Jump to content

- - - - -

และในที่สุด พี่สาวของผม ก็ต้องออกจากงาน ด้วยค่าแรง 300 บาท

• Please log in to reply
27 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 zeelacul

zeelacul

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:25

จากเดิมที่ผมได้ตั้งกระทู้นี้ ตัั้งแต่ปีใหม่ http://webboard.seri...220-300-พ่นพิษ/

และในที่สุด พี่สาวของผม ก็อต้องออกจากงาน ด้วยอายุงานที่มาก แบบนี้ ทางรัฐบาล จะช่วยพี่สาวของผมอย่างไรครับ

ค่าแรง 300 ทำพิษ! สหพัฒน์ปิดโรงงานรองเท้า- จ่อขึ้นราคามาม่า

ค่าแรง 300 ทำพิษ! สหพัฒน์ปิดโรงงานรองเท้า ราคามาม่าสุดอั้น อาจปรับเพิ่มขึ้นหากแบกรับต้นทุนไม่ได้ เนื่อง จาก น้ำมันปาล์ม-แป้งสาลี ราคาสูงขึ้น ขณะที่ ยูนิลีเวอร์-พีแอนด์จี ปรับกลยุทธ์ เน้นสินค้าคุณภาพดี ราคาสูง เนื่องจากผู้บริโภคมีกำลังซื้อที่มากขึ้น

จากนโยบายค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท ที่รัฐบาลประกาศให้มีผลบังคับใช้ทั่วประเทศนั้น นอกจากจะส่งผลไปยังผู้ประกอบการรายย่อย หรือ SME ในแง่ของต้นทุนที่เพิ่มขึ้น ซึ่งมีหลายโรงงานที่ต้องปิดกิจการไป ยังส่งผลกระทบผู้ผลิตรายใหญ่อย่างเลี่ยงไม่ได้อีกด้วย

โดยวานนี้ (19 มกราคม) นายบุญชัย โชควัฒนา ประธานกรรมการบริหาร สหพัฒนพิบูล จำกัด (มหาชน) เปิดเผยเกี่ยวกับค่าแรง 300 บาทว่า ถึงแม้การส่งผลให้ผู้บริโภคมีกำลังซื้อมากขึ้น แต่อีกด้วยก็ทำให้ผู้ผลิตปิดตัวโรงงานไปหลายรายเช่นกัน คนงานจำนวนไม่น้อยก็ต้องตกงาน ส่วนโรงงานไหนที่แข็งแรงอยู่ ก็ต้องถึงกับกัดฟันสู้เหมือนกัน

ในส่วนของโรงงานเครือสหพัฒน์นั้น นายบุญชัย กล่าวว่า ส่วนใหญ่ยังสามารถประคองตัวได้ ทุกบริษัทยังสามารถทำกำไรได้ดี มีเพียงอุตสาหกรรมรองเท้าเท่านั้น ที่ได้รับผลกระทบ เนื่องจากต้นทุนสูงสู้หลาย ๆ ประเทศไม่ได้ และเมื่อเจอค่าแรง 300 บาท ที่ปรับขึ้น 7 จังหวัดเมื่อเดือนเมษายนปีที่แล้ว โดยเฉพาะ จ.ชลบุรี ซึ่งเป็นที่ตั้งของนิคมอุตสาหกรรมศรีราชาของเครือสหพัฒน์ สำหรับเฟส 2 ก็ได้รับผลกระทบไปด้วย สิ่งที่บริษัททำคือปิดโรงงานรองเท้าให้เหลือน้อยที่สุดเพื่อควบคุมต้นทุน

นอกจากนี้ นายบุญชัย ยังระบุถึงปัจจัยที่มีผลกระทบชัดเจนต่อกำลังซื้อของผู้บริโภคว่า สถานการณ์ของแพง ซึ่งค่าแรง 300 บาท ก็อาจจะทำให้ข้าวของแพงขึ้น ราคาอาหารต่าง ๆ ปรับเพิ่มมากขึ้น และสิ่งที่กังวลมากในขณะนี้ก็คือ ราคาวัตถุดิบที่คาดว่าจะเพิ่มขึ้นหลายเท่าตัว โดยเฉพาะราคาน้ำมันปาล์ม และแป้งสาลี ซึ่งเป็นวัตถุดิบหลักในการผลิตบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป  และทางเราก็ไม่สามารถแบกรับภาระต้นทุนที่เกิดขึ้นได้ ถ้าวัตถุดิบขึ้นเยอะ ๆ แล้วเราไม่สามารถรักษาสภาพต้นทุนไว้ได้ ก็ต้องขึ้นราคา

ขณะ ที่ นายบาวเค่อ ราวเออร์ส ประธานกรรมการบริหาร กลุ่มบริษัทยูนิลีเวอร์ ในประเทศไทย กล่าวว่า บริษัทไม่ได้มีปัญหาเรื่องต้นทุนจากค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท แต่สิ่งที่ผู้ประกอบการต้องเร่งทำนั้น คือพัฒนาทักษะแรงงานของไทยให้สูงขึ้น เพื่อเพิ่มศักยภาพของการแข่งขันกับประเทศอื่น ๆ เนื่องจากคนมีกำลังซื้อมากขึ้น สังเกตได้จากยุทธศาสตร์ของบริษัทที่ผ่านมา ก็จะเน้นผลิตภัณฑ์ที่มีประสิทธิภาพสูงขึ้น ในราคาที่สูงขึ้น เพื่อเจาะตลาดกลุ่มคนในเมือง

ส่วนทางด้าน นายวรศิษย์ ตุรงค์สมบูรณ์ ผู้จัดการฝ่ายประชาสัมพันธ์ ประจำประเทศไทย บริษัท พรอคเตอร์ แอนด์ แกมเบิล เทรดดิ้ง (ประเทศไทย) จำกัด เปิดเผยว่า กำลังซื้อของประชาชนกำลังเป็นไปในทางที่ดี โดยแนวทางการทำตลาดของบริษัทนำเสนอกลยุทธ์ คุณภาพสินค้าในราคาที่เข้าถึงได้ และ สิ่งที่เกิดขึ้นในปัจจุบันก็คือ ผู้บริโภคยอมที่จะจ่ายแพงเพื่อได้ผลิตภัณฑ์ที่มีคุณภาพมากขึ้น ส่งผลให้ตลาดอุปโภคบริโภคปัจจุบันจึงปรับไปสู่ตลาดพรีเมี่ยม

ด้าน นายวรวุฒิ อุ่นใจ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท ออฟฟิศเมท จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า ตอนนี้สินค้าในกลุ่มอุปกรณ์สำนักงานและสเตชันนารี่ ยังไม่มีความเคลื่อนไหวแต่อย่างใด  แต่ถ้าหากผู้ผลิตที่ไม่สามารถแบกรับ ต้นทุนค่าแรง ค่าน้ำมัน รวมถึงค่าไฟฟ้าได้ คาดว่าจะได้เห็นภาพของการปรับราคาขึ้นในไตรมาส 2 โดยทางผู้ผลิตจะแจ้งหนังสือให้ร้านค้าทราบล่วงหน้า 1-2 เดือน เพื่อเตรียมตัวอยู่แล้ว

http://www.prachacha...pid=02&catid=19

..........................................................

Edited by zeelacul, 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:37.

#2 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:31

*
POPULAR

ท่านเต้นเคยบอกไว้ว่า โรงงานปิดตัวไม่เกี่ยวกับค่าแรง 300 ครับ

ถ้าท่านไม่เชื่อท่านเต้น แปลว่าท่านเป็นอำมาตย์ สนับสนุนเผด็จการ

ประชาชนไทยทุกวันนี้ต้องเชื่อท่านยิ่งเลอร์และคณะรัฐบาลของท่านเท่านั้น ... ข้อมูลใดๆที่ทำให้ท่านยิ่งเลอร์และรัฐบาลเสื่อมเสีย ให้ถือว่าข้อมูลนั้นปราศจากน้ำหนัก ใช้เป็นหลักฐานมิได้
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#3 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:34

รัฐบาลไม่ยอมเช็ดขี้ครับ เช็ดเองไม่เป็นต้องรอคนอื่นเช็ดแล้วก็กลับมาขี้ใหม่

#4 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:13

รัฐบอก โดนไล่ออกเอง รัฐไม่เกี่ยว

#5 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:20

เข้ามา แสดงความเสียใจ กับ พี่สาว ของคุณ zeelacul ครับ

ผมเอง ก็เคยเกือบต้องตกงาน มาแล้วอะ รู้สึกเศร้า มากเลยอะ ตอนนั้น

ร้องไห้ เป็นวัก เป็นเวร เลย ตอนนั้น

มองไปทางไหน ในออฟฟิศ ก็คิดถึงไปหมด เพราะ ทำงานมานานมากแล้ว

ยังดี ได้รับความช่วยเหลือ กลับมาทำงานได้

แต่ความรู้สึก ของคนกำลังจะตกงาน มันลืมไม่ได้ง่าย ๆ เลยครับ

กินข้าวก็ไม่อร่อย ฟังเพลงก็ไม่เพราะ ดูหนังก็ไม่สนุก

แม้แต่เวลานอน ยังมีน้ำตา เศร้า มาก ๆ ครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#6 annsomby

annsomby

น้องเก่า

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:20

"ณัฐวุฒิ" ยันธุรกิจเจ๊งไม่เกี่ยวขึ้นค่าแรง 300 บาท   

"กรณีที่รัฐบาลมีนโยบาย ประกาศขึ้นค่าแรง 300 บาททั่วประเทศ เมื่อวันที่ 1 ม.ค.ที่ผ่านมาแล้วอาจจะส่งผลกระทบต่อผู้ประกอบการขนาดเล็กจนต้องปิดตัวลง นั้น ยืนยันว่าการเลิกกิจการของผู้ประกอบการกว่า 95% มาจากผลประกอบการขาดทุน และอีก 5% มาจากปัญหาภายในองค์กรเอง ซึ่งยังไม่มีธุรกิจใดที่ปิดกิจการเพราะการขึ้นค่าแรง 300 บาท"

Attached Images

#7 tuang

tuang

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:37

"ณัฐวุฒิ" ยันธุรกิจเจ๊งไม่เกี่ยวขึ้นค่าแรง 300 บาท   
"กรณีที่รัฐบาลมีนโยบาย ประกาศขึ้นค่าแรง 300 บาททั่วประเทศ เมื่อวันที่ 1 ม.ค.ที่ผ่านมาแล้วอาจจะส่งผลกระทบต่อผู้ประกอบการขนาดเล็กจนต้องปิดตัวลง นั้น ยืนยันว่าการเลิกกิจการของผู้ประกอบการกว่า 95% มาจากผลประกอบการขาดทุน และอีก 5% มาจากปัญหาภายในองค์กรเอง ซึ่งยังไม่มีธุรกิจใดที่ปิดกิจการเพราะการขึ้นค่าแรง 300 บาท"
บัก ห่ า ไพร่เทียม แต่ละเรื่องเสียชื่อหมด

#8 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:39

เสียใจด้วยครับ แต่ยังไงต้องสู้กันต่อไป

#9 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:31

บริษัทขาดทุนเลยปิด ไม่ใช่นโยบาย 300 บาทครับ คิดไปเองทั้งนั้น รมว แรงงาน พาณิชย์ ยังแถลงว่าไม่เกี่ยวเลยครับ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#10 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:49

ไอ้เต้นมันไม่มีราคาในเรื่องความรับผิดชอบอะไรอยู่แล้ว

คำนี้จำไม่เคยลืมเลือน

"เผาเลยครับ ผมรับผิดชอบเอง"

แล้วดูมันๆ รับผิดชอบไรไหมละ

Edited by raffy, 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:49.

#11 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:56

ถือเอาโอกาศที่ตกงาน มาเริ่มต้นทำธุรกิจของตนเองสิครับ เริ่มจากเล็กๆก็ได้

คนเราจะเป็นลูกจ้างเขาไปตลอดชีวิต แล้วเมื่อไรจะได้เป็นเจ้านายตัวเองล่ะครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

เราคือ เสรีไทย

#12 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:12

ถือเอาโอกาศที่ตกงาน มาเริ่มต้นทำธุรกิจของตนเองสิครับ เริ่มจากเล็กๆก็ได้
คนเราจะเป็นลูกจ้างเขาไปตลอดชีวิต แล้วเมื่อไรจะได้เป็นเจ้านายตัวเองล่ะครับ

เคยตกงานมั้ย พูดง่ายๆ รัฐบาลมีแนวทางช่วยเหลือมั้ยล่ะ สมัยมาร์กยังมีโครงการต้นกล้าอาชีพ ค่อยๆพยุงคนขึ้นมา ปูทำไรครับ

#13 The Chaser

The Chaser

น้องใหม่

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:13

ให้ทุนเขามั้ยล่ะครับ

#14 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:14

พูดง่ายเนอะ อีพวกเสื้อแดงนี้ ชีวิตของมันง่ายไปหมดทุกเรื่องเลยนะ

#15 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:23

แสดงความเสียใจ...ที่ต้องเป็นเหยื่อจากนโยบายไร้ความคิดของรัฐบาล

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#16 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:29

บริษัทขาดทุนเลยปิด ไม่ใช่นโยบาย 300 บาทครับ คิดไปเองทั้งนั้น รมว แรงงาน พาณิชย์ ยังแถลงว่าไม่เกี่ยวเลยครับ

อืมม ..... บริษัท ขาดทุน เพราะ ค่าใช้จ่าย มากกว่า รายได้ 

ค่าจ้าง ค่าแรง  นี่มันไม่ใช่ค่าใช้จ่ายหรือ?

#17 Wuddy

Wuddy

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:46

อืมม ..... บริษัท ขาดทุน เพราะ ค่าใช้จ่าย มากกว่า รายได้ 

ค่าจ้าง ค่าแรง  นี่มันไม่ใช่ค่าใช้จ่ายหรือ?

ไม่ใช่ครับ ค่าแรงคือ ค่าแรง ค่าใช้จ่ายคือค่าใช้จ่าย

พวกแมลงวาบ ไม่ได้ จบ PhD.ทางบัญชี ยังไงก็สู้ท่านเต้นไม่ได้ แน่ๆ

ปล. ขอซ้อมเป็นคนกลางทำตัวหนังสือสลับสีหน่อย เอาแบบตอนสมัยเรียนอยู่ ตรงไหนสำคัญให้ขีดเส้นไว้

แล้วก็ให้อ่านแต่ตรงไม่ขีดเส้นเพราะ อาจารย์ชอบออกตรงนั้น :(

#18 abacus

abacus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:52

ค่าแรง 300 ทำพิษ! สหพัฒน์ปิดโรงงานรองเท้า ราคามาม่าสุดอั้น อาจปรับเพิ่มขึ้นหากแบกรับต้นทุนไม่ได้ เนื่อง จาก น้ำมันปาล์ม-แป้งสาลี ราคาสูงขึ้น ขณะที่ ยูนิลีเวอร์-พีแอนด์จี ปรับกลยุทธ์ เน้นสินค้าคุณภาพดี ราคาสูง เนื่องจากผู้บริโภคมีกำลังซื้อที่มากขึ้น

แสดงว่า ถ้าค่าแรงยังต่ำ เราจะได้สินค้าคุณภาพไม่ดี ถ้าค่าแรงสูงเราจะได้สินค้าคุณภาพเยี่ยม

อืม ... ถึงเวลาที่คนไทยต้องปรับจากบริโภคสินค้าคุณภาพต่ำ ไปเป็นแบบสินค้าคุณภาพสูงกันแล้วแหละ 

#19 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:54

คนพูด หรือหมาเห่า

ถ้าเป็นคนพูด ต้องมีสติ

ถ้าเป็นหมาเห่า ไม่ต้อง

เพราะมันเป็นเดรัจฉาน

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#20 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:11

พูดง่ายเนอะ อีพวกเสื้อแดงนี้ ชีวิตของมันง่ายไปหมดทุกเรื่องเลยนะ

ถ้าเรามัวแต่กลัว หรือไม่กล้า ทุกอย่างก็จะเป็นเรื่องยากไปเสียทั้งนั้นครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

เราคือ เสรีไทย

#21 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:13

อย่าได้พูดเชียวว่า  ปีนี้  ก็เหมือนทุกๆปี  

ผิดถนัด

ใครก็ตาม  ที่ติดตามกิจกรรม  โครงการ ของกระทรวง ต่างๆ  จะพบว่า

มีหลายกระทรวง หั่นงบกิจกรรม  เลื่อนงาน  และ รวมถึง เงียบไปเฉยๆ  

ก็เพราะอะไร  ถ้าไม่ใช่  รบ ถังแตก  อะไรไม่จำเป็น หายหมด  แม้แต่คำว่า   "เพื่อชุมชน"  ก็ยังไม่ศักดิ์สิทธิ์พอ 

#22 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:05

นี่แหละที่เขาว่าเอาส้นตรีนคิด

จะเริ่มธุรกิจมันต้องมีทุนนะครับ 

พูดยังกับว่าเสกเงินจากอากาศได้งั้นแหละ :lol:  :lol:  :lol: 

ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#23 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:10

เคยตกงานมั้ย พูดง่ายๆ รัฐบาลมีแนวทางช่วยเหลือมั้ยล่ะ สมัยมาร์กยังมีโครงการต้นกล้าอาชีพ ค่อยๆพยุงคนขึ้นมา ปูทำไรครับ

ปูทำเจ็ด

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#24 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:14

เจ๊งไปเลยครับพี่น้องงง. ผมรับผิดชอบเองงง

It's us against the world

#25 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:26

พูดจาดีมีเหตุผล....นะครับ
แต่ รง. นี้ตกงานกี่คน ???? 100 คน ก็จะมีธุรกิจใหม่อีก 100 ธุรกิจ....
มีแต่คนขาย แล้วใครจะเป็นคนซื้อ.....
พูดจาดีมีเหตุผล....นะครับ
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#26 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:53

พวกที่บอกตกงานแล้วไปทำธุรกิจเล็กๆ สงสัยไม่เคยตกงานตอนอายุมาก

อันนี้ผมพูดได้เลยเพราะเคยตกงานจากยุค dot com crash เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ว่างงานอยู่ในเมืองไทยปีเศษๆ งานหายากเพราะเค้าบอกว่า over qualify ช่วงนั้นทำกิจการเล็กๆประเภทขายของไปด้วย ทำอยู่พักนึงรู้เลยว่าไม่คุ้มทุน เพราะรายได้ไม่พอรายจ่าย ตอนนั้นผมอาจจะทำได้ไม่ดีเพราะไม่มีประสบการณ์ด้วยมั้ง กว่าจะได้งานใหม่นี่เงินเก็บก็หมดไปเยอะเหมือนกัน ดีที่ไม่มีหนี้ติดตัว 

มองย้อนกลับไปก็เห็นความผิดพลาดหลายๆอย่างช่วงนั้นพอสมควร เจอคนตกงานแล้วแนะนำให้ไปทำธุรกิจนี่ใครๆก็พูดได้ แต่ทำจริงให้เลี้ยงตัวเองได้นี่มันยาก เผลอๆจะหนักกว่าเดิม ยิ่งถูกเลิกจ้างพร้อมๆกันเยอะๆแบบนี้ด้วย คือถ้าไม่มีคำแนะนำอะไรที่ฟังแล้วมันฉลาดกว่า "ลองทำธุรกิจเล็กๆสิครับ" ผมว่าอยู่เฉยๆดีกว่า จะแสดงความเสียใจอะไรก็ทำไป ไม่ต้องแนะนำหรอกครับ

#27 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:16

พวกที่บอกตกงานแล้วไปทำธุรกิจเล็กๆ สงสัยไม่เคยตกงานตอนอายุมาก

อันนี้ผมพูดได้เลยเพราะเคยตกงานจากยุค dot com crash เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ว่างงานอยู่ในเมืองไทยปีเศษๆ งานหายากเพราะเค้าบอกว่า over qualify ช่วงนั้นทำกิจการเล็กๆประเภทขายของไปด้วย ทำอยู่พักนึงรู้เลยว่าไม่คุ้มทุน เพราะรายได้ไม่พอรายจ่าย ตอนนั้นผมอาจจะทำได้ไม่ดีเพราะไม่มีประสบการณ์ด้วยมั้ง กว่าจะได้งานใหม่นี่เงินเก็บก็หมดไปเยอะเหมือนกัน ดีที่ไม่มีหนี้ติดตัว 

มองย้อนกลับไปก็เห็นความผิดพลาดหลายๆอย่างช่วงนั้นพอสมควร เจอคนตกงานแล้วแนะนำให้ไปทำธุรกิจนี่ใครๆก็พูดได้ แต่ทำจริงให้เลี้ยงตัวเองได้นี่มันยาก เผลอๆจะหนักกว่าเดิม ยิ่งถูกเลิกจ้างพร้อมๆกันเยอะๆแบบนี้ด้วย คือถ้าไม่มีคำแนะนำอะไรที่ฟังแล้วมันฉลาดกว่า "ลองทำธุรกิจเล็กๆสิครับ" ผมว่าอยู่เฉยๆดีกว่า จะแสดงความเสียใจอะไรก็ทำไป ไม่ต้องแนะนำหรอกครับ
พวกที่แนะนำผมเชื่อว่าไม่เคยทำธุรกิจเองครับ เพราะมันยากมาก พวกนี้เต็มที่ก็ใช้แรงงานแลกเงินตามคำสั่งเท่านั้น ลองมาทำดูสิไม่ใช่ว่าทำแล้วจะกำไรหรือธุรกิจเติบโตได้ง่ายๆ 

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#28 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 03:13

นี่ถ้าผมเป็นนายไชโย  ผมจะรู้สึกเหมือนโดนตบปากแบบเบาะๆเลยนะครับเนี่ย ^_^ 

สู้สู้ค้าบ (บอกท่านลูซี่นะ  ป่าวบอกนายไชโย)

gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน