Jump to content

- - - - -

ถ้าห่างกันแค่หมื่นคะแนน ป่านนี้ผมคงต้องหยุดงานอยู่บ้านแล้ว

• Please log in to reply
21 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:31

คงออกมากันพรึ่บเต็มถนน คาราวานเรียกร้องความเป็นธรรมวนเวียนรอบพระนคร

ระดมสรรพกำลังมาพร้อมวาทกรรม "อำมาตย์โกงเลือกตั้ง" แน่นอน

กกต.คงไม่ได้อยู่เป็นสุข

สื่อมวล(มหาประชา)ชนคงออกมาช่วยกันซ้ำเติมสถานการณ์กันเข้าไปอีก

ตู่ เต้น เหวง ธิดา ไข่หีด ฯลฯ คงแถลงข่าวกันรายชั่วโมง

บอร์ดเสรีไทย ก็คงจะมีการแสดงตัวจาก "คนกลาง" ทั้งหลายอย่างเป็นทางการเสียที

ส่วนผม คงได้นอนอยู่บ้านฟังข่าวที่ต้อง "โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง" หรือเปล่าก็ไม่รู้?

ขนาดแพ้ไปเสียขนาดนี้แล้ว ยังพยายามสร้างวาทกรรม "แพ้เพราะกลัว" กันทุกภาคส่วนอย่างพร้อมเพรียง

เมื่อไหร่จะหยุดก็ไม่รู้?

#2 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:34

บ้างก็ว่าชนะแค่ แสนเจ็ดฝ่าๆ อย่าเพิ่งลำพอง ฝ่ายโน้นก็เกินล้านเหมือนกัน :lol:  :lol:  :lol:

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#3 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:37

"ตัวกลาง" :blink: :blink:

ผมนึกไปถึงตัวต้านทานกระแสไฟฟ้าที่มีค่าเป้นโอล์ม สมัยเรียน ม.4 อ่ะ  :lol: :lol:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#4 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:37

เพราะประชาติปตัยเหมือนธรรมะ ย่อมชนะทุกสิ่ง !!!

:angry:  :angry:  :angry: 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#5 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:44

"ตัวกลาง" :blink: :blink:

ผมนึกไปถึงตัวต้านทานกระแสไฟฟ้าที่มีค่าเป้นโอล์ม สมัยเรียน ม.4 อ่ะ  :lol: :lol:

นึกถึง "ตัวกลาง" ทั้งในบอร์ดและนอกบอร์ด ผมนึกถึง "ตัวกลาง........" ในวิชา สุขศึกษา มากกว่าครับ :P

#6 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:47

คงออกมากันพรึ่บเต็มถนน คาราวานเรียกร้องความเป็นธรรมวนเวียนรอบพระนคร

ระดมสรรพกำลังมาพร้อมวาทกรรม "อำมาตย์โกงเลือกตั้ง" แน่นอน

สื่อมวล(มหาประชา)ชนคงออกมาช่วยกันซ้ำเติมสถานการณ์กันเข้าไปอีก

ตู่ เต้น เหวง ธิดา ไข่หีด ฯลฯ คงแถลงข่าวกันรายชั่วโมง

บอร์ดเสรีไทย ก็คงจะมีการแสดงตัวจาก "คนกลาง" ทั้งหลายอย่างเป็นทางการเสียที

ส่วนผม คงได้นอนอยู่บ้านฟังข่าวที่ต้อง "โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง" หรือเปล่าก็ไม่รู้?

ขนาดแพ้ไปเสียขนาดนี้แล้ว ยังพยายามสร้างวาทกรรม "แพ้เพราะกลัว" กันทุกภาคส่วนอย่างพร้อมเพรียง

ดีซะอีก ให้หลงทางอยู่อย่างงั้น...

วิแคะผิด ก็แก้ปัญหาผิด :lol: 

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#7 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:49

ดีซะอีก ให้หลงทางอยู่อย่างงั้น...

แต่มันแคะผิดกันเป็นหมู่คณะเลยนะครับคุณอ้อย

#8 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:50

ถ้าห่างหลักหมื่น ป่านนี้เห่าหอนให้นับคะแนนใหม่แล้ว

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:03

ผมไม่มีความรู้เรื่องสถิติ  แต่วันแรก เห็นทั้งแฟนปชป.ฮาร์คคอร์ และแดงวิชาการออกมาพูดตอกย้ำว่า "คุณชายแค่ชนะฉิวเฉียด แน่จริงควรทิ้งพท.ขาดกว่านี้"

ผมก็เอนเอียงไปข้าง "ชนะฉิวเฉียด" เพราะผมขาดความรู้เรื่องสถิติตัวเลข เขาคำนวณยังไง

อันเป็นที่มาที่ผมหัวฟัดหัวเหวี่ยงใส่จตุจักรเขตผมว่า "ไรวะ คะแนนห่างกันแค่ 7 พันกว่าคะแนน บ้านเรานี่ ไม่ใจเลย" 

ซึ่งผมก็ไม่ได้คำนวณจากพื้นฐานว่าจำนวนผู้มาใช้สิทธิ์ในพื้นที่เทียบสถิติการเลือกตั้งทุกครั้ง มีเท่าไหร่ แล้วมาใช้สิทธิ์เท่าไหร่ ปกติทิ้งห่างกันแค่ไหน

เพราะผมก็คือคนหนึ่งที่ถูกหล่อหลอมด้วยวาทกรรมว่า "คุณชายชนะหืดขึ้นคอ  นี่อุตส่าห์ได้คะแนนคนกทม.ที่เปลี่ยนใจไม่เลือกอิสระแล้วนะ คราวหน้าหนักแน่"

ปรากฏว่าพอผมได้เห็นรูปโชว์คะแนนของเพื่อนเสรีไทยรูปนี้  ผมก็...นึกใหม่ คำนวณใหม่

คะแนนเลือกตั้ง 2554.jpg

1. เจ๊ยยยยยย คะแนนเพื่อไทยลดลงเป็นแสนเลยนี่นา

2. แล้วถ้าเราจับคะแนนนอมินีมารวมกับจูดี้ มันได้น้อยลงกว่าเดิมอ้ะ ทั้งที่ผู้มีสิทธิ์เลือกตั้งเพิ่มขึ้น

แต่ปชป.ได้มากขึ้น

3. เมื่อเอาคะแนนจูดี้มารวมกับ "การขนสรรพาวุธยุทโธปกรณ์" ทั้งหมดของไอ้แม้ว ถือเป็นการลดลงอย่างมีนัยสำคัญ

4. คะแนนส่วนตัวของคุณชาย ได้มากขึ้นกว่าเดิม

ขนาดรวมเอาคะแนนเสื้อเหลืองจากแก้วสรรเมื่อครั้งก่อน มาเทียบกับการรวมคะแนนสุหฤทในครั้งนี้ ก็ยังได้มากขึ้น

ลดลงตรงไหนง่า?

วอนผู้เก่งตัวเลขและสถิติช่วยอธิบายแบบถูกต้องตามหลักวิชาการทีนะครับ

นี่ผมคิดเลขแบบมวยวัดเฉยๆ

แต่ผมไม่อยากให้เราถูก "ล้างสมอง" ว่าห่างแสนแปด และได้คะแนนมากกว่าเดิม คือชนะฉิวเฉียดอีกครับ

gladiator 1.jpg

#10 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:16

แต่มันแคะผิดกันเป็นหมู่คณะเลยนะครับคุณอ้อย

กำลังเมาหมัดก็เป็นงี้แหละ แค่วาทกรรมทำซ้ำปลอบควายแดง

เช่นวาทกรรม"ชนะเพิ่มถึง สี่แสนคะแนน" ถ้า ทีมไออ้วนยังหลงแค่ตรงนี้ มันก็โง่ซะเต็มประดา

แซม + ปลื้ม มันก็เก้าแสนแล้ว ปลื้มเป็นพวกที่นักวิชาการปัญญาชนแดง พวกแดงล้มเจ้าเชียร์ มันก็แดงหมือนกัน

ถ้ามันเชื่อว่าเพิ่มสี่แสนจริง ทั้งๆที่ฐานเพื่อไทยมีล้านกว่าอยู่แล้วอย่างที่คนกรุงธนนำแบนเนอร์มาลง

เที่ยวหน้าไออ้วนมันก็นั่งรอไปเหงือกแห้ง อีก 2-4แสน เงี้ยเหรอคะ  โหยเสียชื่อนักลัทธิมาร์กซแบบอ้วนหมด เหอๆ

นอกจากระดมคนออกมามากขึ้นเป็นแสนๆแล้วแบ่งกันไปเหรอ อาจพอเป็นไปได้ แต่คนกรุงจะออกมาหรือ 80-90 % !

ถ้าเพื่อไทยโง่ สรุปบทเรียนผิด  มันก็แก้ผิดต่อไป เหมือนที่พวกมันจ้างโพลกากลวงตาคน จนมาลวงตาตัวเอง 55

แล้วยุทธวิธี ไม้ประดับตัดเสียงปชป.  เอ๊ย หนูอ้อยยังเชื่อกับผลเลือกตั้งเก่าๆเลยว่า ไม้ประดับจะได้เสียงระดับแสนหลายคน

แต่พอผลออกมาเรายังต้องยอมรับว่าคิดผิด

เพราะตัวเลขมันแสดงว่าคนกลับตาลปัตรตรูไปเลือกพรรคทั้งสองนับล้านในแนวปาร์ตี้ลิสต์ปี54

ไม่เลือกไม้ประดับ เหมือนตอนยุคชูวิทย์ หรือกระทั่งดร.เกรียงศักดิ์ ( 2 แสนกว่าคะแนน!)

เสื้อแดงมันโง่ เชื่อข่าวปล่อยเพื่อเยียวยารักษาหน้า ก็สมน้ำหน้าปะไร

เชื่อว่าพอได้สติ ไอแกนนำระดับตึกชินมันไม่คิดโง่ๆแบบนั้นแน่ (ถ้ามันฉลาดนะ เหอๆ) 

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#11 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:19

งั้นคราวหน้า.........ต้องทิ้งให้ขาดๆเป็นล้าน........

"พวกมันจะได้.........เลิกเห่ากันไปเลย"  <_< 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#12 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:23

งั้นคราวหน้า.........ต้องทิ้งให้ขาดๆเป็นล้าน........

"พวกมันจะได้.........เลิกเห่ากันไปเลย"  <_< 

คงยากเอาการ

เพราะคนกรุงเทพบางส่วน (หลายเปอร์เซนต์อยู่เหมือนกัน)

• เบื่อการเมือง (เพราะไม่ทำให้กรูรวยขึ้น)
  • เบื่อม้อบ (ถ้ามันแพ้ มันก็มาม้อบกันเต็มเมือง กรูขายของไม่ได้อีก)
  • พรรคไหนก็เลวก็โกงทั้งนั้น (ทำยังกับว่ามรึงเป็นคนดีนักนี่)
  • ฯลฯ

จึงไม่ยอมออกมา ละทิ้งสิทธิ์ขั้นพื้นฐานของตัวไปซะงั้น

#13 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:26

ตามตำราเสื้อแดง ประชาติ๊บไตยคือเสียงส่วนใหญ่ไม่ใช่เหรอ

หรือว่าเปลี่ยนตำราแล้วหลังจากแพ้เลือกตั้ง  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#14 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:38

จะขาดเป็นล้าน ก็ขึ้นกับพวกเราด้วย ช่วยกระทุ้งไปที่ปชป.ให้โฆษณาเป็นระบบหน่อย

ทุกวันนี้ทำแบบไปถวายจังหันพระ ข้าวหม้อแกงหม้อ ดูลูกทุ่งไงไม่รุไหนว่ารีแบนแล้ว --ฮา

เพชร โอสถานุเคราะห์แห่งโอสถสภา ได้ยินแล้วตอบด้วยยยยย

ชายหมูแก สว.แล้ว แก้ยากนิ ...ก็ให้พูดแนวสะอื้นไป --ฮาอีก

ต้องเตรียมมาร์คตัวผู้ว่าคนต่อไปไว้ด้วย เช่นกรณ์ องอาจ กนก(วงษ์ตระหง่าน)ออกสื่อบ่อยๆคู่กับชายหมู

อย่างมากก็เพิ่มไม่เกินห้าแสน :lol: นอกจากไปปล้นคะแนนจากฝั่งนู้นหรือฝั่งนู้นส่งตัวขี้เหร่มากๆเช่นห่วงทรัพย์

อย่างนี้ทิ้งห่างเกินล้านแน่ คริคริ

#15 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:39

ตามตำราเสื้อแดง ประชาติ๊บไตยคือเสียงส่วนใหญ่ไม่ใช่เหรอ
หรือว่าเปลี่ยนตำราแล้วหลังจากแพ้เลือกตั้ง -_-

เปลี่ยนตำราไม่ได้นะท่าน

เด๋วอดหาแดกกับประชาติ๊ปไตย

ห้าาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#16 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:07

ห่างกันเกินแสนแบบนี้  เค้าไม่ทำอะไรแล้วครับ 

ปล่อยให้เป็นไปเลย

...แต่ที่มาเห่าๆน่ะ เดวก็หมดแรง  และ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

ชนะก็ว่า แพ้ก็ว่า  ........แบบนี้บ่งบอกถึงอะไร? (ผมเชื่อทุกคนรู้คำตอบ)

#17 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:20

ถึงไม่ออกมาประท้วงให้นับคะแนน หรือ เดินขบวน

แต่ตอนนี้ก็ใช้วิชามารฟ้อง กกต ว่า ผุ้ชนะหาเสียงใส่ร้ายโจมตีคู่แข่งอยู่นะคะ

จน กกต ต้องสอบสวนและยืดการรับรองผลเลือกตั้งออกไปอีก 30 วัน

พูดง่ายๆๆเปรียบเสมือน.....เด็กขี้แพ้ ร้องให้ขี้มูกโป่งไปฟ้องพ่อแม่ว่าถูกรังแก หน่ะค่ะ

อิอิ :P 

#18 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:59

ที่แม้วโกรธจนควันออกหูก็เพราะอุตส่าห์โยกคะแนนจากทั้งตำรวจ ทั้งคนจากภาคอื่นมาช่วยแล้ว แต่แทนที่คะแนนจะเพิ่มจากฐานเสียงเดิมตอนเลือกตั้งใหญ่

กลับกลายเป็นลดลงซึ่งก็หาข้ออ้างไม่ได้เพราะการเลือกตั้งครั้งนี้ทั้งฝ่าย พท.และ ปชป. ช่วยกันประโคมข่าวว่าเป็นการเลือกตั้งที่สำคัญเอามากๆ

แม้วรู้ตัวดีครับว่าคะแนนเริ่มลดลงเรื่อยๆ หลังจากรัฐบาลทำผิดพลาดหลายเรื่่อง จนตอนนี้เหล่าขี้ข้าจึงต้องรีบดันเรื่องแก้ รธน. กับ พ.ร.บ. นิรโทษกรรม เพราะกลัวแม้วโกรธไปมากกว่านี้

#19 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:20

ผมไม่มีความรู้เรื่องสถิติ  แต่วันแรก เห็นทั้งแฟนปชป.ฮาร์คคอร์ และแดงวิชาการออกมาพูดตอกย้ำว่า "คุณชายแค่ชนะฉิวเฉียด แน่จริงควรทิ้งพท.ขาดกว่านี้"

ผมก็เอนเอียงไปข้าง "ชนะฉิวเฉียด" เพราะผมขาดความรู้เรื่องสถิติตัวเลข เขาคำนวณยังไง

1. เจ๊ยยยยยย คะแนนเพื่อไทยลดลงเป็นแสนเลยนี่นา

ตัวแดงข้อ 1 ของพี่ผึ้งน้อยนั้น  หนูอ้อยก็คิดแบบเดียวกัน  แต่ที่ไม่เอาคะแนนปาร์ตี้ลิสต์มาเล่น

เพราะเป็นช่องโหว่ที่ฝั่งโน้นจะตอบโต้ว่า คะแนนเลือกตั้ง ส.ส. เทียบกับเลือตั้งแบบท้องถิ่นกทม.ไม่ได้ blahๆๆๆ

สงสารที่พวกนั้นปลอบใจตนเองว่าคะแนนขึ้นเยอะตั้งสี่แสน ลองอ่านในเรป # 10  ของหนูอ้อย ข้างบนนู้น  ^ ^

#20 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:30

ถึงบอกว่ามันผิดปรกติตั้งแต่หาเสียงแล้ว เพราะไม่มีควายแดงไล่ขวิด อภิสิทธิ์

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#21 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:21

ขออภัย  ชาวคณะของผมไม่ได้เลือกสิบกว่าคน เพราะไปต่างประเทศ

เสียดายที่ไม่มีเลือกตั้งล่วงหน้าด้วย

และมีอีกมากที่ต้องไปทำภารกิจต่างประเทศช่วงนั้น

ไม่งั้นคะแนน 16 ต้องเพิ่มขึ้นอีก

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#22 เสรีไทยรุ่นX

เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:29

บ้างก็ว่าชนะแค่ แสนเจ็ดฝ่าๆ อย่าเพิ่งลำพอง ฝ่ายโน้นก็เกินล้านเหมือนกัน :lol:  :lol:  :lol:

เกินล้านเพราะโกงทุกอย่าง เอาผีมาเลือก เอาตำรวจมาเลือก  โยกเสื้อเเดงต่างจังหวัดเข้ากรุงมาเลือก ถ้าไม่โกงคงอยู่เท่าเดิม 6 เเสนกว่าๆ โกงมาอีกสี่เเสน นึกว่าจะล้ม ปชป ได้ ที่ไหนได้ คนกกรุงฉลาด ลุกหือกันมาทีเดียว ควายกลับไปกินหญ้าอย่างเก่า

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน