Jump to content

- - - - -

อยากแลกเปลี่ยน กรณีคำว่า "คนกลาง/สีเสื้อ" ครับ

• Please log in to reply
407 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:45

ด้วยการผิดพลาดทางเทคนิค อ่านหน้า 1 2 3 4/คห 162 แล้วเด้งไป 5 คห 238 เลยนะครับ :)

..........................................................................................................................................................

จากนี่ครับ

อ้อ....ลืมบอกไป ผมไม่ใช่คนกลางหรอกนะครับ และ ผมก็ไม่เชื่อด้วยว่า "ในโลกนี้ จะมีคนกลางจริงๆ ที่ไม่เข้าข้างฝ่ายไหน"( พ่อแม่ ยังรักลูกไม่เท่ากันทุกคนเลยครับ )

ถ้าจะมี ก็คงจะ "กลางแค่ปาก" เท่านั้นแหล่ะครับ เพราะพฤติกรรมทั้งหมดมันไม่ใช่....ไม่มีใครอยู่ได้ด้วยตัวคนเดียวครับ คุณต้องมีพวก และ เลือกข้าง

แต่การที่คุณเลือกข้างไหนนั้น ผมก็ไม่อาจจะไปสรุปให้คุณได้ว่า "ข้างไหนดีกว่ากัน" เพราะคุณเลือกแล้ว ก็คงคิดว่าดีแล้วใช่ไหมหล่ะครับ....!!! -_- -_-

ผมเลยอยากจะพูดถึงเรื่อง "คนกลาง" สักนิดนึง

ผมไม่เคยเรียกใครว่า เป็นคนกลางนะ สำหรับผม ก็คิดเหมือนคุณแหละ คือ มันไม่มีอะไรที่ตรงกลาง
หรือเดินทางสายกลางหรอก คำว่า "กลาง" ที่แปลว่า ไร้อคติ หรือ ไร้สุคติ มันไม่มี
ถ้ามี คงบรรลุโสดาบันกันไปหมดแล้ว

แต่นะครับ ในมุมองของผม จะต่างกับคุณนิดนึงคือ
สำหรับผม ไม่มีใครเป็น "แดง" แจ๋ๆ หรือ "เหลือง" อ๋อยๆ เหมือนกัน พอๆกับไม่มีใครเป็นกลาง
แต่ถ้าคำว่าเป็นกลาง มันสุดโต่งอย่างนั้น คำว่า แดง เหลือง ก็สุดโต่งเหมือนกัน

ฉนั้น เวลาผมจะเรียกใครเป็นเสื้อสีอะไร ผมจะมองว่า มันก็แค่ สัญลักษณ์ ณ ตอนที่คุยกันนั้นแหละ

มาพูดถึงสีเสื้อ ที่ไม่ใช่ความหมายสุดโต่ง

เคยคิดไหมว่า แม้ว่า คุณจะเป็น ปชป แต่ก็ไม่ได้เห็นด้วยไปซะทุกอย่าง
อย่างไรก็ดี ก็พร้อม ที่จะ สนับสนุน ทุกอย่าง (ไม่ทราบว่าเป็น ปชปFC หรือเปล่าครับ)
แบบนั้นจะเรียก ปชปเทียมหรือเปล่า?

เหมือนกับคนที่ชื่อชอบแดง แต่ไม่ได้เห็นด้วยไปซะหมด คงไม่ถูกเรียกว่า แอ๊บ (ไม่ว่าจะแอ๊บอะไรก็เหอะ)
เพราะฉนั้น คนกลาง ที่ไม่นิยมใครจริงๆจังๆ แต่เห็นด้วยกับแดงในบางเรื่อง เห็นด้วยกับเหลือง ในบางเรื่อง
ไม่ได้เชียวหรือครับ?

ผมเคยพยายามแบ่งเสื้อแดงออกเป็น 4 กลุ่มด้วยกัน
1. ANTIPAD
2. รักทักษิณ
3. ไม่เอารีัฐประหาร
4. ไม่เอาประชาธิปัตย์

ฉนั้น ถ้าใครจะถีบทุกคน ที่ไม่ใช่ฝั่งเดียวกัน ไปเป็นเสื้อแดง ผมว่ามีโอกาสผิดน้อย
แต่ถ้าบอกว่า ทุกคนนั้นรักทักษิณ คงไม่ใช่
ทีนี้ พอใครก็ตาม ที่แสดงความเห็นประมาณว่า ไม่ใช่ ปชป ก็จะบอกว่า อวยทัก รักปู มันไม่ถูกเลย
จริงไหม?

แต่สำหรับคนที่ เออ ต้องยอมรับก่อนนะว่า การเมือง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับชีวิตของทุกคนนะครับ
ฉนั้น หากคนที่ไม่ได้ศึกษา หรือไม่ได้เคลื่อนไหว ทางการเมือง จะวิพากย์วิจารณ์บ้าง
จะเรียกเขาว่า เป็นเสื้อแดง เสื้อเหลือง ไปเลย ผมคิดว่าก็ไม่ได้เหมือนกัน

เหมือนกับการที่เราได้ยินข่าวเรื่องสงครามการเมืองของ ลิเบีย แล้วเกิดการวิพากย์ขึ้น
หากเราไม่สนับสนุนการปราบปราม คือ เราเลือกข้างหรือไม่?

กับประเทศไทย คุณคงไม่คิดว่า มีคนไม่รักชาติ แบบนั้น
แต่ การรักชาติ ไม่จำเป็นต้องเคลื่อนไหว ทางการเมืองกันทุกคนนะครับ
รักชาติ โดยการเคร่งศาสนา ก็มี คนพวกนี้ เขาวิจารณ์ แต่ไม่เลือกข้างนะครับ

อย่างกระผม *อะแฮ่ม เข้าเรื่องสักที* ก็ไม่เคยสนับสนุน การดำเนินงานทางการเมือง ไม่ว่าของฝั่งไหน
ก็ได้แต่นั่งดู นั่งตาม เพื่อรู้ทันเกมส์การเมือง
แต่ก็อย่างว่าแหละ เมื่อรู้มากขึ้น ทันเกมส์มากขึ้น ก็เลือกข้างไปโดยปริยาย
เพราะการเลือกตั้งนั้น เราต้องเลือกเพียงหนึ่งเดียว

แต่..... การวิพากย์ วิจารณ์ ผมไม่คิดว่าควรเลือกข้างหรอกครับ
ผมเพียงแต่ วางจุดยืน ให้อยู่กับที่
มีอุดมการณ์ ถึงแม้จะยังไม่แข็งแรง ก็ยังต้องศึกษาต่อไป

เพราะถ้าใครเลือกข้างแล้ว คงไม่มีประโยชน์ ที่จะแลกเปลี่ยน เพราะไม่มีใครเปลี่ยนความคิดใครได้หรอก
นอกจากคนเหล่านั้น จะ "ตาสว่าง"กันเอง

แต่ก็ไม่ผิดอะไร ที่ถ้าคุณเลือกข้างแล้ว ก็ยังวิจารณ์อยู่
เพียงแต่ อย่าคิดว่า ผมคิดเหมือนกัน
เพราะถ้าผมคิดเหมือนคุณ ผมคงรัก ปชป ไปแล้ว
:D

Edited by เคนอิจิ, 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:50.

• OSR likes this

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#2 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:00

แต่ผมก็ไม่แคร์ นะครับ
ผมศึกษาการเมือง เพราะต้องการมีความรู้ทางด้านเศรษฐกิจ ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมอ่อนมาก :unsure:
การเมือง และ ศก ย่อมเป็นไปตามกันตลอด แต่เมื่อมาเจอสิ่งที่ผมคิดว่ามันไม่ถูก ก็เลยเข้าร่วมวงเสวนาดวยเท่านั้นเอง

แต่ผมเข้าใจว่า ทุกคน ที่นี่ รวมถึงที่ ราชดำเนิน@พันทิบ คือคนที่เลือกข้างแล้ว
เพราะที่นี่ และที่นั่น แบ่งห้องไว้อย่างชัดเจน

แต่ก็อยากจะบอกว่า คนที่ไม่ได้เลือกแบบ ชัดเจน หรือที่เรียกว่า เป็นกองกำลังให้ใคร มันก็มีนะครับ
ไม่ใช่ว่า เลือกแล้วทำไมไม่ยอมรับ

ผมก็รับ.. แต่พอผมพูดแบบนี้กับอีกคน อีกแบบกับอีกคน ก็เป็นเรื่องอีก
กะแค่สีเสื้อ ทำไม ที่นี่มันวุ่นวายงี้ครับ?

แค่ความเห็นผม เป็นอะไร เท่านั้นก็พอจะร่วมวิพากย์ กันได้แล้ว

ที่นี่อยู่ไม่ยากหรอกครับ ผมก็ใช้ชีวิตอยู่ไปเรื่อยๆ
เพียงแต่ คนที่อยู่ก่อน ทำให้เรื่องมันยาก "กับชีวิตเขา" ผมไม่อยากยากด้วย
เท่านั้นเอง

Edited by เคนอิจิ, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:44.

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#3 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:35

...

Edited by เคนอิจิ, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:36.

#4 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:43

ทดสอบวิธีอัญเชิญครับ :)

ผมขออนุญาตตอบลงไปใน Quote เลยก็แล้วกันนะครับ -_-

ผมอ่านมาสองหน้า มีอะไรจะบอกครับ....

คำว่ามี login เข้ามาเหมือนฟลัดกระทู้
สงสัยจะเป็นผม? - อย่าร้อนตัวสิครับ ถ้าคุณไม่ได้เป็นแบบนั้น
แค่อยากทราบ ตรรกะ ในการคิดนิดนึงครับ
ยื่นหน้ามาโพส 1ครั้งได้ แต่มากกว่านั้นไม่ดีใช่ไหมครับ - มากกว่า 1 ครั้ง ย่อมได้อยู่แล้วหล่ะครับ แต่อย่าให้มันออกนอกประเด็นมากเกินไป

ผมมีความเห็นว่า ใช้คำว่า ตรรก มันเพี้ยน อ่านแล้ว
ถ้าเป็นผม ผมก็ไม่รู้จะตอบอย่างไร
ก็เลยลองให้จขกท ทบทวน การใช้คำถามดู
ใช้คำถามดี ก็มีคำตอบให้ - เรื่องนี้มีเพื่อนๆ สมาชิกตอบไปแล้วนะครับ คุณจะมาถามผมอีก หรือว่า อธิบายเฉยๆ ครับ ???

แต่ถ้าพวกกองเชียร์กองแช่ง
จะขุดผมมาด่า เพราะความเห็นผมไม่เหมือน จขกท
ผมต้องอยู่เฉยๆ ห้ามเข้ามาตอบ?
หรือ คนพวกนั้นต้องหุบปากเหมือนกันล่ะครับ? - ไม่ใช่ครับ คุณเข้าใจ บอร์ด สรท. และ สมาชิกของที่นี่ผิดไปอย่างมาก การที่คุณมี คคห. ไม่เหมือนกับ จขกท. นั่นแหล่ะครับ คือการถก คคห.กัน แต่ มันก็ควรจะเป็นไปตามหัวข้อกระทู้เพื่อความมี เหตุและผล ถ้าหากคุณอยากจะคุยเรื่องอื่นที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้ ก็แค่ไปตั้งกระทู้ใหม่แค่นั้นเอง หรือ คุณอยากคุยเรื่องที่คล้ายๆ กระทู้เดิม ก็ไปตั้งกระทู้แตกประเด็นออกไป พร้อมกับหาเหตุผลมาประกอบครับ ผมว่าเพื่อนๆ ที่ สรท. อยากจะอ่านอะไรที่มันมีสาระ มากกว่า คำถามของเด็กอนุบาลบางคนที่ขยันตั้ง( คุณไปหาดูเอาเองนะครับ) ที่มาคอยตั้งกระทู้ถามเรียกแขก "เพื่อล่อเป้า" นะครับ

แหม พวกเหลวแหลกหลายคน มันไม่คิดอย่างคุณ อย่างผมนะ
มันแจมมั่ว - อันนี้ผมไม่ทราบว่าคุณหมายถึงใคร ...อีกอย่างเท่าที่ผมเห็น "พวกที่มั่ว" ส่วนใหญ่ก็คงไม่พ้น พวกเสื้อแดงทั้งหลายนั่นแหล่ะครับ ??( ผมไม่ได้หมายถึงคุณนะครับ เพราะผมไม่รู้ว่าคุณเป็นพวกไหน เสื้อสีอะไรและผมก็ไม่ชอบเดาหน่ะครับ และบางครั้งคุณก็มีเหตุผลมาคุยได้เหมือนกัน เช่นตอนที่คุณคุยกับ คุณStargate ผมก็ยังได้อ่านอยู่เลยนะครับ )
ถ้าคุณ RaRa โดนดึงมาด่าบ้าง จะออกมาแก้ต่างให้ตัวเอง ไหมครับ? - ข้อนี้สำคัญเลยครับ ถ้าผมโดนด่า ผมต้องมาทบทวนก่อนว่า "ผมผิดไหม" หรือ "ผมแสดงความคิดเห็นอะไรที่ผิดไป" และผมพร้อมที่ "ขอโทษ" ในสิ่งที่ผมทำผิด หรือ ทำให้เพื่อนๆ สมาชิก ( ทั้งหมดนะครับ ไม่แยกหมู่ แยกสีใดๆ ทั้งสิ้นนะครับ...!!! ) ให้เกิดการเข้าใจอะไรผิดไป...ในทันทีครับ แต่ถ้าจะให้ผมอธิบายเรื่องเดิมๆ 4-5 หน้า แบบที่เพื่อนสมาชิกเสื้อแดง ตามถามผมแบบนั้น ผมไม่เอาแล้วนะครับ !!

แล้วกระทู้นึง คุยได้แค่เรื่องเดียวหรือครับ? - ก็แบบที่ผมตอบไปแล้วไงครับ และ ผมก็คิดว่า มีเพื่อนๆ สมาชิก ตอบคุณไปเยอะแล้วนะครับ...งั้นข้อนี้ผมขอผ่านนะครับ
รู้สึกจะกฏเยอะนะที่นี่ - กฏของที่นี่ * "ง่ายและผู้ดูแลทุกคน ใจดีมากๆ แล้วนะครับ" ยืดหยุ่นและอรุ่มอร่วยมากด้วย ( จนบางครั้งเพื่อนสมาชิกแอบเคืองผู้ดูแลยังมีเลยครับ....!!!)
กว่าจะเรียนรู้กฏหมู่ได้คงอีกนาน ^^ - "กฏหมู่" ของที่นี่ ไม่มีหรอกครับ เพราะที่นี่ไม่ใช่ "ราชดำเนิน พันทิพย์" ที่คุณเคยอยู่ และ ยังอยู่ในปัจจุบัน เพราะที่นี่ พวกเรา( ทั้งสมาชิกทุกสีเสื้อและผู้ดูแล ) คุยกันด้วยเหตุผล ผิดถูกว่ากันไปครับ....ไม่มีการ อวยกัน จนไม่ลืมหูลืมตาแน่นอน...ครับ

อ้อ....ลืมบอกไป ผมไม่ใช่คนกลางหรอกนะครับ และ ผมก็ไม่เชื่อด้วยว่า "ในโลกนี้ จะมีคนกลางจริงๆ ที่ไม่เข้าข้างฝ่ายไหน"( พ่อแม่ ยังรักลูกไม่เท่ากันทุกคนเลยครับ )

ถ้าจะมี ก็คงจะ "กลางแค่ปาก" เท่านั้นแหล่ะครับ เพราะพฤติกรรมทั้งหมดมันไม่ใช่....ไม่มีใครอยู่ได้ด้วยตัวคนเดียวครับ คุณต้องมีพวก และ เลือกข้าง

แต่การที่คุณเลือกข้างไหนนั้น ผมก็ไม่อาจจะไปสรุปให้คุณได้ว่า "ข้างไหนดีกว่ากัน" เพราะคุณเลือกแล้ว ก็คงคิดว่าดีแล้วใช่ไหมหล่ะครับ....!!! -_- -_-

ป.ล. "ที่นี่อยู่ไม่ยากอย่างที่คุณคิดหรอกครับ" แค่เพียง "คุณอย่าไปทำตัวให้มันยากที่จะอยู่" เท่านั้นแหล่ะครับ.... ^_^

#5 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 02:44

*
POPULAR

ขอโทษนะครับ คุณเคนอิจิ

ถ้าหากคุณจะคุยกับผมส่วนตัว คราวหน้าคราวหลัง ก็ใช้วิธี PM ก็ได้ครับ

ที่ สรท. มีระบบนั้นครับ ไม่ต้องตั้งกระทู้แบบนี้หรอกครับ....!!!

( คุณทำงานเกี่ยวกับ คอมฯ น่าจะรู้จักวิธี PM ดีมากกว่าผมอีกนะครับ )

การตั้งกระทู้แบบนี้ เป็นการรบกวน สมาชิกท่านอื่นๆ หน่ะครับ และอีกอย่างสมาชิก

ท่านอื่นๆ คงไม่เข้ามาตอบคุณเคนอิจิ แน่ๆ เพราะเดี๋ยวคุณจะหาว่าเข้ามารุม อะไรประมาณนั้น

( แตกต่างจากกรณีที่คุณแก้ม ตั้งกระทู้ นะครับ........หวังว่าคุณคงเข้าใจในความแตกต่าง )

เอาหล่ะ....ทีนี้ มาเข้าหัวข้อกระทู้ของคุณกันนะครับ ( ผมขอตอบรวบ 3 คคห. ของคุณเลยนะครับ )

สั้นๆ ง่ายๆ ครับ สำหรับผมนะครับ ครั้งนึงเคยเลือก "ไทยรักไทย" ( ครั้งเดียวเท่านั้น )

เลือกเพราะ คำพูดพล่อยๆ ประโยคเดียวครับว่า "ผมรวยแล้ว ผมพอแล้ว"...."รวยแล้วไม่โกง !!!"

( จำได้หรือเปล่าครับ ??) จากนั้นเมื่อผมรู้ว่า คนพูดทำไม่ได้ และ ยังโกงแบบหน้าด้านๆ อีกด้วย

จนมี วลีที่ฮิตทั่วบ้านทั่วเมืองว่า "โคตรโกง" จนมาถึง "โกงทั้งโคตร" จำได้ไหมครับ ???............

ก็เป็นครั้งเดียวที่ผมรู้สึกเสียใจที่เป็นหนึ่งเสียงที่เลือกคนทำลายชาติ มาข่มขืนประเทศไทยของเรา !!

แต่ มันเป็นหน้าที่ของ ปชช. ที่ต้องไปใช้สิทธิเลือกตั้ง ใช่ไหมครับ....ผมก็เลย หาข้อมูลว่า ผมควรเลือกใคร

หรือ เลือกพรรคการเมืองใด ครับ ??.....และ หวยก็มาออกที่ พรรค ปชป. ครับ

ดังนั้น...ผมก็ยังยืนยัน คำพูดเดิมๆ นะครับว่า "ไม่มีใครเป็นกลาง" อย่างแน่นอนครับ

มนุษย์เป็น "สัตว์สังคม" ต้องอยู่กันเป็นหมู่ ไม่สามารถใช้ชีวิตคนเดียวได้ เพราะฉะนั้น

"ทุกคน" ขอย้ำนะครับว่า "ทุกคน" ต้องมีพวก ต้องเลือกข้างครับ...เพียงแต่ จะเป็นข้างไหนเท่านั้น ??

ก่อนหน้านี้ ประเทศไทย เคยมีการ "แตกแยก" แบบนี้ไหมครับ....จะมีก็แค่ความคิดเห็นไม่ตรงกันเท่านั้น

แต่ไม่เคยแบ่งแยกกันชัดเจนแบบนี้ แล้ว "ไอ้***" ตัวไหนหล่ะครับ ที่เป็นตัวสร้างความแตกแยกให้เกิดขึ้น..??

นั่นแหล่ะครับ ผมจึงขอบอกคุณอีกครั้งตรงนี้ และ จะบอกตลอดไปว่า ในโลกนี้ "ไม่มีคนกลาง" อย่างแน่นอนครับ ( นอกจาก "กลางที่ปาก" )

เพราะช่วงเวลาหนึ่ง คุณอาจจะอยู่ข้างหนึ่ง แต่เมื่อเวลาผ่านไปคุณอาจจะไปอยู่อีกข้างหนึ่งก็เป็นได้นะครับ ...!!

ดังนั้น เรื่องคนกลางก็คงจะจบไปนะครับ ต่อไปก็คงจะเป็นเรื่อง "สีเสื้อ" ก็ใครหล่ะครับ ที่เริ่มเรื่องของ "สีเสื้อ"

...............ใช่ครับ คุณคงจะบอกว่า "แป๊ะลิ้ม" เริ่มปลุกระดม "เสื้อเหลือง" ให้เริ่มขึ้นมาก่อน

แต่มันเพราะอะไรหล่ะครับ ในตอนนั้นที่เริ่มมี "เสื้อเหลือง" เพราะอะไร ???.....คุณจำได้ไหมครับ ???

จะบอกว่า "แป๊ะลิ้ม" มันฉวยวิกฤตให้เป็นโอกาสก็ได้นะครับ เพราะตอนนั้น "เสื้อสีอะไร ที่คนไทย(เกือบ)ทุกคนมี"....ใช่ครับ "สีเหลือง"

เพราะตอนนั้น คนไทยที่รัก พระเจ้าอยู่หัว พร้อมใจกันใส่เสื้อสีเหลือง เพื่อแสดงพลังความสามัคคี ให้พระองค์ท่านใช่ไหมครับ !!!

นั่นแหล่ะครับ การรวมตัวของคนหมู่มากในตอนนั้น ก็เลยเริ่มจาก "เสื้อสี ที่(เกือบ)ทุกคนมี" ให้ใส่มาเพื่อแสดงพลังความรักชาติไงครับ !!!

( ผมเน้น ที่คำว่า "เกือบ" ในประโยคข้างต้น เพราะผมมั่นใจว่า มีบางคน ไม่คิดจะใส่เสื้อเหลือง เพราะอะไร คุณเคนอิจิ น่าจะรู้นะครับ ...ขอไม่เอ่ยถึงก็แล้วกันนะครับ )

จากนั้นมา "ขบวนการสร้างความแตกแยก ของคนในชาติ" ก็เริ่มขึ้น...โดยการหา สัญลักษณ์ ที่มันดูตรงข้าม และ "สีแดง" ก็เป็นสีที่

นักวิทยาศาสตร์ทั่วโลกวิจัย กันมาแล้วว่า "เป็นสีที่ สามารถปลุกระดม และกระตุ้นอารมณ์" ได้ดีที่สุดครับ.....จึงเป็นที่มาของ

"กลุ่มคนเสื้อแดง" ( ซึ่งแตกแขนงสาขาต่างๆ มากมาย ผมขอไม่ยกตัวอย่างนะครับ ) นี่แหล่ะครับ !!!

ก็คงจะอธิบายสั้นๆ เพียงเท่านี้นะครับ...

ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนทัศนะคติกันแบบมีเหตุผลนะครับ

และขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ ที่ให้ความสำคัญกับผม ( ขนาดที่ต้องมาตั้งกระทู้เชิญแบบนี้....!!! )

RaRa

เวลา 02.43 น.

13 ก.พ. 2556

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#6 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 03:42

เข้ามาโดยไม่มีใครเชิญนะครับ

อยากจะบอกว่าชอบอ่านความเห็นที่สุภาพแบบคุณ RaRa

และความคิดอ่านที่ตรงกับผม

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#7 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 04:50

จริงอย่างที่ คุณ RaRa บอก ทำไมไม่ PM คุยกันส่วนตัว

แต่ไหนๆ หลงเข้ามาอ่านแล้ว ก็ขอเม้นท์หน่อยละกัน

ทางลัทธิเซ็น สอนเน้นกันมาก เรื่อง อย่าเป็นชาล้นถ้วย

ผมเห็น เมืองไทยเราขณะนี้ มีชาที่เต็มแก้วอยู่ 2 ถ้วยใหญ่ๆ

ไม่ว่าใครจะเอนเอียงไปเข้าข้างไหน ก็มักจะถูกผลักให้เป็นอีกฝ่าย

คนที่พยายามจะบอก ไม่เลือกฝ่าย ดูกันเป็นเรื่องๆไป ไม่เหมาเข่ง

กลายเป็น กลางกลวงโบ๋ บ้าง เนียนมาเสี้ยม บ้าง โลกสวย บ้าง

ผู้ไม่ประสงค์ดี ตั้งธงขึ้นมา 2 ธง เป็น ฝ่ายธรรมะ กับ ฝ่ายอธรรม

แล้วปล่อยให้ ประชาชน แบ่งก๊กแบ่งพวก ยึดธงที่ตัวเองชอบ ขณะที่

กบแป๊ะลิ้ม กบหน้าเหลี่ยม กบหน้าหล่อ ทะเลาะกันหน้าดำคร่ำเครียด

ไอ้ นกม.นกกระสา มันก็ค่อยๆ แอบย่องมาข้างหลัง จิกกิน กบทุกสี

ผมมอง นกม.ไทย เวลานี้ กลายเป็น นกกระสา ไปหมดแล้ว

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#8 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 06:19

ขออนุญาต ทั้งสองท่าน ตอบใน คคห. เดียวกันเลยนะครับ เพราะไม่อยากให้กระทู้ยาวเกินไปหน่ะครับ

เข้ามาโดยไม่มีใครเชิญนะครับ

อยากจะบอกว่าชอบอ่านความเห็นที่สุภาพแบบคุณ RaRa

และความคิดอ่านที่ตรงกับผม

ไม่หรอกครับ....สำหรับผมนะครับ ถ้าจะด่า พวกที่ทำร้ายบ้านเมือง หรือ พวกจาบจ้วงสถาบันแล้ว ต้องเอาแบบแรงๆ ไปเลยครับ

แต่ผม มีข้อคิดส่วนตัวที่บอกกับตัวเองว่า จะไม่ด่าหรือใช้ถ้อยคำที่แรงๆ กับ เพื่อนๆ สมาชิก มากสักเท่าไหร่หรอกนะครับ......!!!

ขอบคุณอีกครั้งครับ ที่อ่านข้อคิดที่ไม่ค่อยมีสาระของผมครับ.. :P

จริงอย่างที่ คุณ RaRa บอก ทำไมไม่ PM คุยกันส่วนตัว

แต่ไหนๆ หลงเข้ามาอ่านแล้ว ก็ขอเม้นท์หน่อยละกัน

ทางลัทธิเซ็น สอนเน้นกันมาก เรื่อง อย่าเป็นชาล้นถ้วย

ผมเห็น เมืองไทยเราขณะนี้ มีชาที่เต็มแก้วอยู่ 2 ถ้วยใหญ่ๆ

ไม่ว่าใครจะเอนเอียงไปเข้าข้างไหน ก็มักจะถูกผลักให้เป็นอีกฝ่าย

คนที่พยายามจะบอก ไม่เลือกฝ่าย ดูกันเป็นเรื่องๆไป ไม่เหมาเข่ง

กลายเป็น กลางกลวงโบ๋ บ้าง เนียนมาเสี้ยม บ้าง โลกสวย บ้าง

ผู้ไม่ประสงค์ดี ตั้งธงขึ้นมา 2 ธง เป็น ฝ่ายธรรมะ กับ ฝ่ายอธรรม

แล้วปล่อยให้ ประชาชน แบ่งก๊กแบ่งพวก ยึดธงที่ตัวเองชอบ ขณะที่

กบแป๊ะลิ้ม กบหน้าเหลี่ยม กบหน้าหล่อ ทะเลาะกันหน้าดำคร่ำเครียด

ไอ้ นกม.นกกระสา มันก็ค่อยๆ แอบย่องมาข้างหลัง จิกกิน กบทุกสี

ผมมอง นกม.ไทย เวลานี้ กลายเป็น นกกระสา ไปหมดแล้ว

เห็นด้วยครับ แต่ไม่ทั้งหมดนะครับ ต้องเรียกว่า "นักการเมืองส่วนใหญ่" ดีกว่านะครับ

เพราะโดยส่วนลึกๆ แล้ว ผมยัง( แอบ ) คิดว่า นักการเมืองน้ำดี ยังพอมีอยู่ ( บ้าง ) นะครับ

เพียงแต่ว่า "ยังไม่สามารถ สลัดตัวเอง ให้หลุดออกจากใต้ร่มเงาของ นักการเมืองน้ำเน่า"

ที่เราๆ ท่านๆ ทั้งหลาย เห็นกันอยู่เสมอๆ เท่านั้นแหล่ะครับ....ผมเชื่อว่า ( เป็นความเชื่อส่วนตัวนะครับ )

ประเทศไทย ไม่สิ้นคนดีครับ จากที่เราเคยเห็นประวัติศาสตร์กันมานั่นแหล่ะครับ...เพียงแต่รอวันที่ "ไม้ผลัดใบ" ครับ...!!! ^_^

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#9 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 06:37

ที่ไม่ pm ก็ตรงตัวครับ
แม้ จะตั้งกระทู้เพื่อถามไถ่คุณ RaRa แต่ไม่ใช่ว่า ต้องการส่งสารถึงคุณเพียงคนเดียว

ทำไม ถึงต่างกันกับอีกกระทู้ล่ะครับ?

การรอคำตอบจากคุณสิงห์คนเดียว แต่ให้สมาชิกร่วมกันวิจารณ์ก่อน
ทั้งๆที่ การวิจารณ์ถึงจุดยืนของคุณสิงห์ มิได้สื่อถึงอะไรเลยนอกจาก ดิสเครดิตกัน

แม้ ผมจะตั้งกระทู้เรียกชื่อคุณ RaRa แต่เนื้อหา เป็นเรื่องที่สามารถเผื่อแผ่
ถึงสมาชิกท่านอื่นได้
ทุกคนสามารมีความเห็น สามารถตอบโต้ได้
เพราะเป็นเรื่องที่ ทุกคนต้องคิด ทุกคนต้องเจอ และเป็น

การเอาชื่อคุณจั่วหัวไว้ ก็เพราะต้องการฟังความเห็นจากคุณเป็นสำคัญ

แต่... ไม่แน่ใจว่าจะตอบหรือเปล่า
เพราะ post ยังไม่ถึงพันเลย ..... ฮา........ :D

*ล้อเล่นะ

สำหรับสมาชิกท่านอื่นๆ ร่วมตอบได้นะครับ
มันเป็นสิ่งที่ผมอยากสื่อ
และไม่ใจแคบพอ ที่จะเอาพื้นที่ส่วนรวม มาใช้เพื่อคุยกัน 2 คน

แต่ขอบอกนิดนึง ผมไม่นิยมแลกเปลี่ยนด้วย pm
เพราะว่า หลายครั้ง คนที่ตอบใน pm และด้านนอกนี้
*ตอบไม่ตรงกัน*

และมีหลายคนที่ *ไม่ตอบ pm*

และมีบางคน เห็นว่ามันเป็น *พื้นที่ส่วนตัว ก้าวล่วงมิได้*

เห็นไหมครับ แค่เรื่อง pm ก็อยู่ยากแล้วที่นี่ :)

สายๆมาต่อครับ ตอนนี้ เมาขี้ตา :P

#10 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:31

ลองคุยกันเรื่องนี้ก็ได้ครับ เขาคงคุยด้วย

http://webboard.seri...ขอ/#entry585789

ขอความเห็นหน่อยครับ

เหตุใดคำฟ้องแรกในปี 2502

"(2) that the territorial sovereignty over the Temple of Preah Vihear belongs to the Kingdom of Cambodia"

กับคำฟ้องเพิ่มในปี 2505

"2. TO adjudge and declare that the Temple of'preah Vihear is situated in territory under the sovereignty of the Kingdom of Cambodia"

จึงไม่เหมือนกันครับ หรือว่ามีคำแปลเหมือนกันครับ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#11 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:11

ลองคุยกันเรื่องนี้ก็ได้ครับ เขาคงคุยด้วย
http://webboard.seri...ขอ/#entry585789

ขอความเห็นหน่อยครับ

เหตุใดคำฟ้องแรกในปี 2502

"(2) that the territorial sovereignty over the Temple of Preah Vihear belongs to the Kingdom of Cambodia"

กับคำฟ้องเพิ่มในปี 2505

"2. TO adjudge and declare that the Temple of'preah Vihear is situated in territory under the sovereignty of the Kingdom of Cambodia"

จึงไม่เหมือนกันครับ หรือว่ามีคำแปลเหมือนกันครับ

คุณ SG

ความจริง ผมมองว่าเหมือนกัน ถ้าไม่ศรีธนญชัย แบบไทยๆละก็
คำว่า that ก็ต้องมี อะไรมาก่อนอยู่แล้วเช่น
to declare that, to show that, to commit that, ....
ก็แค่ใช้ภาษาให้รัดกุมขึ้น

ถ้าจะต่าง ต้องดูว่า ปี 2502 เขา that อะไร

ตามที่ผมเข้าใจคือ ศาลโลก ไม่เคยตัดสิน หรือชี้ขาดแนว frontier เพราะเรื่องนี้ ต้องเปิด ทวิภาคี คุยกันระหว่าประเทศที่เกี่ยวข้อง
ศาลโลกไม่มีอำนาจครับ
แม้จะบอกว่า to deckare หรือ adjust หรืออะไรก็แล้วแต่
ศาลโลกบอกได้แค่ว่า อาณาจักร เขาพระวิหารนั้นเป็นของเขมร
แต่เขตแดน กรุไม่รู้ !!

ดังนั้น ถึงจะเขียนคำว่าอะไรลงไปก็เหอะ หากไม่มีคำว่า frontier นับจากไหน ถึงไหน พื้นที่ ก็ยังคงทับซ้อนเหมือนเดิม

แต่คำว่า over เขาพระวิหารนั้น
ศรีธนญชัยจะบอกว่า
ได้แต่ปราสาท พื้นที่เป็นของไทย

หรือ เขาตัดสินเขตแดนแค่พื้นที่ใต้ปราสาท ขยับมา 1 เมตรรอบตัวปราสาทเป็นของไทย
(แหม สั้นกว่าทางเท้าหน้าบ้านตามถนนอีกนะครับ
ตามกฏหมายต้อง 2 เมตรรึป้ะ? :D)

เขตแดน ผมดูง่ายๆครับ immigration อยู่ตรงไหน ก็คงไม่ข้ามไป 2-3 กิโล ถึงจะเป็นสุดรั้วเขตแดนมั้ง?
และอาณาจักรเขาพระวิหารเอง ก็ต้องมีพื้นที่รายล้อม เช่นกัน

แต่เรื่องนี้ ดันไม่ใช่ประเด็น
เพราะประเด็นคือ คนไทย ไม่อยากให้มีการกำหนดพื้นที่
เพราะถ้ากำหนดแล้ว จะเสียปราสาทไปด้วย

ซึ่ง ตั้งแต่แรก เขาจึงไม่กำหนดเขตแดนกัน เพื่อทวง "อาณาจักรเขาพระวิหาร" คืน
แต่มาตอนนี้ สลิ่มดันยอมยกเขาให้เขมรแล้ว แต่ไม่ยอมให้กำหนดเขตแดนสะงั้น

ศาลโลก ให้คำตัดสินเพื่อไกล่เกลี่ย ข้อพิพาท ไม่มีผลบังคับใดๆทางกฏหมายโลก(มีเหรอกฏหมายโลก?)

การทวงคืน ก็ไม่ยาก
ใช้กำลังขับเขมรตกเขา เราก็ได้พื้นที่คืนละ
(55555 จอมโหด คงชอบวิธีการนี้ :D)

Edited by เคนอิจิ, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:47.

#12 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:01

ขอโทษนะครับ คุณเคนอิจิ

ถ้าหากคุณจะคุยกับผมส่วนตัว คราวหน้าคราวหลัง ก็ใช้วิธี PM กได้ครับ

ที่ สรท. มีระบบนั้นครับ ไม่ต้องตั้งกระทู้แบบนี้หรอกครับ....!!!

( คุณทำงานเกี่ยวกับ คอมฯ น่าจะรู้จักวิธี PM ดีมากกว่าผมอีกนะครับ )

การตั้งกระทู้แบบนี้ เป็นการรบกวน สมาชิกท่านอื่นๆ หน่ะครับ และอีกอย่างสมาชิก

ท่านอื่นๆ คงไม่เข้ามาตอบคุณเคนอิจิ แน่ๆ เพราะเดี๋ยวคุณจะหาว่าเข้ามารุม อะไรประมาณนั้น

( แตกต่างจากกรณีที่คุณแก้ม ตั้งกระทู้ นะครับ........หวังว่าคุณคงเข้าใจในความแตกต่าง )

เอาหล่ะ....ทีนี้ มาเข้าหัวข้อกระทู้ของคุณกันนะครับ ( ผมขอตอบรวบ 3 คคห. ของคุณเลยนะครับ )

สั้นๆ ง่ายๆ ครับ สำหรับผมนะครับ ครั้งนึงเคยเลือก "ไทยรักไทย" ( ครั้งเดียวเท่านั้น )

เลือกเพราะ คำพูดพล่อยๆ ประโยคเดียวครับว่า "ผมรวยแล้ว ผมพอแล้ว"...."รวยแล้วไม่โกง !!!"

( จำได้หรือเปล่าครับ ??) จากนั้นเมื่อผมรู้ว่า คนพูดทำไม่ได้ และ ยังโกงแบบหน้าด้านๆ อีกด้วย

จนมี วลีที่ฮิตทั่วบ้านทั่วเมืองว่า "โคตรโกง" จนมาถึง "โกงทั้งโคตร" จำได้ไหมครับ ???............

ก็เป็นครั้งเดียวที่ผมรู้สึกเสียใจที่เป็นหนึ่งเสียงที่เลือกคนทำลายชาติ มาข่มขืนประเทศไทยของเรา !!

แต่ มันเป็นหน้าที่ของ ปชช. ที่ต้องไปใช้สิทธิเลือกตั้ง ใช่ไหมครับ....ผมก็เลย หาข้อมูลว่า ผมควรเลือกใคร

หรือ เลือกพรรคการเมืองใด ครับ ??.....และ หวยก็มาออกที่ พรรค ปชป. ครับ

ดังนั้น...ผมก็ยังยืนยัน คำพูดเดิมๆ นะครับว่า "ไม่มีใครเป็นกลาง" อย่างแน่นอนครับ

มนุษย์เป็น "สัตว์สังคม" ต้องอยู่กันเป็นหมู่ ไม่สามารถใช้ชีวิตคนเดียวได้ เพราะฉะนั้น

"ทุกคน" ขอย้ำนะครับว่า "ทุกคน" ต้องมีพวก ต้องเลือกข้างครับ...เพียงแต่ จะเป็นข้างไหนเท่านั้น ??

ก่อนหน้านี้ ประเทศไทย เคยมีการ "แตกแยก" แบบนี้ไหมครับ....จะมีก็แค่ความคิดเห็นไม่ตรงกันเท่านั้น

แต่ไม่เคยแบ่งแยกกันชัดเจนแบบนี้ แล้ว "ไอ้***" ตัวไหนหล่ะครับ ที่เป็นตัวสร้างความแตกแยกให้เกิดขึ้น..??

นั่นแหล่ะครับ ผมจึงขอบอกคุณอีกครั้งตรงนี้ และ จะบอกตลอดไปว่า ในโลกนี้ "ไม่มีคนกลาง" อย่างแน่นอนครับ ( นอกจาก "กลางที่ปาก" )

เพราะช่วงเวลาหนึ่ง คุณอาจจะอยู่ข้างหนึ่ง แต่เมื่อเวลาผ่านไปคุณอาจจะไปอยู่อีกข้างหนึ่งก็เป็นได้นะครับ ...!!

ดังนั้น เรื่องคนกลางก็คงจะจบไปนะครับ ต่อไปก็คงจะเป็นเรื่อง "สีเสื้อ" ก็ใครหล่ะครับ ที่เริ่มเรื่องของ "สีเสื้อ"

...............ใช่ครับ คุณคงจะบอกว่า "แป๊ะลิ้ม" เริ่มปลุกระดม "เสื้อเหลือง" ให้เริ่มขึ้นมาก่อน

แต่มันเพราะอะไรหล่ะครับ ในตอนนั้นที่เริ่มมี "เสื้อเหลือง" เพราะอะไร ???.....คุณจำได้ไหมครับ ???

จะบอกว่า "แป๊ะลิ้ม" มันฉวยวิกฤตให้เป็นโอกาสก็ได้นะครับ เพราะตอนนั้น "เสื้อสีอะไร ที่คนไทย(เกือบ)ทุกคนมี"....ใช่ครับ "สีเหลือง"

เพราะตอนนั้น คนไทยที่รัก พระเจ้าอยู่หัว พร้อมใจกันใส่เสื้อสีเหลือง เพื่อแสดงพลังความสามัคคี ให้พระองค์ท่านใช่ไหมครับ !!!

นั่นแหล่ะครับ การรวมตัวของคนหมู่มากในตอนนั้น ก็เลยเริ่มจาก "เสื้อสี ที่(เกือบ)ทุกคนมี" ให้ใส่มาเพื่อแสดงพลังความรักชาติไงครับ !!!

( ผมเน้น ที่คำว่า "เกือบ" ในประโยคข้างต้น เพราะผมมั่นใจว่า มีบางคน ไม่คิดจะใส่เสื้อเหลือง เพราะอะไร คุณเคนอิจิ น่าจะรู้นะครับ ...ขอไม่เอ่ยถึงก็แล้วกันนะครับ )

จากนั้นมา "ขบวนการสร้างความแตกแยก ของคนในชาติ" ก็เริ่มขึ้น...โดยการหา สัญลักษณ์ ที่มันดูตรงข้าม และ "สีแดง" ก็เป็นสีที่

นักวิทยาศาสตร์ทั่วโลกวิจัย กันมาแล้วว่า "เป็นสีที่ สามารถปลุกระดม และกระตุ้นอารมณ์" ได้ดีที่สุดครับ.....จึงเป็นที่มาของ

"กลุ่มคนเสื้อแดง" ( ซึ่งแตกแขนงสาขาต่างๆ มากมาย ผมขอไม่ยกตัวอย่างนะครับ ) นี่แหล่ะครับ !!!

ก็คงจะอธิบายสั้นๆ เพียงเท่านี้นะครับ...

ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนทัศนะคติกันแบบมีเหตุผลนะครับ

และขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ ที่ให้ความสำคัญกับผม ( ขนาดที่ต้องมาตั้งกระทู้เชิญแบบนี้....!!! )

RaRa

เวลา 02.43 น.

13 ก.พ. 2556

ถ้าไม่ชอบ ชื่อกระทู้ ผมเปลี่ยนก็ได้ครับ
แต่อย่างไรก็ดี ผม ไม่ได้มีความคิด ที่จะเอาใครมาเหยียดหยาม
โดยการตั้งกระทู้เรียกชื่อ เพื่อเชิญให้สมาชิกมารุมด่าครับ

ย้ำอีกที ผมไม่เข้าใจครับว่า การเรียกชื่อคุณสิงห์ ในกระทู้นั้น เป็นการสมควร
และการเรียกชื่อคุณในกระทู้นี้ ไม่สมควรได้อย่างไร?

ทำไม มีปัญหา กับคุณสิงห์สองคน ถึงเรียกชืรอตั้งกระทู้ ให้คนอื่นร่วมแสดงความเห็นได้
แต่ผม มี "ความเห็น" ที่ต้องการแลกเปลี่ยนกับคุณ แต่ความเห็น
เป็นเรื่องที่ ใครๆ ก็สามารถเก็บไปพิจารณาได้ กลับต้องแอบ งุบงิบคุยกัน
ถ้าอายที่จะต้องคุยกับผู้ชายแปลกหน้าที่หน้าบอร์ด
ผม อวตาร ตัวเอง เป็นสาวหน้าแปลกให้ ก็ได้นะครับ :D

การมีความเห็นต่อยอด บางคนก็เรียกว่า ออกทะเล
ผมโอเคครับ ที่จะลอยล่องไปไหน ขอเพียงไม่ใช่ว่า
ไปไหนมา สามวาสองศอก
ถามอย่างตอบอย่าง หรือ ชี้นำให้คิด
เพราะผม มีจุดยืนที่แน่นอนครับ

อธิบายมาก เดี๋ยวหาว่าเยอะ
ก็ พยายาม แจกแจงตรรกะให้ดู จะได้ไม่ต้องมาถามทีหลัง ว่า ใช้ตรรกะอัลไล :)

#13 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:10

คำฟ้องแรก

On behalf of the Government of Cambodia,

in the Application and in the Memorial:

"May it please the Court to adjudge and declare, whether the

Kingdom of Thailand appears or not :

(1) that the Kingdom of Thailand is under an obligation to withdraw

the detachments of armed forces it has stationed since 1954

in the ruins of the Temple of Preah Vihear;

(2) that the territorial sovereignty over the Temple of Preah

Vihear belongs to the Kingdom of Cambodia";

in the Reply :

"May it please the Court:

1.-To reject the submissions presented by the Kingdom of

Thailand in its Counter-Memorial, subject, in particular, to

the presentation, if necessary, of any other grounds for the

rejection of any further submissions that may be presented by

the Kingdom of Thailand;

11.-To find in favour of the submissions containeà in its Application

instituting proceedings and in its Memorial.

To adjudge and declare

1.-That the Kingdom of Thailand is under an obligation to withdraw

the detachments of armed forces it has stationed since

1954 in the ruins of the Temple of Preah Vihear;

2.-That the territorial sovereignty over the Temple of Preah

Vihear belongs to the Kingdom of Cambodia."

On behalf of the Government of Thailand,

in the Counter-Memorial :

"The Government of Thailand submits:

(1) that the claims of the Kingdom of Cambodia formulated in

the Application and the Memorial are not sustainable and should be

rejected;

(2) that Phra Viharn is in Thai territory : and the Court is respectfully

asked so to adjudge and declare."

ต่อมามีการฟ้องเพิ่ม

On behalf of the Government of Cambodia:

A. Submissions read at the hearing of 5 March 1962

I. To adjudge and declare that the frontier line between Carnbodia

and Thailand, in the Dangrek sector, is that which is marked on the

map of the Commission of Delimitation between Indo-China and

Siam (Annex 1 to the Memorial of Cambodia) ;

2. TO adjudge and declare that the Temple of'preah Vihear is

situated in territory under the sovereignty of the Kingdom of

Cambodia ;

3. TO adjudge and declare that the Kingdom of Thailand is under

an obligation to withdraw the detachments of armed forces it has

stationed since 1954, in Cambodian territory, in the ruins of the

Temple of Preah Vihear ;

4. TO adjudge and declare that the sculptures, stelae, fragments

of monuments, sandstone mode1 and ancient pottery which have

been removed from the Temple by the Thai authorities since 1954

are to be returned to the Government of the Kingdom of Cambodia

by the Government of Thailand."

B. Submissions, entitled Final Submissions, read at the hearing of

20 March 1962

I. To adjudge and declare that the map of the Dangrek sector

(Annex 1 to the Memorial of Cambodia) was drawn up and published

in the name and on behalf of the Mixed Delimitation Commission

set up by the Treaty of 13 February 1904, that it sets forth the

decisions taken by the said Commission and that, by reason of

that fact and also of the subsequent agreements and conduct of the

Parties, it presents a treaty character;

2. To adjudge and declare that the frontier line between Cambodia

and Thailand, in the dispiited region in the neighborhood of the

Temple of Preah Vihear, is that which is marked on the map of the

Commission of Delimitation between Indo-China and Siam (Annex 1

to the Memorial of Cambodia) ;

3. To adjudge and declare that the Temple of Preah Vihear is

situated in territory under the sovereignty of the Kingdom of

Cambodia ;

4. To adjudge and declare that the Kingdom of Thailand is under

an obligation to withdraw the detachments of armed forces it has

stationed, since 1954, in Cambodian territory, in the ruins of the

Temple of Preah Vihear ;

j. To adjudge and declare that the sculptures, stelae, fragments of

monuments, sandstone mode1 and ancient pottery which have been

removed from the Temple by the Thai authorities since 1954 are

to be returned to the Government of the Kingdom of Cambodia by

the Government of Thailand."

On behalf of the Governrnent of Thailand:

A. Submissions read at the hearing of 20 March 1962

"With respect to the Submissions presented by the Governnient

of Cambodia on the 5th March, 1962, the Government of Thailand

respectfully presents the following as its Submissions to the Court:

1. The Court is asked not to entertain the clairns put fonvard by

Cambodia in paragraphs I and 4 of the Submissions presented on

Monday, 5th March, by the Agent for the Government of Cambodia,

on the ground that both those claims are put fonvard too late and

were not included as claims which the Government of Cambodia

wished to present to the Court in the Application instituting these

proceedings or in the course of the written pleadings and mere for

the first time put forward by the Agent for Cambodia when he

formulated Cambodia's conclusions.

It is therefore submitted that these claims should not now be

entertained by the Court.

2. Alternatively,

In regard to the first of the said claims Thailand submits the

following conclusions :

(i) The map Annex 1 has not been proved to be a document binding

on the Parties whether by virtue of the Treaty af 1904 or

otherwise.

(ii) Thailand and Cambodia have not in fact treated the frontier

marked out on Annex 1 as the frontier between Thailand and

Cambodia in the Dang Rek region.

(iii) For the above reasons, the frontier line marked on Annex 1

ought not to be substituted for the existing boundary line in

fact observed and accepted by the two Parties in the Dang Rek

range.

(iv) Even, therefore, if the Court, contrary to the submission of

Thailand, thinks it proper to entertain the said claim (1) now

put forward by Cambodia, Thailand submits that on the merits

this claim is not well founded and ought to be rejected.

3. Thailand submits the following further conclusions in answer

to Submissions 2 and 3 put fonvard by Cambodia:

(i) Abundant evidence has been given that at al1 material times

Thailand has exercised full sovereignty in the area of the

Temple to the exclusion of Cambodia. Alternatively, if, which

is denied, Cambodia in any sense carried out any administrative

functions in the said area, such acts were sporadic and inconclusive,

and in no sense such as to negative or qualify the

full exercise of sovereignty in the said area by Thailand.

(ii) The watershed in the said area substantially corresponds with

the cliff edge running round Phra Viharn and constitutes the

treaty boundary in the said area as laid down by the Treaty

of 1904.

(iii) To the estent that the cliff edge does not precisely correspond

with the watershed as shown by the configuration of the

ground in the area, the divergencies are minimal and sholild

be disregarded.

(iv) The general nature of the area allows access from Thailand to

the Temple, whereas access from Cambodia involves the scaling

of the high cliff from the Cambodian plain.

(v) There is no room in the circumstances of the present case for

the application in favour of Cambodia of any of the doctrines

prayed in aid by Counsel for Cambodia, whether acquiescence,

estoppel or prescription.

(vi) Cambodia ought not in any event now to be allowed by the

Court to put forward a claim based on prescription not having

anywhere in her pleadings or until the very end of her oral

argument put forward any such claim.

(vii) The evidence in favour of Cambodia is in any event wholly

inadequate to support any prescriptive title in Cambodia.

Cambodia's second and third Submissions ought therefore to be

rejected.

4. Further and in the alternative with regard to Cambodia's fourth

Submission, it is submitted that this Submission, even if entertained

by the Court, is wholly unsupported by evidence, and the claim

put forward by Cambodia in its fourth Submission is accordingly

unsustainable."

B. Revised Submissions presented on 20 March 1962 after the

hearing

"With respect to the revised Submissions presented by the

Government of Cambodia on the 20th March 1962, the Government

of Thailand respectfullÿ submits the following Submissions to the

Court :

1. TVith regard to the first claim of the revised Submissions :

I. The whole of the evidence before the Court shows that the map of

the sector of the Dang Rek which 1s Annex 1 to the Memorial of

Cambodia \vas not prepared or published either in the name or on

behalf of the Mixed Commission of Delimitation set up under the

Treaty of the 13th February, 1904; but, whereas the said Mixed

Commission consisted of a French Commission and a Siamese

Commission, the said Annex 1 was prepared by members of the

French Commission alone and published only in the name of the

French Commission.

2. The French officers who prepared the said Annex 1 had no

authority to give any officia1 or final interpretation of the decisions

of the said Mixed Comn~ission, still less of the intentions of the

said Mixed Commission at points at which no decision had been

recorded.

3. No decision of the said Mixed Commission uras recorded about

the boundary at Phra Viharn. If the said Mixed Commission did

reach such a decision, that decision is not correctly represented on

the said Annex 1, but was a decision that in the Phra Viharn area

the boundary should coincide with the cliff edge.

4. There was no subsequent agreement of the parties attributing

a bilateral or conventional character to the said Annex 1.

j. The conduct of the parties, so far from attributing any conventional

character to the said Annes 1, shows that the Parties have

not treated the line marked on the said Annes 1 as the boundary

in the Dang Rek; Thailand has remained in undisputed possession

of al1 the territory at the top of the Dang Rek. Wherever there is

a cliff edge in the Dang Rek the edge of the cliff is, and has been,

accepted as constituting the \vatershed boundary established in

this region by Article 1 of the said Treaty of 1904.

6. Even if the said Annes 1 were to be regarded as possessing a

conventional cliaracter, the boundary line marked on it would not

be binding on the parties when proved-as it has been in the disputed

area-to be based on an inaccurate survey of the terrain.

II. IVith regard to the second claim of the rezised Submissions:

I . The Court is asked not to entertain the claim, because:

(i) the claim to a region 'in the neighbourhood of the temple of

Phra Viharn' constitutes an enlargement of the claim presented

by the Government of Cambodia in the Application instituting

these proceedings and throughout the written pleadings;

(ii) the terms of the claim are too vague to allow either the Court

or the Government of Thailand to appreciate what are the limits

of the territory claimed.

2. Alternatively, the Government of Thailand repeats paragraph 3

of its submissions presented at the sitting of the Court on the 20th

March, 1962.

III. JYitlz regard to the third and fourth claims of the reoised

Submissions :

The Government of Thailand repeats paragraph 3 of its submissions

presented at the sitting of the Court on the 20th March, 1962.

IV. With regard to the fifth claim of the revised Submissions.

I. The Court is asked not to entertain this claim, because it constitutes

an enlargement of the claim presented by the Government

of Cambodia in the Application instituting these proceedings and

throughout the written pleadings.

2. ~lternativelyt,h e rejection of the firçt, second and third clairns

of the revised Submissions must involve the rejection of this claim.

3. Alternatively, this claim should be restricted to any objects

of the kinds specified in the claim proved by the evidence before

the Court to have been removed from the temple since 1954 by the

Thai authorities."

ในคำฟ้องเพิ่มได้เปลี่ยนถ้อยคำไปหมดให้เกี่ยวกับเขตแดน/ดินแดน ตามที่ทำสีแดงไว้

ศาลไม่รับคำฟ้องเพิ่มที่เกี่ยวกับเขตแดน/ดินแดน แล้วพื้นที่ใต้ปราสาทเป็นเรื่องเกี่ยวกับเขตแดน/ดินแดนหรือไม่ครับ ศาลตัดสินเฉพาะอธิปไตยไม่ใช่หรือครับ

ส่วนเรื่องล้อมรั้วนั้น ไทยไม่เคยล้อมรั้วเขตแดนนะครับ ล้อมให้รู้ว่าเป็นเขตตัวปราสาทเท่านั้นครับ

พื้นที่รองรับปราสาท !!! 555 แต่เดี๋ยว มันคงเถียงต่อได้ ลืมไป :unsure:

อ่อๆ มุขเดิมแน่ๆ= นพดลไปยกปราสาทให้เขมร ก๊ากๆ

ประเด็นที่คุณypkคิด ตรงกับที่ผมคิดเลยครับ เพราะที่เขาเพิ่มมาในข้ออื่นๆก็สอดคล้องกับเรื่องเขตแดน เขาสอดไส้มาครับ เราก็ไปสนใจแต่ข้ออื่น ไม่เห็นในข้อนี้ ทั้งๆที่มันเป็นเรื่องดินแดนเหมือนกัน

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#14 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:25

ในคำฟองเพิ่มได้เปลี่ยนถ้อยคำไปหมดให้เกี่ยวกับเขตแดน/ดินแดน ตามที่ทำสีแดงไว้ ศาลไม่รับคำฟองเพิ่มที่เกี่ยวกับเขตแดน/ดินแดน แล้วพื้นที่ใต้ปราสาทเปนเรื่องเกี่ยวกับเขตแดน/ดิน แดนหรือไม่ครับ ศาลตัดสินเฉพาะอธิปไตยไม่ใช่หรือครับ

ส่วนเรื่องล้อมรั้วนั้น ไทยไม่เคยล้อมรั้วเขตแดนนะครับ ล้อมให้รู้ว่าเปนเขตตัวปราสาทเท่านั้นครับ

------------------------------------------

ใช่ครับ เพราะศาลโลกไม่ได้กำหนด "ขอบเขต" หรือเขตแดนให้
ไทย-เขมร ต้องกำหนดกันเอง
ถึงกระนั้น การปฏิบัติตามคำสั่งของ ศาลโลก ก็เป็นแค่ ไทยเรา ยอมให้เขามีอำนาจ อธิปไตย เหนือ
"ปราสาท" (เทียบเท่าพื้นที่ ไม่ใช่ตัวตึก)
คำว่า ปราสาท เหมือนเราเรียก บ่อน้ำทิ้ง
ตัวบ่อเองต้องมีขอบบ่อ ต้องมีอาณมเขตกักกันกลิ่น หรือเขตแดนของบ่อด้วย
แต่ การกำหนดเขตแดนของไทย ก็ใช้ได้แค่ฝ่ายไทย
ซึ่งเป็นการออกคำสั่งไปยัง ผู้ใต้บังคับบัญชา
ว่าห้ามล่วงเข้าพื้นที่ปราสาท เพราะเป็น territory ของเขา

ทีนี้ถามว่า การกำหนดกรอบ สามเหลี่ยมที่ว่า นั้น เขมร ยินยอมหรือไม่?
มีสัญญาระหว่างประเทศ กำหนดไว้หรือไม่
ผมคิดว่าไม่มี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราไม่ได้กำหนดเขตแดน frontier ไว้
ก็เหมือน สถานทูต ที่เป็น territory ที่เราให้สิทธิคนต่างชาติ นั่นแหละครับ
คือการบังคับใช้กฏหมายของ ชาติเขา มิใช่ชาติเรา
แต่มันไม่ได้กำหนดเขตแดนครับ

Edited by เคนอิจิ, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:41.

#15 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:38

^
^
สรุปได้ไหมครับ :P

เอาประเด็นนิดนึงว่า คุณเอามาให้ดูเฉยๆ หรือว่า มีประเด็น หรือจุดไหนที่ต้องการให้ดูเป็นพิเศษครับ?

ที่แปะมีสองเรื่อง    1. เรื่องล้อมรั้วนั้น ไทยไม่เคยล้อมรั้วเขตแดนนะครับ ล้อมให้รู้ว่าเป็นเขตตัวปราสาทเท่านั้นครับ

เรื่อง 2. ในคำฟ้องเพิ่มได้เปลี่ยนถ้อยคำไปหมดให้เกี่ยวกับเขตแดน/ดินแดน ตามที่ทำสีแดงไว้

http://webboard.seri...กล/#entry598623

ศาลไม่รับคำฟ้องเพิ่มที่เกี่ยวกับเขตแดน/ดินแดน แล้วพื้นที่ใต้ปราสาทเป็นเรื่องเกี่ยวกับเขตแดน/ดินแดนหรือไม่ครับ ศาลตัดสินเฉพาะอธิปไตยไม่ใช่หรือครับ สรุปว่าเขมรได้ไปเฉพาะอธิปไตยของตัวปราสาทไม่ใช่หรือครับ

แล้วที่มาร้องเพิ่มเพื่อขอให้ศาลพิจารณาเรื่องเขตแดนศาลไม่รับฟ้องเพิ่ม แต่ปัจจุบันเขมรก็มาร้องให้ศาลพิจารณาในเรื่องเขตแดน/ดินแดน ที่ศาลเคยยกฟ้องไปแล้ว คุณเห็นแย้งหรือไม่ครับ

#16 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:43

ขอโทษครับ ผมแก้ไขช้าไปหน่อย

ที่คุณยกภาษอังกฤษมา ผมสารภาพว่าอ่อนแอครับ

ตรงไหนที่เขาบอกว่าให้กำหนดเขตแดนให้ด้วย?
ซึ่งตามจริงแล้ว ศาลโลกไม่สมควรมีสิทธิพิจารณาอยู่แล้วครับ

#17 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:44

คำว่า อธิปไตยคืออะไรค่ับ?

#18 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:49

นัยยพนึง ถ้าเรามีสัญญา ระหว่างประเทศว่า ได้ เรมยินยอมมอบ territory ส่วนนี้ให้คุณ
นั่นหมายถึง พื้นที่โดยรอบเป็น territory ของเรา
เราจึงสามารถกำหนดขอบเขตให้คุณได้

แต่ถ้าไม่มี ก็ต้องมาดูว่า ที่เราบอกว่า ยอมใก้เขาแค่นี้นั้น เขายอมรับได้ไหม ถ้าไม่ได้ ก็ต้องกำหนดครับ ทวิครับ ไม่เกี่ยวกับศาลโลก

เห็นแย้งไหมครับ?

#19 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:57

อำนาจอธิปไตยเป็นองค์ประกอบหนึ่งของความเป็นรัฐ (statehood) ในทางระหว่างประเทศนอกเหนือจากองค์ประกอบเรื่องดินแดน ประชากร และรัฐบาล
โดยอำนาจอธิปไตยสามารถแยกพิจารณา และมีความสำคัญ 3 กรณี ดังต่อไปนี้

1. อำนาจอธิปไตยในฐานะที่เป็นเอกราช (independence) ประกอบด้วย เอกราชภายนอก (external independence) ซึ่งเป็นเสรีภาพที่จะกระทำการนอกดินแดนของรัฐและเอกราชภายใน (internal independence)
ซึ่งเป็นเสรีภาพที่จะกระทำการภายในดินแดนของรัฐ

2. อำนาจอธิปไตยเหนือดินแดน (territorial sovereignty หรือ territorial authority หรือ dominium)
ซึ่งทำให้รัฐมีอำนาจสูงสุดเหนือบุคคลและสิ่งของภายในดินแดนของรัฐ ถึงแม้บุคคลนั้นจะเป็นคนต่างด้าวหรือทรัพย์สินนั้นจะเป็นของคนต่างด้าวก็ตาม เช่น รัฐอาจออกกฎหมายเพื่อเก็บภาษีคนต่างด้าวที่อยู่ในดินแดนของตน หรือกำหนดให้คนต่างด้าวที่อยู่ในดินแดนของตนมีหน้าที่ให้ความช่วยเหลือเจ้าหน้าที่ตำรวจเช่นเดียวกับพลเมืองของตนในบางกรณีเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยของบ้านเมือง เป็นต้น

3. อำนาจอธิปไตยเหนือบุคคล (personal sovereignty หรือ personal authority หรือ imperium)
รัฐย่อมมีอำนาจสูงสุดเหนือพลเมือง (citizens) ของตนทั้งที่อยู่ภายในประเทศและที่อยู่ในต่างประเทศ รัฐจึงสามารถปฏิบัติต่อพลเมืองของตน อย่างไรก็ได้ตราบใดที่ไม่ขัดกฎหมายระหว่างประเทศโดยเฉพาะในเรื่องสิทธิมนุษยชน เช่น รัฐสามารถสั่งให้พลเมืองของตนที่อยู่ต่างประเทศกลับมารับราชการทหารในรัฐนั้นได้ และรัฐสามารถเก็บภาษีจากพลเมืองที่อยู่ในต่างประเทศได้ รวมทั้งรัฐสามารถลงโทษพลเมืองที่ไปกระทำความผิดในต่างประเทศเมื่อบุคคลนั้นเดินทางเข้ามาในประเทศตนได้

แม้รัฐมีอำนาจอธิปไตยที่จะทำอะไรได้มากมาย แต่ในขณะเดียวกัน ด้วยผลของอำนาจอธิปไตยดังกล่าว ย่อมทำให้รัฐมีพันธกรณีตามกฎหมายระหว่างประเทศในอันที่จะไม่กระทำการละเมิดเอกราช อำนาจอธิปไตยเหนือดินแดนและอำนาจอธิปไตยเหนือบุคคลของรัฐอื่นด้วย ทั้งโดยทางตรงและโดยทางอ้อม ซึ่งหมายความรวมถึงการดูแลผู้แทนและคนชาติ (nationals) ของรัฐไม่ให้กระทำการละเมิดดังกล่าวในบางกรณี

#20 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:04

ตกลงแลกเปลี่ยนเรื่องอะไรกันแน่ :huh: :huh:

อ่านผ่านๆคล้ายๆกับว่าเคนอิจิพยายามแก้ตัวให้เขมร หรือว่าเพราะไม่ได้เป็นคนไทยจึงคิดว่าที่เขมรเรียกร้องนั้นถูกต้อง

เรื่องนี้เอาแค่กฏหมายระหว่างประเทศไม่พอหรอกครับ มันต้องมีความเป็นชาตินิยม หรือที่แดง(ใจเขมร)เรียกว่าคลั่งชาตินั่นแหละครับ

ชาติเราอธิปไตยเรา ไปยกให้คนอื่นง่ายๆได้ไม่อายบรรพบุรุษที่กอบกู้มาหรือ เปรียบว่าถ้าที่ดินบ้านที่คุณอยู่โดนอ้างเอาไปบ้าง คุณยอมไหม??

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#21 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:07

ที่คุณยกภาษอังกฤษมา ผมสารภาพว่าอ่อนแอครับ

ตรงไหนที่เขาบอกว่าให้กำหนดเขตแดนให้ด้วย?
ซึ่งตามจริงแล้ว ศาลโลกไม่สมควรมีสิทธิพิจารณาอยู่แล้วครับ

ในคำฟ้องเพิ่ม ถ้าศาลตัดสินให้ตัวปราสาทและพื้นที่ใต้ปราสาทเป็นของเขมร เขตแดนก็จะเปลี่ยนไป ไม่ใช้สันปันน้ำตรงขอบสันเขาเป็นเส้นเขตแดน

ศาลตัดสินโดยใช้ถ้อยคำในคำฟ้องเพิ่มมาเป็นคำพิพากษา แทนที่จะใช้ถ้อยคำในคำฟ้องแรก ผมจึงยกเป็นกระทู้ขึ้นมา http://webboard.seri...ขอ/#entry585194

#22 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:23

บางที การที่เราจะแสดงตนเองไปว่า ไม่ใช่กลาง

ผมว่า พศ นี้คงไม่แปลก

เช่นกับการตั้งข้อสงสัย ว่าคนนั้น คนนี้ เป็นฝั่งนั้น ฝั่งนี้

ผมว่าไม่เห็นแปลก (มาก) 

เพราะบนทางเลือกทั้งหมดที่มี

ทุกคนต่างย่อมต้องเลือกอยู่แล้วทางนึง

ทางเหลือง ทางแดง ทางฟ้า ทางอื่นที่ไม่ใช่สามทางนั้น

หรือทางที่ไม่เอาทั้งสี่ทางข้างบน

เข้าคูหา คุณกาให้เพื่อไทยก็ได้

กาให้ประชาธิปัตย์ก็ได้ เสรี สุหฤท หรือผู้สมัครคนอื่นๆ ก็ได้

หรือแม้จะโหวตโน ไม่กาใคร นั่นก้ไม่ได้หมายความว่าคุณจะอยู่ตรงกลาง

ผมว่า นั่นก็เป็นการเลือกข้างอย่างนึงเหมือนกัน

เพียงแต่เป็นข้างที่ไม่เอาคนอื่น

และเป็นข้างที่เอาสิ่งที่ตนเองคิดเป็นใหญ่

ดังนั้น การเลือกข้างสำหรับผม หรืออีกหลายสมาชิกในเสรีไทย ไม่น่าจะเป็นเรื่องแปลก

เพียงแต่อยากให้คุณเคนอิจิเข้าใจอย่างนึง

หลายคนมาแล้ว ที่เข้ามาในนี้ พยายามเหลือเกิน ที่จะแสดงตัวเป็นกลาง

แต่ในที่สุด ก็ไม่เคยปกปิดได้มิดชิด ให้ได้จับได้ทุกครั้ง

หรือบางคน หนักกว่านั้นด้วยซ้ำ คือการแสดงทางเลือกอีกทาง

ที่ไม่ใช่ตัวเองจริงๆ เพียงเพื่อหวังในสองทางนั้นเกลียดชังกัน

และทางเลือกของเขาก้อาจได้ชุบมือเปิบ

มันคือความไม่จริงใจ ที่เข้ามาเพื่อสร้างประโยชน์

โดยโกหกแม้แต่ความเป็นตัวเอง เพียงเพื่อให้ได้รู้สึกชนะกลับไป

โดยยอมเป็นไอ้ขี้โกหก ตอแหล เชื่อว่า หลายวันมานี้ คุณเคนคงน่าจะพอเห็น

สำหรับผม คนพวกนี้ น่ารังเกียจครับ

ในบอร์ด เราไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกันมากมายไปหรอก

ถกกัน เถียงกัน ถึงขั้นด่าทอกัน ก็หาได้ทำให้การเมืองข้างนอกเปลี่ยนไปได้สักเท่าไหร่

ผมไม่เห้นจำเป็นจะต้องโกหก สร้างเรื่องอะไร (ถ้าจะจำเรื่องการโกหกระดับมหึมาในบอร์ดนี้ได้)

นั่นคือสาเหตึ ที่ทำให้คนในนี้หลายคน รู้สึกรังเกียจคนที่พยายามบอกว่าตนเองเป็นกลาง

ที่สุดท้่าย มักตัวเอียงเข้าหาข้างใดข้างนึงเสมอ (ไม่นับคุณเฮนก็ได้ ผมเชื่อว่าเข้ากล๊าง กลาง)

ขอสอดเข้ามาเพื่ออธิบายเสริมในส่วนหนึ่งครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#23 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:33

บางที การที่เราจะแสดงตนเองไปว่า ไม่ใช่กลาง

เช่นกับการตั้งข้อสงสัย ว่าคนนั้น คนนี้ เป็นฝั่งนั้น ฝั่งนี้

ทุกคนต่างย่อมต้องเลือกอยู่แล้วทางนึง

ทางเหลือง ทางแดง ทางฟ้า ทางอื่นที่ไม่ใช่สามทางนั้น

หรือทางที่ไม่เอาทั้งสี่ทางข้างบน

เข้าคูหา คุณกาให้เพื่อไทยก็ได้

กาให้ประชาธิปัตย์ก็ได้ เสรี สุหฤท หรือผู้สมัครคนอื่นๆ ก็ได้

หรือแม้จะโหวตโน ไม่กาใคร นั่นก้ไม่ได้หมายความว่าคุณจะอยู่ตรงกลาง

ผมว่า นั่นก็เป็นการเลือกข้างอย่างนึงเหมือนกัน

เพียงแต่เป็นข้างที่ไม่เอาคนอื่น

และเป็นข้างที่เอาสิ่งที่ตนเองคิดเป็นใหญ่

ดังนั้น การเลือกข้างสำหรับผม หรืออีกหลายสมาชิกในเสรีไทย ไม่น่าจะเป็นเรื่องแปลก

เพียงแต่อยากให้คุณเคนอิจิเข้าใจอย่างนึง

หลายคนมาแล้ว ที่เข้ามาในนี้ พยายามเหลือเกิน ที่จะแสดงตัวเป็นกลาง

แต่ในที่สุด ก็ไม่เคยปกปิดได้มิดชิด ให้ได้จับได้ทุกครั้ง

หรือบางคน หนักกว่านั้นด้วยซ้ำ คือการแสดงทางเลือกอีกทาง

ที่ไม่ใช่ตัวเองจริงๆ เพียงเพื่อหวังในสองทางนั้นเกลียดชังกัน

และทางเลือกของเขาก้อาจได้ชุบมือเปิบ

มันคือความไม่จริงใจ ที่เข้ามาเพื่อสร้างประโยชน์

โดยโกหกแม้แต่ความเป็นตัวเอง เพียงเพื่อให้ได้รู้สึกชนะกลับไป

โดยยอมเป็นไอ้ขี้โกหก ตอแหล เชื่อว่า หลายวันมานี้ คุณเคนคงน่าจะพอเห็น

สำหรับผม คนพวกนี้ น่ารังเกียจครับ

ในบอร์ด เราไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกันมากมายไปหรอก

ถกกัน เถียงกัน ถึงขั้นด่าทอกัน ก็หาได้ทำให้การเมืองข้างนอกเปลี่ยนไปได้สักเท่าไหร่

ผมไม่เห้นจำเป็นจะต้องโกหก สร้างเรื่องอะไร (ถ้าจะจำเรื่องการโกหกระดับมหึมาในบอร์ดนี้ได้)

นั่นคือสาเหตึ ที่ทำให้คนในนี้หลายคน รู้สึกรังเกียจคนที่พยายามบอกว่าตนเองเป็นกลาง

ที่สุดท้่าย มักตัวเอียงเข้าหาข้างใดข้างนึงเสมอ (ไม่นับคุณเฮนก็ได้ ผมเชื่อว่าเข้ากล๊าง กลาง)

ขอสอดเข้ามาเพื่ออธิบายเสริมในส่วนหนึ่งครับ

กะแว้วว่ามี...  เลย เข้ามาดูว่า โดนเหน็บหรือป่าว...     

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#24 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:14

กะแว้วว่ามี...  เลย เข้ามาดูว่า โดนเหน็บหรือป่าว...     

ไม่ได้เหน็บซะหน่อย ผมบอกให้ไม่นับไง ผมเชื่อคุ๊ณณณณณ   :rolleyes: 

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#25 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:21

ตกลงแลกเปลี่ยนเรื่องอะไรกันแน่ :huh: :huh:

อ่านผ่านๆคล้ายๆกับว่าเคนอิจิพยายามแก้ตัวให้เขมร หรือว่าเพราะไม่ได้เป็นคนไทยจึงคิดว่าที่เขมรเรียกร้องนั้นถูกต้อง
เรื่องนี้เอาแค่กฏหมายระหว่างประเทศไม่พอหรอกครับ มันต้องมีความเป็นชาตินิยม หรือที่แดง(ใจเขมร)เรียกว่าคลั่งชาตินั่นแหละครับ
ชาติเราอธิปไตยเรา ไปยกให้คนอื่นง่ายๆได้ไม่อายบรรพบุรุษที่กอบกู้มาหรือ เปรียบว่าถ้าที่ดินบ้านที่คุณอยู่โดนอ้างเอาไปบ้าง คุณยอมไหม??

ผมไม่ใช่คนไทย แล้วคุณใช่เหรอ ?
พูดจาดีๆ อย่ามีสอดไส้ครับ
ไม่นิยม

ใครจะคุยเรื่องอะไรผมพร้อมหมด เพราะคุณ RaRa คงให้โควต้าผม ไม่เกิน 2ความเห็น :)

ปล. รักชาติอย่างเดียว ไม่พอครับ ต้องคลั่งชาติ อย่างไร้สามัญสำนึกด้วย :D

Edited by เคนอิจิ, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:30.

#26 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:25

ในคำฟ้องเพิ่ม ถ้าศาลตัดสินให้ตัวปราสาทและพื้นที่ใต้ปราสาทเป็นของเขมร เขตแดนก็จะเปลี่ยนไป ไม่ใช้สันปันน้ำตรงขอบสันเขาเป็นเส้นเขตแดน
ศาลตัดสินโดยใช้ถ้อยคำในคำฟ้องเพิ่มมาเป็นคำพิพากษา แทนที่จะใช้ถ้อยคำในคำฟ้องแรก ผมจึงยกเป็นกระทู้ขึ้นมา http://webboard.seri...ขอ/#entry585194

ผมยืนยันครับว่า การปักเขตแดน ต้องเปิดทวิ
ถ้าคุณคิดว่าได้ ก็ต้องลองดูกัน

ศรีธนญชัย เป็นแค่นิทานพื้นบ้านของไทยนะครับ

อย่างคำว่า over ก็ไม่ได้หมายถึง ทับอยู่ข้างบนเสมอไป
มันคือ เหนือ ซึ่งเป็น abstract word
มิฉนั้น ทำไมต้องกำหนดเขตแดน ให้ปราสาท

กระทู้ของคุณข้อมูลดีครับ แต่เสียตรงคนมาแจม

ถ้าผมไปแจม คนอย่างคุณปากดำ และแมงวันขาเป๋ คงเข้ามาทำให้เสียบรรยากาศ
ผมหลบอยู่ในที่ของผมดีกว่าครับ ;)

#27 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:27

อำนาจอธิปไตยเป็นองค์ประกอบหนึ่งของความเป็นรัฐ (statehood) ในทางระหว่างประเทศนอกเหนือจากองค์ประกอบเรื่องดินแดน ประชากร และรัฐบาล
โดยอำนาจอธิปไตยสามารถแยกพิจารณา และมีความสำคัญ 3 กรณี ดังต่อไปนี้

1. อำนาจอธิปไตยในฐานะที่เป็นเอกราช (independence) ประกอบด้วย เอกราชภายนอก (external independence) ซึ่งเป็นเสรีภาพที่จะกระทำการนอกดินแดนของรัฐและเอกราชภายใน (internal independence)
ซึ่งเป็นเสรีภาพที่จะกระทำการภายในดินแดนของรัฐ

2. อำนาจอธิปไตยเหนือดินแดน (territorial sovereignty หรือ territorial authority หรือ dominium)
ซึ่งทำให้รัฐมีอำนาจสูงสุดเหนือบุคคลและสิ่งของภายในดินแดนของรัฐ ถึงแม้บุคคลนั้นจะเป็นคนต่างด้าวหรือทรัพย์สินนั้นจะเป็นของคนต่างด้าวก็ตาม เช่น รัฐอาจออกกฎหมายเพื่อเก็บภาษีคนต่างด้าวที่อยู่ในดินแดนของตน หรือกำหนดให้คนต่างด้าวที่อยู่ในดินแดนของตนมีหน้าที่ให้ความช่วยเหลือเจ้าหน้าที่ตำรวจเช่นเดียวกับพลเมืองของตนในบางกรณีเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยของบ้านเมือง เป็นต้น

3. อำนาจอธิปไตยเหนือบุคคล (personal sovereignty หรือ personal authority หรือ imperium)
รัฐย่อมมีอำนาจสูงสุดเหนือพลเมือง (citizens) ของตนทั้งที่อยู่ภายในประเทศและที่อยู่ในต่างประเทศ รัฐจึงสามารถปฏิบัติต่อพลเมืองของตน อย่างไรก็ได้ตราบใดที่ไม่ขัดกฎหมายระหว่างประเทศโดยเฉพาะในเรื่องสิทธิมนุษยชน เช่น รัฐสามารถสั่งให้พลเมืองของตนที่อยู่ต่างประเทศกลับมารับราชการทหารในรัฐนั้นได้ และรัฐสามารถเก็บภาษีจากพลเมืองที่อยู่ในต่างประเทศได้ รวมทั้งรัฐสามารถลงโทษพลเมืองที่ไปกระทำความผิดในต่างประเทศเมื่อบุคคลนั้นเดินทางเข้ามาในประเทศตนได้

แม้รัฐมีอำนาจอธิปไตยที่จะทำอะไรได้มากมาย แต่ในขณะเดียวกัน ด้วยผลของอำนาจอธิปไตยดังกล่าว ย่อมทำให้รัฐมีพันธกรณีตามกฎหมายระหว่างประเทศในอันที่จะไม่กระทำการละเมิดเอกราช อำนาจอธิปไตยเหนือดินแดนและอำนาจอธิปไตยเหนือบุคคลของรัฐอื่นด้วย ทั้งโดยทางตรงและโดยทางอ้อม ซึ่งหมายความรวมถึงการดูแลผู้แทนและคนชาติ (nationals) ของรัฐไม่ให้กระทำการละเมิดดังกล่าวในบางกรณี

อำนาจอธิปไตย ที่เขมรได้ จากประกาศของไทย ถือเป็นจำพวกไหนครับ?

#28 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:39

ผมถามว่า ถ้าคนกล๊าาาาง กลาง จะเห็นด้วยกับ ปชป มันแปลกไหม?
แล้วคนโคตรจะกลาง เห็นด้วยกับเพื่อไทย แปลกเหรอ?

คำว่า เลือกข้างไม่แปลก ผมไม่เถียง
แต่ไม่เลือกข้าง แต่เลือวิจารณ์ ผมเถียงว่ามี

หรือคนไม่เลือกข้าง ต้องห้ามออกความเห็น?

คนที่ด่าทั้งสองข้าง ผมเห็นว่า เขาก็แค่คนขี้รำคาญ
เพราะเขาไม่เคยเห็นข้อดีของอะไรเลย ไม่วิเคราะห์ ไม่แจกแจง
นั่นไม่กลางครับ แต่ปิดกั้นอย่างสุดโต่ง

แต่คนที่ ชอบเพียง อย่างใดอย่างนึงของทั้งสองฝ่าย ก็มีครับ

ผมนับยังงี้
ถ้าคุณ เสนอความเห็น วิเคราะห์โดยไม่เอาอารมณ์ของตัวเองเป็นที่ตั้ง นั่นคือกลางครับ
การหาหลักเพียงเหตุเดียว ที่เป็นผลพวง ที่ทุกคนยอมรับได้ นั่นคือกลาง
แต่ที่ คุณไม่เห็นใครเป็นกลางเลย อาจเพราะคุณรับความเห็นเขาไม่ได้เลย
ทั้งๆที่เขาก็ไม่ได้เข้าข้างตัวเอง

ดังนั้น สำหรับคนที่ปิดกั้น จะมองไม่เห็นคนกลางครับ
แต่ถ้าไม่ปิด ก็จะเห็น อย่างน้อยๆ ด้วยทิฐิ ที่มากมาย ก็จะมองเขาเป็นQC ได้ ;)

Edited by เคนอิจิ, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:53.

#29 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:51

ผมยังมีความไม่เข้าใจหลายอย่าง ในคำตอบของคุณ RaRa ในหัวข้อเรื่อง
แต่ด้วยอ่อนน้อมส่วนตัว ผมจะคุยกับเขาใน PM

แล้วจะเอามาเล่าให้อ่านกันนะครับ ฮี่ๆๆๆๆๆๆ :D

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:52

บลาบลาบลา น้ำท่วมทุ่ง บลาบลาบลาบลา...

gladiator 1.jpg

#31 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:52

อำนาจอธิปไตย ที่เขมรได้ จากประกาศของไทย ถือเป็นจำพวกไหนครับ?

ใช้อธิบาย "territorial sovereignty" ในคำฟ้องแรกครับ หมายถึงว่า "อธิปไตยเหนือปราสาท" ปราสาทเป็นชื่อดินแดนหรือเปล่า? ส่วนใหญ่ "territorial sovereignty" ใช้กับดินแดน เช่น อธิปไตยเหนือดินแดนติมอร์ตะวันออก

ส่วนในคำฟ้องเพิ่มในปี 2505

คุณบอกว่าเหมือนกันนะครับ

#32 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:57

เคนอิจิ โพสยาวไร้สาระ
ไปเขียนโปรแกรมต่อดีกว่าาา

มีฝั่งไม่ชอบ ปชป ผท. แต่ไม่อยากเห็นประเทศชิหาย. มะ

#33 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:03

ลบดีกว่า... ไม่อยากด่า

//แผ่เมตตาให้

เขียนโปรแกรมติดตรงไหนถามมานะครับ ถ้ารู้ จะช่วยตอบ ^^

Edited by เคนอิจิ, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:06.

#34 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:05

ใช้อธิบาย "territorial sovereignty" ในคำฟ้องแรกครับ หมายถึงว่า "อธิปไตยเหนือปราสาท" ปราสาทเป็นชื่อดินแดนหรือเปล่า? ส่วนใหญ่ "territorial sovereignty" ใช้กับดินแดน เช่น อธิปไตยเหนือดินแดนติมอร์ตะวันออก

ผมถามว่า คำว่า อธิปไตย ที่คุณบอกว่า เขมรได้รับแค่อธิปไตยเหนือปราสาทนั้น
หมายถึง อธิปไตย ข้อไหน ในสามข้อ ที่คุณอธิบายมาครับ?

ว่า.... อำนาจอธิไตยเหนือดินแดน ที่อยู่ภายใต้ดินแดนเขาพระวิหารนั้น เป็นของเขมร

เพื่อชี้ขาด และประกาศว่า เขาพระวิหาร ตั้งอยู่ในดินแดน ที่เป็นอำนาจอธิปไตยของเขมร

ซึ่งมันเป็นคำที่มีความหมายเดียวกัน
แต่ผมเดาว่า คุณเข้าใจว่า
กสรกำหนดให้พื้นที่เขาพระวิหาร อยู่บนพื้นที่อธิปไตยของเขมร
หมายถึง พื้นที่เป็นของเขาก่อน และปราสาท ถูกทำให้เป็นของเขาอีกที

แต่ความจริง เซ้นของภาษาอังกฤษไม่ได้เป็นเช่นนั้น
การบอกว่า ให้ปราสาท ถูดกำหนดว่า อยู่ในพื้นที่ของเขมร
ก็คือ ชี้ให้เห็นว่า หลังจากนี้ไปตรงนี้เป็นพื้นที่ของเขมร

ภาษาไทยเป็นคำโดด มีความหมายในตัวเอง ใช่ ถ้าสลับตำแหน่ง จะมีผลกับความหมาย
แต่ถ้าเป็นภาษาอังกฤษ เขาอาศัยบริบท หากไม่มีการกำหนด ก็ถือว่ามีความหมายเหมือนครับ

แล้วผม จะนำเรื่องนี้ ถามเพื่อนฝรั่งดู แล้วจะมาบอกครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เขาจะเอาแค่นี้ มาบอกว่าเป็นเขตแดนไม่ได้ครับ

Edited by เคนอิจิ, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:22.

#35 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:11

ผมไม่ใช่คนไทย แล้วคุณใช่เหรอ ?
พูดจาดีๆ อย่ามีสอดไส้ครับ
ไม่นิยม

ใครจะคุยเรื่องอะไรผมพร้อมหมด เพราะคุณ RaRa คงให้โควต้าผม ไม่เกิน 2ความเห็น :)

ปล. รักชาติอย่างเดียว ไม่พอครับ ต้องคลั่งชาติ อย่างไร้สามัญสำนึกด้วย :D

คนที่ขาดสำนึกคือพวกยอมยกแผ่นดินไทยให้เขมร เพราะคนอื่นบอก!!

ท่านใจเขมรมากครับ!!

ผมคนไทยครับถึง50%เป็นพวกตะวันตก แต่ใจรัประเทศ100% ไม่เหมือนพวกอาศัยแผ่นดินไทยเกิดแต่ใจนิยมเขมรหรอกครับ

สอดไส้มาได้ครับถ้าจะว่าผมคลั่งชาติ ผมยอมรับอย่างเต็มใจ!!

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#36 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:12

ศาลไงครับ คนกลางที่แท้จริง
ใครไม่เชื่อศาล ถือดูหมิ่นศาล
กล้าว่าศาลไหมว่าไม่เป็นกลาง

#37 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:20

ผมถามว่า คำว่า อธิปไตย ที่คุณบอกว่า เขมรได้รับแค่อธิปไตยเหนือปราสาทนั้น
หมายถึง อธิปไตย ข้อไหน ในสามข้อ ที่คุณอธิบายมาครับ?

ข้อ 2 เป็นข้อเดียวที่เขียนตรงกันครับ ประเด็นอยู่ตรงที่ศาลตัดสินครับ ว่ารวมพื้นที่ใต้ปราสาทหรือเปล่า ตามความเห็นของคุณ คำตัดสินรวมพื้นที่ใต้ปราสาทหรือเปล่าครับ

#38 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:33

คุณ SG ตอบไวมาก ทีหังผมไม่แก้แล้วละกัน

รบกวนอ่านคห ด้านบนด้วยนะครับ

ส่วนข้อสอง
เออ ครับชัดเจน ผมอ่านมือถือ ต้องเข้าใจนิดนึง ตัวมันเล็กอะครับ :D

คุณถามว่า สิทธิเหนือพื้นที่ไหม ต้องตอบว่า มีครับ
คำว่า ใต้ปราสาท หมายถึง ใต้ตัวตึกนะครับ พื้นดิน ภายในรั้วปราสาท
ถือเป็นของเขาครับ เพราะคำว่า territory คือดินแดน ก็คือพื้นที่ นั้นเอง
สามารถมองได้จากแผนที่ล่ะ พูดง่ายๆ สมควรมีแนววัดชัดเจน

เหมือนสถานทูต เคยได้ยินไหมครับ
สมมุติ สถานทูตจีน ญี่ปุ่น ในไทยเนี่ย เขาถือเป็น territory ที่เราให้เขา
เราจะใช้อำนาจ ในการเข้าตรวจค้น ยึดทรัพย์สิน หรืออะไนด้วยกม. ไทยไม่ได้เลย
แม้คนทำงานข้างในจะเป็นคนไทยก็ตาม

แถมค่าใช้จ่ายในนั้น ก็ไม่ต้องขึ้นทะเบียนภาษีให้ไทยนะครับ
เขามีรายได้จากวีซ่า ก็รับไปไม่มีการแบ่ง

แล้วไงครับ ก็ชัดเจนดี แต่มันหมายถึงเรายกพื้นที่ให้เขาได้อย่างไร?
ไม่ได้มีเรื่อง ปักปันเขตแดนตรงนี้นะครับ

#39 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:38

ศาลไงครับ คนกลางที่แท้จริง
ใครไม่เชื่อศาล ถือดูหมิ่นศาล
กล้าว่าศาลไหมว่าไม่เป็นกลาง

สารเป็นกลวง? :D

ปล. ความยุติธรรม คือการทำให้เรื่องยุติ ไม่ใช่ความเท่าเทียม หรือความเสมอภาคแต่ประการใด

ในประเทศที่ไร้ความเสมอภาคอย่างเมืองไทย ยุติธรรม ก็ทำได้แค่ ยกฟ้อง หรือ ปิดคดี .....
ให้คนเลิกพูดกันไปเอง

#40 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:40

ทำไมผมเห็นมีแต่น้ำหว่าาาาาาาาาาาาาาา

เนื้อหายไปไหนหมดดดดดดดดดดดดดด

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#41 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:49

คุณ SG ตอบไวมาก ทีหังผมไม่แก้แล้วละกัน

ส่วนข้อสอง
เออ ครับชัดเจน ผมอ่านมือถือ ต้องเข้าใจนิดนึง ตัวมันเล็กอะครับ :D

คุณถามว่า สิทธิเหนือพื้นที่ไหม ต้องตอบว่า มีครับ
คำว่า ใต้ปราสาท หมายถึง ใต้ตัวตึกนะครับ พื้นดิน ภายในรั้วปราสาท
ถือเป็นของเขาครับ เพราะคำว่า territory คือดินแดน ก็คือพื้นที่ นั้นเอง
สามารถมองได้จากแผนที่ล่ะ พูดง่ายๆ สมควรมีแนววัดชัดเจน

เหมือนสถานทูต เคยได้ยินไหมครับ
สมมุติ สถานทูตจีน ญี่ปุ่น ในไทยเนี่ย เขาถือเป็น territory ที่เราให้เขา
เราจะใช้อำนาจ ในการเข้าตรวจค้น ยึดทรัพย์สิน หรืออะไนด้วยกม. ไทยไม่ได้เลย
แม้คนทำงานข้างในจะเป็นคนไทยก็ตาม

แถมค่าใช้จ่ายในนั้น ก็ไม่ต้องขึ้นทะเบียนภาษีให้ไทยนะครับ
เขามีรายได้จากวีซ่า ก็รับไปไม่มีการแบ่ง

แล้วไงครับ ก็ชัดเจนดี แต่มันหมายถึงเรายกพื้นที่ให้เขาได้อย่างไร?
ไม่ได้มีเรื่อง ปักปันเขตแดนตรงนี้นะครับ

ว่า.... อำนาจอธิไตยเหนือดินแดน ที่อยู่ภายใต้ดินแดนเขาพระวิหารนั้น เป็นของเขมร

ผมแปลได้อย่างนี้ครับ "ว่าอธิปไตยเหนืออาณาเขตปราสาทพระวิหารเป็นของราชอาณาจักรกัมพูชา"

เพื่อชี้ขาด และประกาศว่า เขาพระวิหาร ตั้งอยู่ในดินแดน ที่เป็นอำนาจอธิปไตยของเขมร

ผมแปลว่า"เพื่อชี้ขาด และประกาศว่า ปราสาทพระวิหารตั้งอยู่ในอาณาเขตภายใต้อธิปไตยของราชอาณาจักรกัมพูชา"

ผมว่าอันหลังรวมที่ดินใต้ปราสาทด้วยครับ คุณเห็นต่างกับผมครับ

#42 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:03

ผมอยากจะบอกว่าคุณ (และอีกหลายคนในนี้) กำลังเป็นโรคจิตอ่อนๆ โรคหวาดระแวง :-)

มันไม่มีอะไรซับซ้อน เขาเข้ามาคิดยังไงก็พูดแบบนั้น

แต่ที่มันซับซ้อนเพราะพวกคุณคิดเอาเอง เป็นตุเป็นตะ คิดว่าเขาเป็นฝ่ายโน้นบ้าง เป็นฝ่ายนี้บ้าง

เป็นโรคจิตกันทั้งบอร์ดแล้ว ยังไม่รู้ตัวอีก :-)

#43 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:06

ผมอยากจะบอกว่าคุณ (และอีกหลายคนในนี้) กำลังเป็นโรคจิตอ่อนๆ โรคหวาดระแวง :-)

มันไม่มีอะไรซับซ้อน เขาเข้ามาคิดยังไงก็พูดแบบนั้น

แต่ที่มันซับซ้อนเพราะพวกคุณคิดเอาเอง เป็นตุเป็นตะ คิดว่าเขาเป็นฝ่ายโน้นบ้าง เป็นฝ่ายนี้บ้าง

เป็นโรคจิตกันทั้งบอร์ดแล้ว ยังไม่รู้ตัวอีก :-)

ู^^ อย่าว่าตัวเองครับ ^^

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#44 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:19

พอลคุง
คนตาดีจะมองเห็นครับ
เคี้ยวเอื้องนิดนึง ย่อยให้ดี จะได้ขี้ไม่แสบตรูด :D
หรือชอบที่คนอื่นเขาเคี้ยวให้ครับ?

คุณลี
ถ้าไม่ประชด อยากจะ like นะ ^^
บางที คนที่นี่ก็ระแวงกันเกินเหตุ
ขนาดระแวงผมเป็นผู้หญิง จะมาหลอกเขาน่ะครับ
*หลอกอัลไล*
สงสัย กลัวเมียตามจิก 555555

#45 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:19

บลาบลาบลา น้ำท่วมทุ่ง บลาบลาบลาบลา...

เชิญลงชื่อ รับถุงยังชีพทางนี้ครับท่าน  :lol:

#46 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:21

สวัสดีค่ะ พี่เคน  :)

#47 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:25

ส่วนข้อสอง

ผมแปลได้อย่างนี้ครับ "ว่าอธิปไตยเหนืออาณาเขตปราสาทพระวิหารเป็นของราชอาณาจักรกัมพูชา"

ผมแปลว่า"เพื่อชี้ขาด และประกาศว่า ปราสาทพระวิหารตั้งอยู่ในอาณาเขตภายใต้อธิปไตยของราชอาณาจักรกัมพูชา"

ผมว่าอันหลังรวมที่ดินใต้ปราสาทด้วยครับ คุณเห็นต่างกับผมครับ

คุณ SG

มันรวมพื้นดินใต้ปราสาทหมดแหละครับ
คำว่า territory ก็คือ เป็น พื้นดิน ของเขา
แต่การทำแผนที่ ไม่มีการไปวงๆๆๆ ไว้ให้
เพราะ
ถ้าเทียบ สถานทูต มันเป็น พื้นที่ ที่เราให้เขา
นี่คือ เรามีเขตแดน อยู่แล้ว พื้นที่เขา อยู่ภายใน พื้นที่เรา

แต่เขตเขาพระวิหารต่างกัน
เพราะพื้นที่ตรงนั้นเป็นพื้นที่ทับซ้อนครับ
ไม่มีใครล้อมใครอยู่

territory นั้น ก่อนหน้านี้ ของใครไม่รู้ ไม่มี frontier
และตอนนี้ ก็ยังไม่มีต่อไป

หากเรสมีข้อพิสูจน์แน่แท้ว่า พื้นที่ภายนอกปราสาท เป็น territory ของเรา
ก็กั้นรั้วล้อมไว้เลยครับ
แต่ frontier ยังไม่มีใครกำหนดนะครับ
เพราะถ้ากำหนดจริง
แผนที่ของเราต้องกินเนื้อที่ทั้งเขาไปแล้ว จริงปะ
ทำไมถึงมียักเย่อ เป็นติ่งแบบนั้น?

ผมมองตามความเป็นไปได้
อาจจะไม่ได้คลั่งชาติ ต้องขออภัย

#48 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:31

การเเสดงความคิดเห็นในเวบบอร์ดทางการเมือง ขอเเค่เเสดงความเห็นโดยถูกกฎหมาย เเละ ถูกต้องตาม ตรรกะ 

ตรรกะ ไม่เพี้ยน ไม่วิบัติ ไม่fallacy ก็น่าจะดีน๊ะค๊ะ

เเต่สมาชิกหลายคนในเว็บก็ยังทำไม่ค่อยได้เลย อันนี้หนูจินนี่ก็งง น๊ะค๊ะ  :)  :)  :)

#49 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:50

ส่วนข้อสอง

คุณ SG

มันรวมพื้นดินใต้ปราสาทหมดแหละครับ
คำว่า territory ก็คือ เป็น พื้นดิน ของเขา
แต่การทำแผนที่ ไม่มีการไปวงๆๆๆ ไว้ให้
เพราะ
ถ้าเทียบ สถานทูต มันเป็น พื้นที่ ที่เราให้เขา
นี่คือ เรามีเขตแดน อยู่แล้ว พื้นที่เขา อยู่ภายใน พื้นที่เรา

แต่เขตเขาพระวิหารต่างกัน
เพราะพื้นที่ตรงนั้นเป็นพื้นที่ทับซ้อนครับ
ไม่มีใครล้อมใครอยู่

territory นั้น ก่อนหน้านี้ ของใครไม่รู้ ไม่มี frontier
และตอนนี้ ก็ยังไม่มีต่อไป

หากเรสมีข้อพิสูจน์แน่แท้ว่า พื้นที่ภายนอกปราสาท เป็น territory ของเรา
ก็กั้นรั้วล้อมไว้เลยครับ
แต่ frontier ยังไม่มีใครกำหนดนะครับ
เพราะถ้ากำหนดจริง
แผนที่ของเราต้องกินเนื้อที่ทั้งเขาไปแล้ว จริงปะ
ทำไมถึงมียักเย่อ เป็นติ่งแบบนั้น?

ผมมองตามความเป็นไปได้
อาจจะไม่ได้คลั่งชาติ ต้องขออภัย

ก็เห็นไม่ตรงกันครับ ผมถึงชี้ให้เห็นว่าถ้าความหมายเหมือนกันทำไมต้องเปลี่ยนถ้อยคำใหม่หมดทั้ง 2 ข้อ ไม่ใช่ข้อ 2.ข้อเดียวข้อ 1.ก็ใช้ถ้อยคำทำนองเดียวกัน หากไม่สังเกตก็ไม่คิดอะไร มันซ่อนคำเอาไว้ครับ ให้ทุกข้อเกี่ยวข้องกับเขตแดนหมด ศาลจึงไม่พิจารณาเรื่องเขตแดน แต่ทำไมหลุดตรงนี้ไป หรือ แปลออกมาแล้วไม่เกี่ยวกับเขตแดนเหมือนกัน ศาลจึงใช้ถ้อยคำนี้ เพราะไม่เกี่ยวกับเขตแดน  ไทยรับคำพิพากษามาก็ล้อมรั้วไว้ตั้งแต่ปี 2505 จนมารื้อทิ้งในปี 2546

คงเห็นแย้งอีกเช่นเดิม บริเวณเขาพระวิหารไม่ใช่ที่ทับซ้อนครับ คณะสำรวจและปักปันเขตแดน ฝรั่งเศสและไทยต่างเห็นตรงกันว่า สันปันน้ำตรงขอบหน้าผาเขาพระวิหารเป็นเขตแดนครับ ทั้งในปี 1904 และปี 1907 แต่พอจ้างบ.ฝรั่งเศสไปทำแผนที่เป็นปีๆค่อยเอาแผนที่มาให้ไทย คณะสำรวจมีอายุครับ สลายตัวไปแล้ว แต่สัญญาจ้างบ.ฝรั่งเศสคงไม่มีอายุสัญญา ไม่โดนเลิกจ้าง หายไปเป็นปีๆค่อยทำแผนที่กลับมา แล้วใครจะเซ็นรับงานครับ เจ้านายผู้ใหญ่คนไหนจะกล้าเซ็นรับถ้าไม่มีลูกน้องเซ็นรับงานไว้ก่อน   ในบันทึกของกระทรวงต่างประเทศในปี 2505 ก็บันทึกไว้หมดว่าคณะสำรวจและปักปันเขตแดน ฝรั่งเศสและไทยต่างเห็นตรงกันว่า สันปันน้ำตรงขอบหน้าผาเป็นเขตแดน   หาอ่านได้จากหนังสือที่ก.ต่างประเทศสมัยนั้นได้ทำไว้ครับ

#50 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:56

การเเสดงความคิดเห็นในเวบบอร์ดทางการเมือง ขอเเค่เเสดงความเห็นโดยถูกกฎหมาย เเละ ถูกต้องตาม ตรรกะ 

ตรรกะ ไม่เพี้ยน ไม่วิบัติ ไม่fallacy ก็น่าจะดีน๊ะค๊ะ

เเต่สมาชิกหลายคนในเว็บก็ยังทำไม่ค่อยได้เลย อันนี้หนูจินนี่ก็งง น๊ะค๊ะ  :)  :)  :)

ถ้าทุกคนทำถูกกฏหมายแล้ว น่าจะทำให้เป็นเว็บบอร์ดทางการเมืองที่ดี  พนักงานพันทิพย์โดนคดีไปแล้วหมายความว่าอย่างไรครับ ที่นี่ยังไม่มีการหมิ่นศาลนะครับ มีแต่คนของพันทิพย์ที่มาโพสต์หมิ่นสถาบัน และหมิ่นประมาทในนี้ และมีการเก็บหลักฐานไว้แล้ว

Edited by Stargate-1, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:02.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน