Jump to content

- - - - -

คุณชายสุขุมพันธ์ ให้ กทม. ซื้อถังขยะใบละหมื่น....จริงหรือ?

• Please log in to reply
201 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 04:19

หลังจากที่สำนักข่าวอิสราเอาประเด็นนี้มาลง ควายแดงก็ตื่นเต้นกันใหญ่ ถังขยะบ้าอะไรวะ ใบละหมื่น งบรวมกว่า ๒๕๐ ล้านบาท? ในขณะที่ตลาดทั่วไป หรืออย่างที่ผู้สมัครผู้ว่าฯ บางคนเอามาโชว์บอกว่า ตนเองซื้อได้ใบไม่ถึงพันด้วยซ้ำ

http://www.isranews....6-04-38-24.html

ก็เล่นกันไป ไม่ได้แหกตาดูข้อเท็จจริงมาความเป็นมาอะไรเลย

ในความเป็นจริง การสั่งซื้อของ กทม. ล็อตนี้ แบ่งเป็น ถังขนาดไม่น้อยกว่า ๒๔๐ ลิตร จำนวน ๑๐,๒๔๐ ชุด ในราคาหน่วยละ ๙,๗๕๐ บาท เป็นเงินรวม ๙๙.๔๘ ล้านบาท และเป็นถังขนาดไม่น้อยกว่า ๑๐๐ ลิตร จำนวน ๑๒๕,๐๐๐ ใบ ราคาหน่วยละ ๑,๑๙๔ บาท รวมเป็นเงิน ๑๔๙,๒๕ ล้านบาท

รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม เป็นงบ ๒๔๘.๗ ล้านบาท

ข้อ ๑. การจัดซื้อไม่โปร่งใสหรือเปล่า? จากข้อมูล มีผู้ขอเอกสารประมูล ๗ ราย มีผู้เสนอซองประมูล ๓ ราย รายที่ชนะเสนอต่ำกว่าราคากลางโดยรวม ๑.๒ ล้านบาท ดังนี้

ข้อ ๒. ซื้อของแพงหรือเปล่า? หากดูจากสเป็คที่จัดซื้อนั้น จะพบว่า สเป็คที่กทม. จัดซื้อ เป็นของคุณภาพดี คือ เป็นพลาสติกบริสุทธิ์ ๑๐๐ เปอร์เซนต์ สามารถนำมารีไซเคิลได้ และเป็นพลาสติกใส มีบานปิดอัตโนมัติ

และที่เอามาเป็นประเด็นกันว่า ใบละหมื่นนั้น ในความเป็นจริงคือ เป็นถัง ๓ ใบติดกันเพื่อแยกขยะต่างประเภท ยึดติดกับโครงเหล็กเพื่อความแข็งแรง เป็นค่าถังใบละ ๑๐๐๐ คูณ ๓ ใบ และเป็นค่าโครงเหล็กอีก ๖,๗๕๐ บาทต่อหนึ่งหน่วย ซึ่งของจริงนั้น โครงเหล็กที่ว่า ก็จะมีบาร์เชื่อมโครง ๓ ถังไว้ด้วยกัน เพื่อความแข็งแรงด้วย

เท่ากับว่า จริง ๆ แล้ว กทม. สั่งซื้อ ถังขยะ ๒ แบบ คือ แบบ ๘๐ ลิตร (อย่างน้อย) (ชุด ๓ ใบ) ใบละ ๑๐๐๐ บาท กับแบบ ๑๐๐ ลิตร (อย่างน้อย) ใบละ ๑,๑๙๔ บาท โดยจำกัดว่าต้องเป็นวัสดุเนื้อดี มีบานปิดอัตโนมัติ

เท่าที่หาตามหน้าเวบ ถังขยะใส  ทรงเหลี่ยม (แพงกว่าทรงกลม) วัสดุเกรด HDPE (ไม่บอกความบริสุทธิ์) ตกอยู่ที่ราคาราว ๘๕๐ ถึง ๑๐๐๐ กว่าบาท ต่อถัง ๘๐ ลิตร ส่วนถังความจุอย่างน้อย ๑๐๐ ลิตรถึง ๑๒๐ ลิตร ตกที่ราว ๑๐๐๐ ถึง ๑๒๐๐ บาทต่อถัง

แล้วใบละหมื่น แม่มมาจากไหน?

ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#2 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 05:05

โตไปไม่โกง .. เหมือนกรู 

%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B%E0%B8%A0%E0%

http://webboard.seri...ย่/#entry617439

#3 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 05:42

เวลาเอาเรื่องเอาราว เป็นงานเป็นการ มันจะแป๊ก ไม่ได้เรื่องแบบนี้ทู้กที พรรคเพื่อควายของกรู

บอกแล้วให้นำเสนอนโยบาย "สัญญาว่าจะทำให้คนกรุงเทพฯทุกคนเหาะได้" มาใช้หาเสียง ยังจะดูดีเสียกว่ามาให้พวกแมงสาบค่อนแคะกระแนะกระแหน ตอนที่พรวดพราดเอาเรื่องไม่จริงมาสาดโคลนชาวบ้านเค้า แล้วเป็นไง หน้าหงายเงิบไม่เป็นกระบวนอีกแล้วละสิ พรรคเพื่อควายของกรู    :angry: :angry:

Edited by เช neverdie, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 05:44.

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#4 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 06:11

ของที่บ้าน ซื้อที่ แมคโคร ก็ใบละ สามพันกว่าแล้วครับ สีเขียวเข้มๆ มีฝาปิด มีหูลาก มีล้อ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#5 mebeam

mebeam

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:43

น่าจะมีรูปให้ดูด้วย ของหมื่นกว่าชุด หารูปดูไม่ได้เลย

Fear can hold you prisoner. Hope can set you free.

#6 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:59

แบบ ๓ ใบพร้อมโครงเหล็ก

ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#7 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:07

โกงกระทั่งถังขยะ น่ารังเกียจมากครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

เราคือ เสรีไทย

#8 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:11

ไปว่าเค้าโกงระวังหน้าแตกนะ ถ้าว่าโกง เอาหลักฐานมายันฮ่ะ  พ่นแต่น้ำลายขออนุญาติ ไม่เชื่อครับ ผมชอบหลักฐานมากกว่า

#9 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:11

โกงกระทั่งถังขยะ น่ารังเกียจมากครับ

"โง่" ได้อีกเนอะ.... ;)

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#10 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:12

" ถังขนาดไม่น้อยกว่า ๒๔๐ ลิตร จำนวน ๑๐,๒๔๐ ชุด ในราคาหน่วยละ ๙,๗๕๐ บาท"

"เป็นค่าถังใบละ ๑๐๐๐ คูณ ๓ ใบ และเป็นค่าโครงเหล็กอีก ๖,๗๕๐ บาท"

เสื้อแดงผิดครับจริงครับ ไม่ใช่ใบละหมื่น...... ต้องบอกว่า ซื้อ

ชุดถังขยะสุดเทพ สามใบหมื่น... 

ค่าถังมันแต่ 30% เองครับ...   เสื้อแดงไม่รู้เรื่อง ที่เหลือมันเป็นค่า โครงสร้างเหล็ก...

งานนี้ เค้าซื้อเหล็กครับ.  ไม่ใช่ถัง...    

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#11 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:35

*
POPULAR

" ถังขนาดไม่น้อยกว่า ๒๔๐ ลิตร จำนวน ๑๐,๒๔๐ ชุด ในราคาหน่วยละ ๙,๗๕๐ บาท"

"เป็นค่าถังใบละ ๑๐๐๐ คูณ ๓ ใบ และเป็นค่าโครงเหล็กอีก ๖,๗๕๐ บาท"

เสื้อแดงผิดครับจริงครับ ไม่ใช่ใบละหมื่น...... ต้องบอกว่า ซื้อ

ค่าถังมันแต่ 30% เองครับ...   เสื้อแดงไม่รู้เรื่อง ที่เหลือมันเป็นค่า โครงสร้างเหล็ก...

งานนี้ เค้าซื้อเหล็กครับ.  ไม่ใช่ถัง...    

ขอบใจเฮนไต ที่ทำให้ผมนึกได้ว่า ควรจะหาราคาโครงเหล็กมาเปรียบเทียบด้วย

แบบใส่ได้ถังเดียว ทำด้วยแสตนเลส มีล้อ ราคาไม่รวมถัง ๓,๙๙๐

http://www.crhousewa...IN-mobile-1.htm

เจ้านี้ขายเฉพาะโครงสำหรับถัง ๘๐ ลิตร (๒๐ แกลลอน) ราคาขายส่ง ๓,๑๕๐

http://www.worachat....8616495&Ntype=8

หักค่าลูกล้อ ปกติล้อนึงตกประมาณ ๑๐๐ ไม่เกิน ๑๒๐ ยังเหลือ ๒,๕๐๐ กว่า ๓ พัน บาท

#12 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:37

คิดเฉพาะโครง ๓ อัน ก็ตกราว ๗๕๐๐ ถึง ๙ พันบาท ลดหย่อนมาก็น่าจะได้ราวราคาที่ กทม. ประมูล และจัดซื้อจัดจ้างมา

#13 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:38

240 ลิตร ราคาเกือบๆหมื่น แถมมีโครงเหล็กตามภาพ ไม่แพงหรอกครับ

ที่ทำงานผมเพิ่งซื้อถังขยะแยกประเภท ขนาด 60 ลิตร ยังใบละแปดร้อยบาทเลยครับ

ไม่มีโครงเหล็กอะไรแบบในภาพด้วย แค่ถังพลาสติกบางๆ เปิดฝาถังได้และฝาถังมีบานพับ

#14 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:47

ขอบใจเฮนไต ที่ทำให้ผมนึกได้ว่า ควรจะหาราคาโครงเหล็กมาเปรียบเทียบด้วย

แบบใส่ได้ถังเดียว ทำด้วยแสตนเลส มีล้อ ราคาไม่รวมถัง ๓,๙๙๐

http://www.crhousewa...IN-mobile-1.htm

เจ้านี้ขายเฉพาะโครงสำหรับถัง ๘๐ ลิตร (๒๐ แกลลอน) ราคาขายส่ง ๓,๑๕๐

http://www.worachat....8616495&Ntype=8

หักค่าลูกล้อ ปกติล้อนึงตกประมาณ ๑๐๐ ไม่เกิน ๑๒๐ ยังเหลือ ๒,๕๐๐ กว่า ๓ พัน บาท

ท่าน แย้งแบบนี้ ผมชอบครับ...     

ผมถามนิดนึงครับ...  โครงของ กทม เป็น เหล็ก หรือ stainless ครับ...  

เพราะผมดูภาพแล้ว น่าจะเป็นเหล็ก...     แต่ราคาที่ท่านให้ เป็น stainless...   

ถ้าเป็น stainless นี่จบครับ...  อย่าว่าไม่แพงเลยครับ ต้องเรีบกว่า โคตรถูก..

ผมซื้อที่วางจาน โง่ๆ ขนาด เล็ก ก็ 5000 แล้วครับ..  

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#15 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:49

ถังขยะกทม.ต้องตั้งกลางแดดกลางฝน รับแรงกระแทกต่างงๆนาๆนะครับ ไม่ใช่ถังพลาสติกตามตลาดนัด

หากจะให้มันมีความทนทานราคามันก็ย่อมสูงไปด้วยจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนกันบ่อยๆ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#16 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:00

ตามรายละเอียดเป็นโครงเหล็กนะ

ถ้าเอาแบบเป็นเหล็ก เจ้านี้ขาย ๒๔๕๐  บาท

http://www.cleanof.c...tail&pid=550218

ราคาก็ไม่ทิ้งกันอยู่ดี

#17 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:19

ตามรายละเอียดเป็นโครงเหล็กนะ

ถ้าเอาแบบเป็นเหล็ก เจ้านี้ขาย ๒๔๕๐  บาท

http://www.cleanof.c...tail&pid=550218

ราคาก็ไม่ทิ้งกันอยู่ดี

จาก link ที่ท่านให้ผม ก่อนหน้า..  โครงขนาดเดียวกับที่ท่านเอามาแย้งผม ร้านเดียวกัน หน้าเดียวกัน... แต่เป็นเหล็ก... 

โครงรถเข็นใส่ถังพลาสติก (เฉพาะโครง) ขนาด 20แกลลอน เหล็ก

รหัสสินค้า : WRC_I5-2

ราคาขายปลีก 1,290 บาท  ราคาขายส่ง 1,150 บาท 

ประมูลจำนวนขนาดนี้ แบบนี้ ควรได้ตำกว่า 1150 อีก...    หรือป่าวครับ...    1150x3 = 3450  (ค่าโครง)

ผมขอหยุดไว้แค่นี้.. ก่อนที่จะไปไกล...   เพราะไม่อยากออกทะเลยไปไกลกว่านี้...

โครงสร้างของกทม กับ ที่ขายทั่วไป มันคนละแบบ  เหล็กก็คนละแบบ ความหนา คนละเบอร์ เปรียบกันไม่ได้ครับ...    

ดีไม่ดี เป็นไปได้ที่ ราคา จะแถวๆ 7000 ...  จริงๆ 

ผมไม่อ้างแบบนี้แต่ต้นเพราะเห็นท่านแย้งโดยใช้ราคาคนละแบบ...  ผมแค่อยากชี้ให้ห็นว่า ท่านเอา ราคา stainless มาเปรียบเท่านั้น...   

ประเด็นของผมมีนิดเดียว..  ไม่ใช่ว่าจะมีใครทุจริต หรือ ซื้อแพง...  

ประเด็นคือ เราซื้ออะไรกันแน่ครับ...    

ถังใส่ขยะ หรือ โครงเอาไว้วางถังใส่ขยะ...   

คนปกติเราๆท่านๆ 

จะมีใครซื้อ LED TV 30000 บาท แต่ ต้องซื้อ ขาตั้ง 60000 บาทไหมครับ...

จะมีใครซื้อ iPhone 20000 บาท แต่  ซื้อ case ใส่ 40000 บาทไหมครับ..

#18 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:25

ถังขยะบ้านผมใช้ "เข่ง" ไม่ต้องใช้โครงเหล็ก หรือโครงstainless ไม่กลัวหายด้วย  :D

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#19 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:27

เฮนไตเห็นหรือเปล่าว่า เค้าให้มีโครงเหล็กเพื่ออะไร?

แล้วทำไมถัง ๓ ใบจึงต้องมีโครงเหล็กประกอบให้มันอยู่ด้วยกัน?

แล้วทำไมเหล็กตามที่เห็นในรูปจึงต้องแข็งแรง?

ตอบพวกนี้ได้ เฮนไตก็คงจะได้คำตอบว่า ทำไมต้องซื้อโครงในราคาที่มากกว่าถังขยะ

และเพราะของที่ทางรัฐซื้อ จำต้องมองถึงอะไรบ้าง ทำไมจึงใช้แนวคิดแบบ เรา ๆ ท่าน ๆ แบบที่เฮนไตว่ามาไม่ได้

Edited by baezae, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:28.

#20 กรกช

กรกช

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:40

ถ้าโครงเหล็กแค่นี้ 6750 ละก็คงแพงผิดปกติแน่ๆ

#21 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:44

ถ้าสามถังไม่ตั้งอยู่ด้วยกัน ทุกถังจะกลายเป็นถังขยะเปียกทันที

#22 mebeam

mebeam

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:51

เห็นแล้วนึกถึงครื่องซักผ้าหยอดเหรียญ

คงกลัวถังขยะหาย

ถ้าต่อทำโครงหลังคา  ตั้งราคาชุดละ20,000 แหล่มเลย

Fear can hold you prisoner. Hope can set you free.

#23 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:56

เฮนไตเห็นหรือเปล่าว่า เค้าให้มีโครงเหล็กเพื่ออะไร?

แล้วทำไมถัง ๓ ใบจึงต้องมีโครงเหล็กประกอบให้มันอยู่ด้วยกัน?

แล้วทำไมเหล็กตามที่เห็นในรูปจึงต้องแข็งแรง?

ตอบพวกนี้ได้ เฮนไตก็คงจะได้คำตอบว่า ทำไมต้องซื้อโครงในราคาที่มากกว่าถังขยะ

และเพราะของที่ทางรัฐซื้อ จำต้องมองถึงอะไรบ้าง ทำไมจึงใช้แนวคิดแบบ เรา ๆ ท่าน ๆ แบบที่เฮนไตว่ามาไม่ได้

นั่นซิครับ..  ทำไมต้องมีโครง ..  ผมตอบไม่ได้...    ผมไม่เคยเห็นถังประเทศไหน ต้องมีโครง...   น่าจะเป็น นวัตกรรมใหม่ จาก ประเทศเราที่แรก..

ถ้าท่านทราบ ช่วยบอกผมหน่อยว่า ทำไมต้องมี...      ทำไม City อื่นๆ ไม่ต้องมีก็ได้..  เราจะได้ไปต่อได้...

#24 Gop

Gop

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:59

ถ้าโครงเหล็กแค่นี้ 6750 ละก็คงแพงผิดปกติแน่ๆ

คิดว่าราคาเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมครับ?

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#25 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:00

เฮ้อ

ไปอ่านนิทานหมาป่ากับลูกแกะ สนุกกว่า  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#26 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:01

ถ้าสามถังไม่ตั้งอยู่ด้วยกัน ทุกถังจะกลายเป็นถังขยะเปียกทันที

ไม่เห็นต้องมีโครง... 

#27 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:03

อีแอบมันเก่งนะ เวลาหาข้อผิดของแมลงสาป เล็กน้อยหยุมหยิมแค่ไหนก็หาข้อผิดได้หมดไม่ว่าจะเท่าไหรกี่บาทขอให้ได้ด่าเค้าว่าโกง แต่พอเป็นข้อผิดของควายแดง ที่โกงมหาศาลหลักล้านทั้งกินนอกกินในเบิกจ่ายงบเกินเนื้องานกลับมองไม่เห็น คนกลางมันดีแบบนี้นี้  เอง.........ถุย

Edited by Charlie, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:12.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#28 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:04

เฮนไตคงคิดว่าคนไทยมีวินัยในการทิ้งขยะเหมือนประเทศที่เจริยแล้วอ่ะนะ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#29 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:09

นั่นซิครับ..  ทำไมต้องมีโครง ..  ผมตอบไม่ได้...    ผมไม่เคยเห็นถังประเทศไหน ต้องมีโครง...   น่าจะเป็น นวัตกรรมใหม่ จาก ประเทศเราที่แรก..

ถ้าท่านทราบ ช่วยบอกผมหน่อยว่า ทำไมต้องมี...      ทำไม City อื่นๆ ไม่ต้องมีก็ได้..  เราจะได้ไปต่อได้...

๑. จุดประสงค์ของการตั้ง ๓ ใบเรียงกันคืออะไร? เพื่อให้แยกขยะใช่ไหม? ถ้าไม่มีโครงรวบ ๓ ใบไว้ ก็อย่างที่ท่านนึงบอก กระจายไปคนละทิศละทาง กลายเป็นถังขยะเปียกทั้งหมด

แล้วจะให้มันอยู่รวมกัน เพื่อแยกขยะทำไง ก็ต้องหาวิธีให้มันอยู่รวมกันตลอดเวลา เช่น ซื้อแบบถังเชื่อมกัน ๓ อันไปเลย ทำนองนี้

Oxford_Quad_RecyclingStation_with_Header

ไม่ก็ต้องหาอะไรมายึดไว้ด้วยกัน แบบนี้

http://upload.wikime...rchard_Road.JPGNEA_recycling_bins,_Orchard_Road.JPG

ไอ้ทำนองแบบแรก ที่ทำงานผมใช้อยู่ อันไม่กี่ตังค์ ราว ๕๐๐ กว่าเหรียญ

๒. เห็นตามที่เขาระบุไหม ว่าเพื่อให้มีความแข็งแรง(ของตัวโครง) ด้วย จึงต้องใช้ที่เป็นเหล็ก

๓. ที่ภาครัฐต้องใช้แบบของที่ดี แบบที่แข็งแรง และเผื่อถึงการใช้ประโยชน์ที่ยาวนานกว่า และที่ได้ผลตามที่ต้องการมากกว่า เพราะมันเป็นของที่ถูกใช้ในสาธารณะ จำเป็นที่จะต้องเลือกแบบที่ทน แบบที่แข็งแรง และได้ตามวัตถุประสงค์ ถ้าไม่ใช่บังคับให้ทำตามที่อยากให้ทำ (เช่น กฎหมายแยกขยะ) ก็ต้องมีแนวทางในการรณรงค์ให้คนทำในสิ่งที่อยากให้ทำ (วาง ๓ ถังเรียงกัน) ซึ่งในอย่างหลัง แม้จะไม่ใช่ทุกคนที่จะแยกขยะ แต่คนทั่ว ๆ ไป มีสำนึก เห็นก็น่าจะมีความคิดที่จะทิ้งขยะของตนลงในถังที่ถูกประเภท

#30 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:14

ขออนุญาตเสริม

บางประเทศ เค้าใช้การต่อเชื่อมกันทั้งหมด (โดยไม่ต้องใช้โครง) แต่ผมเกรงว่า ค่าใช้จ่าย น่าจะสูงกว่า มากครับ

post-897-031830400 1282710612_thumb.jpg

เครดิต : google

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#31 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:19

เอาของประเทศไทยสิครับ

#32 กรกช

กรกช

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:22

คิดว่าราคาเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมครับ?

ผมไม่มีความรู้ครับ แต่ที่วางแก้ว จาน ที่บ้านผมเป็นสแตนเลส สูงกว่าโครงเหล็กนี้ ความยาวประมาณ 2 ส่วน 3 ของโครงเหล็ก 

มีชั้นวางแก้ว จาน 3 ชั้น มีรายละเอียดเยอะกว่านี้มาก ซื้อมาไม่กี่วันนี้ 3800 บาท

แล้วโครงเหล็กรายละเอียดน้อยๆแค่นี้ ยังไงๆมันไม่มีทางแพงกว่าได้

#33 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:26

ผมว่า ของแบบนี้ ถ้าอีกพรรคหนึ่งซื้อ แพงกว่า สาม เท่า
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#34 Gop

Gop

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:27

ผมไม่มีความรู้ครับ แต่ที่วางแก้ว จาน ที่บ้านผมเป็นสแตนเลส สูงกว่าโครงเหล็กนี้ ความยาวประมาณ 2 ส่วน 3 ของโครงเหล็ก 
มีชั้นวางแก้ว จาน 3 ชั้น มีรายละเอียดเยอะกว่านี้มาก ซื้อมาไม่กี่วันนี้ 3800 บาท
แล้วโครงเหล็กรายละเอียดน้อยๆแค่นี้ ยังไงๆมันไม่มีทางแพงกว่าได้

แล้วมันแข็งแรงพอที่จะรับน้ำหนักถังขยะที่มีขยะอยู่เต็มถังได้มั้ยครับ?

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#35 กรกช

กรกช

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:28

ขออนุญาตเสริม

บางประเทศ เค้าใช้การต่อเชื่อมกันทั้งหมด (โดยไม่ต้องใช้โครง) แต่ผมเกรงว่า ค่าใช้จ่าย น่าจะสูงกว่า มากครับ

attachicon.gifpost-897-031830400 1282710612_thumb.jpg

เครดิต : google

ผมว่าถ้าเชื่อมต่อกันค่าใช้จ่ายน่าจะน้อยกว่านะ คือแค่มีถังตรงกลางเป็นหลัก เชื่อมถังซ้าย ขวาเข้ามาประกบ

แค่นี้ยังไงๆราคาคงไม่ถึง 6750 ของโครงเหล็กแน่

และประเด็นของคุณ hentai น่ะตรงประเด็น เราใช้ประโยชน์จากถังขยะ แต่กลับไปสิ้นเปลืองกับส่วนประกอบ

อย่างว่า แค่ถังขยะอาจไม่พอกินกัน ต้องเพิ่มมูลค่า

#36 กรกช

กรกช

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:32

แล้วมันแข็งแรงพอที่จะรับน้ำหนักถังขยะที่มีขยะอยู่เต็มถังได้มั้ยครับ?

คุณสงสัย ตั้งคำถามมา ผมก็เปรียบเทียบให้ดูว่าขนาดสแตนเลสที่ราคาสูงกว่า ยังราคาแค่นั้น

แต่เหล็กมันราคาถูกกว่ามาก แถมรายละเอียดงานก็น้อยกว่า แต่ทำไมกลับแพงกว่า 

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับที่คุณตั้งคำถามตรงนี้ ?

#37 yakult

yakult

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:32

ฝาท่อระบายน้ำยังขโมย สายไฟฟ้า หม้อแปลงยังขโมย มิเตอร์ประปาก็ขโมย แล้วถังขยะ พลาสติกเนื้อดีจะรอดหรือ เอาเหตุผลเถอะ อย่าตะแบง คนจะได้ไม่ว่าคุณไม่รู้เรื่อง ไม่ฉลาด
ผมทำสิ่งที่กฏหมายห้ามแค่นั้นเอง อย่ามายุ่งกับผม

#38 Ballbk

Ballbk

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:33

ไม่ต้องดูหลักฐานอะไรเลยเหรอ

คิดหน่อยเหอะ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#39 yakult

yakult

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:33

มีชั้นวางแก้ว จาน 3 ชั้น มีรายละเอียดเยอะกว่านี้มาก ซื้อมาไม่กี่วันนี้ 3800 บาท

คุณสงสัย ตั้งคำถามมา ผมก็เปรียบเทียบให้ดูว่าขนาดสแตนเลสที่ราคาสูงกว่า ยังราคาแค่นั้น
แต่เหล็กมันราคาถูกกว่ามาก แถมรายละเอียดงานก็น้อยกว่า แต่ทำไมกลับแพงกว่า

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับที่คุณตั้งคำถามตรงนี้ ?

ผมทำสิ่งที่กฏหมายห้ามแค่นั้นเอง อย่ามายุ่งกับผม

#40 yakult

yakult

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:36

ลองเปรียบเทียบกรงสุนัขงานธรรมดา กว้างซัก 60ถึง80ซม. ยาวซัก 80ถึง90ซม. สูง 70ถึง90ซม ใบนึง สามพันห้า ถึงสี่พันห้าแล้วคนับ เหล็กค่อนข้างบางด้วย

#41 Gop

Gop

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:36

ผมไม่มีความรู้ครับ แต่ที่วางแก้ว จาน ที่บ้านผมเป็นสแตนเลส สูงกว่าโครงเหล็กนี้ ความยาวประมาณ 2 ส่วน 3 ของโครงเหล็ก มีชั้นวางแก้ว จาน 3 ชั้น มีรายละเอียดเยอะกว่านี้มาก ซื้อมาไม่กี่วันนี้ 3800 บาทแล้วโครงเหล็กรายละเอียดน้อยๆแค่นี้ ยังไงๆมันไม่มีทางแพงกว่าได้

ก็ของแข็งแรงกว่า ก็ต้องแพงกว่าสิครับ รายละเอียดการทำก็ส่วนหนึ่ง ตัวเนื้อวัสดุและความคงทนก็ส่วนหนึ่ง

คุณเอาที่วางแก้วมาเทียบกับโครงเหล็กที่รองรับน้ำหนักมาก มันเหมาะสมหรือเปล่าล่ะครับ?

#42 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:37

กระทู้(ถัง)ขยะ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#43 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:37

ผมว่าถ้าเชื่อมต่อกันค่าใช้จ่ายน่าจะน้อยกว่านะ คือแค่มีถังตรงกลางเป็นหลัก เชื่อมถังซ้าย ขวาเข้ามาประกบ

แค่นี้ยังไงๆราคาคงไม่ถึง 6750 ของโครงเหล็กแน่

และประเด็นของคุณ hentai น่ะตรงประเด็น เราใช้ประโยชน์จากถังขยะ แต่กลับไปสิ้นเปลืองกับส่วนประกอบ

อย่างว่า แค่ถังขยะอาจไม่พอกินกัน ต้องเพิ่มมูลค่า

ท่านกรกช ก็มีเหตุผล แต่ในความคิดผม ถ้าทำการเชื่อมเช่นนั้น ถังทุกใบต้องทำด้วย "แสตนเลส" นะครับ มันจะไม่แพงกว่าเหรอครับ...

#44 กรกช

กรกช

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:42

ผมไม่มีความรู้ครับ แต่ที่วางแก้ว จาน ที่บ้านผมเป็นสแตนเลส สูงกว่าโครงเหล็กนี้ ความยาวประมาณ 2 ส่วน 3 ของโครงเหล็ก มีชั้นวางแก้ว จาน 3 ชั้น มีรายละเอียดเยอะกว่านี้มาก ซื้อมาไม่กี่วันนี้ 3800 บาทแล้วโครงเหล็กรายละเอียดน้อยๆแค่นี้ ยังไงๆมันไม่มีทางแพงกว่าได้

ก็ของแข็งแรงกว่า ก็ต้องแพงกว่าสิครับ รายละเอียดการทำก็ส่วนหนึ่ง ตัวเนื้อวัสดุและความคงทนก็ส่วนหนึ่ง

คุณเอาที่วางแก้วมาเทียบกับโครงเหล็กที่รองรับน้ำหนักมาก มันเหมาะสมหรือเปล่าล่ะครับ?

เหล็กแพงกว่าสแตนเลสเหรอ ?

ของแข็งแรงกว่ามันไม่จำเป็นต้องแพงกว่า แต่มันอยู่ที่ว่าของสิ่งนั้นเหมาะสมกับการไปใช้งานอะไร

#45 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:43

ฝาท่อระบายน้ำยังขโมย สายไฟฟ้า หม้อแปลงยังขโมย มิเตอร์ประปาก็ขโมย แล้วถังขยะ พลาสติกเนื้อดีจะรอดหรือ เอาเหตุผลเถอะ อย่าตะแบง คนจะได้ไม่ว่าคุณไม่รู้เรื่อง ไม่ฉลาด

sundarn คนไทยบางคนไม่แพ้ชาติใดในโลกจริงๆ ขโมยเกือบทุกอย่างที่ขวางหน้า

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#46 Gop

Gop

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:44

ท่านกรกช ก็มีเหตุผล แต่ในความคิดผม ถ้าทำการเชื่อมเช่นนั้น ถังทุกใบต้องทำด้วย "แสตนเลส" นะครับ มันจะไม่แพงกว่าเหรอครับ...

เชื่อมต่อกัน แล้วเวลาเทขยะเค้าทำไงกันหรือครับ

อันนี้น่าสงสัย เพราะเห็นตัวอย่างที่เอามาลงของต่างประเทศนั้น ก็เชื่อมกัน แล้วเค้าเทออกยังไง?

#47 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

"ขวัญใจอาหมวย"

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:45

ผมว่าเรากำลังเถียงกันในสิ่งที่ไม่เห็น

เพราะเท่าที่อ่านไม่มีข้อมูลว่า พลาสติกเกรดอะไร เหล็กขนาดไหนอย่างไร รับประกันซ่อมหรือดูแลด้วยหรือไม่

ผมว่าเรื่องแบบนี้ต้องไปดูสัญญาจัดซื้อจัดจ้างนะครับถึงจะเข้าใจที่มาของราคาได้

แต่ที่ผมติดตามรู้สึกว่า สตง เองก็เข้ามาตรวจสอบแล้วก็ไม่พบว่ามีปัญหาอะไร เลยไม่ค่อยมีใครเอาประเด็นนี้มาเล่นครับ

"ผมคงไปบังคับใครให้รักในสิ่งที่ผมรักไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจาบจ้วงในสิ่งที่ผมรัก"

#48 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:45

เอาของประเทศไทยสิครับ

ผมกำลังจะบอกว่า... ประเทศอื่นเค้าไม่เห็นต้องมีโครง...     ไงครับ...  

อยากได้ของไทย จัดให้...    

ถ้าบอกว่า ต้องอยู่ใกล้กัน...    ผมก็บอกว่า...   มันไม่ต้องต่อกันก็ได้...

ทำไม เสียเงิน ไปเพื่่อซื้อโครง...  แค่ เพื่อให้มันต่อกัน 

#49 yakult

yakult

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:48

โครงมันต้องมีครับ สมราคหรือเปล่าแค่นั้นเอง ถ้าถังหายก็ซื้อมาใส่ ไม่ใช่ถังใบละสองพันโครงต้องไม่เกินสองพัน จะเอาไม้ทำโครงหรือครับ

#50 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:49

ขออณุญาตขยายหน่อย....

เมื่อก่อนหน้าบ้านใช้ถังขยะพลาสติก แบบของ กทม สีเขียว สี่เหลี่ยมใหญ่ๆ ใช้ได้ไม่ถึงปี หาย!!!!!!!!!!  :wacko:

ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ "เข่ง" เก่าๆ หมดปัญหา อยากได้ก็เอาไป มีสำรองอีกเพียบ  :lol:

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน