Jump to content

- - - - -

ทำให้แตกแยก ก็เป็นหนทางสู่ชัยชนะ (แผนการที่ ปึ้งทำอยู่)

• Please log in to reply
7 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:40

ผมอยากจะบอกทุกคน เหลือเกิน ว่าผมขอร้องให้ช่วยกัน เลือก เบอร์ 16 นะครับ

ต่อให้คุณ จะไม่ชอบ ปชป. ก็ตาม แต่ครั้งนี้ ผมขอก่อนนะครับ

เพราะว่า ปึ้ง กำลังเล่นบท ที่ผมเคยเจอ ในเกม ๆ หนึ่ง

บทที่ว่า คือ ทำให้แตกแยก กันภายใน ก็เป็นหนทางสู่ชัยชนะ อย่างง่ายดาย โดยไม่ต้องเสียแรง

มันเป็นอย่างนี้ครับ

ตัวเรื่อง มี สองฝ่าย ที่เป็นอริกัน

ฝ่ายหนึ่ง คือ highland (แดง) อีกฝ่าย คือ city state (เหลือง ฟ้า)

highland มีกำลังที่เข้มแข็งกว่ามาก แต่จะเจาะฐานกำลัง ของ city state ก็ยากยิ่ง

เพราะ city state มีกองกำลัง ผสม หลากสายพันธ์ ถ้า รวมกันได้ จะเจาะยากมาก

วันหนึ่ง นายพล ของ highland คนหนึ่ง ชื่อ โจอี้ (มันสมอง จัดให้เป็นพวก คอมหลงยุคนะครับ)

เสนอ วิธีแสนง่าย คือหลังจากที่บุกตีเมือง south window ซึ่งเป็นเมืองหนึ่ง  ของ city state ได้แล้ว ก็จับทหารเมืองนั้นเป็นเชลย

ครั้นจะบุกตี greenheim อีกเมืองหนึ่ง ของ city state (กทม) เห็นว่า ป้อมปราการแข็งแกร่ง

โจอี้ เลยใช้วิธี ปล่อยทหาร ของ south window เข้าไปใน greenheim ซึ่งต้องต้อนรับ ฉันมิตร เพราะเป็น city state เหมือนกัน

แต่หลังจาก เข้ามาไม่นาน เกิดการแย่งชิงอาหาร เพราะ ปริมาณ ทหารของ south window มีไม่ใช่น้อย

สุดท้ายเกิดการแย่งชิง จนทะเลาะกันเอง และ รบกันเอง เป็นกลุ่ม ๆ ถึงไม่ทั้งหมด แต่ก็แตกความสามัคคีกัน

ทำให้ ต่างไม่มีสมาธิ จะตั้งรับการโจมตี แบบฉับพลันของ โจอี้

สุดท้าย เสียเมือง greenheim ไปโดยพลัน

ก็อยากฝากไว้ว่า อย่าให้ เสีย กทม ไปให้ เพื่อไทย ก็แล้วกันครับ เพราะเมื่อครู่ ไปอ่านในผู้จัดการ เรื่อง ที่ปึ้งเอาเอกสารมาแฉ แล้วได้ผลเป็นอย่างดี อย่างที่เขาคาดกันนั่นละครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#2 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:51

กรุงเทพ ก็เหมือนเป็นป้อมปราการสุดท้าย

แตกไม่แตก ก็แล้วแต่ผู้มีสิทธิ์ก็แล้วกันครับ

แล้วเบอร์ 17 มันคือใครเดี๋ยวหลังเลือกตั้ง ถ้ามันได้เป็นผู้ว่าเดี๋ยวรู้กันเอง

บอกไปตอนนี้็หาว่าใส่ร้ายอีก

ถ้าไม่ได้เป็น อาจโดนเขี่ยทิ้งเหมือน คนอื่นๆ

แต่เรื่องจริงคือมันไม่มีทางได้เป็นเพราะ มันมีหน้าทีแค่ดึงเสียง จาก 16 ออก เพื่อให้เสียงของ 9 เด่น

#3 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:52

มีอีกเรื่องหนึ่ง ที่ผมอยากพูดมานานแล้ว แต่กลัว เพื่อน ๆ จะโกรธผม

คือ ผมแคร์เพื่อน ๆ มากนะ เพราะผมเห็น บอร์ดนี้ เป็นที่พักใจ ของผม มาโดยตลอดเลย

แต่ขอพูดหน่อย หวังว่าจะให้อภัย

เพื่อน ๆ จะชอบ ปชป หรือไม่ ก็ตาม แต่อย่าด่า เพื่อน ๆ ที่ชอบ พันธมิตร แล้วว่า ปชป เลยนะครับ

มันเป็นการตอกลิ่ม ความขัดแย้ง

มีคำพูดหนึ่ง ซึ่งผมเคยได้รับ หลังจาก ไปต่อว่า คนที่ไม่ด่าทักษิณ

เขาบอกว่า ผมน่ะ "อยากจะกันเพื่อน ออกไปเป็นศัตรู หรืออย่างไร"

ตอนแรก ที่ฟัง ผมไม่คิดอะไร แต่หลังจากนั้น จะรู้ว่า คนที่ชอบทักษิณ ดึงเขาเป็นพวกได้อย่างง่ายดาย

เพราะ ใช้คำพูดที่ นุ่มนวลกว่า ที่ผมพูด

ตั้งแต่วันนั้น ผมก็รู้ว่า ผมไม่ควรจะ มองเพื่อนเป็นศัตรูอีก

จึงอยากฝากไว้นะครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#4 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:47

งั้นก็รวมถึง เสื้อแดง ด้วยใช่ไหม ???

ห้ามด่า แต่ให้มันด่าได้ ??

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#5 mOOgrOb'pm'

mOOgrOb'pm'

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:35

The enemy of my enemy is my friend ....

นอกจากนี้ ไอ้แม้วชนะ ....

RED = Ready to use Enslaved Dumb

แดง = ทาสโง่ๆพร้อมใช้

youtube.com/watch?v=W5wOyorY3cM

youtube.com/watch?v=-DP5-tjgbck&list=PLC886308BCE409164

#6 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:47

ผมว่า ให้ เหลือ กับ ฟ้า เลิกด่ากันเนี่ย...  เผลอๆ ยากกว่า 

ไปกล่อม แดง หัวอ่อน มาเลือก ซะอีก...  

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#7 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:53

ผมว่า ให้ เหลือ กับ ฟ้า เลิกด่ากันเนี่ย...  เผลอๆ ยากกว่า 

ไปกล่อม แดง หัวอ่อน มาเลือก ซะอีก...  

เช่นกัน............ยากที่ "เห็นตาย"..........จะโผล่จากอาจม........ตราบใดที่ยังคิดเห็นเช่นนี้อยู่

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#8 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:53

:D ผมว่ามี่ยากสุด คือ ให้แดง เลิกแอ๊บครับ

บางคน ยัง อาย อยู่เลย ที่จะบอกว่าเป็นแดง

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน