ้นกว่า 200 ล้านบาทต่อเดือน รวมแล้วจะมีเงินเข้ากองทุนฯ เพิ่มกว่า 2 พันล้านบาทต่อปี

นายวีระพล กล่าวว่า นอกจากคดีฉ้อโกงแล้ว ผู้ประกอบการที่กระทำผิดจะถูกดำเนินคดีตาม พ.ร.ก. แก้ไข และป้องกันภาวะการขาดแคลนน้ำมันเชื้อเพลิง พ.ศ. 2516 อีกกรณีหนึ่ง ซึ่งมีโทษจำคุกไม่เกิน 10 ปี หรือปรับไม่เกิน 1 แสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ชี้ต้องแก้โครงสร้างราคา

นายวีระพล กล่าวว่า การลักลอบบรรจุขายข้ามประเภท จากครัวเรือนไปที่สถานีบริการน้ำมันนั้น จะยังไม่หมดไป จนกว่าจะมีการปรับโครงสร้างราคา เพียงแต่จะเบาบางลงเมื่อทุกฝ่ายเข้มงวดในการตรวจสอบมากขึ้น

"ปัจจุบัน แอลพีจีภาคครัวเรือนราคา 18.13 บาทต่อกก. รถยนต์ 21.38 บาทต่อกก. และอุตสาหกรรม 29.59 บาทต่อกก. หากลักลอบนำแอลพีจีครัวเรือนไปขายในภาคขนส่ง จะได้กำไรเพิ่ม 3.25 บาทต่อกก. ซึ่งส่วนต่างนี้จูงใจทำให้เกิดการลักลอบ แต่หากทยอยปรับราคาแอลพีจีครัวเรือน จนมีส่วนต่างจากภาคขนส่งต่ำกว่า 1 บาทต่อกก. คาดว่าปัญหานี้จะหมดไป เพราะไม่คุ้มค่ากับการลักลอบจำหน่ายข้ามประเภท"
ชี้ภัตตาคาร-ห้างเข้าข่ายผิดประเภท

นายวีระพล กล่าวต่อว่า นอกจากนี้ยังพบปัญหาอีกประการหนึ่ง คือ แอลพีจีครัวเรือนถูกใช้ในอุตสาหกรรมขนาดย่อม อาทิ ภัตตาคาร ห้างสรรพสินค้าต่างๆ ใช้แอลพีจีครัวเรือนขนาดบรรจุ 48 กก. เพราะว่าได้ราคาเท่ากับแอลพีจีครัวเรือน หากเทียบกับการซื้อตามมาตรฐานแอลพีจีภาคอุตสาหกรรมจะต้องซื้อที่ 11.46 บาทต่อกก. แต่กรณีนี้เอาผิดได้ยาก

สำหรับการตรวจสอบการลักลอบจำหน่ายข้ามประเภท จะเข้มงวดต่อไป เนื่องจากกรมฯ ได้วางระบบออนไลน์ให้ผู้ค้ามาตรา 7 และ โรงบรรจุแจ้งปริมาณการขนส่ง เวลาออก และจุดหมายประมาณ 15 นาที หลังมีการขนส่ง โดยระบบออนไลน์ และแสดงผลที่กรมฯ ซึ่งมีทีมเจ้าหน้าที่ตรวจสอบ 24 ชั่วโมง จำนวน 6 คน ที่จะคอยมอนิเตอร์ตลอดเวลา หากพบว่าการขนส่งไปถึงเป้าหมายล่าช้าผิดปกติ จะแจ้งไปยังกองปราบให้เข้าตรวจสอบทันที

ส่วนการลักลอบจำหน่ายในประเทศเพื่อนบ้านนั้น นายวีระพล กล่าวว่า เป็นอำนาจของหลายหน่วยงาน อาทิ กรมศุลกากร สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ซึ่งที่ผ่านมาได้ประสานงานอย่างต่อเนื่อง แต่ไม่พบการกระทำผิดเป็นคดีใหญ่ มีเพียงการขนแบบกองทัพมดตามแนวชายแดน อย่างไรก็ตาม จะมีการประสานงานให้ตรวจสอบอย่างเข้มงวดต่อไป

ดูที่นาทีที่ 12:28 ในคลิปนี้ว่าใครลักลอบส่งออก

ยืนยันผู้ลักลอบส่งออกได้จากในคลิปนี้ ดูที่นาทีที่ 1:01:45

#31 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:18

“พงษ์ศักดิ์” เลื่อนปรับขึ้นราคา LPG อีก 1 เดือน เตรียมถก กบง. บ่ายวันนี้
วันอังคารที่ 21 พฤษภาคม 2013 เวลา 10:54 น.

