Jump to content

- - - - -

ประสบการณ์เศร้าเคล้าน้ำตา...บัตรหมด..

• Please log in to reply
29 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:48

วันนี้ตั้งใจว่า...หลังเสร็จภารกิจพบเจ้าหน้าที่กรมสรรพากร ในฐานะผู้รับมอบอำนาจ

จะแวะทำธุระที่เขต....

- เปลี่ยนบ้านเลขที่ในสมุดทะเบียนบ้าน...เขตเค้าเปลี่ยนให้หลายปีแล้ว แต่ยังไม่มีเวลา

นำสมุดทะเบียนบ้านไปเปลี่ยนสักกะที

- ทำบัตรประชาชนใหม่ ของเก่าหมดอายุ

หลังเสร็จสิ้นภาระกิจ...ก็เดินทางไปเขต 10.45 น. สบาย ๆ จราจรไม่ติดขัด

เตรียมเอกสารครบ จอดรถอย่างเรียบร้อย....แจ้งที่ประชาสัมพันธ์...

" ขอโทษค่ะ  มาแก้ไขเลขที่บ้านใหม่ค่ะ แล้วก็ทำบัตรประชาชนด้วยค่ะ.."

เจ้าหน้าที่ตอบกลับทันใด...แบบไม่ต้องรอ..

" เปลี่ยนเลขที่บ้านเชิญช่อง 2 ค่ะ..แต่บัตรประชาชน.ทำไม่ได้ค่ะ...

บัตรหมดแล้ว...คุณต้องมาตั้งแต่ก่อน 8 โมง มารอรับคิว...."

เราก็ทวนกลับด้วยความ งง งง.." บัตรหมด...หรอค่ะ..บัตรประชาชนเนี้ยน่ะ..หมด "

เจ้าหน้าที่ใจดีก็อธิบายอย่างใจเย็นมาก...

" ค่ะ...ถ้าคุณจะทำบัตร ต้องมาถึงก่อน 8 โมงน่ะค่ะ มีแย่งคิวกัน เพราะไม่รู้ว่า

ในแต่ละวัน เจ้าหน้าที่ของเขตจะไปเบิกบัตรมาได้จำนวนเท่าไหร่..."

...แล้วยังไงหล่ะค่ะ...หน่วยงานที่เกี่ยวข้องทำอะไรอยู่ค่ะ...บัตรหมด บัตรไม่พอ

ทำไมไม่จัดซื้อ... สิ่งสำคัญกับไม่สนใจ สนใจอะไรกันอยู่เนี้ย...

มัวแต่จ้องจะปลด จะทำคะแนน เอาหน้า....ไอ้หน้าที่ที่ควรจะทำ...ทำกันมั้ยเนี้ย

แล้วนี้...ตรูจะเสียภาษีไปทำมั้ย...จะทำบัตรประชาชนก็ไม่มีบัตรให้ทำ...กำเวน

แล้วนี้...วันจันทร์...ดิฉันต้องทิ้งงานไปแต่ไก่โห่...ฝ่าฟันการจราจรที่ติดขัด

ไปนั่งรอ....ทิ้งเวลาที่ควรจะไปทำอย่างอื่น...เพื่อรอบัตรประชาชนใบเดียวเนี่ยน่ะ

.......

#2 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:50

วางยา เกี่ยวกับ การเลือกตั้งผู้ว่าไหมครับ?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#3 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:52

:mellow:  เดี๋ยวนี้เค้า 1 สต๊อปเซอร์วิสที่ไหนก็ได้นี่ขอรับ เพิ่งไปทำที่เซียร์มาไม่นาน จริงๆบัตรไม่หมดแต่มันแตก กลัวไม่หล่อ เดินว่างๆเห็นมีศูนย์เลยลองเข้าไปดู... แป๊บเดียว กรอกเอกสารใบเดียว ยื่นแต่บัตรเก่าให้เสร็จแล้วขอรับ...

^_^  ใจเย็นๆขอรับ ลองใหม่น๊าๆๆ

Edited by wat, 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:52.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#4 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:52

มันมีข่าวว่าจะหมดนานแล้วนะครับ -_-

คาดว่าเขาก็เตรียมไว้จำนวนหนึ่งแล้ว
แต่พอประกาศว่าให้เด็ก 7 ขวบทำบัตรได้นี่แหละครับ
ของที่เตรียมไว้มันก็เลยไม่พอ ฮ่าๆๆ

Edited by phoosana, 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:57.

We love fender.

#5 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:54

อย่าบ่นนะครับ เดี๋ยวไอ้จารุพงศ์ รมว.มหาดไทย มันจะหาว่า เผาบ้านตัวเอง สมควรตายอีก

#6 Ballbk

Ballbk

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:57

ระวังนะ ใกล้เดือน ก.พ.

ระวังมันลงวันที่ผิด  :huh: 

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#7 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:57

มันมีข่าวมานานมากแล้ว แต่รัดทะบานไม่ว่างแก้ไข

ต้องแก้รัดทำมะนูนก่อน

#8 bird

bird

มันมีข่าวว่าจะหมดนานแล้วนะครับ -_-

ก็ได้ข่าวมาเหมือนกันค่ะ...ว่าหมด...ก็อุตส่าห์รอ

เด็ก ๆ ที่บ้านยังไม่ยอมให้ไปทำเลยค่ะ..

ให้รออายุ 15 ค่อยทำ...ช่วยประหยัด...

จากวันนั้นถึงวันนี้..ก็หลายปีแล้ว...ก็ยังไม่แก้ไข

แสดงว่า...หน่วยงานที่เกี่ยวข้องไม่ได้สนใจ

ที่จะแก้ปัญหา...

#9 bird

bird

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:59

:mellow:  เดี๋ยวนี้เค้า 1 สต๊อปเซอร์วิสที่ไหนก็ได้นี่ขอรับ เพิ่งไปทำที่เซียร์มาไม่นาน จริงๆบัตรไม่หมดแต่มันแตก กลัวไม่หล่อ เดินว่างๆเห็นมีศูนย์เลยลองเข้าไปดู... แป๊บเดียว กรอกเอกสารใบเดียว ยื่นแต่บัตรเก่าให้เสร็จแล้วขอรับ...

^_^  ใจเย็นๆขอรับ ลองใหม่น๊าๆๆ

ก็ตั้งใจว่า...วันจันทร์คงต้องไปที่เขตอื่น..มีปัญหาค่อยว่ากันใหม่..

แต่ประเด็นอยู่ที่ว่า...บัตรประชาชนไม่ควรหมด...

#10 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:02

ระบบราชการไทย -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#11 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:04

ก็ตั้งใจว่า...วันจันทร์คงต้องไปที่เขตอื่น..มีปัญหาค่อยว่ากันใหม่..

แต่ประเด็นอยู่ที่ว่า...บัตรประชาชนไม่ควรหมด...

^_^  แหะๆ ทางปทุมฯกระพ๊มเคยรอทำบัตรตั้งสองสามเดือนเหมือนกันขอรับ สงสัยจะเป็นทุกที่...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#12 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:07

คราวหน้าโทรถามก่อนเลยครับ หรือฝากเบอร์ไว้ถ้ามีบัตรให้โทรตามด้วย
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#13 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:08

เรื่องบัตรไม่พอนี่ก็เป็นปัญหาตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้เป็นสมาทการ์ด ไม่รู้ว่าเพราะอะไรแน่ ข่าวว่าผลิตไม่ทันมันก็ตั้งหลายรอบแล้ว
ส่วนประสบการณ์ส่วนตัวไปทำบัตรที่ express ของ กทม. ที่สยามรู้สึกจะจำกัดจำนวน 100 ใบต่อวันเหมือนกัน ถ้าบัตรมีทำไม่ถึงห้านาทีครับ ยื่นบัตรเก่า เซนเอกสารสามสี่ที่ จะช้าก็ตรงถ้าแสกนนิ้วไม่ผ่านต้องกดหลายรอบหน่อย :P

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#14 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:11

ไปทำบัตร ดูให้ละเอียดนะครับ  

เดี๋ยว เจ้าหน้าที่ ออกเอกสารเท็จให้    

เอาไปใช้ เขาจะหาว่า บัตรปลอม 

เอาไปเลือกตั้ง ระวังจะโดนจับ  

ถ้าไม่ดูให้ละเอียด   อะไรที่รัฐทำรั่วๆ   ความชั่วมันจะตกอยู่กับประชาชนนะครับ 

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#15 bird

bird

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:12

คราวหน้าโทรถามก่อนเลยครับ หรือฝากเบอร์ไว้ถ้ามีบัตรให้โทรตามด้วย

ติดปัญหาตรงที่...ต้องไปถึงก่อน 8 โมงนี่หล่ะค่ะ...

ยังไม่ถึงเวลาทำการ...โทรแจ้งไม่ได้... :lol:

ถ้าไปช้ากว่า 8 โมงก็ต้องเสี่ยงเอาว่า..บัตรยังมีเหลืออยู่หรือป่าว...

#16 Francis Drake

Francis Drake

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:31

วันนี้ผมพาคนที่บ้านไปทำบัตรใหม่เพราะบัตรหมดอายุ

ไปถึงประมาณ๙.๑๐ น.โชคดีที่ยังมีเหลืออีก๕ใบ

ตอนนั้นกำลังคิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนบัตรของเราด้วยดีหรือปล่าวเพราะมันแตกชำรุด

แต่ก็ไม่ได้ทำก็ของเรายังไม่หมดอายุและสามารถใช้ได้อยู่

ให้คนอื่นที่จำเป็นทำดีกว่า

และแล้วก็มีคนมาทำบัตรจนหมด เวลาน่าจะ๙.๒๕ น.

ได้ยินเจ้าหน้าที่บอกเจ้าหน้าที่อีกคนว่าใครที่จะมาทำบัตรให้กลับบ้านไปได้เลย

วันนี้น่าจะ๓๐ใบนะที่ได้ยินเจ้าหน้าที่พูดกัน

สถานที่เกิดเหตุ อำเภอแห่งหนึ่ง ในจังหวัดทางใต้

"                          "

#17 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:41

น่าเบื่อ งบให้ประชนเบิกไวไม่ได้ งบถลุงนี่ไวปานสายฟ้าแลบเลย

#18 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:08

หมดตั้งแต่9.25 แล้วเวลาที่เหลือเจ้าหน้าที่เขาทำงานอะไรต่อล่ะครับได้ถามมั้ย

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#19 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:17

คิดว่ายังเป็นระบบเดิมนะถึงเป็นแบบนี้ คนใช้ไม่ได้สั่งซื้อ(มหาดไทยใช้) คนซื้อไม่ได้ใช้(ICT ซื้อ)

#20 ชัยบาบูน

ชัยบาบูน

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:18

เขตบางกะปิ ยังมีอยู่ ไม่เห็นขาด

#21 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:22

สภาวะบัตรปชช หมด เป็นเช่นนี้เพราะ

ประเทศเรายังไม่แก้รัฐธรรมนูญ จึงทำให้ไม่เป็นประชาธิปไตยอย่างแท้จริง

ทำมาให้การทำบัตรที่ไม่เป็นประชาธิปไตยที่แท้จริงยากหน่อย ต้องทนเอา

#22 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:15

หมดมาตั้งแต่ให้เด็ก 7 ขวบทำ
พาลูกไปทำต้นปีที่แล้ว บ่นจนเขาให้เบอร์โทรไปถามว่ามีบัตรหรือเปล่าก่อนไปเขต

นึกว่าแก้ปัญหาได้แล้วซะอีก

ถ้าต่อบัตรที่รถไฟฟ้า BTS สยามก็มีนะคะ เสาร์อาทิตย์ทำได้

#23 bird

bird

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:40

ขอบคุณ สมาชิกทุกท่านที่ได้กรุณาให้คำแนะนำน่ะค่ะ...

แต่..คงต้องรอประมาณต้นเดือนหน้าแล้วหล่ะค่ะ..

2 อาทิตย์หน้านี้...เต็มทุกวันค่ะ...

แต่ก็เตรียมเอกสารไว้ในรถ...ถ้าพอมีเวลา และเส้นทาง

ผ่านเขตที่ไหน..จะแวะที่นั่น...ถ้า....บัตรไม่หมด

ก็คงมีโอกาสได้บัตรประชาชนใบใหม่หล่ะค่ะ..

ช่วงนี้ก็ใช้บัตรอื่นแทนไปก่อนแล้วกัน...

ไหน ๆ ก็ใช้แทนมาหลายเดือนแล้ว.... :) 

• wat likes this

#24 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:19

เจ้าหน้าที่ตอบกลับทันใด...แบบไม่ต้องรอ..

" เปลี่ยนเลขที่บ้านเชิญช่อง 2 ค่ะ..แต่บัตรประชาชน.ทำไม่ได้ค่ะ...

บัตรหมดแล้ว...คุณต้องมาตั้งแต่ก่อน 8 โมง มารอรับคิว...."

เราก็ทวนกลับด้วยความ งง งง.." บัตรหมด...หรอค่ะ..บัตรประชาชนเนี้ยน่ะ..หมด "

เจ้าหน้าที่ใจดีก็อธิบายอย่างใจเย็นมาก...

" ค่ะ...ถ้าคุณจะทำบัตร ต้องมาถึงก่อน 8 โมงน่ะค่ะ มีแย่งคิวกัน เพราะไม่รู้ว่า

ในแต่ละวัน เจ้าหน้าที่ของเขตจะไปเบิกบัตรมาได้จำนวนเท่าไหร่..."

อย่าไปตำหนิเจ้าหน้าที่ชั้นผู้น้อยเลย.....

ถ้าเธอคิดจะเบิกบัตรฯไว้มากๆ

เธอคงไม่ได้ตอบสนองหรอก.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ควรวิพากษ์วิจารณ์รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย

ปลัดกระทรวงฯ และ ผอ.สำนักทะเบียนราษฎร์

รวมทั้งรัฐมนตรีกระทรวงไอซีทีมากกว่า......

ผมเพิ่งได้รับความรู้จากคนขับรถของผมว่า....

ชาวบ้านที่ซื้อสิทธิ์-ขายเสียงใช้"บัตรประชาชน"เปลืองมาก......ฮา

ประชาชนที่ย้ายบ้าน ย้ายภูมิลำเนาก็ใช้"บัตรประชาชน"เปลือง.....ฮา

ระทรวงมหาดไทยและกระทรวงไอซีทีใช้งบประมาณเพื่อทำบัตรประชาชนแต่ละครั้งสูงมาก........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#25 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:22

คงไม่ใช่ บัตรประชาชนธรรมดา แน่ๆเลยครับ .....สำหรับผมแบบนี้ บัดซบ ครับ แหม่ๆๆ

#26 bird

bird

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:42

อย่าไปตำหนิเจ้าหน้าที่ชั้นผู้น้อยเลย.....

ถ้าเธอคิดจะเบิกบัตรฯไว้มากๆ

เธอคงไม่ได้ตอบสนองหรอก.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ควรวิพากษ์วิจารณ์รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย

ปลัดกระทรวงฯ และ ผอ.สำนักทะเบียนราษฎร์

รวมทั้งรัฐมนตรีกระทรวงไอซีทีมากกว่า......

ผมเพิ่งได้รับความรู้จากคนขับรถของผมว่า....

ชาวบ้านที่ซื้อสิทธิ์-ขายเสียงใช้"บัตรประชาชน"เปลืองมาก......ฮา

ประชาชนที่ย้ายบ้าน ย้ายภูมิลำเนาก็ใช้"บัตรประชาชน"เปลือง.....ฮา

ระทรวงมหาดไทยและกระทรวงไอซีทีใช้งบประมาณเพื่อทำบัตรประชาชนแต่ละครั้งสูงมาก........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ลุงปุ..เจ้าขา..

bird ไม่ได้ตำหนิเจ้าหน้าที่หรือข้าราชการประจำน่ะค่ะ...ออกจะเห็นใจด้วยซ้ำ..

วัน ๆ คงต้องตอบคำถามเดียวกัน...หลายร้อยครั้งแน่ ๆ ค่ะ เพราะเจ้าหน้าที่

ตอบได้ใจเย็น สีหน้าเรียบสนิท ไม่มีแวววิตกกังวลใด ๆ... :)

#27 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:56

เคยฝึกงานที่สำนักงานเขตครับ ถ้าจะทำบัตร ต้องไปประมาณ 7.30 ครับ กำลังดี
เพราะว่า ถ้าเกิน 8.30 คิวมันอาจจะหมดครับ เพราะ ตั้งแต่คิวแรก ถึงคิวสุดท้าย เวลาทำมันจะต่อกันจนถึง 4 โมงเย็นเลย
เค้าเลยให้รีีบมาจองคิวกันไว้ก่อน ส่วนเรื่องบัตรหมด นี่ ผมไม่รู้ครับ 5555

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#28 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:39

อ่านข่าวมา เขาบอกว่ากรมการปกครองไม่ได้ตั้งงบประมาณไว้หลังจากรับโอนหน้าที่มาจากกระทรวงไอซีที สงสัยเจ้ากระทรวงมัวแต่ไปไล่ฆ่าผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านอยู่
อย่างนี้น่าไปตายซะ

#29 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:19

บัตรประชาชนหมด รัฐมนตรีฯสมควรไปตายซะ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#30 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:34

ผมเองก็เปลี่ยนบัตรไม่ได้ฮะ แทนที่ มท.1 จอมกร่างจะไปขู่ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน

ผมขอให้ไปท้ารบกับกระทรวง ICT ดีกว่า บริหารเรื่องบัตรไม่ได้ ก็ลาออกไปดีกว่า

ทุเรศว่ะ 

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน