Jump to content

- - - - -

หนังสือร้องเรียนถึงผู้ตรวจการแผ่นดิน : กรณีนายบุญทรง เตริยาภิรมย์ ประพฤติตัวไม่เหมาะสมในการดำรงตำแหน่งรัฐมนตรี

• Please log in to reply
36 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:29

*
POPULAR

ที่มา : จากเพจของ ธันวา ไกรฤกษ์

http://www.facebook.com/cyberpolitics

(ดำเนินการต่อจากที่ไปวางพวงพรีดเมื่อวันก่อน)

-------------------------------------------------------------

วันนี้ ( 7 ก.พ. ) ผมได้เดินทางไปยื่นหนังสือร้องเรียนนายบุญทรง เตริยาภิรมณ์ ต่อสำนักงานผู้ตรวจการแผ่นดิน

กรณีประพฤติตัวไม่เหมาะสมในการดำรงตำแหน่งรัฐมนตรีว่าการกระทรวงพาณิชย์ 

เนื้อหา ดังนี้

7    กุมภาพันธ์  2556

เรื่อง         นายบุญทรง เตริยาภิรมย์ประพฤติตัวไม่เหมาะสมในการดำรงตำแหน่งรัฐมนตรี

เรียน         สำนักงานผู้ตรวจการแผ่นดิน

สิ่งที่ส่งมาด้วย      สำเนาเอกสารการให้สัมภาษณ์เพื่อนัดแถลงข้อเท็จจริงกรณีทุจริตโครงการรับจำนำข้าว

ข้าพเจ้านายธันวา ไกรฤกษ์  ขอร้องเรียนกรณีนายบุญทรง เตริยาภิรมย์   รัฐมนตรีว่าการ  

กระทรวงพาณิชย์  ประพฤติตัวไม่เหมาะสมกับการดำรงตำแหน่งรัฐมนตรี  เนื่องจากนายบุญทรงได้นัดแถลง

ข้อเท็จจริงกรณีทุจริตโครงการรับจำนำข้าว แต่ปรากฏว่าไม่ปฏิบัติตามสิ่งที่พูด

ตั้งแต่การให้สัมภาษณ์ครั้งแรกเมื่อวันที่ 3 ธันวาคม 2555 จนถึงวันที่ข้าพเจ้าได้ทำหนังสือนี้

นายบุญทรงได้บ่ายเบี่ยงไม่ยอมแถลง และขอเลื่อนนัดรวมทั้งหมด 5 ครั้ง  เป็นระยะเวลา 2 เดือนกว่าแล้ว       

และก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะแถลงเมื่อใด

เป็นที่ทราบกันดีว่า ประเด็นการทุจริตในโครงการรับจำนำข้าว อาจส่งผลต่อความมั่นคงทาง

เศรษฐกิจและการคลังของประเทศ รวมถึงสถานภาพของข้าวไทยในตลาดโลก ประชาชนทั้งประเทศกำลังรอฟัง

ข้อเท็จจริงอยู่  การที่นายบุญทรงบ่ายเบี่ยงไม่ยอมแถลงดังกล่าว เป็นการประพฤติตนไม่เหมาะสม บกพร่องต่อ

หน้าที่  ขัดต่อระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรี ว่าด้วยประมวลจริยธรรมของข้าราชการการเมือง พ.ศ. 2551    ดังนี้

ข้อ 6  ข้าราชการการเมืองมีหน้าที่ดำเนินการให้เป็นไปตามกฎหมาย รักษาประโยชน์ส่วนรวม

ยึดหลักธรรมาภิบาล โดยจะต้องยึดมั่นในค่านิยมหลัก ดังนี้

(7)  ให้ข้อมูลข่าวสารแก่ประชาชนอย่างครบถ้วน ถูกต้อง และไม่บิดเบือนข้อเท็จจริง

ข้อ 10  ข้าราชการการเมืองต้องปฏิบัติตนอยู่ในกรอบจริยธรรม คุณธรรมและศีลธรรม ทั้งโดย

ส่วนตัวและโดยหน้าที่ความรับผิดชอบต่อสาธารณชน ทั้งต้องวางตนให้เป็นที่เชื่อถือศรัทธาของประชาชน

ข้อ 21  ข้าราชการการเมืองต้องเปิดเผยข้อมูลการทุจริต การใช้อำนาจในทางที่ผิด การฉ้อฉล  

หลอกลวง หรือการกระทำอื่นใดที่ทำให้ราชการเสียหายต่อเจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบ

ข้อ 29  ข้าราชการการเมืองต้องแสดงความรับผิดชอบตามควรแก่กรณีเมื่อปฏิบัติหน้าที่

บกพร่องหรือปฏิบัติหน้าที่ผิดพลาดอย่างร้ายแรง

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

(หน้า 2)

ข้าพเจ้าเห็นว่าบุคคลที่ดำรงตำแหน่งรัฐมนตรีแต่ไม่รักษาคำพูดถึง 5 ครั้ง ไม่สมควรที่จะ    

ดำรงตำแหน่งรัฐมนตรีต่อไป

ข้อสำคัญ หากนายบุญทรงแถลงตามกรอบเวลาที่ได้นัดไว้ตั้งแต่ครั้งแรก  ประชาชนและ

โดยเฉพาะรัฐบาลเอง จะได้รับรู้ข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นว่านโยบายดังกล่าวส่งผลดีหรือผลเสียอย่างไร รัฐบาลจะได้

กำหนดแนวทางการดำเนินนโยบายนี้ต่อไปได้อย่างถูกต้องเหมาะสม

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ และโปรดพิจารณาถึงฐานความผิดและความเหมาะสมในการดำรง

ตำแหน่งรัฐมนตรีว่าการกระทรวงพาณิชย์ของนายบุญทรง เตริยาภิรมย์ โดยเร็วที่สุด

ขอแสดงความนับถือ

..................................................

ธันวา  ไกรฤกษ์

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนเอกสารแนบนั้นผมได้ใช้ข้อมูลจากกระทู้ของคุณ Lpg_Horse (ราชดำเนิน) เป็นแนวทางในการเรียงลำดับการเลื่อนแถลงดังกล่าว

ผมไม่ได้แสกนมาลงในที่นี้ด้วยเพราะมีหลายหน้า หากท่านใดอยากดูเพิ่มเติม สามารถดูได้ที่กระทู้นี้ครับ-->  http://pantip.com/topic/30068955

ต้องขอขอบคุณคุณ Lpg_Horse ที่ได้กรุณาเรียบเรียงข้อมูลไว้อย่างละเอียด ทำให้หนังสือร้องเรียนฉบับนี้มีหลักฐานสนับสนุนชัดเจน

และหลังจากที่ผมได้ยื่นหนังสือร้องเรียนแล้ว ผมได้เดินทางไปที่กระทรวงพาณิชย์อีกครั้งหนึ่งเพื่อมอบสำเนาหนังสือฉบับนี้ให้กับนักข่าวที่

ประจำอยู่ที่กระทรวงพาณิชย์ เพื่อให้ช่วยกันเผยแพร่ให้ประชาชนได้รับทราบ

**ยังไงต้องขอฝากทุกท่านช่วยกันแชร์เรื่องนี้ออกไปนะครับ เพื่อเป็นการกดดันให้คุณบุญทรงรีบออกมาแถลงข่าวตามที่เคยพูดไว้ครั้งแล้วครั้งเล่า**

ขอบคุณครับ

Attached Images

#2 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 03:07

*
POPULAR

ขั้นตอนหลังจากนี้คือโทรโข่งครับ แต่จะไปคนเดียวก็กลัวเค้าหาว่าบ้า

รวบรวมคนได้ซัก 10 คนเมื่อไหร่จะไปประท้วงกดดันอีกรอบครับ

ปล.ตอนนี้ที่บ้านเริ่มบ่นๆแล้วว่าทำไปได้อะไร อาจเป็นอันตรายกับตัวเอง

ถ้าผมหายๆไปก็มีอยู่สองเรื่องนะครับ เรื่องนี้ กับ เรื่องแนะหาผัวฝรั่งแก้จน คงยังจำกันได้นะครับ

#3 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 04:49

เพื่อนฝูงทางนี้ก็เป็นห่วงนะครับ

ทำอะไรก็ให้รอบคอบไว้บ้างนะครับ

ฝั่งตรงข้ามเขานิสัยไม่เหมือนเรา

ชีวิตเรามีค่ากว่าบางคนมากนัก

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#4 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 05:22

*
POPULAR

ก่อนอื่นเลย ต้องขออภัยคุณ TFEX มา ณ ที่นี้ เนื่องด้วยในช่วงแรกที่คุณ TFEX เข้ามาร่วมสังคมที่นี่ ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบวิธีการเขียนของคุณเอาเสียเลย ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความ กำกวม กลางกลวง

ณ วันนี้ สิ่งทีคุณ TFEX พิสูจน์ให้ผมและเพื่อน ๆ ในบอร์ดเห็น คือความเอาจริงเอาจัง และความเชื่อมั่นในสิ่งที่ตนกระทำ บนพื้นฐานของเหตุและผล ผมจึงต้องขออภัยในความล่วงเกินแต่หนหลัง

ขอให้กำลังใจต่ออุดมการณ์ และความเชื่อมั่นของคุณครับ หวังว่า ผมจะได้มีโอกาสพิจารณาคุณเป็นหนึ่งในตัวเลือกของผู้ที่จะมาเป็น "ผู้แทน" ของประชาชนครับ

ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#5 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 06:30

ระวังตัวด้วยนะครับ

หามือดีไว้ข้างกายสักสองคน

ผมพูดจริงๆนะ

#6 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:04

ขอพระเจ้า คุ้มครอง คนดี และ ทำงานจริง อย่าง คุณ TFEX นะครับ

คนแบบคุณ กล้าหาญแบบคุณ รักประโยชน์ ประเทศชาติ แบบคุณ หายากจริง

ขอให้ปลอดภัย จาก สิ่ง ภยันตราย ใด ๆ ทั้งปวง

ขอให้ครอบครัว มีแต่ความสุข ความเจริญ ครับ

และผมเชื่อว่า ความดี ทุกอย่างที่คุณทำ ไม่มีเสียเปล่า ครับ

เป็นตัวอย่างที่ดี แก่อนุชน รุ่นหลัง ว่านักการเมือง ต้องเป็นที่พึ่งของประชาชน ได้แบบนี้ครับ

นับถือ อย่างใจจริง ครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#7 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:20

อย่าประมาท
ควาย...เดี๋ยวมันขวิดเอา

เรื่องนี้ขอ อนุญาติออกความคิดเห็นกับ TFEX
คือคุณต้องหาแนวร่วม ในเรื่องที่คุณกำลังตามอยู่..
เช่นทำเรื่องถึง หมอวรงค์ ที่เกาะติดเรื่องนี้อยู่
ถึงสื่อมวลชน ถึงบลูสกาย ฯลฯ...
ผมคิดว่าเสียงจะดังกว่า คุณตะโกน คนเดียว

#8 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:55

ระวังด้วยเด้อ

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#9 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:01

ไม่ต้องลุยหนักมากครับ รอไว้หมดมันหมดบารมีก่อนค่อยจัดเต็มให้ก็ยังไม่สาย

ตัวบุญทรงไม่เท่าไร แต่ตัวลิ่วล้อน่ะสิครับ อย่ามองโลกสวยมากเกินไป การเล่นนอกกติกาไอ้พวกนี้ถนัดครับ

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#10 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:08

ผู้ตรวจการฯ จะได้รับ ถุงขนมหรืออั่งเปาตรุษจีน

ก่อนรับพิจารณาเรื่อง อ๊ะป่าวเนี่ยะ?... ;) 

หรือถ้าไม่ได้รับหรือไม่รับ แล้วผู้ตรวจการฯ

ท่านมีอำนาจถึงระดับไหน อย่างไร...เคยมี "Case Study ดี ดี"

ต่อชาติบ้านเมืองอย่างไรบ้างหรือปล่าวครับ ? .

ผมเกรงจะมี หรือเหลือแต่พวก "ขี้ข้านักการเมือง" กันหมด... :mellow:

Edited by Suraphan07, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:40.

#11 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:11

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#12 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:26

ขอแสดงความนับถือ ในการทำหน้าที่ครับ

#13 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:50

ตอนนี้ผมกำลังไม่สบายใจเรื่องนึงครับ คือกลัวว่าเพื่อนสมาชิกจะมองว่าผมอยากดัง

จริงๆเวลาทำอะไรผมไม่อยากบอกใครเลยครับ แต่ถ้าทำแบบเงียบๆ เรื่องก็คงไม่ถึงไหน

เรียนตามตรงนะครับ ผมไม่ได้ทำเพื่ออยากให้คนยอมรับในตัวผมเลย

ที่สำคัญ ผมรู้สึกเกรงใจเวลาได้รับคำชมจากเพื่อนๆครับ เพราะผมไม่ได้ดีอะได้ดีอะไรเลยครับ

แค่คนความอดทนต่ำ ที่เห็นคนทำชั่วมากๆแล้วทนไม่ไหวเท่านั้นเองครับ

#14 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:55

ตอนนี้ผมกำลังไม่สบายใจเรื่องนึงครับ คือกลัวว่าเพื่อนสมาชิกจะมองว่าผมอยากดัง

จริงๆเวลาทำอะไรผมไม่อยากบอกใครเลยครับ แต่ถ้าทำแบบเงียบๆ เรื่องก็คงไม่ถึงไหน

เรียนตามตรงนะครับ ผมไม่ได้ทำเพื่ออยากให้คนยอมรับในตัวผมเลย

ที่สำคัญ ผมรู้สึกเกรงใจเวลาได้รับคำชมจากเพื่อนๆครับ เพราะผมไม่ได้ดีอะได้ดีอะไรเลยครับ

แค่คนความอดทนต่ำ ที่เห็นคนทำชั่วมากๆแล้วทนไม่ไหวเท่านั้นเองครับ

ไม่ต้องกลัวครับ เพราะอย่างน้อยผมคนหนึ่งล่ะ

ที่เป็นคนที่ อยากจะพูดอะไร ก็พูดออกไป เราเป็นคนจริงใจ ก็อย่างนี้

ผมเชื่อว่า คนที่นี่ เป็นคนจริงใจ เยอะครับ

เห็นคนทำดี ไม่มีอิจฉา แน่นอน ครับ มีแต่ จะสนับสนุน

ถ้า คุณ TFEX ไปทำอะไร แล้วไม่ยอมบอก พวกเรา แล้วคนที่คิดว่า

จะสนับสนุน เขาจะไปร่วมอย่างไร

หรือแม้แต่ ถ้า คุณ เกิดถูก พวก เพื่อไทย ทำร้าย ขึ้นมา

พวกเรา ก็จะไม่รู้ว่า ใครทำร้ายคุณ

แต่ถ้ามีเรื่องนี้ ผมจะไปเป็นพยาน กับตำรวจได้ว่า

มีเหตุจูงใจนี้ อยู่ด้วยครับผม

ทำดีไม่ต้องกลัวครับ บอกได้ ไม่มีใครตำหนิครับ

ถ้า ทำชั่วสิครับ ต้องเก็บไว้

จงทำดี ต่อไปครับ แล้ว โปรด แจ้งให้พวกเรา ทราบเป็นระยะด้วยครับ

ปล เหนือสิ่งอื่นใด ความปลอดภัย สำคัญที่สุดครับ

ถ้ามีเหตุการณ์ใด ไม่สู้ดี ผมแนะนำให้ถอยครับ

ลูกเมีย คุณยังต้องการคุณ

และผมเอง ไม่ต้องการสูญเสีย คนดีอย่างคุณ

Edited by ทรงธรรม, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:59.

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#15 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:58

จริงๆแล้วต้อง ประโคมดังๆ ถึงจะมีคนสนใจนะ

ไม่งั้นเรื่องมันก็เงียบหาย 

ดั้งนั้นเรื่องอยากดัง มันคงห้ามคนอื่นคิดไม่ได้หรอกครับ

ลุยเต็มที่ แล้วหาคนระวังหลังไว้ด้วยพอแล้ว

อย่างที่ เพื่อนสมาชิกเตือน ตัวเขาคงไม่หรอกแต่ลิ่วล้อเอาใจนาย มันเยอะเลียกันแผล๊บๆ

#16 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:28

ผู้ตรวจการแผ่นดินจะกระตือรือร้นหรือป่าวน๊า... กลัวจะเงียบ หรือเบี่ยงประเดนเหมือนก่อนหนานี้

#17 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:35

ขอบคุณคุณธันวามากครับ

หากสังคมไทยมีคนที่ตั้งใจทำงานแบบคุณเยอะๆ

ประเทศเราคงดีกว่านี้มาก

#18 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:43

ต้องขออภัยในความผิดพลาดบางประการของหนังสือด้วยนะครับ

เช่น " เรียน สำนักงานผู้ตรวจการแผ่นดิน"

ผมเขียนผิดไป ดันไปใส่คำว่า สำนักงานด้วย

ตอนทำเอกสารรีบร้อนมากไปครับ 

ส่วนเนื้อหาอาจจะไม่แน่น ทำได้ตามกำลังครับ

#19 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:44

คุณธันวาครับ คุณไม่ได้โดดเดี่ยว บางครั้งก็ต้องการคนหมู่มากช่วยเพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์

ถ้าเป็นไปเพื่อประโยชน์สาธารณะ สังคมประเทศชาติ ผมคิดว่าคนในเสรีไทยต้องยื่นมือเข้าช่วย

ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง!!

/// ขอบคุณที่คุณเด็ดเดี่ยวกล้าหาญ กล้าคิด กล้าทำ และเมื่อคุณลงมือ ก็ระมัดระวังตัวด้วยครับ

ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองในสิ่งที่คุณคิดดีทำดี เพื่อประชาชน ประเทศชาติ และขอให้ความดี

จงตอบสนองคุณธันวาให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปครับ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#20 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:45

เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมสนับสนุนให้ทำตามขั้นตอน กระบวนการ

ค่อยๆทำไปครับ ทำไปเรื่อยๆ ไม่ฝืนตัวเองจนเกินไป

สักวันหนึ่งผลตอบแทนมันก็จะมาเองเมื่อเราทำมากพอ^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#21 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:50

ไม่ต้องกลัวครับ เพราะอย่างน้อยผมคนหนึ่งล่ะ

ที่เป็นคนที่ อยากจะพูดอะไร ก็พูดออกไป เราเป็นคนจริงใจ ก็อย่างนี้

ผมเชื่อว่า คนที่นี่ เป็นคนจริงใจ เยอะครับ

เห็นคนทำดี ไม่มีอิจฉา แน่นอน ครับ มีแต่ จะสนับสนุน

ถ้า คุณ TFEX ไปทำอะไร แล้วไม่ยอมบอก พวกเรา แล้วคนที่คิดว่า

จะสนับสนุน เขาจะไปร่วมอย่างไร

หรือแม้แต่ ถ้า คุณ เกิดถูก พวก เพื่อไทย ทำร้าย ขึ้นมา

พวกเรา ก็จะไม่รู้ว่า ใครทำร้ายคุณ

แต่ถ้ามีเรื่องนี้ ผมจะไปเป็นพยาน กับตำรวจได้ว่า

มีเหตุจูงใจนี้ อยู่ด้วยครับผม

ทำดีไม่ต้องกลัวครับ บอกได้ ไม่มีใครตำหนิครับ

ถ้า ทำชั่วสิครับ ต้องเก็บไว้

จงทำดี ต่อไปครับ แล้ว โปรด แจ้งให้พวกเรา ทราบเป็นระยะด้วยครับ

ปล เหนือสิ่งอื่นใด ความปลอดภัย สำคัญที่สุดครับ

ถ้ามีเหตุการณ์ใด ไม่สู้ดี ผมแนะนำให้ถอยครับ

ลูกเมีย คุณยังต้องการคุณ

และผมเอง ไม่ต้องการสูญเสีย คนดีอย่างคุณ

ขอบคุณมากครับในประเด็นเหตุจูงใจด้านบนนี้นะครับ

#22 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:01

ถ้ามันถูกต้องก็ทำไปเลยครับ ไม่ต้องแคร์สื่อ หรือแคร์ว่าใครจะว่าอย่างไร

ทำดีย่อมได้รับผลดี  (อาจจะไม่ได้ชาตินี้ก็ชาติหน้า)  หุหุ

เป็นกำลังใจให้คนทำความดีครัีบ ^_^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#23 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:47

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
อย่าไปสนเลย ว่าใครจะว่าเราอยากดัง หากเราทำเพื่อประโยชน์ของชาติและส่วนรวมเป็นหลัก

ขอมอบเพลงนี้ให้คับ

ผมชอบประโยคนี้ในเพลง
##จะไม่มีใครมาหยุดหรือมีแรงมาฉุดเรา
ตราบใดที่เรานั้นไม่หยุดเรา
##

กับ

##ถ้าหากขอบฟ้าไม่มีจริง ทุกสิ่งที่เราทิ้งไป
มันจะคุ้มค่าไหม ที่ต้องแลกมาด้วยความเชื่อเรา
ถ้าหากวันนั้นไม่ลองดู วันนี้ คงไม่รู้ว่าเราจะยืนอยู่ที่ใด
ต้องใช้ชีวิตอยู่กับความเสียดาย ที่ไม่ได้ทำ
ชีวิตคงหมดความหมาย ถ้าเราไม่ทำ
##

สู้ๆๆครับ

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#24 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:05

ผมขอเพิ่มเติมนิดครับ เรื่องที่คุณทีไมสบายใจนักกับคำชม ผมมีความคิดอย่างนี้ครับ [เคยอ่านมา]

การไดัรับ เป็นองค์ประกอบหนึ่งที่สำคัญของ การให้ ครับ

จงรับคำขอบคุณและจงภูมิใจในคำชื่นชมที่คุณได้รับในวันนี้
เก็บมันเอาไว้เป็นอาวุธ ฟาดฟันกับอุปสรรคทั้งหลายเด้อ
กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#25 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:10

สู้ด้วยใจ........ทำเพื่อชาติ

ขอความดี.........จงเป็นเกราะคุ้มกันภัย

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#26 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:11

เรียน         สำนักงานผู้ตรวจการแผ่นดิน

สิ่งที่ส่งมาด้วย      สำเนาเอกสารการให้สัมภาษณ์เพื่อนัดแถลงข้อเท็จจริงกรณีทุจริตโครงการรับจำนำข้าว

gladiator 1.jpg

#27 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:22

เป็นกำลังใจให้ จขกท

หลายคนเป็นห่วงเรื่องสีสันประชาธิปไตยที่จะตามมาเล่นงาน

ระดับนี้ถือว่าคุณ "กล้าดี" มาก...

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#28 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:08

คุณ TFEX ครับ
วันใดที่คุณเข้าไปในราชดำเนิน เจอแต่ความหยาบคาย
และเกิดอาการท้อแท้
ก็กลับเข้ามาหาความอบอุ่นในเสรีไทย เพื่อเติมพลัง
แล้วกลับไปสู้ใหม่
เช่นเดียวกับในมุมกาแฟ NONแดง
ที่อ้าแขนรอรับให้กำลังใจคุณอยู่
สู้ต่อไปนะครับ
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#29 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:15

แนะนำว่าระวังเรื่อง สีสันประชาธิปไตย ด้วยนะครับ

/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#30 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:20

อ้างอิวแนวพระราชดำรัสครับ

การทำความดีนั้น ทำยากก็ต้องทำ

มิฉะนั้น ความชั่วที่ทำง่ายกว่า

จะเข้ามาแทนที่

หนึ่งกำลังใจครับ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#31 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:46

ชื่นชมความกล้าครับ เป็นหว่ง แต่เริ่มไปแล้วต้องขยายให้ดัง แนวร่วมกองเชียร์ต้องให้กำลังใจเยอะๆด้วย

#32 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:21

ดีครับผม เป็นการเริ่มต้นที่ดี ที่ต้องให้ผู้ตรวจการแผ่นดินทำงาน

ถ้าผู้ตรวจการแผ่นดินทำงานตามกฎหมายรัฐธรรมนูญจริงๆ รัฐบาลของทักษิณชุดนี้จะไม่มีที่ยืนในสังคม
เพราะครมทั้งคณะทำผิดระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว่าด้วยประมวลจริยธรรมของข้าราชการการเมือง 2551

อ่านดูครับผม แล้วจะเห็นว่าครมทำผิดอะไรบ้าง และเป็นความผิดตามมาตรา 279ของรัฐธรรมนูญ ๒๕๕๐
http://www.cabinet.t.../Ethics_soc.pdf
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#33 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:29

ผมว่าคุณได้แสดงให้เราเห็นครับว่า คนหนึ่งคนสามารถแสดงออกความคิดเห็นทางการเมืองได้มากกว่าการนั่งบ่นเฉยๆ ตรงนี้ผมยอมรับครับ ค่อยๆ ทำไปตามกำลังแล้วกันครับ สั่งสมประเด็นให้แหลมคมพอ ต้องมีโอกาสที่มันจะทิ่มแทงรัฐบาลได้ครับ

#34 หยุดกูที

หยุดกูที

น้องเก่า

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:35

เด็จพี่2 !!! 

:lol:

post-13167-0-42404300-1360261718.jpg  S083.jpg

#35 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:17

เด็จพี่2 !!!

:lol:
post-13167-0-42404300-1360261718.jpg S083.jpg

คุณอย่าดูถูกกู

ประเทศไทยมีคนที่ไม่ใช้สมองในการดูการกระทำของคนให้ลึกลงไปว่า การกระทำนั้นถึงดูคล้ายกัน
แต่รายละเอียดเป็นอย่างไร มีเหตุมีผลที่ควรหรือไม่ เพราะความที่คนเรามีสมอง แต่ไม่ใช้ เพียงมอง
อะไรตื้น ๆ มันถึงได้ถูกหลอกลวงได้ง่าย ๆ ถ้าคนเรามีการเปิดกว้างสักนิด ดูข้อมูลว่าเป็นอย่างไร
ก็คงไม่มีการเปรียบเทียบคนเพียงการกระทำของเขาคล้ายกัน

เพื่อความเข้าใจเราได้แนบเวประเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว่าด้วยประมวลจริยธรรมของข้าราชการการเมือง 2551
http://www.cabinet.t.../Ethics_soc.pdf
อ่านแล้วจะได้เข้าใจว่า ใครบ้างที่ทำผิดระเบียบ ซึ่งกฎหมายรัฐธรรมนูญได้เห็นความสำคัญ
ของคุณธรรม จริยธรรม ถึงได้ทำเป็นกฎหมายขึ้นมา ให้ผู้ตวจการแผ่นดินมีหน้าที่กำกับ ดูแล

มาตรา 244 ผู้ตรวจการแผ่นดินมีอำนาจหน้าที่ ดังต่อไปนี้
(2) ดำเนินการเกี่ยวกับจริยธรรมของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองและเจ้าหน้าที่ของรัฐตามมาตรา 279 วรรคสาม และมาตรา 280

มาตรา 279 มาตรฐานทางจริยธรรมของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง ข้าราชการ หรือเจ้าหน้าที่ของรัฐแต่ละประเภท ให้เป็นไปตามประมวลจริยธรรมที่กำหนดขึ้น

มาตรฐานทางจริยธรรมตามวรรคหนึ่ง จะต้องมีกลไกและระบบในการดำเนินงานเพื่อให้การบังคับใช้เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ รวมทั้งกำหนดขั้นตอนการลงโทษตามความร้ายแรงแห่งการกระทำ

การฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรฐานทางจริยธรรมตามวรรคหนึ่ง ให้ถือว่าเป็นการกระทำผิดทางวินัย ในกรณีที่ผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตาม ให้ผู้ตรวจการแผ่นดินรายงานต่อรัฐสภา คณะรัฐมนตรี หรือสภาท้องถิ่นที่เกี่ยวข้อง แล้วแต่กรณี และหากเป็นการกระทำผิดร้ายแรง ให้ส่งเรื่องให้คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติพิจารณาดำเนินการ โดยให้ถือเป็นเหตุที่จะถูกถอดถอนจากตำแหน่งตามมาตรา 270

การพิจารณา สรรหา กลั่นกรอง หรือแต่งตั้งบุคคลใด เข้าสู่ตำแหน่งที่มีส่วนเกี่ยวข้องในการใช้อำนาจรัฐ รวมทั้งการโยกย้าย การเลื่อนตำแหน่ง การเลื่อนเงินเดือน และการลงโทษบุคคลนั้น จะต้องเป็นไปตามระบบคุณธรรมและคำนึงถึงพฤติกรรมทางจริยธรรมของบุคคลดังกล่าวด้วย

มาตรา 280 เพื่อประโยชน์ในการดำเนินการตามหมวดนี้ ให้ผู้ตรวจการแผ่นดินมีอำนาจหน้าที่เสนอแนะหรือให้คำแนะนำในการจัดทำหรือปรับปรุงประมวลจริยธรรมตามมาตรา 279 วรรคหนึ่ง และส่งเสริมให้ผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง ข้าราชการ และเจ้าหน้าที่ของรัฐ มีจิตสำนึกในด้านจริยธรรม รวมทั้งมีหน้าที่รายงานการกระทำที่มีการฝ่าฝืนประมวลจริยธรรมเพื่อให้ผู้ที่รับผิดชอบในการบังคับการให้เป็นไปตามประมวลจริยธรรมดำเนินการบังคับให้เป็นไปตามประมวลจริยธรรมตามมาตรา 279 วรรคสาม

ในกรณีที่การฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรฐานทางจริยธรรมมีลักษณะร้ายแรงหรือมีเหตุอันควรเชื่อได้ว่าการดำเนินการของผู้รับผิดชอบจะไม่เป็นไปด้วยความเป็นธรรม ผู้ตรวจการแผ่นดินจะไต่สวนและเปิดเผยผลการไต่สวนต่อสาธารณะก็ได้

มาตรา 270 ผู้ดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี รัฐมนตรี สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร สมาชิกวุฒิสภา ประธานศาลฎีกา ประธานศาลรัฐธรรมนูญ ประธานศาลปกครองสูงสุด หรืออัยการสูงสุด ผู้ใดมีพฤติการณ์ร่ำรวยผิดปกติ ส่อไปในทางทุจริตต่อหน้าที่ ส่อว่ากระทำผิดต่อตำแหน่งหน้าที่ราชการส่อว่ากระทำผิดต่อตำแหน่งหน้าที่ในการยุติธรรม ส่อว่าจงใจใช้อำนาจหน้าที่ขัดต่อบทบัญญัติแห่งรัฐธรรมนูญหรือกฎหมาย หรือฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรฐานทางจริยธรรมอย่างร้ายแรง วุฒิสภามีอำนาจถอดถอนผู้นั้นออกจากตำแหน่งได้

เราเอามาป้อนให้ถึงที่ว่ากฎหมายว่าอย่างไรบ้าง จะได้เข้าใจว่าทำไม คุณ TFEX ถึงต้องทำหนังสือให้
ผู้ตรวจการแผ่นดิน

เรายังมีความเชื่อว่า การปรองดองในประเทศ ไม่ต้องไปแก้ไขกฎหมาย ทำห่าทำเหว (ขอประทานโทษ
ที่พูดไม่สุภาพ) อะไรเลย เพียงแต่ ท่านนายกรัฐมนตรี คณะรัฐมนตรี ข้าราชการ กลับไปอ่าน
ระเบียบที่ว่าด้วยประมวลจริยธรรมในองค์กรตัวเอง และถือปฏิบัติตามเท่านั้น

Edited by sudthorn, 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:20.

#36 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:26

นับถือคุณ TFEX ที่พูดจริงทำจริง ไม่เก่งแต่หน้า keyboard เหมือนพวกกาสรแดง

ขอให้ระวังตัวด้วยครับ สีสันประชาธิปไตยอาจมาเยือนโดยไม่รู้ตัว

#37 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:37

เราว่าถึงเวลาแล้วที่ นายกรัฐมนตรี รัฐมนตรีทั้งหลายหยิบระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว่าด้วยประมวลจริยธรรมของข้าราชการการเมือง 2551
ออกมาอ่านแล้วมองดูตัวเองว่าได้ปฏิบัติตามระเบียบที่มีกฎหมายรับรองหรือไม่
ถ้าไม่ได้ทำตามระเบียบนี้ ก็ผิดอย่างน้อย ข้อ 6(5) และ ข้อ 9 แล้ว
และยังทำผิดกฎหมายอื่น ๆ อีก

จึงต้องมีคำถาม
ถึงเวลาหรือยังที่“ผู้ตรวจการแผ่นดิน” ต้องดำเนินเกี่ยวกับจริยธรรมตามรัฐธรรมนูญ

จึงขอสนับสนุน คุณ TFEX ครับผม

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน