Jump to content

- - - - -

สวัสดีครับ วันนี้เรามารวบรวมทิป ในการเอาตัวรอดในวิกฤตน้ำท่วมเอาไว้ในกระทู้นี้กันดีไห

น้ำท่วม วิกฤต

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
12 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:34

สวัสดีครับ

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาทำหน้าที่เท่าไหร่ เนื่องจากอยู่ระหว่างย้ายบ้าน แล้วก็ไม่ค่อยได้มีเนทใช้เท่าไหร่ครับ

มีโอกาสได้ดูเวบบอร์ดบ้าง(เกือบทุกคืน)แต่ก็พิมพ์ไม่ค่อยสะดวกครับ วันนี้สบโอกาสกลับมาจัดของที่บ้านเดิม ยังมีเนท(กาก หลุดกระจาย) ให้พอใช้ได้เลยอยากตั้งกระทู้นี้ด้วยความเป็นห่วง

เพราะตอนนี้น้ำเริ่มเข้าประชิดตัวเมืองเข้าไปทุกที

ส่วนตัว ผมยังคงเชื่อมั่นในการทำงานและประสิทธิภาพของการระบายน้ำของ กทม นะครับ แต่หลายๆปัจจัยในเวลานี้บอกกับจิตใต้สำนึกของตัวเองว่า อาจจะเห็น วอเตอร์(กทม.)เวิล์ด อีกครั้งในปีนี้เกือบจะค่อนข้างแน่

ดังนั้นเข้าประเด็นกันเลยดีกว่า

1.การป้องกันบ้านจากน้ำท่วม

โดยส่วนตัว ผมอยากให้เพื่อนๆแบ่งบริเวณบ้านเป็น 2 ส่วนนะครับ ในการป้องกัน โดยชั้นแรกไม่ต้องสูงมาก กะสักระดับหัวเข่า ซึ่งพื้นที่ในการป้องกัน ไม่ใช่หน้าประตูบ้านนะครับ แต่ควรจะเป็นด้านหน้าประตูเข้าออกบ้าน ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง พื้นที่ส่วนด้านนอกจากนั้น ขอให้ทำใจคิดว่าถ้าน้ำท่วมก็ปล่อยให้ท่วมไป เราต้องพยายามจำกัดพื้นที่ป้องกันให้แคบที่สุด เหตุผลเพราะถ้าระดับน้ำเข้ามาสูงเกินกว่าที่เราคาดคิด เราจะสามารถทำแนวป้องกันชั้นที่2 ให้สูงกว่าเดิมได้ง่ายและรวดเร็วกว่าการทำพื้นที่กว้างๆครับ

ในแนวทางป้องกัน ก็ถ้ามีถุงทรายก็ใช้ถุงทรายแต่ถ้าไม่มี ก็ลองหาอะไรที่น่าจะกันน้ำได้นะครับ ผมมีไอเดียว่าจะใช้พวกกระบะที่เป็นลังพลาสติกมาใช้เป็นแนวรับหลังผ้าใบ ตอนนี้ก็วัดๆขนาดประตูอยู่ว่าแบบไหนพอดีไม่พอดี ใครมีพวกโฟมก็น่าลองนะครับ ไม่อยากสิ้นเปลืองก็หาของใช้ภายในบ้านนี่แหล่ะครับ เตรียมพร้อมเอาไว้ก่อน ดีกว่าไม่ทำอะไรเลยครับ

นอกจากนี้ ห้องน้ำและท่อระบายน้ำ จะเป็นจุดที่น้ำเข้าบ้านได้ง่ายที่สุด และหลายๆคนมักจะขาดการป้องกันในส่วนนี้ครับ ให้เตรียมหาถุงทรายขนาดเล็ก ถ้าไม่มีใช้ถุงพลาสติกแล้วปั้นกระดาษหนังสือพิมพ์ยัดใส่ในถุงเอาไปอุดเอาไว้ให้เต็มรูแล้วหาของที่มีน้ำหนักมากพอมาปิดอุดเอาไว้นะครับ

2.อาหาร และ น้ำ

ตอนนี้จะเห็นว่า อาหารแห้งเริ่มหาซื้อยากแล้ว ใครยังซื้อไม่ทันไม่ต้องตกใจนะครับ คว้าข้าวถุงหัดหุงแบบเช็ดน้ำด้วยเตาปิกนิก +ซอส น้ำปลา พริกป่น และขนมขบเคี้ยวหลายๆรสชาด ตุนเอาไว้แทนพวก บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปก็ได้นะครับ ช่วยได้เหมือนกัน(แต่ส่วนตัวผมว่ายังไงๆกินข้าวก็ดีกว่ากินมาม่าครับ)

การหุงข้าวแบบเช็ดน้ำ ใครทำไม่เป็นก็ไม่ยากครับ

2.1 แรกเริ่มล้างข้าวสัก 1-2 รอบ ถ้าเป็นข้าวถุงที่สะอาดไม่มีมอด ก็ใส่น้ำหุงเลยก็ได้ครับ

2.2 กะน้ำและข้าวให้สัดส่วนพอดีกับหม้อ ครั้งแรกอาจจะมีขาดมีเกินบ้างไม่ต้องซีเรียสครับ ใส่ข้าวแล้วจะแช่ทิ้งไว้สักหน่อยก็ได้ข้าวจะนุ่มง่ายกว่าแต่ไม่แช่ก็ได้ครับ เติมน้ำเยอะๆหน่อยครับ ใส่แบบเผื่อเป็นข้าวต้มได้เลยครับ เผื่อเปลี่ยนใจอยากกินข้าวต้มแทนข้าวสวย

2.3 ต้มไปพอน้ำเดือดให้ลองสำเกตุดูเม็ดข้าวว่าเริ่มนิ่มหรือยัง ลองตักเม็ดข้าวมาบี้ๆดูก็ได้ครับ ถ้ายังแตกหักอยู่ก็ต้มไปอีกหน่อย ถ้าเริ่มเหนียวนิ่มแล้วให้กรองน้ำออกจากข้าวครับ วิธีก็แค่เอาฝาหม้อมาปิดให้เหลือช่องน้ำออกไว้นิดหน่อยนะครับ

2.4 น้ำต้มข้าวที่เทออกมาหาชามหรือแก้วมาตวงไว้ซดดื่นร้อนๆได้ครับ หรือเอาไปชงกินกับกาแฟหรือช็อคโกแลตอุ่นๆก็โอเคนะครับ ใช้แทนนมหรือครีมเทียมได้ อาจจะไม่หอมมันเท่าแต่คุนค่าทางอาหารไม่น่าจะแพ้กันนะครับ

2.5 ต้มข้าวต่อด้วยไฟอ่อนๆจนข้าวเริ่มขึ้นหม้อ ลองดูว่านิ่มได้ที่แล้วก็ยกขึ้นครับ ช่วงนี้ต้องหมั่นมาดูบ่อยๆนะครับ เพราะเวลาน้ำแห้งแล้วข้าวอาจจะไหม้ได้

มีข้าวแล้ว อาหารแห้ง กรุบกริบก็ช่วยเพิ่มรสชาดได้อย่างดีแล้วครับ ส่วนตัวผมว่าเวิคกว่ากินบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปนะ^^

3. เรียงลำดับความสำคัญของที่ใช้

ตอนนี้ใครที่พอมีเวลาก็คงหนีไม่พ้นเรื่องยกของขึ้นที่สูงก็ลองดูนะครับ ที่ผมเตรียมไว้ก็จะเป็นถังเก็บน้ำ อาหารแห้งต่างๆ แล้วก็เตาหุงต้ม รวมถึงอุปกรณ์ดำรงชีวิตต่างๆ เตรียมพื้นที่เอาไว้ให้เค้าก่อนเลยครับ ต่อมาคือของมีค่าต่างๆ หาพื้นที่ลี้ลับเก็บเอาไว้ปิดตายไปเลยก็ได้ถ้าไม่จำเป็นใช้(แต่เอกสารสำคัญพกติดตัวนะครับ ฉโฉนดบ้านสัญญาต่างๆอะไรพวกนี้)

มีอย่างหนึ่งที่ผมเห็นบ่อยๆ คนมักจะยกตู้เย็นขึ้นชั้น 2 กัน อยากจะบอกว่าถ้าบ้านไม่ได้มีการเดินไฟแยกชั้นเอาไว้ก็ไม่ต้องยกขึ้นไปก็ได้นะครับ เหนื่อยเปล่าๆ แถมตู้เย็นที่ไม่ได้เปิดใช้งานจะสร้างความรำคาญจากกลิ่นและเกะกะด้วยครับ

แต่ถ้ามีการเดินไฟแยกเอาไว้ก็เป็นตัวเลือกที่พอจะมองเอาไว้ได้ตามแต่สะดวกครับ

4. กระเป๋าลี้ภัย

ในกรณีที่น้ำเข้าบ้านมากๆหรือรับมือไม่ไหวแล้วต้องย้ายออกก็ควรจะเตรียมเสื้อผ้าแพคใส่กระเป๋าไว้แต่เนิ่นๆนะครับ นอกจากนี้ก็เป็นพวก บัตรสำคัญๆและเงินสดของจำเป็นก็เตรียมเอาไว้ได้เลย

หลักๆเท่าที่รีบๆเขียนนึกได้ประมาณนี้ครับ ใครมีอะไรก็ช่วยๆกันเสริมเลยนะครับ ขอให้โชคดีน้ำไม่ท่วมบ้านครับ

บ้านใหม่ผมพิกัดอยู่เขตบางบอน เท่าที่ตามอ่านมาเห็นว่าน้าเชว่า บ้านน้าเชน่าจะโดนก่อน ไงน้ำเข้าบ้านน้าเชเมื่อไหร่ ส่งสัญญาณบอกด้วยนะครับ

โชคดีครับ^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#2 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:46

ขอสมทบวิธีหุงข้าวแบบไม่ต้องเช็ดน้ำด้วย

1. ซาวข้าวแล้วใส่ถ้วยที่เป็นกระเบื้องหรือแก้วทนร้อนหรืออลูมิเนียมที่เป็นถ้วยๆแบบตามที่ตลาดขายกัน

2.ใส่น้ำโดยกะประมาณสูงกว่าข้าวครึ่งองคุลีนิดหน่อย (เด็กๆรู้จักหรือเปล่าหว่า) เอาเป็นว่าประมาณสูงแบบหุงด้วยหม้อข้าวไฟฟ้านั่นแหละ

3.เอาไปเวปหรือนึ่ง(ในกรณีไฟฟ้าดับ)

ท่านใดทราบแล้วก็ขออภัย

#3 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:50

ควรหยิบกางเกงลิงไว้ใช้ด้วยอย่างน้อย2ตัวเมื่อน้ำท่วม

ด้วยความปราถนาดีจากกระผม อิอิ

#4 Messenger

Messenger

น้องใหม่

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:05

แนะนำให้เติมน้ำส้มสายชูประมาณ 1 ช้อนชา ลงไปในน้ำที่ใช้หุงข้าว จะทำให้สามารถเก็บข้าวไว้ได้นาน กว่าปกติ โดยไม่บุดเสียง่ายๆครับ
และก็ถ้าหาซื้อน้ำพริกกระปุกเล็กๆ พวกน้ำพริกนรก น้ำพริกสวรรค์ เก็บไว้ จะสามารถประทังชีวิตได้หลายวันครับ

#5 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:18

คนที่กำลังรอน้ำจะท่วม หาภาชนะมารองน้ำประปาใว้ให้มากที่สุด ถ้ามีภาชนะไม่มาก แนะนำถุงดำกรอกน้ำใวง้ให้มากที่สุดใว้ก่อน แล้วเอายางวงรัดปากถุงให้แน่น ถ้าถุงดำไม่รั่วก็ปล่อยให้จมน้ำได้ครับ ไม่รู้ว่าวิกฤติครั้งนี้จะกินเวลานานเท่าไหร่ อย่าไปหวังพึ่งศูนย์อพยพครับ คนล้นศูนย์อพยพแน่ๆ แถมคนร้อยพ่อพันแม่มาอยู่รวมกันมากๆในที่แคบๆ ไม่รู้ใครเป็นโจรใครเป็นคนดี ยิ่งภายใต้การบริหารของรัฐบาลปูโง่นี้ แนะนำให้ช่วยตัวเองให้ได้มากที่สุดอย่างน้อยอยู่ให้ได้เกินสองเดือน (บางระกำอยู่ในน้ำมาเกินสองเดือนแล้วครับ)

นอกจากที่ข้างบนๆว่ามาแล้ว เบ็ดตกปลาพร้อมเหยื่อพวกใส้เดือนจะเก็บได้นาน หาเตรียมใว้ครับ งานนี้มีปลานานาชนิดหลุดออกจาบ่อเลี้ยงปลา-กระชังเลี้ยงปลาไม่ต่ำกว่า 200-300 ตัน พอจะใช้ประทังชีวิตได้ แล้วยังปลาตามธรรมชาติที่มากับน้ำด้วย มีดทำครัว อุปกรณ์ทำครัว เตาแก้สปิคนิคก็ต้องเตรียมใว้ด้วย ไม่อย่างนั้นก็คงต้องกินซาซิมิแน่ ซึ่งปลาน้ำจึดเอามาทำซาซิมิไม่ดีแน่ๆ กังวลว่ามันจะมีพวกปรสิตที่ไม่พึงปรารถนาติดมาด้วยในน้ำไม่สะอาดแบบนี้ :P เพราะฉะนั้นปรุงใหสุกก่อนรับประทานทุกครั้ง

ถั่วเขียว ถั่วเหลือง ถั่วลิสง หาใว้อย่างละหนึ่งถึงสองกิโลกรัมต่อคนก็ดี ทั้งถั่วเขียวและถั่วเหลืองเอามาทำถั่วงอกกินได้เป็นแหล่งวิตามินซีเวลาไม่มีผักกินหรือเอามาทำถั่วเขียวต้มน้ำตาลกินสุกๆอร่อยให้โปรตีน(ในสภาพของธัญพืชมันจะไม่มีวิตามินซี แต่ถ้าเอามาทำถั่วงอกมันจะให้วิตามินซีสูงพอใช้ ช่วยป้องกันเด็กๆจากโรคเลือดออกตามไรฟัน) ที่สำคัญธัญพืชพวกนี้เก็บใว้ได้นานไม่บูดไม่เสีย

เดี๋ยวมาต่อ .... ;) ;)

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#6 Super WHY

Super WHY

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:31

1) แนะนำให้ใช้กระทะไฟฟ้าก่อน เก็บเตาแก๊สไว้ใช้ ยามไฟฟ้าถูกตัด
2) แนะนำให้ใช้จานกระดาษ เพราะจะได้ประหยัดน้ำในการล้าง
3) หากใช้จานปกติ เมื่อทานอาหารเสร็จแล้ว ให้เทน้ำลงจาน ล้างคราบให้สะอาด แล้วกินลงไป
จะช่วยลดการใช้น้ำในการล้างจานและก็เหมือนกับเราดื่มน้ำหลังอาหารด้วย
4) งดการกินผงชูรสหรืออาหารรสจัด
หากกินบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป ก็ให้ลดการใส่ผงเครื่องปรุง เพราะผงชูรสจะทำให้เราต้องดื่มน้ำมาก
5) อาหารกระป๋องทุกชนิด ถ้าทำให้สุกก่อนได้ จะปลอดภัยมากขึ้น
6) หากประปายังใช้ได้อยู่ ให้ใช้น้ำประปาก่อน ส่วนน้ำดื่มบรรจุขวดที่เตรียมไว้ ให้ใช้เป็นก๊อกสอง
7) วิทยุที่ใช้ถ่านไฟฉายได้ ไว้ฟังข่าวสาร หากไฟฟ้าดับ (เตรียมถ่านไฟฉายด้วย)
8) ไฟฉายแบบคาดศีรษะ จะสะดวกขึ้นมาก (เตรียมถ่านไฟฉายด้วย)
9) ขนมประเภทที่น้ำตาลมากๆ เช่น Snicker เป็นต้น ช่วยให้ร่างกายมีพลังงานได้มาก
10) เตรียม ยาสำหรับทำแผลสด ยารักษาอาการท้องเสีย ยาแก้ไข้ตัวร้อน ยารักษาโรคประจำตัวต้องเตรียมเผื่อไว้ 2 เดือน
11) หากมีเต้นท์ หรือมุ้ง จะดีมาก นอนบนหลังคาได้สบาย
12) เตรียมอาวุธสำหรับรับมือ หนู แมลงสาบ ตะขาบ งู เช่น ไบกอน ไม้กวาด มีดสปาต้า ขวาน เป็นต้น
13) ต้องมีการบริหารจัดการขยะ ห้ามทิ้งลงน้ำเด็ดขาด เพราะอาจทำให้มีโรคระบาดได้
ก็อยากจะรู้ ก็อยากจะร่วม ร่วมด้วยช่วยกัน สร้างประเทศไทยเพื่อลูกหลาน

#7 Ladypin

Ladypin

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 06:48

ที่บ้านส่วนท่อใช้ขวดนำ้ส้มเอาถุงพันรอบปากขวดกะให้พอดีกับขนาดท่ออุดท่อไว้ใช้ดินน้ำมัน
อัดรอบๆอีกครั้งส่วนโถส้วมใช้ถุงดำขนาดกลางใส่น้ำให้เต็มขอบโถแล้วมัดให้แน่นใช้เทปแปะถุงกับขอบโถ
ให้แน่นประตูใช้ดินน้ำมันอัดขอบด้านในและนอกใช้เทปอลูมิเนียมปิดซ้ำ
รถยนต์ใช้พลาสติกปูโต๊ะเอามาต่อกันเป็นผืนใหญ่วางกับพื้นขับรถเข้าไปจอดตรงกลาง
แล้วห่อให้มิดชิดปิดรอยพับทั้งหมด

Your time is limited ,so don't waste it living someone else's lifeSteve Jobs

#8 ปกติทำแต่งาน

ปกติทำแต่งาน

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 06:53

ลูกน้องผมอพยพจากหมู่บ้านแถวปทุมธานี

เดินลุยน้ำออกมาจนเจอรถทหาร

พอขึ้นรถได้สังเกตทุกคน. !!! เท้าเปล่า !!!

ดังนั้น อย่าลืม. รองเท้าแตะ!!!
ผิดคือผิด แม้ว่าหลายคนจะทำสิ่งนั้นถูกคือถูก แม้ว่าจะไม่มีใครทำสิ่งนั้นศจ. สังเวียน อินทรวิชัย

#9 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:10

ศปอ.อะไรนั่นบอกอะไรมา

ไม่ต้องฟัง ไม่ต้องทำตาม

ถ้ามันบอก ไม่ต้องห่วง เอาอยู่แน่

ให้รีบหนีได้เลย

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#10 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:27

ถ้าอยู่ใกล้ๆดอนเมือง ให้ระวังเสียงรถแมคโครให้ดี
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#11 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:59

คนที่อยากอยู่เฝ้าบ้านไม่อยากอพยพ ต้องคำนึงถึงกรณีที่เลวร้ายที่สุดโดนตัดน้ำตัดไฟเป็นเดือนๆ ที่คิดจะเก็บของสดแช่ตู้เย็นใว้กินนานๆเลิกคิดครับ มันจะเน่าหมด ใครที่ซื้อเนื้อ หมู ไก่ เอาออกมาทำเนื้อเค็ม หมูเค็มตากแดดใว้ เป็นเนื้อแห้งหมูแห้ง กินได้เป็นเดือนครับ ผัดสดไม่มีตู้เย็นแป้บเดียวก็เน่า หาฟักเขียว ฟักทองมาเก็บใว้ดีกว่า ของพวกนี้เก็บได้เป็นเดือน

พริกสดเอาไปตากแดดใว้ให้เป็นพริกแห้งให้หมด ถ้ายังพอหาได้ กระเพราะ-โหระพาที่ตลาดตอนนี้ผักอาจจะเหี่ยวหน่อยไม่เป็นไร เอามาเด็ดใบออกให้หมด แล้วเอาก้านปักลงในกระถางไม้ประดับ ยกกระถางให้พ้นระดับน้ำท่วม อาทิตย์เดียว เดี๋ยวก็แตกรากแตกใบใหม่มาให้เก็บกินได้เรื่อยๆอย่าลีมรดน้ำล่ะ ถ้ามีพริกแกงสำเร็จรูปกับกระทิกล่องเก็บใว้เยอะหน่อย ก็ได้แกงฟักหมูเค็มกินกับเนื้อทอด อร่อยไปได้หลายวัน

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#12 เช never die

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:14

พลุไฟ กับประทัดมีติดใว้บ้างก็ดี กรณีตัดสินใจอพยพนาทีสุดท้ายที่น้ำกำลังจะมิดหลังคาใช้บอกพิกัดตำแหน่งบนหลังคาร่วมกับโทรศัพท์มือถือได้ครับ

#13 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:45

วันนี้ประมาณบ่ายสองเอาขวดน้ำมาล้างเริ่มมีน้ำขุ่นและมีกลิ่นดินนิดหน่อยแล้วนะครับใครยังไม่มีสารส้มรีบหาติดบ้านไว้นะครับ

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]