Jump to content

- - - - -

โรฮิงญาประท้วงไม่ยอมกินข้าว เรียกร้อง ตม.ปรับปรุงคุณภาพอาหาร

• Please log in to reply
37 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 abacus

abacus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:12

พอเริ่มอิ่ม ลายก็ออก งูเห่าแท้ๆ 

วันนี้ (25 ม.ค.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่าหลังจากชาวโรฮิงญาเพศชายจำนวน 120 คน ถูกส่งมาจาก จ.พังงา ขณะนี้เจ้าหน้าที่ได้นำมาควบคุมตัวที่บริเวณอาคาร ที่พักเพื่อรอการส่งกลับ สำนักงานตำรวจตรวจคนเข้าเมือง (ตม.) ประจวบคีรีขันธ์ หมู่ 6 บ้านไร่เครา ต.คลองวาฬ อ.เมืองประจวบคีรีขันธ์ โดยมีเจ้าหน้าที่จากงานควบคุมโรคติดต่อสำนักงานสาธารณสุขเดินทางมาตรวจร่างกาย และให้คำแนะนำในการดูแลสุขภาพผ่านล่ามชาวพม่า ทั้งนี้ได้รับแจ้งจากตำรวจ ตม.ว่าชาวโรฮิงญาทั้งหมดจะอาศัยอยู่ที่อาคารที่พักชาวคราวจนกว่าจะมีคำสั่งเปลี่ยนแป​ลงเคลื่อนย้ายเพื่อหาที่อยู่ใหม่ตามนโยบายของรัฐบาลและการดำเนินการกับชาวโรฮิงญาทั้​งหมดเป็นไปตามเงื่อนไขที่ทางราชการกำหนดโดยจัดห้องควบคุมขนาดใหญ่จำนวน 2 ห้องพร้อมอำนวยความสะดวกในการทำละหมาด

นายบู่ ล่ามช่าวพม่าประจำด่าน ตม. เปิดเผยว่า ชาวโรฮิงญาได้ยื่นข้อเรียกร้องให้ฝ่ายไทยเร่งประสานกับสำนักงานสหประชาชาติหรือยูแอ็​น เพื่อขอลี้ภัยไปประเทศที่สาม และ หากการดำเนินการล่าช้าจะขออาศัยอยู่ที่ด่าน ตม.ประจวบคีรีขันธ์ ไปก่อนโดยไม่ต้องการถูกผลักดันกลับไปยังประเทศพม่า เนื่องจากไม่มั่นใจด้านความปลอดภัย นอกจากนั้นชาวโรฮิงญาบางส่วนร้องเรียนว่าอาหารที่จัดให้วันละ 75 บาทต่อหัวต่อคน ไม่เพียงพอกับความต้องการในการบริโภคต่อมื้อ และขอให้มีการปรับปรุงคุณภาพและเพิ่มปริมาณอาหาร ซึ่งก่อนหน้านี้ชาวโรฮิงญาบางส่วนได้ทำการประท้วงไม่ยอมกินข้าว แต่ตนได้พยายามเจรจาเพื่อหาข้อยุติไม่มีปัญหาวุ่นวายในพื้นที่ควบคุม และขอให้ผู้รับผิดชอบดำเนินการตามข้อเรียกร้อง

นายยูซบ โต๊ะวัง ประธานอิสลามประจำจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ เปิดเผยว่า ได้ประสานงานกับเจ้าหน้าที่ ตม.เพื่อส่งกรรมการอิสลามเข้าไปให้การช่วยเหลือชาวฮิงญาทุกด้าน และขณะนี้ได้เชิญคณะกรรมการอิสลามเพื่อประชุมหาแนวทางในการการระดมเงินบริจาคเพื่อนำ​ไปจัดซื้ออาหาร และเครื่องนุ่งห่ม พร้อมของใช้ที่จำเป็น เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนในเบื้องต้นจนกว่าชาวโรฮิงญาทั้งหมดจะถูกนำไปควบคุมตัวในจั​งหวัดอื่น

#2 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:23

เรื่องมากนักก็ไม่ต้องกิน ทำตัวอย่างนี้หรือเปล่าเลยไม่มีใครอยากรับไป

#3 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:51

ผมไม่แน่ใจคำว่าคุณภาพอาหารนะ

แปลกันผิดไหม? เพราะอาหารเราดีกว่าที่เขาจากมาแน่ๆ

แต่หากคุยในเชิงว่าไม่ฮาลาล อาจจะใช่  เพราะหากอาหารไม่ฮาลาลไม่แปลกที่พวกเขาจะไม่กิน......

ใช่ล่ามพม่า ผิดก็ไม่แปลกเขาคุยคนละภาษากัน.....แถมต้องแปลเป็นไทยอีก

อย่างไรก็ดี เรื่องค่าอาหาร ต่อคนต่อวัน  75 บาทนี้น้อยนะ

#4 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:12

75 บาทผมว่าเยอะเเล้วนะ หรือเขากินข้าวแกงตามสั่ง ?

" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#5 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:15

แปลกันผิดไหม? เพราะอาหารเราดีกว่าที่เขาจากมาแน่ๆ

แต่หากคุยในเชิงว่าไม่ฮาลาล อาจจะใช่  เพราะหากอาหารไม่ฮาลาลไม่แปลกที่พวกเขาจะไม่กิน......

ใช่ล่ามพม่า ผิดก็ไม่แปลกเขาคุยคนละภาษากัน.....แถมต้องแปลเป็นไทยอีก

อย่างไรก็ดี เรื่องค่าอาหาร ต่อคนต่อวัน  75 บาทนี้น้อยนะ

เรื่องนี้น่าจะดูนะเพราะชาวโรฮิงยาก็เป็นมุสลิม
แต่ที่น่าคิดก็คือพังงาพี่น้องมุสลิมก็มี

เจ้าหน้าที่ก็น่าจะรู้คงไม่ทำหลักผิดหลักศาสนาหรอกครับ
แต่ถ้าโวยว่าไม่อร่อยนี่มันก็น่า...

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#6 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:27

75 บาทต่อหัวสำหรับผู้อพยพนี่ถือว่าเข้าขั้น ดี นะครับ

เว้นแต่โดนเจ้าหน้าที่ไทยเบียดบังไปก็แย่หน่อย

แต่ถ้าจัดเต็มแล้วยังงอแง สมควรจับส่งประเทศไปเลย

#7 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:27

อันนี้  อยากทราบจริงๆเลยนะคะ  

ตำรวจ ทหารชั้นผู้น้อยที่ชายแดนของเรา ได้งบอาหารต่อคน ประมาณวันละกี่บาทคะ

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#8 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:31

ใครเชื่อผมมั่งว่า...ห้องขังโรงพักบางแห่ง มันทำข้าวมันไก่ให้ผู้ต้องหา ข้าวประมาณ1กำมือไก่2ชิ้นเท่าข้อนิ้วก้อย 

#9 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:32

ตำรวจ ทหารชั้นผู้น้อยที่ชายแดนของเรา ได้งบอาหารต่อคน ประมาณวันละกี่บาทคะ

เท่าที่ทราบ ก็ประมาณ 75 บาทนั่นแหละครับ

Edited by ควันหลง, 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:36.

#10 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:36

เท่าที่ทราบ ก็ประมาณ 75 บาทนั่นแหละครับ

ตอบทันใจดีจัง   ขอบคุณมากนะคะ

แต่เศร้าจังเลยค่ะ   ที่ได้ยินคำตอบนี้     

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#11 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:50

เอิ่ม แต่ได้ข่าวว่ามีคนเอาของ อาหารไปบริจาคให้แยะเลยนี่คะ เพื่อนในเฟสผึ้งก็เป็นมุสลิม เขาเข้าไปช่วยเป็นพวกแรกๆ เลย ชาวมุสลิมในพื้นที่ก็ช่วยเรื่องอาหาร ไม่น่ามีปัญหาว่าทานไม่ได้นะ มันชักยังไงๆ แล้วล่ะ

#12 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:57

เรื่องนี้น่าจะดูนะเพราะชาวโรฮิงยาก็เป็นมุสลิม
แต่ที่น่าคิดก็คือพังงาพี่น้องมุสลิมก็มี

เจ้าหน้าที่ก็น่าจะรู้คงไม่ทำหลักผิดหลักศาสนาหรอกครับ
แต่ถ้าโวยว่าไม่อร่อยนี่มันก็น่า...

ไม่เชิงครับ

เพราะเท่าที่ผมเจอเอง บางสำนักคิด(มัชฮับ) ก็คิดต่างจากมุสลิมไทย  เช่น ปากี ไม่กินน้ำปลาของหมักดอง(ใช่แต่เกลือ) ไม่กินปลาที่ไม่มีเกล็ด ฯลฯ
แล้วพม่าคนนั้น  ไม่รู้สิเขาแปลถูกไหม?

ส่วนเรื่อง 75 บาทต่อวันต่อหัว  บ้าไปแล้วนี้เราใช่งบนี้จริงๆเหรอเลี้ยงทหารเรา

#13 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:21

สงสารก็สงสารนะ แต่อย่าเรื่องเยอะ

#14 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:25

สรุปว่า พวกเขาจะโดนส่งกลับพม่าหรือเปล่าครับ

เพราะผมว่าทางการมาเลเซียคงรับไม่ไหวแล้วมั้ง

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#15 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:29

ต้องส่งกลับ  หากให้พักพิง  เราต้องรับอีกเป็นแสนแบบที่บังคลาเจอมาแล้ว

#16 DOLBY DIGITAL

DOLBY DIGITAL

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:31

มีคนแอบบุกรุกเข้ามาทางด้านประตูหลังของบ้านเรา แล้วตะโกนบอกเจ้าของบ้านว่า " เฮ้ยไปบอกบ้านหลังถัดไปน่ะว่าข้าจะไปอยู่บ้านมัน บ้านเอ็งอ่ะแค่ทางผ่าน ข้าไม่อยากอยู่นักหรอก แต่ถ้าเอ็งไม่รีบทำ ข้าก็จะอยู่บ้านเอ็งไปตลอดนี้แหละ ระหว่างนี้ดูแลต้อนรับข้าให้ดีๆน่ะโว้ย "

แปลกๆดีไหมครับท่าน ???

สิ่งที่ควรปฏิรูปที่สุดไม่ใช่การเมือง แต่เป็นนักการเมือง

" นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา "

#17 หมูบิน

หมูบิน

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:31

ตอนผมเป็น ทหาร ได้เบี้ยเลี้ยงวันละ 50 บาท แบ่งเป็นค่า สูทกรรม(อาหาร โรงเลี้ยง) วันละ 36 บาท / เหลือเบี้ยงเลี้ยงวันละ 14 บาท /* ขออภัย หลายปีมาแล้วหลงๆ ลืมๆครับ
โดยทางโรงเลี้ยงจะซื้อในปริมาณที่มาก แล้วกระจายให้ครบ 3 มื้อครับ

จำได้ฝึกจบ ขึ้นกองร้อย ร้านข้าวจ่า ไอเณรอุดหนุนกันเพียบเลย เพราะอาหารแหลกม่ายลงจริงๆ ประทังชีวิตให้มีแรงฝึกอย่างเดียว

Edited by หมูบิน, 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:39.

#18 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:01

เหอะ เหอะ  ไอ้สถานที่ใหม่นี่มันเป็นที่ควบคุม ไม่ใช่ค่ายอพยพ ของบริจาคคง

ไม่ได้ใช้ที่นี่หรอก คงใช้เงินงบประมาณวันละ 75 บาทต่อคน จ้างเขาทำอาหาร

เลี้ยงนั่นแหละ

ผมคิดว่า อาหารคงไม่ใช่เรื่องใหญ่ของเขาหรอก เรื่องใหญ่คือเรื่องกลัวถูกส่งกลับ

มากกว่า เพราะอยู่ลักษณะนี้เขาคงรู้ตัวว่าอยู่ได้ไม่นาน ถ้าไม่มีประเทศไหนรับไป

ก็ต้องถูกส่งกลับแน่นอน

ถ้าดูจากข่าวแล้วเขาบอกอาหารไม่พอ แล้วจะไปประท้วงไม่กินเพื่ออะไร ล่ามสื่อสาร

ชัดเจนหรือเปล่า ปัญหามันน่าจะกินไม่ได้มากกว่าไม่กินนะ เพราะไม่รู้ว่า ตม ไปจ้างให้

ใครทำอาหาร ซึ่งถ้าคนทำอาหารไม่ใช่มุสลิม ก็อาจปรุงอาหารที่เขากินไม่ได้ก็เป็นได้

ผมสงสัยว่า คนพวกนี้เขาทำความเดือดร้อนอะไรให้กับประเทศพม่าถึงถูกขับไล่ไสส่ง

ออกมา ทั้ง ๆ ที่คนรุ่นนี้น่าจะเกิดในประเทศพม่าด้วยซ้ำ แต่เกิดมาแล้วกลับไม่มีประเทศ

ไม่มีแม้แต่แผ่นดินจะให้อยู่  

#19 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:27

75 บาท ต่อคน ต่อวัน
วันนึงกิน 3 มื้อ
ตกมื้อละ 25 บาทได้...

ปกติกินอะไรได้หว่า 25 บาท สมัยนี้

#20 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:10

ยอมรับเหมือนกันนะครับ ตอนพูดถึงโรฮิงญาครั้งแรก ผมออกตัวสงสารล้อฟรีไปเหมอนกัน

พอฟังข่าวนี้ มีหัวทิ่มอยู่เหมือนกัน

แต่เรื่องนี้ อยากรู้รายละเอียดหน่อย ไม่รู้จะมีรายละเอียดอะไรออกมามั๊ย

น่าสงสัยอยู่ครับ

วันละ 75 ถ้าให้กำตังคืไปหากินเองตามตลาด คงไม่พอ

แต่ถ้าหมายถึงหุงข้าวทีละเยอะๆ ผัดกับทีละกะทะใบบัว

ผมว่า 75 ก็น่าจะเกินพอ

เชื่อว่ามันต้องมีอะไรแน่ๆ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#21 Mojimaru

Mojimaru

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:26

ขอเรียกร้องให้ พวกประชาไท web โลกสวย ชาวพันทิพที่มีมนุษยธรรม รีบไปจัดบุฟเฟต์ให้โดยด่วน เพราะไม่ถูกปากท่าน 75 บาทต่อคนต่อวัน มากกว่าเบี้ยยังชีพคนแก่อีกนะรวมทั้งเดือนยังไม่ได้เลย พอช่วยก็ได้คืบเอาศอก ก่อนช่วยก็บอกว่าติดคุกก็ยอมดีกว่าตายที่พม่า ควรเปลี่ยนสุภาษิตที่ว่าเจองูกับแขกให้ตีแขกก่อน เป็นชาวนากับโรฮิงยา เป็นทั้งแขกทั้งงูแว้งกัด อีกหน่อยมันจะขออุปกรณ์ก่อสร้าง สร้างบ้านแปลงเมืองตั้งรัฐอิสระเลยมั้ย กลุ้มใจ

#22 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:40

ปกติกินอะไรได้หว่า 25 บาท สมัยนี้

ผมว่าน่าจะเป็นการทำแบบรวมเลยมากกว่า

คงไม่ได้ให้ตังไปกินข้าวแบบนั้น เหมือนเป็นโรงทานรวมอะไรประมาณนั้นมากกว่า

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#23 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:43

มันไม่พอใจก็เชิญกลับสิฮะ มาทางไหนก็ไปทางนั้น อาหารบริจาคให้ทหารที่ปกป้องชายแดนมิดีกว่าหรือ 

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#24 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:44

สงสารนะ

แต่ขอว่าไปที่อื่นได้ไหม

เพราะคนในชาติของเรายังลำบากอีกเยอะ

#25 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:06

สงสาร แต่ว่าที่เรียกร้องขนาดนั้น เพราะโดนกดขี่จริงๆหรือเปล่า ? หรือว่าต้องการสบายกว่านี้ นี่พวกคุณสบายกว่าคนไทยตอนโดนน้ำท่วมอีกนะ !

#26 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:52

เยอะนักก็ออกไปครับ ... มาทางไหน ก็ไปทางนั้น

#27 nai_waanjeab

nai_waanjeab

น้องใหม่

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:26

ตอนน้ำท่วมคนไทยได้รับความช่วยเหลือค่าอาหาร35บาทต่อวันต่อคนเองนะครับ...

ผมคนหนึ่งหละที่สนับสนุนให้ผลักดันออกไป...

เพราะถ้าขืนสนับสนุนให้มีการทำเป็นค่ายอพยพ ปัญหาอีกมากมายจะตามมา...

ชาวโรฮิงญามีเปนล้านเลนะครับ ถ้าพวกเค้ารู้ว่ามีค่ายผู้อพยพในเมืองไทยแล้วแห่กันมาหมด เราจะแก้ปัญหานี้ยังไง...

เพราะพวกนี้ไม่เป็นที่ต้องการของทั้งบังกลาเทศและพม่า...

มันไม่ใช่ปัญหาของประเทศเราเลยนะครับ...

ผมว่าอย่าหาเหาใส่หัวจะดีกว่า...

แค่ปัญหาในประเทศก็มากเกินจะรับแล้ว...

และหลบหนีเข้าเมืองของพวกโรฮิงญาก็ไม่ใช่ครั้งแรกนะครับ ทุกครั้งที่จับได้เราก็ผลักดันออกไป แต่ทำไมมาปีนี้เราถึงให้

ความสำคัญกับเรื่องนี้กันจัง...

ส่วนเรื่องมนุษยธรรมใครมีอยากจะบริจาคช่วยเหลือก็ตามสบายครับ...

แต่อย่างไรเสียก็ต้องผลักดันออกไปครับ...

เพราะมันเป็นเรื่องของความมั่นคงของประเทศ...

เดี๋ยวจะเหมือนค่ายอพยพเขมรที่มันยึดเอาไปทำมาหากินอยู่ทุกวันนี้นะครับ...

#28 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 03:09

ไม่เชิงครับ

เพราะเท่าที่ผมเจอเอง บางสำนักคิด(มัชฮับ) ก็คิดต่างจากมุสลิมไทย  เช่น ปากี ไม่กินน้ำปลาของหมักดอง(ใช่แต่เกลือ) ไม่กินปลาที่ไม่มีเกล็ด ฯลฯ
แล้วพม่าคนนั้น  ไม่รู้สิเขาแปลถูกไหม?

ส่วนเรื่อง 75 บาทต่อวันต่อหัว  บ้าไปแล้วนี้เราใช่งบนี้จริงๆเหรอเลี้ยงทหารเรา

ผมว่าน่าจะประมาณที่คุณ sigree ว่าแหละครับ คือ

1 เป็นอาหารที่เขากินได้รึเปล่า ?

2 สื่อสารกันไม่เข้าใจ ล่ามแปลไม่ดี

3 บางทีข่าวที่ลงก็คลาดเคลื่อน

4 งบ 75 บาทใช้เกณฑ์อะไรมาวัด  คือถ้าอาหารมันคุณภาพไม่ดีเอาของถูกๆมาปรุง แล้วทางหน่วยงานบอกว่านี่แหละงบ 75 บาทต่อหัว แล้วจะตรวจสอบได้ยังไง ใครจะเป็นคนไปตรวจสอบ?

5 มีการเบียดบังงบประมาณไหม?

คือผมไม่เชื่อข่าวนี้นะครับ มันเป็นไปไม่ได้ถ้าอาหารมันสามารถทานได้ไม่ผิดหลักศาสนาแล้วเขาจะประท้วง คือเขาประท้วงจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ ผมอ่านข่าวแล้วคิดว่ารบ.เต้าข่าวใส่พวกโรฮิงญาเพื่อที่รบ.จะได้มีความชอบธรรมในการขับไล่คนพวกนี้ออกไปด้วยซ้ำ

#29 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:01

75 บาทผมว่าเยอะเเล้วนะ หรือเขากินข้าวแกงตามสั่ง ?

ค่าเฉลี่ย เด็ก ผู้ใหญ่ ถือว่ามากที่เดียว

#30 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:06

75 บาทนี่เยอะกว่าทหารเกณฑ์ (50/หัว/วัน) นะครับ 

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#31 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:03

ยอมรับเหมือนกันนะครับ ตอนพูดถึงโรฮิงญาครั้งแรก ผมออกตัวสงสารล้อฟรีไปเหมอนกัน

พอฟังข่าวนี้ มีหัวทิ่มอยู่เหมือนกัน

แต่เรื่องนี้ อยากรู้รายละเอียดหน่อย ไม่รู้จะมีรายละเอียดอะไรออกมามั๊ย

น่าสงสัยอยู่ครับ

วันละ 75 ถ้าให้กำตังคืไปหากินเองตามตลาด คงไม่พอ

แต่ถ้าหมายถึงหุงข้าวทีละเยอะๆ ผัดกับทีละกะทะใบบัว

ผมว่า 75 ก็น่าจะเกินพอ

เชื่อว่ามันต้องมีอะไรแน่ๆ

เห็นด้วยครับ ถ้าใครบอกว่าน้อย แสดงว่าไม่เคยจ่ายตลาด

ทำอาหารกินกันทีละหลายๆ คน เอาง่ายๆ ครับ ซื้อไข่ทีเป็นถาด

กับซื้อทีละ 10 ฟอง ราคามันคนละเรื่องกันเลย ถ้าไม่มีการโกง

ถือว่าอาหารหรู (ไม่นับฝีมือคนทำ) อาหารจะดีกว่าซื้อกินคนละ

35 บาทที่กรุงเทพเสียอีก

ราคาอาหาร (ดิบ) ต่อหัวในเรือนจำ ผมหาได้ 32.50 บาท ปี 54

ขี้เกียจหาต่อ

#32 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:09

น่าสงสาร...............จนอยากผลักดัน.....พวกมัน......ให้ออกไปจากแผ่นดินไทยให้ไวๆ

มาขออาศัยพึ่งบ้านเขาอยู่.............แล้วยังจะ......เ สือก..........มาทำกวนทีน.......อีก

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#33 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:52

คิดเพียวๆแบบนั้นไม่ได้ครับ

พวกทำงานโรงแรม งบค่าอาหารใน Canteen ก็ประมาณ 20 บาท/คน นะครับ อาศัยว่าซื้อวัตถุดิบในราคาส่ง

งบ 75 บาท ไม่ใช่แค่ดีนะ ผมว่าดีมากเลยล่ะ

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#34 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:59

ทำอาหาร เลี้ยงคนจำนวนมาก ต้นทุน ก็ต้องถูกอยู่เเล้วล่ะ

คนละ 75 บาท เนี่ย สบายๆ เลยค่ะ

#35 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:00

มุสลิมเป็นพี่น้องกัน มาเลย์และอินโดนีเซียเป็นประเทศมุสลิม ควรจะรับเขาไปดูแลทั้งหมด

จริง พาเขาไปส่งที่ชายแดนมาเลเซีย แล้ว ให้เขาเดินเข้าไปในมาเลเซียเลย แล้ว ตม ของ มาเลย์ ก็จะคุมตัวพวกเขาแทน จนท ไทย

ทำไมต้องเอาเขามาไว้ใน ค่ายผู้อพยพของเมืองไทย ไม่เข้าใจจริงๆ

ขนขึ่ึ้นรถบัส แล้วพาไปส่งที่ชายแดนมาเลย์ เลยครับ จะได้ไม่เป้นภาระของประเทศไทย

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#36 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:01

หรือไม่ พาขึ้นเรือ แล้วไปส่งที่เกาะลังกาวี เลยครับ 

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#37 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:28

75 บาทนี่เยอะกว่าทหารเกณฑ์ (50/หัว/วัน) นะครับ 

มันปรับขึ้นมาหน่อยแล้วไม่ใช่เหรือครับ ประมาณ 60 -75 บาท แต่ผมค่อยชัวร์นะครับ  :lol: 

#38 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:12

มันปรับขึ้นมาหน่อยแล้วไม่ใช่เหรือครับ ประมาณ 60 -75 บาท แต่ผมค่อยชัวร์นะครับ  :lol: 

ที่ขึ้นนั่นเบี้ยเลี้ยงรายวันครับ 90 บาท แต่ก็จะถูกหักไว้เป็นค่าอาหาร 50 บาท

ล่าสุดคิดว่ายังไม่มีการปรับขึ้นในส่วนนี้นะครับ เพราะน้องผมใบแดง ทบ. ประจำการพฤศจิกาปีที่แล้ว ยังเรทเท่านี้อยู่ครับ

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน