Jump to content

- - - - -

ขอแสดงความยินดีกับ ปชป

• Please log in to reply
108 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:20

เขาเรียกว่าสำคัญตัวผิดมากกว่าครับ คิดว่าคน กทม. ชอบใครเหรอครับ
เสรีเหรอ สุหฤทเหรอ มีหลักฐานอะไรมายืนยันบ้างครับที่หนักแน่นพอจะหักล้างกับผลการเลือกตั้งที่ออกมาได้  -_-

ผมไม่เคยพูดว่าจะมีคนเลือกเสรีหรือสุหฤทมากกว่า ปชป นะ
แต่ผมเคยพูดว่ามีคนที่อยากเปลี่ยนไปเลือกผู้สมัครอิสระมากพอที่จะทำให้หม่อมแพ้พงศ์พัศได้
เพียงแต่หม่อมโชคดีที่เขายังไม่กล้าเปลี่ยนในครั้งนี้

#52 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:23

ในใจส่วนลึก คุณก็ยังเสียใจอยู่ดี เพราะสุดท้ายคุณก็ เหน็บแนม ปชป อยู่ดี

Edited by ขุนสำราญ, 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:25.

#53 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:23

เขาเรียกว่าสำคัญตัวผิดมากกว่าครับ คิดว่าคน กทม. ชอบใครเหรอครับ
เสรีเหรอ สุหฤทเหรอ มีหลักฐานอะไรมายืนยันบ้างครับที่หนักแน่นพอจะหักล้างกับผลการเลือกตั้งที่ออกมาได้  -_-

ผมไม่เคยพูดว่าจะมีคนเลือกเสรีหรือสุหฤทมากกว่า ปชป นะ
แต่ผมเคยพูดว่ามีคนที่อยากเปลี่ยนไปเลือกผู้สมัครอิสระมากพอที่จะทำให้หม่อมแพ้พงศ์พัศได้
เพียงแต่หม่อมโชคดีที่เขายังไม่กล้าเปลี่ยนในครั้งนี้

นอกจากไม่เปลี่ยน แล้วยังเพิ่มขึ้นมาอีกกว่าสองแสน จะอธิบาย(แก้ตัว)ตรงนี้ว่าอย่างไร

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#54 แตงโมเหลือง

แตงโมเหลือง

ขาประจำ

ปากกับใจไม่ตรงกัน  อย่าตั้งกระทู้ให้น่าอับอายเพิ่มขึ้นเลยครับ

#55 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:24

คนกรุงเทพนี่ท่าจะเกลียดหม่อมหมูท่านจริงๆ

ดูสิ เลือกหม่อมกันเป็นล้านให้ชนะจูดี้

กะจะใช้หม่อมกันให้เปรมเลยสินะ คนกรุงเนี่ยะ แย่จริงๆเบย <_<

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#56 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:25

เพื่อนผมก็มาแบบคุณลีนี่แหละครับ บอกคนกรุงเทพกลัว เพราะมันก็เลือก 17 แต่ผมก็บอกไปว่าการเมืองปัจจุบันน่ะมันเลยจุดที่คนอิสระจะเข้ามาได้ตั้งแต่ปี 49 แล้วล่ะครับ มันจะกลายเป็นระบบสองพรรคใหญ่แบบหลายๆประเทศไปแล้ว

แต่ผมไม่เชื่อในความคิดดังกล่าวครับ
ผมเชื่อว่าหากมีผู้สมัครอิสระที่มีศักยภาพพอ สักวันหนึ่ง กทม ก็สามารถมีผู้ว่าอิสระได้อีกครั้งหนึ่ง

#57 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:25

แพ้ก็คือแพ้

ชนะก็คือชนะ

ก็ต่อสู้กันอย่างขาวสะอาดแล้ว

อย่าคิดมาก

ไมใช่แพ้แล้วเอาคนมาเผาเมืองอีกนะ

#58 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:28

ผมว่าบรู้ซลีใจเย็นๆแล้วมาร่วมฉลองกันหน่อยดีกว่า ...

แพ้ชนะก็เป็นเรื่องการเมืองมัน อย่าเอามาเป้นอารมย์มากครับ

http://webboard.seri...สมาชิกพรรค-ปชป/

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#59 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:31

ในใจส่วนลึก คุณก็ยังเสียใจอยู่ดี เพราะสุดท้ายคุณก็ เหน็บแนม ปชป อยู่ดี

เสียใจสิครับที่ผู้สมัครที่ผมเลือกได้ไม่ถึงแสนอย่างที่คาดไว้
ใครๆ ก็เสียใจ
แต่มันมีตัวเลขที่ต้องวิเคราะห์เพื่อหากลยุทธฺสำหรับผู้สมัครอิสระในอีก 4 ปีข้างหน้าว่าจะเจาะเข้ามาได้อย่างไร
และผมเชื่อว่านาทีนี้เพื่อไทยเขาเหนือกว่า ปชป ในแง่ฐานเสียงจริงๆ ไปแล้ว
ฐานเสียงเขาแน่นขึ้น อาจจะมีคนเลือกเพื่อไทยเพราะไม่ชอบ ปชป อยู่บ้าง แต่น้อยกว่าคนที่ต้องเลือกปชปเพราะไม่ชอบเพื่อไทยอยู่มาก
หรือคุณคิดว่าไม่จริง?
หากคุณไม่หลอกตัวเอง คุณก็จะเห็นเหมือนที่ผมเห็นนั่นแหล่ะ

#60 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:31

*
POPULAR

ปัญหาของคุณคือจินตนาการเรื่อยเปื่อย และไม่สามารถจินตนาการให้เข้ากับความเป็นจริงได้ครับ

ลองบอกหน่อยครับว่าผู้สมัครอิสระคนไหนบ้างที่มีศักยภาพพอที่จะทำให้คนหันไปเลือก

แล้วคะแนนผู้สมัครอิสระคนที่ว่าจะได้เท่าไหร่บ้างครับ และคะแนนจะถูกดึงจาก ปชป. และ พท. ไปคนละเท่าไหร่ 

สำหรับผมก่อนเลือกตั้ง ผมให้เสรีแสนเศษ ซึ่งต้องยอมรับว่าเขาทำได้มากกว่าที่คิด 

สุหฤทที่ได้มาเจ็ดหมื่น ก็เยอะกว่าที่ผมคิดเหมือนกัน ผมไม่เคยจินตนาการว่าเขาจะได้มากกว่านี้ 

แต่ดูเหมือนว่าคุณจะจินตนาการบรรเจิด จึงลองอยากถามดูว่าคุณคิดว่าคนเหล่านี้เขาควรจะได้คนละกี่คะแนนครับ

ไม่จำกัดเฉพาะสองคนนี้ถ้าคุณคิดว่าน่าจะมีคนอื่นที่ควรจะได้คะแนนเยอะพอที่จะมีนัยสำคัญให้พูดถึงได้  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#61 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:33

อยากบอกว่าก่อนเลือกตั้ง คุณจะจินตนาการให้มันเป็นอะไรก็ได้ครับ

แต่ผลเลือกตั้งมันออกมาแล้ว ถ้าคุณจินตนาการแบบเพ้อฝัน คนก็จะเอาผลเลือกตั้งมาตบหน้าคุณไปเรื่อยๆ

ตราบใดที่คุณไม่สามารถอธิบายจินตนาการของคุณให้เข้ากับโลกแห่งความจริงได้  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

#62 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:35

แบบนี้หรือเปล่าที่เรียกว่า "ใจตุ๊ด"

ปากพูดอย่าง ในใจอีกอย่าง แต่ปิดไม่มิด แพล่มๆมาให้เห็น

#63 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

ไม่ตั้ง กท. ซักวัน die ปล่าว ?

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#64 notcomeng

notcomeng

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:39

เห็นหัวกระทู้ นึกว่าจะมาแบบแมนๆ ที่ไหนได้ มาแบบฮาๆอีกแล้ว  :lol:  :lol:  :lol:

#65 เช never die

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:40

เสียใจสิครับที่ผู้สมัครที่ผมเลือกได้ไม่ถึงแสนอย่างที่คาดไว้
แต่มันมีตัวเลขที่ต้องวิเคราะห์เพื่อหากลยุทธฺสำหรับผู้สมัครอิสระในอีก 4 ปีข้างหน้าว่าจะเจาะเข้ามาได้อย่างไร
และผมเชื่อว่านาทีนี้เพื่อไทยเขาเหนือกว่า ปชป ในแง่ฐานเสียงจริงๆ ไปแล้ว
ฐานเสียงเขาแน่นขึ้น อาจจะมีคนเลือกเพื่อไทยเพราะไม่ชอบ ปชป อยู่บ้าง แต่น้อยกว่าคนที่ต้องเลือกปชปเพราะไม่ชอบเพื่อไทยอยู่มาก
หากคุณไม่หลอกตัวเอง คุณก็จะเห็นเหมือนที่ผมเห็นนั่นแหล่ะ

อีกอย่างที่คุณลีต้องไม่ลืมก็คือ ผู้สนับสนุน ปชป.เกินกว่าครึ่งเป็นพวกที่ไม่ค่อยชอบเสวนาเรื่องการเมือง(ประมาณว่าเพราะชัดเจนเรื่องการเมืองในใจอยู่แล้ว) และทั้งไม่ชอบเปิดเผยตัวว่าเป็นผู้สนับสนุนพรรคใด ถ้าไปถามคนกลุ่มนี้เมื่อไหร คุณก้จะได้คำตอบเป็นแพทเทิร์นเดียวกันหมดว่า "ยังไม่ตัดสินใจ" ตรงกันข้ามกับผู้สนับสนุนพรรคเพื่อไทย หรือผู้สนับสนุนอิสระ พวกนี้จะโว้กว้ากออกตัวแรงและชัดเจน

ก้อยากจะบอกไปถึงพวกทำโพลต่างๆ วันหน้าถ้าไปสอบถามแล้วเจอคำตอบว่า "ยังไม่ตัดสินใจ" ก็เอาเปอร์เซ็นต์ส่วนนี้ไปใส่ให้ ปชป.ได้เลย แล้วผลโพลจะออกมาตรงเป๊ะ ..

#66 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:42

ปัญหาของคุณคือจินตนาการเรื่อยเปื่อย และไม่สามารถจินตนาการให้เข้ากับความเป็นจริงได้ครับ

ลองบอกหน่อยครับว่าผู้สมัครอิสระคนไหนบ้างที่มีศักยภาพพอที่จะทำให้คนหันไปเลือก
แล้วคะแนนผู้สมัครอิสระคนที่ว่าจะได้เท่าไหร่บ้างครับ และคะแนนจะถูกดึงจาก ปชป. และ พท. ไปคนละเท่าไหร่ 

สำหรับผมก่อนเลือกตั้ง ผมให้เสรีแสนเศษ ซึ่งต้องยอมรับว่าเขาทำได้มากกว่าที่คิด 
สุหฤทที่ได้มาเจ็ดหมื่น ก็เยอะกว่าที่ผมคิดเหมือนกัน ผมไม่เคยจินตนาการว่าเขาจะได้มากกว่านี้ 
แต่ดูเหมือนว่าคุณจะจินตนาการบรรเจิด จึงลองอยากถามดูว่าคุณคิดว่าคนเหล่านี้เขาควรจะได้คนละกี่คะแนนครับ
ไม่จำกัดเฉพาะสองคนนี้ถ้าคุณคิดว่าน่าจะมีคนอื่นที่ควรจะได้คะแนนเยอะพอที่จะมีนัยสำคัญให้พูดถึงได้  -_-

ผมคิดว่าศัพยภาพอย่างเสรีอย่างขี้หมูขี้หมาก็ต้อง 2.5 - 3 แสนไม่น้อยกว่าไอ้ปลื้มแน่

ส่วนสุหฤทเขามาพลาดสัปดาห์สุดท้ายที่เขาไม่สามารถทำ viral marketing ตามแผนได้เพราะเวลากระชั้นเกินไป และกระแสการต่อสู้ของ 2 พรรคใหญ่กลบไปหมด รวมทั้งเขาไม่กล้าเล่นแรงเหมือนชูวิทย์ ไม่อย่างนั้น ผมคิดว่า 45 วันเขาทำได้ 2 - 3 แสนสบายๆ แต่แผนเขาผิด มันเลยจุดไม่ติด ได้แต่ฐานเฉพาะใน fan page เขา

ส่วนคนอื่น ผมไม่ได้ติดตามนะ แต่เชื่อว่าแต่ละคนได้น้อยกว่าคะแนนจริงที่เขาควรได้แน่

ok พอหอมปากหอมคอ ผมไปทำธุระก่อน ดึกๆ จะเข้ามาคุยใหม่

#67 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:52

หลอกตัวเองตรงไหน ก็ ปชป ชนะจริงๆนี่ครับ :P

ผมถามจริงๆ นะ
1 ล้านเสียงของเพื่อไทยครั้งนี้ หากไม่มีคนที่เขาเปลี่ยนใจนาทีสุดท้ายจากการเลือกอิสระมาเลือกคุณชาย คุณคิดว่า ปชป จะชนะหรือ?

ยังอีก ยังอีก ยังอีก ยังด้านได้อีก

คุณจะหาช่องเดินของคุณไปอย่างไรก็ช่าง

แต่สุดท้ายชัยชนะเป็นของคุณชาย และ ปชป. หรือคุณจะเถียง :(

#68 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:53

แบบนี้หรือเปล่าที่เรียกว่า "ใจตุ๊ด"

ปากพูดอย่าง ในใจอีกอย่าง แต่ปิดไม่มิด แพล่มๆมาให้เห็น

อยากบอกว่าก่อนเลือกตั้ง คุณจะจินตนาการให้มันเป็นอะไรก็ได้ครับ

แต่ผลเลือกตั้งมันออกมาแล้ว ถ้าคุณจินตนาการแบบเพ้อฝัน คนก็จะเอาผลเลือกตั้งมาตบหน้าคุณไปเรื่อยๆ

ตราบใดที่คุณไม่สามารถอธิบายจินตนาการของคุณให้เข้ากับโลกแห่งความจริงได้  -_-

อีกอย่างที่คุณลีต้องไม่ลืมก็คือ ผู้สนับสนุน ปชป.เกินกว่าครึ่งเป็นพวกที่ไม่ค่อยชอบเสวนาเรื่องการเมือง(ประมาณว่าเพราะชัดเจนเรื่องการเมืองในใจอยู่แล้ว) และทั้งไม่ชอบเปิดเผยตัวว่าเป็นผู้สนับสนุนพรรคใด ถ้าไปถามคนกลุ่มนี้เมื่อไหร คุณก้จะได้คำตอบเป็นแพทเทิร์นเดียวกันหมดว่า "ยังไม่ตัดสินใจ" ตรงกันข้ามกับผู้สนับสนุนพรรคเพื่อไทย หรือผู้สนับสนุนอิสระ พวกนี้จะโว้กว้ากออกตัวแรงและชัดเจน

ก้อยากจะบอกไปถึงพวกทำโพลต่างๆ วันหน้าถ้าไปสอบถามแล้วเจอคำตอบว่า "ยังไม่ตัดสินใจ" ก็เอาเปอร์เซ็นต์ส่วนนี้ไปใส่ให้ ปชป.ได้เลย แล้วผลโพลจะออกมาตรงเป๊ะ ..

คนดีจะพยามแก้ไข ตน บางคน พยามแก้ตัว โตๆกันแล้ว :lol:  :lol:  เบอร์ 17 เสียคะแนนเพราะอะไร ..กลับไปทบทวน

#69 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:55

แหม่ คุณลี คุณพูดยังกับว่า มีใครไปเอาปืนจี้หัวให้เขาเลือก ปชป งั้นแหละ

ผมเชื่อว่า ทุกคะแนนเสียง เขาชอบ ปชป มากกว่า พท ด้วยใจจริง ๆ มิใช่จำเป็นต้องเลือก ปชป อย่างที่คุณคิด

ถ้าเขาไม่ชอบ ปชป จริงๆ เขาคงไปเลือก อิสระไปนานแล้ว 

#70 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:56

เก่งจังเลยครับ....

คราวหน้าลงสมัครในนามอิสระนะครับ...

คุณ ลี ....

:lol:

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#71 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:00

ยินดีด้วยคนครับ... 

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#72 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:02

ไม่ตั้ง กท. ซักวัน die ปล่าว ?

เลื่อนเม้าท์เร็วไปหน่อย เลยอ่านเอาเรื่อง ได้ความว่า "ไม่ตั้งกระทู้ชักเว่าสักวัน die มั้ย"

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#73 tifosi

tifosi

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:03

ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับ ปชป ที่คุณชายได้กลับมารับตำแหน่งอีกครั้งหนี่งครับ

ถึงเบอร์ 17 จะได้คะแนนไม่ถึงแสนอย่างที่คาด คิดว่าผู้ที่เลือกผู้สมัครอิสระเบอร์ 17 อย่างผมไม่ได้เสียใจอยู่แล้วครับ เพราะด้วยเวลาแค่ 45 วัน+ทุนอีกนิดหน่อย กับคะแนนเกือบ 8 หมื่นที่ได้มา เรียกว่าคุ้มสุดๆ และเป็นแรงบันดาลใจให้กับผู้สมัครอิสระอื่นๆ ที่จะตามมาในอีก 4 ปีข้างหน้าว่ามันมีช่องทางในการสู้กับยักษ์ใหญ่ 2 ตัวอยู่ เพียงแต่จังหวะในครั้งนี้อาจจะไม่เหมาะ เนื่องจากกระแสการแข่งขันของทั้ง 2 พรรคยังแรงอยู่ สังเกตจากคะแนนอิสระหายไปเกือบหมด เนื่องจากมีหลายคนที่เปลี่ยนใจ 2-3 วันสุดท้าย จากการเลือกผู้สมัครอิสระ แล้วหันไปเทคะแนนให้หม่อมเนื่องจากยังกลัวกระแสของเพื่อไทย

อย่างไรก็ตาม ผมได้เปลี่ยนสถานะจากชนกลุ่มใหญ่ของ กทม มาเป็นชนกลุ่มน้อยอย่างเต็มตัวแล้วครับ และจะคงสถานะการเป็นกบฎนี้ต่อไปจนกว่า กทม จะเป็นอิสระจาก 2 พรรคใหญ่

ผมไม่ขอวิจารณ์คะแนนที่เปลี่ยนแปลงของทั้ง 2 พรรค ไปดูกันเอาเองว่าเพื่อไทยเขารุกคืบเข้ามาได้อย่างไร

อยากจะบอกแค่ว่าการเลือกตั้งครั้งนี้เป็นการไปลงคะแนนที่ผมสบายใจที่สุด ปลอดโปร่ง และได้เลือกคนที่อยากเลือกจริงๆ อีกครั้งหนึ่ง หลังจากที่ต้องผืนใจเลือกไปครั้งหนึ่งแล้วเมื่อ 4 ปีที่แล้ว

ส่วนพวกคุณจะยังหลอกตัวเองว่าเป็นชัยชนะของ ปชป ก็แล้วแต่คุณครับ :-)

มีหลักฐานป่ะว่ามีกี่คน มีถึง 170,000 คนรึเปล่า หรือว่าคิดเอาเอง

แล้วหาเจอหรือยังว่าไอน์สไตน์ไปพูดไว้ที่ไหน

ป.ล. ยินดีด้วยกับเบอร์ 17 ขาดอีกแค่เกือบ 1,200,000 คะแนนก็จะชนะแล้ว ได้คะแนนมาตั้งเกือบ 7% ของคุณชายแน่ะ อย่างนี้เข้าไม่เรียกเสียงส่วนน้อยหรอก เค้าเรียกว่ากาฝากหรือไม่ก็ใส้ติ่งน่ะ หรือว่าส่งติ่งหว่า ออกเสียงคล้ายๆกัน

#74 เช never die

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:04

ส่วนของเบอร์ 17 ที่คุณลีสนับสนุนนั้น

บแค่คำถามง่ายๆว่าคุณ "เอาสิทธิือะไรมาทำป้ายหาเสียงแตกต่างจากผู้สมัครคนอื่น" นี่ก็คว่ำเบอร์ 17 ลงไปนอนกลิ้งแล้ว

พอตามด้วยหมัดฮุคปลายคางด้วยคำถามว่า "ทีมผู้ช่วยบริหารกรุงเทพของคุณมีใครบ้าง" แล้วคุณลีไม่ตอบตรงๆแต่ตอบเฉไฉ

แล้วสุดท้ายก็ไม่ตอบคำถามนี้เอาดื้อๆก็จบเกมส์ ผู้ชมข้างสนามก็ส่ายหน้าไปตามๆกัน แค่นี้ก็น็อคบอสแล้วครับ

ขอโทษที่ผมเล่นแรง แต่เพราะคุณออกตัวแรงครับ ไม่ใช่เพราะผม...

หวังว่าคงจะเข้าใจเรื่อง  "action is the reaction"

#75 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:06

ผมคิดว่าศัพยภาพอย่างเสรีอย่างขี้หมูขี้หมาก็ต้อง 2.5 - 3 แสนไม่น้อยกว่าไอ้ปลื้มแน่

ส่วนสุหฤทเขามาพลาดสัปดาห์สุดท้ายที่เขาไม่สามารถทำ viral marketing ตามแผนได้เพราะเวลากระชั้นเกินไป และกระแสการต่อสู้ของ 2 พรรคใหญ่กลบไปหมด รวมทั้งเขาไม่กล้าเล่นแรงเหมือนชูวิทย์ ไม่อย่างนั้น ผมคิดว่า 45 วันเขาทำได้ 2 - 3 แสนสบายๆ แต่แผนเขาผิด มันเลยจุดไม่ติด ได้แต่ฐานเฉพาะใน fan page เขา

ส่วนคนอื่น ผมไม่ได้ติดตามนะ แต่เชื่อว่าแต่ละคนได้น้อยกว่าคะแนนจริงที่เขาควรได้แน่

ok พอหอมปากหอมคอ ผมไปทำธุระก่อน ดึกๆ จะเข้ามาคุยใหม่

ขำน่ะครับสุหฤทจะได้ถึงสองสามแสน เป็นไปไม่ได้เลย นั่นเท่ากับสี่ห้าเท่าของคะแนนที่เขาได้ตอนนี้เลยนะครับ

ส่วนเสรีใช่ว่าคนจะชอบทุกคน เขาบอกไม่เอาความขัดแย้ง แต่เขาก็หาเสียงตีกินบนความขัดแย้งของคนอื่น

อย่าไปเปรียบกับปลื้ม ที่ปลื้มได้เยอะเพราะว่าพวกเสื้อแดงหลงทางมากกว่าครับถ้าดูจากคะแนน

เพราะปีนั้นโพลมั่วเจ้าเดิมๆ ดันบอกว่าปลื้มตามมาเป็นที่สอง คนที่เลือกตามโพลมีไม่น้อยครับโดยเฉพาะถ้าเขาเห็นโอกาสชนะ

ว่าไปสุดท้ายเราคงต้องมีการจัดระเบียบโพลมากกว่าไม่ใช่ให้ชี้นำมั่วๆซั่วๆแบบนี้  -_-

#76 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:26

เหอะ เหอะ เหอะ  เลือกผู้ว่าครั้งนี้ ผมสงสัยอยู่เรื่องเดียวยังหาคำตอบไม่ได้ คือ

คะแนนมันหายไปไหน

พรรคเพื่อไทยทุ่มสุด ๆ แล้ว ได้ล้านนิด ๆ  หายไปแสนกว่า มันหายไปไหน หรือไป

กับน้ำท่วมคราวที่แล้ว

พรรคประชาธิปัตย์ทุ่มสุด ๆ เหมือนกัน ได้ล้านสอง หายไปนิดหน่อย ดูแล้วยังไม่มี

นัยสำคัญเท่าไร

ผู้สมัครอิสระทุ่มตามสไตล์ ของแต่ละคน มีตัวช่วยคือ ASTV FMTV และช่อง 13 สยามไท

คะแนนหายไปหลายแสน

เลือกตั้งผู้ว่าครั้งนี้ มีผู้มาใช้สิทธิ์หกสิบกว่าเปอร์เซ็นต์  เลือกตั้งทั่วไปครั้งหลังสุดมีผู้มาใช้สิทธิ์

เจ็ดสิบกว่าเปอร์เซ็นต์

ปชป กับ พท ได้คะแนนใกล้เคียงกับการเลือกตั้งทั่วไป แสดงว่า สาวกของแต่ละพรรคน่าจะออก

มาใช้สิทธิ์เต็มที่

ผู้สมัครอิสระ เดิมผมคาดว่าผู้ได้คะแนนสูงสุดน่าจะอยู่ที่สามแสน ส่วนตัวเต็งอีกสองคนน่าจะอยู่ที่

คนละแสนกว่า นอกนั้นก็คงลดหลั่นกันไปตามชื่อเสียง แต่รวมคะแนทั้งหมดแล้วไม่น่าต่ำกว่าหกแสน

เหมือนที่เคยเป็นมา แต่มันผิดคาด อย่างมาก เพราะครั้งนี้คะแนนผู้สมัครอิสระรวมทั้งหมดยังไม่ถึง

สามแสนเลย  ไม่รู้ว่าคะแนนผู้สมัครอิสระที่หายไปหลายแสนนี่ เพราะไม่ออกมาใช้สิทธิ์หรือเปล่า

ถ้าใช่  อยากถามว่า ทำไมไม่ออกมาใช้สิทธิ์

#77 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:31

เหอะ เหอะ เหอะ  เลือกผู้ว่าครั้งนี้ ผมสงสัยอยู่เรื่องเดียวยังหาคำตอบไม่ได้ คือ

คะแนนมันหายไปไหน

พรรคเพื่อไทยทุ่มสุด ๆ แล้ว ได้ล้านนิด ๆ  หายไปแสนกว่า มันหายไปไหน หรือไป

กับน้ำท่วมคราวที่แล้ว

พรรคประชาธิปัตย์ทุ่มสุด ๆ เหมือนกัน ได้ล้านสอง หายไปนิดหน่อย ดูแล้วยังไม่มี

นัยสำคัญเท่าไร

ผู้สมัครอิสระทุ่มตามสไตล์ ของแต่ละคน มีตัวช่วยคือ ASTV FMTV และช่อง 13 สยามไท

คะแนนหายไปหลายแสน

เลือกตั้งผู้ว่าครั้งนี้ มีผู้มาใช้สิทธิ์หกสิบกว่าเปอร์เซ็นต์  เลือกตั้งทั่วไปครั้งหลังสุดมีผู้มาใช้สิทธิ์

เจ็ดสิบกว่าเปอร์เซ็นต์

ปชป กับ พท ได้คะแนนใกล้เคียงกับการเลือกตั้งทั่วไป แสดงว่า สาวกของแต่ละพรรคน่าจะออก

มาใช้สิทธิ์เต็มที่

ผู้สมัครอิสระ เดิมผมคาดว่าผู้ได้คะแนนสูงสุดน่าจะอยู่ที่สามแสน ส่วนตัวเต็งอีกสองคนน่าจะอยู่ที่

คนละแสนกว่า นอกนั้นก็คงลดหลั่นกันไปตามชื่อเสียง แต่รวมคะแนทั้งหมดแล้วไม่น่าต่ำกว่าหกแสน

เหมือนที่เคยเป็นมา แต่มันผิดคาด อย่างมาก เพราะครั้งนี้คะแนนผู้สมัครอิสระรวมทั้งหมดยังไม่ถึง

สามแสนเลย  ไม่รู้ว่าคะแนนผู้สมัครอิสระที่หายไปหลายแสนนี่ เพราะไม่ออกมาใช้สิทธิ์หรือเปล่า

ถ้าใช่  อยากถามว่า ทำไมไม่ออกมาใช้สิทธิ์

เพราะคุณอ้างผิดนะครับ ปชป. กับ พท. คะแนนมันเปลี่ยนแปลงกันได้

ไม่ใช่เรื่องตายตัว และเลือก สส. กับ ผู้ว่าฯ หลายๆ คนก็ไม่ใช้เกณฑ์เดียวกัน

กันก็ได้เหมือนกัน

#78 toomtaam

toomtaam

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:40

คนกรุงเทพเค้ารู้ครับ ชีวิตจริงมันไม่ใช่นิยายน้ำเน่า 

มายืนพ่นอะไรก็ได้ ครีเอทหน่อยก็พูดได้ทุกอย่างทำจริงมันได้ซะที่ไหนกัน

#79 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:52

:) กาฝากอย่างจขกท ก็แค่เลือก สุหฤท เพราะความกลัว
กลัวว่า ปชป จะได้คะแนนเยอะ...

สุหฤทก็หาเสียงเต็มที่แล้ว อาจจะไม่เป็นไปตามแผนทั้งหมด
แต่ผมคิดว่าเขาก็ทำได้ดีสำหรับครั้งแรก

แต่ไม่น่ามาเสียคะแนน เพราะกาฝากอย่าง จขกท ที่ทำให้คะแนนของสุหฤท ตกต่ำลง
:) อันนี้ผมวัดโดยเอาตัวเองและคนรอบข้างเป็นศูนย์กลางจักรวาล

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#80 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:53

ตกลงนี่มันกระทู้แสดงความยินดีจริงๆหรือ?

#81 เช never die

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:00

:) กาฝากอย่างจขกท ก็แค่เลือก สุหฤท เพราะความกลัว
กลัวว่า ปชป จะได้คะแนนเยอะ...

สุหฤทก็หาเสียงเต็มที่แล้ว อาจจะไม่เป็นไปตามแผนทั้งหมด
แต่ผมคิดว่าเขาก็ทำได้ดีสำหรับครั้งแรก

แต่ไม่น่ามาเสียคะแนน เพราะกาฝากอย่าง จขกท ที่ทำให้คะแนนของสุหฤท ตกต่ำลง
:) อันนี้ผมวัดโดยเอาตัวเองและคนรอบข้างเป็นศูนย์กลางจักรวาล

ACTION IS THE REACTION   ว่างั้น ...   :) :)

#82 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:06

อ่านแล้ว ไม่ค่อยรู้สึกถึงความยินดี ตามที่จั่วบนหัวกระทู้เท่าไหร่ ฟังดูเหมือน "รอวันเอาคืน" มากกว่า

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#83 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:11

ผมไม่เห็นว่าจะพลาดตรงไหน กระทู้เก่าผมเคยพิมพ์ไปทีแล้วว่าทำไมเบอร์ 17 ไม่มาลงหาเสียงในพื้นที่
มั่นใจแล้วเหรอว่า ใน Social Network คะแนนมันพอที่จะสู้ชาวบ้านเค้าได้ หรืออยากได้คะแนนแค่นี้
คุณก็บอกว่าทีมงานเค้ารู้ดีว่ากว่าผมมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ถึงเรื่องคะแนน เลยเลือกที่จะต่อสู้ในที่ ๆ เค้าได้เปรียบ

ผลมันออกมาเป็นแบบนี้ เพราะได้เปรียบไง
ผมว่าเกินคาดซะด้วยซ้ำสำหรับการหาเสียงใน Social Network อย่างเดียว
คนกรุงส่วนใหญ่มีอายุและการศึกษา ผ่านร้อนผ่านหนาวมาพอสมควร
พอจะดูออกว่าอะไรจริง อะไรปลอม ไม่ใช่เด็กเห่อหะ-มอย ที่มีอะไรวิ่งผ่านหน้าแค่ฉาบฉวย
แล้วก็ทึกทักเอาว่าดีอย่างนั้น อย่างนี้ ผมไม่เคยเห็นว่าเบอร์ 17 จะเคยทำประโยชน์ให้กับคนกรุงเทพซะด้วยซ้ำ
ทั้งที่ฐานและหน้าที่การงานของเค้า ผมว่ามันเอื้อให้ทำได้หลายอย่างนะ ถ้าคิดจะทำน่ะ

Edited by OHM_DGO, 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:19.

#84 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:12

ขอแสดงความยินดีกับ ปชป ด้วยครับ

แต่อย่าหลงดีใจจนลืมตัว ลืมว่าคุณต้องทำอะไร

ถ้าหลงระเริงกับชัยชนะจนไม่ใส่ใจที่จะตั้งใจทำงานสมัยหน้า

อาจจะไม่เหมือนสมัยนี้ 

เขาเลือกคุณแล้ว อย่าทำให้เขาผิดทำงานให้คุ้มกับคะแนนเสียงที่เขาอุตส่าหืเทให้

ถ้าไม่มี ก็อก 2 ป่านนี้ปชปแพ้ไปแล้ว

ต้องสำนึกไว้ให้เยอะ ตั้งใจทำงานให้ดีๆ

ผมไม่ได้อวยจนไม่ลืมหูลืมตา ถ้ามีตัวเลือกที่ดีกว่าปชป เล่นการเมืองเกินไป

จนลืมเรื่องปากท้องของประชาชนผมก็ไม่เอาปชปเหมือนกัน...

อย่าลำพองกับชัยชนะที่ไม่ยั่งยืน....

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#85 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:16

เหอะ เหอะ เหอะ  ผมว่าการเลือกตั้งระบบพรรค นี่ฐานเสียงมันค่อนข้าง

ชัดเจนนะ น้า eat  ครั้งนี้ทั้งสองพรรคสู้กันเต็มที่ การรณรงค์มันไม่ต่างกับ

การเลือกตั้งทั่วไป เพราะฉะนั้นคนที่เชียร์แต่ละพรรคออกมาเต็มที่แน่นอน

แต่ประเด็นของสองพรรคที่ผมมองก็คือ คะแนนเพื่อไทยหายไปเป็นแสน

มันหายไปไหน ปชป ก็รู้สึกจะหายแต่มันน้อย

ส่วนผู้สมัครอิสระนี่ เขาก็มีคะแนนอยู่แล้ว หกถึงเจ็ดแสนคะแนน ดูสถิติจาก

การเลือกผู้ว่า กทม ที่ผ่านมา ก็ชัดเจน ว่าหกเจ็ดแสนคะแนนนี่ไม่เอาทั้ง

สองพรรค

ส่วนถ้าบอกว่าเลือกตั้งทั่วไปกับเลือกผู้ว่า มันไม่ใช้เกณฑ์เดียวกันก็อาจใช่

แต่น่าจะเป็นการเลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา ที่คะแนนผู้ว่าได้แค่เก้าแสนคะแนนส่วน

คนที่คะแนนรองลงมาได้ ห้าถึงหกแสนคะแนนถึงสามครั้ง ซึ่งมันบอกได้ว่านั่นคือ

คนเลือกใช้เกณฑ์ในการเลือกผู้ว่า

แต่ครั้งนี้ คะแนนมันขึ้นมาเป็นล้านทั้งคู่ ใกล้เคียงกับคะแนนการเลือกตั้งทั่วไป ผม

จึงมองว่าทั้งสองพรรคนี่ออกมาเต็มที่แล้ว แต่พรรคเพื่อไทยหายไปเป็นแสน นับว่า

เยอะพอสมควร ส่วน ปชป หายไประดับหมื่น ไม่น่ามีนัยสำคัญ

แต่ที่ผมมองว่ามันหายไปผิดปกติคือคะแนนที่เคยเลือกผู้สมัครอิสระที่เคยมีอยู่หกถึง

เจ็ดแสนคะแนนมันหายไปเหลือไม่ถึงสามแสน ถ้าจะบอกว่าหายไปเพราะไปเลือก

สองพรรคใหญ่ทำให้คะแนนสูงขึ้นเป็นล้าน คงไม่น่าใช่ เพราะสองพรรคนี้มีฐานของ

ตนเองอยู่แล้ว ดูได้จากการเลือกตั้งทั่วไปที่คะแนนบัญชีรายชื่อใน กทม มีอยู่พรรคละ

ล้านกว่า และการเลือกตั้งทั่วไปที่ผ่านมามันก็ยืนยันได้ชัดเจนจากคะแนนของชูวิทย์และปุระชัย

รวมกันก็ได้ล้านกว่า ซึ่งคะแนนของสองคนนี่ส่วนหนึ่งได้มาจากคะแนนที่สวิงมาจากสอง

พรรคใหญ่ แต่คะแนนหลัก ๆ น่าจะมาจากผู้เลือกอิสระที่มีอยู่หกถึงเจ็ดแสนคะแนนนั่นแหละ

ผมจึงสงสัยว่า ครั้งนี้คะแนนอิสระมันหายไปไหนเยอะหลายแสน

#86 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:30

ผมเหมือนรู้สึกว่ามันเป็น "เดจาวู" หรือเปล่าครับ

ดูอีกที ไม่ใช่ฟายเดอร์โพสต์นิ แสดงว่าคิดไปเองแน่ๆ

ผมก็คิดเหมือนน้ามาพักนึงแล้วครับ แต่ไม่กล้าพูด กลัวควายขวิด  <_<

"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#87 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:07

Sore loser แท้ๆ

It's us against the world

#88 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:16

"กรูตั้งกระทู้มาแสดงความยินดีนะ  แต่เนื้อหาก็ขอเหน็บหน่อยนึงละกัน  สบายใจละ  แต่ห้ามว่ากรูว่ากรูเหน็บนะ  เพราะว่ากรูแมน  กรูยอมรับชัยชนะของอีกฝ่าย....."

สรุปเนื้อหาในกระทู้ให้ครับ  ^_^  ^_^  ^_^

#89 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:32

คิดเองเออเองได้ทุกกระทู้นะคุณลี

แถมยังคิดแทนคนอื่นอย่างที่ชอบทำเป็นประจำ

ผลคะแนนก็ออกมาชัดเจน

คะแนนเพื่อไทยเพิ่ม แต่ ปชป ก็เพิ่ม

ส่วนสุหฤท คุณโม้ไว้ซะเยอะ พูดจริงๆ เปลืองน้ำลายที่จะพูดถึง

หัดยอมรับอะไรๆ บ้าง เผาไทยเป็นรัฐบาล ผมเกลียดแสนเกลียดยังยอมรับความจริง

อีกสี่ปีค่อยมาพยายามใหม่นะครับ (เอ๊ะ หรือจะเรียกว่าตะแบงดี)

#90 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:54

เบื่อ "ควายแดง" ตั้งกระทู้ปลอบใจตัวเองซะจริงๆ เอ๊ะหรือไม่ใช่ :D :D :D

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#91 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:03

ผมว่าที่จริงคนกรุงเมพเค้าหันไปชอบสุหฤทเกินล้านแล้วครับ
แต่ที่แพ้นั้น จากการวิเคราะห์เป็นเพราะ กกต เลือกใช้ปากกาตราม้าแทนที่จะใช้ตราช้าง

ทำให้คนล้านสองแสนที่ตั้งใจกาเบอร์ 17 พลาดไปโดนเบอร์ 16
ผลการเลือกตั้งจึงเป็นแบบนี้ แต่ยืนยันว่ามีคนมากมายเปลี่ยนใจไม่เลือกสุขุมพันจริงๆ
เลือกแบบเดิม ได้แบบเดิม เลือกแบบใหม่ ได้แบบใหม่

ข้างบนเป็นตัวอย่างของการคิดเองเออเองครับ

It's us against the world

#92 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:11

ไหนบอกว่าขั้นต่ำเป็นแสนไง :blink: :blink:

ไหนเห็นบอกว่าผู้สนับสนุนจะเดินจากไปทีละคนสองคนเพราะพวกกาฝากอย่างผมไง ทำไมคะแนนเพิ่มกลับมาตั้ง 2 แสนกว่าวะ ผมบอกแล้วใช่ไหม วันที่ 3 ได้เห็นดีกัน :lol: :lol:

แต่ยังไงก็ขอบใจแล้วกัน ที่อุตสา่ห์มีสปิริตมาแสดงความยินดีกับผู้ชนะ  ;) ;)

เช ผมแน่ใจเลยว่าเลือกตั้งครั้งนี้มีคนที่ใจเขาเดินออกจาก ปชป มากมาย มากกว่าทุกๆ ครั้งที่ผ่านมา (เอาจากผมและคนรอบข้างเป้นตัววัด)

แต่คนเหล่านั้นหลายๆ คนยังไม่เข้มแข็งพอที่จะตัดใจทีเดียวเหมือนผม เขาเปลี่ยนใจนาทีสุดท้ายเพราะเห็นว่าเพื่อไทยมาแรงมาก

แม้แต่กลุ่มพันธมิตรที่พวกคุณด่าเช้าด่าเย็นเขาก็ยังกัดฟันโหวตให้คุณชายอีกครั้ง แม้แต่เสรียังได้ไม่ถึงเป้าที่ควรจะได้

คุณควรขอบคุณคนเหล่านั้น แต่ไม่ต้องขอบคุณผม เพราะผมไม่ได้เลือกคุณชายครับ :-)

ส่วนหนึ่งที่บรู้ซลีเคยโพสท์แบบเชื่อมั่นว่า ปชป.จะแพ้ มีต้นเหตุมาจากสารพัดโพลจากสถาบันการศึกษาขี้กากด้วยหรือไม่ครับ อยากรู้ ..  :D

ผมเคยโพสว่า ปชป จะแพ้เพราะผมคิดว่าเที่ยวนี้คนจะเลิกกลัว และกลับไปเลือกคนที่ตัวเองชอบเหมือนเมื่อก่อน

แต่ผมคิดผิดครับ :-)

แพ้แล้วชวนตี
มีการเอาคะแนนเผาไทยมาดิสเครดิตปชปอีกต่างหาก คนเชียร์เบอร์17 

ผมเข้ามาให้ข้อมูลในส่วนของกลุ่มคนที่เขาเลือกอิสระ ว่าเขาคิดยังไง
มันอาจไม่ตรงกับความคิดของคุณซึ่งยืนอยู่่จุดที่คุณยืน แต่นั่นคือข้อเท็จจริงที่เขาเห็นเมื่อยืนอยู่ตรงจุดโน้นครับ

ผมไม่มีสิทธิ์เลือกตั้งครับ ถึงอยู่กทม. แต่ทะเบียนบ้านอยู่ ตจว. 

รู้ได้ไงครับว่า พธม. โหวตให้ ปชป.ครับ ผมนึกว่าพวกอดีต พธม. ลูกแป๊ะลิ้มจะโหวตให้เบอร์9ซะอีกเพราะเหล่าตัวพ่อทั้งหลายจับมือควงแขนกันแล้วซะอีก ส่วนเป้าของเสรีใครกำหนดครับ? ไม่มี ควรได้ซักกี่คะแนน ไม่รู้ไม่แน่ใจ คุณกำหนดแทนคน กทม. ไม่ได้หรอกครับ ถ้าฟังจากที่คุณพูด ลองเลือกตั้งครั้งหน้าแล้วไปขอร้องให้ พท. อย่าส่งคนลงแข่งสิ จะได้รู้ ผลออกมาแล้วยอมรับอย่างโดยดีแบบไม่มีข้ออ้างเถอะครับ ในใจจริง ถ้าผมมีสิทธิ์เลือกผมจะงดออกเสียงครับเพราะยังไม่มีใครถูกใจเท่าชูวิทย์ 555+ ถึงเบอร์17จะได้ฟิลลูกทุ่งผสมอินดี้คล้ายๆกัน แต่แรงไม่พอ นโยบายดูดีแต่กลวงโบ๋ไปนิด สำหรับผมนะครับ

แล้วที่คุณบอกว่าให้ข้อมูล  แต่ข้อมูลคุณคือข้อมูลของฝ่ายไหนล่ะครับ  บอกว่ามาให้ข้อมูลของคนเลือกผู้สมัครอิสระ แต่ก็ไม่ควรโจมตีหรือแดกดัน คนที่มีจุดยืนไม่เหมือนคุณสิครับ ข้อเท็จจริงต้องเป็นความจริงที่พิสูจน์ได้ไม่ใช่ คุณคิดแทนใครครับ 

ย้ำอีกทีครับ ผม ถ้ามีสิทธิ์เลือกก็ไม่เลือกเบอร์ 16 เหมือนกันครับ เค้าดูซอฟไปหน่อย ผมชอบคนที่มีบุคลิกลุยๆ แรงๆ แข็งๆ และสำคัญว่าต้องกล้าๆบ้าๆ แต่เมื่อผลออกมาก็ยอมรับแบบผู้ที่เจริญแล้วเถอะครับ เถียงไปๆมาๆไม่มีประโยชน์ ดูอย่างเลือกตั้งใหญ่ครั้งที่ผ่านมา ถึงไม่ชอบกับการตัดสินใจของ 15ล้านเสียงแต่ก็ต้องจำยอมและยอมรับครับ

ลองพิจารณาจากโพสข้างต้นดูละกันครับ เพราะยังไงหลายๆอย่างบนโลกก็ไม่เป็นไปตามที่เราอยากให้เป็นครับ แต่คุณเลือกได้ว่าจะเป็นคนที่รู้แพ้รู้ชนะ ยอมรับผลแบบผู้ที่เจริญแล้ว หรือ Blame it on the world โทษนู่นโทษนี่ บ่นเป็นขี้แพ้ชวนตีต่อไป อันนี้เลือกตามสะดวกครับ ตัวของคุณทางเลือกคุณครับ

#93 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:14

คนขี้แพ้ ตั้งกระทู้ ปลอบใจตัวเอง ยังมิวายทิ้งท้ายให้คนอื่นเข้ามาด่าซะงั้น

#94 โคนัน

โคนัน

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:18

ได้ 2-3 แสน ก็ไม่ได้เป็นผู้ว่า อยู่ดี นี้แหละไม่รู้จักประเมิณตัวเอง แล้วมาลงเลือกตั้ง  เห็นโม้นักหนา จะไม่ตัดคะแนนใคร มีคนไม่เลือกตั้งมีก ล้านกว่า จะเอาคะแนนตรงนั้น คือเจือกไปคิดเองเอ้อเองไงว่า คนที่ไม่ไปเลือกตั้งครั้งก่อนๆ จะเลือกตัวเอง ขำกลิ้งๆๆ

#95 novem

novem

น้องเก่า

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:21

ในประเด็นเรื่องคะแนนผู้สมัครอิสระต่ำมากกว่าครั้งก่อนๆ ผมว่ามาจากการแข่งขันที่สูงมากของสองพรรคใหญ่ รวมถึงโพลที่ชี้นำด้วย

ผมจึงให้คำจำกัดความไว้ว่า เป็นการแข่งขันแบบประชาธิปไตยยิ่งยวด

#96 คนในพื้นที่

คนในพื้นที่

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:54

...

ส่วนพวกคุณจะยังหลอกตัวเองว่าเป็นชัยชนะของ ปชป ก็แล้วแต่คุณครับ :-)

ไหนบอกว่าขั้นต่ำเป็นแสนไง :blink: :blink:

ไหนเห็นบอกว่าผู้สนับสนุนจะเดินจากไปทีละคนสองคนเพราะพวกกาฝากอย่างผมไง ทำไมคะแนนเพิ่มกลับมาตั้ง 2 แสนกว่าวะ ผมบอกแล้วใช่ไหม วันที่ 3 ได้เห็นดีกัน :lol: :lol:

แต่ยังไงก็ขอบใจแล้วกัน ที่อุตสา่ห์มีสปิริตมาแสดงความยินดีกับผู้ชนะ  ;) ;)

เช ผมแน่ใจเลยว่าเลือกตั้งครั้งนี้มีคนที่ใจเขาเดินออกจาก ปชป มากมาย มากกว่าทุกๆ ครั้งที่ผ่านมา (เอาจากผมและคนรอบข้างเป้นตัววัด)

แต่คนเหล่านั้นหลายๆ คนยังไม่เข้มแข็งพอที่จะตัดใจทีเดียวเหมือนผม
เขาเปลี่ยนใจนาทีสุดท้ายเพราะเห็นว่าเพื่อไทยมาแรงมาก

แม้แต่กลุ่มพันธมิตรที่พวกคุณด่าเช้าด่าเย็นเขาก็ยังกัดฟันโหวตให้คุณชายอีกครั้ง แม้แต่เสรียังได้ไม่ถึงเป้าที่ควรจะได้

คุณควรขอบคุณคนเหล่านั้น แต่ไม่ต้องขอบคุณผม เพราะผมไม่ได้เลือกคุณชายครับ :-)

หลอกตัวเองตรงไหน ก็ ปชป ชนะจริงๆนี่ครับ :P

ผมถามจริงๆ นะ
1 ล้านเสียงของเพื่อไทยครั้งนี้ หากไม่มีคนที่เขาเปลี่ยนใจนาทีสุดท้ายจากการเลือกอิสระมาเลือกคุณชาย คุณคิดว่า ปชป จะชนะหรือ?

ผมว่าจะไม่พูดถึงแล้วแต่เห็นกระทู้นี้เลยขอพูดเล็กน้อยนะครับ

ผมเองยอมรับนะครับว่าก่อนหน้านี้ผมเคยรู้สึกลังเลระหว่าง 16 กับ 17 เหตุผลหลักอยู่ที่นโยบายหลายอย่างของเบอร์ 17 ตรงกับสิ่งที่ผมอยากให้มีการแก้ไขและวิธีการนำเสนอที่แปลกแตกต่างจากคนอื่นๆ  (ไม่ใช่เหตุผลที่ว่าหม่อมไม่มีผลงานนะครับ) ทำให้เกือบๆ 1 เดือนก่อนเลือกตั้งผมค่อนข้างเลือกอย่างลำบากเพราะ 16 ก็ทำงานดีระดับหนึ่งในสายตาผม 17 ก็วูบวาบน่าสนใจแต่สิ่งที่ทำให้ผมตัดสินใจไม่เลือกเบอร์ 17 คือความเห็นต่างๆ ของคุณนั่นละครับตามที่ผมโควทมามั้ง ทำสีตัวหนังสือมามั่ง ยังไม่รวมถึงการไล่ถามเรื่องความฉลาดหรือ IQ ของคนที่คุณโต้แย้งด้วย โดยเฉพาะกระทู้เรื่องกาฝากของคุณประกอบกับช่วงท้ายๆ หม่อมเปิดนโยบายมาเรื่อยๆ และข้อมูลของคุณเจ๊ม้ามที่ช่วยเปรียบเทียบนโยบายของสองเบอร์ซึ่งบางอันผมเองก็ยอมรับว่าไม่รู้ด้วยซ้ำว่าหม่อมทำมาแล้ว ผลคือผมและคนในบ้านรวม 5 เสียง เลือก 16 แทนที่จะเป็น 17 อาจจะไม่ใช่สาเหตุหลัก แต่ข้อความที่ผมยกมา ไฮไลท์มาคือส่วนหนึ่งที่ผลักให้ 5 เสียงที่บ้านผมไปเลือกหม่อมด้วยความโล่งอกสบายใจแทน เบอร์ 17 ครับ

#97 ant

ant

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:12

1209508 นี่คือคะแนนเลือก สส. แบบบัญชีรายชื่อของพรรคเพื่อไทยเมื่อวันที่ 3 ก.ค. 2554 กรุงเทพมหานคร
1277669 และนี่คือคะแนนเลือก สส. แบบบัญชีรายชื่อของพรรคประชาธิปัต เมื่อวันที่ 3 ก.ค. 2554 กรุงเทพมหานคร

เห็นคะแนนนี้แล้วน่าจะพอตีความได้นะ พงศพัศ ได้ต่ำกว่าจากคะแนนที่คนกรุงเทพเทใจให้เพื่อไทยด้วยซ้ำไป
อย่าถามว่า 1 ล้านของพงศพัศมาจากไหน

เลือกตั้งทั่วไปกับเลือกตั้งผู้ว่ามันไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ
เลือกตั้งทั่วไปมันแข่งกันแค่ 2 พรรค เอาทักษิณกับไม่เอาทักษิณ
แต่เลือกผู้ว่ามันมีผู้สมัครอิสระหลายคนที่เขามีศักยภาพพอจะแข่งกับ 2 พรรคได้

เลือกตั้งทั่วไป คนกรุงเลือกพรรคชูวิทย์ก็ไม่น้อยครับ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#98 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:15

จากเวป ผจก เครดิตเพจ เสื้อแดงน่ารักมากค่ะ ส่วนตัวชอบความเห็น 48

#99 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:34

ชัยชนะที่ยิ่งใหญ๋ของชาว กทม.ครั้งนี้

คือการทำลายสถิติจำนวนผู้มาใช้สิทธิ์

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#100 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:53

คนขี้แพ้ ตั้งกระทู้ ปลอบใจตัวเอง ยังมิวายทิ้งท้ายให้คนอื่นเข้ามาด่าซะงั้น

ไปๆมาๆ อยู่เลเวลเดียวกับ phat21(ขออภัยที่เอ่ยนาม)

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน