Jump to content

- - - - -

ทำไมเมืองไทยไม่มีการเก็บภาษีอสังหาฯ

• Please log in to reply
103 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:32

ภาษีอสังหาครับ .... ไม่ใช่ภาษีการขายอสังหา
ถาษีอสังหาฯ ที่เก็บทุกปี คล้ายภาษีที่ดิน แต่รวมถึงสิ่งปลูกสร้างและอื่นอื่น ที่ทำให้ที่ดินมีราคาสูงขึ้น
ที่ไม่อยากเรียกภาษี ทรัพย์สิน คำว่าทรัพย์สิน กินความมากกว่าคำว่าอสังหา

ภาษีที่เก็บจากสิ่งปลูกสร้างเขาเรียกภาษีโรงเรือนครับ ที่เก็บทุกปีเรียกว่าภาษีบำรุงท้องที่ครับ เขายกเว้นให้ที่อยู่อาศัยไม่เก็บครับ แต่ภาษีทรัพย์สินเขาเก็บทุกบ้านไม่ยกเว้นแม้แต่ที่อยู่อาศัยครับ ถ้าไม่ว่าเรียกภาษีทรัพย์สินมันจะซ้ำครับ คุณไปเช็คกับกูเกิ้ลดูก็ได้ เวลาพิมพ์ภาษีอสังหาฯ เขาจะพูดถึงการซื้อขาย/เปลี่ยนมือครับ แล้วจะเรียกภาษีซื้อขายอย่างเดียวไม่ได้ครับ เพราะการโอนเปลี่ยนมือ มีหลายอย่างครับ  ให้โดยเสน่หา ให้เป็นมรดก โอนแลก ฯลฯ มีอัตราไม่เท่ากันครับ จึงรวมเรียกภาษีอสังหาฯครับ

Edited by Stargate-1, 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:34.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#102 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:10

ำไมถึงต้องหา แนวทางเก็บภาษีเพิ่มครับ เงินภาษี ไม่พอใช้หรือครับ ...
เก็บภาษีอสังหาฯ เพื่อเกิดความยุติธรรมแก่สังคม
หลักคิดคือเก็บภาษีคนรวย มาใช้จ่าย เพื่อคนจน (สาธรณะประโยชน์)
....

เก็บภาษีอสังหาฯ เพื่อเกิดความยุติธรรมแก่สังคม
หลักคิด คือ เก็บภาษีคนรวย มาใช้จ่าย เพื่อคนจน (สาธารณะประโชน์)
ยุติธรรมตรงไหนครับ ฟังแล้วไม่ยุติธรรมครับ ต้องบอกว่า
"เก็บภาษี(ไม่ว่าใครจะจน จะรวย)มาใช้จ่าย เพื่อ (ไม่ว่าใคจะจน จะรวย)สาธารณะประโยชน์ส่วนรวม"
ผมไม่เข้าใจว่า แนวคิดเช่นนี้ มันยุติธรรมตรงไหน
มันเหมือนกับว่า ไปสร้างความลำบากให้กับคนรวย คือต้องเสียเงินเพิ่มขึ้นโดยไม่ได้รับผลประโยชน์กลับคืนมา
และคนจนได้รับผลประโยชน์นั้นๆไป  ผมว่ามันดูเหมือน บังคับให้เสียภาษี เพื่อไป ให้คนจนมากกว่าครับ 
เปลี่ยนแนวคิด ให้มันยุติธรรมจริงๆ ตามความหมายของคำว่ายุติธรรมดีกว่าครับ
ปล.แต่ก็ยังยืนยันว่า การเก็บภาษีไม่ว่าจะอะไรก็แล้วแต่ มันดีทั้งนั้นแหละครับ เพราะเงินส่วนนี้มีเพื่อพัฒนาประเทศ บำรุงรักษาประเทศได้
และ จาก #86 ตอนนี้เลยไม่กล้าชวนรณรงค์ ให้เก็บภาษีอสังหาเลย
ลองเปลี่ยนเรื่อง รณรงค์ ไหมครับ ชวน รณรงค์ให้จัดเก็บภาษีชาวนาที่ขายข้าวได้เงิน ตามที่ รัฐบาลสนับสนุนในโครงการรับจำนำข้าว 
เป็นการเก็บภาษีชาวนาที่ปลูกข้าว มาใช้จ่าย เพื่อผู้บริโภค(สาธารณะประโยชน์มากกว่าอีก เพราะทุกคนต้องซื้อข้าวกิน ก็เอาเงินภาษีชาวนาที่ปลูกข้าว มาสนับสนุน ไม่ให้ราคาข้าวแพงเกินไป) 
"อันนี้แค่ยกตัวอย่างเพื่อความยุติธรรมนะครับ"

#103 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:51

"เก็บภาษี(ไม่ว่าใครจะจน จะรวย)มาใช้จ่าย เพื่อ (ไม่ว่าใคจะจน จะรวย)สาธารณะประโยชน์ส่วนรวม"....
แล้วทำไมต้องเก็บภาษีแบบก้าวหน้าครับ

คือคุณต้องดูแลคนด้อยโอกาสครับ
ตัวอย่างเรื่องคนพิการ ถ้าเอาเฉพาะเก็บจากคนพิการมาใช่ จะยุติธรรมไหม

#104 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:52

ป็นการเก็บภาษีชาวนาที่ปลูกข้าว มาใช้จ่าย เพื่อผู้บริโภค......
สมัยก่อนมีเก็บครับ เรียกพรีเมี่ยมข้าว

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน