Jump to content

- - - - -

ปัญหาทุกอย่างแก้ได้โดยการแก้ ม. 112

• Please log in to reply
24 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:37

... แม้แต่ การแพ้เลือกตั้งผู้ว่า กทม.

การเลือกผู้ว่าฯ คราวนี้ไม่ได้แสดงถึงเรื่องทางเศรษฐกิจ แต่นี่คือยุทธศาสตร์ทางการเมือง

ไม่ต้องคิดหรอกครับว่า การหาเสียงผิดตรงไหน... การเลือกตัวบุคคลผิดตรงไหน...

ผมบอกเลย สิ่งที่ทำมาทั้งหมดดีแล้ว คุณพงศพัศถือเป็นตัวเลือกที่ดีแล้ว และไม่มีคู่แข่งรายไหนที่จะโหลยโท่ยบ่มิไก๊ ขนาดต้องขุดเอาบรรพบุรุษของตัวเองมาทวงบุญคุณประชาชนขนาด สุขุมพันธ์ อีกแล้ว...

ผมรับประกันว่า หากเป็นการเลือกตั้งที่อื่นๆในโลก คุณพงศพัศจะชนะเลือกตั้งแบบสบายๆแบเบอร์ แต่ไม่ใช่ที่นี่...

ทั้งนี้ก็เพราะเรื่องทั้งหมดนี้ มันไม่ได้สะท้อนถึงเรื่องทางนโยบาย ใครจะทำงานได้ดีกว่ากัน แต่นี่คือสิ่งที่สะท้อนถึงยุทธศาสตร์ทางการเมือง...

ชนชั้นกลาง ชาวเมืองกรุงที่ว่ากันว่าเป็น "คนรุ่นใหม่" แต่แท้จริงแล้วคนพวกนี้นี่แหละมีความเป็น "อนุรักษ์นิยม" มากที่สุด...

พวกเขาไม่เหมือนพวกพี่ๆป้าๆน้าๆคนเสื้อแดงนะครับ ที่ส่วนมากได้พบเจอบุคคลมากมาย ได้สัมผัสกับอะไรๆที่เป็น "ของจริง"

แต่คนพวกนี้พึ่งหลุดพ้นออกจากระบบ ซึ่งก็คือระบบการศึกษา และพอพ้นจากระบบก็เข้าไปสู่ระบบต่ออีก...

ซึ่งอะไรที่เกี่ยวกับการเข้าระบบแบบไทยๆ ทุกท่านก็คงรู้ดีว่าเป็น "แหล่งบ่มเพาะสลิ่มชั้นดี"

และเมื่อรวมกับวิถีชีวิตการประกอบอาชีพของคนพวกนี้ ที่นโยบายทางเศรษฐกิจต่างๆไม่ได้มีผลกระทบต่อชีวิตของพวกเขาเลย ยิ่งทำให้การชูนโยบายนั้นยิ่งไม่เป็นผล

( อาจมีนะ นโยบายที่ชาวกรุงเห็นแล้วตาลุก เช่น รถไม่ติดอีกต่อไป แต่อันนั้นผมว่าไปตามพระเจ้ามาก็ยังทำไม่ได้ )

พวกท่านไม่ได้แพ้เพราะนโยบาย ไม่ได้แพ้เพราะบุคคล ไม่ได้แพ้เพราะแคมเปญ เพราะฝ่ายตรงข้ามมันไม่มี***อะไรอยู่แล้ว... พวกมันยังยอมรับเองเลยว่า สุขุมพันธ์ นะโหลยโท่ย

แต่ที่ท่านจะแพ้ก็เพราะ "ยุทธศาสตร์ทางการเมือง" ที่ไม่สามารถแทรกเข้าไปในใจกลางดงสลิ่มได้...

วาทกรรมเผาบ้านเผาเมือง เสียกรุงฯ อาจพึ่งถูกสร้างขึ้นมาไม่นาน แต่เหล่านี้มันเกิดสืบเนื่องจากสิ่งที่มาก่อนหน้านั้นคือ ระบอบทักษิณ และที่สำคัญ "ไม่จงรักภักดี ล้มเจ้า"

ซึ่งปฏิเสธไม่ได้เลยว่า วาทกรรมเหล่านี้ "จุดติด" แล้ว และก็ยังไม่ดับ... และการจุดติดนั้นน่ะ ก็ไม่ได้มาจากเหตุผลอะไรหนักแน่นที่จะเล่นงานฝ่ายคุณทักษิณหรือพรรคเพื่อไทยในปัจจุบ​ันหรอก แต่มาจากการ "ลงขัน" ที่จะเล่นงานทักษิณตั้งแต่ตอนนั้น โดยเหล่าอภิชนหรือที่เรียกกันว่าอำมาตย์ ( มีใครบ้างคงไม่ต้องกล่าว ) ซึ่งในแง่นี้ บุคคล กลับกลายเป็นเรื่องที่สำคัญกว่า เหตุผล ในการยืนยันว่าใครเป็นอะไรจริงๆ

เหล่าชาวกรุง คนเมืองทั้งหลาย แม้จะฉาบฉวย กลวง หากแต่อ่อนไหวต่อสิ่งที่เกี่ยวกับสถาบันอย่างยิ่ง เพราะคนเหล่านี้เติบโตขึ้นมาพร้อมกับ อย่างที่บอกไปข้างต้น... แหล่งบ่มเพาะสลิ่มซาบซึ้ง ชั้นดี...

พวกนี้พร้อมจะทำทุกอย่างเพื่อค้านครับ ขอแค่มีอะไรที่เกี่ยวกับทักษิณ เพราะว่ามัน "ฝังหัว" ไปแล้ว และไม่สนหลักการประชาธิปไตยง่ายๆที่ว่า ใครเลือกมาก็ต้องได้โอกาสทำนโยบายของเขาไป 4 ปีก่อนด้วย

เพราะเดิมพันในความคิดของพวกนี้มันสูงกว่านั้นครับ มันคิดไปแล้วว่าทักษิณเป็นปฏิปักษ์กับสถาบันฯ ไม่ว่าจะแสดงความจงรักภักดีเท่าไหร่... หรือจะเอานโยบายมาล่อ ก็จะไม่เข้าหัวกันแม้แต่น้อย...

สุดท้าย คงไม่เป็นเรื่องที่ผิดถ้าผมจะบอกว่า ยุทธศาสตร์ทางนโยบายแบบทักษิณนั้น คงใช้ไม่ได้ผลแล้ว เมื่อวิกฤติทางการเมืองมันเดินมาถึงขนาดนี้...

จริงๆไม่ใช่แค่เรื่องการเลือกตั้งผู้ว่าฯ คราวนี้ แต่รวมไปถึงบรรดานโยบายปรองดองต่างๆ การแก้รัฐธรรมนูญ ที่ก็โดนขัดขาตลอดด้วย...

หากคุณทักษิณและพรรคเพื่อไทยอยากให้การเมืองทุกอย่างดำเนินไปอย่างปกติ ตามทำนองคลองธรรมในระบอบประชาธิปไตยจริงๆ หยุดการเมืองที่บ้าคลั่งแบบนี้...

เริ่มทำได้แล้วครับ ทำเรื่องการเมืองที่เกี่ยวกับสถาบัน ให้เป็นเรื่องที่คนจะไม่ต้องเป็นตาย มาฆ่ากันเสียที...

http://forum.banrasd...d.php?tid=21236

นับเป็นการพลิกวิกฤตเป็นโอกาสสไตล์กาสรโดยแท้ 

อ่านแล้วเหนื่อยใจ สปิริตไม่มี ความสำนึกไม่มี ดีแต่โทษฟ้าโทษฝน

นี่หรือสมาชิกคุณภาพและกระทู้คุณภาพที่คนแถวนั้นเขายกย่องกัน  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#2 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:04

อ่อนใจ... จับแพะชนแกะจริงๆ 

#3 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:12

นึกว่าใครที่ไหน :D

We love fender.

#4 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:12

อ่านแล้วไม่เห็นมีตรงไหนกล่าวถึง 112 ครับ

ไม่ทราบว่าจะเอามาตั้งกระทู้อ้างถึงมาตรานี้ทำไม คนเสรีไทยไม่น่าถึงขนาดนี้ครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

เราคือ เสรีไทย

#5 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:15

ทำไม..จะเล่นว่า ฝ่ายตรงข้ามพวกมะรึง โดน "ฝังหัว" เรื่องสถาบัน..ว่างั้น

แม่มร่ายมาซ่ะยาว แต่กลวงซ่ะจริง เอาง่ายๆ ไม่ต้องมีการศึกษา ไม่ต้องเป็นชนชั้นกลาง ไม่ต้องโดนบ่มเพาะในแหล่งสลิ่ม ไม่มีใครมาลงขันอะไรกะกรูด้วย 

ถ้าเพียงแค่รู้จักคำว่า กตัญญู และรู้คุณแผ่นดิน รู้คุณคน สักเพียงนิด..แล้วมาได้เห็นสิ่งที่พวกมะรึงทำ(คลิปปราศัยเยอะแยะ..ไม่ต้องให้เอามาให้ดู) ก็จะรู้ว่า ที่ว่า "จุดติด" และที่กรูเกลียดพวกมะรึงน่ะ..เพราะอะไร

และขอโทษ ไอ้นโยบาย "ขายฝัน" ที่เอามาล่อนะ คนดีๆ มีสำนึกหน่อย ก็รู้ว่าไอ้ที่พวกมะรึงจะให้นะ ไม่ได้ครึ่งของที่มะรึงแดรกหรอกกกก..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#6 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:20

อ่านแล้วไม่เห็นมีตรงไหนกล่าวถึง 112 ครับ

ไม่ทราบว่าจะเอามาตั้งกระทู้อ้างถึงมาตรานี้ทำไม คนเสรีไทยไม่น่าถึงขนาดนี้ครับ

เบื่อพวกชอบทำหน้าซื่อแอ๊บแบ๊วครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

#7 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:21

ให้โอกาส..ไปอ่านใหม่..ตั้งใจ..แล้วตีความดีๆ..ว่าคนเขียนน่ะ..มันต้องการสื่ออะไร

หรือคิดอีกที..คนเขียนมันสื่อยากไปเปล่า..กะคนกันเอง..ยังงงเบยยย..ฮ่าๆ

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#8 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:31

ผมว่าประเด็นสถาบันพระมหากษัตริย์ไม่ใช่ประเด็นหลัก แต่ประเด็นอยู่ที่คนกรุงเทพมองว่า... 

คุณทักษิณโกงแต่บอกว่าตัวเองไม่ผิด ใช้อำนาจไม่เป็นธรรม 

นักการเมืองในพรรคไม่มีคุณภาพ  ทำงานไม่เป็น ไม่มีความรับผิดชอบ นโยบายเผาเงินภาษี กู้เงินไม่เป็นเรื่อง

เผาบ้านเผาเมือง ปิดถนนย่านเศรษฐกิจ  เผา CTW เผาช่อง 3 ทำร้ายชาวนางเลิ้ง 

บลาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  

เอาง่ายๆ ตอนนี้พรรคเพื่อไทยบริหารประเทศเป็นอย่างไร? คนกรุงเทพมหานครจึงตัดสินได้โดยง่ายครับ  

/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#9 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:32

มันจะเข้ามาอ่านกันมั่งไม๊เนี่ยะ อยากจะบอกมันว่าการที่คน กทม.ไม่เอาทักษิณ ไม่ใช่เรื่องสถาบันเรื่องเดียว เรื่องหลักๆ ก็คือเรื่องที่มันโกงกิน บ้าอำนาจ เห็นแก่ผลประโยชน์โคตรเง่าพวกพ้องตัวเองเป็นใหญ่ บ้านเมืองเป็นรอง ดูถูกคนส่วนใหญ่กล้าส่งอีเม้ยมาเป็นนายก มันเป็นพี่มันย่อมรู้ดีว่าน้องมันมีเนื้อสมองขนาดไหน มันยังกล้าทำขออย่างเดียวให้อำนาจอยู่ในมือเพื่อกอบโกยและล้างผิดให้มัน

เรื่องสถาบัน ความจริงแล้วคนต่างจังหวัดเทอดทูนสถาบันมากกว่าคนในกรุง แต่ทักษิณกับพวกมันยังสามารถล้างสมองพวกนี้ให้คิดล้มล้างได้ เราแน่ใจว่าคนกรุงเทพฯไม่ใช่ประเภทคลั่งสถาบัน เราเคารพและอยากให้ดำรงค์อยู่ต่อไป การเปลี่ยนแปลงย่อมจะเกิดขึ้นเองตามยุคตามสมัย แต่รับไม่ได้กับการจ้องทำลายล้าง ดูหมิ่นสถาบัน พวกมันเป็นใครมาจากไหน อาศัยแผ่นดินไทยเกิด บรรพบุรุษมาอาศัยแผ่นดินนี้กันทั้งนั้น แต่เนรคุณคิดจะล้มล้างเพื่อไม่ให้มีระบอบที่คนไทยยึดเหนี่ยว นี่คือความบ้าอำนาจของทักษิณและพวก

ไม่มีใครต้องมาตายหรือติดคุกเพราะสถาบัน ถ้าไม่มีใครเข้ามาล่วงล้ำ ถ้าล่วงล้ำก็สมควรไม่ใช่เหรอ (ล่วงล้ำในที่นี้ไม่ได้หมายถึงการวิจารณ์โดยสุจริต แต่เป็นการจาบจ้วง ดูหมิ่น ให้ร้าย หยาบคาย) เราไม่อยากเห็นลูกหลาน เยาวชนกลายเป็นคนก้าวร้าว ไม่รู้จักที่ต่ำที่สูง อะไรควรไม่ควร ก็ไม่สมควรให้คนพวกนี้อยู่เป็นตัวอย่างเลวๆกับลูกหลานเรา

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#10 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:32

เบื่อพวกชอบทำหน้าซื่อแอ๊บแบ๊วครับ  -_-

นั่นคือ ไม่มีอะไรจะค้านความคิดเห็นของผมนะครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

#11 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:42

นั่นคือ ไม่มีอะไรจะค้านความคิดเห็นของผมนะครับ

นั่นคือ เค้าเบื่อจะตอบครับ ถ้าตีความไม่ออกจริงๆผมว่า คุณมีความรู้น้อยเกินกว่าจะมาเล่นบอร์ดการเมืองครับ

ควรไปเล่นบอร์ดการเกษตรพื้้นบ้าน การดูแลสุขภาพควาย อะไรทำนองนี้มากกว่า

#12 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:46

นั่นคือ เค้าเบื่อจะตอบครับ ถ้าตีความไม่ออกจริงๆผมว่า คุณมีความรู้น้อยเกินกว่าจะมาเล่นบอร์ดการเมืองครับ

ควรไปเล่นบอร์ดการเกษตรพื้้นบ้าน การดูแลสุขภาพควาย อะไรทำนองนี้มากกว่า

ครับรู้น้อยละมังครับ อธิบายให้เข้าใจกันจะได้ไหม หรือว่าไม่สามารถครับ

#13 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:46

ขอบคุณที่ตอบแทนครับ คุยกับพวกตีหน้าซื่อทำหน้ามึนแกล้งไร้เดียงสาแล้วเหนื่อยจริงๆ

#14 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:54

http://forum.banrasd...ad.php?tid=1500

แถมให้ อยากรู้ว่าจะแกล้งโง่ได้ถึงไหน

#15 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 04:03

ครับรู้น้อยละมังครับ อธิบายให้เข้าใจกันจะได้ไหม หรือว่าไม่สามารถครับ

รู้น้อยขนาดไม่เข้าใจเรื่องนี้ ต้องการคำอธิบาย?

แหม ผมไม่มีนโยบายยำหญ้าให้ควายแดx ซะด้วย

#16 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 04:07

ว่ากันไปนั้น แต่ก็นะครับ

#17 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 04:11

ไม่รู้จะทนอ่านไปทำไมจนจบ โยงนู่นนี่มั่วไปหมด แต่ก็มีหลุดว่านโยบายขอเพื่อไทย เอาไว้ "ล่อ" คนให้หลงเชื่อ

เออนะ  คนกรุงไม่ค่อยได้เปิดหูเปิดตาเนอะเนอะ เชื่อสิ

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#18 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 04:14

ว่ากันไปนั้น แต่ก็นะครับ

โง่มากๆ โง่ขนาดนี้ ผมว่า ไปนอนก่อนนะครับ

แล้วเช้ามาก็ลอง ค้นหา บอร์ดที่มันเหมาะกับสติปัญญาตัวเอง นิสัยถาวรของตัวเอง มากกว่านี้นะครับ

แล้วก็ฝังตัวอยู่นั้น

#19 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 04:27

ไม่รู้จะทนอ่านไปทำไมจนจบ โยงนู่นนี่มั่วไปหมด แต่ก็มีหลุดว่านโยบายขอเพื่อไทย เอาไว้ "ล่อ" คนให้หลงเชื่อ

เออนะ  คนกรุงไม่ค่อยได้เปิดหูเปิดตาเนอะเนอะ เชื่อสิ

มีแต่พวกเสื้อแดงครับที่ตาสว่างรู้แจ้งเห็นจริง นอกนั้นล้วนแต่ปิดหูปิดตาตัวเอง

แบบนี้มันต้องให้ กทม. แยกประเทศไปเลยครับ จะได้รู้สำนึก  :angry:

#20 jaturong

jaturong

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:16

เหมาะสมแล้วครับที่ท่านจะเป็นเสื้อแดงตัวจริงเสียงจริง

#21 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:27

รู้น้อยขนาดไม่เข้าใจเรื่องนี้ ต้องการคำอธิบาย?

แหม ผมไม่มีนโยบายยำหญ้าให้ควายแดx ซะด้วย

ชอบอ่ะ

:lol: :lol: :lol: :lol:

ไอ้พวกแดงล้มเจ้าก็งี้แหละ ทำตัวเป็นใจหมาลูกตุ๊ดไปวันๆ เก่งแต่เห่าหอน เอาเข้าจริงก้ไม่กล้า ใจไม่ถึงเลย

กระจอก !!

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#22 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:53

เบื่อด้วยครับ เขาใช่ "คนคุ้นเคย" หรือเปล่านะ?

#23 Ballbk

Ballbk

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:41

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ลองไปคบเป็นเพื่อนกับ งงเต่า ก็ดีนะครับ น่าจะเข้ากันได้ดี

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#24 notcomeng

notcomeng

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:46

คุณซึนค้าบ ต่อให้เค้าอธิบายแค่ไหน คุณก็ยังถามนู่นนี่เรื่อยๆเหมือนเดิม  :D  :D  :D

#25 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:36

ให้โอกาส..ไปอ่านใหม่..ตั้งใจ..แล้วตีความดีๆ..ว่าคนเขียนน่ะ..มันต้องการสื่ออะไร

หรือคิดอีกที..คนเขียนมันสื่อยากไปเปล่า..กะคนกันเอง..ยังงงเบยยย..ฮ่าๆ

คุณซึนค้าบ ต่อให้เค้าอธิบายแค่ไหน คุณก็ยังถามนู่นนี่เรื่อยๆเหมือนเดิม  :D  :D  :D

ทำไงได้หล่ะครับ....ก็เล่นเขียนมาซะยืดยาวขนาดนั้น !!!

อยากให้เข้าใจ...รบกวน สรุปให้ไม่เกิน "สามบรรทัด" ด้วยครับ...!!! -_-  -_- 

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน