Jump to content

- - - - -

เปิดใจ sme คนหนึ่งกับค่าแรง 300 -----------------

• Please log in to reply
9 replies to this topic

#1 firstsong

firstsong

น้องเก่า

Posted 12 January 2013 - 10:31

*
POPULAR

ผมขออนุญาตเป็นหนึ่งในตัวแทนของเอสเอ็มอีออกมาพูดความในใจนะครับ
และอยากให้หลาย  ๆ  ท่านมองพวกเราชาว  SME  
เราเป็นกลุ่มธุรกิจขนาดเล็กไปจนถึงขนาดกลาง  เมื่อเทียบเป็นสัดส่วนแล้วก็ประมาณ
98 - 99 %  ของกิจการทั้งหมดทั่วประเทศ

พนักงานเองก็มีหลากหลายกลุ่ม  แต่กระผมขออนุญาตแบ่งตามนี้แล้วกันนะครับ

กลุ่มที่ 1  ลูกจ้างที่มีประสบการณ์  มีอายุงาน  มีความประพฤติดี  มีความภักดีต่อองค์กรสูง   
แน่นอนครับว่า  คนกลุ่มนี้ค่าแรงเขาเกิน 300 แน่นอนหรือบางคนอาจจะถึง  3 - 4 หมื่นต่อเดือน

กลุ่มที่ 2  ลูกจ้างที่มีประสบการณ์บ้างหรือ  มีอายุงานไม่มาก  เช่นประมาณ  1 - 3  ปี  
คนกลุ่มนี้อยู่ในช่วงที่ค่าแรงมีการปรับตัวอย่างรวดเร็ว  ถึงค่าแรงก่อนหน้านี้จะไม่ถึง 300  แต่แน่นอนว่านายจ้างก็ต้องกัดฟันให้เขาจนได้
เพราะว่าเป็นหัวเรี่ยวหัวแรงและยังเป็นตัวตายตัวแทนให้กับพนักงานกลุ่มแรกได้บ้าง

กลุ่มที่ 3  ลูกจ้างที่ไม่มีประสบการณ์  ไม่มีอายุงาน  คนกลุ่มนี้น่าเป็นห่วงที่สุดเพราะโอกาสตกงานสูงมาก  
เพราะคนกลุ่มนี้ถูกทดแทนได้ง่าย   เช่น  ด้วยเครื่องจักร  หรือ  แรงงานต่างด้าว
และโดยส่วนมากคนกลุ่มนี้มักจะเป็นเด็กใหม่ที่เริ่มก้าวเข้าสู่วัยทำงาน   แน่นอนว่าพวกเขาส่วนมากไม่ยินดีที่จะทำ
งานหนัก  ทางรอดของคนกลุ่มนี้มีทางเดียวคือ  ต้องเรียนรู้งานให้ไวที่สุด  ฝึกอบรมหาความรู้ให้ได้มากที่สุด
และต้องยอมทนทำงานหนักในช่วงแรก

บางทีคนที่อยู่ในสถานะของลูกจ้าง  อาจจะมองว่าบรรดานายจ้างมักเอารัดเอาเปรียบ   
ผมขอบอกเลยว่านายจ้างหรือเจ้าของกิจการขนาดเล็ก  โดยส่วนใหญ่ก็เติบโตมาจากการเป็นลูกจ้างทั้งนั้น  
ค่อย  ๆ  ทำ  ค่อย ๆ  เรียนรู้  ค่อย ๆ  เก็บเงิน  สั่งสมประสบการณ์  กว่าจะเก็บหอมรอมริบ
ได้แต่ละบาทแต่ละสตางค์ยากมาก  เหมือนกับเด็กแบเบาะที่หัดเดิน  

ธุรกิจใหญ่สามารถระดมทุนจากภายนอกได้ง่าย  (ยิ่งถ้าเป็นธุรกิจที่เกี่ยวกับสัมปทานของภาครัฐยิ่งระดมได้ง่ายใหญ่) จากหุ้น จากตราสาร
แต่สำหรับ  sme  เงินทุนที่ระดมได้ก็ได้จาก  เงินส่วนตัว  ญาติพี่น้อง  เงินกู้จากธนาคาร   การเข้าถึงแหล่งทุนยากกว่ามาก

การทำธุรกิจนั้นไม่มีอะไรที่แน่นอน   บางทีก็หมุนเดือนชนเดือน  บางทีก็เอาตรงนู้นโปะตรงนี้ ตรงนี้โปะตรงนั้น
บางทีการเป็นเจ้าของกิจการก็ไม่จำเป็นว่าจะต้องรวยกว่าลูกน้องเสมอไปครับ  

ค่าแรง  300  ทำให้คนไม่มีความกระตือรือร้น  ทำไปเรื่อย ๆ เหนื่อยก็พัก  ยังไงก็ได้ค่าแรง  300  
หารู้ไม่ว่า  ใครก็ต้องการค่าแรง  300  ทั้งนั้น  
ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับกลไกของตลาด   Demand  and  Supplied  

ผมเองก็เห็นด้วยกับเรื่องค่าแรง  ซึ่งก็ควรมีการปรับขึ้นอาจจะปีหรือสองปีครั้ง  และควรปรับตามเรทเป็นเปอร์เซ็นต์
แต่ละจังหวัด  เช่น  พะเยาจากเดิม  xxx  เพิ่มตามเปอร์เซ็นต์สมมติ  20%  ในสองปี

ตอนนี้เกิดปัญหา  ลูกจ้าง - นายจ้าง  หลายอย่าง  
ลูกจ้างเองก็กลัวนายจ้างจะปลดออก  ส่วนนายจ้างก็กลัวว่าลูกน้องจะบีบเรื่องค่าแรง
ทั้ง  ๆ  ที่ก่อนหน้านี้ก็อยู่กันเหมือนครอบครัวเหมือนพี่น้อง  ลุงป้าน้าอา  กันมาตลอด

ถึง   SME  จะไม่ใช่ฐานเสียงคุณ  แต่คุณก็ต้องดูแลเขาบ้างเหมือนที่คุณดูแลคนกลุ่มอื่น
พวกเขาไม่ใช่กลุ่มคนที่มีเยอะมากมายอะไร   แต่อย่าลืมว่าเมื่อมีวิกฤตเศรษฐกิจเกิดขึ้นทั่วโลก
คนกลุ่มนี้สามารถดำรงอยู่ได้และแถมยังสามารถดึงเงินต่างประเทศเข้าประเทศได้มากมาย  
ผมเชื่อว่าวิกฤตปี  40  จะเละหนักกว่านี้หลายเท่าตัวหากไม่มี  SME   

#2 korkang

korkang

ขาประจำ

Posted 12 January 2013 - 12:21

ดูเหมือนว่า นโยบาย 300 บาท จะทำให้ คนที่ได้เกิน 300 เพราะมีประสบการณ์ ตกงานไปด้วยเลย

#3 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 12 January 2013 - 15:54

เห็นด้วยครับ

ว่า sme มีส่วนช่วย ศก ช่วง 40 อย่างมาก ถ้าไม่ได้ sme คงหนักกว่า นี้

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#4 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 12 January 2013 - 16:04

ก็ได้แต่ภาวนาให้รัฐบาลนี้คิดได้สักทีค่ะ ทำแต่เรื่องโง่จนใกล้จะฉิบหายอยู่แล้ว

#5 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 12 January 2013 - 16:08

บางทีคนที่อยู่ในสถานะของลูกจ้าง  อาจจะมองว่าบรรดานายจ้างมักเอารัดเอาเปรียบ   
ผมขอบอกเลยว่านายจ้างหรือเจ้าของกิจการขนาดเล็ก  โดยส่วนใหญ่ก็เติบโตมาจากการเป็นลูกจ้างทั้งนั้น  
ค่อย  ๆ  ทำ  ค่อย ๆ  เรียนรู้  ค่อย ๆ  เก็บเงิน  สั่งสมประสบการณ์  กว่าจะเก็บหอมรอมริบ
ได้แต่ละบาทแต่ละสตางค์ยากมาก  เหมือนกับเด็กแบเบาะที่หัดเดิน  

ธุรกิจใหญ่สามารถระดมทุนจากภายนอกได้ง่าย  (ยิ่งถ้าเป็นธุรกิจที่เกี่ยวกับสัมปทานของภาครัฐยิ่งระดมได้ง่ายใหญ่) จากหุ้น จากตราสาร
แต่สำหรับ  sme  เงินทุนที่ระดมได้ก็ได้จาก  เงินส่วนตัว  ญาติพี่น้อง  เงินกู้จากธนาคาร   การเข้าถึงแหล่งทุนยากกว่ามาก

การทำธุรกิจนั้นไม่มีอะไรที่แน่นอน   บางทีก็หมุนเดือนชนเดือน  บางทีก็เอาตรงนู้นโปะตรงนี้ ตรงนี้โปะตรงนั้น
บางทีการเป็นเจ้าของกิจการก็ไม่จำเป็นว่าจะต้องรวยกว่าลูกน้องเสมอไปครับ  

ค่าแรง  300  ทำให้คนไม่มีความกระตือรือร้น  ทำไปเรื่อย ๆ เหนื่อยก็พัก  ยังไงก็ได้ค่าแรง  300  
หารู้ไม่ว่า  ใครก็ต้องการค่าแรง  300  ทั้งนั้น  
ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับกลไกของตลาด   Demand  and  Supplied  

ผมเองก็เห็นด้วยกับเรื่องค่าแรง  ซึ่งก็ควรมีการปรับขึ้นอาจจะปีหรือสองปีครั้ง  และควรปรับตามเรทเป็นเปอร์เซ็นต์
แต่ละจังหวัด  เช่น  พะเยาจากเดิม  xxx  เพิ่มตามเปอร์เซ็นต์สมมติ  20%  ในสองปี

ตอนนี้เกิดปัญหา  ลูกจ้าง - นายจ้าง  หลายอย่าง  
ลูกจ้างเองก็กลัวนายจ้างจะปลดออก  ส่วนนายจ้างก็กลัวว่าลูกน้องจะบีบเรื่องค่าแรง
ทั้ง  ๆ  ที่ก่อนหน้านี้ก็อยู่กันเหมือนครอบครัวเหมือนพี่น้อง  ลุงป้าน้าอา  กันมาตลอด

ถึง   SME  จะไม่ใช่ฐานเสียงคุณ  แต่คุณก็ต้องดูแลเขาบ้างเหมือนที่คุณดูแลคนกลุ่มอื่น
พวกเขาไม่ใช่กลุ่มคนที่มีเยอะมากมายอะไร   แต่อย่าลืมว่าเมื่อมีวิกฤตเศรษฐกิจเกิดขึ้นทั่วโลก
คนกลุ่มนี้สามารถดำรงอยู่ได้และแถมยังสามารถดึงเงินต่างประเทศเข้าประเทศได้มากมาย  
ผมเชื่อว่าวิกฤตปี  40  จะเละหนักกว่านี้หลายเท่าตัวหากไม่มี  SME   

นายจ้างไม่ได้โหด

แต่ขอให้คุยกันและมีการขยับขึ้นค่าแรงแบบมีจังหวะจะโคนอย่างตัวแดงที่เจ้าของกระทู้เขียน

มันก็จะรับได้ทุกฝ่าย และราคาค่าครองชีพจะค่อยๆขยับขึ้นตามกลไก ไม่ใช่กระโดดแบบทุกวันนี้

การขึ้นเป็นรูปแบบเดียวกันทั้งประเทศ คือ 300 บาทราคาเดียว มันเพื่อการหาเสียงอย่างที่รู้

พอโรงงานปิดตัว คนงานถูกลอยแพ ก็หาเรื่องด่าแต่นายจ้างว่าขาดทุนสะสมอยู่แล้วมั่งมั่ง ฉวยโอกาสล้มบนฟูกมั่ง

ทำนโยบายเลวๆที่ไม่มีมาตรการรองรับ หาเรื่องใส่คนอื่นแต่ตัวเองได้ประโยชน์แล้วไปตายเอาดาบหน้านี่ เพื่อไทยถนัดนัก

เมื่อวานวันศุกร์ก็มีคนจากแรงงานจังหวัดโทรเข้ามาที่ร้าน

มาซาวเสียงว่ามีไรให้รัฐช่วยเหลือหรือไม่ พร้อมทิ้งเบอร์โทรศัพท์ไว้ให้

เลยโดนเจ้าของกิจการแบบพวกเราด่าเช็ด แต่เธอได้แต่แบ๊ะๆ ตอบว่าแค่เป็นเจ้าพนักงาน แล้วจะรายงานหน่วยเหนืออีกที

ให้มันได้งี้สิ ไม่เห็นช่วยไรจริงจังเลยนังปู

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#6 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

Posted 12 January 2013 - 16:09

ผมขออนุญาตเป็นหนึ่งในตัวแทนของเอสเอ็มอีออกมาพูดความในใจนะครับ
และอยากให้หลาย  ๆ  ท่านมองพวกเราชาว  SME  
เราเป็นกลุ่มธุรกิจขนาดเล็กไปจนถึงขนาดกลาง  เมื่อเทียบเป็นสัดส่วนแล้วก็ประมาณ
98 - 99 %  ของกิจการทั้งหมดทั่วประเทศ

พนักงานเองก็มีหลากหลายกลุ่ม  แต่กระผมขออนุญาตแบ่งตามนี้แล้วกันนะครับ

กลุ่มที่ 1  ลูกจ้างที่มีประสบการณ์  มีอายุงาน  มีความประพฤติดี  มีความภักดีต่อองค์กรสูง   
แน่นอนครับว่า  คนกลุ่มนี้ค่าแรงเขาเกิน 300 แน่นอนหรือบางคนอาจจะถึง  3 - 4 หมื่นต่อเดือน

กลุ่มที่ 2  ลูกจ้างที่มีประสบการณ์บ้างหรือ  มีอายุงานไม่มาก  เช่นประมาณ  1 - 3  ปี  
คนกลุ่มนี้อยู่ในช่วงที่ค่าแรงมีการปรับตัวอย่างรวดเร็ว  ถึงค่าแรงก่อนหน้านี้จะไม่ถึง 300  แต่แน่นอนว่านายจ้างก็ต้องกัดฟันให้เขาจนได้
เพราะว่าเป็นหัวเรี่ยวหัวแรงและยังเป็นตัวตายตัวแทนให้กับพนักงานกลุ่มแรกได้บ้าง

กลุ่มที่ 3  ลูกจ้างที่ไม่มีประสบการณ์  ไม่มีอายุงาน  คนกลุ่มนี้น่าเป็นห่วงที่สุดเพราะโอกาสตกงานสูงมาก  
เพราะคนกลุ่มนี้ถูกทดแทนได้ง่าย   เช่น  ด้วยเครื่องจักร  หรือ  แรงงานต่างด้าว
และโดยส่วนมากคนกลุ่มนี้มักจะเป็นเด็กใหม่ที่เริ่มก้าวเข้าสู่วัยทำงาน   แน่นอนว่าพวกเขาส่วนมากไม่ยินดีที่จะทำ
งานหนัก  ทางรอดของคนกลุ่มนี้มีทางเดียวคือ  ต้องเรียนรู้งานให้ไวที่สุด  ฝึกอบรมหาความรู้ให้ได้มากที่สุด
และต้องยอมทนทำงานหนักในช่วงแรก

เห็นด้วย หัวอก เดียวกัน

#7 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 12 January 2013 - 16:33

จังหวัดที่ต้องขึ้นค่าแรงตามนโยบายรัฐบาล แบบก้าวกระโดดมากๆ ทั้งผู้ประกอบการและลูกจ้างจะได้รับผลกระทบก่อน และผมเชื่อว่า แรงงานจะมีเรื่องฟ้องร้องกันเยอะแน่ๆ 

#8 lionidas

lionidas

ขาประจำ

Posted 12 January 2013 - 16:43

คิดถึงพี่ไต๋ คนกลางจริงครับ เสาร์อาทิตย์ จะมีโอกาศนั่งหน้าคอมพ์หรือเปล่าไม่รู้
พี่ไต๋ครับ เข้ามาทำให้ผู้ที่อ้างว่าเป็นตัวแทน "SME" เงิบด้วยพี่...เอาให้ รู้กันเป็นเลย
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 12 January 2013 - 17:00

ด้วยข้อเขียนที่เป็นเหตุเป็นผล มีรายละเอียดของเจ้าของกระทู้...
โควต้าไลค์ผมหมดแล้วนะครับ

ท่านจขกท.คงต้องรอวันจันทร์ ช่วงเวลาตอกบัตรนะครับ

แล้วท่านจะเจอ "คนกลางที่รู้ดีทุกเรื่องเกี่ยวกับเอสเอ็มอี" เข้ามาตอบท่านครับ

รออีก 2 วันครับ...อดใจนิด  

gladiator 1.jpg

#10 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 12 January 2013 - 17:15

หลังจากทำน้ำท่วมประเทศ ก้ต้องมี sme จำนวนไม่น้อยที่ปริ่มๆน้ำ ยักแย่ยักยัน ถูลู่ถูกังกันมาได้พักนึงด้วยตัวเลขแดงๆในบัญชี ด้วยหวังจะไปตายเอาดาบหน้า

และแล้วอีปูก็ส่ง ดาบหน้า มาให้ถึงประตูโรงงานด้วยนโยบาย 300 บาท งานนี้ไม่ต่ำกว่า 25% ต้องกลับบ้านเก่าแน่ๆ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users