Jump to content

- - - - -

ใครพอรู้รายละเอียด กรณีอัสสัมฯบ้างคะ

• Please log in to reply
12 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:42

เห็นเนื้อข่าวว่า ปลดภราดา อานันท์ ปรีชาวุฒิแล้ว จะมีผลอย่างไรกับอัสสัมฯ พระราม 2 
แล้วเด็กที่สอบเข้าได้แล้วจะทำอย่างไรบ้างคะ

นอกจากนี้กรณี อัสสัมฯ กับ แสนสิริ เกี่ยวข้องกันอย่างไรคะ
เห็นพี่สาวบอกมาว่ามีข่าวว่าเกี่ยวข้องกัน ข่าวนี้จริงเท็จอย่างไร ใครพอจะมีข้อมูลมั้ยคะ
รบกวนด้วยค่ะ 

http://www.manager.c...D=9560000011987

มูลนิธิคณะเซนต์คาเบรียลเซ็นคำสั่งปลด"ภ.อานันท์"มีผลทันที

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า หน้าเพจเฟสบุ๊ก "กู้อัสสัมชัญ" ได้โพสต์ประกาศคำสั่งจากมูลนิธิคณะเซนต์คาเบรียลแห่งประเทศไทย ที่ 1/2556 เรื่องการปฏิบัติหน้าที่ ผอ.โรงเรียนอัสสัมชัญ ลงนามโดยภราดา ศิริชัย ฟองซีกา ประธานมูลนิธิคณะเซนต์คาเบลียลแห่งประเทศไทย มีใจความว่า โดยที่เห็นเป็นการสมควรเพื่อให้การบริหารจัดการโรงเรียนอัสสัมชัญ และโรงเรียนอัสสัมชัญแผนกประถม เป็นไปอย่างเรียบร้อย ประธานมูลนิธิคณะเซนต์คาเบลียลแห่งประเทศไทย อาศัยอำนาจตามข้อ 18 แห่งข้อบังคับมูลนิธิฯ (ฉบับที่ 4) พ.ศ. 2553 จึงมีคำสั่งดังต่อไปนี้
        1.ให้พักการปฏิบัติหน้าที่ของภราดา อานันท์ ปรีชาวุฒิ ในฐานะผู้ลงนามแทนผู้รับใบอนุญาตโรงเรียนอัสสัมชัญ และโรงเรียนอัสสัมชัญแผนกประถม และในตำแหน่ง ผอ.โรงเรียนอัสสัมชัญ และโรงเรียนอัสสัมชัญประถม
        2.แต่งตั้งให้ภราดา สุรสิทธิ์ สุขชัย ปฏิบัติหน้าที่ในฐานะผู้รับใบอนุญาตโรงเรียนอัสสัมชัญ และโรงเรียนอัสสัมชัญแผนกประถม และในตำแหน่ง ผอ.โรงเรียนอัสสัมชัญ และโรงเรียนอัสสัมชัญประถม และในตำแหน่ง ผอ.โรงเรียนอัสสัมชัญ และโรงเรียนอัสสัมชัญประถมแทน และเพื่อให้ทราบประเด็นแห่งปัญหาที่เกิดขึ้น มูลนิธิฯจะได้แต่งตั้งคณะกรรมการขึ้นมาชุดหนึ่งเพื่อหาข้อเท็จจริงเพื่อจะนำไปสู่การแก่ปัญหาที่ยังยืนต่อไป ทั้งนี้ นับตั้งแต่วันที่ 29 ม.ค.56 เป็นต้นไป
       .................................................

หากคนดีเกรงกลัวและท้อถอย คนเลวก็จะยิ่งเหลิงวางอำนาจบาตรใหญ่Forum rules!- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

#2 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:31

เห็นว่าอัสสัมฯบางรักจะย้ายไปพระรามสอง แล้วขายที่เดิมให้แสนสิริ เป็นพี่ชายผมเล่าให้ฟัง ปล. เด็กอัมพวา จบศรัทธาสมุทร
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#3 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:59

ขอบคุณค่ะ ขออนุญาตดันสักรอบค่ะ
ไม่ทราบว่าใครมีข้อมูลเพิ่มเติมมั้ยคะ
ขอบคุณมากค่ะ

หากคนดีเกรงกลัวและท้อถอย คนเลวก็จะยิ่งเหลิงวางอำนาจบาตรใหญ่Forum rules!- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

#4 guxkung

guxkung

ผมไม่รู้ ผมแมว

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:09

ตอนนี้ทุกอย่างยังไม่ชัดเจนน่ะครับ ผมก็ตามข่าวเรื่องนี้อยู่

ปัจจุบันน่าจะมีความพยายามผลักดันให้เด็กโครงการ EP ไปเรียน พระราม๒

(ผมสังเกตเห็นมีคนนำสถิติเด็กย้ายไปโรงเรียนอื่น ตรงช่วง ม ๑ เพิ่มขึ้นอย่างมีนัยยะสำคัญ ในปีการศึกษาที่ผ่านมา อาจมีเหตุผลอื่นด้วยแต่คิดว่าปัจจัยนี้ก็น่าจะมีผลอยู่บ้าง)

ที่พระราม๒ มีสถานะเหมือนเป็นคนละโรงเรียนกันอยู่ครับ อย่างน้อยก็ในเชิงนิติบุคคล

(ผมได้ยินมาว่าเลขประจำตัวนักเรียน ก็ไม่ได้รันคู่กับของอัสสัมชัญเดิม แต่ตรงนี้ผมไม่เคยเห็นชัดเจน เลยไม่สามารถคอนเฟิร์มได้)

ยังไงซะก็ต้องตามข่าวต่อไปล่ะครับ เพราะสุดท้ายยังไงก็ต้องขึ้นอยู่กับทางมูลนิธิเซนต์คาเบรียลว่าจะมีแนวทางยังไง

ส่วนตัวก็ได้แต่หวังว่าจะได้ทางออกที่เป็นที่พอใจของทุกฝ่าย

ส่วนพื้นที่เองนี่อาจจะมีความสลับซับซ้อนอยู่บ้าง โดยเฉพาะตรงพื้นที่บางรัก เพราะมีความเกี่ยวเนื่องกับทางอัครสังฆมณฑล กรุงเทพฯ

ในทางกรรมสิทธิ์อาจจะเป็นของทางมูลนิธิ แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะเอาพื้นที่ไปทำในเชิงพาณิชย์ได้หรือเปล่าน่ะครับ

ยังไงรบกวนช่วยกันติดตามความเคลื่อนไหวด้วยกันก็แล้วกันครับ

ขรี้ไม่ออก? กรุณานึกถึงยาแก้ท้องผูกตรา ลีถือลูกท้อ

สถาบันกวดวิชาคณิตศาสตร์ชื่อก้องระดับประเทศ แถลงผลคำนวณ 161/2 = 37

#5 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:16

เรื่องเงินกับผลประโยชน์เนี้ย มันไม่เข้าใครออกใครจริงๆ

#6 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:28

ได้ยินแบบเขาเล่าว่ามาเยอะครับ

แต่ละเรื่องไม่มีเรื่องดีๆ เลย มีแต่พวก Hidden Agenda เยอะมาก

ขออนุญาตไม่เล่าต่อดีกว่า บอกได้อย่างเดียวว่า

ถ้าความจริงมีเพียงครึ่งของที่ได้ยินมา

ผมก็รับไม่ได้แล้วครับ

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#7 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:02

ช่วยดันค่ะ

#8 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:06

ขอบคุณค่ะ คุณกุ้ง
พอดีหลานจะเข้าที่พระราม2
เลยกำลังกังวลกันอยู่ว่าจะเป็นไงต่อไปน่ะค่ะ
แล้วพอมีข้อมูลหลายด้านเข้ามา เลยอยากรู้ว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร

#9 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:10

ขอบคุณค่ะ คุณกุ้ง
พอดีหลานจะเข้าที่พระราม2
เลยกำลังกังวลกันอยู่ว่าจะเป็นไงต่อไปน่ะค่ะ
แล้วพอมีข้อมูลหลายด้านเข้ามา เลยอยากรู้ว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร

มาเข้าสารศาสตร์หนองแขมไหมครับ ถัดจากบ้านผมไม่กี่เมตร เปิดปีนี้ปีแรก ใหม่กิ้กเลย ว่าจะเอาลูกชายเข้าเหมือนกัน  ^_^ ^_^

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#10 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:14

ไม่ใช่ลูกมารุฯ นี่คะ พี่เช
เลยเลือกไม่ได้
ถ้าเป็นลูกมารุฯ คงให้เข้า โรงเรียนวัดแทน 555555

#11 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:20

ไม่ใช่ลูกมารุฯ นี่คะ พี่เช
เลยเลือกไม่ได้
ถ้าเป็นลูกมารุฯ คงให้เข้า โรงเรียนวัดแทน 555555

แต่แถวนี้ โรงเรียนวัดหนองแขมก็ไม่กระจอกนะครับ ว่าจะลองเอาลูกไปสอบดู ถ้าติดห้องคิงก็จะให้เรียนโรงเรียนวัดเหมือนกัน ^_^ ^_^ ^_^

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#12 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:00

ร.ร.วัดดี ๆ เจ๋ง ๆ มีหลายที่ค่ะ

ถ้ามีลูกก็เรียนร.ร.วัด แต่เผอิญไม่มี... :lol:

แต่พี่สาวเค้าฝากถามมา เนื่องจากเค้าจะส่งลูกเข้าที่นี่
หลานทำหนังสือลาออกจากร.ร.เก่าแล้วด้วย
และมองว่าที่ สรท. ข้อมูลแน่นตลอด
เลยฝากมาถาม

ใครยังมีข้อมูลเพิ่มเติมต้องขอรบกวนด้วยค่ะ
โดยเฉพาะเรื่องอัสสัมฯ กับแสนสิริ

ขอบคุณค่ะ

#13 odyssey

odyssey

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:58

รร.ที่พระราม2 เพิ่งจะเปิดเฉพาะหลักสูตร2ภาษาและสร้างไปได้่ไม่กี่ตึกเองนิ(แต่กว้างมากไม่กลัวแออัดเลย) พูดกันไปถึงจะยุบ รร.เลย

ผมยังไม่เคยเห็น รร.คริสต์ ปิด รร.แล้วขายที่เลย  ยิ่ง รร.ที่บางรักติดกับโบสถ์ ด้วย  ข่าวลือใส่ไฟหนักนะครับ (แต่มี รร. แถวบ้านคณะไหนไม่รู้มาซื้อ รร. อาชีวะที่ใกล้เจ๊งไปบริหารต่อแต่ออกระเบียบซะเข้มไม่มีคนเข้าเรียน เจ๊ง  - - )

ที่ได้ยินมา คือจะรวมธนบุรี กับบางรักเข้ากัน (ประมาณเรื่องระบบนักเรียนให้เป็นระบบเดียว) แล้ว... มีครูที่น่าจะเสียอำนาจก่อหวอดต่อต้านโดยยกสารพัดเรื่องมาจุดฉนวน

นี่ฟังมาจากฝั่งมาสเซอร์นะ - -

ผู้ใช้ 3 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 3 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน