Jump to content

- - - - -

หลายปท.ผ่านการปกครองโดยเผด็จการทหารสู่ระบอบประชาธิปไตย กลับพบอิทธิพลตำรวจแทน การเดินไปสู่ระบอบปชต.ที่แท้จริง ไม่สำเร็จ ถ้าไม่มีการ'ปฏิรูปตำรวจ' "กรณ์"

• Please log in to reply
ยังไม่มีผู้แสดงความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:46

มีหลายประเทศที่ผ่านการปกครองโดยเผด็จการทหารมาสู่ระบอบประชาธิปไตย แต่แล้วก็ต้องมาพบกับปัญหาอิทธิพลตำรวจแทน ในที่ประชุมเพื่อหาทางออกให้ประเทศประชาธิปไตยเกิดใหม่ในกลุ่มอาหรับ จัดโดย UN ที่ Morocco 

อดีตรองนายกฯอินโดนีเซียบอกว่า 'รัฐตำรวจ' ในหลายแง่มุมเลวร้ายกว่า 'เผด็จการทหาร' เพราะทหารมีวินัยกว่าตำรวจ และตำรวจมักมีส่วนเกี่ยวข้องกับมิจฉาชีพประเภทต่างๆ และมีอิทธิพลเหนือประชาชนทั่วไปมากกว่าทหาร 
ท่านอดีตรองนายกฯ จึงได้แนะนำว่าการเดินไปสู่ระบอบประชาธิปไตยที่แท้จริงจะไม่สำเร็จ ถ้าไม่มีการ 'ปฏิรูปตำรวจ' ด้วย
Korn Chatikavanij
Pawanrat Naksuriya นี่เค้าพูดถึงประเทศเรานี่
Zaza Meemongkolsakul ตอนท่านเป็นรัฐบาลก็น่าจะรีบทำซะก่อนจะปล่อยให้มีรัฐบาลโจรก่อการร้ายเผาบ้านเผาเมืองมาทำร้ายประเทศอย่างนี้นะ
Nu Mune ถ้าถามประชาชนว่ารู้สึกอย่างไรกับตำรวจ ผมว่าไม่ต่ำกว่า 80% มีความคิดเห็นต่อตำรวจในแง่ลบ
Kanlaya Kerdtim ถูกต้องทุกอย่างค่ะ..คิดว่าปัจจุบันนี้นักเรียนยังมีวินัยมากกว่าตำรวจบางคนด้วยนะคะ
Boonyavee Ratchanee ปฎิรูปตำรวจด้วยคงจะยากอยู่นะค่ะ ถ้ายัง "มีวันนี้เพราะพี่ให้อยู่"
Patdhamaphan Phama "รัฐตำรวจ" เหมือนๆกำลังจะเด่นชัดขึ้นมากในไทยเลยนะคะตอนนี้
Kai Kokkai ใช่ค่ะ เห็นด้วยเป็นอย่างมากเลย
Ridt Sompunno ตำรวจ มักสองมาตรฐาน 1. ยัดคนจน 2. อุ้มคนรวย จึงไม่เป็น ประชาธิ...
ผมรัก ในหลวง ตำรวจไทยไม่มีสามัญสำนึก!!!ส่วยก็จะเอา แดกก็ฟรี แถมมาแดกบ่อยอีกด้วย
Lek VachiRawit ดูตำรวจบ้านเราซิ ยังกะโจร เข้าไปทุกวัน แสวงหาผลประโยชน์จากหน้าที่การงานก็มาก เลียแข่งเลียขาก็เยอะ มีแต่พวกพุงใหญ่ๆ กางๆ กันทั้งนั้น ถ้าให้คะแนนตำรวจไทยนะ ผมว่า ติดลบ ---100เลย ถ้าจะปรับปรุงคงยากที่จะดีขึ้น ยุบๆ ไปเถอะ ไม่มีตำรวจคนเขาก็อยู่ได้ อาจจะสบายกว่าด้วยซ้ำที่ไม่ต้องมาเสียค่าน้ำชงน้ำชาใต้โต๊ะ หรือไม่ก็ทำอะไรก็ได้ให้มันดีขึ้นหน่อย มีแต่ตำรวจไร้คุณภาพ คนดีดีก็มีแต่น้อยมาก

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน