Jump to content

- - - - -

the impossible หนังดีๆที่ไม่ทำเงินในไทย กับสิ่งที่ผมอ่านแล้วภาคภูมิใจ

• Please log in to reply
24 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:29

*
POPULAR

the impossible หนังดีๆที่ไม่ทำเงินในไทย กับสิ่งที่ผมอ่านแล้วภาคภูมิใจ

หนังเป็นเรื่องเกี่ยวกับสึนามิบ้านเราตรงๆเลย หนังดีมากๆ แต่ก็เศร้ามากๆ ไดด้ชิงออสการ์ด้วย

หนังเดินเรื่องจากเค้าโครงเรื่องจริง ได้รับคำชมมากมายโดยเฉพาะนักแสดงนำ ว่าเล่นได้บีบคั้นอารมณ์มากๆ (ฉากที่ ยูน แมคเกรเกอร์โทรกลับบ้านนี่"ต้อง"ไปดูให้ได้อะ ผมแทบร้องไห้)

ตัวหนังไปหาดูกันเองรับรองไม่ผิดหวัง

แต่เรื่องที่อ่านแล้วดีใจแทนคนไทยก็คือ ไปอ่านวิกิพีเดีย แม่งมีเกร็ดย่อยเสริมว่า มีนักวิจารณ์คนนึงแม่งกัดประมาณว่า หนังแม่งดราม่าเว่อ แถมสร้างภาพ

ปลาดุกว่า เหยื่อสึนามิคนนึงแม่งส่ง จม ไปหา นสพนั้นเลย ข้อควายประมาณว่า

"ปกติผมไม่ใช่คนชอบขุดเรื่องในอดูดมาพูด แต่เห็นบางข้อความในนั้นแล้วขอบอกว่าอยากเตะปากคน

คือถ้าหนังเน้นแต่เรื่องวันหยุดสุดสัปดาห์ที่พังเพราะสึนามิ ผมจะไม่ว่าไม่เถียงเลย แต่นี่ตรงกันข้าม หนังเรื่องนี้ไม่ได้ให้ความสำคัญกับ"คนขาวผู้ร่ำรวย" แต่เต็มไปด้วยสำนึกแห่งความสามัคคี ความเป็นชุมชนและครอบครัว เหมือนดังที่ผม(ตอนนั้นอายุ16) และครอบครัวผมได้ประสบพบมาท่ามกลางหายนะนั้น

คนที่ลุยป่าฝ่าน้ำเข้าไปช่วยพวกเราพวกแรกคือชาวบ้านคนไทยนี่ล่ะ ที่ไปช่วยพวกเราออกมา ชาวบ้านทั้งนั้น พวกเขาเพิ่งสูญเสียทุกอย่าง พ่อแม่พี่น้อง ญาติๆ บ้านช่องทรัพย์สิน ธุรกิจ แต่สิ่งแรกที่พวกเขาทำคือช่วยนักท่องเที่ยว"

อ่านแล้วซึ้งอะ

นี่ข้อควายจากวิกิ

Response from Western victims

Simon Jenkins, a Western survivor, wrote to The Guardian, stating the film is "beautifully accurate". This was in response to critics commenting that the movie is "overdramatic" and "whitewashed". He says of the cynical comments, "As I must, I've never been the sort of person to revisit and analyze events of the past, but some of these articles frustrated me. Had this film been purely about the tale of a western middle-class family's "ruined" holiday then I would have agreed. For me, it was the exact opposite. Rather than concentrating on the "privileged white visitors", the film portrayed the profound sense of community and unity that I experienced in Thailand, with this family at the centre of it. Both for my (then) 16-year-old self and the Belon family, it was the Thai people who waded through the settled water after the first wave had struck to help individuals and families....The Thai people had just lost everything – homes, businesses, families – yet their instinct was to help the tourists".[28]

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#2 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:56

ขอบคุณมากค่ะ  ที่แบ่งปันเรื่องดี ๆ มาให้ทราบ

(like หมด  ที่นี่ให้โควต้าน้อยจัง)

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#3 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:08

พึ่งได้ดู DVD เมื่อคืนนี่เองครับ

ผมชอบนะ

ผมชอบลูกชายคนโต

น้ำตาผมร่วงเอาตอนที่ปีนลงจากต้นไม้

มาดันตัวแม่ขึ้นไป 

ผมรู้สึกได้ถึงน้ำหนักของแม่ที่เด็กชายเอามือรองเท้าเธอขึ้นไป

รู้สึกชัดเจนตอนให้แม่เหยียบไหล่ขึ้นไป

มันสื่อถืงภาระที่ยิ่งใหญ่ ที่เด็กคนนี้จะต้องแบกรับ

ในฐานะที่ต้องรับผิดชอบเรื่องที่แม่ทำไม่ได้

เป็นฮีโร่ที่ไกล้เคียงกับมนุษย์ปกติที่สุด เท่าที่เคยเห็น

จำภาพแม่ ที่ได้เกาะที่ปลอดภัย แต่เห็นลูกแล้วต้องถีบตัวไปหา

เห็นลูกชายที่ทำแบบนั้นด้วยหลังจากนั้น

เห็นมนุษยธรรมที่เกิดจากความจำเป็น และในที่สุด มันก็จะปรากฏมาในหัวใจของมนุษย์

เห็นชายชราชาวไทย ที่ทำหน้าที่เป็นคนช่วยจนถึงมือหมอแล้วเดินหันหลังจากไปทำหน้าที่ต่อโดยไม่รอรับแม้คำขอบคุณ

เห็นภาพตอนเด็กสามคน วิ่งเข้ากอดกัน

น้ำตาผมไหลพรากๆ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#4 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:14

น้า.. นิดนึงครับ

ยูน แมคเกรเกอร์ ต้องออกเสียงเป็น "เอ-วาน(หรือ เอ-ฟาน ตัว "ฟวี" มันออกเสียงยากในภาษาไทย) แมคเกรเกอร์" ครับน้า ตามสำเนียงที่ถูกต้องของพวกด็อยช์แลนด์ เข้าใจว่าบรรพบุรุษแกเป็นคนเยอรมันครับ

Edited by เช neverdie, 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:19.

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#5 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:15

มันเป็นเรื่องโม้ครับ เพราะเพื่อนผมอยุ่ในเหตุการณ์ มันบอกว่าคนไทยไม่มีน้ำใจอะไรเลย คนที่มีน้ำใจจริงๆคือพวกชาวเลครับ พวกนี้พาคนเจ็บส่งโรงพยาบาล หาข้าวหาน้ำให้ แต่คนไทยบางพวกแล้งน้ำใจขนาดแค่ขอน้ำกินยังไม่ยอมให้เลย เพื่อนผมเจอมาแล้วครับ เค้าเอาของบริจาคมาส่งให้ตาม ร.พ. พวกที่ไม่ได้โดนผลกระทบยังมาแย่งของไปเลย แถมเอามาขายต่อกันอีก คุณเคยเจอน้ำเปล่าขวดละ 100 บาท มั้ยครับ ตอนนั้นแหละที่เป็นแบบนั้น

#6 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:17

ในหนังก็เป็นพวกคนไทยชาวบ้าน ชาวเลนะครับ 

ที่คอยเอาคนเจ็บส่งโรงพยาบาล

จำตอนที่แม่เพ้อหาโค้กกระป๋องได้

เด็กชายวิ่งหาน้ำไม่มี ทั้งน้ำกดในโรงพยาบาลยังหมด

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#7 colt rampant

colt rampant

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:24

มันเป็นเรื่องโม้ครับ เพราะเพื่อนผมอยุ่ในเหตุการณ์ มันบอกว่าคนไทยไม่มีน้ำใจอะไรเลย คนที่มีน้ำใจจริงๆคือพวกชาวเลครับ พวกนี้พาคนเจ็บส่งโรงพยาบาล หาข้าวหาน้ำให้ แต่คนไทยบางพวกแล้งน้ำใจขนาดแค่ขอน้ำกินยังไม่ยอมให้เลย เพื่อนผมเจอมาแล้วครับ เค้าเอาของบริจาคมาส่งให้ตาม ร.พ. พวกที่ไม่ได้โดนผลกระทบยังมาแย่งของไปเลย แถมเอามาขายต่อกันอีก คุณเคยเจอน้ำเปล่าขวดละ 100 บาท มั้ยครับ ตอนนั้นแหละที่เป็นแบบนั้น

แล้วชาวเลนี้ไม่ใช่คนไทยหรือครับท่าน

#8 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:24

ขอข้ามดราม่า ช่วงนี้ชีวิตเศร้าเกิน

เอาไว้โลกสวยเมื่อไหร่แล้วจะหามาดูครับ

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#9 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:26

ผมไม่ได้ดู และก็ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์

แต่ผมไม่เชื่อคุณหรอก คนไทยมีทั้งเลว และดี

มีคนไทยช่วยเหลือจริงๆ เป็นข่าว ชาวต่างชาติ

ชื่นชมจนทูตต้องออกปากขอบคุณ แล้วก็มีคนต่างชาติ

ที่ด่าถึงความเอารัดเอาเปรียบ ขายของแพง ลักโขมยสิ่งของ

ก็เป็นข่าวเหมือนกัน ตอนพายุถล่มอเมริกา ก็มีข่าวของแพง

น้ำดื่มแพง โรงแรมขึ้นค่าห้อง 5 เท่าตัว

ถ้าประมวลจากข่าวทั้งหมด ถือว่าคนไทยยังมีคะแนนความดีอยู่

หรือคุณยังคิดว่าคนไทยเลวไปกว่าครึ่งประเทศแล้ว?

#10 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:33

ผมงงอะ แล้วตกลงชาวเลนี่เป็นคนประเทศไรหรอถ้าไม่ใช่คนไทย.... - -

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#11 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:44

ชาวเล ไม่ใช่คนไทย เหรอครับ อันนี้ผม งง

#12 eAT

eAT

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:45

ฃาวเล อาจจะเหมือนชาวเขา ไม่มีบัตรประชาชน ไม่ใช่คนไทยละมั๊ง

(เดาเอา)

#13 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:47

ไล่อ่านมาแต่ละคอมเม้นต์

ผมคงต้องหามาดูซะแล้ว

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#14 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:49

ไม่ได้เข้าโรงหนังนานแล้ว ตั้งใจจะไปดูเรื่องนี้ในโรง แต่มันเข้ามาเงียบๆ ผึ้งไม่รู้ว่ามันเข้าเมื่อไหร่เลยไม่ได้ไปดู

#15 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:49

ฃาวเล อาจจะเหมือนชาวเขา ไม่มีบัตรประชาชน ไม่ใช่คนไทยละมั๊ง

(เดาเอา)

ชาวเขา ที่เขาไม่มีบัตรเพราะ

เขาไม่ลงมาทำเนื่องจาก

- ก่อนหน้านี้ ข้าราชการ บางคน ย้ำว่าบางคน มันหารายได้พิเศษ เก็บเงินค่าทำบัตรประชาชนจากชาวเขา ไม่ก็ ขอเปิดบริสุทธิ์ หญิงสาวชาวเขาแทนเงิน หรือที่เรียกว่า ตกเขียว (ใครเคยได้ยินมั่ง นานพอดู 2532 ได้)

#16 eAT

eAT

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:52

(เดาเอา)

- ก่อนหน้านี้ ข้าราชการ บางคน ย้ำว่าบางคน มันหารายได้พิเศษ เก็บเงินค่าทำบัตรประชาชนจากชาวเขา ไม่ก็ ขอเปิดบริสุทธิ์ หญิงสาวชาวเขาแทนเงิน หรือที่เรียกว่า ตกเขียว (ใครเคยได้ยินมั่ง นานพอดู 2532 ได้)

เคยได้ยินครับ ทำให้คนบางคนคิดว่า ถ้าไม่มีบัตรแล้วไม่ใช่คนไทย

โชคดีที่ยังไม่ถึงกับว่า ไม่มีบัตรไม่ใช่คน เคยดูสารคดีแล้วเศร้า

แม่เป็นเมียเช่า มีลูกแล้วไม่ไปแจ้งเกิด ทิ้งไว้ให้ยายเลี้ยง แล้วหนีไป

ต่างประเทศ ลูกโตขึ้นมา ไม่มีใบเกิด ไม่มีบัตร กลายเป็นคนเถือนไป

นี่ก็คงไม่ใช่ "คนไทย" อีกเหมือนกัน เศร้าครับ

#17 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:52

ชื่อไทยมันดูทื่่อๆ  ไม่ดึงดูด

แต่เป็นหนังอีกหนึ่งเรื่องที่น่าดู

#18 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:54

(เดาเอา)

เคยได้ยินครับ ทำให้คนบางคนคิดว่า ถ้าไม่มีบัตรแล้วไม่ใช่คนไทย

โชคดีที่ยังไม่ถึงกับว่า ไม่มีบัตรไม่ใช่คน เคยดูสารคดีแล้วเศร้า

แม่เป็นเมียเช่า มีลูกแล้วไม่ไปแจ้งเกิด ทิ้งไว้ให้ยายเลี้ยง แล้วหนีไป

ต่างประเทศ ลูกโตขึ้นมา ไม่มีใบเกิด ไม่มีบัตร กลายเป็นคนเถือนไป

นี่ก็คงไม่ใช่ "คนไทย" อีกเหมือนกัน เศร้าครับ

อันนี้ได้เป็นคนไทยนะครับ

เคอิโงะ ยังได้เป็น เลย ข้าราชการสมัยนี้ ใจดีกว่าแต่ก่อนมาก ผู้ใหญ่บ้าน เซ็นรับรอง กำนันเซ็นรับรอง เด็ก ก็เป็นคนไทยแล้ว

ก็พ่อมันทิ้งจะทำยังไงจริงมะ

:unsure:

#19 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:01

โม้ ฟังเพื่อนเล่ามา หัดหาขัอมูลหน่อยนะ 

เราคนพื้นที่ไม่ได้โม้ หนังสร้างได้ดีมาก แต่ไม่อย่ากดู เพราะเรื่องจริงมันมากกว่านั้นอีก

(เดาเอา)

ชาวเล ก้อชาวพิ้นเมืองที่ทำมาหากินกับทะเล เป็นคนไทยมีบัตร ปชช.คับ

#20 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:04

โม้ ฟังเพื่อนเล่ามา หัดหาขัอมูลหน่อยนะ 

เราคนพื้นที่ไม่ได้โม้ หนังสร้างได้ดีมาก แต่ไม่อย่ากดู เพราะเรื่องจริงมันมากกว่านั้นอีก

>ฃาวเล อาจจะเหมือนชาวเขา ไม่มีบัตรประชาชน ไม่ใช่คนไทยละมั๊ง

(เดาเอา)

ชาวเล ก้อชาวพิ้นเมืองที่ทำมาหากินกับทะเล เป็นคนไทยมีบัตร ปชช.คับ

ใช่ครับเรื่องจริงมันมากกว่านั้น

ชาวเราสอนลูกหลานมาดี "ให้ช่วยคนก่อน" นี่คือเสียงที่ผมได้ยิน ตอนนั้น

คนเห็นแก่ตัว มีมั้ย มี แต่คนที่กล้าหาญ เสียสละ มีน้ำใจเวลานั้นมันมากกว่า จนเทียบไม่ติด

จริงๆนะ

คิดแล้ว น้ำตาไหล 

#21 redfrog53

redfrog53

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:07

>ฃาวเล อาจจะเหมือนชาวเขา ไม่มีบัตรประชาชน ไม่ใช่คนไทยละมั๊ง

(เดาเ/p>า)

ใช่ครับเรื่องจริงมันมากกว่านั้น

ชาวเราสอนลูกหลานมาดี "ให้ช่วยคนก่อน" นี่คือเสียงที่ผมได้ยิน ตอนนั้น

คนเห็นแก่ตัว มีมั้ย มี แต่คนที่กล้าหาญ เสียสละ มีน้ำใจเวลานั้นมันมากกว่า จนเทียบไม่ติด

จริงๆนะ

คิดแล้ว น้ำตาไหล 

โดยเฉพาะพวกเหลือบเหาที่มาในรูปมูลนิธืฯต่างๆ ดีก้อมี แอบแฝงก้อแยอะ เงิน กระเป๋า นาฬิกา สร้อยทองพระ >>>> หาย!!

#22 eAT

eAT

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:11

(เดาเอา)

ผมอาจจะจำผิด เคยดูสารคดี หรือข่าวเจาะเรื่องปัญหาสัญชาติไทย

เขาบอกว่า พวกชาวเขา ชาวมอญ ชาวเล และคนที่พ่อแม่ไม่ได้แจ้งเกิด

ยังมีปัญหากับการออกบัตรประชาชน ต้องจ้างคนเดินเรื่องเป็นจำนวนหลายๆ แสน

เคยมีคนโทรมาปรับทุกข์กับ "วีระ ธีรพัตน์" (สะกดถูกเปล่าหว่า?) จนโดนด่าไปดอก

คงรู้ว่าไปกาเลือกเพื่อไทยไม่ได้ แม่มันเลย

ลองไปหาในยูทูป ได้ "ชาวมอแกน" มาครับ ดูผ่านแล้ว

ยังมีอีกหลายเรื่องเกี่ยวกับปัญหาสัญชาติไทยครับ

#23 redfrog53

redfrog53

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:26

(เดาเ/p>า)

ผมอาจจะจำผิด เคยดูสารคดี หรือข่าวเจาะเรื่องปัญหาสัญชาติไทย

เขาบอกว่า พวกชาวเขา ชาวมอญ ชาวเล และคนที่พ่อแม่ไม่ได้แจ้งเกิด

ยังมีปัญหากับการออกบัตรประชาชน ต้องจ้างคนเดินเรื่องเป็นจำนวนหลายๆ แสน

เคยมีคนโทรมาปรับทุกข์กับ "วีระ ธีรพัตน์" (สะกดถูกเปล่าหว่า?) จนโดนด่าไปดอก

คงรู้ว่าไปกาเลือกเพื่อไทยไม่ได้ แม่มันเลย

ลองไปหาในยูทูป ได้ "ชาวมอแกน" มาครับ ดูผ่านแล้ว

ยังมีอีกหลายเรื่องเกี่ยวกับปัญหาสัญชาติไทยครับ

ตามเนื้อเรื่อง ชาวเลภูเก็จ(คนภูเก็จแท้ ใช้จ. จานสะกด) นะคับ 

#24 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:30

หนังสนุกดีครับโดยเฉพาะโจอี้บอยเล่นเป็นต๋อย วงดนตรีที่เล่นดนตรีแนวเพลงแปลงในสมัยก่อน

อะคนละเรื่องนี้ อิๆๆ
วกกลับมาเรื่องสึนามิ ดีกว่า หนังสนุกดีครับพอเข้าโรงก็ดูเลยไม่ลังเลยและไม่ผิดหวังจริงๆ

:P  :P 

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#25 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:47

^_^  ดูแล้วเช่นกันขอรับ... ทำได้เหมือนจริง เหมือนไปอยู่กลางเหตุการณ์จริงๆมากๆ เนื้อเรื่องก็ดีขอรับ...

<_<  ว่าแต่ในความเป็นจริงมันจะมีฝรั่งสั่งสอนลูกอย่างนี้สักกี่คนหนอขอรับ... เห็นเด็กบ้านเราวันนี้แล้วไม่อยากจะเปรียบ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน