Jump to content

- - - - -

เบื่อควายแดงเบื่อแมงสาบเบื่อสลิ่มเบื่อควายเหลือง ขอเป็นคนกลางดีกว่า

• Please log in to reply
48 replies to this topic

#1 Moon

Moon

เมพ

Posted 13 January 2013 - 13:45

ตามนั้น

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#2 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 13 January 2013 - 14:38

ธรรมชาติของคนเรา ถ้าดูที่ความเป็นกลาง แสดงว่า ต้องมีเพียงหนึ่ง ถ้ามีมากกว่า 1 ต้องแบ่งเป็นซ้าย-ขวา

ตัวอย่าง

ตา มี 2 ข้าง ซ้ายขวา เพื่อมองอะไรให้เป็นสามมิติ

จมูก มี 1 ต้องอยู่ตรงกลาง แต่แบ่งเป็น 2 รู เพื่อผลัดกันทำงาน (บางครั้งก็คัดจมูกทีละข้าง)

ปาก มี 1 แต่ทำหน้าที่ทั้งกินและพูด อย่างไรก็ตาม มันอยู่ตรงกลาง

ลิ้น มี 1 ทำได้หลายหน้าที่ ทำได้ทั้งสิ่งที่สะอาดและสกปรก

คอ มี 1 ต้องอยู่ตรงกลาง

นม มี 2 เพื่อผลัดกันให้อาหารลูก (ถึงแม้พ่อมันจะแย่งก็ตาม)

สะดือ มี 1 เลิกใช้ทันทีที่ออกจากท้องแม่

นอกจากนี้มีอีกหลายอย่าง แต่พี่ๆ เสื้อแดงไม่ชอบให้พูดเรื่องต่ำกว่าสะดือ

ส่วนที่ไม่ปรากฏในธรรมชาติของคนคือ ลิ้นสองแฉก ซึ่งอ่านความเห็นจากพวกนั้นได้จากเวประดับโลก

ปล. ถึงต้องเป็นกลาง(ทางการเมือง) ก็ขออยู่ห่างคนชั่วครับ

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#3 Moon

Moon

เมพ

Posted 13 January 2013 - 16:05

เบื่อพวกหลงคนหล่อ หลงคนรวย หลงคนดี หลงคนโกง

กลับมาเป็นกลาง อยู่ตรงกลางความดีกับความถูกต้องดีกว่า

เห็นกระแสคนกลางกำลังมา ก็เลยคิดว่าเป็นคนกลางบ้างจะดีกว่า

กลัวตกเทรนด์

ใครบอกว่าผมเป็นแมงสาบเป็นสลิ่มเป็นควายเหลือง ผมโกรธนะฮับ

ผมเป็นกลางแล้วนะฮับ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#4 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 13 January 2013 - 17:20

ใครบอกว่าผมเป็นแมงสาบเป็นสลิ่มเป็นควายเหลือง ผมโกรธนะฮับ

แค่เริ่มเป็นก็เฟลแล้ว

คนกลางจริงต้อง

กลางเฉพาะวันทำงาน เว้นวันหยุดราชการ

กลางเฉพาะเวลาราชการ เริ่มกลางตั้งแต่ 9 โมงเช้า ถึง 5 โมงเย็น

หลังจากนั้นเลิกกลาง เก็บของกลับบ้าน

ดังนั้นท่าน Moon จะมาโมเมขอเป็นกลางทั้งที่วันนี้เป็นวันอาทิตย์  แค่นี้ผิดระเบียบคนกลางแล้วครับ  

ทำไม่ได้

แนะนำให้ไปทำบัตรตอกเข้างานใหม่ครับ -_- 

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 13 January 2013 - 17:21.

gladiator 1.jpg

#5 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

Posted 13 January 2013 - 17:51

บอกข้อดีของ เป็นคนกลาง หน่อย ครับอยากรู้ เห็นคนอยากเปลี่ยนกันเยอะ 

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#6 OSR

OSR

ขาประจำ

Posted 13 January 2013 - 20:34

เป็นคนกลาง กับ ความเป็นกลาง มันต่างกันนะ

คนกลาง เปรียบเหมือน กรรมการห้ามมวย คือ ต้องไม่เข้าข้างใคร

คนดู ไม่ไช่ คนกลาง ครับ ต้องเลือกข้างแน่นอน (ไม่งั๊นจะไปดูหาพระแสงหรือ?)

เวลา กรรมการ ตัดสินลำเอียง หรือ เข้าข้างใครอย่างน่าเกียจ

คนดู ที่มีใจเป็นกลาง ก็จะโห่ฮาเอา หนักหน่อยก็ถึงขั้น ขว้างปาสิ่งของ

คนที่มีใจเป็นกลาง จะไม่เข้าข้างพรรคพวกตัวเอง ถ้าสิ่งนั้นไม่ถูกทำนองคลองธรรม

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#7 Moon

Moon

เมพ

Posted 13 January 2013 - 21:20

กลางเฉพาะวันทำงาน เว้นวันหยุดราชการ

กลางเฉพาะเวลาราชการ เริ่มกลางตั้งแต่ 9 โมงเช้า ถึง 5 โมงเย็น

หลังจากนั้นเลิกกลาง เก็บของกลับบ้าน

ดังนั้นท่าน Moon จะมาโมเมขอเป็นกลางทั้งที่วันนี้เป็นวันอาทิตย์  แค่นี้ผิดระเบียบคนกลางแล้วครับ  

ทำไม่ได้

แนะนำให้ไปทำบัตรตอกเข้างานใหม่ครับ -_- 

ทำไมต้องเอามาตราฐานต่ำๆ แบบนั้นมาเทียบชั้นกับคนกลางแท้ๆ อย่้างผม

ผมจะกลางวันไหนเวลาใดมันก็เรื่องของผม

ผมมีกิจการเป็นของตัวเอง เป็นนายตัวเอง ไม่จำเป็นต้องตอกบัตร 

ที่ร้านก็มีคอมฯ ที่ร้านก็มีคอมฯ เดินทางก็ใช้ไอโฟน กลางได้ตลอดเวลา

แม้แต่ตอนนั่งขรี้้

คนกลางอย่างผมไม่ชอบให้ใครมายัดเยียดหรือเอามาตราฐานต่ำๆ มาเทียบเคียงกับผมนะครับ

#8 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 13 January 2013 - 21:25

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่  .............  เงิบอีกแว๊ววววว     คริ .  คริ 

#9 Moon

Moon

เมพ

Posted 13 January 2013 - 21:29

บอกข้อดีของ เป็นคนกลาง หน่อย ครับอยากรู้ เห็นคนอยากเปลี่ยนกันเยอะ 

คนกลางอย่างผม ชอบความสบายใจ และความถูกต้องครับ

แมงสาบเลว ผมก็ด่า ควายแดงเลว ผมก็ด่า เผาไทยเลว ผมก็ด่า

ควายเหลืองเลว ผมก็ด่า ไอ้เตี้ยบรรหารเลว ผมก็ด่า

และตรงกันข้าม ถ้าเขาทำดีั ก็อาจจะชมครับ

#10 Moon

Moon

เมพ

Posted 13 January 2013 - 21:30

เป็นคนกลาง กับ ความเป็นกลาง มันต่างกันนะ

คนกลาง เปรียบเหมือน กรรมการห้ามมวย คือ ต้องไม่เข้าข้างใคร

คนดู ไม่ไช่ คนกลาง ครับ ต้องเลือกข้างแน่นอน (ไม่งั๊นจะไปดูหาพระแสงหรือ?)

เวลา กรรมการ ตัดสินลำเอียง หรือ เข้าข้างใครอย่างน่าเกียจ

คนดู ที่มีใจเป็นกลาง ก็จะโห่ฮาเอา หนักหน่อยก็ถึงขั้น ขว้างปาสิ่งของ

คนที่มีใจเป็นกลาง จะไม่เข้าข้างพรรคพวกตัวเอง ถ้าสิ่งนั้นไม่ถูกทำนองคลองธรรม

คนกลางอย่างผมมีสมองครับ ผมเลือกความถูกต้องครับ พอรับได้มั้ยครับ

#11 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 13 January 2013 - 21:37

คนกลางอย่างผมมีสมองครับ ผมเลือกความถูกต้องครับ พอรับได้มั้ยครับ

อย่างนี้ เลือกตั้งสมัยหน้า

ก็ไม่เลือก ควายแดง ไม่เลือก แมงสาบ ใช่มั้ยครับ

• OSR likes this
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#12 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

Posted 13 January 2013 - 21:40

แล้วแต่ท่าน จขกท. ครับ เมื่อก่อนหน้า ปีที่แล้วผมก็ยังอยู่กลางครับ แต่ตอนนี้ใครจะว่าผมเป็นสลิ่ม หรือว่าเหลืองก็แล้วแต่จะคิดครับ แต่ที่แน่ๆ ผมไม่เอาสนธิละกัน ตอนนี้ขออยู่ข้าง ปชป. ครับ เพราะไม่ไหวแล้วกับรัฐบาลนี้ ข้าวของเริ่มแพงขึ้น การใช้ชีวิตก็ลำบากขึ้น ทำมาค้าขายก็ไม่สะดวก ต้นทุนก็สูง แค่ต้นปียังเจอแค่นี้ครับ กลางปีไม่รู้จะมากเท่าไร ถ้ายังไงฝากปชป.ไปสะกิดรัฐบาลด้วย อย่ามัวแต่แก้รัฐธรรมนูญอย่างเดียว ช่วยดูปากท้องประชาชนด้วย ตอนนี้จะแห้งตายกันหมดแล้วมั้งครับ ถ้าคิดว่าแก้รัฐธรรมนูญแล้วจะทำให้เศรษฐกิจดีขึ้น ต้นทุนเกษตรน้อยลง ก็ช่วยชี้แจงด้วย แต่ถ้าไม่ดีก็ฝากสส. ปชป. ช่วยซักฟอกให้หน่อย ว่าเวลาที่มีอยู่มัวแต่ไปนั่งจับผิดฝ่ายค้านทำไม

ป.ล. ที่บ่นมา ชาวเสื้อแดงเขาเริ่มบ่นกันละนะครับ แต่ไม่มีใครกล้าเสียหน้าเอามาพูดกันตรงๆ ส่วนผมยังหัวเราะได้ หุหุ

Edited by อะโล้ อะโต๋น, 13 January 2013 - 21:41.

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#13 Moon

Moon

เมพ

Posted 13 January 2013 - 21:43

ก็ไม่เลือก ควายแดง ไม่เลือก แมงสาบ ใช่มั้ยครับ

เคสบายเคสครับ ผมยึดถือความถูกต้องครับ แหกตาอ่านดูหน่อยนะครับ

อย่าเอาการเลือกตั้งมาปนกันมั่วแบบนี้ซิครับ คนกลางไม่ชอบนะครับ

บางวันผมขรี้แถวท่าพระอาทิตย์ บางวันผมขรี้แถวท่าพระจันทร์

ขนาดขรี้ผมยังขรี้ไม่เป็นที่ไม่เป็นเวลาเลย แล้วจะให้ยึดถืออะไรเป๊ะๆ ได้ไงครับ

อย่ามาตั้งกฏเกณฑ์มั่วๆ ให้ประชาชนคนกลางอย่างผมยึดจะดีกว่าครับ

คนกลางไม่ชอบครับ

#14 Moon

Moon

เมพ

Posted 13 January 2013 - 21:46

แล้วแต่ท่าน จขกท. ครับ เมื่อก่อนหน้า ปีที่แล้วผมก็ยังอยู่กลางครับ แต่ตอนนี้ใครจะว่าผมเป็นสลิ่ม หรือว่าเหลืองก็แล้วแต่จะคิดครับ แต่ที่แน่ๆ ผมไม่เอาสนธิละกัน ตอนนี้ขออยู่ข้าง ปชป. ครับ เพราะไม่ไหวแล้วกับรัฐบาลนี้ ข้าวของเริ่มแพงขึ้น การใช้ชีวิตก็ลำบากขึ้น ทำมาค้าขายก็ไม่สะดวก ต้นทุนก็สูง แค่ต้นปียังเจอแค่นี้ครับ กลางปีไม่รู้จะมากเท่าไร ถ้ายังไงฝากปชป.ไปสะกิดรัฐบาลด้วย อย่ามัวแต่แก้รัฐธรรมนูญอย่างเดียว ช่วยดูปากท้องประชาชนด้วย ตอนนี้จะแห้งตายกันหมดแล้วมั้งครับ ถ้าคิดว่าแก้รัฐธรรมนูญแล้วจะทำให้เศรษฐกิจดีขึ้น ต้นทุนเกษตรน้อยลง ก็ช่วยชี้แจงด้วย แต่ถ้าไม่ดีก็ฝากสส. ปชป. ช่วยซักฟอกให้หน่อย ว่าเวลาที่มีอยู่มัวแต่ไปนั่งจับผิดฝ่ายค้านทำไม

ป.ล. ที่บ่นมา ชาวเสื้อแดงเขาเริ่มบ่นกันละนะครับ แต่ไม่มีใครกล้าเสียหน้าเอามาพูดกันตรงๆ ส่วนผมยังหัวเราะได้ หุหุ

คนกลางอย่างผมเลือกความถูกต้องครับ ขอย้ำครับ เลือกความถูกต้องครับ

ส่วนความถูกต้องจะหน้าตาอย่างไร ก็ไปนึกกันเอาเองนะครับ แมงสาบคงจะ

นึกถึงหน้ามาร์ค ควายแดงคงจะนึกถึงหน้าปู ก็แล้วแต่ครับ

#15 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 13 January 2013 - 21:49

ถ้าในโลกไซเบอร์ เป็นคนกลางดีที่สุดครับ

เพราะเป็นคนกลางตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้

ใครจะว่าอะไรก็ไม่สะทกสะท้านเพราะอ้างได้ว่าเป็นกลาง วิจารณ์อย่างยุติธรรม

เหมือนกับตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ แต่มักจะแพ้ภัยตัวเองแค่นั้นเพราะส่วนมากเวลาโพสไปแล้วมันเข้าตัวเอง :lol:

#16 Moon

Moon

เมพ

Posted 13 January 2013 - 21:57

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่  .............  เงิบอีกแว๊ววววว     คริ .  คริ 

คนกลางอย่างผมไม่ค่อยชอบพฤติกรรมแบบนี้หรอกครับ

นี่ก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ผมเบื่อครับ

#17 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 13 January 2013 - 22:10

เคสบายเคสครับ ผมยึดถือความถูกต้องครับ แหกตาอ่านดูหน่อยนะครับ

อย่าเอาการเลือกตั้งมาปนกันมั่วแบบนี้ซิครับ คนกลางไม่ชอบนะครับ

บางวันผมขรี้แถวท่าพระอาทิตย์ บางวันผมขรี้แถวท่าพระจันทร์

ขนาดขรี้ผมยังขรี้ไม่เป็นที่ไม่เป็นเวลาเลย แล้วจะให้ยึดถืออะไรเป๊ะๆ ได้ไงครับ

อย่ามาตั้งกฏเกณฑ์มั่วๆ ให้ประชาชนคนกลางอย่างผมยึดจะดีกว่าครับ

โอเค โทษที ผมตั้งคำถามผิดไปนิดนึง...

แก้ใหม่ เป็นถามว่า...

อย่างนี้ เลือกตั้งสมัยหน้า ถ้าควายแดง กับ แมงสาบ ยัง น่าเบื่อ อย่างเนี้ย

ก็ไม่เลือกควายแดง ไม่เลือกแมงสาบ ใช่มั้ยครับ

หรือ เลือกตั้ง ทุกครั้ง มันจะต้องมีอะไรพิเศษ เคส บาย เคส ทุกครั้งไป

ผมก็เห็น เลือกตั้งแต่ล่ะที มันก็เหมือนกันทุกทีนั่นล่ะ ไม่ได้มีอะไรแตกต่างกัน

พรรคเดิมๆ คนลงก็หน้าเดิมๆ ประเภทเดิมๆ คิดแบบเดิมๆ ทำแบบเดิมๆ วังวนแบบเดิมๆ

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#18 Moon

Moon

เมพ

Posted 13 January 2013 - 22:17

โอเค โทษที ผมตั้งคำถามผิดไปนิดนึง...

แก้ใหม่ เป็นถามว่า...

อย่างนี้ เลือกตั้งสมัยหน้า ถ้าควายแดง กับ แมงสาบ ยัง น่าเบื่อ อย่างเนี้ย

ก็ไม่เลือกควายแดง ไม่เลือกแมงสาบ ใช่มั้ยครับ

หรือ เลือกตั้ง ทุกครั้ง มันจะต้องมีอะไรพิเศษ เคส บาย เคส ทุกครั้งไป

ผมก็เห็น เลือกตั้งแต่ล่ะที มันก็เหมือนกันทุกทีนั่นล่ะ ไม่ได้มีอะไรแตกต่างกัน

พรรคเดิมๆ คนลงก็หน้าเดิมๆ ประเภทเดิมๆ คิดแบบเดิมๆ ทำแบบเดิมๆ วังวนแบบเดิมๆ

คนกลางอย่างผม รู้จักคำว่าสิทธิและหน้าที่ครับ คุณจะเหมารวม (ตามย่อหน้าสุดท้าย)

โดยใช้ตัวผมเป็นหลักคงจะไม่ได้หรอกครับ แต่ถ้าถามผมเป็นการส่วนตัว (ตามย่อหน้า

ที่สอง) ผมก็จะขอตอบว่า ... วันนี้ผมเบื่อ วันหน้าผมก็อาจจะเบื่อ หรือไม่เบื่อ ก็แล้วแต่

ครับ เพราะว่าทั้งแมงสาบควายแดงควายเหลืองเผาไทย อาจจะทำอะไรที่ดี หรือไม่ดีต่อไป

ตั้งแต่วินาทีที่ผมตัดสินใจเป็นคนกลางไปจนถึงวันเลือกตั้งนั่นแหละครับ

ทุกสิ่งหมุนไป เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป ไม่มีอะไรแน่นอนครับ อย่ายึดติดครับ จงปล่อยวาง

มองดูให้เห็นจริง แล้ววันนั้นจะค้นพบครับ (แต่ไม่รู้ว่าค้นพบอะไร และวันไหนนะครับ)

คนกลางอย่างผม ยึดถือความถูกต้องเป็นหลักครับ

Edited by Moon, 13 January 2013 - 22:19.

#19 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 13 January 2013 - 22:22

เลือกเป็นแบบไหนมันก็เป็นสิทธิ์ครับ ห้ามกันไม่ได้

แต่ในสถานะการณ์แบบนี้มันสามารถเป็นคนกลางแบบที่กลางจริงๆได้อีกเหรอครับ ?

ถ้าเป็นนักเลงคีบอร์ดอาจจะนึกภาพไม่ออก แต่ลองนึกถึงว่าเป็นข้าราชการสิครับ

(คนดี) ขรก.ดีๆที่สู้กับคอรัปชั่นก็ต้องถามคนกลางว่าทำไมเห็นคนทำชั่วแล้วยังเพิกเฉย ทำไมไม่ช่วยกันสู้กับคอรัปชั่น

(คนเลว) พวกขรก.เลวก็ต้องหาเรื่องคนกลางว่าทำไมไม่ยอมมาเป็นพวกเดียวกัน หรืออาจจะเหิมเกริมมากขึ้นที่ไม่มีคนกล้าขวาง

แล้วสุดท้ายประชาชนได้อะไรจากขรก.ที่ทำตัวเป็นกลาง ประเทศได้อะไรจากขรก.ที่ทำตัวเป็นกลาง

#20 Moon

Moon

เมพ

Posted 13 January 2013 - 22:39

เลือกเป็นแบบไหนมันก็เป็นสิทธิ์ครับ ห้ามกันไม่ได้

แต่ในสถานะการณ์แบบนี้มันสามารถเป็นคนกลางแบบที่กลางจริงๆได้อีกเหรอครับ ?

ถ้าเป็นนักเลงคีบอร์ดอาจจะนึกภาพไม่ออก แต่ลองนึกถึงว่าเป็นข้าราชการสิครับ

(คนดี) ขรก.ดีๆที่สู้กับคอรัปชั่นก็ต้องถามคนกลางว่าทำไมเห็นคนทำชั่วแล้วยังเพิกเฉย ทำไมไม่ช่วยกันสู้กับคอรัปชั่น

(คนเลว) พวกขรก.เลวก็ต้องหาเรื่องคนกลางว่าทำไมไม่ยอมมาเป็นพวกเดียวกัน หรืออาจจะเหิมเกริมมากขึ้นที่ไม่มีคนกล้าขวาง

แล้วสุดท้ายประชาชนได้อะไรจากขรก.ที่ทำตัวเป็นกลาง ประเทศได้อะไรจากขรก.ที่ทำตัวเป็นกลาง

คนกลางอย่างผม ณ วินาทีนี้ไม่อยากคิดไกลครับ คิดแค่ตัวเองว่าควรจะทำอะไร

คิดอะไรจะดีกว่าครับ การเปลี่ยนแปลงตัวเองยากที่สุดครับ แต่การเปลี่ยนคนอื่นนั้น

ยากยิ่งกว่า

#21 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 13 January 2013 - 23:00

คนกลางอย่างผม ณ วินาทีนี้ไม่อยากคิดไกลครับ คิดแค่ตัวเองว่าควรจะทำอะไร

คิดอะไรจะดีกว่าครับ การเปลี่ยนแปลงตัวเองยากที่สุดครับ แต่การเปลี่ยนคนอื่นนั้น

ยากยิ่งกว่า

ติดตามท่าน moon มานาน ไม่น่าจะมาด่วนคิดสั้น เป็นกลางเอาในเวลานี้เลย
ต่อไปใครจะคอยเป็นหนามคอยทิ่มแทงฝ่ายตรงข้ามให้เงิบเหมือนท่านผึ้งอย่างที่ท่านหมีกล่าวอ้าง

อ้อ ลืมไป หมีต้องกินผึ้งสินะ  ท่านผึ้งน้อย เปลี่ยนชื่อด่วนเลย ไม่งั้นโดนหมีหม่ำ ไม่รู้ด้วยนา

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#22 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 13 January 2013 - 23:07

ติดตามท่าน moon มานาน ไม่น่าจะมาด่วนคิดสั้น เป็นกลางเอาในเวลานี้เลย
ต่อไปใครจะคอยเป็นหนามคอยทิ่มแทงฝ่ายตรงข้ามให้เงิบเหมือนท่านผึ้งอย่างที่ท่านหมีกล่าวอ้าง

อ้อ ลืมไป หมีต้องกินผึ้งสินะ  ท่านผึ้งน้อย เปลี่ยนชื่อด่วนเลย ไม่งั้นโดนหมีหม่ำ ไม่รู้ด้วยนา

......................................................................

ผมน่ะ ..  ชอบนาย ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่   มว๊อก มว๊อก  .   เพราะแกชอบทำตัวเป็นนักวิแคะใหญ่   

แกจะใช้ทฤษฎีอะไรก็ไม่รู้มาตัดสิน คนนั้น  คนนี้    .. คิดเอง  เออเอง   ตัดสินเอง  คนเดียวเสร็จเลย   (((  ฮา  )))) 

ตลกดี ...   ชอบ   ชอบ    ชอบ        แถมมีการเอาข้อมูลมาบลั๊ฟ แบบที่ตัวเองก็ไม่รู้เรื่องด้วยนะ   5 5 5 5 5 + + +  ( สุดๆอ่ะคนนี้อ่ะ )

#23 Moon

Moon

เมพ

Posted 13 January 2013 - 23:14

ยากยิ่งกว่า

การเป็นคนกลางอย่างผม ก็สามารถทิ่้มแทงได้ทุกฝ่ายครับ แมงสาบแถมาก็ทิ่มไป

เผาไทยแถมาก็ทิ่้มไป สบายๆ ครับ ความจริงน่ากลัวนะครับ ถ้าพลาดท่าทิ่มแมงสาบ

ผิดๆ ไปละก็ โดนถล่มทั้งบอร์ดเลยนะครับ ... แต่คนกลางที่ยึดถือความถูกต้องอย่างผม

ไม่กลัวหรอกครับ ต่อให้ยกแมงสาบมาทั้งบอร์ด ก็ย่อยั่นครับ

ความจริงพอมาเป็นกลาง ไม่ฝักไฝ่ฝ่ายใด ยึดถือแค่ความถูกต้องนี้ ได้มองเห็นอะไรๆ

หลายๆ มุมนะครับ แถมพอถึงวันเลือกตั้ง เราก็เอาไอ้ความถูกต้องที่เรายึดถือเอาไว้เนี่ย

เอาออกมาชั่งดู ว่าฝ่ายไหนถูกต้องชอบธรรมมากกว่ากัน ไม่แน่นะ เลวทั้งคู่ แถเก่งทั้งนั้น

ในวันนั้นอาจจะโนโหวตก็ได้นะครับ

คนกลางอย่างผม สู้ตายฮับ  :ph34r: 

#24 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 13 January 2013 - 23:24

Moon  

คุณลูกผู้ชายดีนะ ... ผมเคยเจอแต่พวกบอกตัวเองเป็นกลาง  แต่ไม่ต่อว่าแมลงสาปเลย   ((( ฮา )))

#25 Moon

Moon

เมพ

Posted 13 January 2013 - 23:26

Moon  

คุณลูกผู้ชายดีนะ ... ผมเคยเจอแต่พวกบอกตัวเองเป็นกลาง  แต่ไม่ต่อว่าแมลงสาปเลย   ((( ฮา )))

จะให้ต่อว่าแมงสาบยังไงหรือประเด็นไหนดีล่ะ ไหนลองยกตัวอย่างให้ดูหน่อย

ส่งลิงค์ให้หน่อยก็ได้ จู่ๆ จะให้ต่อว่าแมงสาบง่ายๆ ผมไม่ใช่คนหูเบา สั่งให้เผา ก็เผาแบบพวกคุณนะ

#26 Moon

Moon

เมพ

Posted 13 January 2013 - 23:31

Moon  

อีกที ... เมื่อก่อนคุณบอกว่า คุณผึ้งน้อย เงิบ ถามหน่อย คุณผึ้งน้อยเงิบเอง หรือเพราะว่าผมต่อว่าครับ

#27 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 13 January 2013 - 23:36

ทำไม่ได้

ทำไมต้องเอามาตราฐานต่ำๆ แบบนั้นมาเทียบชั้นกับคนกลางแท้ๆ อย่้างผม

ผมจะกลางวันไหนเวลาใดมันก็เรื่องของผม

ผมมีกิจการเป็นของตัวเอง เป็นนายตัวเอง ไม่จำเป็นต้องตอกบัตร 

ที่ร้านก็มีคอมฯ ที่ร้านก็มีคอมฯ เดินทางก็ใช้ไอโฟน กลางได้ตลอดเวลา

แม้แต่ตอนนั่งขรี้้

คนกลางอย่างผมไม่ชอบให้ใครมายัดเยียดหรือเอามาตราฐานต่ำๆ มาเทียบเคียงกับผมนะครับ

Moon   ชัดเจนฮะ ..  

#28 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 13 January 2013 - 23:37

ราตรีสวัสดิ์  ..   อิ.อิ 

#29 Moon

Moon

เมพ

Posted 13 January 2013 - 23:39

โถ .... แค่นี้ก็เอามาตีความ

คนกลาง เซงงงง

#30 nornoo

nornoo

ขาประจำ

Posted 14 January 2013 - 01:45

คนกลางที่แยกแยะไม่ได้ระหว่างกับความดีกับความชั่ว ความถูกต้อง การโกงและความไม่ยุติธรรมในสังคม
การหลอกหลวง การขายชาติ และการหลอกชาวบ้านให้ไปเผาเมือง
ก็ไม่ควรเกิดมาเป็นคน ไปลาหมาตายดีกว่ามั้ง

#31 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 14 January 2013 - 02:26

ผมไม่กลางฮะ แต่ผมเกรียน.... -_-

เป็นคนกลางนี่ยากนะครับ @Moon ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ

เป็นกลางตามสบายฮะ แต่อย่าโลกสวยพอ  :lol:

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#32 want09

want09

น้องใหม่

Posted 14 January 2013 - 08:24

มันกลางตรงไหนอะ อย่างนี้เขาเรียกว่า มติ 1ต่อ3

เบื่อควายแดงเบื่อแมงสาบเบื่อสลิ่มเบื่อควายเหลือง ขอเป็นคนกลางดีกว่า

#33 hentai

hentai

เมพ

Posted 14 January 2013 - 09:37

ยินดี ต้อนรับ จขกท...  สู่...  "แดงล้มเจ้ากลางกลวงโลกสวยสามโลก...   Club"

สลิ่มเค้าไม่เข้าใจ concept ของ คนกลาง...  เพราะในหัวเค้ามีแต่... สี..   :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#34 Benten

Benten

ขาประจำ

Posted 14 January 2013 - 10:02

ยินดี ต้อนรับ จขกท...  สู่...  "แดงล้มเจ้ากลางกลวงโลกสวยสามโลก...   Club"

สลิ่มเค้าไม่เข้าใจ concept ของ คนกลาง...  เพราะในหัวเค้ามีแต่... สี..   :D

ต้นแบบของความเป็นกลางที่สุด ต้องคนนี้ กลางมากๆ

#35 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

Posted 14 January 2013 - 10:07

ทำไม่ได้

ในฐานะที่ผมศึกษาวงจรชีวิตของคนกลางมาพอสมควร  จะขอแก้ตรง 5 โมงเย็นเป็น 4 โมงเย็นครับ -_-  -_-

#36 MIRO

MIRO

Praise the Sun

Posted 14 January 2013 - 10:33

แม้วหนีคุก โกงชาติ

ปูกรรเชียง รัฐบาลเพื่อแม้ว โกงแต่ทำงาน จำนำข้าวเจ๊ง! มาร์คชั่งไข่

เสื้อแดงเผาเมืองเผาศาลากลาง ติดอาวุธ ปล้น 7-11

เสื้อเหลืองปิดหนามบิ๊นนนนน

ผมเองก็กลางมานานแล้ว -_-

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#37 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 14 January 2013 - 18:39

เห็นไหม  คนกลางจริงต้องเริ่มงาน 9 โมง

:lol:  :lol:

ในฐานะที่ผมศึกษาวงจรชีวิตของคนกลางมาพอสมควร  จะขอแก้ตรง 5 โมงเย็นเป็น 4 โมงเย็นครับ  -_-  

-_-

อ้าววววว.. งี้อิเห็นก็ต้องเป็นข้าราชการดิครับท่านสันสกฤต

:o

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 14 January 2013 - 18:40.

#38 Axis Kernel

Axis Kernel

น้องเก่า

Posted 14 January 2013 - 19:00

ความเป็นกลาง คือ

การวางตัวที่ปลอดภัย และ ได้ประโยชน์สูงสุดเสมอ
คือ การวางตัวเป็นกลางอย่างแท้จริง
ซึ่งมิใช่การ ไม่เข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง
หรือ ทำเป็นไม่รู้และไม่ชี้ขาดว่า สิ่งใดถูกสิ่งใดผิด

ความไม่รู้ นั้นเป็น โมหะ ความโง่
ส่วนความไม่ชี้ นั้นเป็นเพราะ อคติ การทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้
เพราะกลัวชี้ถูกชี้ผิดแล้วจะทำให้มีการผิดใจกัน
แต่หากรู้ แล้วไม่ชี้ถูกชี้ผิดลงไป
ก็จะไม่สามารถรักษาสังคม หรือไม่สามารถแก้ปัญหาชี้ขาดได้

ดังนั้น ความเป็นกลางที่แท้จริง นั้น
มิได้หมายถึงการไม่เข้าข้างฝ่ายใด ฝ่ายหนึ่ง
หรือ ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ แต่ ความเป็นกลางแท้จริงนั้น
หมายถึง การชี้ขาดอย่างเที่ยงธรรมว่า ผิดคือผิด ถูกคือถูก
อย่างตรงไปตรงมา โดย ไม่มี ความลำเอียง

จงอย่าลืมว่า ความเป็นกลางไม่ใช่ความดีความชั่ว
แต่ความดีจะอยู่ใน ความเป็นกลางเสมอ
เช่น ในอะตอมของธาตุ จะมีอนุภาคหลัก
คือ นิวตรอน เป็นกลาง มีโปรตรอน เป็น บวก
และ อิเล็กตรอน เป็นลบ ซึ่งโปรตรอนนั้น จะอยู่ในนิวตรอนเสมอ
โดยมีอิเล็กตรอนวิ่งวนอยู่ภายนอกรอบๆ

ในจิตใจที่เป็นกลาง ก็เช่นกัน จะมีความดีสถิตอยู่เสมอ
โดยความดี ก็มิ ใช่ความเป็นกลาง
และ ความเป็นกลางก็มิใช่ความดี
และมีความชั่ววิ่งวุ่นอยู่ ภายนอก

ด้วยเหตุนี้ เมื่อจิตใจวุ่นวายเพราะสิ่งชั่วร้าย
เพียงแค่สงบใจได้ กลับสู่ภายใน
สำนึกอันดีงาม ก็จะปรากฏอารมณ์ชั่วร้ายก็จะหายไป

เมื่อเป็นกลางดีแล้ว จึงสามารถ รักษาความดีได้
โดยไม่ติดดี และ ปลอดภัยจากสิ่งชั่วร้าย
ดังนั้น คนที่เป็นกลางจะสามารถรักษาตน
กิจการ องค์กร และ สังคมให้มั่นคงสืบไปได้

#39 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 14 January 2013 - 19:02

^

^

แล้วคุณ"แกน" อยู่ตรงไหนครับ?

#40 Red26

Red26

น้องใหม่

Posted 14 January 2013 - 19:05

หนับหนุน MOON ถ้าเป็นคนกลางเห็นความถูกต้องจริง ไม่มีนักการเมืองคนใหนอยู่ได้หรอก ไม่เว้นแม้แต่พรรคแมงสาป

#41 Moon

Moon

เมพ

Posted 14 January 2013 - 22:49

คนกลางอย่างผม คงจะไม่ยินดีเข้าสู่ คลับ นี้หรอกครับ

อย่าเอาผมไปปะปนกับคนกลางอย่้างคุณเ้ลยครับ

ผมชอบสันโดษ

คนกลาง มักจะโดดเดี่ยว เดียวดาย เปล่าเปลี่ยวเอกา

#42 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 14 January 2013 - 22:57

ตามนั้น

คราวหน้าจะ VOTE NO หรือ  NO VOTE ดี.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#43 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 14 January 2013 - 23:00

ไม่รู้นะ ผมคงไม่ได้เป็นสักอย่าง 

อะไรผิดก็ให้กฎหมาย ตัดสิน 

ไม่ใช่ว่าแม่ง พรรคเนี่ยกูเลือก ออกตัวให้ตลอด เอาจริงๆๆ ก็เห็นเป็นทุกพรรค แต่บังเอิญผมอาจจะเห็นฝ่ายแดงเอี้ยเยอะไปหน่อย เลยออกจะมาข้างๆ ทางปชป เอาเข้าจริงก็ไม่ชอบสักเท่าไร 

แต่เกลียดทางอีกฝ่ายมากกว่าก็แค่นั้นเอง

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#44 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 14 January 2013 - 23:01

ผมว่า มันอยู่ที่การกระทำมากกว่าครับ ที่ทำให้เป็นไปตามนั้น

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#45 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

Posted 14 January 2013 - 23:20

ตามนั้น

ไม่เข้าใจพี่อย่างเดียว ที่พี่บอกคนกลางอย่างพี่เลือกความถูกต้อง

แล้วทำไมพี่บอกว่าเรื่องเหนือเมฆเป็นพล้อตเรื่องเกี่ยวกับพรรค ปชป.

พี่บอกฉากลอบยิงนายกนั่น มันฉากลอบยิงทักษิณ

อันนี้พี่ปล่อยมุกหรือว่า พี่พูดเรื่องจริง

พี่ช่วยตอบที่ อยากรู้ว่าพี่มีราคาพอจะคุยด้วยไหม

#46 Moon

Moon

เมพ

Posted 14 January 2013 - 23:21

ตามนั้น

คราวหน้าจะ VOTE NO หรือ  NO VOTE ดี.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

คนกลางอย่างผม ก็มองเรื่องนี้เช่นกันครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ถึงเวลา คงบอกไม่ได้ครับ ว่าจะโหวตโน หรือ โนโหวต ดี ครับ

คนกลาง ปล่อยวาง

#47 Moon

Moon

เมพ

Posted 14 January 2013 - 23:28

ตามนั้น

ไม่เข้าใจพี่อย่างเดียว ที่พี่บอกคนกลางอย่างพี่เลือกความถูกต้อง

แล้วทำไมพี่บอกว่าเรื่องเหนือเมฆเป็นพล้อตเรื่องเกี่ยวกับพรรค ปชป.

พี่บอกฉากลอบยิงนายกนั่น มันฉากลอบยิงทักษิณ

อันนี้พี่ปล่อยมุกหรือว่า พี่พูดเรื่องจริง

พี่ช่วยตอบที่ อยากรู้ว่าพี่มีราคาพอจะคุยด้วยไหม

คนกลางอย่างผม ในอดีตเคยปล่อยมุกไปบ้าง หลายมุกแต่ไม่เคยฝัง

ในกระทู้นั้น การแสดงความเห็นนั้น ผมได้แสดงไปก่อนที่ผมจะตัดสินใจ

มาเป็นคนกลางครับ

คนกลาง มีกรรม

#48 กาลามสูตร

กาลามสูตร

น้องเก่า

Posted 15 January 2013 - 00:14

ไม่รู้นะ ผมคงไม่ได้เป็นสักอย่าง 

ไม่ใช่ว่าแม่ง พรรคเนี่ยกูเลือก ออกตัวให้ตลอด เอาจริงๆๆ ก็เห็นเป็นทุกพรรค แต่บังเอิญผมอาจจะเห็นฝ่ายแดงเอี้ยเยอะไปหน่อย เลยออกจะมาข้างๆ ทางปชป เอาเข้าจริงก็ไม่ชอบสักเท่าไร 

แต่เกลียดทางอีกฝ่ายมากกว่าก็แค่นั้นเอง

CONCEPT. เดียวกัน.......ตามนั้นเลย

"อย่าเชื่อ......ก่อนพิสูจน์"

#49 Moon

Moon

เมพ

Posted 15 January 2013 - 07:28

CONCEPT. เดียวกัน.......ตามนั้นเลย

คนกลางอย่างผม คิดว่าคุณสองคนต้องปล่อยวาง 

เห็นการแถของฝั่งใดฝั่งหนึ่งแล้วก็มานั่งขำจะดีกว่า

ถ้าทำได้ เราจะมีใจที่ดี เปิดกว้าง มองเห็นสิ่งดี สิ่งไม่ดี

ของทุกฝ่าย แล้วเราก็จะได้ตัดสินใจบางอย่าง ในบางวัน

ได้อย่างถูกต้อง

คนกลาง ชักชวนให้มาเป็นกลางกันดีกว่า

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users