250x188-images-stories-article2013-2846-นายพงษ์ศักดิ์ รักตพงศ์ไพศาล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน เปิดเผยถึงการปรับขึ้นราคาก๊าซหุงต้ม(LPG) ภาคครัวเรือนว่า การทยอยปรับขึ้นราคาก๊าซหุงต้มเดือนละ 50 สตางค์/กก. จากระดับปัจจุบันที่ 18.13 บาท/กก. ให้ขึ้นไปเท่ากับราคาก๊าซ LPG ในภาคขนส่งซึ่งอยู่ที่ระดับ 21.38 บาท/กก. นั้น จากเดิมที่จะเริ่ม ในวันที่ 1 มิถุนายน 2556 คงต้องเลื่อนไปอีก 1 เดือน หรือประมาณเดือนกรกฎาคม เนื่องจากขณะนี้ยังอยู่ระหว่างการรวบรวมข้อมูลจากมหาวิทยาลัยราชภัฏสวนดุสิตที่ได้ทำการสำรวจผลกระทบของผู้ที่มีรายได้น้อยเพื่อที่ทางการจะพิจารณาให้ความช่วยเหลือ ซึ่งยืนยันว่าการปรับขึ้นราคาจะไม่มีผลกระทบต่อผู้ประกอบการรายย่อยหรือผู้มีรายได้น้อย

สำหรับแนวทางในการให้ความช่วยเหลือจากการปรับขึ้นราคาก๊าซ LPG ในครั้งนี้ จะใช้รูปแบบการชดเชยผ่านทางผู้จำหน่ายก๊าซด้วยการให้ผู้ประกอบการรายย่อยหรือผู้มีรายได้น้อยมาลงทะเบียนกับหน่วยงานภาครัฐ เพื่อจะได้ส่งข้อมูลไปยังผู้ค้า ซึ่งผู้ที่ลงทะเบียนไว้จะซื้อก๊าซได้ในราคาเดิม ส่วนผู้มีรายได้สูงหรือร้านค้าขนาดใหญ่หากไม่มีการลงทะเบียนก็ต้องซื้อก๊าซ LPG ในราคาที่ปรับขึ้น ทั้งนี้ ในบ่ายวันนี้ (21 พฤษภาคม 2556) จะมีการประชุมคณะกรรมการบริหารนโยบายพลังงาน (กบง.) ซึ่งที่ประชุมจะได้หารือกันถึงรายละเอียดในในการปรับขึ้นราคาก๊าซ LPG ภาคครัวเรือนด้วย

ถ้าไม่ขายให้สยามแก๊ส เพื่อส่งออกนอก LPG ก็จะเพียงพอภายในประเทศสำหรับทุกภาคส่วน ไม่ต้องนำเข้า

#32 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:23

นำเข้าจากเชฟรอนงัยครับ ปตทจะมีปัญญาขุดเท่าใหร่เชียว

#33 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:32

ทำไมต้องเลือนขึ้นราคาแก้สไปแค่ 1เดือนด้วยน้า 2เดือนไม่ได้รึ 

อ้อ ลืมไปขอบคุณท่านการุณ โหสกุลด้วยนะครับที่ทำให้แก้สขึ้นช้าไปอีก 1เดือน :)  

#34 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:32

น้ำมันจากโรงกลั่นไทยห่วยอันดับต้นๆของโลกเลยนะขอบอก

ลองเอารถเมืองนอกมาเติมแบบไม่ต้องโมเครื่องมาก่อนดิ เงิบทุกคัน

แต่ขายราคาเท่ากับน้ำมันมาตรฐานเมืองนอก  -_-

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน