Jump to content

- - - - -

ขอบคุณพี่น้องควายแดง เหลืองอร่าม และกลางกลวงทั้งหลาย ที่ทำให้ผมเข้าใจคำว่าสิทธิเสรีภาพและประชาธิปไตยอย่างแท้จริง

• Please log in to reply
16 replies to this topic

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 27 February 2013 - 15:06

*
POPULAR

ไม่ได้ประชด  เขียนจากหัวใจจริงๆครับ

เกริ่นก่อนว่าเรื่องงานกับเรื่องส่วนตัวผม จะแยกกันเด็ดขาด

ในเรื่องงาน ผมจะเป็นคนใจเย็นกับทีมงาน ยอมรับความเห็นที่หลากหลายได้ดี และไม่ชอบบังคับใคร

แต่พอเป็นชีวิตส่วนตัวแล้ว เป็นหน้ามือหลังเท้า!  

คือผมเป็นคนใจร้อน เผด็จการ และไม่ชอบให้คนรอบข้างเห็นต่างจากสิ่งที่ผมเชื่อว่าดีหรือถูกต้อง

โดยเฉพาะเรื่องการเมือง 

ช่วงหลายปีมานี้ ตั้งแต่ผมเล่นเว็บการเมือง

ได้เถียงกับพวกขี้ข้าทักษิณในพันทิปบ้าง ช้ำใจกับเหตุการณ์เผาบ้านเผาเมืองบ้าง  เจอพวกแดงในเสรีไทยบ้าง...

ได้ยินคำว่าสิทธิเสรีภาพกรอกหูเช้าเย็น  เจออ้างคำว่าประชาธิปไตยๆๆๆตลอดหลายปีที่ผ่านมา

ผมไม่รู้ตัวเลยว่าตัวเองเปลี่ยนไปเพราะพวกคุณจริงๆนะครับ

เหตุเกิดเมื่อวานนี้

เพื่อนของผมที่สนิทกันพอสมควร ทำงานกันมานาน และคุยเรื่องการเมืองด้วยความห่วงใยชาติด้วยกันบ่อยครั้ง

เธอเป็นทอมที่ปลื้มคุณอภิสิทธิ์กับป๋ากนก  เกลียดสรยุทธเยี่ยงขี้

แต่เมื่อวานเธอบอกว่าเห็นป้ายหาเสียงของเบอร์ 16 แล้วโมโหมาก เกะกะบังถนน บังป้ายรถมล์

ตัดสินใจเด็ดขาดว่าจะเลือกเบอร์ 17 สุหฤท  

"เพราะขนาดแค่ป้ายยังเบียดเบียนพื้นที่ชาวบ้านเลย แล้วจะบริหารอะไรได้"

เป็นเมื่อก่อนนี้ผมคงฉุนที่เธอไม่เลือกเบอร์ 16 และคงพยายามโน้มน้าวเปลี่ยนใจเธอ

แต่แปลกมาก ที่ตอนนั้นผมฟังเธอได้อย่างสบายใจ  ไม่รู้สึกไม่พอใจอะไรเธอเลย

ผมถามตัวเองว่าทำไม..ถึงรู้สึกสงบใจได้ขนาดนี้  

คำตอบคือ...

เพราะผมเริ่มเรียนรู้ที่จะเคารพสิทธิของคนอื่น ที่จะคิด จะเลือก ตามแบบที่เขาเชื่อว่าดีและถูกต้อง

ไม่ใช่หน้าที่ผมที่จะไปไม่พอใจ ฉุน โกรธ หรือก้าวก่ายในความคิดและความเชื่อของเขา

และผมก็ไม่มีสิทธิโกรธเคืองที่เขาเห็นต่างจากผมด้วย

1 เสียงเท่ากัน เขาเป็นเจ้าของหนึ่งสิทธิหนึ่งเสียงนั้น  ไม่ใช่ผมครับ

ถามว่าผมเปลี่ยนไปถึงขนาดนี้ตั้งแต่เมื่อไหร่??

เพราะพี่น้องเหลืองอร่ามและ "เด็กแนว" ในเสรีไทยจริงๆครับ ที่แสดงให้ผมเห็นเสมอมา..

ถึงพฤติกรรมยัดเยียดความคิด ว่าโลกนี้มันไม่ถูกต้อง จะทำให้ถูกต้องต้องทำวิถีกรูเท่านั้น ถ้าไม่เชื่อกรู จะถูกต่อว่าต่อขานราวกับเราเป็นคนไม่รักชาติก็ไม่ปาน

และพี่น้องควายแดงกับกลางกลวง ที่แสดงให้ผมเห็นเสมอมาว่า..

คนที่ปากพร่ำร้องประชาธิปไตย เรียกร้องสิทธิเสรีภาพ

กลับไม่เคยหยิบยื่นสิทธิเสรีภาพนี้ให้แก่ใครที่ไม่ใช่ฝ่ายตน

และไม่เคยอนุญาตให้คนอื่นที่เห็นต่างได้มีที่ยื่นอยู่ใน"ประชาธิปไตย"ที่พวกคุณพร่ำพูดเลย

ก็เลยจะมาขอบคุณพวกคุณที่ช่วยให้ผมเปลี่ยนแปลง

และผมเชื่อว่ามันเป็นการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดี ทั้งต่อตัวผมเองและต่อคนอื่นด้วยครับ

*ไม่ต้องพล่ามพูดถึงความถูกต้องใดๆ ถ้าไม่เริ่มต้นที่การเคารพตัวเอง และเคารพคนอื่นไปด้วยพร้อมกัน*

gladiator 1.jpg

#2 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 27 February 2013 - 15:11

เจิมให้ด้วยความเคารพในความคิด

จะต่างสีหรือต่างใจ เราก็คนไทยเหมือนกัน

:)  :) 

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#3 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

Posted 27 February 2013 - 15:15

จะต่างสีหรือต่างใจ เราก็คนไทยเหมือนกัน

งานเข้าแน่ๆ :lol:  :lol:  :lol:

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#4 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 27 February 2013 - 15:21

ผึ้งน้อยฯเก่ง.....ยอมแพ้   ผมเองยัง

ไม่รู้เลยว่า ( ประชาธิปไตย) เป็นไง

เสื้อแดงเขาก็ว่าของเขาใช่..เสื้อ

เหลืองเขาก็ว่าของเขาใช่...สรุปแล้ว

ทุกกลุ่่ม  เขาว่าของเขาใช่  เลยเรางง.

ไม่รู้ของใครใช่แน่....งง..!!  มึน..!! :(  :(  :( 

#5 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 27 February 2013 - 15:21

งานเข้าแน่ๆ :lol:  :lol:  :lol:

งานเข้ากระทู้ชาวบ้าน ดีกว่าตั้งกระทู้ล่อเป้าน่า B) 

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#6 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

Posted 27 February 2013 - 15:26

น๊าน.....ท่านผึ้งฯบรรลุไปแล้วหนึ่งคน

ผมยังตกอยู่ในบวงกรรมต้องใช้กรรมให้หมดก่อน :P

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#7 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

Posted 27 February 2013 - 15:32

เคยอ่านเจอนักการเมืองฝรั่งคนหนึ่งบอกว่า

การแสดงความคิดเห็นเป็นหัวใจของประชาธิปไตย

ถึงแม้จะไม่เห็นด้วย ก็ไม่ขอวิจารณ์

#8 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 28 February 2013 - 03:09

น๊าน.....ท่านผึ้งฯบรรลุไปแล้วหนึ่งคน

ผมยังตกอยู่ในบวงกรรมต้องใช้กรรมให้หมดก่อน :P

ผมก็นึกไม่ถึงเหมือนกันครับว่าตัวเองจะมาถึงจุดนนี้ได้  เทียบกับนิสัยเก่าๆแล้ว ไม่อยากเชื่อตัวเองเลยจริงๆ

เคยอ่านเจอนักการเมืองฝรั่งคนหนึ่งบอกว่า

การแสดงความคิดเห็นเป็นหัวใจของประชาธิปไตย

ถึงแม้จะไม่เห็นด้วย ก็ไม่ขอวิจารณ์

like horror-.jpg

#9 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

Posted 28 February 2013 - 03:43

สาธุ ที่ดวงตาเห็นธรรมค่ะ แล้วก็ย้อนมามองตัวเอง เราไม่เคยโกรธที่ใครอยากจะเลือกอะไรต่างจากเรา แต่จะโกรธมากกับพวกที่ชอบมาแอ๊บทั้งเหลืองและแดง  มันอยากเลือกอะไรก็เลือกไป ทำไมต้องสอดเรื่องของคนอื่น เสนอหน้ามาแนะนำตามความเห็นแป๊ะลิ้มบ้าง ตามสันดานเดิมของตัวเองบ้าง ในนี้มีชุกมากก่อนเลือกตั้ง หวังว่าคงหายหน้าไปหลังเลือกตั้ง เราจะได้เลิกกล่าวคำไม่สุภาพซะที

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#10 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

Posted 28 February 2013 - 03:50

ถ้าเด็กแนวมากระมู้นี้ แทนที่จะพูดถึงประเด็นการรับฟังความคิดเห็นที่แตกต่าง

คงมางับเรื่งเพื่อนทอม ที่หมั่นไส้ป้ายหาเสียง

สุหะริดไม่มีป้ายน้ะฮ้าฟฟฟ คนมากมายหันไปเลือก 17 เห็นมั้ยๆๆๆ  :P 

It's us against the world

#11 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 28 February 2013 - 03:56

สำหรับผม ใครคิดอะไรอย่างไร ก็คิดไป 

ไม่เคยเกียจคนเสื้อแดง หรือใครก็ตาม สำหรับผมก็แค่คน แต่การกระทำมากว่า ที่ทำให้ผมเกียจคนๆนั้น 

อย่างที่ จขกท พูด มันก็แค่สิทธิ์ของแต่ล่ะคนครับ 

เสรีภาพต้องมีโดยที่ไม่ขัดต่อเสรีภาพผุ้อื่น

แต่การกระทำของแดงบางคน เสรีภาพของเขาเหนื่อ กว่าเสรีภาพของคนอื่น คือ เอาแต่ตัวเองนั้นล่ะ ในหลายๆกรณี

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#12 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

Posted 28 February 2013 - 04:13

ผมกลับตรงกันข้าม..

เมื่อก่อน ผมไม่ค่อยได้สนใจการเมืองเท่าไร อย่างเลือกตั้งที ใครพูดว่าจะเลือกใคร ใครจะเฮีย ใครจะเลวยังไงก็เฉยๆ

แต่พอผมได้พบกับเสรีไทย ได้เห็นข้อเท็จจริงบางประการ ได้เห็นความหน้าด้าน บิดเบือนต่างๆนานาที่หาได้จากเสื้อแดงบางคนในบอร์ด และทางสื่อฟรีทีวีทั้งหลาย

กลายเป็นว่าตอนนี้ ผมชักเริ่มหงุดหงิดกับพวกอ้างเสรีภาพ อ้างสิทธิต่างๆ ซึ่งเค้าเหล่านั้นอาจไม่เคยให้ใคร แต่เห็นเรียกร้องกันจัง

และหลายๆครั้ง ที่โมโห ที่บางทีคนที่อยู่รอบข้าง บอกว่าผมหมกมุ่นมากไปหรือเปล่า

ผมอยากบอกเค้าเหล่านั้นว่า วันนี้พวกคุณเมริงขำกรูกันไปเถอะ ไม่สนใจกันไปเถอะ เมื่อไหร่ไม่มีคนดีๆ ที่จะเสนอตัวมารักษาสิทธิ ที่พวกคุณเมริงไม่เคยสนใจ

วันนั้นหล่ะ ถึงกรูจะต้องร้องไห้กับความรายำของการที่ได้คนเลวมาปกครอง และความล่มจมของประเทศ

แต่ผมจะตอกหน้ามันทั้งน้ำตาว่า"เมื่อวันเวลาที่เมริงยังพอแก้ไขอะไรได้ เมริงอยากไม่สนใจ..วันนี้เมิรงจะมาบ่น..ทำ เชี้ย อารายยย" 

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#13 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 28 February 2013 - 04:26

คาดว่าเมื่อถึงเวลาตอกบัตรเข้างานตอนเช้า

คงมีเสียงตอบรับแนว "เดิมๆ" เข้ามาทดสอบจิตใจคุณผึ้งอีกครั้ง

สำหรับผมยังไม่สามารถก้าวข้ามจุดนี้ไปได้ครับ
ผมเลือกที่จะหยุดและไม่ตอแยต่อมากกว่า
เพราะมีความเชื่อว่า
เราไม่เปิด เขาไม่เปิด ก็ไม่มีประโยชน์ที่จะพูดกัน

#14 Somebody

Somebody

ขาประจำ

Posted 28 February 2013 - 04:39

ไม่เคยเกลียดคนเสื้อแดง
หรือใครทีมีความคิดเห็นที่แตกต่าง
ถ้ามีวุฒิภาวะ มีเหตุผลเพียงพอในการสนทนา

ยกเว้นแดงที่เล่นหิ้ง 
แดงที่ชอบโพสบิดเบือน ใส่ร้ายป้ายสีฝ่ายตรงข้าม 

แดงที่ชอบตอบยั่วยวน กวนส้นตึก  

แดงดัดจริตแอ๊บกลาง
ผมก็เกลียดนะครับ แต่จะ Let it be  
ถ้าเจอสีแดงตัวใหญ่  จะเลื่อน scroll mouse ข้ามทันที  

-_-

Edited by Somebody, 28 February 2013 - 05:06.

#15 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 2 March 2013 - 03:58

ถ้าเด็กแนวมากระมู้นี้ แทนที่จะพูดถึงประเด็นการรับฟังความคิดเห็นที่แตกต่าง

คงมางับเรื่งเพื่อนทอม ที่หมั่นไส้ป้ายหาเสียง

สุหะริดไม่มีป้ายน้ะฮ้าฟฟฟ คนมากมายหันไปเลือก 17 เห็นมั้ยๆๆๆ  :P 

มาช่วย "ป้ายสี" ให้คร้าบบบบบ :D

สุหะริดไม่มีป้ายน้ะฮ้าฟฟฟ คนมากมายหันไปเลือก 17 เห็นมั้ยๆๆๆ   :P

#16 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

Posted 2 March 2013 - 08:58

บางสิ่งบางอย่าง มีอิทธิพล ทำให้เลิกเกลียดแมลงสาบ ทำให้เลิกดูหมิ่มควายว่าโง่ ทำให้ชอบกินสลิ่ม ขนมไทยหอมเทียนอบ ได้.... สาธุ

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#17 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

Posted 2 March 2013 - 09:13

ช่วงนี้ผมเกลียดการป้ายสี หรือ ความหน้าด้านบางประเภท เท่านั้น

ล่าสุดเพิ่ง ไปด่า ใน ดราม่า ไอ้หัว.....จ่ามันคิดได้ไง "รัก ปชป เลือก เบอร์ 17"

เห็นปุ๊บขึ้นเลย

ถ้ามันชักชวน ให้เลือกเบอร์17 เลยจะไม่บ่นมันซักคำ ทีกับเพื่อฟาย มันไม่ดิสเคดิตบ้างเลย

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users