Jump to content

- - - - -

จงพร้อมจะส่งออกภาษาไทยในอาเซียน

• Please log in to reply
52 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:42

*
POPULAR

ผมกำลังคิดพิเศษ  จะว่าไปผมคิดมากด้วย  วันนี้เหลียวไปทางไหนคนมากมายกำลังพูดถึงภาษามลายู หรือ Bahasa Melayu มากและกระตุ้นให้มันเป็นเหมือนภาษาที่ 3 ของอาเซียนกันรองจากภาษาถิ่น ภาษาอังกฤษ

จะว่าไปตลกนะ  เพราะผมพูดมันไม่ได้  ผมใช่ภาษาอังกฤษใการติดต่อกับคนในอาเซียนมากกว่า  แต่แน่ละผมยอมรับว่าภาษามลายูมีคนใช่เยอะจริงๆ

แต่

ภาษาที่มคนใช่เยอะ และเป็นที่เข้าใจอีกหนึ่งภาษากำลังถูกละเลยคือ..............ภาษาไทย

หลายคนอาจจะหัวเราะและคิดไปว่ามีแต่ประเทศไทยที่ใช่  และอาจหมายรวมไปด้วยว่าลาวอีก 1 ประเทศที่ภาษาใกล้เคียงกัน

ความริงแล้วหากอาเซียนแบ่งเป็น บน-ล่าง แล้ว  ภาษามลายูคือหัวใจของคนตอนล่าง  แต่ภาษาไทยคือ ภาษาของคนตอนบน

นอกจากลาวที่เข้าใจภาษาไทยได้เกือบๆ 99 % แล้ว คนกัมพูชากว่าครึ่งในประเทศเขาก็เข้าใจภาษาไทย  เลยไปกว่านั้นเวียดนามบางส่วนก็เข้าใจด้วย  จะว่าไปพม่าก็เข้าใจภาษาไทยนะ  นี้ผมยังไม่พูดถึง สิบสองปันนา  ที่เข้าใจเราพอๆกับที่ลาวเข้าใจ

จะว่าไปแม้แต่มาเลย์ที่รัฐที่ติดชายแดนไทย ก็เข้าใจภาษาเราด้วย..........

สาเหตุที่เขาเข้าใจนอกจากความใกล้ชิดแล้ว  ยังเพราะการเข้าถึงของเราโดยที่เราไม่รู้ตัว

ละครและสื่อบันเทิงไทยคือของเกรด A ในอาเซียน  เป็นมานานจนเราอาจไม่รู้  ส่งผลให้คนในหลายๆส่วนที่รับทีวีเราได้ติดและรับวัฒนธรรมด้านภาษาเราไป

อยากให้ลองมองไปที่เกาหลี  การส่งออกทางวัฒนธรรม นักร้อง นักแสดง ฯลฯ เขาได้อะไร  และเริ่มมาองที่ตัวเราเองได้แล้วด้วย  แทนที่จะเป็นฝ่ายตั้งรับการเข้ามาของวัฒนธรรมภาษามลายูเพียงฝ่ายเดียว

ถึงเวลาแล้วไหม?  ที่จะส่งออกของเราเองอย่างจริงจัง

#2 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:05

ในช่วง 2-3 ปีนี้ หนังไทย มีการไปตีตลาดที่ฟิลิปปินส์ กับอินโดนีเซียพอสมควร รวมถึงจีนที่ละครไทยไปทำตลาดได้ดีเช่นกัน

ผมไม่รู้ว่า ถ้าเทียบกันแล้ว ภาษาไทยกับภาษามลายู อันไหนเรียนยากง่ายกว่ากัน

ภาษาไทย มันจะยากตรงที่เขียนติดๆ กันแยกตัวอักษรได้ยาก อีกทั้งมีตัวอักษร สระ  วรรณยุกต์ เยอะ

#3 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:07

เห็นด้วยนะว่าละครไทยฮิตในกลุ่มเพื่อนบ้านมาก เพื่อนผมคนมาเลย์ชอบแอน ทองประสมมากจนหัดพูดไทย

#4 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:19

ปัจจุบันที่เคยคุยกับเพื่อนชาวอินโด

เขาบอกหนังผีไทยที่อินโด ดังมาก  คนติดกันงอมเลย

ผมว่าหากเทียบ ภาษามลายูมีคนใช่มากกว่าภาษาไทย  แต่หากคิดจำนวนประเทศท่เข้าใจภาษาไทย ผมว่าเรากินขาด

มลายู มี มาเลย์ อินโด สิงคโปร บรูไน ตอนใต้ของไทย

ไทยนี้มี ไทย ลาว ครึ่งกัมพูชา บางส่วนของเวียดนามและพม่า ชายแดนไทยมาเลย์  สิบสองปันนา จีน

เราไม่ควรมองในมุมรับ  แต่ต้องพร้อมบุกด้วย

#5 roilee

roilee

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:23

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เป็นความคิดที่ดีมากๆ และประเทศไทยมีศักยภาพที่จะทำได้ด้วย
แต่ทำอย่างไรที่เราจะผลักดันความคิดอย่างนี้ไปสู่ระดับนโยบาย เพื่อนำไปสู่การกำหนดแนวทางปฏิบัติ
ว่าไปแล้วศิลปินพื้นบ้านตามชายขอบประเทศไทยทำแบบนี้มานานแล้วครับ ทั่วทุกภาคนั่นแหละ
แต่ศิลปินและผู้ผลิตละครในส่วนกลางที่มีกำลังมากกว่า กลับไม่มีบทบาทที่ดีเท่าที่ควร

ต่อไปเสียงข้างมากฆ่าคนตายก็ไม่ผิด ตามสบายเลย ยุบได้ทุกศาล ต่อไปให้มีศาลประชาชนไปเลย ถ้าจำเลยฆ่าคนตายก็เอาเสียงข้างมากโหวตกันว่า คนนี้ไม่ต้องรับโทษเพราะเป็นพวกเสียงข้างมากสุดแล้วแต่..วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์

#6 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:33

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เป็นความคิดที่ดีมากๆ และประเทศไทยมีศักยภาพที่จะทำได้ด้วย
แต่ทำอย่างไรที่เราจะผลักดันความคิดอย่างนี้ไปสู่ระดับนโยบาย เพื่อนำไปสู่การกำหนดแนวทางปฏิบัติ
ว่าไปแล้วศิลปินพื้นบ้านตามชายขอบประเทศไทยทำแบบนี้มานานแล้วครับ ทั่วทุกภาคนั่นแหละ
แต่ศิลปินและผู้ผลิตละครในส่วนกลางที่มีกำลังมากกว่า กลับไม่มีบทบาทที่ดีเท่าที่ควร

มีบทบาทตั้งรับ....

บทบาทรับเผยแพร่มากกว่า.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ถ้าถามทักษิณ จตุพร ณัฐวุฒิ เจ๋ง ดอกจิก วิสา อดิสร และไพร่เสื้อแดงอยากคนไทยพูดภาษาเขมรของฮวย เซงมากกว่า....

จะได้ร้องเพลงสอพลอ ยกก้นฮวย เซงได้คล่องแคล่ว......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:36.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#7 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:49

จะให้ส่งภาษาไทยไปให้เค้าได้ไงอายจะตาย ถ้าเค้าถามท่าน จขกท. ว่าขนาดอีปูยังพูดไม่ชัด

เป็นถึงนายกแท้ แล้วจะเอาไปอวดเค้าได้ยังไง หญ้าแพรก ภาค2 ............

#8 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:55

จะให้ส่งภาษาไทยไปให้เค้าได้ไงอายจะตาย ถ้าเค้าถามท่าน จขกท. ว่าขนาดอีปูยังพูดไม่ชัด

เป็นถึงนายกแท้ แล้วจะเอาไปอวดเค้าได้ยังไง หญ้าแพรก ภาค2 ............

เชื่อเถอะชาวต่างชาติแยกแยะออก...

ระหว่างนายกฯ "คอ-นก-รีต"กับสุจริตชนที่ไม่ได้เป็นไพร่เสื้อแดง......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.นักการเมือง นักการฑูต นักธุรกิจใหญ่ต่างประเทศมาขอให้นายกฯอภิสิทธิ์อธิบาย

ชี้แจงความหมายที่ถูกต้องของคำพูดของนายกฯ"คอ-นก-ริต"เสมอๆ.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#9 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:27

ผมว่า รู้ไว้หลายภาษา ดีที่สุดครับ

#10 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

เห็นด้วยครับ อาจเป็นเพราะรอบๆเรานั้น พึ่งพาอาศัยเราทางด้านเศรษฐกิจทั้งนั้น ทั้งมาทำงานที่เมืองไทยโดยตรง และการท่องเที่ยว เงินบาทไทยก็ใช้ได้ในกัมพูชาและพม่า ( ไม่ทราบว่าที่ลาวใช้ได้ด้วยหรือเปล่า ยังไม่เคยไปเที่ยว ) ยังไม่พอ รัฐฉานของพม่า ก็เป็นชนชาติไทยใหญ่ เชื้อสายเค้าก็ใกล้เคียงกับเรา ทำให้เข้าใจภาษาไทยได้ง่ายครับ ผมคิดว่าเรื่องนี้น่าส่งเสริมจริงๆ แต่มองเป็นนโยบายไม่ออกว่าต้องทำอย่างไร ที่พอมองเห็นก็เป็นทางอ้อม คือเราต้องพัฒนาประเทศให้เศรษฐกิจดียิ่งๆขึ้นไปอีก ให้เค้ามองว่าการใช้ภาษาไทยได้จะสร้างโอกาสให้เค้า แบบที่จีนกำลังทำให้คนหันมาเรียนภาษาจีนกันมากขึ้นในตอนนี้

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#11 เต็มเต็ม

เต็มเต็ม

น้องเก่า

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:53

ที่ประเทศลาว ก็เข้าใจภาษาไทย เพราะเขาติดจานดาวเทียม ดูละครไทยกันแทบทุกบ้าน<br />แล้วก็รับเงินไทยด้วย แบงค์ยี่สิบ เขาชอบมาก เพราะ สินค้าทุกอย่าง ปกติขายไม่ีกี่กีบ แต่ขายคนไทย ยี่สิบบาทหมดเลย

#12 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:05

ดูหนังพาไปกันป่ะครับ

คนพม่าครึ่งค่อนประเทศก็พูดไทยได้

http://www.youtube.com/watch?v=jMrAcADDMDs&list=PLZ_OoHndZn5zlkv_hlANPKISVfwqgtapB&index=6

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#13 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:19

ระดับประชาชนในแต่ละประเทศเหล่านั้นเขาชอบอย่างที่ท่านๆคิดกันครับ แต่ระดับผู้นำประเทศเขาจะไม่ค่อยชอบและพอใจครับ คิดได้แต่คงไม่ง่ายเพราะอะไรก็คงรู้อยู่

#14 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

เห็นด้วยครับ อาจเป็นเพราะรอบๆเรานั้น พึ่งพาอาศัยเราทางด้านเศรษฐกิจทั้งนั้น ทั้งมาทำงานที่เมืองไทยโดยตรง และการท่องเที่ยว เงินบาทไทยก็ใช้ได้ในกัมพูชาและพม่า ( ไม่ทราบว่าที่ลาวใช้ได้ด้วยหรือเปล่า ยังไม่เคยไปเที่ยว ) ยังไม่พอ รัฐฉานของพม่า ก็เป็นชนชาติไทยใหญ่ เชื้อสายเค้าก็ใกล้เคียงกับเรา ทำให้เข้าใจภาษาไทยได้ง่ายครับ ผมคิดว่าเรื่องนี้น่าส่งเสริมจริงๆ แต่มองเป็นนโยบายไม่ออกว่าต้องทำอย่างไร ที่พอมองเห็นก็เป็นทางอ้อม คือเราต้องพัฒนาประเทศให้เศรษฐกิจดียิ่งๆขึ้นไปอีก ให้เค้ามองว่าการใช้ภาษาไทยได้จะสร้างโอกาสให้เค้า แบบที่จีนกำลังทำให้คนหันมาเรียนภาษาจีนกันมากขึ้นในตอนนี้

ที่ลาวตั้งแต่เป็นเจ้าภาพซีเกมส์
ประชาสัมพันธ์ผ่านสื่อทุกชนิด
ว่าเงินเขามีความสำคัญขนาดไหน
และรณรงค์ให้ประชาชนไม่ใช้ไม่รับเงินต่างชาติครับ
ดูเอาจริงเอาจังมากในเรื่องเศรษฐกิจและวัฒนธรรม

#15 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

ภาษาไทยมีทั้ง ภาษาพูด ตัวอักษร ตัวพิมพ์คีย์บอร์ด รูปแบบการอ่าน-วรรณยุกต์  

การแปลภาษาแลกเปลี่ยน ที่ครบถ้วนแบบภาษาอังกฤษ มีไม่กี่ประเทศ 

ภาษาไทยไม่ตายจากโลกนี้แน่นอน มีแต่ขยายไปเรื่อยๆ

อาจไม่ภาษาชั้นนำ แต่ก้อไม่ด้อยกว่าภาษาอื่นใดในหล้า

#16 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:38

เห็นด้วยนะครับ

แต่ทำอย่างไรให้คนหันมาสนใจศึกษาภาษาไทยอ่ะ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#17 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

การเผยแพร่ภาษานั้นต้องระวังครับ ที่สำคัญต้องเนียนๆนิ่มๆค่อยๆเป็นไป

โดยเฉพาะรอบบ้านเราถ้าจะว่ากันตามจริงแล้วระบบระบอบยังไม่ได้เปิดรับต่อภายนอกได้ไวนัก

แล้วเรื่องภาษาก็สามารถเกี่ยวโยงไปถึงความมั่นคงได้

เราจึงได้เห็นว่าส่วนใหญ่แล้วภาคบันเทิงจะนำมาก่อนแล้วค่อยๆขยายไปถึงภาษา

ผมว่ามันละเอียดนะ จะว่าไปคงคิดคล้ายๆท่านraffy ถ้าผมเดาไม่ผิดนะ

#18 Gop

Gop

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:51

ที่ลาวตั้งแต่เป็นเจ้าภาพซีเกมส์
และรณรงค์ให้ประชาชนไม่ใช้ไม่รับเงินต่างชาติครับ
ดูเอาจริงเอาจังมากในเรื่องเศรษฐกิจและวัฒนธรรม

แต่ผมเชื่ออยู่อย่างนะ ถ้าเทียบกันแล้ว รับเป็นเงินบาทแล้วได้มากกว่าเงินกีบ ถ้าผมเป็นคนลาว ผมก็รับเงินบาทครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#19 Gop

Gop

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:55

การเผยแพร่ภาษานั้นต้องระวังครับ ที่สำคัญต้องเนียนๆนิ่มๆค่อยๆเป็นไป

โดยเฉพาะรอบบ้านเราถ้าจะว่ากันตามจริงแล้วระบบระบอบยังไม่ได้เปิดรับต่อภายนอกได้ไวนัก

แล้วเรื่องภาษาก็สามารถเกี่ยวโยงไปถึงความมั่นคงได้

เราจึงได้เห็นว่าส่วนใหญ่แล้วภาคบันเทิงจะนำมาก่อนแล้วค่อยๆขยายไปถึงภาษา

ผมว่ามันละเอียดนะ จะว่าไปคงคิดคล้ายๆท่านraffy ถ้าผมเดาไม่ผิดนะ

ผมมองว่า เราต้องระวังไม่ให้เป็นการครอบงำทางวัฒนธรรมไป มันอันตรายจริงๆครับประเด็นนี้ แต่ผมมองว่า ทำอย่างไรให้รอบๆบ้านเรา รู้ภาษาไทยมากขึ้น สื่อสารเข้าใจได้มากกว่านี้ ( ตอนนี้ก็เยอะพอสมควร แต่มากกว่านี้ก็ดี ) เหตุผลง่ายๆ คือ เวลาเที่ยวแล้วมันสบายน่ะครับ 5555 ผม ถ้าเค้าพูดภาษาไทยกันได้เยอะๆ ประเทศรอบๆบ้านเรา โดยเฉพาะพม่านั้น จะยิ่งน่าเที่ยวขึ้นอีกเยอะเลย

#20 redfrog53

redfrog53

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:58

ศรัทธา - cover ฝรั่งร้องเพลงไทย
http://www.youtube.com/watch?v=5b7u5Ytz3CI

#21 redfrog53

redfrog53

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:05

ฮา! เด็กฝรั่งร้องเพลงชาติ
http://www.youtube.com/watch?v=SzM0zUXvhpE

ร้องเพลงไทย อย่างไรก้อไม่ชัด จริงรึ

ฝรั่งร้องเพลงไทยชัด
http://www.youtube.com/watch?v=_W2BjlkiN_4

#22 redfrog53

redfrog53

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:11

กำลังฟิตในคลับมากมาย เพราะสนุก ฝรั่งเซิ้งกันมันส์

ฝรั่งร้องเพลงไทย ซมซาน(som saan).mp4

http://www.youtube.com/watch?v=vQdL34LanZk

ฝรั่งร้องเพลงคนหลงทางFarang sings Thai song Big ass
http://www.youtube.com/watch?v=ZfDNCHlfDGE

#23 redfrog53

redfrog53

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

เด็กฝรั่งร้องเพลงชาติไทย.mp4
http://www.youtube.com/watch?v=qDe9Ei7rSK0

เด็กฝรั่งร้องเพลงชาติไทย
http://www.youtube.com/watch?v=vB3ng_fikEY

#24 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:20

เข้ามายืนยันครับ

บ้านผมติดจานดาวเทียม มีช่องลาวสตาร์ด้วย

พิธีกรรายการ "อิ่มแซบแคมทาง" เป็นรายการชิมอาหาร (ถ้าจำไม่ผิด) กับ เมนูทูเดย์

จะพูดท้ายรายการว่า ให้ช่วยกันใช้เงินกีบ เศรษฐกิจลาวจะได้เข้มแข็ง

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#25 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:37

ระดับประชาชนในแต่ละประเทศเหล่านั้นเขาชอบอย่างที่ท่านๆคิดกันครับ แต่ระดับผู้นำประเทศเขาจะไม่ค่อยชอบและพอใจครับ คิดได้แต่คงไม่ง่ายเพราะอะไรก็คงรู้อยู่

ไม่ง่าย

แต่ต้องทำ

ผมกำลังมองว่าการปรับตัวของทุกประเทศต่ออาเซียน  การปรับตัวรับภาษาไหนระหว่ามลายู และ ไทย  อะไรง่ายกว่า

และปรับตัวง่ายไปได้เร็วกว่า  สำคัญมาก

หากปรับตัวด้วยภาษาไทยง่ายกว่า ไม่ใช่ถอยแบบไม่รู้เรื่องเลย  ผมว่าเขาเลือกไทย

#26 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:15

เคยดูทีวี รายการพาเที่ยวประเทศเวียดนาม เวียดนามตอนเหนือมีหมู่บ้านคนไทย พูดภาษาไทย ปลูกบ้านใต้ถุนสูงเหมือนบ้านไทยสมัยก่อน ในประเทศจีนมีภาคหนึ่งที่ผู้คนพูดภาษาไทย
ภาษาลาวสำเนียงคล้ายภาษาไทย คนไทยฟังออก

#27 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:29

เขมร พม่า ลาว มาเล ฟังไทยรู้เรื่อง แต่เราฟังเขมร พม่า มาเล ไม่รู้เรื่อง รู้สึกขาดทุนนะ -_-

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#28 redfrog53

redfrog53

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:30

อาเชี่ยน ปูส์การันตีค้า ทุกประเทศรู้ภาษาไทยได้ดี เพราะฟังปูส์รู้เรื่องค้าาา

#29 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:11

แต่ผมเชื่ออยู่อย่างนะ ถ้าเทียบกันแล้ว รับเป็นเงินบาทแล้วได้มากกว่าเงินกีบ ถ้าผมเป็นคนลาว ผมก็รับเงินบาทครับ

นอกจากเงินบาทก็ยังมีดอลลาร์อเมริกาอีก รู้สึกว่ารับกันมากจนทางการลาวประกาศให้ใช้เงินกีบฝ่าฝืนโดนปรับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#30 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:24

เงินบาทไปใช้เกาหลีใตแถวเกาะนามิกับแหล่งท่องเที่ยวต่างๆสบายบรื๋อเลยนะขอรับ อิอิ

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#31 redfrog53

redfrog53

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:35

เงินบาทไปใช้เกาหลีใตแถวเกาะนามิกับแหล่งท่องเที่ยวต่างๆสบายบรื๋อเลยนะขอรับ อิอิ

สามารถใช้สกุลเงินบาท ก้อต้องเข้าใจและวัฒนธรรมไทยดีพอ รวมถึงการสื่อสารด้วยภาษาไทย

#32 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:16

เรื่องปกติที่เขาจะรณรงค์ให้ใช้เงินสกุลของเขา

เพราะถ้าหาก ประชาชนใช้เงินต่างชาติ ก็เหมือน

เสียเอกราชทางเศรษฐกิจให้ต่างชาติไปครึ่งหนึ่ง

เพราะการใช้มาตราการทางการเงิน เพื่อแก้ปัญหา

หรือพัฒนาเศรษฐกิจจะได้ผลน้อยหรือไม่ได้ผลเลย

ผมจำมาจากคนที่เขาอธิบายการล่มสลายของเศรษฐกิจ

ในชาติยุโรป (สเปน กรีซ ฯลฯ) ที่ใช้สกุลเงินยูโร

ทำให้พอมีปัญหา มาตราการทางการเงิน หลายอย่าง

ใช้ไม่ได้เลย เพราะต้องไปผูกสกุลเงินทั่วยุโรป

#33 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:19

งั้นขอเล่าประสบการณ์จริงในมาเลเซีย 

ผมไปที่กรุงกัวลาลัมเปอร์ ที่ตึกปิโตรนาส ผมไปกับเพื่อนๆ 

ขณะผมนั่งอยู่ที่ใต้ตึก เพื่อนๆ ไปซื้อของกัน มีผู้หญิงอายุประมาณ 60 กว่าปี เป็นชาวมาเลเซียเชื้อสายจีน

มาทักทายผมด้วยภาษไทยถิ่นใต้ บอกว่าเห็นผมคุยกับเพื่อนๆ เป็นภาษาไทย เลยรู้ว่าเป็นคนไทย

เค้าเคยอยู่รัฐเคดาร์มาก่อน ที่นั้นมีชุมนุมคนมาเลเซียเชื้อสายไทยมาก จึงสามารถพูดภาษาไทยได้ 

เราคุยกันเป็นชั่วโมงด้วยภาษาไทยถิ่นใต้ เข้าใจกันทุกคำ 

ตอนกลางคืนไปตลาดเปิดท้าย สามารถซื้อของได้ด้วยเงินไทย คุยกับเพื่อนเป็นภาษาไทยอยู่ดีๆ 

คนขายเข้ามาทักเป็นภาษาไทยแล้วแนะนำสินค้าซะยังงั้น 

แถวสถานีรถไฟ มีคนมาเลเซียเชื้อสายอินเดียขายถั่วอยู่ พวกเราจะซื้อแต่ไม่รู้ว่าราคาเท่าไหร่ก็คุยกันในวง

คนขายพูดสวนกลับมาว่า 70 บาท

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#34 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:26

เคยพบคนลาวในคาราโอเกะ
เขาบอกว่า เขาร้องเพลงไทยได้
แล้วเราร้องเพลงลาว ได้หรือเปล่า

#35 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

ภาษาจีนมีบทบาทมากขึ้นก็เพราะเศรษฐกิจจีนมีบทบาทสำคัญในเวทีโลก

ที่ผ่านมาประเทศเพื่อนบ้านพูดภาษาเราได้ก็เพราะปัจจัยเดียวกัน แต่เป็นระดับภูมิภาค

เพราะทั้งพม่า เขมร ลาว หลายล้านคนเข้ามาทำงานในบ้านเรา

ผมว่าเราน่าใช้โอกาสที่จะเป็น AEC ในอีกสองปีนี้ ออกนโยบายให้สำนักฑูตพาณิชย์ในประเทศASEANต่างๆ

ประกาศเชิญชวนและให้ข้อมูลการเข้ามาลงทุนและทำงานในประเทศไทย โดยใส่เนื้อหาการศึกษาภาษาไทยเข้าไปด้วย

ใช้เศรษฐกิจนำการเผยแพร่ภาษา จะช่วยลดประเด็นคลางแคลงใจของผู้นำประเทศต่างๆได้

ดูอย่างคนไทยหันมาเรียนภาษาจีนกันเยอะแยะ ไม่เห็นรัฐบาลเราว่าอะไรเลย

ขนาดญี่ปุ่นเมื่อก่อน กี่คนพูดอังกฤษได้ ขนาดป้ายบอกทางเป็นอังกฤษยังแทบไม่มี

เพราะเค้าแอนตี้ภาษาอังกฤษ ชาตินิยมสูงมาก ทุกวันนี้ทนกระแสโลกไม่ไหว ก็ต้องปรับตัว

ปล.หากเราทำตัวให้เป็นศูนย์กลางASEANได้ ประเทศต่างๆจะสนใจศึกษาภาษาไทยเอง โดยที่เราอาจไม่ต้องไปเชิญชวนเขาเลย

#36 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:49

นอกจากภาษาไทย เลขไทยแล้ว

บรรพบุรุษของเรามอบสิ่งดีๆไว้ให้คนไทยรุ่นหลัง อีกหลายอย่าง

แต่เราไม่รู้คุณค่า มัวแต่ตามก้นฝรั่ง

#37 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:29

งั้นขอเล่าประสบการณ์จริงในมาเลเซีย 

ผมไปที่กรุงกัวลาลัมเปอร์ ที่ตึกปิโตรนาส ผมไปกับเพื่อนๆ 

ขณะผมนั่งอยู่ที่ใต้ตึก เพื่อนๆ ไปซื้อของกัน มีผู้หญิงอายุประมาณ 60 กว่าปี เป็นชาวมาเลเซียเชื้อสายจีน

มาทักทายผมด้วยภาษไทยถิ่นใต้ บอกว่าเห็นผมคุยกับเพื่อนๆ เป็นภาษาไทย เลยรู้ว่าเป็นคนไทย

เค้าเคยอยู่รัฐเคดาร์มาก่อน ที่นั้นมีชุมนุมคนมาเลเซียเชื้อสายไทยมาก จึงสามารถพูดภาษาไทยได้ 

เราคุยกันเป็นชั่วโมงด้วยภาษาไทยถิ่นใต้ เข้าใจกันทุกคำ 

ตอนกลางคืนไปตลาดเปิดท้าย สามารถซื้อของได้ด้วยเงินไทย คุยกับเพื่อนเป็นภาษาไทยอยู่ดีๆ 

คนขายเข้ามาทักเป็นภาษาไทยแล้วแนะนำสินค้าซะยังงั้น 

แถวสถานีรถไฟ มีคนมาเลเซียเชื้อสายอินเดียขายถั่วอยู่ พวกเราจะซื้อแต่ไม่รู้ว่าราคาเท่าไหร่ก็คุยกันในวง

คนเคด้าบางส่วน(เยอะ)

เชื่อว่าตัวเองไม่ใช่มลายู  แต่เป็น สยามมุสลิม

ว่างๆจะเล่าให้ฟังครับผมเพิ่งทราบไม่นาน  ออกแนวแปลกดี

#38 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:40

เคยเห็นกระทู้แบบนี้ในโซเชี่ยลนะครับที่จุฬาจะเสนอให้ภาษาไทยเป็นภาษากลางอาเซี่ยน

แต่ที่เห็นดันเป็นดราม่าคนไทยดูถูกภาษาตัวเองแล้วยกย่องภาษาอังกฤษ

สรรเสริญระบบการศึกษาประเทศเพื่อนบ้าน ด่าระบบการศึกษาประเทศตัวเอง

ไม่รู้พวกที่เรียกตัวเองว่า Generation ใหม่เขาคิดอย่างไรกับภาษาไทย?

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#39 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:15

เชื่อว่าตัวเองไม่ใช่มลายู  แต่เป็น สยามมุสลิม

ว่างๆจะเล่าให้ฟังครับผมเพิ่งทราบไม่นาน  ออกแนวแปลกดี

เรื่องนี้ถ้าให้ย้อนไปจริงๆ ก็ต้องสมัย ร.3 นะครับ

ตอนนี้เจ้าพระยานครศรีธรรมราช(น้อย) ได้ควบคุมหัวเมืองมลายูฝั่งตะวันตก ได้แก่ ไทรบุรี(เคดาร์+ปะลิส+สตูล) 

ตอนพระยาไทรบุรี(ปะแงไซปารัน) เป็นกบฏ พยายามติดต่ออังกฤษเพื่อเป็นรัฐอารักขาในอังกฤษ

เจ้าพระยานครทราบเรื่อง เลยยกทัพไปปราบ พระยาไทรบุรีสู้ไม่ได้ จึงหนีพึ่งอังกฤษที่เกาะปีนัง

เจ้าพระยานครจึงให้บุตรชายตัวเองเป็นเจ้าเมืองไทรบุรี ต่อมาพวกของพระยาไทรบุรียุยงเป็นกบฏอีก

ลูกชายเจ้าพระยานครสู้ไม่ได้ เจ้าพระยานครจึงยกทัพมาปราบปรามได้อีกครั้ง 

แล้วคิดว่าเมืองไทรบุรีนี้ พวกพระยาไทรบุรีเดิมก็มีเป็นอันมาก ถ้าจะปกครองโดยสงบก็ต้องมีคนสยามมาเป็นกำลัง

จึงได้ย้ายครัวเรือนสยาม 500 ครัวเรือนมาตั้งไว้เป็นกำลังที่เมืองไทรบุรี แล้วให้ลูกชายพระยานครปกครองต่อไป

ต่อมาพระยาไทรบุรี(ปะแงไซปารัน) ได้ให้อังกฤษเป็นฑูตติดต่อกับราชสำนักสยามเพื่อไกล่เกลี่ยความ

ร.3 ท่านจึงตกลงให้แบ่งเมืองไทรบุรีเป็น 3 ส่วนคือ เคดาร์, ปะลิส และสตูล

พระยาไทรบุรี(ปะแงไซปารัน) ปกครองเคดาร์ น้องชายพระยาไทรบุรี(ปะแงไซปารัน) 2 คนแบ่งกันปกครองปะลิสและสตูล

ทั้ง 3 เมืองแบ่งแยกการปกครองโดยเด็ดขาดกัน 

ดังนั้นที่เคดาร์ปัจจุบันมีคนมาเลเซียเชื้อสายไทยอยู่มาก ก็ด้วยการย้ายครัวเรือนของเจ้าพระยานครครั้งนั้นเอง

แต่ที่ทราบมาส่วนใหญ่แล้วครัวเรือนที่ย้ายไปครั้งนั้นส่วนใหญ่เป็นคนพุทธ

แต่ที่คุณ Sigree บอกว่ามีคนมุสลิมด้วยนั้น ผมก็เพิ่งทราบจริงๆ นะครับ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#40 redfrog53

redfrog53

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 06:32

เรื่องนี้ถ้าให้ย้อนไปจริงๆ ก็ต้องสมัย ร.3 นะครับ

ตอนนี้เจ้าพระยานครศรีธรรมราช(น้อย) ได้ควบคุมหัวเมืองมลายูฝั่งตะวันตก ได้แก่ ไทรบุรี(เคดาร์+ปะลิส+สตูล) 

ตอนพระยาไทรบุรี(ปะแงไซปารัน) เป็นกบฏ พยายามติดต่ออังกฤษเพื่อเป็นรัฐอารักขาในอังกฤษ

เจ้าพระยานครทราบเรื่อง เลยยกทัพไปปราบ พระยาไทรบุรีสู้ไม่ได้ จึงหนีพึ่งอังกฤษที่เกาะปีนัง

เจ้าพระยานครจึงให้บุตรชายตัวเองเป็นเจ้าเมืองไทรบุรี ต่อมาพวกของพระยาไทรบุรียุยงเป็นกบฏอีก

ลูกชายเจ้าพระยานครสู้ไม่ได้ เจ้าพระยานครจึงยกทัพมาปราบปรามได้อีกครั้ง 

แล้วคิดว่าเมืองไทรบุรีนี้ พวกพระยาไทรบุรีเดิมก็มีเป็นอันมาก ถ้าจะปกครองโดยสงบก็ต้องมีคนสยามมาเป็นกำลัง

จึงได้ย้ายครัวเรือนสยาม 500 ครัวเรือนมาตั้งไว้เป็นกำลังที่เมืองไทรบุรี แล้วให้ลูกชายพระยานครปกครองต่อไป

ต่อมาพระยาไทรบุรี(ปะแงไซปารัน) ได้ให้อังกฤษเป็นฑูตติดต่อกับราชสำนักสยามเพื่อไกล่เกลี่ยความ

ร.3 ท่านจึงตกลงให้แบ่งเมืองไทรบุรีเป็น 3 ส่วนคือ เคดาร์, ปะลิส และสตูล

พระยาไทรบุรี(ปะแงไซปารัน) ปกครองเคดาร์ น้องชายพระยาไทรบุรี(ปะแงไซปารัน) 2 คนแบ่งกันปกครองปะลิสและสตูล

ทั้ง 3 เมืองแบ่งแยกการปกครองโดยเด็ดขาดกัน 

ดังนั้นที่เคดาร์ปัจจุบันมีคนมาเลเซียเชื้อสายไทยอยู่มาก ก็ด้วยการย้ายครัวเรือนของเจ้าพระยานครครั้งนั้นเอง

แต่ที่ทราบมาส่วนใหญ่แล้วครัวเรือนที่ย้ายไปครั้งนั้นส่วนใหญ่เป็นคนพุทธ

แต่ที่คุณ Sigree บอกว่ามีคนมุสลิมด้วยนั้น ผมก็เพิ่งทราบจริงๆ นะครับ

ส่วนนี้ เคยถามคนรู้จัก คนในพื้นที่ เขาถือว่าเขาเป็นคนไทยครับ

#41 ตกสำรวจ

ตกสำรวจ

น้องเก่า

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:02

หลักการสำคัญอันหนึ่งการรวมตัวกันเป็นประชาคมอาเซียน คือทุกประเทศสมาชิกมีสิทธิ มีศักดิ์ศรีเท่าเทียมกัน

ความรู้สึกต่อต้านการถูกครอบงำโดยประเทศใดประเทศหนึ่งคงจะมีแน่นอน (และอย่าลืมว่าหลายประเทศเคยตกเป็นเมืองขึ้นของไทยในอดีต)

เพื่อการสื่อสารและการเข้าใจซึ่งกันและกัน ต่างฝ่ายต้องเรียนรู้ซึ่งกันและกันอย่างเสมอภาค

#42 redfrog53

redfrog53

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:31

หลักการสำคัญอันหนึ่งการรวมตัวกันเป็นประชาคมอาเซียน คือทุกประเทศสมาชิกมีสิทธิ มีศักดิ์ศรีเท่าเทียมกัน

ความรู้สึกต่อต้านการถูกครอบงำโดยประเทศใดประเทศหนึ่งคงจะมีแน่นอน (และอย่าลืมว่าหลายประเทศเคยตกเป็นเมืองขึ้นของไทยในอดีต)

เพื่อการสื่อสารและการเข้าใจซึ่งกันและกัน ต่างฝ่ายต้องเรียนรู้ซึ่งกันและกันอย่างเสมอภาค

เน้นๆๆ ตรงนี้

#43 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:41

ส่วนนี้ เคยถามคนรู้จัก คนในพื้นที่ เขาถือว่าเขาเป็นคนไทยครับ

อยากบอกว่าซับซ้อนกว่านั้น

เขาถือเรื่องพระเจ้าตากหนึ่ง  ซึ่งอันนี้อาจจะตรงกับเราที่หลายๆเชื่อว่าพระเจ้าท่านสิ้นที่ นคร

แต่ที่ไกลกว่าเขาเชื่อเลนไปถึงว่า พระเจ้าอุทุมพร หรือ ขุนหลวงหาวัด มาสิ้นที่เคด้าห์ ด้วย และเชื่อว่าตัวพวกเขาคือ คนไทยที่นับถืออิสลามตั้งแต่อยุทธยาลงมาอาศัยที่นี้

เอาละหลายคนเริ่ม งง  ผมฟังแล้วก็คง ยิ่งอ่านยิ่งรู้ยิ่ง งง

คนเคด้าหลายคนเชื่อแบบนั้นจริงๆ พวกเขาเลยเรียกตัวเองว่า siam muslim

Edited by sigree, 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:42.

#44 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:29

นี่แหละ1ใน38สิ่งมลคล ที่เราส่วนใหญ่ละเลย

#45 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:36

อยากบอกว่าซับซ้อนกว่านั้น

เขาถือเรื่องพระเจ้าตากหนึ่ง  ซึ่งอันนี้อาจจะตรงกับเราที่หลายๆเชื่อว่าพระเจ้าท่านสิ้นที่ นคร

แต่ที่ไกลกว่าเขาเชื่อเลนไปถึงว่า พระเจ้าอุทุมพร หรือ ขุนหลวงหาวัด มาสิ้นที่เคด้าห์ ด้วย และเชื่อว่าตัวพวกเขาคือ คนไทยที่นับถืออิสลามตั้งแต่อยุทธยาลงมาอาศัยที่นี้

เอาละหลายคนเริ่ม งง  ผมฟังแล้วก็คง ยิ่งอ่านยิ่งรู้ยิ่ง งง

คนเคด้าหลายคนเชื่อแบบนั้นจริงๆ พวกเขาเลยเรียกตัวเองว่า siam muslim

เรื่องพระเจ้าอุทุมพรนั้น ยอมรับว่าไม่ทราบว่าไปสิ้นที่เคดาร์ได้อย่างไร ในเมื่อประวัติศาสตร์ที่พวกเราเรียนกันอยู่นั้น

ท่านได้ถูกกวาดต้อนไปตอนสิ้นกรุง ไปอยู่พม่าแล้วสิ้นที่นั้น

ส่วนเรื่องความสัมพันธ์ระหว่างไทรบุรีกับสยามนั้นมีหลักฐานอยู่ใน "ตำนานมโหโรงเคดาร์" และ "ตำนานเมืองปัตตานี" 

ทั้ง 2 ตำนานมีความเกี่ยวข้องกัน เนื้อหาไปในทางเดียว

เริ่มตำนานจะกล่าวประมาณว่า เจ้าเมืองไทรบุรีมีลูก 3 คน เป็นชาย 2 คน หญิง 1 คน 

คนโตให้ไปสร้างกรุงสยาม คนรองให้ครองเคดาร์ ผู้หญิงคนสุดท้องเดินทางไปสร้างเมืองใหม่ที่ปัตตานี

มีนักประวัติศาสตร์ได้ตีความโดยนัยของตำนานว่า เคดาร์ได้นับถือสยามเป็นผู้มีอิทธิพลในภูมิภาค จึงนับความสัมพันธ์ด้วย

ผมไม่แน่ใจว่าความเชื่อนี้อาจมีรากฐานจากตำนานนี้หรือไม่

#46 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:33

เรื่องพระเจ้าอุทุมพรนั้น ยอมรับว่าไม่ทราบว่าไปสิ้นที่เคดาร์ได้อย่างไร ในเมื่อประวัติศาสตร์ที่พวกเราเรียนกันอยู่นั้น
ท่านได้ถูกกวาดต้อนไปตอนสิ้นกรุง ไปอยู่พม่าแล้วสิ้นที่นั้น
ส่วนเรื่องความสัมพันธ์ระหว่างไทรบุรีกับสยามนั้นมีหลักฐานอยู่ใน "ตำนานมโหโรงเคดาร์" และ "ตำนานเมืองปัตตานี" 
ทั้ง 2 ตำนานมีความเกี่ยวข้องกัน เนื้อหาไปในทางเดียว
เริ่มตำนานจะกล่าวประมาณว่า เจ้าเมืองไทรบุรีมีลูก 3 คน เป็นชาย 2 คน หญิง 1 คน 
คนโตให้ไปสร้างกรุงสยาม คนรองให้ครองเคดาร์ ผู้หญิงคนสุดท้องเดินทางไปสร้างเมืองใหม่ที่ปัตตานี
มีนักประวัติศาสตร์ได้ตีความโดยนัยของตำนานว่า เคดาร์ได้นับถือสยามเป็นผู้มีอิทธิพลในภูมิภาค จึงนับความสัมพันธ์ด้วย
ผมไม่แน่ใจว่าความเชื่อนี้อาจมีรากฐานจากตำนานนี้หรือไม่
ตำนานเรื่องนี้อาจจะมีส่วนจริง และอาจจะโยงถึงตำนานพ่อขุนผาเมือง

- เมืองราดของพ่อขุนผาเมือง อาจจะเป็นเมืองนครศรีธรรมราช และมีอิทธิพลครอบคลุมเมืองทางมาเลเซียทั้งหมด
- พ่อขุนผาเมืองอาจจะไปครองเมืองนครของขอมโดยอ้างสิทธิ์ว่าเป็นเขย (พระญาติฝ่ายเมืองนครนั้นไม่พอใจหรือสู้ไม่ได้เลยขนย้ายคนที่อยู่ในอาณัติไปยังเมืองอยุธยา ซึ่งจะเป็นชนวนสู้รบระหว่างสุโขทัยกับอยุธยาในหลังรัชสมัยของพ่อขุนรามคำแหง) ด้วยเหตุที่เมืองนครเป็นของพระอัยกาของพ่อขุนรามคำแหง อาณาเขตอิทธิพของเมืองสุโขทัยจึงไม่รุกล้ำเข้าไปในอาณาจักรเมืองนคร
- ทำไมสำเนียงของทางภาคใต้ถึงคล้ายกับ บางส่วนทางภาคเหนือตอนใต้และบางส่วนของจังหวัดเลยซึ่งเคยอยู่ในอาณาจักรสุโขทัยมาก่อน หากไม่ได้มีความสัมพันธ์ในระดับที่ใก้ลชิดกันมาก่อนขนาดขนย้ายกำลังพลไปมาแลกเปลี่ยนกันได้คงเป็นไปได้ยาก
- ทำไมมาเลเซียถึงแยกออกไปแบบไม่สามารถรวบรวมได้ทั้งหมดเลยในสมัยอยุธยา หากไม่ใช่ว่า เมืองนครศรีธรรมราชได้ลดบทบาทกลายเป็นเมืองเจ้านครไม่ใช่เมืองของกษัตริย์เหมือนแต่ก่อนจากการที่เชื้อสายกษัตริย์ไปปกครองเมืองอื่นซึ่งไกลออกไป จนไม่สามารถแผ่ขยายอิทธิพลเข้าไปได้ในที่สุด

#47 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:40

กำลังจะบอกว่านายกเราเดินเรื่องนี้ไว้ก่อนแล้วครับ
ขนาดที่ ญี่ปุ่น. พูดไทยในการประชุมไม่ยั้ง

อ่อ. จะบอกว่า
ตอนนี้แขกอินเดีย. เริ่มเข้ามาบ้านเราเยอะแล้วนะครับ
ด่านนอก คนอินเดียเยอะมากกก. ชอบมานวดด. เหอๆๆ

Edited by gears, 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:44.

#48 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:42

เห็นด้วยครับ

ถ้าภาษาเป็นใหญ่ อะไรต่อมิอะไรก็ตามมา

ดูเงินบาทสิครับ รอบๆบ้านเรา

เงินบาทขลังกว่าเงินของประเทศนั้นๆด้วยซ้ำ

นี่คือส่วนหนึ่งที่ค้ำยันภาวะเศรษฐกิจของประเทศเรา

ทั้งๆที่มีคนตระกูลหนึ่งและขี้ข้าทั้งหลาย

คอยจ้องงาบ

Edited by THE THIRD WAY, 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:46.

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#49 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:10

ผมว่าเรื่องนี้จะยาก ถ้าคนในประเทศยังไม่เห็นความสำคัญของภาษาไทย ขนาดเด็กรุ่นใหม่ยังใช้ภาษาไทยผิดถูกๆกันอยู่เลยเด็กจบม.หลายคนยังเขียนคำง่ายๆไม่ถูกเลย แล้วสอบประเมินความรู้เด็กที่ผ่านมา วิชาภาษาไทยยังได้คะแนนเฉลี่ยไม่เกินครึ่งเลย) 

ผมว่าเริ่มแรกต้องสร้างความสำคัญของการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องให้คนไทยก่อนเป็นสำคัญ

และอุปสรรคสำคัญคือ พวกที่ชอบมาด่าคนที่รณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องตามดั้งเดิมนั่นแหละ (ผมสังเกตในเฟสบุคส่วนใหญ่พวกนี้เป็นเสื้อแดงหัวก้าวหน้าแทบทุกคน)

ปล.ผมว่าการพัฒนาประเทศไทย ทำไมต้องมีพวกเสื้อแดงไม่กลุ่มใดก็กลุ่มหนึ่งเป็นอุปสรรคในทุกเรื่องด้วย

ผมว่าก่อนจะพัฒนาประเทศกำจัดพวกเสื้อแดงทิ้งก่อนดีมั้ยเนี่ย :angry:

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#50 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:19

ผมว่าเรื่องนี้จะยาก ถ้าคนในประเทศยังไม่เห็นความสำคัญของภาษาไทย ขนาดเด็กรุ่นใหม่ยังใช้ภาษาไทยผิดถูกๆกันอยู่เลยเด็กจบม.หลายคนยังเขียนคำง่ายๆไม่ถูกเลย แล้วสอบประเมินความรู้เด็กที่ผ่านมา วิชาภาษาไทยยังได้คะแนนเฉลี่ยไม่เกินครึ่งเลย) 

ผมว่าเริ่มแรกต้องสร้างความสำคัญของการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องให้คนไทยก่อนเป็นสำคัญ

และอุปสรรคสำคัญคือ พวกที่ชอบมาด่าคนที่รณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องตามดั้งเดิมนั่นแหละ (ผมสังเกตในเฟสบุคส่วนใหญ่พวกนี้เป็นเสื้อแดงหัวก้าวหน้าแทบทุกคน)

ปล.ผมว่าการพัฒนาประเทศไทย ทำไมต้องมีพวกเสื้อแดงไม่กลุ่มใดก็กลุ่มหนึ่งเป็นอุปสรรคในทุกเรื่องด้วย

ผมว่าก่อนจะพัฒนาประเทศกำจัดพวกเสื้อแดงทิ้งก่อนดีมั้ยเนี่ย :angry:

คุณรู้ไหม ภาษาไทย (รวมทั้งภาษาอื่น) ของผมแย่มาก เกือบจะไม่ผ่าน

เกณฑ์เวลาสอบด้วยซ้ำ แต่พอเล่นเว็บนี้ รู้สึกว่าภาษาไทยของผม

ใช้ได้ ถึงค่อนข้างดีด้วยซ้ำ เพราะได้เปรียบเทียบกับ พวกแดงแล้ว

ภาษาไทยผมเลยเยี่ยมไปเลย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน