Jump to content

- - - - -

มีใครในที่นี้ คัดการการแก้ไข 309 บ้างครับ

• Please log in to reply
380 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:57

โนโวท เป็นแค่การนอนฟลับทับสิทธิ
เรียนมาแต่เล็กแต่นอน ครูก็สอนว่าห้าม หน้าที่คนไทยคือการไปใช้เสียง
ไม่นอนหลับทับสิทธิ

ทำไม ศาสดาคุณถึงสอนอะไรต่างจากที่ครูประถมเคยสอนล่ะครับ?

ไม่อายเด็กเหรอ?
คุณจะมองหน้าเด็กประถมติดอยู่เหรอครับ?

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#152 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:57

พอลคุงหยาบคายมากครับ
ผิดกับคห แรก ที่ผมออกจะชื่นชม

เปลี่ยนได้ทันที เมื่อคิดถึงแม้วเลยนะครับ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

เรื่องหยาบนะ เป็นปกติ อยู่แล้ว สำหรับกรู

ถ้าคุยดี ๆ ก้อดีไป

แต่อย่างเมิงนะ มาป่วน ต้องเจอหยาบ ๆ แบบนี้

อ้อ เมิงนะ ด่ากรูก่อนด้วยซ้ำ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#153 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:04

อ้าวววว โทษกรุอีก......

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#154 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:04

คุณโทนี่

มันไม่มีมาตราไหนบัญญัติแบบนั้นหรอกครับ
ไม่งั้น ศาสดาคุณ คงไม่หลอกคุณด้วยการให้อยู่กับบ้านแล้วล่ะครับ

มันเป็นแต๊กติก อยู่มี่ ใครจะทันรึเปล่า

ไม่ทันก็โดนหลอกครับ

สภาเอง ก็ยังคงแก้รายมาตราได้อยู่
แต่ศาสดาคุณบอกว่าไม่ได้ใช่ไหม?
เขายกมาตรามาให้ดูป่าว?

อ้าว แล้วไหงคุณพูดแบบความเห็นนั้นไปล่ะ

เกือบโดนคุณหลอกแล้วมั๊ยล่ะ

เรื่องสภาแก้รายมาตรา ไม่ทราบได้อ่านความเห็นคนในนี้รึปล่าวนะครับ

ไม่มีใครว่าอะไรตอนนี้นะครับ

ไม่มีใครบอกด้วย ว่าแก้ไม่ได้ อยากแก้ก็แก้ดูสิครับ

ขอโทษด้วยนะครับ ที่ผมไม่มีศาสดาเป็นของตัวเอง

เลยไม่ค่อยเคยไปกราบไข่หรือลูกกระปุกใคร

เรื่องแบบนั้น ต้องไปดูแถวพันทิพครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#155 tonythebest

tonythebest

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:07

คุณโทนี่รู้ดีอยู่แล้ว

อย่าเสียโง่ให้ใครนะครับ

ขอบคุณที่เตือนครับ

และก็ ขอบคุณเป้นเสื้อแดงครับ

เพราะคนเสื้อแดง ดูเห็นชัดดีครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#156 tonythebest

tonythebest

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:10

โนโวท เป็นแค่การนอนฟลับทับสิทธิ
เรียนมาแต่เล็กแต่นอน ครูก็สอนว่าห้าม หน้าที่คนไทยคือการไปใช้เสียง

ทำไม ศาสดาคุณถึงสอนอะไรต่างจากที่ครูประถมเคยสอนล่ะครับ?

คุณจะมองหน้าเด็กประถมติดอยู่เหรอครับ?

ตอนศาสดาของโจรเผาเมืองเสื้อแดง

บอกให้สู้เพื่อมัน

ไปตายก่อน ถ้ามีเสียงปืน ศาสดาจะกลับไปนำหน้า

ผ่านเวลานั้นไปนานแสนนาน

ยังไม่เห็นแม้แต่เงาศาสดา

ยังไม่ได้กลิ่นแม้แต่กลิ่นตดศาสดาที่จะมาเดินนำเหนือลม

อายตัวเองมั๊ยล่ะครับ

ผมถามโจรเผาเมืองเสื้อแดงนะครับ

#157 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:35

เพราะคนเสื้อแดง ดูเห็นชัดดีครับ

ก็เห็นแต่แรกแล้วว่าเป็นเสื้อแดง แต่เข้ามาโพสต์ครั้งแรก ก็อ้อมไปเสียมากมาย

#158 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:41

ลองอธิบายคำว่าหน้าที่ ในการไปเลือกตั้ง สส กับ หน้าที่ในการลงประชามติให้หน่อยสิคะ

ปล.1 ศาสดาที่ว่านี้หมายถึงใครหรือ

ปล.2 อย่าเที่ยวดูถูกคนอื่นหรือกล่าวหาคนอื่นว่าเป็นอย่างโน้นอย่างนี้

หากคุณยังดู"ถูก' ในสิ่งที่มีอยู่ในตัวคุณไม่ได้

ปล.3 ตั้งสติในการจรดแป้นพิมพ์หน่อย เพราะคุณยังสับสนจนเรียบเรียงบริบทในการสื่อสารยังไม่ถูกต้องและชัดเจน

ปล.4 เสื้อแดงมักบอกว่าถกกันอย่างมีอารยะ เพราะฉะนั้นควรคุยกันด้วยเหตุผลและหลักฐานอ้างอิงค่ะ

Edited by pinkpanda, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:41.

#159 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:51

ลองอธิบายคำว่าหน้าที่ ในการไปเลือกตั้ง สส กับ หน้าที่ในการลงประชามติให้หน่อยสิคะ

----- เลือกตั้ง สสได้ สส ลงประชามติ ได้ประชามติ 

ปล.1 ศาสดาที่ว่านี้หมายถึงใครหรือ

----- ผมก็ไม่ทราบได้ แต่น่าจะเป็นคนที่ปล่อยข่าวให้คนมาท่องจำแล้วตอบล่ะครับ 

ปล.2 อย่าเที่ยวดูถูกคนอื่นหรือกล่าวหาคนอื่นว่าเป็นอย่างโน้นอย่างนี้

----- ผมว่า ผมโดนดูถูกก่อนนะ พอดีมันถูกจริงๆ โดนดูถูกว่าเป็นเสื้อแดงครับ ก็ไม่รู้ว่า ต้องเจ็บหรือเปล่า?

หากคุณยังดู"ถูก' ในสิ่งที่มีอยู่ในตัวคุณไม่ได้

----- ไม่เข้าใจครับ ช่วยใช้ภาษาคนเดินดินครับ ภาษาเทพธิดาผมแปลไม่ออก 

ปล.3 ตั้งสติในการจรดแป้นพิมพ์หน่อย เพราะคุณยังสับสนจนเรียบเรียงบริบทในการสื่อสารยังไม่ถูกต้องและชัดเจน

----- ไม่ถูกต้องตรงไหนครับ คำถามที่ยังไม่ได้รับคำตอบคือ แก้ไข 309 แล้ว ทำให้ทักษิณพ้นผิด ได้อย่างไร

ปล.4 เสื้อแดงมักบอกว่าถกกันอย่างมีอารยะ เพราะฉะนั้นควรคุยกันด้วยเหตุผลและหลักฐานอ้างอิงค่ะ

----- ก็ผมให้อ้าง ก็ไม่มีใครอ้างให้ก่อนนิครับ ผมถามว่า เขาจะพ้นผิด ด้วยอำนาจใคร ถ้าเป็นกฏที่บัญญัติไว้ คือกฏไหน มาตราอะไร

ผมไม่อยากหาเรื่องครับ แต่กรุณาดูให้ดีก่อน ครับ 

และก่อนที่จะว่าผม กรุณาอย่าให้ไปโดนเพื่อนๆคุณครับ ผมสงสาร เขาคงเจ็บ 

#160 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:58

คุณ โทนี่ครับ ผมไม่อยากมีคดีอะไรกับใครที่นี่

ผมแค่อยากรู้ว่า มันจะลบไปได้อย่างไรครับ? 

ถึงเวลานั้น หากแก้ไปแล้ว กลับเป็นการลบคดีความทุกอย่าง

เราจะกลับไปคัดค้านการนิรโทษกรรมได้หรือครับ

ไม่เจอแกสน้ำตา ไม่เจอร์แบริเออร์รอบทิศเหมือนการชุมนุมของ เสธอ้ายหรือครับ

#161 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:00

ก็เห็นแต่แรกแล้วว่าเป็นเสื้อแดง แต่เข้ามาโพสต์ครั้งแรก ก็อ้อมไปเสียมากมาย

ไม่อ้อมนะครับ ผมบอกแต่แรกแล้ว เพราะจะเข้ามาหาข้อมูลจากพวกคุณ ต้องบอกว่า เป็นเสื้อแดงครับ 

บอกว่าเป็นกลาง ก็ตอแหล แต่ไม่ใช่แมงสาป สลิ่มแน่ครับ 

แค่วิธีคิดก็ต่างกันแล้วครับ  หลอกไม่ได้หรอก 

#162 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:08

แปลกนะฮะ 

เวลาเขาบอกว่า แก้ 309 เพื่อเอา คมช มาลงโทษ กลับมาคนบอกว่า ไม่ได้ เดี๋ยวแม้วพ้นผิด 

แต่คนทำปฏิวัติ "ด้วยกำลังทหาร" กลับไม่ต้องรับผิด รอไปก่อนได้ เพราะ แม้วยังไม่ได้รับโทษ 

อาญาแผ่นดิน กับ ซื้อที่ดิน ติดคุก 2 ปี 

เทียบกันไม่ติดเลยจริงๆ 

#163 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:29

ไปตั้งกระทู้ใหม่อีกแล้ววุ้ย  ฟลัดกระทู้นะเนี่ย

http://webboard.seri...9-ครับ-แต่จะเข/

ผมสนับสนุนให้แก้ 309 ครับ แต่จะเข้ามาถามว่า พวกคุณจะค้านกันทำไมได้ป่าว?
Started by เคนอิจิ, Yesterday, 23:49

gladiator 1.jpg

#164 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:38

แปลกนะฮะ 

เวลาเขาบอกว่า แก้ 309 เพื่อเอา คมช มาลงโทษ กลับมาคนบอกว่า ไม่ได้ เดี๋ยวแม้วพ้นผิด 

แต่คนทำปฏิวัติ "ด้วยกำลังทหาร" กลับไม่ต้องรับผิด รอไปก่อนได้ เพราะ แม้วยังไม่ได้รับโทษ 

อาญาแผ่นดิน กับ ซื้อที่ดิน ติดคุก 2 ปี 

แค่ข้อความนี้ก็ ลายออก

แล้วจะโกหกทำไมว่าอยากได้ข้อมูลไปตอบเสื้อแดงในพันทิป??

พวกคุณนี่ ที่ไม่ตอแหล ไม่มีเลยสักคนนะ

ปล. เสื้อแดงเดี๋ยวนี้แค่วันแรกก็ลายออกแล้วหรือ ไม่อดทนกันเลย

#165 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:44

เบิกตัง ได้แล้ว 4หน้าละนะ

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#166 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:51

เห็นม็อดเข้ามาดูด้วย

รบกวนลองดูไอพีหมอนี่หน่อยนะครับว่าสมัครซ้ำหรือเปล่า

จริงๆนะ เสื้อแดงทำไมต้องโกหกนั่นนี่ ลีลามาก่อนเลย

เปิดตัวเป็นแดงไปเลยตั้งแต่แรกไม่ได้หรือไง

รึว่าอับอายขายหน้าที่ต้องบอกใครว่าเป็นคนเสื้อแดงนัก??

แม้มมมมม โคดเสียเวลาตอบมัน

#167 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:48

และคุณชามู

รธน ให้อำนาจประชาชนชุมนุม และไอ้บ้าไหนมันออกพรกฉุกเฉินมาควบคุม ไม่ให้ชุมนุมเกิน 5 คนครับ?
อีบ้าไหน ออกพรก ให้ทหารตำรวจควบคุมพื้นที่ จัดระเบียบการชุมนุมที่ผ่านมาครับ?

วัวกับควาย ต่างกันที่ตรงไหนครับ?

อย่าบอกว่าแค่เขียนต่างกัน!

จำได้ว่าไอ้บ้าแม้วค่ะที่ออกกฎหมายตัวนี้มาใช้คนแรก

ถามว่าวัวกับควายต่างกันที่ตรงไหน  ควายให้ส่องกระจกแล้วไปเทียบกับวัวในอากู๋นะคะ 

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#168 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:56

เห็นม็อดเข้ามาดูด้วย

รบกวนลองดูไอพีหมอนี่หน่อยนะครับว่าสมัครซ้ำหรือเปล่า

จริงๆนะ เสื้อแดงทำไมต้องโกหกนั่นนี่ ลีลามาก่อนเลย

เปิดตัวเป็นแดงไปเลยตั้งแต่แรกไม่ได้หรือไง

รึว่าอับอายขายหน้าที่ต้องบอกใครว่าเป็นคนเสื้อแดงนัก??

แม้มมมมม โคดเสียเวลาตอบมัน

คิดถึงสำนวน Mark Lover และ Neogeo เขาตอบทุกคน ทุกคำถาม ที่ไม่ค่อยมีใครทำกัน ถ้ามาจากพันทิพย์จริง เขาเรียกราชดำเนินแทนคำว่าพันทิพย์ แล้วที่ไม่รู้จักคุณศรอรชุนก็แสดงว่าไม่รู้จักคุณสิงห์สนามหลวง นายขนมสาคู ไม่รู้ว่าพวกเขาพูดเรื่องอะไรกัน  แสดงว่าไม่ได้เข้าบอร์ดการเมืองที่พันทิพย์เลย ถ้าอยากรู้ให้เข้าไป กระทู้ "ใครฆ่าน้องเกด" ในสรท.นี้

Mark lover.JPEG

ถูกแบน แต่ก็ยังโพสต์ได้อีก

Edited by Stargate-1, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:55.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#169 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:58

แปลกนะฮะ 

แค่ข้อความนี้ก็ ลายออก

แล้วจะโกหกทำไมว่าอยากได้ข้อมูลไปตอบเสื้อแดงในพันทิป??

พวกคุณนี่ ที่ไม่ตอแหล ไม่มีเลยสักคนนะ

ปล. เสื้อแดงเดี๋ยวนี้แค่วันแรกก็ลายออกแล้วหรือ ไม่อดทนกันเลย

เป็นเสื้อแดงไม่ตอแหลไม่มีค่ะ

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#170 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:51

อีกอย่างคุณ stargate

ผมว่า ผมจะเอาเหตุผลที่นี่ไปแย้งเขา
คุณกลับไปหากระทู้พันทิบ แล้วบอกว่า ไหนล่ะที่คัดค้านการแก้ 309?
ผมก็งงว่า ก็เพราะมีแต่คนอยากแก้ไม่ใช่เหรอ ผมถึงต้องเอาไปเถียง

ทีแรกคิดว่าผิดพลาดธรรมดา
แต่มาถึงตอนนี้ รู้สึกว่า
fact ที่พวกคุณมีในหัว จะเป็นเรื่องเดียวกันหมด

และเมื่อคิดว่าผมมาป่วน จะคิดเหมือนกันหมด เหมือนเรียกกันมาช่วยรับแขก

ก็มีบ้าง ที่ยังพอมีสติ คิดกับผมต่างกันออกไป
แต่พวกรู้ดี คิดว่าผมต้องเหมือนกับคนอื่นๆนี่ก็เยอะ

โลกแคบนะครับ เจอแต่กับพวกที่เดาง่าย หลอกง่าย

สมองเลยไม่ได้พัฒนาการวิเคราะห์เท่าที่ควร

อ้าวทีแรกบอกว่าจะเอาไปเถียงที่พันทิพย์ แล้วไม่บอกกระทู้ที่จะเถียงเหมือนที่คุณศรอรชุนและคุณTFEXบอก จะให้ช่วยได้อย่างไร อย่างนี้เขาเรียกว่าโกหก จะไม่ให้คนเขาด่าได้อย่างไร ก็เหมือนคุณกิตติรัตน์นั่นแหละ

ทีแรกตันๆกระทู้ เขาก็ให้ความเห็นกันดีอยู่หลอก แต่เขาเห็นว่าคุณมาโกหกเขาแบบนี้ มันก็เลยทำให้คนเขาด่ากัน ในสังคมนี้ไม่ชอบคนโกหก เหมือนคุณหนูนั่งเบนซ์ก็มาแบบนี้ หลอกชาวบ้านอยู่สองสามวันก็ทนหลอกลวงตัวเองไม่ไหวก็ออกมาเปิดเผยตัวตนที่แท้จริง คนเขาก็จดจำไว้ ด่ากันทุกครั้งที่เขาโพสต์ มันผิดวิสัยคนปรกติที่เขาทำกัน 

ผมว่าคุณอ่านไม่หมดนะครับ กระทู้ของที่สรท.ก็มีให้ดู ทำไมไม่ดู เห็นคนเขาให้ความเห็นกันไม่ถูกใจ ก็ตำหนิเขา ก็เลยเอาคห.เก่าๆในนี้ให้ดู ไม่ดูอีก

อยากให้ผมสรุปหรือครับ สรุปไปทำไมครับ คุณคิดได้เองอยู่แล้ว

คตส.มีหน้าที่อะไร ไปหาที่วิกิพีเดีย

คตส.สิ้นสุดหน้าที่เมื่อไหร่ ไปหาในกูเกิ้ลว่าทำหน้าที่สุดท้ายวันไหน เพราะอะไร

ผลของการทำงานของคตส.ส่งผลอะไรบ้าง มีผลถึงเมื่อไหร่ จะหมดไปเมื่อไหร่ จะหมดย้อนหลังได้อย่างไร ไปดูมาตราที่เกี่ยวข้อง

คุณค้นได้อยู่แล้ว

ก็อย่างว่าคุณมาลองภูมิคนที่นี่ มันถึงโดนคนในสังคมนี้เขาไล่ด่ากัน และจะตลอดไป ดีนะที่เป็นสังคมออนไลน์ ถ้าเป็นในสังคมบ้านป่าเมืองเถื่อนแบบทุกวันนี้ คุณอาจโดนฟันหัวด้วยมีดแล้วกระทืบซ้ำ

ที่คุณบอกว่ามาจากพันทิพย์ แต่ก็ไม่รู้ว่าคุณศรอรชุนเขาเอาอะไรในนี้ไปตั้งกระทู้ในราชดำเนิน ก็โกหกอีกแล้วครับ โกหกตั้งแต่ต้น มาจากที่ไหนก็เฉลยมาดีกว่า อย่ามาโกหกอยู่เลย  

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#171 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:51

ในสังคมนี้ไม่ชอบคนโกหก เหมือนคุณหนูนั่งเบนซ์ก็มาแบบนี้ หลอกชาวบ้านอยู่สองสามวันก็ทนหลอกลวงตัวเองไม่ไหวก็ออกมาเปิดเผยตัวตนที่แท้จริง คนเขาก็จดจำไว้

ไอ้หมอนี่วันเดียวหางโผล่เลยครับท่าน

ทุบทำลายสถิติทุกเสื้อแดง :D  :D  :D

ความอดทนหมอนี่มันต่ำจริงๆพับผ่า

#172 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:54

ไม่อ้อมนะครับ ผมบอกแต่แรกแล้ว เพราะจะเข้ามาหาข้อมูลจากพวกคุณ ต้องบอกว่า เป็นเสื้อแดงครับ 

บอกว่าเป็นกลาง ก็ตอแหล แต่ไม่ใช่แมงสาป สลิ่มแน่ครับ 

แค่วิธีคิดก็ต่างกันแล้วครับ  หลอกไม่ได้หรอก 

เอ็งบอกตรงคห.ไหนหรือ?  

เอาข้อความมาให้ดูเดี๋ยวนี้เลย

#173 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:05

เพราะอะไร เหตุผล จะขอยืมเอาไปเถียงกะคนอื่นครับ แหะๆ
หมายถึงคัดค้านนะครับ
ขอบคุณครับคุณโทนี่

เขาบอกว่า คมช ได้ผลประโยชน์จากมาตรานี้ ทำไรก็ไม่ผิด
รวมทั้งองกรณ์อิสระที่เขาตั้งขึ้น

ความจริงเป็นไงครับ
ตรงไหนมันขี้ชัด?
“บรรดาการกระทำทั้งหลายซึ่งได้กระทำเนื่องในการยึดและควบคุมอำนาจการปกครองแผ่นดิน เมื่อวันที่ 19 ก.ย. 2549 "

ถ้าเขายึดครองแผ่นดินได้แล้ว อ ปฏว สำเร็จแล้ว กม. ก็คุ้มครองแค่นั้น
ไม่เกี่ยวกับองกรณ์อิสระ ที่ทำหน้าที่หลังจากการยึดอำนาจ และไม่ได้เป็นการยึดอำนาจ ตามที่กม. บัญญัติไว้ ฉนั้น หากองกรณ์อิสระทำผิด
ก็ต้องได้รับโทษ และ ไม่ถูกคุ้มครองด้วยมาตรานี้?

รึเปล่าครับ?
คุณโทนี่ และ ypk ขอบคุณที่เขียนยาวๆ ตกลง พวกที่อยากแก้ไข เขาเข้าใจอะไรผิดครับ คือ เอาตรงจุด ว่า เขาเข้าใจอะไรผิด

ถ้าพูดไป สองคนสองแง่ ก็สรุปไม่ได้

คณ ypk เขาไม่เคยบอกว่าล้างความผิดให้แม้วนิครับ เฉลิมก็บอกว่าไม่
ยกเลิก 309 ล้างความผิดให้แม้วได้ไง ประโยคไหนครับ?
แก้ 309 ล้มคดี คตส ได้อย่างไร? ตรงไหนที่บอกว่า คดีจะล้ม?
การแก้ 309 ทำให้ คสต ถูกล้มโดยนิตินัยหรือไม่? อย่างไร?
คุณสีนวล

สรุปว่า คุณคัดค้านเพราะมันไม่มีประโยชน์สำหรัยคุณเท่านั้น?
แล้วถ้าคนอื่นเห็นประโยชน์คุณจะค้านทำไม

นอกจากจะคัดค้าน เพราะเห็นว่า คนอยากแก้ คิดผิด?
ผมก็มาถามว่าเขาคิดผิดตรงไหน

เรื่องที่ว่า คดีคตสจะถูกล้มนี่ ผมไม่เคยได้ยืนแดงพูดกันนะ
ผมก็แดงบางๆแหละ แต่ก็ไม่ได้เข้มข้นเท่าไหร่

จาก 37 ที่คุณโทนี่อ้างไว้บอกชัดเจนว่า ผู้กระทำรปห 19 กันยา ไม่มีความผิด 309 บอกว่า ทั้งก่อนและ "หลัง" 19 กย ทั้งนี้แปลว่า ที่คมชทำรปหนั้น ถูกต้องามกม. 50 และทำได้อีก ตาม 309 รับรอง

2.กรณีครับ
1. จะรับรอง คมช ไปทำไม? ทุกครั้งทำ รปห ก็ผิดทั้งนั้น และได้ พรบ นิรโทษต่อมาภายหลัง แต่คราวนี้ใช้คำว่า "ชอบด้วยกฏหมาย" มันทะแม่งๆนะ ทำไม ไม่สมควรเอาออกไปล่ะ

2. ครับ ถ้าคิดว่า คมช ไม่ผิด ทำไมไม่รับรองการทำ รปห ตลอดกาลไปเลย? ให้แค่คมช 19 กัยยานี่ ผมว่าไม่โปร่งใสนะ

แต่ก็ต้องดูด้วยว่า ถ้าเขาจะแก้แล้ว มีบัญญัติว่า คดี ที่ถูกตัดสินโดยองกรณ์ที่ลากตั้งโดยคมช เป็น โมฆะ อันนั้นสิ ผมต้องต่อต้านแน่ครับ

แต่ รบ. ที่มาจากเสียงประชาชน จะหน้าด้านกว่าทหารอีกเหรอ? คงไม่มั้ง เพราะถ้าเขา ไม่ได้เป็นรบ. สมัยถัดไป รบ.ถัดไปก็ต้องมาแก้ ให้โมฆะเป็นโมฆะอยู่ดี งงมั้ย ^^
คุณสุกี้น้อย....

เพื่อนคุณทำไมฮะ? อยากแก้ หรืออยากค้าน?
ตอบก่อน คุณ เห็นใคร

จะเอาไปเถียงในพันทิบครับ
เขาจะเถียงกันว่า เขาจะแก้ เราจะไปค้านครับ อยากเถียง

จะเถียงว่า กม. คุ้มครองแค่คมช. จะดิ้นแก้กันไปเพื่ออะไร?
เพราะหน่วยงานต่างๆ ถ้าอยากจะล้ม เปลี่ยนใหม่ ก็ทำไปสิ อำนาจก็อยู่ในมือ

ถ้าบริสุทธิ์ใจจริง ก็เปลี่ยนซะตั้งแต่เขายังถูกคุ้มหัวอยู่
กลัวไร? กลัวเขาออกมาอีกเหรอ?

แก่ปางตายกันแล้วนะครับ คมช เนี่ย
แล้วออกมาตอนนี้ ชอบธรรมเหรอ?

เปลี่ยนองกรณ์อิสระทั้งหมดซะ เพื่อให้เห็นว่า องกรณ์มันอิสระจริง
ไม่ได้อยู่ใต้ความควบคุมใคร แล้วจะแก้ ก็ไปแก้ครับ

การแก้ไขมันไม่ใช่เรื่องแปลก แต่ผิดวิธีการ มันไม่โปร่งใสครับ
คุณฤๅษีใจเย็นครับ ^^

คุณโคนัน
เหมือนศาลอาญาแผนกการเมือง ก็ไม่ได้ช่วยให้ปชช อยู่ดีกินดีเหมือนกันฮะ
กม. หลายข้อ ไม่เกีายวกับ ปชช แต่ก็ต้องทำ เช่นพวกปลดล้อกพรรคการเมืองหรือไรนั่น แล้วแต่มันจะเป็นประโยชน์กะฝ่ายไหน
มองแค่ ทำแล้วข้าวถูก มีถนนใช้ มีรถไฟฟ้า มันก็ไม่ถูกนักนะครับ

คุณ ypk

".....ง คมช อยู่ก็ตาม เพราะฉะนั้น ถ้ายกเลิกมาตรานี้ไป ก็เท่ากับยกเลิก คตส และการกระทำของ คตส ทั้งหมด ก็เท่ากับยกเลิกคดีของทักษิณทั้งหมดนั้นแหละ  555...."
ถึงถามว่า แก้ 309 แล้วจะล้ม คตส ได้ไง?
ถ้าจะล้ม ไม่ต้องแกก็ล้มได้
คดีที่อยู่ในมือ ตอนนี้ก็ไม่สานต่ออยู่แล้ว
ถามว่าทำไมไม่ทำ
แค่คณะคตสนี้เกิดจากคมช ไม่ได้แปลว่า แก้ 309 แล้ว องกรณ์นี้จะดับไป
หรือมันจะหายไป? ด้วยบทบัญญัติไหนครับ?
เห็นด้วยกับคุณทรงธรรมทุกประการครับ

ดังนั้นผมจึงบอกว่า จะรื้อ จะเปลี่ยน จะฟ้องอะไรเกี่ยวกับคดี ให้ทำตอนนี้ทั้งหมด

แต่ทำไป ก็จะโดน 309 ตีกลับมาว่า ไม่มีการพิจาณาใหม่ ทุกอย่างชอบธรรมแล้ว ถูกไหมครับ?

แบบนี้ ออกพรบ.ควบคุมมาตรา 309 เพิ่มเติมดีกว่าไหม?
คุณโคนัน โอเคคับ มีบางอย่างไม่เกี่ยวกับปชช แต่มีผลทางอ้อม

แต่คนที่มองไม่เห็นประโยชน์ทางอ้อมนั้นก็มีอยู่จริงไหม?

ผมไม่สรุปว่า คนที่เห็นต่างโดนจูงจมูก ตราบใดที่ยังแก้ต่างให้สิ่งที่เขาทำไม่ได้ครับ

ถ้าจะบอกว่า ไม่แก้เดือดร้อนอะไร
ก็เหมือนกับ ขับรถชนคนตายไปแล้ว จะจับหรือแจ้งข้อหาเพื่ออะไร?

คุณบูรพา
อยากรู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้ครับ
ตอบไม่ตรงคำถาม ก็ต้องตอบคำถามเป็นตัวอย่าให้ก่อน
ถามว่า คัดค้านเพื่ออะไร ตอบว่า 309 คุ้มคตส หากแก้จะคดีจะพลิก

ก็น่าจะบอกมาแต่ต้นว่าพลิกอย่างไร
ตอบอย่างอื่นมาก็ไม่พร้อมจะรับฟังครับ

นอกจากคุณทรงธรรมอันนี้ตรงประเด็น
เพราะจะได้หาทางแก้ไขต่อไป ไม่ใช่มัวแต่สรุปว่า ใครโดนหลอก
ผมว่ามันไม่สร้างสรรค์

มันมีโอกาสโดยหลอกด้วยกันทั้งคู่แหละครับ อย่าว่างั้นงี้เลย
คุณโทนี่

เข้าใจว่า 309 พูดถึงองค์กรอิสระที่ตั้งมาในสมัย คมชหากยกเลิก 309 ไป องค์กรอิสระ ก็จะกลายเป็นโมฆะไปความผิดใดๆ ที่ถูกตัดสินโดยองค์กรที่เป็นโมฆะนั้น ก็ย่อมต้องเป้นโมฆะไปด้วยดังนั้น มันคือการแก้กฏหมายล้างผิดย้อนหลังไปทั้งหมด...

อันนี้ผมถึงว่า 309 อ้างว่า "เพื่ออำนาจปกครอง" คืด รปห เท่านั้น คสต ไม่ใช่การกระทำเพื่อได้มาซึ่งอำนาจปกครอง ฉนั้น ไม่น่าเกี่ยวอยู่แล้วครับ

ส่วนเรื่องสามเวลาหลังอาหาร ผมก็ไม่ทราบ
คงเหมือนอีกฝ่ายเรียกแม้วมารับโทษทุกลมหายใจนั่นแหละ ;)
คุณ กอแกง
งั้นค่อยไปคัดค้านการนิรโทษดีไหมครับ?
คุณอาตี๋
ทำไมต้อนนี้เรื่องไม่ขึ้นฟ้องศาลสักทีล่ะครับ

หลังแก้ไข คุณตี๋หมายุึง การแก้ 309 ไม่ได้ทำให้คตส หมดสิทธิ์ จริงๆไม่ได้ทำให่ คมชผิด
แต่เมื่อหมด 309 แล้ว อาจมีการไต่สวนความผิดของ คมช "ทีหลัง"
และเมื่อถ้า คมชผิด อำนาจคมชย้อนหลังจะเป็นดมฆะโดยอัตโนมัติ?

ขอโทษที่ต้องตอบทีละคน เพราะใช้มือถือตอบ มันยากที่จะ โค้ด และก้อปปี้ตอม

และขอความกรุณา อย่าโค้ดเป็นหน้าๆนะครับ เปลือง แบนดวิท 55555
โค้ดสั้นๆให้ได้ใจความพอ แล้วต่อด้วย "......" ก็ได้ เดี๋ยวเลื่อนไปอ่านเอง
ypk

ผมก็ยังมองว่า คุณตอบตามใจตัวเองอยู่ดี
ถ้ามองว่าคนอื่นโง่ ก็ไม่ต้องอวดฉลาดกับเขาครับ
เพราะคนมันโง่ คงไม่เข้าใจว่า คุณฉลาดยังไง

นิดนึงครับ ถ้าตอบคำถามตรงๆไม่ได้ อยากจะพูดอะไรก็พูด แต่อย่าบอกว่าคนอื่นไม่เข้าใจ เพราะเขาก็เห็นคุณเอาแต่เพ้อเหมือนกันนะ

ผมไม่อยากสร้างศัตรูทางวาทกรรมหรอกนะ ไร้ประโยชน์

ปีใหม่ไปไหนครับ ^^
คุณคนกรุงธรครับ คุณตำรวจหนุ่มด้วย

ถ้าโลกนี้ไม่มีนักการเมืองมาให้สัมภาษณ์ คุณคิดว่า การมีอยู่ของ 309 ดีหรือไม่ดีอย่างไรครับ?

การที่บอกว่า แก้แล้วไม่เกิดประโยชน์ ถามว่า มีแล้วได้ประโบชน์ตรงไหน มันเป็นคำถามที่ไม่มีข้อสรุปครับ เพราะคนเห็นข้อเสีย เขาจึงอยากจะแก้ แต่เขาอาจมองไม่เห็นผลกระทบ

แต่นี่ นอกจากบอกว่า คตส จะหมดสภาพ คดีจะถูกเพิกเฉย นอกนั้นก็ไม่เห็นมีอะไร

แถมแก้ 309 คตส ก็ยังทำงานได้อยู่
นอกเสียจาก หลังจากนั้น คมช ถูกตัดสินว่าผิด

แล้วถ้าคมช อาจถูกตัดสินว่าผิด แสดงว่ามันน่าจะผิด แล้วจะปกป้องมัน ทำไมครับ?

อยากให้แม้วติดคุก? แค่นั้น?
คนุณกรุงธน

ผมกำลังถาม ว่า 309 ดียังไงครับ บอกได้ป่าว?

ที่ผมเข้าใจ คนที่บอกว่า รบ ต้องทำปนะชามติก็คือศาล (บอกว่าควร)
ไม่งั้นแก้รายมาตราไปนานแล้ว

และถ้า ปชป ยุให้คนนอนหลับทับสิทธิ์ในการลงประชามติแล้ว
คนที่เลือกแก้มีมากกว่า(แน่นอนอยู่แล้ว)
แม้ผู้ไปใช้สิทธิจะไม่ถึงกึ่งนึง แต่ก็แปลว่า คยอยากให้แก่เยอะกว่าถูกป้ะ?

ก็คนอื่นนอนหลับทับสิทธิ จะมาแย้งอะไรทำไม
เพราะถ้าเขามีพิจารณญาณที่ดีจริง เขาคงไม่หลับทับสิทธิหรอกครับ

ว่าปะ
เหวออ มะวานเวบเดี้ยงครับเลยไม่ได้เข้ามาเบย

คุณโคนัน เพราะผมโค้ดไม่ได้มั้งเลยไม่ชอบ 5555
แค่เรื่องนี้ยังเห็นไม่ตรงเลยเนอะ
งั้นใครอยากทำไรก็ทำละกัน

คุณโทนี่
ประเด็นผมคือ หากคุณโนโหวท ถือว่าไม่ออกเสียง
แล้วถ้าเขายังฝืนแก้(รายมาตรา) จะมาถือว่า โนโวท คือไม่ต้องการแก้ไม่ได้
เพราะโนโวทแปลว่า จะทำอะไรก็ทำไป เขางดออกเสียง
งด ก็คืองด ไม่ใช่ตีกินว่า คนอยากแก้ ต้องออกไปใช้สิทธิ คนไม่อยากแก้ไม่ต้องไปไหน ไม่ถูกครับ

คุณ ypk
มีแต่คนบอกว่า โทษ"อาจจะ"ถูกยกเลิก
แต่ไม่มีใครบอกสักทีว่า ยกเลิกได้อย่างไร (นอกจากคุณทรงธรรม)
ซึ่งถ้าผมยังไม่เห็นความเป็นไปได้ จะไปเถียงกะใครยังไงล่ะครับ

ที่พวกคุณบอกมา ผมก็รู้มาเหมือนๆกันแหละ
เขาไม่ได้ให้สัมภาษณ์ในห้องลับซะหน่อย

ตกลงมีใครบอกได้ไหมว่า แม้วจะพ้นโทษ "ได้อย่างไร"?

เช่น ต้องมีการฟ้องแบบนี้ ออกพรบ แบบนี้ นั้นแบบนี้ นี่แบบนี้
อ้างปรองดอง ใครก็อ้างทั้งนั้นแหละ
ผมเลิกฟังมันพูดกันแล้ว
ผมแค่อยากรู้ว่า ใครโดนใครหลอกบ้าง
ด้วยความคิดที่เกิดขึ้นกับตัวเอง
ไม่ใช่ข้อมูลที่ใครยัดให้ครับ

ตูโคว้ตมาจนหมดหน้าแรกแล้วเนี่ย  ตรงไหนเหรอที่เอ็งบอกว่า "ไม่อ้อม บอกตั้งแต่แรกแล้วว่าตัวเองเป็นแดง"

เอ็งอย่ามาอ้างหน้า 2  เพราะคำว่าหน้า 2 ไม่ได้แปลว่า "บอกตั้งแต่แรก"

แล้วหน้า 2 เอ็งก็กระมิดกระเมี้ยนแถกไปว่า "เมินปชป. เป็นแดงอ่อนๆ"

ทุ้ยยยยย :angry:

ปล. หน้าแรก 50 คห. เอ็งล่อกินพื้นที่คนเดียวไปซะ 19-20 คห.

บ้าน้ำลายโคดๆ <_<

#174 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:13

ผมไม่ได้เดือดร้อนเพราะรัฐธรรมนูญ 2550 ผมจึงไม่จำเป็นต้องไปแสดงออกว่าจะแก้หรือไม่แก้

ไม่แก้รัฐธรรมนูญไม่ว่ามาตราไหน พ่อใครจะตายบ้างฮะ

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#175 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:36

นี่ก็มั่วอีกแล้วยังแยกไม่ออกเลยระหว่าง การเลือกตั้ง กับ การลงประชามติ

การเลือกตั้งกฎหมายระบุชัดเจนว่าเป็นหน้าที่ ถ้าไม่ไปก็เสียสิทธิตามกฎหมาย
การลงประชามติกฎหมายไม่มีระบุไว้ใครจะไปหรือไม่ไปไม่มีผลใดๆ

แล้วเอาอะไรมาอ้างเปรียบเทียบข้างๆคูๆ กลับไปถามครูชั้นประถมใหม่นะน้อง...

Edited by คนกรุงธน, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:40.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#176 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:41

ผมไม่ได้เดือดร้อนเพราะรัฐธรรมนูญ 2550 ผมจึงไม่จำเป็นต้องไปแสดงออกว่าจะแก้หรือไม่แก้

ไม่แก้รัฐธรรมนูญไม่ว่ามาตราไหน พ่อใครจะตายบ้างฮะ

พ่อเคนอิจิ ...

..ชื่อ'ไอ้แม้ว'

-_-

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:42.

#177 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:43

ดูตัวเองยังไม่ 'ถูก' ยังแค่นจะไปถามหาความ 'ถูก' จากคนอื่น

#178 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

ก่อนอื่นเลย ผมยอมรับ อย่างหนึ่งนะ ว่า มาตรา 309 นี่คุ้มครอง คมช ผู้ทำรัฐประหาร เพราะความคุ้มครองนี้ มีผลย้อนหลัง และมีผลในอนาคตด้วย ตามความหมายในมาตราว่าไว้

ที่คุณ เคนอิจิพูดไว้ ว่า คมช ทำไม่ถูกต้อง ตามหลักการ เห็นด้วย อย่างไม่มีข้อโต้แย้ง และการเขียน ม.309 นี้ ก็ไม่ถูกต้องตามหลักการ ผมก็เห็นด้วย เช่นเดียวกันนะ

ดีใจนะครับ ที่มี คนที่เป็นแดงอ่อน ๆ เอาหลักการเข้ามาพูดกัน เป็นสิ่งดี

คราวนี้ถามผมว่า ผมคัดค้านการแก้ ม.309 หรือไม่ ถ้าเป็นกรณีที่ ไม่มีนักการเมือง ที่หวังประโยชน์ของตัวเองอยู่นะครับ ผมให้แก้ได้เลย

แต่ ม.309 นี้ นอกจากจะคุ้มครอง คมช แล้ว ยังทำหน้าที่มากกว่านั้น คือ การรับรอง การกระทำของ คตส และ องค์กรอิสระ ที่เกิดขึ้นในช่วง รธน.ชั่วคราว 2549

นั่นหมายความว่า หาก ยกเลิก ม. นี้ไปแล้ว นักการเมือง ที่ถูก คตส ตรวจสอบ และหรือ องค์กร อิสระอื่น ด้วย

ค่อนข้างแน่ว่า จะใช้ประโยชน์จากการยกเลิก ม. นี้ เพื่อกล่าวอ้างกับศาล ว่า ที่มาของการถูกตรวจสอบนั้นไม่ถูกต้อง ผมคิดว่า คุณ เคนอิจิ คงเคยได้ยินมาว่า ข้อโต้แย้ง ประการหนึ่ง ที่ใช้ในศาลคือ ผู้ฟ้อง ไม่มีสิทธิ และหน้าที่ ในการฟ้อง

ซึ่งหาก กรณีดังกล่าว ศาลรับฟัง ได้ว่า ผู้ฟ้อง มีสิทธิ และหน้าที่ เมื่อ ม.309 รับรอง แต่ขณะปัจจุบัน หลังจากแก้ ม. นี้ แล้วนั้น เท่ากับว่า ไม่มีผลรับรองย้อนหลัง ก็ให้เชื่อได้ว่า ผู้ฟ้อง ไม่มีสิทธิ และหน้าที่ ตามที่ผู้ถูกฟ้องร้องคัดค้านได้

คดีต่าง ๆ ที่ยังคาศาล ไว้ โดยรอการตัดสิน ก็อาจจะถูก คำคัดค้านดังกล่าว ตีตกไป

และก็เป็นไปได้มากว่า คดีที่ถูกตัดสินไป ก็จะถูกร้องขอ จากนักการเมือง ให้มีการ ตัดสินกันใหม่ โดยอ้างอิงถึง ความไม่ชอบธรรมของ ม.309 และ รธน.ชั่วคราว 2549

ซึ่งก็มีความเป็นไปได้ ว่าหลังจากยกเลิก ม.309 ไปแล้ว ก็อาจจะ มีการวาง มาตรา ที่สนับสนุนให้มีการรื้อฟื้นคดี ที่เกี่ยวพัน กับช่วงเวลา ที่ ม.309 ได้รับรองไว้ ขึ้นมาตัดสินใหม่

และก็จะ ร้องคัดค้านใน เรื่องที่ ผู้ฟ้องไม่มีสิทธ และหน้าที่ ซึ่งก็จะมีผลอย่างใดอย่างหนึ่งตามมาภายหลัง กับคดีที่ตัดสินไปแล้วได้

ความจริง สำหรับผมแล้ว ผมถือ ว่า การทำตามกฎหมายนั้นสำคัญมาก แต่บางครั้ง กฎหมาย ก็มีข้อจำกัด เพราะออก ตามที่ นักการเมือง ซึ่งค่อนข้างรู้กฎหมายดีพอ เปิดช่องว่าง ไว้

แล้วทำอย่างไร ถึงจะเอาผิดกับนักการเมือง ได้ละ การกระทำที่ เอื้อประโยชน์ ให้ตัวเองนั้น สมควร ตามหลักการ แล้วหรือ

แค่เพียงเพราะ เห็นว่า นโยบายหลายอย่าง ประชาชน ได้ประโยชน์ ก็จะมองข้าม การกระทำ ที่มุ่งหวัง ประโยชน์แก่ตนเอง ไปเลยหรือ

แล้ว เรา ได้สนใจ ใน หลักฐาน และ ความเชื่อมโยง ของข้อมูล ที่ คตส ได้เสนอ ไปบ้างหรือเปล่า

ถ้าไม่มีมูลความจริง ศาล จะตัดสิน ให้ นักการเมือง ผิดได้หรือ

ก็ฝากไว้ แค่นี้นะครับ ยินดีต้อนรับ คุณเคนอิจิ
ก่อนอื่นเลย ผมยอมรับ อย่างหนึ่งนะ ว่า มาตรา 309 นี่คุ้มครอง คมช ผู้ทำรัฐประหาร เพราะความคุ้มครองนี้ มีผลย้อนหลัง และมีผลในอนาคตด้วย ตามความหมายในมาตราว่าไว้

ที่คุณ เคนอิจิพูดไว้ ว่า คมช ทำไม่ถูกต้อง ตามหลักการ เห็นด้วย อย่างไม่มีข้อโต้แย้ง และการเขียน ม.309 นี้ ก็ไม่ถูกต้องตามหลักการ ผมก็เห็นด้วย เช่นเดียวกันนะ

ดีใจนะครับ ที่มี คนที่เป็นแดงอ่อน ๆ เอาหลักการเข้ามาพูดกัน เป็นสิ่งดี

คราวนี้ถามผมว่า ผมคัดค้านการแก้ ม.309 หรือไม่ ถ้าเป็นกรณีที่ ไม่มีนักการเมือง ที่หวังประโยชน์ของตัวเองอยู่นะครับ ผมให้แก้ได้เลย

แต่ ม.309 นี้ นอกจากจะคุ้มครอง คมช แล้ว ยังทำหน้าที่มากกว่านั้น คือ การรับรอง การกระทำของ คตส และ องค์กรอิสระ ที่เกิดขึ้นในช่วง รธน.ชั่วคราว 2549

นั่นหมายความว่า หาก ยกเลิก ม. นี้ไปแล้ว นักการเมือง ที่ถูก คตส ตรวจสอบ และหรือ องค์กร อิสระอื่น ด้วย

ค่อนข้างแน่ว่า จะใช้ประโยชน์จากการยกเลิก ม. นี้ เพื่อกล่าวอ้างกับศาล ว่า ที่มาของการถูกตรวจสอบนั้นไม่ถูกต้อง ผมคิดว่า คุณ เคนอิจิ คงเคยได้ยินมาว่า ข้อโต้แย้ง ประการหนึ่ง ที่ใช้ในศาลคือ ผู้ฟ้อง ไม่มีสิทธิ และหน้าที่ ในการฟ้อง

ซึ่งหาก กรณีดังกล่าว ศาลรับฟัง ได้ว่า ผู้ฟ้อง มีสิทธิ และหน้าที่ เมื่อ ม.309 รับรอง แต่ขณะปัจจุบัน หลังจากแก้ ม. นี้ แล้วนั้น เท่ากับว่า ไม่มีผลรับรองย้อนหลัง ก็ให้เชื่อได้ว่า ผู้ฟ้อง ไม่มีสิทธิ และหน้าที่ ตามที่ผู้ถูกฟ้องร้องคัดค้านได้

คดีต่าง ๆ ที่ยังคาศาล ไว้ โดยรอการตัดสิน ก็อาจจะถูก คำคัดค้านดังกล่าว ตีตกไป

และก็เป็นไปได้มากว่า คดีที่ถูกตัดสินไป ก็จะถูกร้องขอ จากนักการเมือง ให้มีการ ตัดสินกันใหม่ โดยอ้างอิงถึง ความไม่ชอบธรรมของ ม.309 และ รธน.ชั่วคราว 2549

ซึ่งก็มีความเป็นไปได้ ว่าหลังจากยกเลิก ม.309 ไปแล้ว ก็อาจจะ มีการวาง มาตรา ที่สนับสนุนให้มีการรื้อฟื้นคดี ที่เกี่ยวพัน กับช่วงเวลา ที่ ม.309 ได้รับรองไว้ ขึ้นมาตัดสินใหม่

และก็จะ ร้องคัดค้านใน เรื่องที่ ผู้ฟ้องไม่มีสิทธ และหน้าที่ ซึ่งก็จะมีผลอย่างใดอย่างหนึ่งตามมาภายหลัง กับคดีที่ตัดสินไปแล้วได้

ความจริง สำหรับผมแล้ว ผมถือ ว่า การทำตามกฎหมายนั้นสำคัญมาก แต่บางครั้ง กฎหมาย ก็มีข้อจำกัด เพราะออก ตามที่ นักการเมือง ซึ่งค่อนข้างรู้กฎหมายดีพอ เปิดช่องว่าง ไว้

แล้วทำอย่างไร ถึงจะเอาผิดกับนักการเมือง ได้ละ การกระทำที่ เอื้อประโยชน์ ให้ตัวเองนั้น สมควร ตามหลักการ แล้วหรือ

แค่เพียงเพราะ เห็นว่า นโยบายหลายอย่าง ประชาชน ได้ประโยชน์ ก็จะมองข้าม การกระทำ ที่มุ่งหวัง ประโยชน์แก่ตนเอง ไปเลยหรือ

แล้ว เรา ได้สนใจ ใน หลักฐาน และ ความเชื่อมโยง ของข้อมูล ที่ คตส ได้เสนอ ไปบ้างหรือเปล่า

ถ้าไม่มีมูลความจริง ศาล จะตัดสิน ให้ นักการเมือง ผิดได้หรือ

ก็ฝากไว้ แค่นี้นะครับ ยินดีต้อนรับ คุณเคนอิจิ

--------------------------
ตั้งแต่หน้า 1
มีคนอย่างน้อย 1คนมองเห็นว่า ผมแสดงตัวตนหรือยัง

หายากนะครับ คนที่อ่านแล้วไม่มีอคติ

#179 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:09

เมือคืนโดนตบไปหลายดอกยังไม่หายมึนอีกเหรอ

เคนอิจิ

Edited by พอล คุง, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:09.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#180 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:16

โอ้เบิ้ลซะเลย
บอกแล้วโค้ดไม่ค่อยจะเป็น;)

เอาล่ะครับ ท่าทางพวกคุณจะไม่ตอบอะไรตรงประเด็น

ผมถามใหม่

1 การที่ผมบอกว่า "จะเอาไปเถียงกะคนพันทิป" มันมีผลกับข้อมูลหรือไม่?
ทำไมคุณต้องเห็นว่าเขาคุยอะไรกัน ถึงจะตอบคำถามได้ เพราะคำถา ผมเป็นคนตั้งอยู่ดี คำตอบมันจะเปลี่ยนไปเหรอ? ถ้าคุณคิดว่า จะตอบเขาได้
แล้วทำไมจะตอบผมไม่ได้? ผมงงมาก
ถ้าผมไม่เอาไปเถียงจริง คือผมตอแหล?

สิ่งที่พวกคุณตอบมาทั้งหมด ผมพูดได้เลย กินแดงไม่ลงครับ ถ้าจะกินเขา
ได้ ต้องตอบในสิ่งที่ผมถามได้ครับ

พวกคุณเอาแต่ถามอยู่นั่นแหละ ว่าผมรู้อะไรบ้าง คุณแค่จะบอกว่าผมรู้ผิด
เพื่อจะได้ไม่ต้องตอบคำถามผมสะงั้น ทีเรื่องที่ผมพูด (ไม่เกี่ยวกบคำถาม)
ดึงมาจิกกันจ๊าง ว่าผมผิดๆๆๆๆๆ แต่ที่ผมถาม ไม่ตอบ

มันไม่ได้ทำให้พวกคุณถูกขึ้นมาหรอก

2. การใช้สิทธิ์ใช้เสียง ถ้าคนไม่ไปลงประชามติ ไม่ได้แปลว่า นอนหลับทับสิทธิ์เหรอครับ งี้ถ้าจ้างคนไปลงคะแนน คงไม่ได้เรียกซื้อเสียงเช่นกัน?

3. กระทู้ที่ตั้งใหม่นั่น เป็นการฟลัดเหรอครับ? สงสัยไม่ได้ดูคำถาม
และไม่เข้าใจเนื้อหาในกระทู้ เหมือนกระทู้นี้เลย ไม่เข้าใจใดๆทั้งสิ้น
อยากด่าอะไรก็ด่า

4. ที่นี่มี ม๊อดด้วยเหรอเนี่ย ^^ โหดพอๆกับที่ราชดำเนินอีกนะ ผมยั่วยุ
ให้คนทะเลาะกันตรงไหน หายไปนาน ก็มีคนมาด่าผมละ... ใช่ซี่....
เด็กใฟม่ต้องเจียมตัว ชิมิชิมิ

5. ผมไม่เถียงแบบ คุณ ศร หรือ ทีเฟลกหรอกนะ ไม่รู้เหรอว่าเขาโดนด่า
มายังไง ผมเป็นแดง ที่จะเถียงกับแดง ด้วยข้อมูล ผมอยู่ฝั่งแดงครับ
ถ้ามีอะไรลึกๆที่แดงไม่รู้ ผมจะเอาไปบอกเขาครับ ผมจะเอาสิ่งที่เขาประมาม
และมองข้ามไปบอกเขาครับ

นี่ผมเป็นสปายรึเปล่า?

ผมอยากให้แดง มีพื้นฐานที่มั่นคง เพื่อประเทศชาติต่อไป ผมอยากให้ราชดำเนิน
มีความเห็นหลากหลาย แต่ข้อมูลที่ไม่ประกอบ ผมเอาไปเผยแพร่ไม่ได้ครับ
ผิดจริยธรรมส่วนตัว

แล้วไงครับ คนที่นี่ ถ้าเป็นแดงมาจะไม่ตอบคำถามเหรอครับ
จะบอกแต่เปลือก แก่นแท้ของเรื่องจะไม่บอกใช่ไหมครับ

ไม่อยากจะเหมารวมคนเสรีไทย แต่ที่เห็น ก็มีคุณ ทรงธรรม และคุณ Gop
เท่านั้นเอง ที่อ่านผมแล้วเข้าใจ สำหรับพวกคุณ ฝึกการอ่านก่อน
ค่อยฝึกวิเคราะห์ แล้วค่อยฝึกเขียน ดีไหม?

#181 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:24

ผมเห็นครับ จริงๆเคยร่วมแจมด้วย กระทู้เรื่องน้องเกด rep เยอะมาก โค้ดกันกระหน่ำ
ไม่ยอมขึ้นกระทู้ใหม่สักที อ้อ กฏที่นี่ห้ามใช่ไหม? ถือว่าฟลัด โอเค จะจำไว้ครับ

แถมยังเคยตั้งจุดสังเกตุในภาพถ่ายด้วย สิ่งมี่ไม่เคยมีใครพูดถึง ลักษณะ
การล้มหรือทิ้งตัวของน้องเกด แต่มีอยู่คนเดียว ในทั้งหมดที่เถียงกันอ่านเจอ และเห็นคล้อย

แต่ผมโนไอเดียครับ ก็เลยตั้งจุดสังเกตุให้แค่นั้น ผลคือ ประเด็นหายไป
ไม่มีใครช่วยคิด (คงเพราะยังไม่ออกบลูสกาย - ผมคิดอย่างนั้นจริงๆ)

ขนมสาคู สิงห์สนามหลวงมาเกี่ยวอะไรครับ? พวกเขาเป็นเซเลบเหรอ
ผมต้อง รู้จัก ผมต้องเลียนแบบเขาเหรอ เพื่อให้คุณด่าว่า ว่าพูดไม่รู้เรื่อง
หรือความคิดไม่เข้าท่า ปล. ถ้ามีแดงตัวใหม่มา ตัวเก่าจะดีกว่าเสมอ
เพราะไม่รู้จะสรรหาคำไหนมาด่าคนใหม่ ก็จะบอกว่า "พวกนั้นถึงจะไม่ได้เรื่อง แต่ก็ดีว่าคุณเยอะ" ประมาณนั้น
สูตรสำเร็จ

ปล. ผมก็เซเลบน้าาาาา 55555555

#182 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:25

พอลคุง เพิ่งตื่นละ ยังไม่ได้เข้าห้องน้ำ อย่ายียวน เดี๋ยวขรี้แตก

555

#183 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:30

ผมเห็นครับ จริงๆเคยร่วมแจมด้วย กระทู้เรื่องน้องเกด rep เยอะมาก โค้ดกันกระหน่ำ
ไม่ยอมขึ้นกระทู้ใหม่สักที อ้อ กฏที่นี่ห้ามใช่ไหม? ถือว่าฟลัด โอเค จะจำไว้ครับ

แถมยังเคยตั้งจุดสังเกตุในภาพถ่ายด้วย สิ่งมี่ไม่เคยมีใครพูดถึง ลักษณะ
การล้มหรือทิ้งตัวของน้องเกด แต่มีอยู่คนเดียว ในทั้งหมดที่เถียงกันอ่านเจอ และเห็นคล้อย

แต่ผมโนไอเดียครับ ก็เลยตั้งจุดสังเกตุให้แค่นั้น ผลคือ ประเด็นหายไป
ไม่มีใครช่วยคิด (คงเพราะยังไม่ออกบลูสกาย - ผมคิดอย่างนั้นจริงๆ)

ขนมสาคู สิงห์สนามหลวงมาเกี่ยวอะไรครับ? พวกเขาเป็นเซเลบเหรอ
ผมต้อง รู้จัก ผมต้องเลียนแบบเขาเหรอ เพื่อให้คุณด่าว่า ว่าพูดไม่รู้เรื่อง
หรือความคิดไม่เข้าท่า ปล. ถ้ามีแดงตัวใหม่มา ตัวเก่าจะดีกว่าเสมอ
เพราะไม่รู้จะสรรหาคำไหนมาด่าคนใหม่ ก็จะบอกว่า "พวกนั้นถึงจะไม่ได้เรื่อง แต่ก็ดีว่าคุณเยอะ" ประมาณนั้น
สูตรสำเร็จ

ปล. ผมก็เซเลบน้าาาาา 55555555

รับแซ่บจ้า...พ่อเซเลบไร้พวก...

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#184 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:42

โอ้เบิ้ลซะเลย
บอกแล้วโค้ดไม่ค่อยจะเป็น ;)

เอาล่ะครับ ท่าทางพวกคุณจะไม่ตอบอะไรตรงประเด็น

ผมถามใหม่

1 การที่ผมบอกว่า "จะเอาไปเถียงกะคนพันทิป" มันมีผลกับข้อมูลหรือไม่?
ทำไมคุณต้องเห็นว่าเขาคุยอะไรกัน ถึงจะตอบคำถามได้ เพราะคำถา ผมเป็นคนตั้งอยู่ดี คำตอบมันจะเปลี่ยนไปเหรอ? ถ้าคุณคิดว่า จะตอบเขาได้
แล้วทำไมจะตอบผมไม่ได้? ผมงงมาก
ถ้าผมไม่เอาไปเถียงจริง คือผมตอแหล?

สิ่งที่พวกคุณตอบมาทั้งหมด ผมพูดได้เลย กินแดงไม่ลงครับ ถ้าจะกินเขา
ได้ ต้องตอบในสิ่งที่ผมถามได้ครับ

พวกคุณเอาแต่ถามอยู่นั่นแหละ ว่าผมรู้อะไรบ้าง คุณแค่จะบอกว่าผมรู้ผิด
เพื่อจะได้ไม่ต้องตอบคำถามผมสะงั้น ทีเรื่องที่ผมพูด (ไม่เกี่ยวกบคำถาม)
ดึงมาจิกกันจ๊าง ว่าผมผิดๆๆๆๆๆ แต่ที่ผมถาม ไม่ตอบ

มันไม่ได้ทำให้พวกคุณถูกขึ้นมาหรอก

2. การใช้สิทธิ์ใช้เสียง ถ้าคนไม่ไปลงประชามติ ไม่ได้แปลว่า นอนหลับทับสิทธิ์เหรอครับ งี้ถ้าจ้างคนไปลงคะแนน คงไม่ได้เรียกซื้อเสียงเช่นกัน?

3. กระทู้ที่ตั้งใหม่นั่น เป็นการฟลัดเหรอครับ? สงสัยไม่ได้ดูคำถาม
และไม่เข้าใจเนื้อหาในกระทู้ เหมือนกระทู้นี้เลย ไม่เข้าใจใดๆทั้งสิ้น
อยากด่าอะไรก็ด่า

4. ที่นี่มี ม๊อดด้วยเหรอเนี่ย ^^ โหดพอๆกับที่ราชดำเนินอีกนะ ผมยั่วยุ
ให้คนทะเลาะกันตรงไหน หายไปนาน ก็มีคนมาด่าผมละ... ใช่ซี่....
เด็กใฟม่ต้องเจียมตัว ชิมิชิมิ

5. ผมไม่เถียงแบบ คุณ ศร หรือ ทีเฟลกหรอกนะ ไม่รู้เหรอว่าเขาโดนด่า
มายังไง ผมเป็นแดง ที่จะเถียงกับแดง ด้วยข้อมูล ผมอยู่ฝั่งแดงครับ
ถ้ามีอะไรลึกๆที่แดงไม่รู้ ผมจะเอาไปบอกเขาครับ ผมจะเอาสิ่งที่เขาประมาม
และมองข้ามไปบอกเขาครับ

นี่ผมเป็นสปายรึเปล่า?

ผมอยากให้แดง มีพื้นฐานที่มั่นคง เพื่อประเทศชาติต่อไป ผมอยากให้ราชดำเนิน
มีความเห็นหลากหลาย แต่ข้อมูลที่ไม่ประกอบ ผมเอาไปเผยแพร่ไม่ได้ครับ
ผิดจริยธรรมส่วนตัว

แล้วไงครับ คนที่นี่ ถ้าเป็นแดงมาจะไม่ตอบคำถามเหรอครับ
จะบอกแต่เปลือก แก่นแท้ของเรื่องจะไม่บอกใช่ไหมครับ

ไม่อยากจะเหมารวมคนเสรีไทย แต่ที่เห็น ก็มีคุณ ทรงธรรม และคุณ Gop
เท่านั้นเอง ที่อ่านผมแล้วเข้าใจ สำหรับพวกคุณ ฝึกการอ่านก่อน
ค่อยฝึกวิเคราะห์ แล้วค่อยฝึกเขียน ดีไหม?

ประการแรก การกดอ้างถึงแล้วตอบจะช่วยให้มีสัญญาณเตือนที่ด้านบนครับ ลองดูข้างบนใกล้ๆ จม.แถวชื่อและออกจาระบบ

การที่บอกให้เอากระทู้มา เขาจะได้รู้ที่มาที่ไปแบบคุณศรฯและคุณTFEX ทำ (คงไม่ได้เข้าไปดู) ถ้าคุณมีคห.แบบเสื้อแดงคุณจะเอาคห.ไปเถียงกับใคร คุณบอกไปเลยว่าคุณเป็นเสื้อแดงอยากมาถามที่นี่ว่า ที่นี่คิดต่างอย่างไร ไม่ใช่มาโกหกแบบคุณหนูนั่งเบ็นซ์ ทีแรกๆที่นี่ เขาก็ตอบกันดีๆหนิครับ พอคุณบอกว่าเป็นแดงบางๆ เขาก็เลยคิดว่าคุณไม่จริงใจ แล้วทีบอกแดงบางๆ ก็โกหกอีก ไม่บอกไปเลยว่าแดงแจ๋แบบคุณสิงห์สนามหลวง ตามกระทู้นี้ กดคลิกเข้าไปอ่านนะครับ

คนเสื้อแดงไม่รู้ หรือไม่ชอบอ่านก็ไม่ทราบ ไม่ชอบเขาไปตามที่บอก เหมือนคุณสิงห์สนามหลวง กว่าจะคุยกันรู้เรื่อง ต้องรอให้เขาเข้าไปดูคลิป ประชุมสภาก่อน จึงคุยกันรู้เรื่อง คุณทดสอบ ลองภูมิก็บอกมาเลย (คุณGOP คุณแต้ม/ดอนยอ และอีกหลายคน...เป็นแบบคุณ ถ้าคุณไม่ใช่พวกถูกแบนในนี้ แล้วโกหก มาใช้ล็อกอินใหม่ คงทราบดีว่าใครเป็นใคร โดยเฉพาะผม มันมีสำนวนคุ้นๆ เช่น ไปฉี่ก่อนเดี๋ยวมาตอบ  เดี๋ยวขี้แตก.. แบบนายมาร์ค เลิฟเวอร์ แช่แข็งนกระจอก  )

Edited by Stargate-1, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:49.

#185 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:48

ความเข้าใจคือ คตส ทำหน้าที่ตรวจสอบรัฐบาลทักษิณเท่านั้น ไม่มีอำนาจตัดสินคดีเอง ต้องส่งเข้า ปปช (ชิมิ) เพื่อสืบสวนสอบสวนเช่นกัน หาก คตส ถูกยุบไปแล้ว ก็น่าจะมีการดำเนินการตรวจสอบจากฝ่ายค้านได้ ตามที่เคยทำๆกันมาไม่ใช่เหรอ?
หรือจะโอนงานไปให้ ปปช หรือตั้งคณะตรวจสอบขึ้นใหม่ก็ได้ โดยเรียกกรรมการชุดเดิม
มันก็ไม่ได้ดูยุ่งยาก แค่ทำให้มันถูกต้อง

ก่อนที่ คตส จะหมออำนาจลง คตส ได้ทำสำนวณคดี ไว้ให้ ปปช ในหลายคดี แล้ว

ส่วนที่ยังไม่ได้จัดทำก้อได้ทำการส่งให้ ปปช ไปแล้ว

คตส มีหน้าที่เพียงแค่ทำรวมรวบหลักฐาน ทำสำนวณคดี แล้วส่งเรื่องให้ ปปช หรือ อัยการ ต่อ จากนั้นก้อเป็นเรืองของ ปปช ว่าจะทำอย่างไรต่อไป

คตส จะไม่มีการต่ออายุด้วยตัวเอง เพราะไม่มีอำนาจนั้น

พูดง่าย ๆ ว่า คตส ตอนนี้ไม่มีแล้ว

แล้วมีปัญหาอะไรครับถ้าแก้ 309 คดีที่ส่งไปแล้ว ตัดสินไปแล้ว
มันอยู่ที่ปปช การตั้ง คตส ตาม 49 ชั่วคราว เป็นที่มาที่ถูกต้องโดยคณะรัฐประหาร ไม่มีสิทธิไปบอกว่าชอบธรรมครับ

#186 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:53

คุณ star
งั้นผมก็เข้าใจการโค้ด แต่มือถือมันทำไม่สะดวกครับ และโหลดยาก

ถ้าผมถามว่า ทำมคุณถึงคัดค้าน ผมก็ได้คำตอบแบบกระทู้นี้แหละครับ
และผมไม่ได้อยากรู้ว่าทำไมคุณถึงค้าน

ผมเห็นมีคนบอกว่า หากแก้ 309 แล้วคดีจะล้ม
อยากรู้ว่ามันล้มได้อย่างไร?

