Jump to content

- - - - -

อย่าเชื่อโพลล์ บทเรียนที่แม้กระทั่ง ทักษิณต้องจำจนวันตาย!!!! (จากความทรงจำอันเลอะๆเลือนๆของผมผิดพลาดตรงไหนขออภัย)

• Please log in to reply
37 replies to this topic

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 1 February 2013 - 21:09

*
POPULAR

กระทู้นี้ขอเล่าเป็นเกล็ด เล็กๆน้อยๆ เห็นช่วงนี้เชื่อถือโพลล์กันดีจัง

ขอเล่าจากความทรงจำอันเลอะๆเลือนๆ เมื่อครั้งนักโทษชายหนีคุก

เรืองอำนาจ เป็นใหญ่ในแผ่นดินนี้ มีการเลือกตั้งซ่อมครั้งหนึ่ง

ในแดนใต้ถิ่นสะตอ ผมจำจังหวัดไม่ได้ แต่จำเหตุการณ์ได้ดี เพราะ

ผมอยู่ข้างๆทักษิณในเวลานั้น เลยรับรู้ถึงอากัปกิริยาต่างๆเป็นอย่างดี

ตอนนั้นทักษิณหยั่งเสียงคนในพื้นที่เลือกตั้งซ่อมนี้โดยการทำ

โพลล์สำรวจ ปรากฎว่าผู้สมัครของไทยรักไทยมาเป็นอันดับหนึ่ง

ทักษิณมั่นใจสุดลิ่มทิ่มประตูว่าได้ยึดเขตนี้แน่ เพราะเชื่อว่าคนในจังหวัดนี้

ชื่นชอบนโยบายของรัฐบาลไทยรักไทย ประกอบกับเสียงของรัฐบาล

แข็งแรงมากจนย่ามใจว่าต้องชนะแน่ จึงเกิดความเชื่อตามโพลล์ไป

แถมสัมภาษณ์ออกสื่อด้วยซ้ำว่าต้องชนะ เหตุที่มั่นใจก็เพราะ

"เชื่อโพลล์" เชื่อมันอยู่อย่างนี้จนถึงวันลงคะแนนเสียง ผลการเลือกตั้ง

สวนกับกระแสโพลล์อย่างกลับตาลปัตร ทักษิณหัวเสียมาก

โวยวายกับทีมที่จัดทำโพลล์ จึงเริ่มอยากรู้เหตุผลที่โพลพลิกในวันลงคะแนน

สาเหตุเพราะ "แพ้" คนที่ชื่อ "ชวน หลีกภัย" ราวๆสองสามวันก่อนวันลงคะแนน

ครั้งนั้นนายหัวชวนเดิน "เคาะประตูบ้าน" ขอคะแนนเสียงในพื้นที่นั้นด้วยตัวเอง

บางบ้านถึงกับตกใจไม่นึกว่าคุณชวนมาเอง หลายบ้านตื้นตันใจที่ได้พบคุณชวน

ผลของการเลือกตั้งจึงมาพลิก ณ วันลงคะแนนเสียง

และเป็นความพ่ายแพ้ ที่ทักษิณจำไม่ลืมจนวันตาย เพราะความโง่ที่เชื่อถือโพลล์

เลยเสียรังวัดไปพอสมควร และเป็นเหตุการณ์ที่เล่าขานกันในหมู่นักการเมือง

พอสมควร กระทู้นี้จึงเขียนขึ้นสำหรับท่านที่เชื่อถือโพลล์ว่า

ผลสำรวจในขณะนั้นถึงสดใหม่ แต่อาจพลิกผันได้ทุกเมื่อ

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 1 February 2013 - 21:19.

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

Posted 1 February 2013 - 21:20

ใช่ที่ตรังรึเปล่าครับ...จำได้ว่ามีอดีตส.ส. ป.ช.ป.ท่านหนึ่งย้ายขั้ว...กะว่าได้แน่ :mellow: ..แต่ก็พลาด...........................ที่ตรังถ้าน้าชวนลุยเอง...ไม่มีวันแพ้ครับ

#3 Jagger

Jagger

ขาประจำ

Posted 1 February 2013 - 21:21

ก็เพราะทักษิณคนเดียวนี่แหละที่ทำให้ชวนและพรรคพวกของชวนไม่ได้เป็นรัฐบาลจากการเลือกตั้งจนถึงวันนี้ และก็เป็นชวนนี่แหละที่ทำให้คนใต้ต้องผิดหวังที่พรรคที่คนใต้เลือกมาต้องมาแพ้เลือกตั้งทักษิณทุกครั้งในภาคอื่นจนไม่ได้เข้ามาบริหารประเทศเหมือนเดิมครับ ;)  

I've got the moves like Jagger~~~

#4 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 1 February 2013 - 21:25

*
POPULAR

ถ้าจำไม่ผิด เหตุเกิดที่สงขลา

เลือกซ่อมแทนนายไสว พัฒโน

ฝ่ายไอ้หมอนั่นใช้แผนประมาณว่ารมต.หนึ่งคนต่อหนึ่งอำเภอ

ควบคุมจัดการการเลือกตั้ง

คนปักษ์ใต้ได้รับเงินเพื่อการลงคะแนนสูงสุด

เพราะมีแต่คนมาให้แล้ว ให้อีก ให้ ให้ ให้

ถามใครก็ต้องเลือกพรรคนรกนั่น

ถึงวันลงคะแนน กลับตาลปัตร

พรรคนรกแพ้ย่อยยับตับแตกแหลกราญบานตะโกกกระโหลกร้าว

และนี่คือตำนานที่เล่าขาน

บอกว่าเขาำไม่เคยเห็นการหาเสียงแบบที่ว่า

บางครั้งการลงทุนกับควายจนคยชิน

พอมาเจอคนเข้า

หงายเงิบ

ไม่รู้จนทุกวันนี้ว่า

กรูจ่ายไปขนาดนั้น แพ้ได้ไงวะ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#5 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 1 February 2013 - 21:28

ก็เพราะทักษิณคนเดียวนี่แหละที่ทำให้ชวนและพรรคพวกของชวนไม่ได้เป็นรัฐบาลจากการเลือกตั้งจนถึงวันนี้ และก็เป็นชวนนี่แหละที่ทำให้คนใต้ต้องผิดหวังที่พรรคที่คนใต้เลือกมาต้องมาแพ้เลือกตั้งทักษิณทุกครั้งในภาคอื่นจนไม่ได้เข้ามาบริหารประเทศเหมือนเดิมครับ ;)  

ขอคำจำกัดความของคำว่า "รัฐบาลจากการเลือกตั้ง" ครับ ?

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#6 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

Posted 1 February 2013 - 21:29

ผมข้อมูลไม่ค่อยชัวร์..แค่คลับคล้ายคลับคลา... :unsure:

#7 DOLBY DIGITAL

DOLBY DIGITAL

ขาประจำ

Posted 1 February 2013 - 21:31

เฉยๆกับโพลล์ที่ออกกันมาในช่วงนี้ออกกันถี่มากๆ สนามเลือกตั้งกรุงเทพหักหน้าโพลล์มาหลายครั้งแล้ว
รอลุ้นกันวันนับคะแนนเลยดีกว่า
ผมอยากรู้แค่อย่างเดียวแหละครับว่า ครั้งนี้จะมีคนมาออกเสียงกี่เปอร์เซ็นต์
มีโจรบุกปล้นบ้านเผาเรือน ผ่านไปไม่กี่ปี คุณจะลืมหรือคุณจะจำ?

สิ่งที่ควรปฏิรูปที่สุดไม่ใช่การเมือง แต่เป็นนักการเมือง

" นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา "

#8 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 1 February 2013 - 21:33

ทำไมมันสวนกันขนาดนั้น ผมเห็นโพลเอแบค - นิด้า มันตรงข้ามกับ PBS ตลอดเลย

ไปสำรวจจากคนในประเทศเดียวกันมาหรือป่าววะเนี่ยะ ... :mellow:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#9 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

Posted 1 February 2013 - 21:51

นั่นสิ ถ้าตอนนั้น "ชวน" ชวนคนมาช่วยกันเผา ก็คงได้เป็นรัตะบานยาวจนถึงตอนนี้แล้ว แต่อย่างว่า "ชวน" ไม่ได้มีสันดานเลวหยั่งแม้ว ทำไม่ลงหรอก

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#10 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 1 February 2013 - 21:59

ไม่ว่าจะเป็น "โพลล์" ของสำนักไหนๆ ผมก็ "ไม่เคยได้เห็น" เลยครับ

เพราะฉะนั้นไม่ต้องไปพูดถึงว่า "ได้ทำหรือไม่"....!!! -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#11 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

Posted 1 February 2013 - 21:59

ถ้าจำไม่ผิด เหตุเกิดที่สงขลา

พรรคนรกแพ้ย่อยยับตับแตกแหลกราญบานตะโกกกระโหลกร้าว

พรรคนรกแพ้ย่อยยับตับแตกแหลกราญบานตะโกกกระโหลกร้าว - ahahaha like it!

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#12 puggi

puggi

ขาประจำ

Posted 1 February 2013 - 22:06

แต่งวดนี้ ผมว่า คุณชายแพ้ครับ แพ้กันเต็มที่แสนนิดๆ  ท่านโจโฉ คิดว่าไงครับ

ผมก็แค่เอาความรู้สึกจากคนที่อยู่ในเขตเมือง ของกทม เพราะผมรู้สึก คนที่เคยเลือก ปชป เค้าเฉยกันหมดแล้วครับ

เหมือนรอให้มันพังๆ ไปซะที ยังไงก็ไม่รู้ อารมณ์ ประมาณ คนดีท้อแท้ เลยเฉยๆชา ไปหมด

#13 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 1 February 2013 - 22:12

ตอนเลืกตั้ง ปธน อเมริกา ครั้งล่าสุด ผลสำรวจ โอบาม่า ก็แพ้ทุกสำนักรึเปล่าครับ?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#14 Gato & Santa

Gato & Santa

ขาประจำ

Posted 1 February 2013 - 22:17

จริงที่แพ้ ไม่ใช่เพราะคนใต้หรอก เป็นพวกไอ้โง่มากกว่า ที่หลงเชื่อคนโกงกินบ้านเมือง หาผลประโยชน์เข้าตนเอง
แต่ตอนนี้ก็คงเริ่มที่จะรู้มาทีละคนแล้ว ว่าตนหลงผิด เลือกคนเลวขึ้นมา ที่สำคัญประเทศชาติกำลังจะล่มจมทีละนิดแล้ว

#15 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 1 February 2013 - 22:32

อยากจะบอกว่า"โพลใช้วัดความรู้สึก ณ ขณะนั้น"แต่ปัจจัยอื่นที่เข้ามามันทำแปรผันได้เสมอ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#16 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 1 February 2013 - 22:34

โพลนักศึกษาผมไม่เคยเชื่อ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#17 alucardx

alucardx

ขาประจำ

Posted 1 February 2013 - 23:52

เดิมไม่เคยเชื่อโพล ยิ่งมาเจอผลโพลตอนเลือกตั้งใหญ่ ยิ่งตอกย้ำว่าสิ่งที่ผมเชื่อคือสิ่งที่ถูกต้องสำหรับผม

#18 ppneer

ppneer

เมพ

Posted 2 February 2013 - 07:55

จังหวัดสงขลา ท่านไสว ลาออกไปสมัคร นายกอบจ

พี่สาวได้เงินเกือบหมื่น เอาทำบุญที่วัดเกือบหมด

แก่บอกว่า อยากเอาให้เยอะๆ มันจะได้หมดเนื้อหมดตัวเลิกเล่นการเมือง

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#19 baboon

baboon

ขาประจำ

Posted 2 February 2013 - 08:25

ท่านโจหมายถึงตอนเปิดศึกกับพวกโตทับเที่ยงใช่มั้ยครับ
ส่วนเรื่องการทำโพลสมัยนี้ผมว่ามันทำกันบ่อยไปจนพนักงานขาดคุณภาพ ถามเองตอบเอง ลองคิดดูซิว่าทำกันอาทิตย์ละสองสามเรื่องเดินถามกันตายเลย แถมบางเรื่องจะต้องคัดแยกประชากรแฝงอีก คิดว่าพนักงานพวกนี้จะไม่ตู่ไปเองบ้างเหรอ ที่สำคัญวิถีชีวิตของคน กทม นี่เขาอยู่ตึกถ้าเดินถามกันตามถนนผิดเวลาก็มักได้แต่ประชากรแฝง และที่สำคัญจากการศึกษาของพิชาย รัตนดิลก บอกว่าคน กทม ชอบโกหกโพล
สุดท้ายรอดูวันลงคะแนนดีกว่า เจ้าสำนักจะยืดหรือหดจะได้รู้กัน

#20 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

Posted 2 February 2013 - 08:29

ก๊องส์โพล...

คุณชาย ชนะ

#21 nornoo

nornoo

ขาประจำ

Posted 2 February 2013 - 08:41

และนับแต่นั้นมาพ่ออ้ายเจ็กเก้อ กลายเป็นสัมเวสีืื เห่าไอนเสียงหลง หลอกหลอนประเทศไทยแต่นั้นมา. จนหน้าอนาถ

#22 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

Posted 2 February 2013 - 09:37

และก้อเป็นนายชวนนี่แหละที่บอกว่าพ่อมรึงจะไม่มีแผ่นดินอยู่ไม่ใช่เหรอ...

กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆ :lol: :lol: :lol: :lol:

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#23 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 3 March 2013 - 19:53

วันนี้ ผมเชื่อว่าคนชื่อ ทักษิณ ชินวัตร จำจนวันตายเป็นครั้งที่สอง

เพราะเสียโง่เชื่อโพลล์ อีกครั้ง

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#24 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 3 March 2013 - 20:57

วันนี้ ผมเชื่อว่าคนชื่อ ทักษิณ ชินวัตร จำจนวันตายเป็นครั้งที่สอง

เพราะเสียโง่เชื่อโพลล์ อีกครั้ง

gladiator 1.jpg

#25 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 3 March 2013 - 21:01

ทักษิณย่ามใจเกินไป ทั้ง ๆ ที่ตัวเองก็ไม่ได้อยู่ในประเทศ

คะแนนเสียงนับได้ถึงล้าน เป็นผมก็ย่ามใจฮะ :lol:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#26 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 21:01

ขออนุญาตดัดแปลงคำพูดคุณโจโฉฯเล็กน้อยครับ

เพราะเสียค่าโง่เชื่อให้กับโพลล์ อีกครั้ง

#27 susu

susu

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 21:06

และเพราะ ทักษิน และครอบครัวนี่แหละ ที่คนกรุงเทพฯถึงไม่ได้ผู้ว่าจาก เพื่อไทย สักที :)

#28 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 21:10

ผมนึกถึง เมื่อหลายวันก่อน
วันที่ผมนั่งรถแท็กซี่
คุยกันเรื่องเลือกตั้งผู้ว่า.กท
คนขับแท็กซี่...นิยมพรรคเพื่อไทย...ชัดเจน
มีคนมาถามว่า จะเลือกใคร (น่าจะเป็นพวกที่สอบถามโพล..นี่แหละ)
ผมถามว่า แล้วพี่ตอบว่าเลือกใคร
คนขับแท็กซี่ ก็ตอบไปว่า เลือกพงศพัศ
ผมถามย้อนไปว่า พี่แท็กซี่ ทะเบียนบ้านอยู่ไหน..ล่ัะ เค้าบอกว่า อยู่อุบลฯ
นี่คือเหตุผลว่า ทำไม พวกที่ทำโพล....พวกเสื้อแดง... จึงหลง...ไหล..กับผลโพล
นี่ไม่นับรวม..ข้อหา..การรับเงินของสำนักโพล
แล้วการอ้างไม่ยอมทำ exit poll ในคราวนี้

http://www.oknation....3/03/03/entry-2

วันนี้ผมเดินไปเฉียดน้อง 7สี Poll หน้าหน่วย ไม่สนใจผมเลย สงสัยหน้าตี๋ ไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายในการทำ POll

Edited by a.mtvv, 3 March 2013 - 21:12.

#29 3x3eyes

3x3eyes

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 21:20

แต่งวดนี้ ผมว่า คุณชายแพ้ครับ แพ้กันเต็มที่แสนนิดๆ  ท่านโจโฉ คิดว่าไงครับ

ผมก็แค่เอาความรู้สึกจากคนที่อยู่ในเขตเมือง ของกทม เพราะผมรู้สึก คนที่เคยเลือก ปชป เค้าเฉยกันหมดแล้วครับ

เหมือนรอให้มันพังๆ ไปซะที ยังไงก็ไม่รู้ อารมณ์ ประมาณ คนดีท้อแท้ เลยเฉยๆชา ไปหมด

ผมว่าไม่ขนาดนั้นนะ

ขนาดทักษิณบอกส่งเสาไฟฟ้าลงยังมั่นใจว่าชนะเลยนะครับ

“The hottest places in hell are reserved for those who in times of great moral crisis maintain their neutrality”

"ผู้ใดรักษาความเป็นกลางในท่ามกลางวิกฤตศีลธรรม ผู้นั้นย่อมตกนรกอเวจี"

-Dante Alighieri-

#30 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

Posted 3 March 2013 - 21:25

ขอคำจำกัดความของคำว่า "รัฐบาลจากการเลือกตั้ง" ครับ ?

คำถามยากเกินกว่าความสามารถทางสมองของผู้ตอบ กรุณาเปลี่ยนคำถามใหม่ :D  :D  :D

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#31 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 3 March 2013 - 21:26

คำถามยากเกินกว่าความสามารถทางสมองของผู้ตอบ กรุณาเปลี่ยนคำถามใหม่ :D  :D  :D

:o  โอ้...................ไม่นะ 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#32 puggi

puggi

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 21:34

ผมว่าไม่ขนาดนั้นนะ

ขนาดทักษิณบอกส่งเสาไฟฟ้าลงยังมั่นใจว่าชนะเลยนะครับ

งวดนี้ต้องบอกว่าผมคิดผิดจริงๆครับ

ไม่นึกว่า พลังเงียบจะออกมาเยอะมาก  โดยปกติ  การเลือกตั้ง คนมาใช้สิทธิ์ไม่ค่อยจะเกินครึ่งเท่าไหร่

แต่งวดนี้ เกือบ 70% ผิดคาดไปเยอะครับ และเขต ธุรกิจกรุงเทพ เขตในโซนโดนเผาบ้านเผาเมืองเช่น บางรัก สาทร ปทุมวัน พระนคร ฯลฯ นี่

คะแนน ปชป ชนะขาดจริงๆครับ อยากให้พลังเงียบออกมาเยอะๆครับ เพราะ พลังเงียบส่วนใหญ่คือ พวกเลือก ปชป แต่ว่าหลายต่อหลายครั้ง

เค้าก็เบื่อหน่ายกับการทำงานของปชป 

แส

#33 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 21:39

โพลล์ที่มีจรรยาบรรณ ใช้วัดกระแสสังคม

โพลล์รับจ้าง ใช้สร้างกระแส เพื่อผลประโยชน์ของนายจ้าง

...ซึ่งเราก็เห็นโพลล์หลายสำนัก ที่มันยอมขายแม้กระทั้งความน่าเชื่อถือของสถาบัน ...เพื่อประโยชน์ส่วนตัวล้วนๆ ...ตอนนี้มันมีตำแหน่งอะไรไปแล้วละ แต่ชื่อเสียงสถาบันเสียหายบ่นปี้ไปแล้ว น่ารังเกียจจริงๆ...ผมไม่เคยเรียกมันว่าอาจารย์....

#34 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 3 March 2013 - 22:54

๑ วันนั้นจ่าย กันฉิบหาย วายวอด

หวังจะ แทรกสอด ก็แพ้สิ้น

๒วันนี้ กับวันนั้น จ่ายกันชิน

ยังด่าวดิ้น แดดาย กับพ่ายแพ้

ขอความพ่ายแพ้จงบังเกิด

กับทุรชนและขี้ข้า

นิรันดรเทอญ

สาธุ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#35 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

Posted 3 March 2013 - 23:43

ก๊องส์โพล...
คุณชาย ชนะ

ทำนาย
จากความเชื่อล้วนๆ

#36 เสรีไทยรุ่นX

เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

Posted 4 March 2013 - 00:12

โพลกากขี้ข้าไอ้เหลี่ยม หลอกเเดกไอ้เหลี่ยมจนอ้วนเเล้วละสิ

#37 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 4 March 2013 - 09:33

กระทู้นี้ขอเล่าเป็นเกล็ด เล็กๆน้อยๆ เห็นช่วงนี้เชื่อถือโพลล์กันดีจัง

ขอเล่าจากความทรงจำอันเลอะๆเลือนๆ เมื่อครั้งนักโทษชายหนีคุก

เรืองอำนาจ เป็นใหญ่ในแผ่นดินนี้ มีการเลือกตั้งซ่อมครั้งหนึ่ง

ในแดนใต้ถิ่นสะตอ ผมจำจังหวัดไม่ได้ แต่จำเหตุการณ์ได้ดี เพราะ

ผมอยู่ข้างๆทักษิณในเวลานั้น เลยรับรู้ถึงอากัปกิริยาต่างๆเป็นอย่างดี

ตอนนั้นทักษิณหยั่งเสียงคนในพื้นที่เลือกตั้งซ่อมนี้โดยการทำ

โพลล์สำรวจ ปรากฎว่าผู้สมัครของไทยรักไทยมาเป็นอันดับหนึ่ง

ทักษิณมั่นใจสุดลิ่มทิ่มประตูว่าได้ยึดเขตนี้แน่ เพราะเชื่อว่าคนในจังหวัดนี้

ชื่นชอบนโยบายของรัฐบาลไทยรักไทย ประกอบกับเสียงของรัฐบาล

แข็งแรงมากจนย่ามใจว่าต้องชนะแน่ จึงเกิดความเชื่อตามโพลล์ไป

แถมสัมภาษณ์ออกสื่อด้วยซ้ำว่าต้องชนะ เหตุที่มั่นใจก็เพราะ

"เชื่อโพลล์" เชื่อมันอยู่อย่างนี้จนถึงวันลงคะแนนเสียง ผลการเลือกตั้ง

สวนกับกระแสโพลล์อย่างกลับตาลปัตร ทักษิณหัวเสียมาก

โวยวายกับทีมที่จัดทำโพลล์ จึงเริ่มอยากรู้เหตุผลที่โพลพลิกในวันลงคะแนน

สาเหตุเพราะ "แพ้" คนที่ชื่อ "ชวน หลีกภัย" ราวๆสองสามวันก่อนวันลงคะแนน

ครั้งนั้นนายหัวชวนเดิน "เคาะประตูบ้าน" ขอคะแนนเสียงในพื้นที่นั้นด้วยตัวเอง

บางบ้านถึงกับตกใจไม่นึกว่าคุณชวนมาเอง หลายบ้านตื้นตันใจที่ได้พบคุณชวน

ผลของการเลือกตั้งจึงมาพลิก ณ วันลงคะแนนเสียง

และเป็นความพ่ายแพ้ ที่ทักษิณจำไม่ลืมจนวันตาย เพราะความโง่ที่เชื่อถือโพลล์

เลยเสียรังวัดไปพอสมควร และเป็นเหตุการณ์ที่เล่าขานกันในหมู่นักการเมือง

พอสมควร กระทู้นี้จึงเขียนขึ้นสำหรับท่านที่เชื่อถือโพลล์ว่า

ผลสำรวจในขณะนั้นถึงสดใหม่ แต่อาจพลิกผันได้ทุกเมื่อ

555555

อ้ายแม้วชั่วนี้หลอกง่ายมากๆ

#38 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

Posted 4 March 2013 - 09:41

ถ้าท่านทักษิณกลับมาเดินเคาะประตูบ้านช่วยจูดี้หาเสียงเหตุการณ์นี้จะไม่มีทางเกิดขึ้นครับ

ว่าแต่แกจะกล้ากลับมารึเปล่า นี่อีกเรื่องนึง -_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users