Jump to content

- - - - -

ขอความกรุณาเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ช่วยผมหน่อยครับ ผมอยากได้ข้อมูลทั้งหมดของปตท.ที่ส่อไปในเชิงทุจริต

• Please log in to reply
9 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:25

คือผมเองก็เป็นคนที่อ่อนข้อมูลน่ะครับ ทุกท่านก็คงพอจะทราบอยู่แล้ว

ล่าสุดผมตั้งกระทู้เรื่องปตท.ในราชดำเนิน แล้วก็มีข้อถกเถียงกันมากมาย ลองอ่านดูสักนิดนะครับ --> http://pantip.com/topic/30036531

(เมื่อกี๊ผมเอาลิงค์มาวางไว้ให้อ่านในอีกกระทู้นึง แล้วมีเพื่อนสมาชิกมาแสดงความคิดเห็น ผมเลยคิดว่าอยากตั้งเป็นกระทู้ใหม่เพื่อขอรับข้อมูลเต็มๆเลยน่ะครับ)

ผมจึงอยากได้ข้อมูลของปตท. เริ่มตั้งแต่ตอนแปรรูปเมื่อปี 2544 -- การขายหุ้นIPOชอบธรรมหรือไม่อย่างไร ทำไมขายหมดเร็วในเวลานาทีเดียว--เบื้องหลังผู้ถือหุ้นผ่านนอมินี---ใครได้ประโยชน์จากกำไรของปตท.และราคาน้ำมันที่สูงขึ้น---ประเทศชาติได้หรือเสียจากการแปรรูปดังกล่าว--กรณีวายุภักษ์ที่จะเป็นช่องทางให้ทักษิณฮุบปตท.ได้หรือไม่อย่างไร--ผลประโยชน์เกี่ยวพันจากการดำเนินธุรกิจของปตท.และบริษัทในเครือ เช่น ผู้รับสัญญาจ้างงานต่างๆ---เรื่องท่อส่งก๊าซ---การลักลอบค้าน้ำมันเถื่อน ฯลฯ

ขอความกรุณาด้วยนะครับ ไม่ได้จะเอาข้อมูลไปถกเถียงเพื่อเอาชนะใคร แต่เพื่อเปิดเผยให้สังคมได้รับรู้ความจริงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Edited by TFEX, 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:27.

#2 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:12

http://maha-arai.blo...-post_1441.html

อ่านสะ ครับ :unsure:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#3 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:16

โคทเีรียกมันหน่อย กลัวเดี๋ยวTFEXมันจะไม่เห็น  :D 

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#4 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:48

http://maha-arai.blo...-post_1441.html

อ่านสะ ครับ :unsure:

โคทเีรียกมันหน่อย กลัวเดี๋ยวTFEXมันจะไม่เห็น  :D 

คำตอบของคุณ Tam-mic-ra.

ทำให้คุณ Tfex โดน Call margin ไปแล้วคับ ..  

#5 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 04:37

TFEX คุณเคยสมัคร สส. นะ ไม่น่าอ่อนข้อมูล

คุณเล่นบอรฺดที่นี้ ยูส์คู่ปรับคุณก้อเล่นที่นี้

คนเล่นเป็นแค่คนขายล๊อตเตอรี้ หรือ ตัวแทนชุมชน 

ในบอร์ด แค่เสนอความเห็น เหมือนหรือต่าง

จริงหรือเท็จ ก้อแค่ข้อมูลแหล่งหนึ่งเท่าั้นั้น 

***อย่ามาดีงที่นี้ ไปใช้เลย แค่เอาไปปะ เขาก้อเฮแล้ว

ความสามารถการหาข้อมูล และทักษะของคุณน่าสูงกว่านี้นะ TFEX

Edited by redfrog53, 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 04:38.

#6 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:07

TFEX คุณเคยสมัคร สส. นะ ไม่น่าอ่อนข้อมูล

คุณเล่นบอรฺดที่นี้ ยูส์คู่ปรับคุณก้อเล่นที่นี้

คนเล่นเป็นแค่คนขายล๊อตเตอรี้ หรือ ตัวแทนชุมชน 

ในบอร์ด แค่เสนอความเห็น เหมือนหรือต่าง

จริงหรือเท็จ ก้อแค่ข้อมูลแหล่งหนึ่งเท่าั้นั้น 

***อย่ามาดีงที่นี้ ไปใช้เลย แค่เอาไปปะ เขาก้อเฮแล้ว

ความสามารถการหาข้อมูล และทักษะของคุณน่าสูงกว่านี้นะ TFEX

ผมไม่ใช่คนเก่งครับ แค่คนอายุ32 มีลูกมีเมีย ทำมาหากิน

เคยสมัครสส.คงไม่เกี่ยวมั้งครับ ปูยังเป็นนายกได้เลย

คุณredfrongครับ ข้อเดียวที่ผิดหวังคือ คุณมองผมต่ำมากเลยครับว่าผมจะดึงที่นี่ไปใช้

ผมทนให้เค้าด่าเค้าดูถูกเพื่ออยากให้ความจริงและความดีเอาชนะคนชั่วให้ได้ คุณกลับมามองผมอย่างนี้

ก็สุดแล้วแต่คุณนะครับ

ปล.จะดูถูกอะไรผมก็ตามสบายนะครับ เพราะทุกครั้งที่ผมโดนดูถูกหรือต่อว่าในเสรีไทยแห่งนี้ แดงราชดำเนินก็จะเอาไปตัดแปะประจานผมในราชดำเนิน

ทำนองว่าไปบอร์ดไหนก็มีแต่คนเกลียดชัง ข้อความนี้ก็จะไปโชว์อยู่ที่นั่นเหมือนกัน

#7 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:15

ผมไม่ใช่คนเก่งครับ แค่คนอายุ32 มีลูกมีเมีย ทำมาหากิน

เคยสมัครสส.คงไม่เกี่ยวมั้งครับ ปูยังเป็นนายกได้เลย

คุณredfrongครับ ข้อเดียวที่ผิดหวังคือ คุณมองผมต่ำมากเลยครับว่าผมจะดึงที่นี่ไปใช้

ผมทนให้เค้าด่าเค้าดูถูกเพื่ออยากให้ความจริงและความดีเอาชนะคนชั่วให้ได้ คุณกลับมามองผมอย่างนี้

ปล.จะดูถูกอะไรผมก็ตามสบายนะครับ เพราะทุกครั้งที่ผมโดนดูถูกหรือต่อว่าในเสรีไทยแห่งนี้ แดงราชดำเนินก็จะเอาไปตัดแปะประจานผมในราชดำเนิน

ทำนองว่าไปบอร์ดไหนก็มีแต่คนเกลียดชัง ข้อความนี้ก็จะไปโชว์อยู่ที่นั่นเหมือนกัน

จริงๆแล้วผมไม่ได้แคร์นะครับว่าที่ราชดำเนินเค้าจะเยาะเย้ยผมว่าไปบอร์ดไหนใครก็ไม่เอา เพียงแต่มันส่งผลให้ตัวผมไม่มีความน่าเชื่อถือ ซึ่งผมก็ไม่ได้แคร์ตรงนั้นเลยจริงๆ

แต่เมื่อตัวผมไม่น่าเชื่อถือแล้ว ข้อมูลที่ผมนำจากที่นี่ไปนำเสนอมันก็ไม่น่าเชื่อถือตามไปด้วย ผมเสียดายแค่ประเด็นนี้ครับ

#8 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:35

การขายหุ้นIPOชอบธรรมหรือไม่อย่างไร ทำไมขายหมดเร็วในเวลานาทีเดียว--เบื้องหลังผู้ถือหุ้นผ่านนอมินี---ใครได้ประโยชน์จากกำไรของปตท.และราคาน้ำมันที่สูงขึ้น---ประเทศชาติได้หรือเสียจากการแปรรูปดังกล่าว--กรณีวายุภักษ์ที่จะเป็นช่องทางให้ทักษิณฮุบปตท.ได้หรือไม่อย่างไร--ผลประโยชน์เกี่ยวพันจากการดำเนินธุรกิจของปตท.และบริษัทในเครือ เช่น ผู้รับสัญญาจ้างงานต่างๆ---เรื่องท่อส่งก๊าซ---การลักลอบค้าน้ำมันเถื่อน ฯลฯ

ไม่เป็นธรรมแน่นอน ถ้าเป็นธรรม คงไม่ใช้วิธี แรนด้อมในการจองหุ้น TOP ในเวลาต่อมา ที่ถือได้ว่าเที่ยงธรรมที่สุด และกรณีนี้ก็ไม่ได้เงียบหายไปเฉยๆ มีผู้นำไปฟ้องร้องและเรื่องยังอยู่ในชั้นศาล ตามคำฟ้องนี้

คดีหมายเลขดำที่ .…...…/๒๕๕๔

ศาลปกครองกลาง

วันที่ ๒๒ เดือนกันยายน พุทธศักราช ๒๕๕๔

มูลนิธิยามเฝ้าแผ่นดิน กับพวกรวม ๖ คน -ผู้ฟ้องคดี

บริษัท ปตท.จำกัด (มหาชน) -ผู้ถูกฟ้องคดีที่ ๑
กระทรวงการคลัง -ผู้ถูกฟ้องคดีที่ ๒

เรื่อง ขอให้แสดงว่าการกระทำที่ขัดต่อผลประโยชน์และธรรมาภิบาลตกเป็นโมฆะ ให้ทวงคืนสาธารณสมบัติของแผ่นดินที่ได้มาจากอำนาจมหาชนของรัฐและขอให้เพิกถอนใบหุ้นและบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้นที่ได้มาโดยวิธีฉ้อฉล

ผู้ฟ้องคดีทั้งหกมีความประสงค์จะขอฟ้อง
๑. บริษัท ปตท.จำกัด (มหาชน)
อยู่ที่ ๕๕๕ ถนนวิภาวดีรังสิต แขวงจตุจักร เขตจตุจักร กรุงเทพมหานคร ๑๐๙๐๐
๒.กระทรวงการคลัง
อยู่ที่ กระทรวงการคลัง ถนนพระราม ๖ แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพมหานคร ๑๐๔๐๐

หลังจากมูลนิธิยามเฝ้าแผ่นดินกับประชาชนรวม 6 คน เป็นโจทก์ยื่นฟ้อง บริษัท ปตท.จำกัด (มหาชน) และกระทรวงการคลัง ต่อศาลปกครองกลาง เมื่อวันที่ 22 กันยายน 2554 เพื่อขอให้เพิกถอนการซื้อขายหุ้นให้เอกชนทั้งหมด ทวงคืนสาธารณสมบัติของแผ่นดินที่ได้มาจากอำนาจมหาชนของรัฐ และขอให้เพิกถอนใบหุ้นและบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้นที่ได้มาโดยวิธีฉ้อฉล

ล่าสุด เมื่อวันที่ 11 ตุลาคม 2554 ที่ผ่านมา ศาลปกครองกลางได้ออกหมายแจ้งคำสั่งศาลถึงนายสุวัตร อภัยภักดิ์ และ/หรือ นายอติชาติ แสงขาว และ/หรือ นายชยธร ภู่นิยม ทนายความผู้รับมอบอำนาจจากผู้ฟ้องคดี

เนื้อความในหมายแจ้งระบุว่า ด้วยคดีเรื่องนี้ ศาลได้พิจารณาคำร้องขอออกหมายเรียกพยานเอกสาร ฉบับลงวันที่ 22 กันยายน 2554 ของผู้ฟ้องคดีทั้งหกแล้วเห็นว่า กรณียังไม่สมควรเรียกพยานหลักฐานจึงยกคำขอ อนึ่ง ศาลได้มีคำสั่งรับคำฟ้องของผู้ฟ้องคดีทั้งหกไว้พิจารณาเมื่อวันที่ 7 ตุลาคม 2554 ฉะนั้น จึงแจ้งมาเพื่อทราบ ลงนามโดยนายประวิตร บุญเทียม ตุลาการศาลปกครอง

http://webboard.seri...ซิ/#entry384944

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#9 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:46

จริงๆแล้วผมไม่ได้แคร์นะครับว่าที่ราชดำเนินเค้าจะเยาะเย้ยผมว่าไปบอร์ดไหนใครก็ไม่เอา เพียงแต่มันส่งผลให้ตัวผมไม่มีความน่าเชื่อถือ ซึ่งผมก็ไม่ได้แคร์ตรงนั้นเลยจริงๆ

แต่เมื่อตัวผมไม่น่าเชื่อถือแล้ว ข้อมูลที่ผมนำจากที่นี่ไปนำเสนอมันก็ไม่น่าเชื่อถือตามไปด้วย ผมเสียดายแค่ประเด็นนี้ครับ

หากคุณ TFEX ว่าเป็นการดูถูก ก้อขอโทษนะ จะไม่เอ่ยถึงอีกทุกกรณี เพราะคิดอย่างนั้นจริงๆๆ ไม่อาจปดเท็จตัวเองได้ ขอโทษอีกครั้ง

#10 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:09

ใจเย็นๆครับ ค่อยๆศึกษาไปครับ ความจริงต้องหาด้วยตัวเองครับ ผมก็ศึกษาเองมาเรื่อยๆ โดยใช้คำชี้แนะจากมล.กรฯที่บอกให้ไปค้นตรงโน้น ไปค้นตรงนี้ มันก็เป็นเช่นนั้น จริงๆ แล้วก็ค้นต่อจนเจอข้อมูลที่ผิดพลาดของกรมเชื้อเพลิงฯด้วยตัวเองครับ เช่น แหล่งบัวบานของแอ่ง(basin)สงขลา ไม่มีระบุในรายงานการผลิตต่อเดือนของกรมเชื้อเพลิงฯ แต่มีในช่วงสำรวจ พอพบแล้วชื่อก็หายไปเลย อาจเป็นไปได้ที่ไปรวมกับแหล่งสงขลา แต่ทำไมต้องทำเช่นนั้น ทั้งๆที่แหล่งสงขลาผลิตได้น้อยกว่าแหล่งบัวบาน ดูจากปริมาณการผลิตทั้งหมดของแอ่งสงขลาก็ไม่ตรงกับความจริงครับ ที่เห็นชัดๆคือที่แหล่งวิเชียรบุรี แจ้งไว้ 141 บาร์เรลต่อวัน คือประมาณ 2 รถบรรทุก แต่ที่ชาวบ้านถ่ายรูปมา มันเกินสองคันแน่นอน จึงเห็นได้ว่าแจ้งผิดมานานเป็น สิบๆปี แต่ทางกรมเชื้อเพลิงฯกลับเพิกเฉยไม่มีการพิสูจน์ความจริงในเรื่องนี้ ทั้งๆที่ทางกรรมาธิการฯของสว.และสส.ทักท้วงแล้ว

Edited by Stargate-1, 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:10.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน