Jump to content

- - - - -

หยุด ! โวยวาย ฟูมฟาย เรื่อง อภิสิทธิ์ ได้แล้ว!!!!

• Please log in to reply
69 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:42

*
POPULAR

อภิสิทธ์ ยังมองภาพรวม เก่งเสมอ

จตุพรติดคุก ....ประเทศได้อะไร ? 

คนไร้ค่า มีแต่ช่วยกระพือ ความไม่ยุติธรรมของศาล ของระบบ

คนเสื้อแดงนั้นเขาคิดอะไร ...เขาเชื่อสิ่งเห็นหรือ

แต่หาก ได้จตุพร ...มานั่งยอมรับว่าสิ่งที่ทำไป โกหกทั้งหมด ใส่พืนเติมเชื้อไฟ..ประเทศเราได้อะไรอีกมากกลับมา

นั่นไง ความจริงจากปาก จตุพร ที่เราอยากได้ยิน   อย่าเอาความเกลียด มาทำให้เรือลำใหญ่เสียเลย

ประเทศไม่ได้ สร้างด้วยคนๆเดียว หรือคนประเภทเดียว มันรวมอยู่ทั้งหมด ด้วยความเมตตา

อย่าไปกลัว ว่า จตุพรรอดคุก คนแบบนี้ 

มีคนรอจัดการอีกเยอะ ลองถาม ป๋าเทือกสิครับ  ที่เห็นๆ ก็แดงที่เคยรักเคยเชื่อนั่นแหละ

จตุพร จะทรมาณมากกว่า ติดคุกเป็นไหนๆ 

เขามีลูกมีครอบครัว ...คิดว่าเขาจะอยู่อย่างมีความสุขหรือ

เขา คบแล้วทำงานให้กับ มหาโจร นะครับ ...หากมาทำแบบที่ว่า มหาโจรมันไม่ปล่อย ให้ทำง่ายๆหรอกครับ

ผมเชื่อ หนังเรื่อง "คางคงจนตรอก"  ไม่จบเดือน มีนาคม แน่นอน ...”ลูกน้องกำลังวัดกำลังนาย 

มีแค่เบี้ย ไม่ยอมเสียเลยจะกินขุนได้อย่างไร เกมส์ ชนะกับเสมอสำหรับสองฝ่ายครับ

ยกเว้น เสื้อแดงตะกูลชิน งานนี้ มีแต่แพ้กับเสมอเท่านั้น

ขอให้ ความดี รักษา สติ  ครับ

ปล.ผมเองก็ เกลียดคางคง สุด ใจ แต่เพื่องานใหญ่ เพื่อภาพของสิ่งดีการให้อภัยติดตาลูกหลาน ต่อไป 

หยุดฟูมฟายได้แล้วครับ งานสำคัญรอเราอยู่

Attached Images

Edited by susu, 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:44.

#2 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:43

ขอบคุณที่ช่วยเตื่อนสติครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#3 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:46

ขอบคุณที่ช่วยเตื่อนสติครับ

ผู้นำคนทั้งประเทศนะครับ

ไม่ใช่เจ้าของหนังสือพิมพ์ ที่จะขายเรื่อง ลุยทั้งวัน จน รวย :)

#4 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:48

ประเทศนี้ ยังต้องการ คนในอุดมคติเสมอ ทัศนคติ ที่ดี ยังขาดแคลนมากมาย

#5 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:48

เราอยากเดินไปที่ไหน เจอแต่คำว่า  ใครๆก็เลวหรือครับ

#6 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:50

อภิสิทธ์ ยังมองภาพรวม เก่งเสมอ

จตุพรติดคุก ....ประเทศได้อะไร ? 

^_^  กระพ๊มคิดต่างนะขอรับ... หากม๊ากไปไกล่เกลี่ย ประเทศจะได้อะไรล่ะขอรับ... ที่แน่ๆ ฝ่ายแดงก็ด่าไม่มีน้ำยาเหมือนเดิม... คนกระทำผิดจาบจ้วงด่าคนอื่นโดยปราศจากหลักฐาน ลามไปจนถึงสถาบันต่อหน้าธารกำนัลเป็นพันเป็นหมื่น หากไม่ได้รับโทษใดๆเพราะการ "ไกล่เกลี่ย" ... มีหลักประกันมั้ยขอรับว่าฝ่ายแดงจะหยุด... หรือเป็นแค่ต้นธารก้าวไปสู่ การล้างความผิดใดๆเป็นโมฆะ... โง่ตายไปแล้วก็ตายไป ฯลฯ ที่เรียกเสียหรูว่า "ปรองดอง" ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#7 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:50

แต่ก็ต้องให้ ไอ้คางคก มันไปตามแก้ต่าง ทุกเรื่องที่มันก่อไว้ป้ายสีไว้ให้หมดนะครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#8 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

อะไรของคุณ ผมเห็นเขาจบกันไปตั้งแต่ตอนเช้าแล้ว

เพิ่งตื่นเหรอครับ :-)

#9 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:53

อะไรของคุณ ผมเห็นเขาจบกันไปตั้งแต่ตอนเช้าแล้ว

ผมทำงานนะครับ มาอ่านแต่ไม่มีเวลา ที่จะแสดงความคิดของผมเอง

คุณ ไม่สนใจ ผมก็ไม่เสียใจนะครับ ..

:)

#10 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:54

^_^  กระพ๊มคิดต่างนะขอรับ... หากม๊ากไปไกล่เกลี่ย ประเทศจะได้อะไรล่ะขอรับ... ที่แน่ๆ ฝ่ายแดงก็ด่าไม่มีน้ำยาเหมือนเดิม... คนกระทำผิดจาบจ้วงด่าคนอื่นโดยปราศจากหลักฐาน ลามไปจนถึงสถาบันต่อหน้าธารกำนัลเป็นพันเป็นหมื่น หากไม่ได้รับโทษใดๆเพราะการ "ไกล่เกลี่ย" ... มีหลักประกันมั้ยขอรับว่าฝ่ายแดงจะหยุด... หรือเป็นแค่ต้นธารก้าวไปสู่ การล้างความผิดใดๆเป็นโมฆะ... โง่ตายไปแล้วก็ตายไป ฯลฯ ที่เรียกเสียหรูว่า "ปรองดอง" ...

ยินดีครับ ว่ากันตาม มุมที่ยืนมองนะครับ

#11 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:57

มาดึกเกิ๊น

ตลาดวายไปแล้วคุณ

Edited by Leeporter, 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:57.

#12 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:58

ผมเขียนใว้แต่เที่ยงแล้ว พึ่งมีเวลา ก็เอาลง

ที่อ่านแล้ว...เกิดจาก มุมมองคนที่รักทั้งนั้น จน กลายเป็นตัวกู-ของกู :)

#13 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:59

มาดึกเกิ๊น

ตลาดวายไปแล้วคุณ

ตลาดวาย ผมใช้ตอนไปเที่ยว...รอบดึกนะครับ แหม่ๆๆ

#14 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:01

อภิสิทธิ์ยังไม่ตอบตกลงว่า จะยอมรับข้อเสนอไกล่เกลี่ยเลยนะครับ ยังต่อรองเงื่อนไขกันอยู่

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#15 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:01

:lol: :lol: :lol:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#16 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:05

วิสัยบัณฑิต. คนธรรมดาเข้าใจยาก...

#17 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:07

อภิสิทธิ์ยังไม่ตอบตกลงว่า จะยอมรับข้อเสนอไกล่เกลี่ยเลยนะครับ ยังต่อรองเงื่อนไขกันอยู่

ข่าวทั้งหมดวันนี้ แค่โยนหิน ถามทางนะครับ ..55

#18 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:07

ลุงแคน หายไปใหน

รายนั้น ยิ่งฟูมฟายหนัก

ยังไงซะ พวกเราก็เป็นคนนอกนะคะ

นั่นน่ะ(อภิสิทธิ์-ตุ๊ดตู่) เขาอยู่ข้างใน

ส่วนตัวก็เชื่อในสติ ปัญญา

ของคุณอภิสิทธิ์ ค่ะ

#19 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:08

แสดงว่า ไปตอนตลาดวายบ่อย  แหม่มๆ :rolleyes:

#20 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:10

นั่นน่ะ(อภิสิทธิ์-ตุ๊ดตู่) เขาอยู่ข้างใน

ผมชอบแกนะ ลุงแคน ทำให้ พาลนึกถึงคุณ แอม เลยครับ :) หายไปเลย

#21 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:10

แสดงว่า ไปตอนตลาดวายบ่อย  แหม่มๆ :rolleyes:

ไปตอนตลาดใกล้วายนั่นแหละดี แม่ค้าได้กำไรไปแล้วอยากจะเก็บของกลับบ้านแล้ว เลหลังถูกๆมีลดมีแถมครับ ^_^ ^_^ ^_^

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#22 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:12

ผมขอยืนต่างในกรณีนี้ครับ "ประเทศเราใช้การไกล่เกลี่ย
ยอมความ แล้วๆกันไป นิรโทษกรรม"
จนมากเกินไปแล้วครับ

คนผิดต้องโทษ "ยิ่งเป็นบุคคลสาธารณะเมืองทำผิดยิ่งต้องคุกเท่านั้น"

จะได้เป็นบรรทัดฐาน

"ไอ้ประเภททำแล้ว ก็แล้วๆกันไป" มันไม่ทำให้กฏหมายศักดิ์สิทธิ

นักเลงกันหน่อยทำผิดก็กล้ารับหน่อย เป็นลูกผู้ชายไทยกลัวอะไรก็แค่คุก

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#23 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:15

ผมขอยืนต่างในกรณีนี้ครับ "ประเทศเราใช้การไกล่เกลี่ย
ยอมความ แล้วๆกันไป นิรโทษกรรม"

คนผิดต้องโทษ "ยิ่งเป็นบุคคลสาธารณะเมืองทำผิดยิ่งต้องคุกเท่านั้น"

"ไอ้ประเภททำแล้ว ก็แล้วๆกันไป" มันไม่ทำให้กฏหมายศักดิ์สิทธิ

นักเลงกันหน่อยทำผิดก็กล้ารับหน่อย เป็นลูกผู้ชายไทยกลัวอะไรก็แค่คุก

เอาแบบ จับกำนันเข้าคุก ใช่มั๊ยครับ :)

#24 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:17

บีบให้มันพูดกับชาวเสื้อแดง...ว่าที่มันพูดคือคำโกหก   คือมันหลอกเขา...เพื่อแลกกับการเคลียร์....แล้วมันจะไม่มีที่ยืนเอง

ผมอยากได้อย่างนี้มากกว่า....จริงๆนะ

คนอย่างมัน..คนเห็นแก่ตัว :angry:

#25 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:21

บีบให้มันพูดกับชาวเสื้อแดง...ว่าที่มันพูดคือคำโกหก   คือมันหลอกเขา...เพื่อแลกกับการเคลียร์....แล้วมันจะไม่มีที่ยืนเอง

ผมอยากได้อย่างนี้มากกว่า....จริงๆนะ

คนอย่างมัน..คนเห็นแก่ตัว :angry:

ไม่ได้บีบครับ แค่เขาจะได้พูดความจริงสักที เขาจะได้รู้ว่า ความสุขเกิดจากความจริงมัน นอนหลับสบาย

#26 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:21

เอาแบบ จับกำนันเข้าคุก ใช่มั๊ยครับ :)

คนผิดก็ว่าไปตามผิดครับ กฏหมายมันมีบทลงโทษชัดเจน
โดนด่ามาเป็นปีๆมันไม่ใช่เรื่องเล่นๆ แล้วคดีต่อไปมันจะกลัวเราหรือ?

เชือดคางคกให้ควายดูมันจะเป็นอะไรไป

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#27 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:22

ผมคิดว่า ต้องมีบรรทัดฐานครับ 

ถ้าเป็นหมิ่นอย่างเดียวคงไม่เท่าไหร่ พอรับได้

แต่นี่ทั้งหมิ่น ทั้งปลุกระดม ใส่ร้ายป้ายสี ทำให้เกิดการเผาบ้านเผาเมือง ต้องได้รับโทษ ครับ

เพื่อจะได้เป็นเยี่ยงอย่างไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#28 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:23

ให้มันลงประกาศใน มติชิน  ข่าวปลด เป็นเวลา 7 วัน  

ว่ามันโกหก    ถือว่ายอมได้

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#29 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:25

คนผิดก็ว่าไปตามผิดครับ กฏหมายมันมีบทลงโทษชัดเจน
โดนด่ามาเป็นปีๆมันไม่ใช่เรื่องเล่นๆ แล้วคดีต่อไปมันจะกลัวเราหรือ?

เชือดคางคกให้ควายดูมันจะเป็นอะไรไป

มันติดมาแล้วครับ ดูเกือกแก้วสิครับ ดู นายตลกนั่นสิครับ คุกนักการเมือง ติดแอร์นะครับ อยากกินอะไรได้ตรงเวลา ป่วยรักษาฟรี คนแบบนี้ติดเสียดายภาษี . :D

#30 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:28

ผมคิดว่า ต้องมีบรรทัดฐานครับ 

ถ้าเป็นหมิ่นอย่างเดียวคงไม่เท่าไหร่ พอรับได้

แต่นี่ทั้งหมิ่น ทั้งปลุกระดม ใส่ร้ายป้ายสี ทำให้เกิดการเผาบ้านเผาเมือง ต้องได้รับโทษ ครับ

เพื่อจะได้เป็นเยี่ยงอย่างไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก

คนแบบนี้ได้ติดแน่ครับ แต่ติดเพราะอภิสิทธิ์ กับติดเพราะกำนันสุเทพ หรือ คนอืน คดี ยังมีอีกครับ มองแค่ เกมส์สร้างผู้นำ เอามันส์ไม่ได้นะครับ

#31 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:31

มันติดมาแล้วครับ ดูเกือกแก้วสิครับ ดู นายตลกนั่นสิครับ คุกนักการเมือง ติดแอร์นะครับ อยากกินอะไรได้ตรงเวลา ป่วยรักษาฟรี คนแบบนี้ติดเสียดายภาษี . :D

ไม่เป็นไรครับ อย่างน้อยกฏหมายก็ยังเป็นกฏหมายคนผิดก็ถูกทำโทษ

#32 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:33

ไม่พอค่ะ. ต้องไปออกรายการสรย้วยด้วยค่ะ. ต้องบอกว่าที่พูดมาทั้งหมดโกหก หลอกคนเสื้อแดง เพื่อล้มรัฐบาลอภิสิทธิ์. และต่อไปถ้ากลับคำพูด ให้จับเข้าคุกได้เลย

#33 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:56

ไม่พอค่ะ. ต้องไปออกรายการสรย้วยด้วยค่ะ. ต้องบอกว่าที่พูดมาทั้งหมดโกหก หลอกคนเสื้อแดง เพื่อล้มรัฐบาลอภิสิทธิ์. และต่อไปถ้ากลับคำพูด ให้จับเข้าคุกได้เลย

ผมเชื่อ หนังเรื่อง "คางคงจนตรอก" ไม่จบเดือน มีนาคม แน่นอน..

แปลกจัง เรื่องนี้ ไม่เห็นคนกลางเลยครับ นั่งตีขิมอยู่แน่เลย :lol:

#34 yaister7

yaister7

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:04

ให้ทีมงาน ปชป. เขียนคำแถลงรับผิดให้คางคกไปลงด้วยดีกว่าไหม เดี๋ยวมติชั่วจะเอาไปเขียนบิดอีก :huh:

#35 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:14

ให้ทีมงาน ปชป. เขียนคำแถลงรับผิดให้คางคกไปลงด้วยดีกว่าไหม เดี๋ยวมติชั่วจะเอาไปเขียนบิดอีก :huh:

อยากให้เขาเขียนว่าอะไรเป็นพิเศษ ครับ :)

#36 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:18

เหมือนปู แปดปี พูดอะไรไม่มีใครเชื่อ ต้องได้ยินเอง ได้เห็นเอง

ต้องให้เขาพูดเองว่าโกหก ถึงจะสะใจ

ยอมรับแล้วก็ฟ้องศาลแพ่ง เอาให้หมดตัว แห่ะๆๆ

#37 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:58

ผมชอบแกนะ ลุงแคน ทำให้ พาลนึกถึงคุณ แอม เลยครับ :) หายไปเลย

จะมาบอกเหมือนกัน

ผมพอเข้าใจจิตใจของทั้งสองนะครับ

ยืนหยัดเข้าข้าง ต่อสู้เพื่อปชป.มาแทบตาย ทำไมทำแบบนี้  มันต้องกำจัดคนชั่วให้สิ้นซากสิ ทำไมถึงได้ไป "จูบปาก" กับคนชั่วได้!

เผอิญผมไม่คิดอะไรเลยเรื่องคุณรังสิมา  ผมว่าคนเราโตๆกันแล้วจะมาทะเลาะกันให้อายหมาแบบไม่จบไม่สิ้นก็ดูทุเรศนะว่ามั้ย

ก็เลยไม่เสียความรู้สึก  ซึ่งยอมรับว่าคนคิดแบบนี้เป็นเสียงส่วนน้อย

ส่วนใหญ่โกรธมากๆ

กรณีคุณอภิสิทธิ์ เผอิญผมเห็พวกนี้มันติดคุกบ่อยโคดๆ แต่ไม่เห็นมันเคยสำนึก ออกจากคุกมันก็ทำผิดอีก

สู้ให้มันประกาศเลยว่าที่พูดมามันโกหก ไม่ใช่เรื่องจริง และห้ามพูดอีกต่อไปตลอดชีวิต  แบบนี้จบกว่านะ

แต่เผอิญมันไม่ถูกใจเสียงส่วนใหญ่ที่อยากให้มันติดคุก  เพราะเสียงส่วนใหญ่ไม่เข้าใจกระบวนการยุติธรรม

1. ไม่เข้าใจว่าการยอมความก็ต้องมีคำพิพากษาตามมา ไม่ใช่แยกย้ายเลิกแล้วต่อกันนะครับ

คนผิดคือยอมรับผิด และต้องทำตามคำพิพากษา ผิดเมื่อไหร่คือจับเข้าคุกทันที คุกรออยู่

2. ไม่เข้าใจว่า เราเอามันติดคุกเพื่อสะใจเรา แต่มันติดแค่แป๊บเดียวนะ เดี๋ยวมันก็ออกมาทำชั่วใหม่

ถึงเวลานั้นผมเชื่อว่าทุกท่านที่โวยวายมาร์ควันนี้ก็จะโวยศาลอีก 

ว่าศาลหน่อมแน้ม  โวยว่ากฎหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์ บลาบลาบลา  โวยมันทุกเรื่อง

เรื่องจริงเรื่องนี้สอนให้ผมตระหนักรู้ความจริง 2 ข้อ ที่ผมไม่เคยรู้มาก่อนจริงๆครับ

1. แฟนปชป.จำนวนมากไม่หนักแน่นเอาเลย   อันนี้เรื่องจริงนะ ช่วยยอมรับกันด้วย

ข้อดีมีนะ คือเป็นพวกที่มีความอดทนสูงมาก

แต่ความไม่หนักแน่นของเราทำให้เราทำการใหญ่ไม่ได้

2. คนไทยแบ่งออกเป็น 2 ฝ่ายจริงๆครับ  คือจะใช้กำลังเอาให้ตายไปข้าง

แบบ "เอ็งอยู่ข้าตาย ข้าอยู่เอ็งต้องม้วย"

ผมไม่ได้บอกให้ประนีประนอมนะครับ  แต่แค่หมายถึงว่า... "ตาต่อตา ฟันต่อฟัน" กันจนมองอะไรไม่เห็นแล้ว

วันนี้ผมเพิ่งดู จิน หมอทะลุมิติทางไทยพีบีเอส

ละครเข้าประเด็นนี้วันนี้พอดี

คือซาโมโตะเรียวมะกำลัง "เปลี่ยนผ่านยุคสมัยของประเทศ" ด้วยการ "ชนะโดยไม่ต้องรบ"

เพราะได้แรงบันดาลใจจากหมอจิน  "ความรุนแรงไม่ช่วยอะไร"

เรียวมะจึงเปลี่ยนแผนจากการยกทัพแค้วนสัทสึมะ โจชู และโทสะไปขยี้เอโดะของโชกุนให้ราบคาบ

มาเป็นร่างแผน โทเซเฮคัง  คือการบีบให้โชกุน "ยอมถวายพระราชอำนาจคืนให้จักรพรรดิ์เองโดยไม่ต้องรบ"

แผนของเรียวมะคือการทำให้ญี่ปุ่น "เกิดใหม่" โดยไม่เสียเลือดเนื้อ

ผมดูแล้วผมก็นึกถึงยุคปัจจุบันของไทยเรานะครับ

เราจะเปลี่ยนผ่านประเทศชาติของเราไปสู่การเกิดใหม่ได้อย่างไรโดยไม่นองเลือด

เพราะการนองเลือดนั้น..ง่ายครับ  แต่สร้างบาดแผลยาวนานมากให้กับชาติของเรา

เราต้องคิดอย่างหนักแล้วว่าถ้าเราจะนำพาประเทศชาติของเราหลุดพ้นจากอธรรม เราจะเลือกเส้นทางไหน?

หนทาที่ดีที่สุดอาจไม่ถูกใจเราที่สุด เรายอมได้หรือไม่?

หรือเราจะเอาแต่สะใจระยะสั้น  แล้วสูญเสียอุดมการณ์ระยะยาว?

gladiator 1.jpg

#38 bluefox101

bluefox101

น้องเก่า

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:27

ปกติจะอ่านอย่างเดียว ไม่ค่อยตอบ แต่กรณีนี้ ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ

เริ่มแรกที่ได้ยินเรื่องนี้ ก็รู้สึกเหมือนหลาย ๆ คน คือไม่อยากให้ยอมความ อยากเห็นไอ้คางคกตู่ ติดคุก แล้วก็รู้สึกแปลกใจที่ทำไม อภิสิทธิ์ถึงจะไกล่เกลี่ย ยอมความ แต่มาคิดนึกย้อนอีกมุมนึง

ก็เห็นว่า การยอมความ (ถ้าเป็นไปตามเงื่อนไข ที่อภิสิทธิ์ต้องการ) ก็อาจจะเป็นประโยชน์ หรือเป็นแผนการระยะยาวก็ได้ ผมคิดอย่างนี้นะครับ ผิดถูกยังไงขออภัยครับ

1. ถ้าไม่ไกล่เกลี่ยยอมความ ศาลตัดสินว่าคางคกตู่ผิด ติดคุก แต่ก็อาจจะไม่ได้ติดจริง เพราะประกันตัว สู้คดีต่อได้ ระหว่างนั้นก็ออกมา ปาว ๆ ได้อีกว่า เป็นศาลอำมาตย์ โดนอำมาตย์ กลั่นแกล้ง โง้นงี้ แหลไปเรื่อยตามสไตล์ คางคกตู่

2. ถึงติดคุกจริง ๆ ก็คงติดไม่นาน เพราะโทษแค่หมิ่นประมาท ระหว่างนั้น พวกแกนนำคนอื่น ก็เริ่ม ปาว ๆ กล่อมพวกกินหญ้า ตามข้อแรก ได้อีก

3. ถ้าเกิดการยอมความ คางคกตู่ ต้องขอโทษ และยอมรับว่า ตัวเองตอแหล ต่อหน้าสาธารณะชน เท่ากับเป็นการลดเครดิต ความน่าเชื่อถือของตัวคางคกเองอย่างชัดเจน

4. ถ้าคางคกตู่ หมดเครดิต ความน่าเชื่อถือ ภาวะและบทบาท การเป็นแกนนำ ก็จะลดลงไปด้วย

5. ถ้าเป็นผลดังที่ว่ามา เมื่อบทบาทแกนนำไม่มี ก็เท่ากับหมดประโยชน์ นายใหญ่ก็เตรียมเขี่ยทิ้ง เหมือนหมู หมา เพราะไร้ประโยชน์

6. หลังโดนตัดหาง ปล่อยวัด ค่อยเล่นงานเอาเข้าคุกอีกทีหนึ่งก็ได้ เพราะคดีอื่น ๆ ยังมีอีกยาวเป็นหางว่าว

ถ้าเป็นไปตามแนวคิดนี้ เท่ากับว่า การไกล่เกลี่ย ยอมความคราวนี้ อาจจะเป็นผลดี คือได้ตัดกำลังแกนนำ เหล่าตัวกินหญ้าแดง ดิสเครดิตแกนนำคนอื่น ๆ ไปด้วยในตัว (เหวง, ธิดาแดง) เผลอ ๆ อาจทำให้ตัวกินหญ้าแดง บางตัว รู้ตัวว่าถูกหลอก ตาสว่างขึ้นมาได้ด้วย

ความเห็นผมก็ประมาณนี้ล่ะครับ แต่เอาจริง ๆ ถ้าไม่ไกล่เกลี่ย ยอมความ คางคกติดคุก ผมก็จะดีใจ สะใจไม่น้อยเช่นกัน

#39 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:39

ถ้าไอ้ตู่ยอมขอโทษและยอมรับว่าโกหกผ่านสื่อ เรื่องนี้จะถูกบันทึกไว้ ไอ้ตู่เท่ากับตายทั้งเป็นเลย

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#40 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:46

ถ้าไอ้ตู่ยอมขอโทษและยอมรับว่าโกหกผ่านสื่อ เรื่องนี้จะถูกบันทึกไว้ ไอ้ตู่เท่ากับตายทั้งเป็นเลย

แต่แฟนๆส่วนมากก็คิดว่าไอ้ตู่ไม่ตายหรอก เพราะมันหน้าด้าน เดี๋ยวมันก็กลับมาโกหกใหม่

ซึ่งผมเข้าใจความรู้สึกนะครับ  คืออยากให้ติดคุกจะได้เข็ด

แต่ผมเชื่อว่ามันไม่เข็ดหรอกครับ  ดูไอ้ก่อแก้ว ไอ้เต้นสิ ติดคุกแล้วไงครับ ออกมาได้เป็นใหญ่เป็นโตทำชั่วต่อได้อีก

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:46.

#41 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 02:03

เราอยากเดินไปที่ไหน เจอแต่คำว่า  ใครๆก็เลวหรือครับ

เห็นด้วยครับ

คนที่พูดอย่างนั้น.....

ไม่ได้มองดูตนเอง....

มีความเหมาะสมที่จะพูดอย่างนั้นแล้วหรือไม่...

เหมือนพวก'โหวตโน'บางคน บางกลุ่มซ่อนเร้น เจตนาของตนเอง....ฮา

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#42 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 02:06

แต่แฟนๆส่วนมากก็คิดว่าไอ้ตู่ไม่ตายหรอก เพราะมันหน้าด้าน เดี๋ยวมันก็กลับมาโกหกใหม่

ซึ่งผมเข้าใจความรู้สึกนะครับ  คืออยากให้ติดคุกจะได้เข็ด

แต่ผมเชื่อว่ามันไม่เข็ดหรอกครับ  ดูไอ้ก่อแก้ว ไอ้เต้นสิ ติดคุกแล้วไงครับ ออกมาได้เป็นใหญ่เป็นโตทำชั่วต่อได้อีก

อย่างน้อยเราพูดได้ว่า....

นักโทษหนีคุก ทนายหน้าหอ(หอ) ปู กรรเชียง ลูกโอ๊ค ไอ้เต้น ไอ้กี๊ร์ หมอเหวง ธิดาแดง สะเด็ดผี บัตรเติมเงิน....... ฯลฯ พูดโกหกเหมือนไอ้ตู่........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#43 อีโง่ Google

อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:52

ไม่ต้องห่วงล่ะครับ ถ้าผลออกมาเป็นอย่างที่คิดไว้ ผมก็คงเลิกสนับสนุนพรรคนี้แน่นอน

ผมไม่ได้ชวนใครให้เลิกสนับสนุนตามผม เพระาผมรู้ว่าทุกคนย่อมมีความคิดเป้นของตัวเอง

แต่ผมและครอบครัวคงเลิกจริงๆแน่นอน เพราะผมเองก็มีความคิดเป็นของตัวเองเหมือนกันครับ

ผมไม่ได้ต้องการเผด็จการ แต่ผมต้องการเพียงความเด็ดขาดเพียงเท่านั้น

#44 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:02

ไอ้คางคก ชาตินี้ มันไม่เจริญแล้ว เวรกรรมมันกำลังตามสนอง เชื่อเหอะ

ขนาดแม่มันแท้ ๆ ยังทิ้งขว้างได้เลย

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#45 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:20

^_^  แล้วมีอันใดรับรองได้หรือขอรับว่าหากไกล่เกลี่ยแล้ว, ปรองดองแล้ว, นิรโทษแล้ว... พวกมันทั้งหลายจะไม่ทำชั่วๆอีก... หากไกล่เกลี่ยแล้ว, ปรองดองแล้ว, นิรโทษแล้ว... ผู้ถูกกระทำทั้งหลายจะไม่ตาย, เจ็บ หรือเสียทรัพย์...ฟรี... ในขณะที่ผู้กระทำมีแต่ได้กับได้ (เผาเมืองได้ค่าแรงแล้ว ยังได้ค่าบาดเจ็บล้มตายอีก... เอาแค่กรณีนี้เป็น ตย.)

...ติดคุกเพราะ "การกระทำความผิดตามกฎหมาย" คงไม่ได้สะใจใครเท่าไหร่หรอกขอรับ... แต่มันทำให้คนทั้งแผ่นดินได้รู้ว่า บ้านเมืองยังมีหลักพึ่งพิง ยังอิงความเป็นธรรม... ให้คนที่ถูกกระทำยังหวังได้... คนที่กระทำ หรือคิดจะกระทำต้องยั้งคิด และยำเกรงขอรับ !!!...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#46 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:34

มันทำให้คนทั้งแผ่นดินได้รู้ว่า บ้านเมืองยังมีหลักพึ่งพิง ยังอิงความเป็นธรรม... ให้คนที่ถูกกระทำยังหวังได้... คนที่กระทำ หรือคิดจะกระทำต้องยั้งคิด และยำเกรงขอรับ !!!...

^

^

โดยส่วนตัว  ผมชั่งน้ำหนักระหว่างติดคุก กับ ประกาศว่าตัวเองโกหก

ผมว่าสำหรับนักปลุกระดมมืออาชีพอย่างมัน  อย่างหลังแรงกว่าอีกครับ

เพราะอย่างที่บอก ติดคุกคดีหมิ่นประมาทนี่โทษมันน้อยมากครับ  แป๊บๆออกแล้ว  

#47 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:35

จะมาบอกเหมือนกัน

ผมพอเข้าใจจิตใจของทั้งสองนะครับ

ยืนหยัดเข้าข้าง ต่อสู้เพื่อปชป.มาแทบตาย ทำไมทำแบบนี้  มันต้องกำจัดคนชั่วให้สิ้นซากสิ ทำไมถึงได้ไป "จูบปาก" กับคนชั่วได้!

เผอิญผมไม่คิดอะไรเลยเรื่องคุณรังสิมา  ผมว่าคนเราโตๆกันแล้วจะมาทะเลาะกันให้อายหมาแบบไม่จบไม่สิ้นก็ดูทุเรศนะว่ามั้ย

ก็เลยไม่เสียความรู้สึก  ซึ่งยอมรับว่าคนคิดแบบนี้เป็นเสียงส่วนน้อย

ส่วนใหญ่โกรธมากๆ

กรณีคุณอภิสิทธิ์ เผอิญผมเห็พวกนี้มันติดคุกบ่อยโคดๆ แต่ไม่เห็นมันเคยสำนึก ออกจากคุกมันก็ทำผิดอีก

สู้ให้มันประกาศเลยว่าที่พูดมามันโกหก ไม่ใช่เรื่องจริง และห้ามพูดอีกต่อไปตลอดชีวิต  แบบนี้จบกว่านะ

แต่เผอิญมันไม่ถูกใจเสียงส่วนใหญ่ที่อยากให้มันติดคุก  เพราะเสียงส่วนใหญ่ไม่เข้าใจกระบวนการยุติธรรม

1. ไม่เข้าใจว่าการยอมความก็ต้องมีคำพิพากษาตามมา ไม่ใช่แยกย้ายเลิกแล้วต่อกันนะครับ

คนผิดคือยอมรับผิด และต้องทำตามคำพิพากษา ผิดเมื่อไหร่คือจับเข้าคุกทันที คุกรออยู่

2. ไม่เข้าใจว่า เราเอามันติดคุกเพื่อสะใจเรา แต่มันติดแค่แป๊บเดียวนะ เดี๋ยวมันก็ออกมาทำชั่วใหม่

ถึงเวลานั้นผมเชื่อว่าทุกท่านที่โวยวายมาร์ควันนี้ก็จะโวยศาลอีก 

ว่าศาลหน่อมแน้ม  โวยว่ากฎหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์ บลาบลาบลา  โวยมันทุกเรื่อง

เรื่องจริงเรื่องนี้สอนให้ผมตระหนักรู้ความจริง 2 ข้อ ที่ผมไม่เคยรู้มาก่อนจริงๆครับ

1. แฟนปชป.จำนวนมากไม่หนักแน่นเอาเลย   อันนี้เรื่องจริงนะ ช่วยยอมรับกันด้วย

ข้อดีมีนะ คือเป็นพวกที่มีความอดทนสูงมาก

แต่ความไม่หนักแน่นของเราทำให้เราทำการใหญ่ไม่ได้

2. คนไทยแบ่งออกเป็น 2 ฝ่ายจริงๆครับ  คือจะใช้กำลังเอาให้ตายไปข้าง

แบบ "เอ็งอยู่ข้าตาย ข้าอยู่เอ็งต้องม้วย"

ผมไม่ได้บอกให้ประนีประนอมนะครับ  แต่แค่หมายถึงว่า... "ตาต่อตา ฟันต่อฟัน" กันจนมองอะไรไม่เห็นแล้ว

วันนี้ผมเพิ่งดู จิน หมอทะลุมิติทางไทยพีบีเอส

ละครเข้าประเด็นนี้วันนี้พอดี

คือซาโมโตะเรียวมะกำลัง "เปลี่ยนผ่านยุคสมัยของประเทศ" ด้วยการ "ชนะโดยไม่ต้องรบ"

เพราะได้แรงบันดาลใจจากหมอจิน  "ความรุนแรงไม่ช่วยอะไร"

เรียวมะจึงเปลี่ยนแผนจากการยกทัพแค้วนสัทสึมะ โจชู และโทสะไปขยี้เอโดะของโชกุนให้ราบคาบ

มาเป็นร่างแผน โทเซเฮคัง  คือการบีบให้โชกุน "ยอมถวายพระราชอำนาจคืนให้จักรพรรดิ์เองโดยไม่ต้องรบ"

แผนของเรียวมะคือการทำให้ญี่ปุ่น "เกิดใหม่" โดยไม่เสียเลือดเนื้อ

ผมดูแล้วผมก็นึกถึงยุคปัจจุบันของไทยเรานะครับ

เราจะเปลี่ยนผ่านประเทศชาติของเราไปสู่การเกิดใหม่ได้อย่างไรโดยไม่นองเลือด

เพราะการนองเลือดนั้น..ง่ายครับ  แต่สร้างบาดแผลยาวนานมากให้กับชาติของเรา

เราต้องคิดอย่างหนักแล้วว่าถ้าเราจะนำพาประเทศชาติของเราหลุดพ้นจากอธรรม เราจะเลือกเส้นทางไหน?

หนทาที่ดีที่สุดอาจไม่ถูกใจเราที่สุด เรายอมได้หรือไม่?

หรือเราจะเอาแต่สะใจระยะสั้น  แล้วสูญเสียอุดมการณ์ระยะยาว?

เยี่ยม..ชัดเจน อยากรู้ความจริงอยากได้ความจริงไม่ว่าฝ่ายไหน ต้องหนักแน่น

#48 เช never die

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:52

มันทำให้คนทั้งแผ่นดินได้รู้ว่า บ้านเมืองยังมีหลักพึ่งพิง ยังอิงความเป็นธรรม... ให้คนที่ถูกกระทำยังหวังได้... คนที่กระทำ หรือคิดจะกระทำต้องยั้งคิด และยำเกรงขอรับ !!!...

^

^

โดยส่วนตัว  ผมชั่งน้ำหนักระหว่างติดคุก กับ ประกาศว่าตัวเองโกหก

ผมว่าสำหรับนักปลุกระดมมืออาชีพอย่างมัน  อย่างหลังแรงกว่าอีกครับ

เพราะอย่างที่บอก ติดคุกคดีหมิ่นประมาทนี่โทษมันน้อยมากครับ  แป๊บๆออกแล้ว  

จริงครับ ติดคุกคดีหมิ่นประมาท โทษไม่ค่อยแรง

ผมถึงบอกให้ฟ้องแพ่งพ่วงไปด้วย เรียกค่าเสียหายซัก 200 - 300 ล้าน อ้างได้ครับว่าขณะที่ถูกกระทำ โจทย์มีตำแหน่งเป็นนายกรัฐมนตรี การปลุกระดมของจำเลยเพื่อให้ผู้คนเข้าใจผิดในเรื่องไม่จริงจนเกิดความเกลียดชังในตัวโจทย์มันทำให้โจทย์เสียหายอย่างไรก็บรรยายไป

งานนี้ไอ้ตู่รับเงินไอ้แม้วมาเท่าไหร่ก็ต้องเอามาให้มาร์คให้หมด แล้วมาร์คก็เอาเงินนี้ไปบริจาคให้สาธารณะกุศล แบบนี้จึงจะเรียกว่าจบสวย เพราะจากนั้นไปไอ้ตู่จะไม่กล้าพูดเรื่องไม่จริงไปอีกจนตลอดชีวิต

#49 son

son

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:55

เผลอเผลอ......มาร์คก็เกี๊ยเซี้ย....กับตู่..........

เปิดทางไปเพื่อไทย.....เพราะ....ปชป..................

เดี๋ยวสุรินทร์......ก็มา........... :D

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#50 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:59

ผมว่าตู่มันคงตายเพราะปากมันเข้าซักวัน

คนอื่นเค้าคงไม่ใจดีแบบตามาร์คหรอก

วันดีคืนดี อาจได้เห็นไอ้ตู่เป็นไข้โป้งไปนอนยิงฟันรอน้ำมะพร้าวล้างหน้าก็เป็นได้

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน