Jump to content

- - - - -

เอ๊า...ช่วยสนใจ "ลูกสมยศ" เขาหน่อย...อุตส่าห์ ลงทุนป่วนงานแล้ว...

• Please log in to reply
124 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 soco

soco

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:39

สรุปประเด็นให้ครับ

มันติดคุก ตามรัฐธรรมนูญ

ลูกมันอดข้าวจนตาย ก็ช่วยไม่ได้ครับ

รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#102 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:51

ความคิดเห็นทางด้านความเคลื่อนไหวกิจกรรมทางการเมืองนี่

ผมบอกตรงๆ ว่า ความคิดผมไม่กินเส้นกับคุณสมยศนะครับ (กินเกาเหลาทางด้านความคิด)

ผมเคยตั้งกระทู้วิพากษ์คุณสมยศในยุคที่มาร์คกำลังตั้งรัฐบาลที่พันทิป

รวมถึงเข้าไปตำหนิคุณสมยศตรงๆ ใน chat box ในสมัยยุคคมช.เรืองอำนาจ

(ถ้าจำไม่ผิดสมัยนั้นคุณสมยศได้จัดวิทยุออนไลน์หรือเป็นแขกรับเชิญ)

ผมคิดว่าผมเข้าใจว่าคุณสมยศคิดอย่างไรในเรื่องแนวทางการต่อสู้คดี (เอาตัวเข้าแลก...)

ผมจึงมั่นใจว่า คุณสมยศเมื่อได้รับประกันตัวออกมาจะไม่มีทางหลบหนี

แต่ถ้าสู้กันไปจนถึงศาลสุดท้าย(ศาลฎีกา) และศาลสุดท้ายตัดสินยืนว่าผิดจริง

คุณสมยศคงจะเลือกขอพระราชทานอภัยโทษเป็นหนทางสุดท้าย

มาตรา 112 นี่ คดีการเมืองเหรอ

อธิบายมาสิว่า คดีการเมืองยังไง

จับประเด็นมั่วแล้วล่ะครับ (ขอไม่ต่อความยาว)

แล้วไอ้กิจกรรม ที่ ลูกสมยศนะ มันการเมืองเหรอ

งานเค้าจัดมาเพื่อล้อเรียนการเมือง แต่เสือกเอาคดี 112 ของสมยศ มาผสมโรงด้วย มันถูกเหรอ

ตรรกะ แม่งเห้ จริง ๆ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#103 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:01

ปลอยให้พ่ออยู่ในคุกนั่นแหละดีแล้ว หลานเอ๊ย

อีกซักห้าหกเดือนเดี๋ยวอากงก็จะมารับไปสวรค์ด้วยกัน

ผมขอค้านครับ

เพราะมั่นใจว่า คนที่เนรคุณต่อผู้มีบุญคุณต่อประชาชนและประเทศชาติ

ต้อง นรก แน่ๆ... ;) 

#104 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:09

ถ้าดูจการแนวทางการต่อสู้คดีของคุณสมยศแล้ว

ผมคิดว่าถ้าคุณสมยศเมื่อได้รับการให้ประกันตัวออกมา

ผมคาดการณ์ว่าคุณสมยศคงไม่หนีหรอกครับ (ชาวเสรีไทยน่าจะพอทราบดีว่าอะไรเป็นอะไร)

ไม่หนีแล้วจัดทัวร์จะไปอยู่กับเจ๊เพ็ญป่ะ จัดทัวร์ต่างประเทศก็ไม่ต่างไรกับ ขออนุญาตไปดูโอลิมปิคร๊อกสิงห์

Edited by Tatiana, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:09.

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#105 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:14

ผมว่าคุณ baezae อธิบายและตอบคำถามได้ชัดเจนจนไม่รู้จะชัดเจนยังไงแล้วนะ

แต่สิงห์จอมแถกนี่มันสุดยอดด้านจริงๆ

เอาโล่ห์หน้าด้านสีข้างถลอกไปครองได้เลย

(ที่จริงควายแดงใน สรท ทุกตัวน่าจะได้โล่ห์คนละอันเลยว่ะ)

#106 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:14

ความคิดเห็นทางด้านความเคลื่อนไหวกิจกรรมทางการเมืองนี่

ผมบอกตรงๆ ว่า ความคิดผมไม่กินเส้นกับคุณสมยศนะครับ (กินเกาเหลาทางด้านความคิด)

ผมเคยตั้งกระทู้วิพากษ์คุณสมยศในยุคที่มาร์คกำลังตั้งรัฐบาลที่พันทิป

รวมถึงเข้าไปตำหนิคุณสมยศตรงๆ ใน chat box ในสมัยยุคคมช.เรืองอำนาจ

(ถ้าจำไม่ผิดสมัยนั้นคุณสมยศได้จัดวิทยุออนไลน์หรือเป็นแขกรับเชิญ)

ผมคิดว่าผมเข้าใจว่าคุณสมยศคิดอย่างไรในเรื่องแนวทางการต่อสู้คดี (เอาตัวเข้าแลก...)

ผมจึงมั่นใจว่า คุณสมยศเมื่อได้รับประกันตัวออกมาจะไม่มีทางหลบหนี

แต่ถ้าสู้กันไปจนถึงศาลสุดท้าย(ศาลฎีกา) และศาลสุดท้ายตัดสินยืนว่าผิดจริง

คุณสมยศคงจะเลือกขอพระราชทานอภัยโทษเป็นหนทางสุดท้าย

ผมขอพูดแบบไม่รู้รายละเอียดนักนะครับ

กับที่คุณพูดว่า คิดว่าสมยศจะหนี แสดงว่าไม่รู้จักสมยศจริง

ผมว่า ศาลคงจะไม่ตัดสินเอาจากความเป็นตัวตนของสมยศ

เหตุเพราะสมยศเป็นใครที่คนไม่รู้จักได้อีกตั้งมาก

แต่ศาลคงวัดเอาจากพฤติกรรมและความเป็นไปได้

สถานที่จับตัวได้

การเรียกแล้วไม่ยอมมาถึง 3 ครั้ง

แค่นี้ก็เพียงพอจะเป็นเหตุให้งดประกันได้แล้ว

ลองนึกภาพดูนะครับ

หากวันนั้น ทักษิณไม่คิดหลบหนี

การเป็นถึงอดีตนายก

ผมไม่เชื่อว่า ทักษิณจะติดคุกด้วยคดีต่างๆ ที่มีด้วยซ้ำ

เต็มที่ก็รอลงอาญา

แต่ใครจะคิดได้ 

เหตุผลเบื้องหลังอะไรอีก ผมคงไม่ทราบ

แต่ถ้าทักษิณไม่หนีในวันนั้น

ป่านนี้ เรื่องทุกอย่างคงจบไปแล้วด้วยซ้ำ

คดีสมยศ

หรือคดีหมิ่นฯ อื่นๆ

เหตุที่ผมสงสัยและตั้งคำถามอยู่เสมอๆ

กฏหมายมันก็คือกฏหมาย

ความแตกต่างของกฏหมาย มันก็แล้วแต่ความเป็นชนชาตินั้นๆ

องค์ประกอบมันต่างกัน

ชาติมุสลิม ข้อห้าม กฏหมายรายละเอียดยุ่บยั่บกว่าเราตั้งเยอะ

หรือการที่ไอ้ตู่พูดโกหกบนเวทีจนต้องไกล่เกลี่ยกันวันนี้

หรือการพูดโกหกต่างๆ ใส่ร้ายฝ่ายตรงข้ามเยอะแยะ

ผมยังเคยไปนั่งฟังคนเสื้อแดงเชียงใหม่เปิดคลิปอภิสิทธิ์กันหน้าประตูท่าแพมาแล้ว

คุณว่า ถ้าเป็นที่อเมริกา ไอ้ตู่ หรอคนที่เปิดคลิปตัดต่อพวกนั้น

จะโดนฟ้องกันถึงชาติหน้ามั๊ย

เมื่อมีกฏหมาย

คุณไม่เห็นด้วย ก็ต้องหาทางที่จะแก้ไขตามครรลอง

แก้ได้ แก้ไม่ได้มันอีกเรืองนึง

แต่หากคุณจะแสดงความไม่เห็นด้วย ด้วยการละเมิดกฏหมาย

คุณว่า ถึงตอนนั้น กฏหมายผิด หรือนละเมิดผิดล่ะครับ

สมมุติว่า ผมได้เป็นนายก

และเป็นนายกที่เกลียดความคิดของวรเจตน์เป้นการส่วนตัว

ผมไปกระทืบพ่อของวรเจตน์

แล้วกลับมาแก้กฏหมายให้การกระทืบพ่อของวรเจตน์ เป็นเรื่องชอบธรรม

คุณจะให้สิทธิ์ผมหรือไม่

คุ้นๆ ว่าคราวก่อน วรเจตน์จะมีฟ้องใครหมิ่นประมาทหรืออะไรซักอย่าง

นั่นคือสิ่งที่คนล้มเจ้าไม่เคยนำไปคิด

Edited by tonythebest, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:14.

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#107 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:53

ผมขอพูดแบบไม่รู้รายละเอียดนักนะครับ

กับที่คุณพูดว่า คิดว่าสมยศจะหนี แสดงว่าไม่รู้จักสมยศจริง

ผมว่า ศาลคงจะไม่ตัดสินเอาจากความเป็นตัวตนของสมยศ

เหตุเพราะสมยศเป็นใครที่คนไม่รู้จักได้อีกตั้งมาก

แต่ศาลคงวัดเอาจากพฤติกรรมและความเป็นไปได้

สถานที่จับตัวได้

การเรียกแล้วไม่ยอมมาถึง 3 ครั้ง

แค่นี้ก็เพียงพอจะเป็นเหตุให้งดประกันได้แล้ว

ลองนึกภาพดูนะครับ

หากวันนั้น ทักษิณไม่คิดหลบหนี

การเป็นถึงอดีตนายก

ผมไม่เชื่อว่า ทักษิณจะติดคุกด้วยคดีต่างๆ ที่มีด้วยซ้ำ

เต็มที่ก็รอลงอาญา

แต่ใครจะคิดได้ 

เหตุผลเบื้องหลังอะไรอีก ผมคงไม่ทราบ

แต่ถ้าทักษิณไม่หนีในวันนั้น

ป่านนี้ เรื่องทุกอย่างคงจบไปแล้วด้วยซ้ำ

คดีสมยศ

หรือคดีหมิ่นฯ อื่นๆ

เหตุที่ผมสงสัยและตั้งคำถามอยู่เสมอๆ

กฏหมายมันก็คือกฏหมาย

ความแตกต่างของกฏหมาย มันก็แล้วแต่ความเป็นชนชาตินั้นๆ

องค์ประกอบมันต่างกัน

ชาติมุสลิม ข้อห้าม กฏหมายรายละเอียดยุ่บยั่บกว่าเราตั้งเยอะ

หรือการที่ไอ้ตู่พูดโกหกบนเวทีจนต้องไกล่เกลี่ยกันวันนี้

หรือการพูดโกหกต่างๆ ใส่ร้ายฝ่ายตรงข้ามเยอะแยะ

ผมยังเคยไปนั่งฟังคนเสื้อแดงเชียงใหม่เปิดคลิปอภิสิทธิ์กันหน้าประตูท่าแพมาแล้ว

คุณว่า ถ้าเป็นที่อเมริกา ไอ้ตู่ หรอคนที่เปิดคลิปตัดต่อพวกนั้น

จะโดนฟ้องกันถึงชาติหน้ามั๊ย

เมื่อมีกฏหมาย

คุณไม่เห็นด้วย ก็ต้องหาทางที่จะแก้ไขตามครรลอง

แก้ได้ แก้ไม่ได้มันอีกเรืองนึง

แต่หากคุณจะแสดงความไม่เห็นด้วย ด้วยการละเมิดกฏหมาย

คุณว่า ถึงตอนนั้น กฏหมายผิด หรือนละเมิดผิดล่ะครับ

สมมุติว่า ผมได้เป็นนายก

และเป็นนายกที่เกลียดความคิดของวรเจตน์เป้นการส่วนตัว

ผมไปกระทืบพ่อของวรเจตน์

แล้วกลับมาแก้กฏหมายให้การกระทืบพ่อของวรเจตน์ เป็นเรื่องชอบธรรม

คุณจะให้สิทธิ์ผมหรือไม่

คุ้นๆ ว่าคราวก่อน วรเจตน์จะมีฟ้องใครหมิ่นประมาทหรืออะไรซักอย่าง

นั่นคือสิ่งที่คนล้มเจ้าไม่เคยนำไปคิด

ไม่ต้องแก้กฏหมายหรอกครับคุณโทนี่

กระทืบวอเจตน์ หรือ พ่อวอเจตน์ ด้วยแรงผลักดันทางการเมือง ไม่ผิดครับ

ควรจะเห็นใจคุณโทนี่ ที่เป็นฝ่ายไปกระทืบเขาด้วยครับ ที่ถูกแรงผลักดันทางการเมืองให้กระทำอย่างนั้น

ฮือ ฮือ  โอ๊ย  คิดแล้วน้ำตาจะไหล พรากๆ

:(

Edited by ดาร์ค สวอน, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:53.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#108 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 02:03

สมยศ คุณนะ สมควรแล้ว

จบข่าว บ๊ายบาย

#109 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 03:00

การจะให้ประกันตัวจำเลยหรือไม่ เป็นดุลพินิจของศาล
ไม่ใช่ดุลพินิจของลูกสมยศ หรือกลุ่มใดๆ

ส่วนเรื่องที่ว่าคดี 112 เหมือนกัน ทำไมปฏิบัติไม่เหมือนกัน
นั่นก็เพราะอำนาจในการพิจารณาคดีก็เป็นของศาลอีกเช่นกัน
ลูกสมยศ คนเสื้อแดง หรือกลุ่มใดๆ ไม่มีอำนาจในการพิจารณาตัดสินคดีความทั้งสิ้น

เรื่องง่ายๆ แค่นี้ ทำเป็นเข้าใจยาก

#110 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 03:04

ในงานล้อการเมืองได้ แต่พอมีคนไปแสดงออกทางการเมืองบ้าง
กลุ่มผู้จัดกลับแสดงความใจแคบซะงั้น ไม่มีน้ำใจนักกีฬาเลย

และเป็นงานของพ่อมันหรือ. หรืองานของพ่อของมรึง
อยากจะจัดอะไรก็ไปจัดงานที่พ่อมรึงทำสิ
งานคนอื่นเขา เขาไม่ได้เชิญ ภาษาชาวบ้านเขาเรียกว่า "***"
งานตัวเองไม่เอาคนคิดต่าง แต่งานคนคิดต่าง มาทำลาย น้ำใจนักกีฬาเหลือล้นพวกควายเผาเมือง

#111 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 06:32

ผมอ่านกระทู้นี้  บอกตรงๆนะครับ

ผมสมเพชความแถของสิงห์สนามหลวงมากๆ

เกินเยียวยา

gladiator 1.jpg

#112 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:07

แหม ไม่ลงทุนเล๊ย มาเนียนเอากะงานของคนอื่นเขา พวกยืนแจกใบปลิวข้างถนนยังมีศักดิ์ศรีกว่า

พวกเดียวกับ'เสาไฟฟ้า'ร่วมเป็นพวกกลุ่มขี่จักรยาน.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#113 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:18

ถ้าดูจการแนวทางการต่อสู้คดีของคุณสมยศแล้ว

ผมคิดว่าถ้าคุณสมยศเมื่อได้รับการให้ประกันตัวออกมา

ผมคาดการณ์ว่าคุณสมยศคงไม่หนีหรอกครับ (ชาวเสรีไทยน่าจะพอทราบดีว่าอะไรเป็นอะไร)

ไม่หนีแล้วจัดทัวร์จะไปอยู่กับเจ๊เพ็ญป่ะ จัดทัวร์ต่างประเทศก็ไม่ต่างไรกับ ขออนุญาตไปดูโอลิมปิคร๊อกสิงห์

ถึงผมไม่รู้อะไรเป็นอะไร.....

แต่ผมก็ไม่มีความเห็นอย่างเดียวกับนามแฝง"สิงห์สนามหลวง"แน่นอน.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.1.ผมเชื่อว่า"สมยศ"เจตนาหลบหนีเช่นเดียวกับ"จักรภพ" "ใจล์" "นักโทษหนีคุก"  "กำนันเปาะ" และ"วัฒนา".....

เพียงแต่ห้าคนหลังนี้สามารถหนีได้เท่านั้น.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.2.ถ้าศาลไม่ยอมให้"ทักษิณ"ไปชมกีฬาโอลิมปิกที่เมืองจีนคราวนั้น....

วันนี้ไอ้ตู่ ไอ้เต้น หมอเหวง ธิดาแดง ลูกโอ๊ค ปู กรรเชียง น้องเขย น้องเมีย ขี้ข้า.....ฯลฯ ต้องพูดว่าศาลฯหมิ่นน้ำใจและศักดิ์ศรี"อดีตผู้นายกรัฐมนตรี" จนถึงนาฑีนี้......อ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:20.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#114 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:29

นั้นเป็นแค่ความคิดเห็นของพี่นะครับ ที่มีต่อการประกันตัว

แต่ศาลคิดไม่เหมือนพี่ ก็แค่นั้น แล้วพี่คิดว่า ในเมื่อสมาชิกในนี้ก็ยังคิดว่า มีโอกาสที่จะหลบหนี

พี่มีอะไรยืนยันได้ไม่ครับ ว่า 100 เปอร์ ที่คุณสมยศจะไม่หนี

ในเมื่อตอนจับกุม ก็ไม่มึใครบอกได้ ร้อยเปอร์เซ้นว่า การจะออกนอกประเทศนั้น มีความคิดที่จะหลบหนีหรือไม่ 

Edited by nunoi, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:32.

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#115 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:02

ผมไม่ได้บอกว่าสมยศไม่ผิดนะครับ คดีความก็ว่ากันไปตามกระบวนการยุติธรรม ถูกผิดก็ว่ากันไปครับ

แต่สิ่งหนึ่งที่คุณสมยศและผู้ถูกกล่าวหาหลายๆ คน ถูกเพิกเฉย คือ คุณสมยศและผู้ถูกกล่าวหาหลายๆ คน ไม่ได้รับสิทธิประกันตัวชั่วคราวซึ่งเป็นไปตามสิทธิตามรัฐธรรมนูญ

พี่สิงห์คะ สมยศนะ เค้าไม่ได้กระทำความผิดเรื่องหมิ่นเป็นครั้งแรก ดูได้จากการที่ศาลให้รอลงอาญา แล้ว ยังกระทำความผิดในแบบเดิมอีก ศาลจึงดำเนินการตัดสิน รวมทั้งคดีที่รอลงอาญาไปด้วย คะ

ไม่ใช่ศาลเลือกปฎิบัติ แต่ศาลให้โอกาศแล้ว กลับยังกระทำความผิดเหมือนเดิมอีก จึงไม่จำเป้นที่จะต้องให้โอกาศแล้ว เพื่อให้หลาบจำ

คดียังไม่สิ้นสุดครับ

พี่สิงห์คะ แล้วทำไมทีพวกคดี เผาศาลกลาง มีอาวุธในครอบครองที่เป็นผลมาจากการชุมนุม มีนักโทษอีกหลายคนที่ เป็นพี่น้องเสื้อแดงที่นอนจะเป็นจะตายอยู๋ในคุก ไม่เห็นพี่จะเรียกร้องสิทธิ์แบบนี้เหมือนสมยศเลย ..... หรือว่าเลือกปฏิบัติคะ หรือว่ายังไง หรือว่าดำเนินการกันอยู่แต่ไม่เป็นข่าว แต่เท่าที่รู้แม้แต่ แกนนำก็ไม่เคยไปเยี่ยมเลย ถ้ามีข่าวอะไรก็บอกๆ กันบ้างนะพี่ สิงห์

ส่วนเรื่องคดีไม่ถึงที่สุดนั้น ก็ต้องไปต่อสู้กันในชั้นศาลตามลำดับ แต่ศาลพิพาษาให้จำคุก ก็ต้องจำคุกก่อนคะ ที่เหลือ ก็ต้องทำตามกระบวนการ จะบอกว่าศาลเลือกปฎิบัติไม่ได้ เพราะว่าศาลใช้ข้อพิสูจน์หลักฐาน และเชื่อได้ว่า อาจจะหลบหนี 

เห็นต่างจากศาลได้ แต่ต้องปฎิบัติตามกฏหมาย

คิดต่างได้แต่ต้อง ทำตามกฎหมาย

ไม่ทำตามไม่ได้ เพราะนั้นหมายถึง..."คุณทำผิดกฏหมาย"

บ้านมีกฏบ้าน - เมืองมีกฏเมือง

ทุกสังคมต่างมีกฏกติกาไม่เหมือนกัน

จะบอกว่า ทำไมคนนั้นทำได้ คนเนี้ยทำได้

เพราะกฏหมายไม่ได้เลือกบังคับใช้

แต่ทุกคนที่อยู่ภายใต้กฏหมาย

"มีหน้าที่" ต้องปฎิบัติตามกฏหมาย

มันจึงจะทำให้สังคมอยู่ร่วมกันได้

Edited by KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:06.

#116 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:13

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#117 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:13

:lol: ...ต้องตอบแบบนี้ครับ....เค้าจะหยุดแถทันที

สมยศไม่ผิด...สมยศต้องได้ประกันตัว...สมยศถูก...

ที่ผิดคือศาล...กฎหมายต่างหากที่ผิดที่ทำให้สมยศถูกจับ

ม.112 ที่ผิดที่ออกมาทำให้คนเตะต้องกับมาตรานี้ไม่ได้

สมยศถูกใส่ร้าย....ครับ 

:angry: ....แล้วเมิงจะมีกฎหมายไว้ทำเชี่ยอารายว่ะ หรือมีกฎหมายไว้เพื่อนิรโทษกรรม...

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#118 ไอ้เบื๊_อก

ไอ้เบื๊_อก

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:48

สรุป ไอ้ลูกหมาคิดไปเองว่า "สมยศจะไม่หนี"

แต่ศาลเค้าพิจารณาจากพฤติการณ์และข้อเท็จจริงว่ะ

มีหมายเรียก ๓ ครั้ง ไม่ไปตามหมายเรียก แถมไปโดนจับได้ที่ชายแดน พฤติการณ์มันแสดงถึงความไม่ยอมเข้ากระบวนการยุติธรรม แถมเสี่ยงจะหนีคดีด้วย

อืม กฎหมายไปไม่ได้ ความรู้สึกก็ได้วะ (สินะ)

เอามาให้ดูเป็นตัวอย่าง

วันนี้ (24 พ.ค.) เมื่อเวลา 10.00 น. ที่กองบังคับการปราบปราม (บก.ป.) นายสมยศ พฤกษาเกษมสุข แกนนำกลุ่ม 24 มิถุนา ประชาธิปไตย และบรรณาธิการหนังสือพิมพ์ Red News และ ผศ.ดร.สุธาชัย ยิ้มประเสริฐ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ระดับ 8 ของ คณะอักษรศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ได้เดินทางเข้ามอบตัวกับ พล.ต.ท.ไถง ปราศจากศัตรู ผบช.ก. พล.ต.ต.จักรทิพย์ ชัยจินดา รอง ผบช.น. และ พ.ต.อ.สุพิศาล ภักดีนฤนาถ รรท.ผบก.ป. ในฐานะผู้ต้องหาตามหมายจับ ในความผิดตาม พ.ร.ก.บริหารราชการในสถานการณ์ฉุกเฉิน พ.ศ.2548 มาตรา 11 (1) ประกาศให้พนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจจับกุมและควบคุมตัวบุคคลที่สงสัยว่าจะเป็นผู้ร่วมกระทำการให้เกิดสถานการณ์ฉุกเฉิน หรือเป็นผู้ใช้ ผู้โฆษณา ผู้สนับสนุนการกระทำเช่นว่านั้น หรือปกปิดข้อมูลเกี่ยวกับการกระทำให้เกิดสถานการณ์ฉุกเฉิน

พล.ต.ท.ไถง กล่าวว่า การเดินทางมาของบุคคลทั้งสองไม่ใช่เป็นการควบคุมตัว แต่เป็นการเชิญตัวมาสอบถามความเห็นถึงพฤติกรรมในการชุมนุมที่ผ่านมา โดยหลังจากนี้จะควบคุมตัวไปที่ศูนย์การทหารม้า ค่ายอดิศร จ.สระบุรี โดยเบื้องต้นจะควบคุมตัวไว้ 7 วัน ทั้งนี้หากสอบสวนพบว่าไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการกระทำผิดตาม พรก.ฉุกเฉิน ก็อาจจะปล่อยตัวไป

บางทีการเข้าใจในสิ่งผิดๆ และไม่ถ่องแท้ เป็นภัยมหันต์จริงๆ

ผมอ่านมาตั้งแต่หน้าที่1. จนถึงตรงนี้  ทะเลาะแบบไม่มีหลัก

เลยไม่รู้ว่าคุณสิงห์เป็นนักกฎหมายหรือ. ผู้ศึกษากฎหมาย

ถ้าเป็นนักกฎหมายต้องถามว่า ไม่รู้หรือแกล้งไม่รู้

ในตัวอย่าง มามอบตัวคนละฐานความผิด

คนทั่วไปไม่เข้าใจจะหลงประเด็นง่าย

อย่างที่ประเทศวุ่นวายเพราะบางนักวิชาการ. อธิบายจูงใจโดยอ้างหลักวิชาการแต่มีบางสิ่งซ้อนผลประโยชน์ไว้

ชาวบ้านสับสน

จนวุ่นวาย

ลูกหลานโชคร้าย

ทำลายความเป็นไทย จนหลายชั่วอายุคน

ลองถามตนเองว่าเมืองไทยวันนี้น่าอยู่?.?

#119 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:17

ทำไมมันไม่ไปบอกศาลล่ะ?

อย่าไปใส่ใจมันเลยค่ะ ก็แค่ลูกไอ้ขี้คุก 

ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#120 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:30

ไม่มีไร   นอกจากจะบอกว่า

มันอยากออกทีวี ดูที่ตำแหน่งบนอัฒจรรย์

แล้วทำไม ต้องใส่หน้ากาก ถ้าคิดว่าเป็นเสรีภาพ  ปิดหน้าทำไมไอ้หนูกลุ่มเนี้ย

เป็นสมัยผมล่ะก็..

พวกนี้โดนพวกเกียร์ตื้บไปแล้ว

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#121 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:11

ในงานล้อการเมืองได้ แต่พอมีคนไปแสดงออกทางการเมืองบ้าง

กลุ่มผู้จัดกลับแสดงความใจแคบซะงั้น ไม่มีน้ำใจนักกีฬาเลย

งานการเมือง ก็การเมืองครับ

แต่การแสดงการวิพากษ์วิจารณ์สถาบันพระมหากษัตริย์ไทย ไม่สมควรกระทำอย่างยิ่ง

คุณสมยศ ก็รู้แต่ก็ยังดื้อดึงที่จะพูดพาดพิง และหลักฐานก็มีพร้อมทุกอย่าง 

สถาบันกษัตริย์และวัฒนธรรมของเมืองไทย  ไม่เหมือนต่างประเทศ

ถ้าไม่ชอบอยู่เมืองไทย  ขอรบกวนย้ายครอบครัว ไปอยู่ต่างประเทศตามพ่อแม้วได้ครับ

ไม่มีใครว่านะครับ

ถ้าไม่เชื่อดูพ่อแม้วคุณเป็นตัวอย่างสิ  ทุกวันนี้เป็นผีเร่ร่อน ต่างประเทศ จะกลับมาเมืองไทยยังกลับไม่ได้เลย  น่าสมเพชจริงๆ

#122 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:32

เอาอะไรกับพวกนี้ครับ พวกนั้นมัน ยังท่อง ผัวเซ็นเมียซื้อ ผัว ผิด กับทำกับข้าวก็ผิดอยู่เลย

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#123 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:58

งานการเมือง ก็การเมืองครับ

แต่การแสดงการวิพากษ์วิจารณ์สถาบันพระมหากษัตริย์ไทย ไม่สมควรกระทำอย่างยิ่ง

คุณสมยศ ก็รู้แต่ก็ยังดื้อดึงที่จะพูดพาดพิง และหลักฐานก็มีพร้อมทุกอย่าง 

สถาบันกษัตริย์และวัฒนธรรมของเมืองไทย  ไม่เหมือนต่างประเทศ

ถ้าไม่ชอบอยู่เมืองไทย  ขอรบกวนย้ายครอบครัว ไปอยู่ต่างประเทศตามพ่อแม้วได้ครับ

ไม่มีใครว่านะครับ

ถ้าไม่เชื่อดูพ่อแม้วคุณเป็นตัวอย่างสิ  ทุกวันนี้เป็นผีเร่ร่อน ต่างประเทศ จะกลับมาเมืองไทยยังกลับไม่ได้เลย  น่าสมเพชจริงๆ

วิพากษ์วิจารณ์สถาบันกษัตริย์ได้ครับ แต่ต้องระวัง อย่าล้ำเส้น

แต่พฤติกรรมที่ผ่านมาไม่ได้เรียกว่าวิจารณ์ มันเป็นการกล่าวหา กระทบชิ่ง ใส่ร้าย ครับ 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#124 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:25

ผมเคยเชื่อว่าความอกตัญญู คิดไม่ซื่อต่อผู้มีพระคุณต่อแผ่นดิน จะไม่ถ่ายทอดทางพันธุกรรม

ตอนนี้ไม่แน่ใจแล้ว

#125 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:05

ตอนเอาบทความตีพิมพ์ หมิ่นในหลวง ซึ่งผิดกฎหมาย มีโทษจำคุก ทั้งๆที่รู้ ลงได้

พอโดนพิพากษาจำคุก มาเรียกร้อง ให้ปล่ิอย แบบนี้ เรียก เคารพ กฎ กติกา โค-ตร มีน้ำใจนักกีฬา เลย 

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน