Jump to content

- - - - -

5 มีนาคม วันนักข่าว กับมุมมองของคนติดตามข่าว

สื่อ นักข่าว

• Please log in to reply
4 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:17

วันนี้ 5 มีนาคม เป็นวันนักข่าว หรือวันสื่อสารมวลชนแห่งชาติ 

ในฐานะที่ผมก็เป็นคนอ่านข่าว ฟังข่าวคนหนึ่ง ก็ขอขอบคุณและให้กำลังใจกับสื่อทุกแขนงที่นำเสนอข่าวที่ดี มีคุณภาพ รอบด้าน อย่างมีความรับผิดชอบและเป็นธรรม สื่อที่เสนอข่าวไม่ถูกต้องและมีพฤติการณ์ที่ไม่เหมาะสมกับวิชาชีพ  ประชาชนคนอ่านข่าวก็มีสิทธิที่จะติติงครับ 

สื่อมวลชนมีอิทธิพลต่อชีวิตประจำวันของคนเรามาก เพราะต้องติดตามข่าวสารและเหตุการณ์ทุกวัน และมีผลต่อมุมมองทางการเมืองของประชาชนด้วย หากใครติดตามข่าวการเมือง 

สมาชิกคนอื่นที่อยากออกความเห็นเกี่ยวกับสื่อก็เข้ามาโพสต์ได้ครับ 

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:49.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#2 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:27

อยากเห็นสื่อมวลชนที่มีอุดมการณ์ และรักในวิชาชีพ ออกมาเปิดหน้าสู้กับบรรดานักการเมืองเลว ข้าราชการชั่ว และนักธุรกิจขี้ฉ้อทั้งหลาย กันให้มากๆค่ะ

อ้อ อยากให้ช่วยกันตรวจสอบ และกดดัน สื่อเลวทั้งหลายที่ทรยศต่อวิชาชีพของตัวเอง และใช้วิชาชีพนี้ทำเงิน โดยไม่คำนึงถึงจรรยาบรรณ จริยธรรม อันจะทำให้อาชีพนี้ตกต่ำ

เพราะหากปล่อยไว้อย่างนี้ ภาพลักษณ์ของ สื่อมวลชน จะไม่ต่างไปจาก ตำรวจ และ นักการเมือง ค่ะ

Now!  Restart Thailand  

#3 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:35

อยากเห็นสื่อมวลชนที่มีอุดมการณ์ และรักในวิชาชีพ ออกมาเปิดหน้าสู้กับบรรดานักการเมืองเลว ข้าราชการชั่ว และนักธุรกิจขี้ฉ้อทั้งหลาย กันให้มากๆค่ะ

อ้อ อยากให้ช่วยกันตรวจสอบ และกดดัน สื่อเลวทั้งหลายที่ทรยศต่อวิชาชีพของตัวเอง และใช้วิชาชีพนี้ทำเงิน โดยไม่คำนึงถึงจรรยาบรรณ จริยธรรม อันจะทำให้อาชีพนี้ตกต่ำ

เพราะหากปล่อยไว้อย่างนี้ ภาพลักษณ์ของ สื่อมวลชน จะไม่ต่างไปจาก ตำรวจ และ นักการเมือง ค่ะ

คิดเหมือนกันครับ กำลังจะพิมพ์แบบนี้พอดีครับ

อยากให้เน้นตรวจสอบสื่อหลักหรือพวกฟรีทีวีต่างๆ เพราะพวกนี้สามารถเข้าถึงกับประชาชนทั่วไปได้ดีกว่าสื่ออื่นๆ เช่น สื่อทางโซเชี่ยลต่างๆ เพราะจากประสบการณ์ตรงของผม ผมถามเพื่อนสนิทที่ไม่ค่อยได้สนใจการเมืองมาก แต่ดูข่าวจากฟรีทีวีเป็นประจำ หลายๆเรื่องที่คุยกับเค้าๆทำหน้างง ว่ามีเรื่องแบบนี้ด้วยเหรอ(เรื่องทุจริตต่างๆของรัฐ) ฟรีทีวีแทบจะไม่ค่อยมีเล่นเรื่องพวกนี้เลย กลายเป็นว่าเดี๋ยวนี้ข่าวที่จะเกิดผลทางลบกับรัฐบาลไม่ค่อยได้เห็นง่ายๆแล้วครับ  :(

#4 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:59

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

เห็นด้วยครับ คนอ่านข่าวก็ตั้งความหวังไว้อย่างนั้น แต่กลัวว่าจะเป็นเรื่องแนวโลกสวย เพราะผลประโยชน์ส่วนตัวบังตา 

อยากให้เน้นตรวจสอบสื่อหลักหรือพวกฟรีทีวีต่างๆ เพราะพวกนี้สามารถเข้าถึงกับประชาชนทั่วไปได้ดีกว่าสื่ออื่นๆ เช่น สื่อทางโซเชี่ยลต่างๆ เพราะจากประสบการณ์ตรงของผม ผมถามเพื่อนสนิทที่ไม่ค่อยได้สนใจการเมืองมาก แต่ดูข่าวจากฟรีทีวีเป็นประจำ หลายๆเรื่องที่คุยกับเค้าๆทำหน้างง ว่ามีเรื่องแบบนี้ด้วยเหรอ(เรื่องทุจริตต่างๆของรัฐ) ฟรีทีวีแทบจะไม่ค่อยมีเล่นเรื่องพวกนี้เลย กลายเป็นว่าเดี๋ยวนี้ข่าวที่จะเกิดผลทางลบกับรัฐบาลไม่ค่อยได้เห็นง่ายๆแล้วครับ  :(

ตามนั้นครับ เพราะฟรีทีวีดูได้ทุกบ้าน และใกล้ตัวกว่า  ส่วนคนที่ไม่ได้เล่นเน็ต เล่นโซเชียลก็ยังมีอยู่ไม่มาก ประชาชนอย่างพวกเราด้วยกันเองก็ต้องช่วยกันดู  ช่วยกันติดตาม  วิจารณ์  และหวังว่าจะมีองค์กรที่เกี่ยวข้องมาตรวจสอบ

จุดอ่อนของฟรีทีวีนี่แหละครับที่ทำให้เกิดทีวีสื่อเลือกข้าง คนที่ติดตามช่องพวกนี้ก็จะบอกว่าช่องพวกนี้ทำให้เรารู้ในเรื่องที่หาไม่ได้จากสื่อหลัก  แต่ก็เป็นดาบสองคมที่ทำให้ผู้ติดตามชมเกิดทัศนคติทางการเมืองที่รุนแรง

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:01.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#5 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:44

มีสำนักไหนที่ได้รับการยอมรับจากทุกฝ่ายว่าเป็นสื่อบ้างครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

เราคือ เสรีไทย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน