Jump to content

- - - - -

จริงมั๊ยครับ..คุณนามิ. อายุ 75 ปี ทักษิณก็กลับประไทยได้ โดยไม่ต้องสนใจ" พ.ร.บ.ปรองดองแห่งชาติ"

• Please log in to reply
33 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:32

วันนี้ ทักษิณ อายุ 65 ปี อีกสิบปีแค่นั้นเอง ใช่มั๊ยครับ ?

อนาคตของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรีจะเป็นอย่างไร หลังจากถูกศาลฎีกาแผนกคดีอาญาผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองพิพากษาจำคุก ?

หากเขาเลือกแนวทางไม่เดินทางกลับมารับโทษจำคุก 2 ปี จะทำให้ อดีตนายกรัฐมนตรี ต้องหลบหนีอยู่ในต่างประเทศไปอีก 15 ปี นับจากวันนี้ หรือพ.ต.ท.ทักษิณ จะสามารถเดินทางกลับประเทศไทยได้เมื่อมีอายุ 75 ปี เพราะคำพิพากษาศาลฎีกาฯ ที่สั่งจำคุก พ.ต.ท.ทักษิณ ในคดีทุจริตจัดซื้อที่ดินย่านถนนรัชดาภิเษก 2 ปี ทำให้อายุความเป็นไปตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 98 วงเล็บสาม ที่ระบุว่า ถ้าหากศาลฎีกาฯ มีคำสั่งลงโทษจำคุกระหว่าง 1 ถึง 7 ปี จะทำให้คดีมีอายุความ 10 ปี ซึ่งขณะนี้ พ.ต.ท.ทักษิณ มีอายุ 65 ปี ทำให้จะสามารถหลบหนีได้ไปถึงอายุ 69 ปี

พ.ต.ท.ทักษิณ จะไม่สามารถเดินทางกลับประเทศไทยได้เมื่ออายุความคดีทุจริตจัดซื้อที่ดินย่านถนนรัชดาภิเษกหมดลงใน 10 ปี แต่จะต้องรอเวลาต่อไปอีก 5 ปี หรือมีอายุครบ 75 ปี จึงจะพ้นโทษทั้งหมด

เพราะขณะนี้ อดีตนายกรัฐมนตรี ถูกออกหมายจับอีก 3 คดีคือ โครงการธนาคารเอ็กซิมแบงก์ปล่อยกู้ให้รัฐบาลทหารพม่า, โครงการทุจริตออกสลากพิเศษหวยบนดิน, และคดีทุจริตแปลงสัมปทานโทรศัพท์มือถือ ที่ศาลฎีกาฯ จำหน่ายคดีออกนอกสารบบชั่วคราวเพื่อรอนำตัว พ.ต.ท. ทักษิณ มาขึ้นศาล แต่ถ้าหากไม่สามารถนำตัวมาได้ภายใน15 ปี ให้ถือว่า คดีหมดอายุความ

นั่นก็หมายความว่า พ.ต.ท.ทักษิณ สามารถเดินทางกลับประเทศไทยได้เมื่ออายุ 75 ปี โดยปราศจากคดีค้างเก่า

นี้เรื่องจริงใช่มั๊ยครับ ?

http://blog.eduzones.com/rangsit/11229

Edited by susu, 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:33.

#2 เสรีไทยรุ่นX

เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

น่าจะเป็นเยี่ยงนั้นครับ 

#3 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

หรือว่าจริงแล้ว เหลือ แค่ 4 ปี ครับ ?

1. ฐานละเมิดอำนาจศาล มีอายุความ 5 ปี
2. ติดสินบนเจ้าพนักงาน มีอายุความ 10 ปี

ต่างกรรมต่างวาระ หรือจริงแล้ว คิดแค่ 10 ปี ครับ ?

#4 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:39

หรือว่าจริงแล้ว เหลือ แค่ 4 ปี ครับ ?

1. ฐานละเมิดอำนาจศาล มีอายุความ 5 ปี
2. ติดสินบนเจ้าพนักงาน มีอายุความ 10 ปี

ต่างกรรมต่างวาระ หรือจริงแล้ว คิดแค่ 10 ปี ครับ ?

อีก  15 ปี กว่าจะกลับ ผมก็มีเมียไปไม่รู้กี่คนละ

#5 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:40

คุณลองพยายามติดต่อให้ทักกี้กลับมารับโทษเมืองไทยหน่อยสิ ไม่เกินความพยายามของคุณหรอกน่า

#6 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:41

อีก  15 ปี กว่าจะกลับ ผมก็มีเมียไปไม่รู้กี่คนละ

อันนี้ ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ทุกวันนี้ ผมชำนาญและรู้ว่า แฟ๊บ ยี้ห้อไหน ? ไม่กัดมืออะครับ ...ไม่ได้กลัวนะครับ ..ไม่กล้ามากกว่า :)  -_-

#7 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:43

อันนี้ ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ทุกวันนี้ ผมชำนาญและรู้ว่า แฟ๊บ ยี้ห้อไหน ? ไม่กัดมืออะครับ ...ไม่ได้กลัวนะครับ ..ไม่กล้ามากกว่า :)  -_-

ลองไปสืบค้นอีเมลของทักกี้สิ เเล้วเขียนจดหมายไปโน้มน้าวใจให้กกลับ หรืออาจใช้เเบบ SPAM EMAIL อ่า

#8 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:44

อยากรู้ว่าทักษิณจะอายุถึงขนาดนั้นไหม

ลืมไป ทักษิณเป็นเทพเจ้าของคนเสื้อแดงนี่เนอะ

ห้าาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:44.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#9 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:47

อยากรู้ว่าทักษิณจะอายุถึงขนาดนั้นไหม

ลืมไป ทักษิณเป็นเทพเจ้าของคนเสื้อแดงนี่เนอะ

ห้าาาาาาาาา

เครื่องบอนทักกี้อาจตกก็ได้ เพราะดันขับบินผ่านน่านฟ้าประเทศเเอลจีเรีย เค้ากำลังสู้รบพอดี กองกำลังกบฏเห็นไม่รู้เครื่องบินใคร เลยเจอจรวดเเบบตรวจจับความร้อนสอยล่วงเลย เหอๆๆๆ ทักกี้ร้อง โนๆๆๆ โอวว มาย ก็อดดดดดดดดดดดดดดด

#10 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:50

ห้าาาาาาาาา

เครื่องบอนทักกี้อาจตกก็ได้ เพราะดันขับบินผ่านน่านฟ้าประเทศเเอลจีเรีย เค้ากำลังสู้รบพอดี กองกำลังกบฏเห็นไม่รู้เครื่องบินใคร เลยเจอจรวดเเบบตรวจจับความร้อนสอยล่วงเลย เหอๆๆๆ ทักกี้ร้อง โนๆๆๆ โอวว มาย ก็อดดดดดดดดดดดดดดด

เผอิญจรวดที่ว่า เเทนจะวิ่งไล่ไอพ่นเครื่องบิน ดันวิ่งไล่ตูดทักกี้ เพราะทักกี้ลืมขี้พอดีมันเลยร้อนนมากกกก

ทักกี้ร้องโอ๊ววววววววววว ขอตายอย่างมีฟามสุข 

#11 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:57

ในเมื่อใช้เวลา ไม่มากก็กลับบ้านได้แล้ว จะทำเรื่องปรองดองทำไมครับ ?

เพราะอีกไม่นาน ม๊าค ก็ติดคุกแล้ว ยิ่งไปดัน ม๊าค-เทพ ก็รอด ใช่มั๊ยครับ ?

#12 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:01

ไหนๆ มาช่วยให้ ผู้นำเสื้อแดง มีรายได้เพื่อนำรายได้นั้น ไปช่วย พี่น้องดีกว่า

จริงมั๊ยครับ ?

http://www.rsunews.n...news/detail/377

นางสาวราศรี แซ่หลีกรรมการบริษัท แม็ส มีเดีย แอนด์ คอนสตรัคชั่น จำกัดช่วงก่อตั้งปี 2551 เป็นกรรมการ บริษัท แอคทีฟ คอนสตรัคชั่น จำกัดและถือหุ้นบริษัท แอคทีฟ คอนสตรัคชั่น จำกัด 20,000 หุ้น (วันที่ 1 เม.ย.54) และต่อมาเป็นผู้ถือหุ้น บริษัท ไทย คอนซัลแตนท์ แอนด์ พับบลิค รีเลชั่น จำกัด 40,000 หุ้น 4 ล้านบาท (วันที่ 1 เมษายน 2554-เข้ามาถือหุ้นเมื่อบริษัทเพิ่มทุนเป็น 80 ล้านบาท)

#13 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:29

ในเมื่อใช้เวลา ไม่มากก็กลับบ้านได้แล้ว จะทำเรื่องปรองดองทำไมครับ ?

เพราะอีกไม่นาน ม๊าค ก็ติดคุกแล้ว ยิ่งไปดัน ม๊าค-เทพ ก็รอด ใช่มั๊ยครับ ?

ทักษิณไม่นานก็กลับบ้านเก่าเเล้วครับ อย่าไปคิดล่วงหน้าหลายปีครับ

#14 เด็กปากเกร็ด

เด็กปากเกร็ด

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:32

ขอให้ท่านอยู่ถึงครับ 75

#15 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:19

อย่าพูดเป็นเล่นไป ดูไอ้เฒ่าเตี้ย ไม่ตายสักที ขนาดเดินจะไม่ไหว ยังจะกระเสือกกระสนหาแดรกกับผลประโยชน์ชาติอยู่นั่นแหละ 

#16 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:32

เทห์ โค ตร โค ตร เลยเห็นปะในที่สุดก็พบแล้ว

#17 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:54

พวกคุณ..ทำให้ผมยิ่งเกลียดทักษิณ และชื่นชม อภิสิทธิ์ ยิ่งกว่าเดิม :D  :D  :D

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#18 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:30

เทห์ โค ตร โค ตร เลยเห็นปะในที่สุดก็พบแล้ว

เต้ ๆๆ let it be -_-

#19 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:01

ขอให้ทักสินและพวกเหี้....นี่อยู่บนโลกนี้นานๆครับ...ยิ่งทำระยา..ต่อชาติมากมันก็สะสมความเลวไว้เยอะ....ตายไปจะได้ลงไปขุมลึกๆ...อีกนานแสนนานจะได้ไม่ต้องเจอคนประเภทนี้อีก

#20 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:03

จะรอดูว่ามันจะได้กลับไทยก่อนหรือจะรับผลกรรมก่อน

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#21 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:33

ผมกลัวว่าอีกสามเดือนก่อนคดีหมดอายุ กลัวใครจุดพลุคดีคอร์รัปชั่นไม่มีอายุความ

แล้วจุดติดออกเป็นกฎหมายให้มีผลย้อนหลัง ถึงตอนนั้นเกรงว่าแม้แต่บ้านจะไม่มีให้กลับ

เพราะไม่โดนยึดตกเป็นของแผ่นดิน ก็ชิงขายหนีก่อน
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#22 soco

soco

เมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:59

พวกหนีคุกตอนแก่ ส่วนมากขอลาตายไปก่อน

อยู่ไปก็โดนตราหน้าว่า ไอ้คนหนีคุก

รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#23 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:59

พวกที่หนีคดีไม่น่ามีอายุความเลยนะเนี่ย

gladiator 1.jpg

#24 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:21

ขอแค่เทียบเคียงเนื้อหากท. นะครับ

เมื่อคืน นั่งดูหนัง DownFall(2004) กะจะดูสักหน่อยเดียว รอเวลาเมียดูละครจบ เราจะได้เข้าไปดูหนัง(ฟรีทีวี) เผลอดูไปจนจบเรื่อง

เป็นเรื่องช่วงเยอรมันย่ำแย่, ฮิตเลอร์ยิงตัวตาย จนถึงรัสเซียบุกยึดเบอร์ลิน เป็นเรื่องที่กี่ยวโยงกับตัวฮิตเลอร์ทั้งเรื่อง

ที่ดูจนจบ เพราะเอา Tuki กับฮิตเลอร์ มาเทียบเคียงกัน, เอากลุ่มคนไกล้ชิดของทั้งสองมาเทียบเคียงกัน,

ไม่แน่ใจว่า Tuki เลียนแบบฮิตเลอร์หรือไม่ เพราะเหมือนกับเลียนแบบผู้นำเลวทุกประเทศในโลก

ฮิตเลอร์ ไม่ยอมหลบหนีจากเบอร์ลิน ยอมยิงตัวตาย ด้วยว่า "ถ้าหนีออกจากเบอร์ลิน ก็ต้องหนีทั้งชาติ ลำบากลำบนทั้งชีวิต"  กับอีกเรื่อง ในหนังนะครับ ฮิตเลอร์ไม่ยอมกินไก่วัด ยังมั่นคงกับอีวา และขอแต่งงานกับอีวา ในช่วงสุดท้ายของชีวิต

ถ้าเห็นว่าไม่เกี่ยวกับกท. ก็ขอโทษเจ้าของกท. ครับ

ปล.ถ้าใครเคยดูช่องสาระแน แชแนล ตอนช่วงเปิดตัวใหม่ๆ จะมีโฆษณา เกี่ยวกับฮิตเลอร์ ด่านายทหารว่าทำไมไม่ติดจานดาวเทียม เพื่อดูช่องสาระแนฯ ..เคยสงสัยว่าเอามาจากหนังเรื่องไหน เพราะหนังสงครามผมดูเยอะมาก ....สาระแน เอามาจากหนังเรื่องนี้ครับ (เปิ้ล นาครเป็นตัวฮิตเลอร์)

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#25 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:52

คงได้แลกเปลี่ยนความเห็นกันตามสมควรแล้ว และเนื้อหาของกระทู้ก็ไม่มีอะไรมากไปกว่าการพาดพิงกันไปมา

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#26 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:00

คงได้แลกเปลี่ยนความเห็นกันตามสมควรแล้ว และเนื้อหาของกระทู้ก็ไม่มีอะไรมากไปกว่าการพาดพิงกันไปมา

อุ ....มา ตกลงจริงสินะ

#27 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:26

อะไร อุ.... มา จริง ?

เราตอบไม่ถูก เราโง่......

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#28 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:33

รู้สึกว่าพี่ไม่ใช่ม็อดนะครับ

แล้วม็อดก็ยังไม่ได้มาโพสประโยคนี้ในโพสนี้

อย่างจินตนาการไปเอง ครับ^^ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#29 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:16

คดียังมีอีกเยอะ ผมว่าชาติหน้าก็ไม่ได้กลับ เดี๋ยวศาลก็ทยอยตัดสินออกมาเรื่อย ๆ

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#30 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:24

อะไร อุ.... มา จริง ?

เราตอบไม่ถูก เราโง่......

โทษ ที อุส่า ครับ

ผมตั้งกระทู้ ถามคุณและผู้รู้

จริงมั๊ยครับ..คุณนามิ. อายุ 75 ปี ทักษิณก็กลับประไทยได้ โดยไม่ต้องสนใจ" พ.ร.บ.ปรองดองแห่งชาติ"

ตอบในความรู้ที่คุณคิดนะครับ ไม่ได้ดัก :)

Edited by susu, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:28.

#31 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:54

ตอบในความรู้ที่คุณคิดนะครับ ไม่ได้ดัก :)

กะจะแบนตัวเองสักระยะ เห็นว่าคนอื่นไม่ชอบ :P
แต่เห็นคุณถามจริงๆก็ ขอตอบอย่างคนไม่รู้เรื่องกม. นะครับ

ผมเข้าใจว่า อายุความใดๆ นั่นหมายถึง
การค้นหาหลักฐาน ข้อมูล สืบสวน ไต่สวน
หากไม่สามารถสืบหาพยานหลักฐานได้ เมื่อถึงเวลา คดีจะหมดอายุความ

คดีคุณทักษิณ ได้ถูกพิจารณาและไต่สวนแล้ว
"น่าจะ" ปิดคดีแล้ว แต่ผู้ต้องหายังไม่เข้าคุก เพราะยังตามสืบตัวไม่ได้
น่าจะเหมือนการแหกคุก พอจับได้เมื่อไหร่ ก็ต้องเข้าคุก จนกว่าจะหมดโทษ
*ไม่เกี่ยวกับอายุความ

สำหรับคดีเซนชื่อ นี้ ผมก็ไม่เข้าใจ
ปรกติ *ตามที่เข้าใจ* ผู้ต้องหา ต้องถูกเบิกตัวเพื่อฟังพิจารณาคดี
แต่นี่ ส่งทนายมาฟังได้หรือ?
หากยังไม่ตัดสินคดี ยังไม่น่าจะนับว่ามีโทษ และคดีน่าจะยืดไปจนหมดอายุความอย่างที่คุณว่าไว้
แต่อาจเพราะเป็นคดีคอรัปชั่นแปลกออไปก็ได้ ผมสับสนด้วยเกล้าเพราะอย่างนี้ ศาลถึงต้องรีบพิจารณาคดี
ตัดสินให้ผู้ต้องหาเป็นนักโทษ ทั้งๆที่ เขายังไม่มาปรากฏตัว
อีกอย่างเพื่อเพิ่มสถานภาพว่าเป็นนักโทษหนีคดี
ไม่ใช่แค่ผู้ต้องหา

อันนี้ทึกทักเอาทั้งสิ้นนะครับ

#32 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:00

กะจะแบนตัวเองสักระยะ เห็นว่าคนอื่นไม่ชอบ :P
แต่เห็นคุณถามจริงๆก็ ขอตอบอย่างคนไม่รู้เรื่องกม. นะครับ

ผมเข้าใจว่า อายุความใดๆ นั่นหมายถึง
การค้นหาหลักฐาน ข้อมูล สืบสวน ไต่สวน
หากไม่สามารถสืบหาพยานหลักฐานได้ เมื่อถึงเวลา คดีจะหมดอายุความ

คดีคุณทักษิณ ได้ถูกพิจารณาและไต่สวนแล้ว
"น่าจะ" ปิดคดีแล้ว แต่ผู้ต้องหายังไม่เข้าคุก เพราะยังตามสืบตัวไม่ได้
น่าจะเหมือนการแหกคุก พอจับได้เมื่อไหร่ ก็ต้องเข้าคุก จนกว่าจะหมดโทษ
*ไม่เกี่ยวกับอายุความ

สำหรับคดีเซนชื่อ นี้ ผมก็ไม่เข้าใจ
ปรกติ *ตามที่เข้าใจ* ผู้ต้องหา ต้องถูกเบิกตัวเพื่อฟังพิจารณาคดี
แต่นี่ ส่งทนายมาฟังได้หรือ?
หากยังไม่ตัดสินคดี ยังไม่น่าจะนับว่ามีโทษ และคดีน่าจะยืดไปจนหมดอายุความอย่างที่คุณว่าไว้
แต่อาจเพราะเป็นคดีคอรัปชั่นแปลกออไปก็ได้ ผมสับสนด้วยเกล้าเพราะอย่างนี้ ศาลถึงต้องรีบพิจารณาคดี
ตัดสินให้ผู้ต้องหาเป็นนักโทษ ทั้งๆที่ เขายังไม่มาปรากฏตัว
อีกอย่างเพื่อเพิ่มสถานภาพว่าเป็นนักโทษหนีคดี
ไม่ใช่แค่ผู้ต้องหา

อันนี้ทึกทักเอาทั้งสิ้นนะครับ

นี่คือความคิดของคุณ นามิ ..ผู้รู้ กรุณา ตอบมุมมองด้วยครับ

ปล. การเขียนแบบลดการประชดประชันกัน ทำให้ ทุกฝ่าย คุยกันได้เสมอ :) แม้บางครั้หลุดผมเอง ก็เสมอ

#33 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:02

ส่วนเรื่องพรบ ยังไงก็ต้องทำ
แต่ไม่น่าจะเป็นเรื่องเซนชื่อ

แต่"ควร" เป็นเรื่องการปลุกระดมมวลชนมากกว่า

หากสถานการณ์ดีขึ้น เขาอาจกลับมาในสถานภาพนักโทษ
แต่สามารถยื่นขออำนาจศาล ลดโทษ หรือรอลงอาญา หรืออะไรต่างๆที่กม. ผ่อนผันให้
โดยใช้ คุณประโยชน์ของอดีตนายกเป็นตัวช่วย
แบบนั้นน่าจะมีศักดิ์ศรีมากกว่าครับ

ส่วนคดีอื่น อย่างที่บอก หากไม่มารับฟังข้อกล่าวหา ยังไม่น่าจะดำเนินความได้
แต่ก็เคยทำได้มาแล้ว ก็อาจจะกลายเป็นบรรทัดฐานใหม่ได้ครับ

เรื่องพรบ. ผมว่า จากนี้ต่อไป คนเสื้อขาว (จริงๆ) อาจจะออกมาช่วยกันขอ
เพราะอยากให้ประเทศดำเนินไปสักที

ตามรธน ทักษิณกลับมาเป็นนายกไม่ได้อีก ก็ไม่จำเป็นต้องกังวลอะไร

หากรบ. กับฝ่ายค้าน ยังยุ่งเรื่องเหล่านี้ ไป อีก สมัย กินเวลาไปทั้งหมด 8 ปี

ประเทศชาติ จะเจริญเมื่อไหร่ครับ?

#34 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:47

ส่วนเรื่องพรบ ยังไงก็ต้องทำ""""

นามิ คุณไม่สนใจ ว่า สุเทพ สนธิ อภิสิทธิ รอดหรือครับ

คือทำอะไรก็ได้ ให้ ทักษิณ ได้ กลับบ้านหรือครับ ?

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน