Jump to content

- - - - -

ตรวจสอบชายหมูด้วย อย่าcrazyแต่ผลชนะเลือกตั้ง

• Please log in to reply
24 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:49

ตรวจสอบชายหมูด้วย อย่าcrazyแต่ผลชนะเลือกตั้ง

เสื้อแดงเถียงไรไม่ได้ เอะอะก็ยกผลเลือกตั้งมา-กลบ กลายเป็นว่าเสียงข้างมากคือความถูกต้อง

ฮิตเลอร์ได้เสียงข้างมาก แต่นำพาประเทศเยอรมนีไปสู่หายนะ

เชาวลิตชนะชวน 2 เสียง ไม่สามารถประคองเศรษฐกิจได้จนต้องเอาประเทศไปเข้าไอเอ็มเอฟ

ชายหมูเที่ยวนี้ชนะสองแสนกว่าเสียง แต่ที่น่าครั่นคร้ามกว่าคือมีเสียงในสภากทม.ท่วมท้น

เสื้อแดง(กับคนกลาง)เคยทำมาแล้ว คือไม่เคารพและให้เกียรติเสียงข้างน้อย

พอพวกเราจะตรวจสอบความไม่ชอบมาพากล กลับกลายเป็นพวกหยุมหยิมถ่วงความเจริญน่ารำคาญ

ที่จริงน่าขอบใจพวกเรานะที่ไม่ยอมให้เกิดภาวะพวกมากลากไปและพาประเทศไปสู่ความล้มเหลว

วันนี้ชายหมูชนะในกทม.และไร้รอยต่อกับสภากทม.

ซึ่งภาวะแบบนี้ที่ผ่านมาทำให้งานหลายอย่างสำเร็จ

ขนาดมีรอยต่อถ่างกว้างกับรัฐบาลทรท. พปช. และพท.มาโดยตลอด

ขอให้พวกเราช่วยตรวจสอบและทักท้วงชายหมูหากทำไรไม่เข้าท่า

ส่วนวันนี้จะเริงร่าเอาคืนพวกอ้างเสียงข้างมากคือความถูกต้องแบบไร้สติก็ขอให้จัดเต็ม haha

แต่พอถึงเวลาอัดกทม.เช่นที่เคยอัดตาลสาทิตย์ หรืออัดแจ๊ควัชระ ไม่ว่าหน้าไหน ต้องจัดเต็มเช่นกัน

สัญญา นะ สัญญา

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#2 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:57

เสื้อแดงเถียงไรไม่ได้ เอะอะก็ยกผลเลือกตั้งมา-กลบ กลายเป็นว่าเสียงข้างมากคือความถูกต้อง

ฮิตเลอร์ได้เสียงข้างมาก แต่นำพาประเทศเยอรมนีไปสู่หายนะ

เชาวลิตชนะชวน 2 เสียง ไม่สามารถประคองเศรษฐกิจได้จนต้องเอาประเทศไปเข้าไอเอ็มเอฟ

ชายหมูเที่ยวนี้ชนะสองแสนกว่าเสียง แต่ที่น่าครั่นคร้ามกว่าคือมีเสียงในสภากทม.ท่วมท้น

เสื้อแดง(กับคนกลาง)เคยทำมาแล้ว คือไม่เคารพและให้เกียรติเสียงข้างน้อย

พอพวกเราจะตรวจสอบความไม่ชอบมาพากล กลับกลายเป็นพวกหยุมหยิมถ่วงความเจริญน่ารำคาญ

ที่จริงน่าขอบใจพวกเรานะที่ไม่ยอมให้เกิดภาวะพวกมากลากไปและพาประเทศไปสู่ความล้มเหลว

วันนี้ชายหมูชนะในกทม.และไร้รอยต่อกับสภากทม.

ซึ่งภาวะแบบนี้ที่ผ่านมาทำให้งานหลายอย่างสำเร็จ

ขนาดมีรอยต่อถ่างกว้างกับรัฐบาลทรท. พปช. และพท.มาโดยตลอด

ขอให้พวกเราช่วยตรวจสอบและทักท้วงชายหมูหากทำไรไม่เข้าท่า

ส่วนวันนี้จะเริงร่าเอาคืนพวกอ้างเสียงข้างมากคือความถูกต้องแบบไร้สติก็ขอให้จัดเต็ม haha

แต่พอถึงเวลาอัดกทม.เช่นที่เคยอัดตาลสาทิตย์ หรืออัดแจ๊ควัชระ ไม่ว่าหน้าไหน ต้องจัดเต็มเช่นกัน

สัญญา นะ สัญญา

I Promise

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#3 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:01

จริง ๆ อะ ผมบอกใครต่อใคร ไปหลายรอบ แล้วอะ ว่าไม่ต้องกลัว คุณชาย จะโกงหรอก

ต่อให้พวกเราไม่ทำอะไร เลย ก็ตาม

เพราะว่า ตาสับปะรด ของพรรคเพื่อไทย ทั้ง จิรายุ จตุพร พร้อมพงษ์ ดนุพร วิชาญ โอยสารพัด อะครับ

พวกนี้ นะ ได้ข้อมูล จริง ๆ ไม่จริง ครบไม่ครบ ไม่รู้ เรื่องไปถึง ธาริต ณ ดีเอสไอ เรียบร้อย

แล้วไม่เกิน สามวันนะ เรื่องมาถึง ปชป เรียบร้อยเหมือนกัน อะ

ฮะ ๆ มีฝ่ายค้านประจำ กทม. อยู่แล้วอะ เราไม่ต้องทำอะไรหรอก บางที

เรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง ยังเอามาโจมตีกัน คิดดู คุณชาย แกจะกล้าโกงได้ไงอะ

ขยับตัวนิดเดียว ธาริต มาหาแล้วอะ

ผมกล้าฟันธงนะ ถ้ามีเรื่องโกง แม้เงินแค่แสน เราได้เห็น ฟรีทีวี ประโคมข่าวแน่ รับรอง

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#4 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:09

จริง ๆ อะ ผมบอกใครต่อใคร ไปหลายรอบ แล้วอะ ว่าไม่ต้องกลัว คุณชาย จะโกงหรอก

ต่อให้พวกเราไม่ทำอะไร เลย ก็ตาม

เพราะว่า ตาสับปะรด ของพรรคเพื่อไทย ทั้ง จิรายุ จตุพร พร้อมพงษ์ ดนุพร วิชาญ โอยสารพัด อะครับ

พวกนี้ นะ ได้ข้อมูล จริง ๆ ไม่จริง ครบไม่ครบ ไม่รู้ เรื่องไปถึง ธาริต ณ ดีเอสไอ เรียบร้อย

แล้วไม่เกิน สามวันนะ เรื่องมาถึง ปชป เรียบร้อยเหมือนกัน อะ

ฮะ ๆ มีฝ่ายค้านประจำ กทม. อยู่แล้วอะ เราไม่ต้องทำอะไรหรอก บางที

เรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง ยังเอามาโจมตีกัน คิดดู คุณชาย แกจะกล้าโกงได้ไงอะ

ขยับตัวนิดเดียว ธาริต มาหาแล้วอะ

ผมกล้าฟันธงนะ ถ้ามีเรื่องโกง แม้เงินแค่แสน เราได้เห็น ฟรีทีวี ประโคมข่าวแน่ รับรอง

เห็นด้วยกับคุณทรงธรรมครับ เรื่องนี้ พท. เค้าทำทำหน้าที่ได้ดีจริงๆ ประสานกับ DSI แบบไร้รอยต่อเลย 

เรื่องไม่ผิดยังทำให้เป็นเรื่องฉาวโฉ่ขึ้นมาได้ ถ้าผมเป็นคุณชายหมู ผมก็ไม่กล้าโกงหรอกครับ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#5 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:23

ถ้าฝ่ายแพ้ตรวจสอบชายหมูแบบงี่เง่า

พวกเราก็ช่วยกันซักฟอกให้ขาวสะอาดค่ะ เช่น

http://webboard.seri...-ประการใด-แฟนค/

สนามกีฬาบางบอน

และถ้าทีมชายหมูอืดอาด อ่อนประชาสัมพันธ์...

พวกเราก็ต้องจัดเต็มชายหมูด้วยค่ะ

ไม่งั้นจะยากไปถึงสมัยหน้าอีก เจ็บแล้วต้องจำจริงมั้ยคะ

(เพชร โอสถานุเคราะห์หรือเปล่าที่เป็นทีมพีอาร์?)

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#6 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:23

ความขัดแย้งในระบอบประชาธิปไตย

ตัดสินว่าทำตามความเห็นใดด้วยการโหวต

ใครชนะก็บริหารไป

แต่ขณะบริหารต้องมีการตรวจสอบถ่วงดุลโดยองค์กรต่างๆและภาคประชาชน

ฝ่ายบริหารต้องยอมรับการตรวจสอบ และเคารพเสียงข้างน้อยด้วย

จึงจะเป็นประชาธิปไตยที่แท้จริง

นี่ไม่ได้เขียนให้ชายหมูอ่านคนเดียวนะ ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ว่าชายหมูจะเป็นเผด็จการสภากทม.

แต่เสื้อแดงต้องอ่านด้วย (อ้อ คนกลางด้วย)

บริหาร และตรวจสอบ เป็นคู่ความขัดแย้งที่ทั้งต้าน และเสริมกัน

บริหารเข้มแข็ง ขณะที่การตรวจสอบเข้มข้น ไม่ใช่เรื่องการเมือง ไม่ใช่เรื่องหยุมหยิม ไม่ใช่การขัดขวางต่อต้าน

แต่หากตรวจสอบ  แล้ว -- ผ่าน  ก็ยิ่งไปหนุนเสริมให้การบริหารนั้นฉลุย .. จริงไหม คิดดีๆ

#7 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:25

ถ้าฝ่ายแพ้ตรวจสอบชายหมูแบบงี่เง่า

พวกเราก็ช่วยกันซักฟอกให้ขาวสะอาดค่ะ เช่น

http://webboard.seri...-ประการใด-แฟนค/

สนามกีฬาบางบอน

และถ้าทีมชายหมูอืดอาด อ่อนประชาสัมพันธ์...

พวกเราก็ต้องจัดเต็มชายหมูด้วยค่ะ

ไม่งั้นจะยากไปถึงสมัยหน้าอีก เจ็บแล้วต้องจำจริงมั้ยคะ

(เพชร โอสถานุเคราะห์หรือเปล่าที่เป็นทีมพีอาร์?)

B) B)

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#8 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:26

เรื่องโกง มีฝ่ายตรงข้ามตรวจสอบอยู่แล้วครับ

เราควรจะมาตรวจสอบเรื่องนโยบาย สิ่งที่สัญญาไว้และสิ่งที่ทำจริงจะดีกว่า

เรื่องพวกนี้พวกเพื่อไทยไม่ค่อยตรวจสอบเพราะเดี๋ยวมันจะเข้าตัว  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#9 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:31

เห็นด้วยค่ะ

ถ้ารักกันจริง ต้องช่วยกัน ทั้งติ ทั้งชม อย่างสร้างสรรค์

Now!  Restart Thailand  

#10 tu249cm

tu249cm

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:33

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#11 notcomeng

notcomeng

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:36

เสื้อแดงเค้าเลือกรัฐบาลเข้าไปตรวจสอบฝ่ายตรงข้ามครับ  ^_^

#12 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:40

เรื่องโกง มีฝ่ายตรงข้ามตรวจสอบอยู่แล้วครับ

เราควรจะมาตรวจสอบเรื่องนโยบาย สิ่งที่สัญญาไว้และสิ่งที่ทำจริงจะดีกว่า

เรื่องพวกนี้พวกเพื่อไทยไม่ค่อยตรวจสอบเพราะเดี๋ยวมันจะเข้าตัว  -_-

ตรวจสอบแบบสร้างสรรค์ทุกเรื่อง ไม่ใช่เรื่องโกงอย่างเดียว

ทำให้เสื้อแดงดูเป็นตัวอย่าง แต่ไม่ต้องหวังว่าพวกนั้นจะเอาอย่าง เหอๆ (บางทีเรื่องดีดีมันทำ ยากสสสส :lol: )

ไม่ต้องสนอีกตังหากว่า ใครจะมาเหน็บแนมว่าพวกเราสร้างภาพเป็นพระเอก-นางเอก 555

Zzzzzzzz หัวใจ รักษาคุณภาพเสรีไทยเข้าไว้     :wub:

#13 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:42

ฮาาาา
คงเป็น 1 ใน 240 ประเทศทั่วโลก
ที่รัฐบาลจ้องจับผิดแต่ฝ่ายค้าน
โดยที่รัฐบาลขี้กาก ไม่มีผลงานอะไรเลย แถลงผลงานก็ไม่มี
สงสัยรอทักกี้กลับมาแถลงเปิดตัวทีเดียวววว

#14 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:45

สิ่งเดียวที่ผมไม่ชอบนโยบายหนึ่งคือ ทำรถไฟฟ้าโมโนเรล เนี่ยแหละครับ

ควรเปลี่ยนไปใช้รถไฟฟ้าขนาดหนัก เพราะจำนวน กทม. คนเยอะ ไม่เหมาะกับรถไฟฟ้าขนาดเบา (ถ้าไปทำที่ภูเก็ตยังว่าไปอย่าง)

ถ้าทำรถไฟฟ้าขนาดหนัก สามารถใช้รถไฟฟ้า วิศวกร อะไหล่ ใช้ร่วมกันได้ ไม่ต้องรอส่งจากต่างประเทศ ไม่ต้องหาโกดังมาเก็บชิ้นส่วนอะไหล่จำนวนมาก บลาๆ

/人= ‿‿ =.u人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#15 menergizer

menergizer

น้องเก่า

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:45

ฮาาาา
คงเป็น 1 ใน 240 ประเทศทั่วโลก
ที่รัฐบาลจ้องจับผิดแต่ฝ่ายค้าน
โดยที่รัฐบาลขี้กาก ไม่มีผลงานอะไรเลย แถลงผลงานก็ไม่มี
สงสัยรอทักกี้กลับมาแถลงเปิดตัวทีเดียวววว

ชอบ statement นี้อ่ะ สั้นกระทัดรัด ได้ใจความ ฮาาาา

#16 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:56

สิ่งเดียวที่ผมไม่ชอบนโยบายหนึ่งคือ ทำรถไฟฟ้าโมโนเรล เนี่ยแหละครับ

ควรเปลี่ยนไปใช้รถไฟฟ้าขนาดหนัก เพราะจำนวน กทม. คนเยอะ ไม่เหมาะกับรถไฟฟ้าขนาดเบา (ถ้าไปทำที่ภูเก็ตยังว่าไปอย่าง)

ถ้าทำรถไฟฟ้าขนาดหนัก สามารถใช้รถไฟฟ้า วิศวกร อะไหล่ ใช้ร่วมกันได้ ไม่ต้องรอส่งจากต่างประเทศ ไม่ต้องหาโกดังมาเก็บชิ้นส่วนอะไหล่จำนวนมาก บลาๆ

ปัญหาคือสัมปทานรถไฟฟ้าขนาดหนักครับ

รถไฟฟ้าขนาดหนักในประเทศไทยตอนนี้ มีเจ้าของโครงการ 2 รายครับคือ กทม. และรัฐบาล

โดย กทม. เป็นคนเริ่มก่อนในสมัย พล.ต.จำลอง ให้สัมปทานรถไฟฟ้าแก่บริษัทธนายง หรือ BTS ในปัจจุบัน

หลังจากนั้นรัฐบาลจึงเริ่มตามมาโดย รฟท. โดยมี รฟม. เป็นเจ้าของสัมปทาน

ซึ่งของ กทม. ได้อนุมัติแค่สายเดียวคือ สายสีเขียวในปัจจุบัน หลังจากนั้นสัมปทานรถไฟฟ้าทุกสายที่เกิดตามมาหรือจะเกิดขึ้นต่อไปในอนาคตข้างหน้าจะเป็นของ รฟม. ทั้งสิ้น

ดังนั้นถ้า กทม. จะสร้างระบบขนส่งของ กทม. เองก็ต้องพัฒนาระบบอื่นให้เชื่อมต่อกับ BTS แต่ต้องไม่ใช่รถไฟฟ้าขนาดหนัก เนื่องจาก กทม. ไม่มีสัมปทานอีกแล้ว

ดังนั้นเพื่อเลี่ยงบาลีเรื่องนี้ กทม. จึงต้องหันไปพัฒนารถไฟฟ้ามวลเบาหรือ monorail แทนครับ

Edited by Ricebeanoil, 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:04.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#17 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:00

ผมแนะนำคุณชายนะครับ เรื่องนี้สำคัญมาก 

1. แนะนำให้เดินตลาดบ่อยๆ ในเขตที่คนเยอะๆ เดือนละ 3-4 ครั้ง เดินไปจดข้อมูลปัญหาและบอกว่าจะแก้ไขติดตามผลอย่างไร และนักข่าวจะมาทำข่าวให้

2. ทำโครงการอะไร แนะนำประชาสัมพันธ์ข่าวให้ทั่วๆ โดยเฉพาะหนังสือพิมพ์  แนะนำให้เปิด Facebook ของกรุงเทพมหานคร ควรมีภาพก่อนการปรับปรุงสิ่งต่างๆ จนกระทั่งปรับปรุงแล้ว

เช่น สวนสาธารณะเสื่อมโทรม ปรับปรุงจนสวยงาม ให้เอาภาพมาเทียบกัน 

3. สิ่งสำคัญที่สุดคือ ประชาสัมพันธ์ เพราะเพื่อไทยมีการประชาสัมพันธ์ที่ดี คนเลยรู้จักเยอะ พรรคประชาธิปัตย์ต้องปรับปรุงตรงนี้  เพราะเป็นจุดอ่อนที่แก้ไขไม่ดีจริงๆ

/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#18 Kyubey

Kyubey

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:05

ปัญหาคือสัมปทานรถไฟฟ้าขนาดหนักครับ

รถไฟฟ้าขนาดหนักในประเทศไทยตอนนี้ มีเจ้าของโครงการ 2 รายครับคือ กทม. และรัฐบาล

โดย กทม. เป็นคนเริ่มก่อนในสมัย พล.ต.จำลอง ให้สัมปทานรถไฟฟ้าแก่บริษัทธนายง หรือ BTS ในปัจจุบัน

หลังจากนั้นรัฐบาลจึงเริ่มตามมาโดย รฟท. โดยมี รฟม. เป็นเจ้าของสัมปทาน

ซึ่งของ กทม. ได้อนุมัติแค่สายเดียวคือ สายสีเขียวในปัจจุบัน หลังจากนั้นสัมปทานรถไฟฟ้าทุกสายที่เกิดตามมาหรือจะเกิดขึ้นต่อไปในอนาคตข้างหน้าจะเป็นของ รฟม. ทั้งสิ้น

ดังนั้นถ้า กทม. จะสร้างระบบขนส่งของ กทม. เองก็ต้องพัฒนาระบบอื่นให้เชื่อมต่อกับ BTS แต่ต้องไม่ใช้รถไฟฟ้าขนาดหนัก เนื่องจาก กทม. ไม่มีสัมปทานอีกแล้ว

ดังนั้นเพื่อเลี่ยงบาลีเรื่องนี้ กทม. จึงต้องหันไปพัฒนารถไฟฟ้ามวลเบาหรือ monorail แทนครับ

ถ้ามันเป็นเรื่องจริง ผมว่าการทำตัวแปลกแยกของ กทม. มันไม่สร้างสรรค์ครับ 

คำถามของผมคือ ประชาชนที่จ่ายภาษีให้แก่รัฐบาลกับกรุงเทพมหานครจะได้อะไรจากความแตกต่างนี้ครับ?

รถไฟฟ้าขนาดเบาจุคนได้น้อย ขนาดตอนนี้ BTS เบียดกันยังกะปลากระป๋อง เพิ่มจำนวนรถ เพิ่มโบกี้ ยังไม่พอเลยครับ

ถ้าจะทำรถไฟฟ้าขนาดเบาจริงๆ ปัญหาตามมาเพียบแน่นอนครับ ผมฟันธงเลย

#19 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:15

เห็นด้วยครึ่งๆ  การตรวจสอบควรตรวจสอบให้หมด ไม่ใช่แค่ผู้ชนะ  แต่ต้องตรวจสอบให้หมดทุกคนที่มาลงสมัคร  ส่วนตัวแล้วไม่เชื่อว่าเพื่อไทยจะสะอาดบริสุทธิ์เลย  

#20 idecon

idecon

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:20

ผมแนะนำคุณชายนะครับ เรื่องนี้สำคัญมาก 
1. แนะนำให้เดินตลาดบ่อยๆ ในเขตที่คนเยอะๆ เดือนละ 3-4 ครั้ง เดินไปจดข้อมูลปัญหาและบอกว่าจะแก้ไขติดตามผลอย่างไร และนักข่าวจะมาทำข่าวให้
2. ทำโครงการอะไร แนะนำประชาสัมพันธ์ข่าวให้ทั่วๆ โดยเฉพาะหนังสือพิมพ์  แนะนำให้เปิด Facebook ของกรุงเทพมหานคร ควรมีภาพก่อนการปรับปรุงสิ่งต่างๆ จนกระทั่งปรับปรุงแล้ว
เช่น สวนสาธารณะเสื่อมโทรม ปรับปรุงจนสวยงาม ให้เอาภาพมาเทียบกัน 
3. สิ่งสำคัญที่สุดคือ ประชาสัมพันธ์ เพราะเพื่อไทยมีการประชาสัมพันธ์ที่ดี คนเลยรู้จักเยอะ พรรคประชาธิปัตย์ต้องปรับปรุงตรงนี้  เพราะเป็นจุดอ่อนที่แก้ไขไม่ดีจริงๆ
/人◕ ‿‿ ◕人\[/size]

สวนรถไฟก็okนะครับ
ไปมาเมื่อวานเด็กๆเยอะมาก
มาขี่จักรยาน ดูพิพิธภัณฑ์ ปิคนิค สนามเทนนิสก็มี
ร้านรอบๆราคาก็ไม่แพง
ดีกว่าไปเดินตามห้าง

ควายแดงไม่สนใจไปเดินบ้างเหรอ
หญ้าน้ำท่าอุดมสมบูรณ์

#21 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:24

ดังนั้นถ้า กทม. จะสร้างระบบขนส่งของ กทม. เองก็ต้องพัฒนาระบบอื่นให้เชื่อมต่อกับ BTS แต่ต้องไม่ใช้รถไฟฟ้าขนาดหนัก เนื่องจาก กทม. ไม่มีสัมปทานอีกแล้ว

ถ้ามันเป็นเรื่องจริง ผมว่าการทำตัวแปลกแยกของ กทม. มันไม่สร้างสรรค์ครับ 

คำถามของผมคือ ประชาชนที่จ่ายภาษีให้แก่รัฐบาลกับกรุงเทพมหานครจะได้อะไรจากความแตกต่างนี้ครับ?

รถไฟฟ้าขนาดเบาจุคนได้น้อย ขนาดตอนนี้ BTS เบียดกันยังกะปลากระป๋อง เพิ่มจำนวนรถ เพิ่มโบกี้ ยังไม่พอเลยครับ

ถ้าจะทำรถไฟฟ้าขนาดเบาจริงๆ ปัญหาตามมาเพียบแน่นอนครับ ผมฟันธงเลย

มันเป็นปัญหาเรื่องของการบริหารครับ ความจริงไม่ใช่เรื่องแปลกแยกอะไร 

คือ กทม. เค้าเห็นปัญหาก่อนว่าเรื่องรถติดต้องแก้ด้วยรถไฟฟ้า เค้าก็เปิดสัมปทานก่อน ซึ่งก็ไม่ผิดกฏหมายนะครับ

แล้วต่อมารัฐบาลมาเห็นตามหลัง เออต้องแก้แบบนี้ด้วยวุ้ย เค้าก็เปิด รฟม. ขึ้นมา แล้วออกกฏว่าสัมปทานรถไฟฟ้าขนาดหนักหลังจากนี้ต้องมาจาก รฟม. เท่านั้น

คือการแก้ปัญหาเรื่องนี้จริงๆ ก็ไม่ใช่เรื่องยาก แค่ 2 ฝ่ายหันหน้าเข้ามาคุยกัน

รฟม. เปิดรถไฟฟ้ากี่สาย วิ่งจากไหนไปไหนบ้าง งั้น กทม. ขอช่วย ทำ monorail ต่อสายย่อยมาให้สายรถไฟฟ้าขนาดหนักของ รฟม. ช่วยขนส่งคนให้ดียิ่งขึ้น เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้ว

แต่ปัญหาคือ รัฐบาลนี้ไม่ค่อยทำงานร่วมกับ กทม. เท่าไร รอยต่อเพียบ

ดังนั้นทางเลือกของ กทม. คือต้องใช้ทรัพยากรที่มีในมือตัวเองให้ได้ผลมากที่สุด คือ BTS 

ดังนั้น model นี้จึงเกิดขึ้น ให้ BTS เป็นกระดูกสันหลัง แล้วมี monorail และ BRT เป็นระยางค์ไปตามชุมชนย่อยต่างๆ 

ดังนั้น ต่อจากนี้เป็นไป BTS จะต้องเพิ่มตู้และจำนวนเที่ยวมากขึ้น เนื่องจากต้องรองรับคนที่หันมาใช้ระบบบริการนี้มากขึ้น

อันนั้นก็เป็นการแก้ปัญหาแบบไทยๆ นะครับ

ถ้าเป็นต่างประเทศ การแก้ปัญหาคือ โอนกิจการรถไฟฟ้าในเมืองหลวงทั้งหมดให้ผู้ว่าฯ 

สิ่งที่ต้องโอนอำนาจให้ผู้ว่าฯ เพิ่มเติม ถ้าเป็นต่างประเทศนะครับ คือ 

1. กิจการขนส่งสาธารณะทั้งมวล เช่น รฟม., ขสมก., เรือด่วน

2. ตำรวจนครบาล 

3. การประปา

4. การไฟฟ้า

แต่สิ่งเหล่านี้คงเกิดขึ้นยากในประเทศไทย เพราะเรามักหวงอำนาจไว้ในมือตัวเอง

Edited by Ricebeanoil, 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:40.

#22 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:36

coup มาจากคำว่า coup d'etat ซึ่งเป็นภาษาฝรั่งเศส  แปลว่า รัฐประหาร

เสื้อแดงถูกปั่นหัวจนกลัวรัฐประหาร ใช้ศัพท์บัญญัติว่า coup-phobia

ส่วนอาการคลั่งผลชนะเลือกตั้ง เริ่มแรกก็ crazy ก่อน ถัดมาก็หนักขึ้นเรื่อยๆ

อย่างที่พวกเราเคยเห็นอยู่เนืองๆ  ใช้ศัพท์บัญญัติว่า electomania

ถ้าไม่ยอมรับการตรวจสอบหนักเข้าๆก็จะเลวร้ายไปถึงขั้นเผด็จการเสียงข้างมาก จนสังคมรับไม่ไหว

เหมือนหม้ออบความดันที่ไอน้ำต้องการรูระบายออก..

รูออกรูหนึ่งที่อาจเป็นไปได้ก็คือเป็นการจุดธูปเชิญ coup d'etat ที่เสื้อแดงไม่ต้องการให้มาถึงเร็วเข้านั่นเอง

เผด็จการเสียงข้างมาก คือคู่ขัดแย้งตัวหนึ่งกับรัฐประหาร มีส่วนต้านและเสริมซึ่งกันและกัน

หากลดความเป็นเผด็จการเสียงข้างมากลง

ความเป็นประชาธิปไตยที่แท้จริงจะต้านไม่ให้รัฐประหารเกิดขึ้นได้เพราะเหตุผลไม่เพียงพอที่จะเชียร์รัฐประหารครั้งนั้นๆ

เสื้อแดงหากกลัวรัฐประหารจริง ต้องตรวจสอบอย่าให้รัฐบาลของตัวทำสิ่งผิด แล้วพวกมากลากไป

วันๆก็ท่องแต่คำว่า ชนะเลือกตั้ง ชนะเลือกตั้ง

หวังว่าแฟนชายหมูจะไม่เป็น electomania

#23 จาจา

จาจา

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:50

มันเป็นปัญหาเรื่องของการบริหารครับ ความจริงไม่ใช่เรื่องแปลกแยกอะไร 

คือ กทม. เค้าเห็นปัญหาก่อนว่าเรื่องรถติดต้องแก้ด้วยรถไฟฟ้า เค้าก็เปิดสัมปทานก่อน ซึ่งก็ไม่ผิดกฏหมายนะครับ

แล้วต่อมารัฐบาลมาเห็นตามหลัง เออต้องแก้แบบนี้ด้วยวุ้ย เค้าก็เปิด รฟม. ขึ้นมา แล้วออกกฏว่าสัมปทานรถไฟฟ้าขนาดหนักหลังจากนี้ต้องมาจาก รฟม. เท่านั้น

คือการแก้ปัญหาเรื่องนี้จริงๆ ก็ไม่ใช่เรื่องยาก แค่ 2 ฝ่ายหันหน้าเข้ามาคุยกัน

รฟม. เปิดรถไฟฟ้ากี่สาย วิ่งจากไหนไปไหนบ้าง งั้น กทม. ขอช่วย ทำ monorail ต่อสายย่อยมาให้สายรถไฟฟ้าขนาดหนักของ รฟม. ช่วยขนส่งคนให้ดียิ่งขึ้น เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้ว

แต่ปัญหาคือ รัฐบาลนี้ไม่ค่อยทำงานร่วมกับ กทม. เท่าไร รอยต่อเพียบ

ดังนั้นทางเลือกของ กทม. คือต้องใช้ทรัพยากรที่มีในมือตัวเองให้ได้ผลมากที่สุด คือ BTS 

ดังนั้น model นี้จึงเกิดขึ้น ให้ BTS เป็นกระดูกสันหลัง แล้วมี monorail และ BRT เป็นระยางค์ไปตามชุมชนย่อยต่างๆ 

ดังนั้น ต่อจากนี้เป็นไป BTS จะต้องเพิ่มตู้และจำนวนเที่ยวมากขึ้น เนื่องจากต้องรองรับคนที่หันมาใช้ระบบบริการนี้มากขึ้น

อันนั้นก็เป็นการแก้ปัญหาแบบไทยๆ นะครับ

ถ้าเป็นต่างประเทศ การแก้ปัญหาคือ โอนกิจการรถไฟฟ้าในเมืองหลวงทั้งหมดให้ผู้ว่าฯ 

สิ่งที่ต้องโอนอำนาจให้ผู้ว่าฯ เพิ่มเติม ถ้าเป็นต่างประเทศนะครับ คือ 

1. กิจการขนส่งสาธารณะทั้งมวล เช่น รฟม., ขสมก., เรือด่วน

3. การประปา

4. การไฟฟ้า

แต่สิ่งเหล่านี้คงเกิดขึ้นยากในประเทศไทย เพราะเรามักหวงอำนาจไว้ในมือตัวเอง

ชักสงสัย  คุณ Rice คือคุณกรณ์ป่ะเนี่ย

วันนี้อากาศกรุงเทพฯเย็นสบายทั้งวัน ใครมีโอกาส ลองออกไปเดินเล่นข้างนอกดูสิครั;)

จากการเลือกตั้งที่ผ่านมา ถ้านายกฯยิ่งลักษณ์มีความจริงใจในการทำงานร่วมกับกทม. ผมขอสามเรื่องครับ:-
๑. แก้กฎหมายโอนอำนาจตำรวจนครบาลให้กทม. ผู้ว่าฯจะได้รับผิดชอบเรื่องจราจร ยาเสพติด และความปลอดภัยได้เต็มที่
๒. โอนระบบขนส่งมวลชนให้กทม.ดูแล ทั้งรถไฟฟ้าและรถเมล์ เมืองใหญ่ๆเขาให้ท้องถิ่นดูแลกันทั้งนั้น
๓. จัดสรรงบประมาณให้กทม.ให้เพียงพอ ที่ผ่านมาได้งบจากรัฐบาลเท่ากับ ๑ เปอร์เซนต์ของงบฯรวมเท่านั้น

คราวนี้ถ้าผู้ว่าฯยังแก้ปัญหาไม่ได้ ก็จะได้ชัดเจนว่าเป็นความผิดของใคร ในขณะเดียวกันการร่วมมืออย่างสร้างสรรค์ระหว่างสองพรรคอย่างนี้ มีแต่จะเป็นบวกกับนักการเมืองทุกคน

แผ่นดินมันกำลังอ่อนแอ อ่อนแออย่างไม่เคยเป็นมาก่อน เหมือนเรือนใกล้จะพัง คานใกล้จะขาด เสาผุกร่อน เพราะปลวกมอดมันเจาะกินใน ถ้าพวกเราไม่ช่วยกัน วันนึง ถ้ามันต้องเผชิญกับพายุร้าย แม้นแรงเพียงนิด มันก็ไม่แคล้วต้องพังทลายลง

ความห่วงใยแผ่นดินปลุกให้กูลุกขึ้นมาทุกวัน ลุกขึ้นมาเพื่อบอกกับลูกหลานว่า เราต้องดูแลตัวเอง ดูแลบ้านเกิดของตัวเอง

แต่งานใหญ่เพียงนี้ไม่อาจจะทำให้สำเร็จได้ด้วยใครคนใดคนหนึ่ง กูพยายามส่งผ่านความคิดของกู ไปยังผู้ที่มีจิตใจรักแผ่นดิน กูมีความหวังว่าความคิดของกูคงไม่โดดเดี่ยว แล้วกูก็มีความหวังว่า ความห่วงใยบ้านเกิดจะปลุกให้ทุกคนตื่นขึ้นมาพร้อมกัน เราต้องพร้อมที่จะสู้เพื่อบ้าน..........ทำสิ่งที่ยากแสนยากให้สำเร็จ อาศัยคาถาเพียงสี่คำ…ร่วม แรง ร่วม ใจ และคาถาอีกสองคำ แลกชีวิต

** ด้วยใจคารวะต่อบรรพบุรุษผู้กล้า ผู้เสียสละทุกท่านที่ปกปักรักษาแผ่นดินไทยมานับแต่อดีต

#24 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:17

3. การประปา

4. การไฟฟ้า

ชักสงสัย  คุณ Rice คือคุณกรณ์ป่ะเนี่ย

วันนี้อากาศกรุงเทพฯเย็นสบายทั้งวัน ใครมีโอกาส ลองออกไปเดินเล่นข้างนอกดูสิครับ ;)

จากการเลือกตั้งที่ผ่านมา ถ้านายกฯยิ่งลักษณ์มีความจริงใจในการทำงานร่วมกับกทม. ผมขอสามเรื่องครับ:-
๑. แก้กฎหมายโอนอำนาจตำรวจนครบาลให้กทม. ผู้ว่าฯจะได้รับผิดชอบเรื่องจราจร ยาเสพติด และความปลอดภัยได้เต็มที่
๒. โอนระบบขนส่งมวลชนให้กทม.ดูแล ทั้งรถไฟฟ้าและรถเมล์ เมืองใหญ่ๆเขาให้ท้องถิ่นดูแลกันทั้งนั้น
๓. จัดสรรงบประมาณให้กทม.ให้เพียงพอ ที่ผ่านมาได้งบจากรัฐบาลเท่ากับ ๑ เปอร์เซนต์ของงบฯรวมเท่านั้น

คราวนี้ถ้าผู้ว่าฯยังแก้ปัญหาไม่ได้ ก็จะได้ชัดเจนว่าเป็นความผิดของใคร ในขณะเดียวกันการร่วมมืออย่างสร้างสรรค์ระหว่างสองพรรคอย่างนี้ มีแต่จะเป็นบวกกับนักการเมืองทุกคน

อูย! ผมมิกล้าไปเทียบชั้นรัฐมนตรีคลังโลกหรอกครับ

แค่เขียนตามทีเห็นที่ทราบมาจากต่างประเทศเท่านั้นเองครับ

ตัวจริงผมไปถามเอาจากคุณโจโฉ, คุณกีรเต้ก็ได้ครับ เค้ารู้ว่าผมเป็นใคร

#25 Kyubey

Kyubey

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:34

ขอขุดหน่อยครับ ผมชอบถ่ายรูปสถานที่ต่างๆ ในกรุงเทพมหานคร

บริเวณสะพานตากสิน (หรือสะพานสาธร) โจรเยอะครับ ขนาดอยู่กลางกรุงเทพมหานครนะนั่น!!

http://pantip.com/topic/30227917

รายละเอียดที่แจ้งไว้

วันนี้ได้ข่าวจาก น้าโกล์ (kwphoto) ธรรมดาใช้ NEX-7 มาถ่ายรูปให้เราดูบ่อย ๆ ใน NEX Club ครับ
เมื่อวานนี้น้าเค้าไปลอง กล้องใหม่ เลนส์ใหม่ ที่ สะพานตากสิน ประมาณ ทุ่้มครึ่ง แล้วโดนปล้น ใช้มีดจ่อครับ
แต่น้าเค้าไม่เป็นไร นี่ขนาดไป 2 คนนะครับ พวกมาจี้ขี่ มอไซ มา 4 คน ก็เตือน ๆ ให้ระวังกันหน่อยนะครับ
ไปถ่ายกลางคืนก็ไปกันเป็นกลุ่มใหญ่ ๆ หน่อยครับเพื่อความปลอดภัย

...สำหรับรายละเอียดของที่หายโดนจี้ จากแก๊งวัยรุ่น 4 คน ไม่ใส่หมวกกันน็อค ขับมอไซต์ คล้าย ๆ ksr คันเล็ก..วันที่ 7 มีนาคม 2556 สะพานตากสิน ประมาณ 19 .40 ผมและพี่อีกคนโดนขู่ด้วยมีดของที่มันได้ไปก็มี
- D600 s/n 8030043
- Voigtlander Color Skopar 20mm f3.5 SL II Aspherical s/n 8160210
- Sony a77 ไม่ทราบ SN
- เลนส์ Sigma 10 20 ถ้าจำไม่ผิด
คาดว่าคงตกไปอยู่ตลาดมืด หรือไม่ก็โรงรับจำนำและตลาดมืดสอง หากใครกำลังจะซื้อกล้องมือสองก็ระวังจะตกเป็นการซื้อของโจรด้วยนะครับ

ლ人◕益◕ლ人\

และมีปัญหาตรงนี้ครับ  

4. พึ่งตำรวจได้ยากเพราะแจ้ง 191 กว่าตำรวจจะมาผ่านไปแล้ว 20 นาที กว่าจะสอบสวนเสร็จผ่านไป 1 ชั่วโมง ส่วนกล้องวงจรปิดก็มีแต่กล่อง dummy หรือกล่องเปล่าไม่มีกล้องนั่นเอง  
ตอนนี้ผมกับโกล์ก็ทำใจได้บ้างแล้วหล่ะครับ เพราะคิดว่ามันไม่ทำร้ายร่างกายเราก็ยังดี เพราะเคสก่อนหน้าเป็นชาวญี่ปุ่นแบกกล้องวีดีโอโปรตัวละสองสามแสนถ่ายอยู่มันเข้ามารุมชกเลย

ლ人◕益◕ლ人\

ไหนๆ คุณชายจะเข้ามารับตำแหน่งแล้ว กรุณาแก้ไขเรื่องนี้ด้วยครับ 

ขอบคุณครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน