Jump to content

- - - - -

////นอกจาไม่ได้15000แล้วหนำซ้ำยังโดนเลิกจ้างกระทันอีกขอเป็นกระบอกเสียงแจ้งข่าวให้สำหรับครูSP2ด้วยครับ//////

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 dr_m

dr_m

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 13:33

http://www.kroobannok.com/52903

สรุปให้สั้นๆ ก็คือกลุ่มครูโครงการไทยเข้มแข็งโดนยกเลิกจ้างกระทันหันทั้งๆที่พึ่งต่อสัญญาเป็นปีเมื่อต้นเดือนตุลาคม
แต่พอปลายเดือนพฤศจิกายน มีเอกสารด่วนว่าให้เลิกจ้างและยกเลิกโครงการนี้ไปเลย คือเห็นช่วงนี้ออกข่าวแต่
ลูกจ้างโรงงานไม่กี่พันคน แต่กลุ่มครูลูกจ้างไทยเข้มแข็งโดนยกเลิกเกือบหมื่น ข่าวดันเงียบเป็นเป่าสาก
ส่งเรื่องไปช่องสามแล้ว ก็เงียบ ได้แต่ออกข่าวของช่อง TPBS ไม่กี่ชั่วโมงเรื่องก็เงียบไปเลย 
หรือว่างบประมาณเอาเงินไปซื้อแท๊บเล็ตกันอิ่มแล้วหรือ

พอดีแนบไม่เป็นครับเป็นคลิปที่กลุ่ม SP2 ไปร้องเรียนที่ช่องThaipbs 

กลุ่มครูอัตราจ้างตามโครงการ SP2 บุก ศธ.ยื่น 4 ข้อเสนอให้ สพฐ.เยียวยาและดูแลเหตุพบว่า สพฐ.ส่งหนังสือไปต้นสังกัดให้ยุติการจ้างงานเดือนก.ย.นี้ เพราะไม่มีงบประมาณ 56 จ้างต่อ ด้าน รองเลขาธิการ กพฐ.แจงเตรียมงบจ้างต่อแล้ว ส่วนข้อเสนอเพิ่มเงิน 1.5 หมื่นบาทรอมติเห็นชอบจาก ครม. 

วันนี้ (12 ก.ย.) ที่กระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) นายอมรรัตน์ ทองสาดี ประธานชมรมครูอัตราจ้างแห่งประเทศไทย พร้อมด้วยครูอัตราจ้างในโครงการแผนฟื้นฟูเศรษฐกิจระยะที่ 2 ตามแผนปฏิบัติการไทยเข้มแข็ง หรือ SP2 ทั่วประเทศ ประมาณ 100 คน เดินทางเพื่อยื่นหนังสือต่อนายสุชาติ ธาดาธำรงเวช รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) เพื่อขอให้ต่อสัญญาจ้างครูอัตราจ้างต่อไปโดยมีนายอนันต์ ระงับทุกข์ รองเลขาธิการคณะกรรมการศึกษาขั้นพื้นฐาน (กพฐ.) และนายไกร เกษทัน ผู้อำนวยการสำนักพัฒนาระบบบริหารงานบุคคลและนิติการ (สพร.) รับเรื่องแทน 

โดย นายอมรรัตน์ กล่าวว่า ในโครงการ SP2 นั้นสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) ได้ใช้งบประมาณในการจ้างครูอัตราจ้างตามโครงการยกระดับคุณภาพครูทั้งระบบ จำนวน 5,290 อัตราและโครงการยกระดับผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนวิทยาศาสตร์ และคณิตศาสตร์ จำนวน 3,323 อัตราซึ่งเป็นการจ้างต่อเนื่องเป็นระยะเวลา 3 ปี แต่ปี 2552 และทำสัญญาจ้างปีต่อปี แต่เมื่อเร็ว ๆ นี้ สพฐ.ได้ทำหนังสือ ด่วนที่สุดที่ ศธ. 04010/ว 1156 ลงวันที่ 23 พฤษภาคม 2555 และด่วนที่สุดที่ ศธ. 04006/ว1036 ลงวันที่ 30 พฤษภาคม 2555 ให้จ้างครูอัตราจ้างถึงสิ้นเดือนกันยายน 2555 เท่านั้น เนื่องจากในปีงบประมาณ 2556 สพฐ.ไม่มีงบประมาณเพื่อการจ้างครูอัตราจ้างแล้ว จากหนังสือดังกล่าวจะทำให้เกิดผลกระทบต่อการศึกษา ทั้งที่เกิดกับโรงเรียนและนักเรียน เช่น ขาดแคลนบุคลากรด้านการสอน ฯลฯ 

ดังนั้น พวกตนจึงได้เดินทางเพื่อยื่นหนังสือและขอเรียกร้อง ดังนี้

1.ขอให้ต่อสัญญาจ้างให้กับครูอัตราจ้างทั้ง 2 โครงการทุกปีโดยไม่ตัดโครงการยกระดับคุณภาพครูทั้งระบบออกจาก สพฐ. โดยไม่มีการเลือกปฏิบัติในกลุ่มของลูกจ้างชั่วคราวและต่อสัญญาจ้างโครงการยกระดับผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ให้กับบุคลากรเดิมโดยไม่ต้องสอบคัดเลือกใหม่และโอนการดูแลมาอยู่ที่ สพฐ. พร้อมกันนี้ขอให้ทำตามสัญญาที่ นายไกร เคยให้ไว้กับกลุ่มลูกจ้างชั่วคราวเมื่อวันที่ 24 กรกฎาคม 2555 คือ ลูกจ้างทุกคนในโครงการจะได้ทำสัญญาจ้าง 3 ปีต่อครั้งเพื่อเป็นขวัญและกำลังใจในการทำงาน

2.ขอให้คณะกรรมการข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา (ก.ค.ศ.) พิจารณาให้ครูอัตราจ้างทั้ง 2 โครงการอยู่ในหลักเกณฑ์และวิธีการตามที่ ก.ค.ศ.กำหนดและให้ได้รับค่าครองชีพ 15,000 บาทตามนโยบายรัฐบาลและได้รับค่าครองชีพย้อนหลังตั้งแต่ 1 มกราคม 2555 เป็นต้นไปเหมือนลูกจ้างโครงการอื่นโดยไม่เลือกปฏิบัติ

3.ครูอัตราจ้างที่ทำงานครบ 3 ปีขอบรรจุเข้าสู่ตำแหน่งพนักงานราชการ เพื่อให้เกิดความมั่นคงในหน้าที่การงานและเป็นกำลังใจในการทำหน้าที่ และ4.เมื่อเป็นพนักงานราชการครบ 5 ปีขอบรรจุเข้ารับตำแหน่งครูผู้ช่วย เพื่อให้เกิดความมั่นคงในหน้าที่การงานและเป็นขวัญกำลังใจและการปฏิบัติหน้าที่ 

นายอนันต์ กล่าวว่า ขณะนี้ สพฐ.ได้เตรียมงบประมาณ 684 ล้านบาท เพื่อจ้างครูอัตราจ้างจากทั้ง 2 โครงการแล้ว เพียงแต่ยังไม่ได้ทำหนังสือแจ้งไปที่สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา (สพท.)ต่าง ๆ ส่ววนกรณีที่ขอให้มีการปรับเพิ่มเงินเดือนเป็น 15,000 บาทตามนโยบายรัฐบาลนั้น ขณะนี้เรื่องอยู่ระหว่างการพิจารณาของคณะรัฐมนตรี (ครม.) ซึ่งหากครม.เห็นชอบก็สามารถเบิกจ่ายได้ทัน เพราะงบดังกล่าวได้ผ่านการพิจารณาของสภาผู้แทนราษฎรทั้ง 3 สาระแล้ว 

รองเลขาธิการกพฐ. กล่าวต่อว่า อย่างไรก็ตามสำหรับข้อเรียกร้องที่ให้ บรรจุครูอัตราจ้างทั้งหมด เข้าสู่ตำแหน่งพนักงานราชการนั้น คงต้องไปดูระเบียบของก.ค.ศ. ซึ่งทุกอย่างคงต้องเป็นไปตามระเบียบ ส่วนที่ขอให้คนอายุงาน 3 ปีขึ้นไป บรรจุเป็นพนักงานราชการ ตามว.12 นั้น สพฐ.จะทำหนังสือเสนอไปยัง ก.ค.ศ. พิจารณาว่าจะสามารถดำเนินการได้หรือไม่

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#2 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

Posted 4 January 2013 - 13:35

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

Edited by คนกวาดขยะ, 5 January 2013 - 10:09.

#3 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 4 January 2013 - 13:52

ตอนที่เขามีวิทยาลัยครูก็เปลี่ยนเป็นราชภัฏ ให้ไปจบออกไปทำมาหากินอย่างอื่นเพราะครูล้น

ก็เปิดกันหลายคณะหลายสาขา จนมาเกิดโครงการเกษียณอายุครูก่อนกำหนด

ทำไปทำมาครูไม่พอ ก็มีครูอัตราจ้าง ไม่ต้องสอบ ไม่ต้องจบคุรุศาสตร์บัณฑิต

แล้ว คุรุสภาก็ออกหนังสือรับรองชั่วคราวให้เสียตังกันไป คนละ 500 บาท

แล้วก็มาบอกว่าต้องมีประกาศนียบัตรวิชาชีพครู ก็ไปเรียนกันอีก จ่ายตังครบจบได้ใบประกาศก็มี ฮ่าๆ

หลังๆ นักศึกษาที่เรียนคุรุศาสตร์โดยตรงก็ไม่พอใจ ก็แหงล่ะเรียนมาไม่ได้เป็นครูสักทีเพราะสอบไม่ติดกรรมแท้

สอบรวมทั้ง กพ, ครู กทม. ครูเทศบาล เกินครึ่งสอบไม่ผ่านเพราะวิชาเฉพาะต้องทำได้เกินร้อยละ 70

ก็เลยมีสอบ ย่อย ของ สพฐ. คนสมัครสอบไม่ถึงพัน เพราะกำหนดโรงเรียนไว้แล้วว่ามีโรงเรียนไหนบ้าง

นี่ขนาดตำแหน่งครูผู้ช่วยนะ น่าจะดีกว่าพนักงานราชการ

ดูมันเละๆ เทะๆ ยังไงไม่รู้

We love fender.

#4 dr_m

dr_m

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 14:07

ตอนที่เขามีวิทยาลัยครูก็เปลี่ยนเป็นราชภัฏ ให้ไปจบออกไปทำมาหากินอย่างอื่นเพราะครูล้น

ก็เปิดกันหลายคณะหลายสาขา จนมาเกิดโครงการเกษียณอายุครูก่อนกำหนด

ทำไปทำมาครูไม่พอ ก็มีครูอัตราจ้าง ไม่ต้องสอบ ไม่ต้องจบคุรุศาสตร์บัณฑิต

แล้ว คุรุสภาก็ออกหนังสือรับรองชั่วคราวให้เสียตังกันไป คนละ 500 บาท

แล้วก็มาบอกว่าต้องมีประกาศนียบัตรวิชาชีพครู ก็ไปเรียนกันอีก จ่ายตังครบจบได้ใบประกาศก็มี ฮ่าๆ

หลังๆ นักศึกษาที่เรียนคุรุศาสตร์โดยตรงก็ไม่พอใจ ก็แหงล่ะเรียนมาไม่ได้เป็นครูสักทีเพราะสอบไม่ติดกรรมแท้

สอบรวมทั้ง กพ, ครู กทม. ครูเทศบาล เกินครึ่งสอบไม่ผ่านเพราะวิชาเฉพาะต้องทำได้เกินร้อยละ 70

ก็เลยมีสอบ ย่อย ของ สพฐ. คนสมัครสอบไม่ถึงพัน เพราะกำหนดโรงเรียนไว้แล้วว่ามีโรงเรียนไหนบ้าง

นี่ขนาดตำแหน่งครูผู้ช่วยนะ น่าจะดีกว่าพนักงานราชการ

อยากรู้ไหมครับว่าทำไมถึงสอบไม่ติด
ก็เพราะผุ้บริหารมันล็อคสเปกเอาไว้แล้วว่าต้องการลูกหลาน
หรือญาติพี่น้องหรือผลประโยชน์ตัวเองไงครับ
บางคนบอกว่าถ้าอยากเป็นข้ารากชการก็ไปเอาอ่านหนังสือสอบเอาสิครับ
เค้าอุตส่าห์นั่งหลังขดหลังแข็งในการอ่านหนังสือเป็นปีไม่ได้นอนตีหนึ่งตีสอง
เลยอยากจะบอกไว้เลยครับว่าครูอัตราจ้างต้องทนแรงกดดันในการทำงานมานาน
อย่างผมก็ 7 ปีแล้วยังไม่ได้บรรจุ เพราะ โดนเด็กเส้นบรรจุไปก่อนหน้าเป็นว่าเล่น
เห็นตั้งแต่เป็นนักศึกษาฝึกสอนจนสอบได้เป็นครูผู้ช่วยด้วยซ้ำ
และบางคนก็บอกว่าส่วนใหญ่ครูอัตราจ้างเป็นเด็กเส้น ผมบอกไว้เลยครับว่า
ถ้าเค้าเป็นเด็กเส้นจริงเค้าไม่มาเป็นครูอัตราจ้างกันหรอกครับ เพราะว่า
พวกเด็กเส้นนอนตีพุงเป็นข้าราชการกันหมดแล้วครับ

และหนึ่งในนั้นมีหลานรัฐมนตรีช่วยได้บรรจุสมัยตัวเองด้วยซิ
อันนี้เป็นเรื่องจริงที่เกิดมากับตัวเดี๋ยวจะมาแฉเพิ่มเติมครับ

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#5 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 4 January 2013 - 14:28

แฟนผมก็อัตราจ้างนะ สอบมาหลายสนามไม่ผ่านสักที ฮ่าๆๆ เพราะคนสอบหลายหมื่น

แต่มาสอบ ครู กศน. ติดคนสอบไม่เยอะเขาให้ไปอยู่สุพรรณบุรี บ้านอยู่ปทุมไม่ไหว

สละสิทธิไป มาได้ตอนสอบครู สพฐ นี่แหละ ของปทุมธานี เขตอะไรจำไม่ได้

มีอยู่ 6 โรงเรียน คนสมัครไม่เยอะไม่น่าเกินพันคน เอาแค่ 24 คน ก็ติดอันดับกลางๆ

คนได้อันดับดีก็มีสิทธเลือกโรงเรียนก่อน ส่วนเส้นน่าจะมีเพราะถ้า ผอ.โรงเรียนนั้น

บอกว่าอยากได้คนเดิมที่จ้างอยู่แล้วให้ได้บรรจุ ก็ว่ากันไปเพราะยังไงเขาก็ผ่านด่านแรกมาแล้ว

ยังไม่น่าเกลียดเท่าไหร่ คงได้ตอนสัมภาษณ์เพราะเขาล๊อคตัวไว้แล้ว

ส่วนแฟนผมนี่ไปอยู่โรงเรียนอื่นเลย ไม่รู้จักใครหรอก

We love fender.

#6 5250401101

5250401101

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 14:33

ทำใจครับ ระบบราชการไทย

#7 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 14:35

อยากรู้ไหมครับว่าทำไมถึงสอบไม่ติด
พวกเด็กเส้นนอนตีพุงเป็นข้าราชการกันหมดแล้วครับ

และหนึ่งในนั้นมีหลานรัฐมนตรีช่วยได้บรรจุสมัยตัวเองด้วยซิ
อันนี้เป็นเรื่องจริงที่เกิดมากับตัวเดี๋ยวจะมาแฉเพิ่มเติมครับ

โคตรเซ็งกับระบบเส้นสาย ใช้เงิน

มีคนรู้จักกัน สอบได้ กฟผ เราดีใจกะเค้ามากมาย
เพราะ เดิมน้องเค้าเรียนไม่ค่อยเก่ง ชมและให้เป็นตัวอย่างกับรุ่นน้อง

มารู้ทีหลังว่า ใช้เส้นสาย   (อธิบายเพิ่มว่า ไ่ม่ได้จ่ายเป็นก้อน แต่ต้องให้ตลอดเมื่อคนๆนั้นต้องการ)
ทำหมดอารมณ์ เสียเซล
(พิมยังไงหว่า 55) มากมาย

#8 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

Posted 4 January 2013 - 16:20

อีเม้ย.........มันจะสนไม่ใจ........มั๊ยเนี้ยะ

เตรียมตีกรรเชียง...........เหนื่อยอีกแล้ว....... :D 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#9 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 5 January 2013 - 00:19

โคตรเซ็งกับระบบเส้นสาย ใช้เงิน

มีคนรู้จักกัน สอบได้ กฟผ เราดีใจกะเค้ามากมาย
เพราะ เดิมน้องเค้าเรียนไม่ค่อยเก่ง ชมและให้เป็นตัวอย่างกับรุ่นน้อง

มารู้ทีหลังว่า ใช้เส้นสาย   (อธิบายเพิ่มว่า ไ่ม่ได้จ่ายเป็นก้อน แต่ต้องให้ตลอดเมื่อคนๆนั้นต้องการ)
ทำหมดอารมณ์ เสียเซล
(พิมยังไงหว่า 55) มากมาย

ผมเคยฝึกงานที่ กฟผ วัดเลี้ยบ บอกตามตรงผมแขยงมาก เห็นพนักงานที่่นั่นแก่มากแล้ว ใกล้จะเกษียณ ต้องเดินตามต้อยๆ หัวหน้าแผนก รับใช้ทุกอย่าง อย่างกับเป็นคนใช้ ผมสงสัยก็เลยถามหัวหน้างานผม ว่าทำไมลุงคนนั้นต้องทำขนาดนี้ พี่เค้าก็บอกว่า เค้าอยากให้ลูกเค้าเข้าทำงานที่นี่ 

ในใจนึกสงสารนะครับ ต้องทำถึงขนาดนี้เลย พี่ที่สอนงานผม บอกให้ผมมาสมัครที่นี่ ผมบอกว่า จะไปแข่งอะไรกับเค้าล่ะพี่่ ขนาดลุงคนนี้ ยังใช้เส้นสายเพื่อเอาลูกมาทำเลย 

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users