เหตุอื่นๆที่คุณอยากค้านเช่น
ไม่มีประโยชน์ ไม่ช่วยเรื่องปากท้อง
หรือ 309 ไม่หนักหัวพ่อผม ไรงี้ ผมไม่สนฮะ

พวกคุณระบายออกกันได้ทุกวัน ทำไมไม่ไผตั้งกระทู้ระบายกันเอง
มาแว้วๆๆๆใส่กระทู้ผมทำไม?

แล้วมาหาว่าผมตอแหล?
ผมงงมากครับ หลายอย่าง กับหลายคน

แปลกที่ผมแย้งหลายครั้ง พวกคุณก็ยังทำกันอยู่

#187 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:57

ผมคิดว่า ถ้าผมไปถามคำถามนี้ที่อื่น คงไม่มีคำตอบแน่ๆๆๆ
ผมให้ภาษีที่นี่ดีกว่าที่อื่น แต่ก็ยังไม่วาย เจอพวกลิ่วล้อ
ถามรกรุไม่สน มาสนเจตนารมย์ผมทำไมครับ?

ถึงผมจะมาหลอกถาม มันก็ไม่ได้ทำให้คุณเสียหายไม่ใช่เหรอ?

ถ้าผมมาลองเชิง คุณจะไม่ตอบอะไรงั้นเหรอ?

ผมมาลองเชิงจริงๆแหละ ด้วยคำถามที่คิดว่า คนที่จะตอบตรงคำถาม
ต้องเป็นคนที่อ่านแตก คนที่ตอบอย่างแตกต่าง ผมก็จะจำไว้ และติดตามเขาครับ

หลายคนที่มาพร่ำ ในนี้ ก็คือพวกฟังภาษาต่างดาวของสาคูไม่รู้เรื่อง 5555
ไม่แปลกเลยจริงๆ

ทั้งๆที่ผมใช้ภาษาคนแล้ว ยังตอบบิดเบือนอยู่ตลอดเวลา

#188 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:57

ความเข้าใจคือ คตส ทำหน้าที่ตรวจสอบรัฐบาลทักษิณเท่านั้น ไม่มีอำนาจตัดสินคดีเอง ต้องส่งเข้า ปปช (ชิมิ) เพื่อสืบสวนสอบสวนเช่นกัน หาก คตส ถูกยุบไปแล้ว ก็น่าจะมีการดำเนินการตรวจสอบจากฝ่ายค้านได้ ตามที่เคยทำๆกันมาไม่ใช่เหรอ?
หรือจะโอนงานไปให้ ปปช หรือตั้งคณะตรวจสอบขึ้นใหม่ก็ได้ โดยเรียกกรรมการชุดเดิม
มันก็ไม่ได้ดูยุ่งยาก แค่ทำให้มันถูกต้อง

ก่อนที่ คตส จะหมออำนาจลง คตส ได้ทำสำนวณคดี ไว้ให้ ปปช ในหลายคดี แล้ว

ส่วนที่ยังไม่ได้จัดทำก้อได้ทำการส่งให้ ปปช ไปแล้ว

คตส มีหน้าที่เพียงแค่ทำรวมรวบหลักฐาน ทำสำนวณคดี แล้วส่งเรื่องให้ ปปช หรือ อัยการ ต่อ จากนั้นก้อเป็นเรืองของ ปปช ว่าจะทำอย่างไรต่อไป

คตส จะไม่มีการต่ออายุด้วยตัวเอง เพราะไม่มีอำนาจนั้น

พูดง่าย ๆ ว่า คตส ตอนนี้ไม่มีแล้ว

แล้วมีปัญหาอะไรครับถ้าแก้ 309 คดีที่ส่งไปแล้ว ตัดสินไปแล้ว
มันอยู่ที่ปปช การตั้ง คตส ตาม 49 ชั่วคราว เป็นที่มาที่ถูกต้องโดยคณะรัฐประหาร ไม่มีสิทธิไปบอกว่าชอบธรรมครับ

เริ่มทนไม่ไหว ละ 

ในเมืือคณะรัฐหารได้จัดทำรธน ชั่วคราวขึ้นมาเพือปกครองประเทศ ทำไมจะไม่ชอบธรรมละ

มันอยู่ใน รธน ชั่วคราว 49 และถูกตั้งขึ้นมาเพื่อตรวจสอบความเสียหายที่เกิดขึ้นจากการกระทำผิดต่อรัฐ

ถ้าเคนอิจิ บอกว่ามันไม่ชอบธรรม งั้น รัฐบาลยนี้ก้อไม่ชอบธรรมเนื่องจาก รัฐบาลนี้มาจาก รธนปี 50 ซึ่งมาจาก รัฐประหารเหมือนกัน

คุณจะยอมรับไหม

#189 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

คุณ star
งั้นผมก็เข้าใจการโค้ด แต่มือถือมันทำไม่สะดวกครับ และโหลดยาก

ถ้าผมถามว่า ทำมคุณถึงคัดค้าน ผมก็ได้คำตอบแบบกระทู้นี้แหละครับ
และผมไม่ได้อยากรู้ว่าทำไมคุณถึงค้าน

ผมเห็นมีคนบอกว่า หากแก้ 309 แล้วคดีจะล้ม
อยากรู้ว่ามันล้มได้อย่างไร?

เหตุอื่นๆที่คุณอยากค้านเช่น
ไม่มีประโยชน์ ไม่ช่วยเรื่องปากท้อง
หรือ 309 ไม่หนักหัวพ่อผม ไรงี้ ผมไม่สนฮะ

พวกคุณระบายออกกันได้ทุกวัน ทำไมไม่ไผตั้งกระทู้ระบายกันเอง
มาแว้วๆๆๆใส่กระทู้ผมทำไม?

แล้วมาหาว่าผมตอแหล?
ผมงงมากครับ หลายอย่าง กับหลายคน

แปลกที่ผมแย้งหลายครั้ง พวกคุณก็ยังทำกันอยู่

คุณคงไม่ได้เข้าไปดูกระทู้อีกเช่นเคย เหมือนเสื้อแดงคนอื่นๆ กว่าจะคุญกันรู้เรื่อง เขาเอาหลักฐานมาไม่ดู แล้วบอกว่ามไม่มีหลักฐาน

คุณคงไม่ได้ดูหลายกระทู้ที่เขาเปิดเผยความจริงให้เสื้อแดงเห็น ว่าถูกหลอกมาฆ่า อย่างกระทู้นี้

กระทู้แตกประเด็น ตอน "บังเอิญเกินไปหรือเปล่า??"

คุณไม่ได้เป็นทนาย คุณคงไม่รู้เล่ห์เหลี่ยมของทนายหลอก เขาทำให้คดีไม่เพิ่มก่อน แล้ว ค่อยทำให้หายไป ทีละเปราะๆ

คุณต้องยอมรับก่อนนะครับว่าคุณโกหก เขาถึงให้อภัยคุณ มันจะสายเกินไปที่จะมาตั้งกระทู้แบบนี้

,,,อยากทราบข้อเสียของมวลชนคนเสื้อเเดงที่พี่พี่ในบอร์ดนี้ไม่ชอบค่ะ???
โดย คุณหนูจินนี่, (คุณหนูนั่งเบ็นซ์)

#190 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

อ่า คุณ Gop เป็นแบบผม คือ เขาเป็นแดงเหรอครับ? แหม่ ผมนี่ รู้จักเลือกคนคนจริงๆ 555555

คุณ เกท
ผมไม่มานั่งเถียงว่าเป็นแดงหรือไม่หรอก สำคัญเหรอครับ งั้นคุณเป็นอะไร? เหลือง สลิ่ม แมงสาป? หรือว่าแค่เกลียดทักษิณ
เห็นไหม คุณต้องระบุตัวเองป้ะ ว่าเป็นอะไร แล้วมันสำคัญไหม?

ถ้าคุณจะเป็นแดงแล้วตอบคำถามผมได้ ผมก็ยินดีสนต่อบทสนนาครับ

ที่มาของผมต้อรอให้คุณตรวจสอบด้วยหรือ?

งั้นก็ถามมาเลยว่าผมใช่ใครที่ไหนไหม?

ผมไม่ใช่ผู้ชายครับ เชื่อผม ผมเป็นสาวสยปลอมตัวมา

ถ้าล้อคอินเหล่านั้นเป็นชายแท้ ไม่ไช่คนเดียวกับผมแน่นอน ;)

ตั้งแต่แรก มีใครตอบผมดีๆครับ?
ก็มีนะ คุณทรงธรรม คุณโทนี่ และหน้าแรกๆ

แต่ว่า ผมตอบไม่ดีตรงไหนครับ? ใครเริ่มก่อน

ykk หยาบคายทางภาษากับผมก่อนหน้ พอลคุงทำยักความหยาบไว้ มาปล่อยมีหลัง

คุณเข้ามาบอกผมตอแหล(สรุปเลย ความหมายมันเป็นแบบนั้น)

แล้วนี่ ผมเป็นคนทำ หรือผู้ถูกกระทำครับ?

สรุปว่า คำถามที่ผมถามคืออะไรครับ
ใครตอบได้?

#191 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

ผมคิดว่า ถ้าผมไปถามคำถามนี้ที่อื่น คงไม่มีคำตอบแน่ๆๆๆ
ผมให้ภาษีที่นี่ดีกว่าที่อื่น แต่ก็ยังไม่วาย เจอพวกลิ่วล้อ
ถามรกรุไม่สน มาสนเจตนารมย์ผมทำไมครับ?

ถึงผมจะมาหลอกถาม มันก็ไม่ได้ทำให้คุณเสียหายไม่ใช่เหรอ?

ถ้าผมมาลองเชิง คุณจะไม่ตอบอะไรงั้นเหรอ?

ผมมาลองเชิงจริงๆแหละ ด้วยคำถามที่คิดว่า คนที่จะตอบตรงคำถาม
ต้องเป็นคนที่อ่านแตก คนที่ตอบอย่างแตกต่าง ผมก็จะจำไว้ และติดตามเขาครับ

หลายคนที่มาพร่ำ ในนี้ ก็คือพวกฟังภาษาต่างดาวของสาคูไม่รู้เรื่อง 5555
ไม่แปลกเลยจริงๆ

ทั้งๆที่ผมใช้ภาษาคนแล้ว ยังตอบบิดเบือนอยู่ตลอดเวลา

แล้วได้อะไรกลับไปบ้างครับ เหมือนคุณสิงห์ฯ หรือเปล่ากลับไปโม้ที่ราชดำเนินน่าดู ไม่ลองย้อนกลับไปอ่านดู ว่าคุณไปวิจารณ์เขาอย่างไร แล้วเขาเริ่มด่าคุณตอนไหน ดีครับถ้าไม่ใช่นายมาร์ค เลิฟเวอร์ แต่อย่าให้จับได้แล้วกัน ในกระทู้นี้เขาก็ถามแบบนี้เหมือนกัน ลองไปหาคำโต้แย้งเอาแล้วกัน

Edited by Stargate-1, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:12.

#192 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:09

อ้าววววว มีจริงๆด้วย คุณหนูนั่งเบนซ

ดันเป็นผู้หญิงอีก ฮา........

เอาเหอะ จะขอบัตรประชาชนด้วยเลยไหมครับ ถ้าตัวตนที่แท้จริง สำคัญขนาดนั้น ;)

ที่ยังไม่อ่าน เพราะมัวแต่นั่งบ่นนี่แหละ
บ่นไปขรี้ไป ... เย่ยยยย

#193 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:12

คุณสตาร์

ผมบอกแล้วว่า ยังไม่ได้คำตอบ ผมยังกลับไปโพสอะไรไม่ได้
เท่าี่พวกคุณเขียนมา แค่กับผม ก็ตายหยังเขียด

คือ สุดท้ายแล้วถามว่าหนักหัวพ่อใครถึงต้องแก้ แค่นี้ก็นี่ภูมิปัญญา

คุณตอบให้ได้สิ แล้วผมถึงจะเอาไปโพสต่อ

เห็นคุณศร เข้าไปคุยเรื่อง 309 อยู่เหมือนกัน
แต่ก็ไม่ได้ทำให้ฝ่ายแดงหุบปากได้เลย

แล้วแบบนี้ จะเรียกว่าเจ๋งได้ไง?

#194 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:16

คุณสตาร์
ผมกดลิงค์เข้าไปดูละนะ ผมไม่รู้ว่าคุณอยากบอกอะไร?

ถ้ามีคนที่ใช้คำเหมือนผม แล้วไง?
ให้ดูสิงห์สนามหลวง ทำไม?

มันก็แค่ฟลักฐานว่า มีคนชื่อ มาร์คเลิฟ กะสิงห์ฯ
แต่ไม่ใช่ข้อสรุปว่า ผมคือเขา

หลักฐานแบบนี้ ทำไมต้องสนใจดู?

ถ้าจับได้ว่าเป็นคนเดียวกันแล้วไงครับ
คุณจะไม่ตอบอะไรที่ถาม แล้วมานั่งจับผิดงี้ทุกกระทู้เหรอ

#195 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:18

ปปช คตส คือผลพวงของรัฐประหารใช่หรือไม่?

เอ ..... ผมไม่ได้บอกเหรอว่า ผมคิดว่ามันคนละส่วนกันตั้งแต่ต้น
แต่พวกคุณจะหากที่บอกว่า มันเกี่ยวกันด้วย 49 ??????

#196 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

คุณสตาร์

ผมบอกแล้วว่า ยังไม่ได้คำตอบ ผมยังกลับไปโพสอะไรไม่ได้
เท่าี่พวกคุณเขียนมา แค่กับผม ก็ตายหยังเขียด

คือ สุดท้ายแล้วถามว่าหนักหัวพ่อใครถึงต้องแก้ แค่นี้ก็นี่ภูมิปัญญา

คุณตอบให้ได้สิ แล้วผมถึงจะเอาไปโพสต่อ

เห็นคุณศร เข้าไปคุยเรื่อง 309 อยู่เหมือนกัน
แต่ก็ไม่ได้ทำให้ฝ่ายแดงหุบปากได้เลย

แล้วแบบนี้ จะเรียกว่าเจ๋งได้ไง?

แสดงว่าอ่านไม่ละเอียด ผมบอกไปแล้ว ไม่ดูทุกกระทู้ที่อ้าง ไม่ผิดเลยพวกราชดำเนิน พอๆกับพวกรัชดา หว้ากอ ที่เคยไปคุยด้วย อ้างคลิปให้ดู บอกว่าเน็ตช้าเปิดคลิปไม่ได้

คุณศรฯ ไม่ได้เอากระทู้ 309 ที่นี่ไปโพสต์ครับ เขาเอาเรื่องนี้ไปครับ ที่มีรูปทหาร คนในวัด นั่งเล่น ขณะเขายิงกันจนหูจะแตก

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก - ขบวนการเสรีไทยเว็บ ...

Edited by Stargate-1, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:24.

#197 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:23

ปปช คตส คือผลพวงของรัฐประหารใช่หรือไม่?

เอ ..... ผมไม่ได้บอกเหรอว่า ผมคิดว่ามันคนละส่วนกันตั้งแต่ต้น
แต่พวกคุณจะหากที่บอกว่า มันเกี่ยวกันด้วย 49 ??????

มันเป็นลิงค์ครับ แสดงว่าที่บอกให้คลิกไม่เข้าใจซิครับ แล้วจะคุยกันให้รู้เรื่องได้อย่างไร คลิกแล้วเข้าไปดูครับ

#198 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:26

เท่าที่อ่านจขกท.ปักธงว่าจะแก้แน่นอน แต่เหมือนพยายามหาเหตุผลอยู่ว่าจะแก้ทำไม พอตอบตัวเองไม่ได้เลยต้องมาหาคำตอบจากคนอื่น แต่คนอื่นเขาไม่เห็นด้วย(เพราะมันไม่มีเหตุผลจริงๆ)คุณก็จะมาคาดคั้นให้เค้าตอบให้ได้

เลยวนไปวนมา สรุปให้เลยละกัน

- (ตั้งแต่ rep แรก คุณโทนี่ยกมาให้อ่านแล้ว ชัดเจน)

มาตรา 309 ก็บอกแล้วว่า  บรรดาการใด ๆ ที่ได้รับรองไว้ในรัฐธรรมนูญ (ฉบับชั่วคราว) ปี 2549 ว่าเป็นการชอบด้วยกฎหมายและรัฐธรรมนูญ รวมทั้งการกระทำที่เกี่ยวเนื่องกับกรณีดังกล่าวไม่ว่าก่อนหรือหลังวันประกาศใช้รัฐธรรมนูญนี้ ให้ถือว่าการนั้นและการกระทำนั้นชอบด้วยรัฐธรรมนูญนี้

แปลว่า ถ้าสิ่งที่คมช.ทำ คือการตั้งคตส. หรืออะไรก็ตาม เป็นสิ่งที่เหมาะสม ชอบธรรม ตามกฎหมายและรัฐธรรมนูญ มาตรานี้ก็ให้การรับรอง

แล้วมาตรานี้มันผิดตรงไหน ในเมื่อรับรองสิ่งดีๆที่ตั้งขึ้นมา ตรงกันข้าม หากคุณเห็นว่าสิ่งที่คมช.ตั้งมาไม่ชอบธรรมตามกฎหมาย คุณกลับใช้มาตรานี้อ้างเพื่อปกป้องตัวเองได้(แต่ทักษิณไม่ทำ เพราะคนมันทำผิด มันก็อยากยกเลิกกฎหมายที่เอาผิดกับมัน)

แต่คุณเองกลับมาแปลว่า มาตรานี้คุ้มครองคมช. ต่อไปเกิดมีใครปฏิวัติแล้วอยากตั้งอะไรตามใจ ตั้งอะไรที่ไม่เป็นธรรมก็ทำได้โดยไม่ผิด

--> เห็นรึยังว่าคุณเข้าใจผิดไปเอง

-           พอคุณเข้าใจผิดคุณก็กลัวว่า ต่อไปมีใครปฏิวัติ ทำอะไรก็ไม่ผิด คนก็จะปฏิวัติไปเรื่อยๆ ทำให้ไม่เกิดประชาธิปไตยเสียที

แต่ต่อให้ไม่มีมาตรานี้ คนจะปฏิวัติก็ปฏิวัติได้อยู่ดี แล้วก็ตั้งรัฐธรรมนูญชั่วคราวขึ้นมาป้องกันตัวเอง แล้วการแก้มาตรานี้มันไปทำให้คนเลิกปฏวัติยังไง

หลายคนก็บอกแล้วว่า ทักษิณและพวกเล่นลิ้น อ้างว่า อะไรที่เกิดจากคมช. คือความชั่วร้ายไปเสียหมด สร้างภาพว่าคมช.คือกลุ่มโจร กลุ่มที่ทำลายปชต. ... ใครสนับสนุนพวกนี้ก็คือโจร คือพวกทำลายปชต.(แต่ดันยกย่องสนธิ บังเอามาเป็นประธานปรองดอง เอากะมันสิ) คือทำให้คนมองไม่เห็นสิ่งดีๆที่คมช.ทำขึ้นมา(ล้างสมอง) สุดท้ายก็ทำให้คนเข้าใจผิด รังเกียจทุกอย่างโดยไม่ต้องไปดูในรายละเอียดว่าสิ่งที่ตั้งขึ้นมาถูกหรือผิดยังไง(สร้างอคติจนมองไม่เห็นความเป็นจริง) แม้แต่คุณเองก็ยังไปหลงเชื่อ แล้วไม่รับฟังเหตุผลอื่น

ลองไปอ่านมาตราต่างๆ แล้วทำความเข้าใจเหตุผลที่เขาจะแก้ให้ดี ไม่ใช่ฟังแค่ว่าแก้แล้วจะดียังโง้นยังงี้ พวกนี้มัน สร้างโลกในอุดมคติให้คนเพ้อฝันแล้วเชื่อตามพวกมันว่ากำลังจะพาไปสู่โลกสีชมพูอันสดใสนั้น ใครไม่แก้ ไม่ปรับปรุงก็คือพวกขวางทางเจริญ เป็นงั้นไป - -“

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:35.

#199 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:37

stargate
ก็คลิกแล้วแต่อ่านไม่หมด มันเยอะ

ทำไมไม่โค้ดมาล่ะครับว่า เขาตอบผมตรงไหน?

ขอความกรุณาเถอะครับ ดูบนมือถือมันยากจริงๆ
ช่วยเหลือสรรพาสัตว์อย่างผมทีเหอะ

ว่าแต่คุณรู้แน่นะว่า ผมถามอะไร?

ปล. คุณศรไปคุยเรื่อง 309 เมื่อวันก่อนครับ
ในกระทู้ที่คุณ ลิสไว้ตั้งแต่ต้น
ลองคลิกเข้าไปดูครับ

#200 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:44

เอ่อ คุณไร้สีไร้กลิน

ผมบอกว่า หากผมคิดไม่ตก ผมจะเลือกเชื่อใจรัฐบาลที่ผมเลือก
ผมไม่ใช่นักการปกครอง ไม่ใช่นักกฏหมาย ผมไม่มีทางรู้ละเอียดกว่าเขาแน่
ฉนั้น ถ้าผมหาเหตุผลในการแย้ง "ไม่ได้" ผมเลือกสนับสนุน
เพราะผมถือว่า การแก้รธน คือหน้าทีของพวกเราทุกคน
ผมไม่ไปโวท เยส ก็ต้องโวทโน แม้มันไม่ใช่กฏหมายบังคับให้ไปลงคะแนน
แม้จะไม่เสียสิทธิ ในการถอดถอน แม้ไม่เสียอะไรเลย
แต่ผมจะไม่เสียสิทธิ เพื่อให้ใครไปชุบมือเปิบ

คิดเหรอว่า ไม่ไปลงคะแนน แล้วบัตรผีจะไม่เกิด?
เลือกสส. บัตรยังเกิน ลงประชามติ จะไม่มีหนทางรึไง?

ก็ตามใจครับ ผมมีจุดยืนของผม..

มาว่าเรื่อง รปห ในอนาคต...
ผมพูดเมื่อไหร่ครับ?

อย่ามองข้ามช้อท
ถ้าผมเถียงคุณ เรื่อง คดีแม้วจะถูกยกเลิกไม่ได้ ผมถึงจะไปจุดนั้น
แต่ตอนนี้ เรื่องในอดีตยังไม่เคลียร์เลยฮะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน