Jump to content

- - - - -

ตรรกะวิบัติแบบนิธิ เอียวศรีวงศ์

• Please log in to reply
71 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:26

*
POPULAR

คำถามของผมก็คือ...

มีคนเลวที่ไหนควบคุมด้วยกฎหมายได้บ้างครับ?

มีดนดีๆ ที่ไหนไม่เคารพกฎหมายบ้าง?

ดังนั้น โดยพื้นฐานแล้วคนดีถูกควบคุมโดยคุณธรรมในใจเขาอยู่แล้ว จึงไม่มีปัญหาอะไร หากจะควบคุมไม่ได้ เพราะอย่างไร เขาก็ไม่ไปทำเลวๆ แน่นอน

แต่..

คนเลวๆ ต่อให้มีกฎหมายรัดกุมขนาดไหน มันก็จะหาช่องทำเลวๆ ได้เสมอ

แล้วกฎหมายที่ไหนจะคุมคนเลวได้ล่ะครับ

ตรรกะแบบนี้ผมว่าเลิกเป็นอาจารย์แล้วไปเรียน ม. ต้นใหม่เถอะครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#2 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:36

กาก นิธิ

#3 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:39

^_^ พูดถึงรัฐบาลนี้ซิ่นะ... อะไรๆก็เป็นความลับ เปิดเผยไม่ได้

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#4 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:41

กา่รแชร์เมียกะเพื่อน

ก็เป็นสิ่งที่กฎหมายควบคุมได้คือ..

เพื่อนของ นิธิ กลัวติดคุกเพราะฆ่าหรือทำร้ายร่างกายนิธิ

เลยยกเมียให้นิธิไปเลย -_-

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#5 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:41

อึ้งเลยเรา

#6 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:51

เสียดายเหลือเกิน ครับ ที่กฏหมาย ไม่ใช่ กฏแห่ง.... อะไรก็ตาม ที่สามารถ ถูกควบคุม ได้อย่างเบ็ดเสร็จเด็ดขาด

อย่างเช่น (1+1) > 1 นี่กฏตายตัว เปลี่ยนแปลงไม่ได้ หรือ

ถ้า sort ตาม ตัวอักษร a มาก่อน b อันนี้ ก็เปลี่ยนแปลงไม่ได้

แต่กฏหมาย ไม่สามารถ อุดช่องโหว่ ของปัญญา

คนเรา นี่ดิ้น ได้หลายอย่าง เขาบอกว่า ไม่ให้ นักการเมือง ที่อยู่ในตำแหน่ง มีทรัพย์สิน ที่อาจเกี่ยวข้อง กับตำแหน่ง ของตน ก็โอนเปลี่ยนมือซะ

แบบนี้

แล้ว เดี๋ยวนี้ มันกลายเป็น วิธีปฏิบัติ กลาย ๆ แล้วนะ การเบี่ยง เพื่อหลบหลีก ความผิดตามกฏหมาย

ใครไม่ทำ ก็กลายเป็นคนโง่ ที่ไม่รู้จักปรับตัว เพื่อเข้ากับโอกาส ที่มาถึงตัว

เราสามารถ คาดเดาว่า คนเลว จะถูกกฏหมาย กำหนด ได้

เพราะเราคิดว่า เราสามารถควบคุมเขาได้

แต่ทางกลับกัน เขาคิดว่า เขาสามารถควบคุมโอกาส ของตัวเอง ผ่าน ปัญญาที่ลอดผ่านช่องโหว่ ของกฏหมายได้

เราจะสามารถวางใจ ว่า เราสามารถควบคุมเขาได้จริง ๆ

เมื่อเขา ไม่หายใจแล้วเท่านั้นน่ะ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#7 V.Junior for Vendetta

V.Junior for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:58

มงคล 38 ประการ เริ่มต้นด้วย การไม่คบคนพาล และการพึงคบบัณฑิต

ผู้เป็นคนดีจึงพานพบและคบค้ากันเอง

ส่วนคนเลวก็ดึงดูดและคบหาอยู่กับคนเลวด้วยกัน

เข้าทำนอง "ฝนตกขี้หมูไหล คน***มาพบกัน"

#8 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:59

เอ๊ย...นิธิคนที่ควบคุมไม่ได้ ตรวจสอบก็ไม่ยอมให้ตรวจ แถมเป็นคนดีในสายตาพวกมรึงๆ นี่มันคือ ไอ้แม้วชัดๆ ตรรกะมรึงมันทำวิบัติจริงๆ

#9 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:00

กฎหมายมันควบคุมโจรได้มั้ยละครับ ตรรกะปัญญาอ่อน  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#10 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:01

แก่แล้วเดี๋ยวก็ตาย.............ปล่อยให้มันจมตายไปกับ "ความคิดบ้าๆ"......นี้........คนเดียวเถอะ

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#11 ชาวสวน

ชาวสวน

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:15

มิน่าหละ โจรมันถึงอยากยกเลิกกฏหมาย 

โดยแอบอ้างประชาธิปไตย 

#12 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:29

ประโยคนี้ นานแล้วนี่ครับ เป็นความคิดที่ เฮงกาบวย มากครับ อยากอยู่กับคนเลวที่คุมได้ก็ไปอยู่ในคุกเลยครับ นั่นล่ะ ถูกคุมอยู่ของแท้เลย

#13 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:33

เสียแรงเคยลงเรียกกะไอ่เดนตัวนีมากฮะ

#14 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:38

ทฤษฎีใช้ได้สำหรับคนแก่มีเมียสาวเท่านั้นครับท่าน

#15 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:41

ตาแก่นิธิ คงประชดอะไรสักอย่างที่อยู่สูง ไม่รู้สิผมรู้สึกอย่างนั้น

ความคิดคงแบบเดียวกับ สมสากเจียม

We love fender.

#16 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:44

พระพุทธเจ้าทรงมีทัศนคติต่อศาสนามักขลิโคสาลอย่างไร ?

พุทธดำรัสตอบ “ ดูก่อนผู้มีอายุทั้งหลาย เราไม่เล็งเห็นบุคคลอื่นแม้แต่คนเดียวที่ปฏิบัติเพื่อไม่เป็นประโยชน์เกื้อกูล ไม่เป็นความสุขแก่ชนหมู่มากเพื่อความฉิบหาย... เพื่อความทุกข์แก่เทวดาและมนุษย์ทั้งหลายเหมือนกับโมฆบุรุษชื่อว่ามักขลินี้เลย
“ ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย เปรียบเหมือนบุคคลใส่ลอบไว้ที่ปากทางน้ำเพื่อไม่ใช่ประโยชน์เกื้อกูล เพื่อความทุกข์ เพื่อความเสื่อม ความพินาศแก่ปลาเป็นอันมากแม้ฉันใด โมฆบุรุษชื่อว่ามักขลิก็ฉันนั้นเหมือนกันแล เป็นดังลอบสำหรับดักมนุษย์ เกิดขึ้นแล้วในโลก....เพื่อความทุกข์ เพื่อความเสื่อม เพื่อความพินาศ แก่สัตว์เป็นอันมาก”

#17 A DESIGN FOR LIFE

A DESIGN FOR LIFE

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:52

อุบาทว์สิ้นดี ตรรกกะ คนเป็นถึงศาสตราจารย์ มีลูกศิษย์ลูกหามากมาย 

#18 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:53

เหอ เหอ เหอ  แรก ๆ ผมก็คิดว่ามันเป็น คำคม หรือเป็นแนวคิดของ

ผู้ทรงความรู้ที่ชอบพูดอะไรในเชิงให้คนทั่วไปเอาไปคิด แต่ดูไปดูมา

มันไม่น่าจะใช่แล้ว เพราะไอ้นี่มันเชียร์ไอ้โจรหนีคุกอยู่ ซึ่งไอ้โจรหนีคุก

คนนั้นมันทั้ง เลว ทั้งตรวจสอบไม่ได้ แถมเขาจับได้ว่าโกงยังปากแข็งว่า

ตนเองไม่ผิดอีก แล้วทำไมไอ้นี่ยังยอมอยู่กับไอ้โจรคนนี้ได้ 555

ความจริงแล้ว คำพูดอันนี้มันเป็นแค่ "วาทะ" ของไอ้ เห็บหมา ตัวนี้ ที่พูด

ขึ้นมาเพือว่าคนอื่น ตามสัน - ดาน ของกลุ่มมันที่ทำอยู่ประจำนั่นแหละ

55555 

#19 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:16

เจอคำว่า "คนดี" ทีไร พวก ลัทธินิยม คนดี ป้ายสีคนร้าย จะต้อง ดีดดิ้น...

มีหน้ามาทำ แอ๊บแบ้ว    "มีคนเลวที่ไหนควบคุมด้วยกฎหมายได้บ้างครับ?"

แล้วไอ้ืที่อยู่ในคุก ศาลตัดสินว่าผิด... มันเป็น คนดีหรือเลว...  กฏหมาย คุมได้หรือไม่... 

สิ่งที่เค้าจะสื่อคือ...

มัน อันตราย ที่จะอยู่กับคนดี เพราะ เราคิดว่า เค้าดี... เลยไม่ต้องตรวจสอบ...

เนื่องจาก...  วันนี้เค้าดี... ไม่ได้แปลว่าเค้าจะดีตลอดไป... การตรวจสอบต้องทำได้..  

จำ ธาริต ได้ไหมครับ....  คนดีหรือป่าว...

จำ นายก เขายายเที่ยงได้หรือป่าว...    คนดีหรือป่าว...  

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#20 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:41

เจอคำว่า "คนดี" ทีไร พวก ลัทธินิยม คนดี ป้ายสีคนร้าย จะต้อง ดีดดิ้น...

มีหน้ามาทำ แอ๊บแบ้ว    "มีคนเลวที่ไหนควบคุมด้วยกฎหมายได้บ้างครับ?"

แล้วไอ้ืที่อยู่ในคุก ศาลตัดสินว่าผิด... มันเป็น คนดีหรือเลว...  กฏหมาย คุมได้หรือไม่... 

มัน อันตราย ที่จะอยู่กับคนดี เพราะ เราคิดว่า เค้าดี... เลยไม่ต้องตรวจสอบ...

เนื่องจาก...  วันนี้เค้าดี... ไม่ได้แปลว่าเค้าจะดีตลอดไป... การตรวจสอบต้องทำได้..  

จำ ธาริต ได้ไหมครับ....  คนดีหรือป่าว...

จำ นายก เขายายเที่ยงได้หรือป่าว...    คนดีหรือป่าว...  

ในทรรศนะของผม คนดีคือ คนที่มีศีลธรรมและเคารพกฎหมาย

คนเรามันคงไม่มีใครเป็นคนดีได้ทั้งหมด หรือเป็นคนเลวไปเสียหมด ดังนั้น มันจึงต้องมีกฎหมายมาควบคุมไว้อันเป็นข้อตกลงทางประชาคมที่ทุกคนต้องรู้จัก

เพื่อให้บ้านเมืองสงบสุข จึงจำเป็นต้องควบคุมคนที่เลวหรือไม่ดี แม้ว่ามันจะควบคุมได้ยาก แต่มันก็ต้องทำ

ปัญหาก็คือตรรกะวิบัติของนิธินี่แหล่ะ มันมีที่ไหนครับ คนเลวที่ควบคุมได้? แล้วก็คนดีที่ไร้การตรวจสอบ?

ถ้าคุณมีข้อมูล ช่วยยกตัวอย่างมาหน่อยครับ คนเลวที่ควบคุมได้ หมายได้หมายความว่า พวกที่อยู่ในคุกนะครับ เพราะนั่นมันจนตรอกด้วยกฎหมาย ไม่ใช่ควบคุมด้วยกฎหมาย

การควบคุมด้วยกฎหมาย หมายความว่า มีอิสระเสรีตราบที่ไม่ละเมิดกฎหมาย ไม่ใช่ไปอยู่ในคุก ขาดซึ่งอิสระเสรภาพทั้งปวง อย่างนั้นมันไม่ใช่การควบคุมแล้วมันคือการกักขัง

ธาริตไม่ใช่คนดีอะไรเลย มันก็แค่คนขี้ประจบเอาใจนายไปวันๆ แค่นั้นเอง

นายกเขายายเที่ยงนั่น ถ้าเขาไม่ดีจริง คงไม่ได้เป็นองคมนตรีหรอกครับ ผมไม่เห็นเขาจะมีข้อเสียอะไรอื่นๆ ใด นอกจากไปพลาดเรื่องเขายายเที่ยงแค่นั้นแหล่ะ

เฮนไตมีข้อมูลลองยกตัวอย่างมาหน่อยครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#21 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:45

ถ้าตีความตามที่ผมคิดนะครับ อ้างถึงหนังสือที่ คุณ นิธิ เค้าเคยเขียนเรื่อง "วัฒนธรรมคนอย่างทักษิณ"

คนเลว กับคนดีในที่นี้คือ แค่ภาพพจน์ของบุคคนคนนั้น ว่าคนมองเค้าว่าเป็นคนดีหรือคนเลว เท่านั้นเอง

ถ้าจากในหนังสือ วัฒนธรรมคนอย่างทักษิณ นั้นจะเป็นตัวยืนยันได้ว่า คนดีในที่นี้คือ ทักกี้ และคนอย่างทักกี้ครับ ที่ไม่ยอมรับการตรวจสอบ และไม่สามารถควบคุมได้ครับ

ผมว่านักเขียนท่านนี้ได้เขียนได้อย่างลึกซึ้ง บางคนอาจจะมีการตีความคลาดเคลื่อนไปบ้างทำให้อาจจะแปลความหมายผิดไป แต่ถ้ามองจากมุมของนักเขียน ผมคิดว่าเค้าพยายามจะบอกว่า เค้ายอมที่จะอยู่กับคนที่สังคมคิดว่าชั่วแต่ไม่ทำผิด กม. เคารพใน กม. มากกว่าอยู่กับคนที่สร้างภาพพจภายนอกว่าตนเป็นคนดี แต่ไม่สามารถตรวจสอบได้ หรือควบคุมได้ครับ

ผมอาจจะผิดก็ได้ แต่เพราะเพียงแค่ยังจำงานเขียนของนักเขียนคนนี้ได้ เลยพยายามมองในแบบของนักเขียนคนนี้เท่านั้น

#22 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:50

ในทรรศนะของผม คนดีคือ คนที่มีศีลธรรมและเคารพกฎหมาย

คนเรามันคงไม่มีใครเป็นคนดีได้ทั้งหมด หรือเป็นคนเลวไปเสียหมด ดังนั้น มันจึงต้องมีกฎหมายมาควบคุมไว้อันเป็นข้อตกลงทางประชาคมที่ทุกคนต้องรู้จัก

เพื่อให้บ้านเมืองสงบสุข จึงจำเป็นต้องควบคุมคนที่เลวหรือไม่ดี แม้ว่ามันจะควบคุมได้ยาก แต่มันก็ต้องทำ

ปัญหาก็คือตรรกะวิบัติของนิธินี่แหล่ะ มันมีที่ไหนครับ คนเลวที่ควบคุมได้? แล้วก็คนดีที่ไร้การตรวจสอบ?

ถ้าคุณมีข้อมูล ช่วยยกตัวอย่างมาหน่อยครับ คนเลวที่ควบคุมได้ หมายได้หมายความว่า พวกที่อยู่ในคุกนะครับ เพราะนั่นมันจนตรอกด้วยกฎหมาย ไม่ใช่ควบคุมด้วยกฎหมาย

การควบคุมด้วยกฎหมาย หมายความว่า มีอิสระเสรีตราบที่ไม่ละเมิดกฎหมาย ไม่ใช่ไปอยู่ในคุก ขาดซึ่งอิสระเสรภาพทั้งปวง อย่างนั้นมันไม่ใช่การควบคุมแล้วมันคือการกักขัง

ธาริตไม่ใช่คนดีอะไรเลย มันก็แค่คนขี้ประจบเอาใจนายไปวันๆ แค่นั้นเอง

นายกเขายายเที่ยงนั่น ถ้าเขาไม่ดีจริง คงไม่ได้เป็นองคมนตรีหรอกครับ ผมไม่เห็นเขาจะมีข้อเสียอะไรอื่นๆ ใด นอกจากไปพลาดเรื่องเขายายเที่ยงแค่นั้นแหล่ะ

เฮนไตมีข้อมูลลองยกตัวอย่างมาหน่อยครับ

สิ่งที่ นิธิเขียน...  ผมว่า ท่าน ครอบครัวหมี ตอบแทนผมไปแล้วนะครับ...   

ถ้า นายกเขายายเที่ยง ไม่ได้ พวก คนเลวเสื้อแดง ที่คอยตรวจสอบ... และ ระบบ ที่ อนุญาติให้ ทำการตรวจสอบ คนดี...

ถามว่า ตอนนี้ เค้าจะคืนเขายายเที่ยงไหมครับ....   

ประเด็นมีนิดเดียว...  เห็นด้วยหรือไม่ที่ ต้องมีการตรวจสอบ...  ทุกคน คนดี ก็ต้องไม่โดนละเว้น...   :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#23 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:59

มีคนเลวที่ไหนควบคุมด้วยกฎหมายได้บ้างครับ?

มีดนดีๆ ที่ไหนไม่เคารพกฎหมายบ้าง?

ดังนั้น โดยพื้นฐานแล้วคนดีถูกควบคุมโดยคุณธรรมในใจเขาอยู่แล้ว จึงไม่มีปัญหาอะไร หากจะควบคุมไม่ได้ เพราะอย่างไร เขาก็ไม่ไปทำเลวๆ แน่นอน

แต่..

คนเลวๆ ต่อให้มีกฎหมายรัดกุมขนาดไหน มันก็จะหาช่องทำเลวๆ ได้เสมอ

แล้วกฎหมายที่ไหนจะคุมคนเลวได้ล่ะครับ

ตรรกะแบบนี้ผมว่าเลิกเป็นอาจารย์แล้วไปเรียน ม. ต้นใหม่เถอะครับ

คนเลวที่ควบคุมได้ด้วยกฎหมาย คงหมายถึงพวกเลว ๆ ที่โดนจับขังคุก

ก้คงอยากเข้าไปอยู่ในคุกสินะ !!! :o

Edited by สิงห์สนามซ้อม, 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:00.

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#24 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:01

สิ่งที่ นิธิเขียน...  ผมว่า ท่าน ครอบครัวหมี ตอบแทนผมไปแล้วนะครับ...   

ถ้า นายกเขายายเที่ยง ไม่ได้ พวก คนเลวเสื้อแดง ที่คอยตรวจสอบ... และ ระบบ ที่ อนุญาติให้ ทำการตรวจสอบ คนดี...
ถามว่า ตอนนี้ เค้าจะคืนเขายายเที่ยงไหมครับ....   

ประเด็นมีนิดเดียว...  เห็นด้วยหรือไม่ที่ ต้องมีการตรวจสอบ...  ทุกคน คนดี ก็ต้องไม่โดนละเว้น...   :D

555+ ขอกดไลค์ซักเม้นนึงนะครับ เพิ่งจะมีครั้งแรกที่ผมและคุณเฮนไตเห็นพ้องไปทางเดียวกัน ทุกคนต้องโดนตรวจสอบโดยไม่มีการละเว้น ถึงจะไม่ตรงซักทีเดียวแต่ก็ คล้ายๆครับ
  • Gop likes this

#25 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:15

เรียนท่านทัชชี่

อย่าเสียเวลากับน้องการ์ตูนลามกเลยครับ
เพราะสุดท้ายแล้ว
มันจะออกมาในโทนที่ว่า

คนไหนมีภาพพจน์ที่ตรงจริตน้องเห็น
คนนั้นก็เป็นคนดีในสายตาเขาแล้ว
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#26 ryukendo

ryukendo

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:18

ตาคนนี้กับหงอกเจียมกำลังแข่งกันเลียใช่ไหมเนี่ย ว่าใครจะลิ้นไวกว่ากัน :wub:

:lol: :lol: :lol:

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#27 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:20

นักวิจารณ์ นัก วิชาการ บางครั้ง พยายามสร้างอัตตภาพของตัวเองให้โดดเด่น แตกต่างจากคนอื่น

โดยการสร้างวลีเด็ดๆ คำเด็ดๆ บางทีมากไปก็น่าเบื่อ มันดูโหลหน่ะค่ะ และบางครั้งความหมายมันพัวพัน

อุตลุด สร้างคำเอง งง เองก็มี

กรณีของคุณนิธิ ก็เช่นกัน  ดิฉันอ่านผ่านๆ ไปแล้ว ไม่คิดอะไรเลย

แค่ อื้อ อ้อ เหรอ แล้วไง

เพราะในความเป้นจริง ดิฉัน ไม่เคยเห้นคนเลว  คนไหน ถูกควบคุมได้ด้วยกฏหมายเลย (ยกเว้นโดนจับกุม)

ยกตัวอย่าง ตัวเลวระดับพ่อ อย่าง  ทักษิณ .....พวกเผาบ้านเผาเมือง ....กฏหมายไม่เห้นควบคุมได้เลย

และคนดีคนไหนเหรอ ที่กฏหมายควบคุมไม่ได้ ยกตัวอย่างมาสิค่ะ คุณนิธิ

สิ่งที่ควบคุมคนดีไม่ได้ คือ อิสระภาพในการแสดงความคิดเห็น ต่างหากหล่ะ ค่ะ

โปรดทำความเข้าใจไว้ด้วยนะคะคุณนิธิ

Edited by ช่อมัลลิกา, 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:22.

#28 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:43

เหอ เหอ เหอ  คนดี คนเลว มันตรวจสอบได้ทั้งนั้แหละ ถ้ามันเข้ามา

เกี่ยวข้องกับส่วนรวม แต่จะลามปามไปถึงเรื่องส่วนตัวของเขานี่ มัน

ควรทำหรือ แล้วไอ้คนเลว ๆ ที่พยายามล้มระบบการตรวจสอบอยู่นี่ล่ะ

นิธิ คงไม่รังเกียจที่จะอยู่ด้วยใช่ไหม

5555

#29 A DESIGN FOR LIFE

A DESIGN FOR LIFE

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:43

ผมว่าคำว่าถูกควบคุมด้วยกฏหมายนั่นคือก่อนติดคุกน่ะครับ คนทั่วไปอ่านกฎหมายแล้วต้องปฏิบัติตาม แต่ถ้ารู้ทั้งรู้ แล้วยังจะทำ แถมทำเสร็จหนี เมื่อถูกจับได้ อันนี้เขาเรียกบทลงโทษนะครับ 

ถ้าเอาตามตรรกะที่นิธิบอก งั้นนิธิคงมีความสุขถ้าติดคุก อยู่กับนักโทษในคุก ดีกว่าอยู่กับคนดีๆที่ตรวจสอบไม่ได้ข้างนอกใช่ไหมครับ

#30 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:58

การตรวจสอบคนดีก็เป็นเรื่องดีครับ
การตรวจสอบคนเลวยิ่งเป็นเรื่องดี

แต่ทุกวันนี้ที่มันกลายเป็นไม่ดี เพราะการตรวจสอบกลายเป็นเครื่องมือของคนเลวในการเบี่ยงเบนความสนใจของสาธารณชนไปจากเรื่องชั่วๆที่ตัวเองทำอยู่
หรือกำลังจะทำ เหมือนโจรกระชากสร้อยที่ร้องบอกผู้หญิงว่าหนุ่มที่นั่งถัดไปกำลังแอบส่องใต้กระโปรง เพียงเพื่อหาโอกาสจะลงมือกระชากสร้อยจากคอเจ้าหล่อน

อีกอย่างก็คือการสร้างภาพหลอกคนว่าคนที่เป็นคนดีกับคนที่เป็นคนชั่วนั้น จริงๆแล้วก็เลวเหมือนกัน ทั้งๆที่ในความเป็นจริงแล้วต่างกันไกลลิบ
ยกตัวอย่างง่ายๆ หากเจอขี้มูกอยู่ในจานข้าว ถ้าเรากำลังหิว เราก็คงจะแค่เขี่ยขี้มูกออก แล้วกินข้าวต่อไป แต่ถ้าเจอขี้สดๆอยู่ในจานข้าว เราก็คงเทข้าวจานนั้นทิ้งไปเลย
ฉันใดฉันนั้น แต่เพราะถูกชี้นำจากคนตรรกะเสื่อม สาธารณชนเลยแยกระดับชั้นไม่ออกระหว่างข้าวที่มีแค่ขี้มูกกับข้าวที่มีขี้ละเลงในจาน ทั้งๆที่ตรรกะมันก็ง่ายๆแค่นี้

อีกพวกก็คือพวกที่จ้องเพ่งโทษ โพนทะนาโทษคนอื่น เพียงเพื่อยกตัวเองให้ดูเลิศเลอ ได้แก่บรรดานักวิชาการและสื่อโลกสวยทั้งหลาย
ที่คอยจับผิดคนโน้นคนนี้ เอาประเด็นเล็กๆมาบรรยายให้ใหญ่โต ให้ดูเหมือนกับคนดีที่ว่าเป็นคนเลวเสียเต็มประดา ขณะที่ยกหางคนเขลาหรือคนทรามในสังคม ทั้งๆที่พระท่านก็ว่าไว้ถูกแล้วว่า
คนที่เป็นปราชญ์จริงๆ คือรู้จักสรรเสริญคนที่ควรสรรเสริญ ประนามคนที่ควรประนาม ไม่ประนามคนที่ควรสรรเสริญ และไม่สรรเสริญคนที่ควรประนาม
แค่เนี้ย ยังทำไม่ได้ แบบนี้เขาไม่เรียกปราชญ์ พระท่านเรียกว่าคนพาลครับท่าน

#31 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:05

ถ้า นายกเขายายเที่ยง เป็นพวกเดียวกะพวกเสื้อแดง เขาจะต้องคืน เขายายเที่ยงอ๊ะป่าว :mellow:

นิธิ คิด ก็ผิดแล้ว เพราะคำว่า "คน" มันย่อมมีดีมีชั่วปนกัน

ส่วนคำว่า "คนดี", "คนเลว" มันหมายถึง "คน" ที่มีอย่างใดอย่างหนึ่งไม่เท่ากัน

ถ้า พิเรนทร์ เหมารวม ว่าคนกลุ่มหนึ่งเป็นคนดี คนกลุ่มหนึ่งเป็นคนเลว

ถามว่า ทุกวันนี้อ่าน นสพ. วันไหนไม่เจอข่าว "คน" ฆ่ากัน ข่มขืน ต้มตุ๋นกัน

"คน" กลุ่มไหน มันทำระยำกันทุกวัน ไม่ใช่พวก "ไพร่" ตามนิยามของพวกทั่น กันหรอกรึ

จับได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ลอยนวลกันไป ก็เยอะแยะ ทำไม นิธิ ทนได้ล่ะ

แล้ว "อำมาตย์" ถ้าทำชั่ว กม.ไม่เอาผิด ไหนทำไม ต้องคืนเขายายเที่ยง

แต่ไอ้พวก ที่มันว่าเป็นไพร่  ไหนทำไม ไม่คืนที่วัดบ้าง

กม. มันเอาผิด คนหน้าด้าน ไม่ได้ ต่อให้ คิดค้นกระบวนการยุติธรรมขั้นสุดยอดขึ้นมาได้

ถ้าไม่มีจริยธรรม ก็ไม่มีหรอก ที่จะยอมรับกระบวนการ

คนหน้าด้าน ก็เป็นคนหน้าด้าน วันยันค่ำ

#32 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:07

การตรวจสอบต้องไม่มีละเว้นอยู่แล้วครับ แต่แล้วไอ้ที่ นิธิ พูด เขาหมายถึงคนไหนล่ะครับ ใครคือ คนดีที่ควบคุมไม่ได้ล่ะครับ ถ้าคนดี ในความหมายของ ศีลธรรม ก็คือมีศีลธรรมควบคุมครับ ส่วนไอ้คนไม่ดีที่ควบคุมได้น่ะ มันหมายถึงยังไง ถ้า ควบคุมได้ คือ ควบคุมตนเอง ให้อยู่ในกรอบ กฎหมายได้ แม้ความคิดจะเป็นอย่างไร ผมก็เรียกได้ว่าคนดี อย่างน้อยก็ดีพอจะอยู่ในสังคมว่ะ ฟังแล้ว คำนี้ มันก็แค่คำที่คิดขึ้น เพื่อพูดให้กระทบถึงเบื้องสูง ก็แค่นั้นว่ะ ไม่ได้มีตรรกะ บ้าบอ ห่าเหว อะไรทั้งสิ้น เพราะในความเป็นจริงแล้ว ถ้าควบคุมได้ มันก็เป็นคนดีในระดับนึงอยู่แล้วว่ะ เช่น ถ้าควบคุมได้ ไม่ไปปล้นใคร แม้ใจอยากปล้น เรียกคนดีหรือคนไม่ดีล่ะ หรือ ถ้าควบคุมได้ว่าไม่ไปโกงชาติ แม้อยากจะโกงเต็มที แบบนี้เรียกดีหรือเลว เพราะงั้น ผมว่า ไอ้คำของ นิธิ มันไม่มีค่า ไม่มีความหมายไรเลย คำตอบนี้ Quote ถึง Bear Family ด้วยนะ ไม่ใช่จะมา แอ๊บแบ๊ว บอกว่า คนไม่ดีก็ถูกควบคุมอยู่แล้ว หรอกนะ แต่มันเป็นความหมายในทางกลับกันว่ะ 

#33 Gop

Gop

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:11

ไม่มีคนดีที่ไหนที่หลีกเลี่ยงการตรวจสอบ

ถ้าเห็นใครหลีกเลี่บงการตรวจสอบ ผมรู้ได้ทันทีเลยว่าหมอนั่นเป็นคนเลว

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#34 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:12

คนดีจะคุมทำบ้าอะไรครับ คนจะทำตัวเป็นคนดียังต้องคุมอีกหรอครับ

ชอบสังคมกดขี่หรือครับ ท่านเห็นไต๋

ถ้าคุณเชื่อว่าตัวเองอยู่กับคนดีจะตรวจสอบไปทำไม และการที่ตรวจสอบเพราะเราเห็นเค้าเป็นคนไม่ดีต่างหาก

ปล.มึงลองไปแจ้งตำรวจตรวจสอบคนหนึ่ง ที่คุณไปบอกแม่งเป็นคนดีสุดๆเลย ตำรวจจะรับฟ้องมั้ย

Edited by อาตี๋, 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:12.

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#35 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:22

พระพุทธเจ้าทรงมีทัศนคติต่อศาสนามักขลิโคสาลอย่างไร ?

พุทธดำรัสตอบ “ ดูก่อนผู้มีอายุทั้งหลาย เราไม่เล็งเห็นบุคคลอื่นแม้แต่คนเดียวที่ปฏิบัติเพื่อไม่เป็นประโยชน์เกื้อกูล ไม่เป็นความสุขแก่ชนหมู่มากเพื่อความฉิบหาย... เพื่อความทุกข์แก่เทวดาและมนุษย์ทั้งหลายเหมือนกับโมฆบุรุษชื่อว่ามักขลินี้เลย
“ ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย เปรียบเหมือนบุคคลใส่ลอบไว้ที่ปากทางน้ำเพื่อไม่ใช่ประโยชน์เกื้อกูล เพื่อความทุกข์ เพื่อความเสื่อม ความพินาศแก่ปลาเป็นอันมากแม้ฉันใด โมฆบุรุษชื่อว่ามักขลิก็ฉันนั้นเหมือนกันแล เป็นดังลอบสำหรับดักมนุษย์ เกิดขึ้นแล้วในโลก....เพื่อความทุกข์ เพื่อความเสื่อม เพื่อความพินาศ แก่สัตว์เป็นอันมาก”

คนอย่างพ่อมักขลิมาเกิดในเมืองไทยหลายคนครับ  ที่หนีโทษทัณฑ์ไปอยู่ต่างประเทศแต่ยังเอายาพิษให้คนไทยดื่มอยู่ก็คนหนึ่ง

พ่อนิธินี่ก็อีกคน  ผมอ่านข้อเขียนของแกเกี่ยวกับสังคมไทยเหมือนอ่านเรื่องของต่างประเทศ  คือแกเป็นคนไม่มีรากของไทยอยู่ในตัว  ชอบประดิษฐ์ถ้อยคำที่คิดว่าทำให้ตัวเองดูฉลาด  แต่ก็หลอกได้แค่พวกขี้ข้าคนที่หนีโทษทัณฑ์ไปอยู่ต่างประเทศเท่านั้น

#36 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:23

แต่..

ครั้งหนึ่งของมันครับ

บทความมติชน วันที่ 02 มีนาคม พ.ศ. 2552 ปีที่ 32 ฉบับที่ 11314

"ไม่ผิดอะไรที่จะรักทักษิณ แต่รักทักษิณและรักประชาธิปไตยพร้อมกันไม่ได้เพราะสองอย่างนี้ขัดแย้งกันเอง"

นิธิ เอีศรีวงศ์ บอกว่า

"คุณทักษิณไม่ใช่ตัวแทนของประชาธิปไตย อย่างน้อยก็ไม่ใช่ในสายตาของคนจำนวนมากพอสมควร ตรงกันข้ามด้วยซ้ำ คุณทักษิณเป็นได้แต่เพียงตัวแทนของรูปแบบแต่ขาดเนื้อหาของประชาธิปไตย ภายใต้คุณทักษิณ รัฐไทยทำให้มีผู้เสียชีวิตนอกกระบวนการทางกฎหมายได้เกือบ 3,000 คน มีการอุ้มฆ่าอีกหลายร้อยโดยเจ้าหน้าที่ของรัฐเอง สื่อซึ่งก็ไม่ค่อยมีสมรรถภาพอยู่แล้ว กลับถูกแทรกแซงอย่างหนัก ทั้งผ่านคำสั่งหรือคำเตือนโดยตรง ไปจนถึงการกำกับด้วยการถอนโฆษณา, การซื้อหุ้นควบรวมกิจการ และการข่มขู่คุกคามนักหนังสือพิมพ์ อีกทั้งวางนโยบายสาธารณะที่เอื้อต่อประโยชน์ทางธุรกิจของตนเองและพรรคพวก โยกย้ายและแต่งตั้งข้าราชการเพื่อสร้างฐานอำนาจถาวรให้แก่ตนเองฯลฯ"

แล้วดูวันนี้ดิ!!

gladiator 1.jpg

#37 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:36

คนดี ที่พี่มอง คือ คำว่าคนดี หรือว่าคนดีครับ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#38 คนในพื้นที่

คนในพื้นที่

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:50

เพ้อเจ้อละลุง แล้วถ้าคนเลวมันมีอำนาจ มันแก้กฎหมายให้ตัวมันไม่ผิดกฎหมายละลุง :D

จะเอาอะไรไปควบคุมมันละ

เลวแบบนี้ก็อยู่ร่วมกันได้สิเนาะ :D 

ตรวจสอบได้สิเนาะ :D

ประชาธิปไตยเต็มใบแถมกินได้อีกเนาะ :D

#39 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:07

อิเห็นเขียน "ดูเหมือนจะเข้าท่า"

แต่ก็พลาด............จนได้  เพราะ"เจตนา"มันบิดเบี้ยวนี่ไง

อิเห็นเขียนซะ "หรู" ว่า...

งั้นผมย้อนถามว่า...

แล้วทำไมพฤติกรรมอิเห็นในบอร์ดเราที่ผ่านมาถึงเถียงฉอดฉอดฉอด ปกป้องทักษิณ ปกป้องเสื้อแดง เวลามันทำผิดล่ะครับ?

ทำไมอิเห็นไม่เอาหลักคิดเดียวกันว่า "คนดีต้องถูกตวจสอบ" ให้ขยายไปเป็น "คนทุกคนต้องถูกตรวจสอบ" ล่ะ?

ทำไมอิเห็นเลือกพุ่งเป้าไปที่ "การถูกตรวจสอบคือพวกคนดีต้องโดนมันถึงจะสมควร" ล่ะ?

อิเห็นแกล้งตกทักษิณ ตกอีปู ตกเสื้อแดงไปได้ยังไง?

#40 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:12

กฎแห่งกรรมควบคุมทุกคนบนโลกนี้ จบนะ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#41 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:15

ทักษิณเป็นคนดี มีเงินให้ใช้ เพราะฉะนั้นทักษิณเลยไม่ถูกควบคุมด้วยกฎหมายใดๆ

#42 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:29

" สื่อส่วนใหญ่เวลานี้ทำหน้าที่แค่ to inform แต่ สารคดี ทำหน้าที่ to persuade และ to educate ได้อย่างยืนหยัดและค่อนข้างดี ปรกติพอเปลี่ยนบรรณาธิการคนใหม่ บรรณาธิการก่อตั้งจะต้องช้ำใจเสมอว่าหนังสือมันเปลี่ยนแนว แต่ สารคดี ยังยืนหยัดทำหน้าที่นั้นตลอดมา เพราะทีมงานส่วนใหญ่เป็นคนเก่าแก่ดั้งเดิม เข้าใจชีวิตจิตใจของหนังสือเล่มนี้อย่างลึกซึ้ง "

สุชาดา จักรพิสุทธิ์ ..อดีตบรรณาธิการบริหารนิตยสารสารคดี

http://www.sarakadee...hada-ex-editor/

สุชาดา จักรพิสุทธ์ คนดีของอาจารย์นิธิ

ตรวจสอบปรัชญาตอนร่วมก่อตั้งหนังสือ "สารคดี" แล้ว

เธอมีในทำนองว่า  นอกจาก inform และ educate  แล้ว

ยังต้อง persuade ด้วย

อย่างนี้กระมัง คง persuade กันอุตลุตล้นออกมานอกกรอบของหนังสือ

เลยทำให้เข้าใจชีวิตบั้นปลายของอาจารย์ลึกซึ้งยิ่งขึ้น

การตรวจสอบคนดีได้..มันดีอย่างนี้นี่เอง

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#43 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:42

ไม่รู้ว่าคนพูดพูดเรื่องอะไรกันเเน่  ถ้อยคำมันเเปรได้สารพัดตามสถานการณ์เเวดล้อม   สองบรรทัดอีกต่างหาก

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#44 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:25

การตรวจสอบต้องไม่มีละเว้นอยู่แล้วครับ แต่แล้วไอ้ที่ นิธิ พูด เขาหมายถึงคนไหนล่ะครับ ใครคือ คนดีที่ควบคุมไม่ได้ล่ะครับ ถ้าคนดี ในความหมายของ ศีลธรรม ก็คือมีศีลธรรมควบคุมครับ ส่วนไอ้คนไม่ดีที่ควบคุมได้น่ะ มันหมายถึงยังไง ถ้า ควบคุมได้ คือ ควบคุมตนเอง ให้อยู่ในกรอบ กฎหมายได้ แม้ความคิดจะเป็นอย่างไร ผมก็เรียกได้ว่าคนดี อย่างน้อยก็ดีพอจะอยู่ในสังคมว่ะ ฟังแล้ว คำนี้ มันก็แค่คำที่คิดขึ้น เพื่อพูดให้กระทบถึงเบื้องสูง ก็แค่นั้นว่ะ ไม่ได้มีตรรกะ บ้าบอ ห่าเหว อะไรทั้งสิ้น เพราะในความเป็นจริงแล้ว ถ้าควบคุมได้ มันก็เป็นคนดีในระดับนึงอยู่แล้วว่ะ เช่น ถ้าควบคุมได้ ไม่ไปปล้นใคร แม้ใจอยากปล้น เรียกคนดีหรือคนไม่ดีล่ะ หรือ ถ้าควบคุมได้ว่าไม่ไปโกงชาติ แม้อยากจะโกงเต็มที แบบนี้เรียกดีหรือเลว เพราะงั้น ผมว่า ไอ้คำของ นิธิ มันไม่มีค่า ไม่มีความหมายไรเลย คำตอบนี้ Quote ถึง Bear Family ด้วยนะ ไม่ใช่จะมา แอ๊บแบ๊ว บอกว่า คนไม่ดีก็ถูกควบคุมอยู่แล้ว หรอกนะ แต่มันเป็นความหมายในทางกลับกันว่ะ 

คือตามที่ผมได้บอกไปแล้วว่าผมมองจากมุมผู้เขียนเพื่อจะได้แปลมาตรงตามความหมายของเขา

คนดีในที่นี้คือแบบนี้ครับ

"ความนิยมที่คุณทักษิณเคยได้รับอย่างท่วมท้นมาจากไหน

โพลสำนักต่างๆ สำรวจแล้วได้ผลตรงกันว่า ประชาชนนิยมคุณทักษิณที่ความเด็ดขาด และกล้าตัดสินใจ แปลออกมาให้เข้าใจง่ายกว่านั้นคือ แก้ปัญหาทุกอย่างด้วยการตัดสินใจแต่ผู้เดียว แล้วใช้อำนาจเด็ดขาดดำเนินการ

อำนาจนั้นจำเป็นแน่ครับในการจัดการ แต่อำนาจที่เด็ดขาดของเถ้าแก่ไม่เปิดโอกาสให้มีการไตร่ตรองจากหลายฝ่าย ใครโดนเหยียบเท้าก็ร้องบอกไม่ได้ หรือถึงบอกได้ก็จะได้รับแค่คำปลอบโยนว่าทนไป แล้วจะดีเอง

ไม่ดีแก่ลื้อ ก็ดีแก่บริษัทของอั๊ว

และด้วยเหตุดังนั้น คนอย่างคุณทักษิณจึงไม่ยอมรับการตรวจสอบ ไม่ว่าจะตรวจสอบโดยองค์กรตามรัฐธรรมนูญ หรือองค์กรภาคประชาชน อำนาจที่ถูกตรวจสอบทัดทานได้ ทำให้ไม่อาจจัดการอะไรด้วยอำนาจเด็ดขาดได้

นั่นคือที่มาของเสียงแซ่ซ้องสรรเสริญของการฆาตกรรมในสงครามยาเสพติด (ซึ่งจนถึงทุกวันนี้ก็ยังเป็นปัญหาใหญ่ของสังคมสืบมา เพียงแต่สื่อไม่ปล่อยให้เสียงบ่นเล็ดลอดออกมามากเกินไปเท่านั้น) แม้แต่นักวิชาการระดับเคยบริหารสำนักวิจัยใหญ่บางแห่งยังเคยสรรเสริญเอฟทีเอกับจีนและอินเดีย ซึ่งทำกันขึ้นอย่างรวบรัดแบบกล้าตัดสินใจและเด็ดขาดที่อยู่ในวัฒนธรรมคนแบบทักษิณนี่แหละครับ

การมองแต่อำนาจเป็นหนทางแก้ปัญหาทุกอย่างไปหมด จึงไม่ได้จำกัดอยู่กับทักษิณ แต่ฝังรากลึกอยู่ในวัฒนธรรมของคนชั้นกลางไทย ซึ่งเคยชินแต่กับการเมืองเผด็จการมาตลอด และผมคิดว่าเราต้องล้มวัฒนธรรมนี้ ซึ่งในปัจจุบัน คุณทักษิณ ชินวัตร เป็นสัญลักษณ์ที่เด่นชัดที่สุด แต่ล้มคุณทักษิณคนเดียว ไม่กระเทือนอะไรกับวัฒนธรรมนี้เลย เดี๋ยวคนอย่างคุณทักษิณก็กลับมาใหม่"

ถ้าใช้เวลาเพียงซักนิดศึกษางานของเค้า เราจะได้เข้าใจว่าเขาต้องการหมายความว่าอย่างไร บางอย่างมีความหมายซ่อนอยู่ ถ้าได้อ่านแล้วคิดตามซักนิด อย่าเพิ่งด่วนสรุปครับ แล้วท่านจะรู้ว่า ที่เค้าเขียนเป็นการเขียนเสียดสีพรรคเพื่อไทยเป็นหลัก อาจจะกระทบคนอื่นบ้างแต่ที่สำคัญ มันเป็นความจริง คนดีในสังคม เราพิจารณากันที่ไหนครับ? คะแนนนิยม ความชื่นชอบ แม้ว่าคนส่วนน้อยจะคิดอย่างไร ถ้าคนส่วนใหญ่ว่าดี ดูว่าดี เห็นดีด้วย คนนั้นก็คือคนดี ซึ่งต่อให้ทักกี้มันเลวแค่ไหน แต่ขี้ข้าเค้าว่าดี ฐานเสียง15ล้านเค้าว่าดี เค้าก็คือคนดีในสายตาของคนส่วนใหญ่ที่มาออกเสียง

ดังนั้นผู้เขียนจึงบอกว่าคนเลวที่ควบคุมได้ (ซึ่งในที่นี้ถ้าจะเอาให้ง่ายนะครับ เอามาร์คก็ได้ ที่ถูกหาว่าเป็นคนฆ่า 100ศพโดยเหล่าเสื้อแดงที่เป็นเสียงส่วนใหญ่ในตอนนี้)

นั้นยังดีกว่า

คนดีที่ตรวจสอบและควบคุมไม่ได้ (ซึ่งจากบทความข้างต้นนั้นซึ่งเป็นงานเก่าของผู้เขียน ได้เอ่ยถึงทักกี้ครับ)

รบกวนช่วยพิจารณาก่อนจะบอกว่าผมแอ๊บแบ๊วครับ

#45 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:31

แต่..

ครั้งหนึ่งของมันครับ

บทความมติชน วันที่ 02 มีนาคม พ.ศ. 2552 ปีที่ 32 ฉบับที่ 11314

"ไม่ผิดอะไรที่จะรักทักษิณ แต่รักทักษิณและรักประชาธิปไตยพร้อมกันไม่ได้เพราะสองอย่างนี้ขัดแย้งกันเอง"

นิธิ เอีศรีวงศ์ บอกว่า

"คุณทักษิณไม่ใช่ตัวแทนของประชาธิปไตย อย่างน้อยก็ไม่ใช่ในสายตาของคนจำนวนมากพอสมควร ตรงกันข้ามด้วยซ้ำ คุณทักษิณเป็นได้แต่เพียงตัวแทนของรูปแบบแต่ขาดเนื้อหาของประชาธิปไตย ภายใต้คุณทักษิณ รัฐไทยทำให้มีผู้เสียชีวิตนอกกระบวนการทางกฎหมายได้เกือบ 3,000 คน มีการอุ้มฆ่าอีกหลายร้อยโดยเจ้าหน้าที่ของรัฐเอง สื่อซึ่งก็ไม่ค่อยมีสมรรถภาพอยู่แล้ว กลับถูกแทรกแซงอย่างหนัก ทั้งผ่านคำสั่งหรือคำเตือนโดยตรง ไปจนถึงการกำกับด้วยการถอนโฆษณา, การซื้อหุ้นควบรวมกิจการ และการข่มขู่คุกคามนักหนังสือพิมพ์ อีกทั้งวางนโยบายสาธารณะที่เอื้อต่อประโยชน์ทางธุรกิจของตนเองและพรรคพวก โยกย้ายและแต่งตั้งข้าราชการเพื่อสร้างฐานอำนาจถาวรให้แก่ตนเองฯลฯ"

แล้วดูวันนี้ดิ!!

ผมนึกว่าเค้าเขียนด่าระบอบทักกี้มาตั้งนานแล้ว รวมถึงอันที่เจ้าของกระทู้นำมาโพสก็น่าจะเป็นการด่าทักกี้โดยตรงนะครับ อาจจะมีการว่ากระทบนักการเมืองคนอื่นบ้างแต่จำได้ว่าเค้าเป็นหนึ่งในคนที่เกลียดระบอบทักกี้นะครับ วันนี้เปลี่ยนไปแล้วหรอครับ?

#46 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:37

^

^

นิธิเข้ากับทักษิณตั้งแต่มีอาเจนด้าเรื่องล้มเจ้าไงครับ

ตอนให้สัมภาษณ์ไทยพีบีเอส ยังเข้าข้างทักษิณเลย

#47 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:48

...คนดีที่ควบคุมไม่ได้และ"ตรวจสอบไม่ได้"

ไอ้แก่นิธิ นี่มันพูดจาฉวัดเฉวียนยังไงชอบกล...!! :angry: :angry:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#48 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:52

^

^

ผมก็คิดอย่างท่านหร่าร้าครับ แต่เหนื่อยจะเขียนออกมา

#49 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:15

^

^

นิธิเข้ากับทักษิณตั้งแต่มีอาเจนด้าเรื่องล้มเจ้าไงครับ

ตอนให้สัมภาษณ์ไทยพีบีเอส ยังเข้าข้างทักษิณเลย

แหะๆ เคยอ่านแต่งานในอดีต ไม่ทราบเลยว่าเค้ากลืนน้ำลายตัวเองแล้ว น่าเสียดายครับ เพราะจำได้ว่าเป็นคนที่เขียนเสียดสีสะท้อนสังคมได้ดีมากคนหนึ่ง

#50 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:30

แบบนี้เรียก ตรรกะพิการ แล้วครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน