Jump to content

- - - - -

นโยบายค่าจ้างแรงงานขั้นต่ำ 300/วัน มีผลกระทบต่อธุรกิจขนาดกลางและขนาดเล็กอย่างไรในมุมมองของchai90

• Please log in to reply
52 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 chai90

chai90

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:09

ในทรรศนคติของจขกท.ผลที่จะตามมาหลังจากการปรับค่าจ้างแรงงานขั้นต่ำ 300 บาท/วันทั่วประเทศ คือ
1.จะมีการเลิกจ้างแรงงานที่ไม่มีประสิทธิภาพ ประมาณ 10-30 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งจะส่งผลให้มีแรงงานในการผลิตลดลง ผลิตภัณฑ์ก็จะลดน้อยลงตามไปด้วย ท้ายที่สุดก็จะส่งกระทบต่อรายได้ของผู้ประกอบการ
2.จะมีการปรับเปลี่ยนการจ้างงานแบบรายวันเป็นการจ้างแบบรายชิ้นแทน
ข้อเสนอแนะที่จขกท.อยากฝากไปถึงรัฐบาลคือ 
1.การตั้งกองทุนชดเชยส่วนต่างค่าจ้าง
2.การผ่อนปรนหลักเกณฑ์การกู้สินเชื่อให้ภาคธุรกิจ เพื่อให้สามารถกู้เงินได้สะดวกขึ้น

#2 chai90

chai90

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:11

ชาวเสรีไทยท่านอื่นมีข้อเป็นห่วงหรือข้อเสนอแนะอย่างไรต่อรัฐบาล เรียนเชิญได้เลยครับ

#3 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:36

รอไพร่ตายหมดก่อน ปัญหาก็หมดไปเอง ไม่ต้องทำอะไรหรอก  -_-

ป.ล.  เย้.......ที่ 1 :D

Edited by Super@2, 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:37.

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#4 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:37

ที่แน่ๆ ค่าอาหารขึ้นกันเป็นว่าเล่นเลย 

#5 chai90

chai90

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:42

รอไพร่ตายหมดก่อน ปัญหาก็หมดไปเอง ไม่ต้องทำอะไรหรอก -_-

ป.ล. เย้.......ที่ 1 :D

Negative thinking ^ ^

#6 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:42

ที่ 3 ก้อได้

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#7 chai90

chai90

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:44

ที่แน่ๆ ค่าอาหารขึ้นกันเป็นว่าเล่นเลย

ค่าอาหารราคาแพงขึ้นเป็นเรื่องจริงครับ แต่ก็อยู่ในระดับราคาที่พอรับได้

Edited by chai90, 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:45.

#8 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:46

รอไพร่ตาย ง่ายกว่า ไม่ต้องใช้เงิน ไม่ต้องกู้เพิ่ม

ไพร่ทั้งหลาย โง่เลือกรัฐบาลแบบนี้เข้ามา ปล่อยใหัมันตายอย่างทุกข์ทรมาน

จากความโง่ของไพร่เอง สาสมดีครับ

#9 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:47

ค่าอาหารราคาแพงขึ้นเป็นเรื่องจริงครับ แต่ก็อยู่ในระดับราคาที่พอรับได้

รัฐบาลแดงนี่รับได้ทุกอย่าง?

แต่ถ้า ปชป ไม่ขึ้นเลยก็หาว่าแพงแล้วสินะ?

#10 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:55

อธิบายคำว่า พอรับได้ทีสิ?

อาหารมื้อละ 50

3 มื้อ 150 ค่าแรง 300 บาท เหลือเงิน 150 บาท ต่อวัน เหลือ 4500 บาทต่อเดือน

ค่าเช่าบ้าน 3000 บาท ไม่รวมค่าไฟค่าน้ำ  เหลือ 1500 บาทใช่จ่ายอื่นๆต่อเดือน

อะไรคือระดับที่เหมาะสมของคุณ วานอธิบาย

#11 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:09

หึๆ ประโยชน์ข้อนึง เห็นๆเลยนะครับ คุณ Chai90

เจ้าสัว สองสูงดีใจ เพราะของเเกผลิตเป็นmass กดราคาลงได้ที่สุดเท่านี้ก็ยังเเพงกว่าข้าวเเกงข้างถนนอยู่ดี

พอคู่เเข่งมี cost เพิ่ม

ราคาข้าวเเกง สำหรับคนรากหญ้า กระเถิบขึ้นมาพอๆกับ ข้าวกล่อง7-11 ตัวเลขเงินในกระเป๋าเเรงงานก็เพิ่มขึ้น

ของเเกขายง่ายขึ้นเยอะ LoLzzzz สุดยอดทิดสะดือ2สูงที่สรยุทธอวยจริงๆLoLzzzz

#12 หมูสนามจริง

หมูสนามจริง

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:09

ไม่อยากคุย อยากคุยเรื่องนโยบายจำนำข้าวและการติดตามผลการดำเนินนโยบายมากกว่า
ถ้าเปิดประเด็นนี้ ก็จะมาตอบให้ทันที

วิธีสู้กับพวกติงต๊อง
1.เฉย
2.ติงต๊องให้มากกว่า

#13 chai90

chai90

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:14

3 มื้อ 150 ค่าแรง 300 บาท เหลือเงิน 150 บาท ต่อวัน เหลือ 4500 บาทต่อเดือน

ค่าเช่าบ้าน 3000 บาท ไม่รวมค่าไฟค่าน้ำ เหลือ 1500 บาทใช่จ่ายอื่นๆต่อเดือน

อะไรคือระดับที่เหมาะสมของคุณ วานอธิบาย
อาหารตามสั่งร้านทั่วไป เช่น กระเพราไก่ไข่ดาว 35 บาทครับ

#14 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:17

ค่าเช่าบ้าน 3000 บาท ไม่รวมค่าไฟค่าน้ำ เหลือ 1500 บาทใช่จ่ายอื่นๆต่อเดือน

อาหารตามสั่งร้านทั่วไป เช่น กระเพราไก่ไข่ดาว 35 บาทครับ

กระเพราไำก่ ไม่มีไข่ดาว 35 บาท มีไข่ดาว 45 บาท ร้านค้าทั่วไปนี่แหละ 

#15 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:19

ถ้าจริงอย่างคุณChai20ว่า...

เมื่ิอก่อน
ได้ค่าเเรง 250 อาหารจานละ 25 กินได้ 10 จาน

ปัจจุบัน

ได้ค่าเเรง300 อาหารจานละ 35 กินได้????จาน

?!?!?!?!

#16 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:32

เมื่ิอก่อน
ได้ค่าเเรง 250 อาหารจานละ 25 กินได้ 10 จาน

ปัจจุบัน

ได้ค่าเเรง300 อาหารจานละ 35 กินได้????จาน

?!?!?!?!

ย้อนถามอีกครั้ง

อะไรคือระดับที่เหมาะสมของคุณ

#17 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:43

เมื่ิอก่อน
ปัจจุบัน
?!?!?!?!
ย้อนถามอีกครั้ง

อะไรคือระดับที่เหมาะสมของคุณ

ย้อนถามว่า

ถ้่าเพิ่มค่าเเรงเเล้ว กินได้เท่าเดิม หรือน้อยกว่า

จะขึ้นค่าเเรงให้เงินเฟ้อขึ้นทำไม

#18 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:50

ไร้ราคาครับมุมมองของ "ควายแดง" ที่ชอบโกหกเป็นนิจแบบใจดียี่ฉิบน่ะนะ <_<

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#19 chai90

chai90

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:56

สิ่งที่น่ากังวลที่กำลังจะเกิดขึ้นคือ ต้นทุนราคาพลังงานกำลังจะเพิ่มสูงขึ้น
รัฐบาลควรเตรียมพร้อมรับมือกับสถานการณ์นี้

#20 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:59

สิ่งที่น่ากังวลที่กำลังจะเกิดขึ้นคือ ต้นทุนราคาพลังงานกำลังจะเพิ่มสูงขึ้น
รัฐบาลควรเตรียมพร้อมรับมือกับสถานการณ์นี้

จาก 300 บาทที่แพงขึ้น  ต้นทุนที่สูงขึ้น 

ตอนนี้ไปเรื่องพลังงาน  ทั้งๆที่ยังตอบเรื่องความเหมาะสมกับค่าแรงและค่าตรองชีพที่สูงขึ้นไม่ได้เลยงั้นเหรอ?

ยังไม่จบประถม อย่าริ มหาวิทยาลัย

#21 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:13

จริงๆ ผมเชื่อว่า รัฐบาลนี้ ถ้าอ่านข่าวเศรษฐกิจเยอะๆ ก็น่าจะรู้ว่าผลกระทบที่คุณบอกมา มันต้องแก้ไข แต่ผมไม่เห็นรัฐบาลนี้ทำอะไร นอกจากกระหน่ำซัมเมอร์เซลลงมาที่ประชาชน ทั้งขึ้นราคาน้ำมัน ทั้งไม่หาทางแก้ทางออกให้ SME และชาวบ้านที่ต้องรับผลกระทบจากการขึ้นค่าแรงที่ทำให้ราคาอาหารแพงขึ้น 

#22 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:16

ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน ว่า เราจะได้เห็นน้ำมัน ที่ลิตรละ 50 บาท แน่่ ๆ

เราจะได้เห็นข้าวชามละ 60-70 บาทแน่ ๆ ที่ต่างจังหวัด เพราะเชียงใหม่ ตอนนี้ บางร้านแตะระดับ 45-50 แล้ว

ฟันทิ้ง เอ้ย ฟันธง

Edited by พอล คุง, 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:17.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#23 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:16

จริงๆ ผมเชื่อว่า รัฐบาลนี้ ถ้าอ่านข่าวเศรษฐกิจเยอะๆ ก็น่าจะรู้ว่าผลกระทบที่คุณบอกมา มันต้องแก้ไข แต่ผมไม่เห็นรัฐบาลนี้ทำอะไร นอกจากกระหน่ำซัมเมอร์เซลลงมาที่ประชาชน ทั้งขึ้นราคาน้ำมัน ทั้งไม่หาทางแก้ทางออกให้ SME และชาวบ้านที่ต้องรับผลกระทบจากการขึ้นค่าแรงที่ทำให้ราคาอาหารแพงขึ้น 

รัฐบาลเค้าฟังเสียงจากควายที่เลือกเค้าเข้ามา ควายยังไม่บ่นซักคำ  :lol:  :lol:  :lol:

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#24 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:48

รัฐบาลเค้าฟังเสียงจากควายที่เลือกเค้าเข้ามา ควายยังไม่บ่นซักคำ  :lol:  :lol:  :lol:

เดินไปซื้อโค๊กร้านโชห่วยแถวบ้าน ป้าเจ้าของร้านด่ารัฐบาลนี้ให้ฟัง บอกว่า ของแพงขึ้นมาก แต่แปลกที่ไม่มีใครออกมาบ่นรัฐบาลนี้เหมือนรัฐบาลที่แล้วเลย ขนาดป้าแก ไม่ค่อยได้ตามข่าวนะ แต่ผลกระทบมันเจอกับตัวป้าแกเองตรงๆ แกถึงได้แปลกใจว่า ควายแดงมันไม่เดือดร้อนหรือไง  :lol:

#25 chai90

chai90

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:50

รัฐบาลเค้าฟังเสียงจากควายที่เลือกเค้าเข้ามา ควายยังไม่บ่นซักคำ :lol: :lol: :lol:
ด้วยความเคารพนะครับ ไม่อยากให้คนไทยด้วยกันดูถูกกันจนถึงขนาดไปเปรียบเทียบกับสัตว์เลยครับ
ใช้เหตุใช้ผลคุยกันดีกว่าครับ
ผมคิดว่าผู้ที่เข้ามาดูกระทู้สามารถพิจารณาได้ว่าสิ่งไหนเหมาะสมหรือไม่อย่างไร ด้วยความเคารพทุกท่านครับ

#26 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:58

ขณะนี้เหตุการณ์ทั่วไปเรียบร้อยดี...

ไม่ถึงขั้นขี้แตกขี้แตน.. :D  :D

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#27 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:02

:D อันนี้มุมประธานสภาอุตสาหกรรมจังหวัดพะเยา

http://www.bangkokbi...ç§ҹÊèÍà¨ê§.html

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#28 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:03

จาก 300 บาทที่แพงขึ้น  ต้นทุนที่สูงขึ้น 

ตอนนี้ไปเรื่องพลังงาน  ทั้งๆที่ยังตอบเรื่องความเหมาะสมกับค่าแรงและค่าตรองชีพที่สูงขึ้นไม่ได้เลยงั้นเหรอ?

ยังไม่จบประถม อย่าริ มหาวิทยาลัย

เงียบ
สงสัยไม่ช็อต
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#29 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:53

สิ่งที่จะตามมาหลังค่าแรง 300 บาททัี่วประเทศ

1. ธุรกิจมีผลกระทบทางสภาพคล่องและต้องปิดตัวลงหรือลดขนาดกิจการ

2. แรงงานที่ถูกบังคับเลิกจ้าง ต้องตกงาน (และรัฐบาลไม่่ช่วยเหลือ)

3. มีการเปลี่ยนสัญญาจ้าง เป็นชิ้น เป็นเหมาจ่ายแบบรายเดือน ตัดสวัสดิการ ที่รวมแล้วยังไงก็น้อยกว่า จ่าย 300 /วัน

4. แรงงานเดือดร้อน ชุมนุม เรียกร้องให้รัฐช่วยเหลือ

5. รมต. มาเจรจา บอกจะช่วยเหลือ ประวิงเวลา ผ่านไป 3-6 เดือน ไม่มีการดำเนินการใดๆ

6. แรงงานมาชุมนุมอีกครั้ง ปิดถนน 

7. แกนนำ*** ออกโรง ออกทีวี โทษอำมาตย์ โทษนายจ้าง โทษสลิ่ม

8. เผา

10. แกนนำเรียกร้องให้ นำตัว *** กลับมา โดยอ้างว่าเพื่อแก้ปัญหา ด้วยการนิรโทษกรรมความผิดทั้งหมด  เอ้า เฮ

Edited by ดาร์ค สวอน, 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:56.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#30 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:13

รัฐบาลเค้าฟังเสียงจากควายที่เลือกเค้าเข้ามา ควายยังไม่บ่นซักคำ :lol: :lol: :lol:
ด้วยความเคารพนะครับ ไม่อยากให้คนไทยด้วยกันดูถูกกันจนถึงขนาดไปเปรียบเทียบกับสัตว์เลยครับ
ใช้เหตุใช้ผลคุยกันดีกว่าครับ
ผมคิดว่าผู้ที่เข้ามาดูกระทู้สามารถพิจารณาได้ว่าสิ่งไหนเหมาะสมหรือไม่อย่างไร ด้วยความเคารพทุกท่านครับ

วุ้ย..หมั่นไส้ พ่อมหาจำเริญ พ่อคนเรียบร้อย

ระวังนะครับ อาจมีคนแอ๊บแตกคลั่งขึ้นมา

'jaidee20', on 27 Jun 2012 - 16:43, said:snapback.png

กูไม่ได้บ้า *คุณ*เข้าใจมั๊ย กูไม่ได้บ้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#31 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:36

ผลกระทบที่ทำให้พวกสลิ่มแมงวาปไม่พอใจ คือการที่ชนชั้นแรงงานจะได้ลืมตาอ้าปาก ไม่ต้องเป็นทาสให้อำมาตย์กดขี่อีกต่อไปครับ

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#32 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:52

ผมว่า นะ ต่อไปนี้ ธุรกิจอย่างหนึ่งน่าจะทำกำไรดี

คือ หญ้า ครับ

ต่อไปจะเป็นพื่ชเศรษฐกิจเลยนะครับ

เพราะ***แดง เค้าชอบม๊วกกกกกกกกกกกกกก

ดังนั้น จึงต้องรีบปลูก ครับ

บ้านใครมีที่ดิน ที่นาเยอะไม่ได้ทำอะไร ปลูกหญ้าไว้เยอะ ๆ ครับ

รอควายแดงตกงาน ครับ รับรองท่าน รวย

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:53.

#33 nnnn43

nnnn43

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:10

ชาวเสรีไทยท่านอื่นมีข้อเป็นห่วงหรือข้อเสนอแนะอย่างไรต่อรัฐบาล เรียนเชิญได้เลยครับ

ไม่เป็นห่วงครับ

ผมอำมาตย์ :lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#34 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:45

รัฐบาลมีสมองคิดแค่นี้ใช่ไหม..ออกนโยบายไปก่อน..เกิดไรขึ้นค่อยตามแก้

#35 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:13

ในทรรศนคติของจขกท.ผลที่จะตามมาหลังจากการปรับค่าจ้างแรงงานขั้นต่ำ 300 บาท/วันทั่วประเทศ คือ
1.จะมีการเลิกจ้างแรงงานที่ไม่มีประสิทธิภาพ ประมาณ 10-30 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งจะส่งผลให้มีแรงงานในการผลิตลดลง ผลิตภัณฑ์ก็จะลดน้อยลงตามไปด้วย ท้ายที่สุดก็จะส่งกระทบต่อรายได้ของผู้ประกอบการ
2.จะมีการปรับเปลี่ยนการจ้างงานแบบรายวันเป็นการจ้างแบบรายชิ้นแทน
ข้อเสนอแนะที่จขกท.อยากฝากไปถึงรัฐบาลคือ 
1.การตั้งกองทุนชดเชยส่วนต่างค่าจ้าง
2.การผ่อนปรนหลักเกณฑ์การกู้สินเชื่อให้ภาคธุรกิจ เพื่อให้สามารถกู้เงินได้สะดวกขึ้น

การเลิกจ้างแรงงานไร้ประสิทธิภาพจำนวนหนึ่งมีแน่นอน

แต่อุตสาหกรรมที่มีกำลัง จะปรับตัวด้วยการนำเครื่องจักรมาแทนที่แรงงาน แล้วก็จะทำให้ลดการจ้างงานอีกจำนวนมาก

การปรับเปลี่ยนการจ้างงานแบบรายวัน เป็นการจ้างแบบรายชิ้น ก็พอมีบ้าง

แต่จะมีพนักงานประจำ จำนวนหนึ่ง ถูกปรับเปลี่ยนเป็นลูกจ้างแบบ contact

เพื่อลดสวัสดิการ ลดโบนัส เงินเดือนไม่ขึ้น....ขณะที่วันหนึ่งอาจถูกเลิกจ้าง

ข้อเสนอเรื่องชดเชยส่วนต่าง มีการเสนอไปแล้ว แต่ได้รับการปฏิเสธจากรัฐบาลเรียบร้อยไปแล้ว

การผ่อนปรนการกู้สินเชื่อภาคธุรกิจ ไม่ได้ช่วยให้ธุรกิจอยู่รอด แต่ช่วยให้ตายแบบผ่อนส่ง คือตายช้าลง แล้วก็ตายในที่สุด

ประเด็นมันอยู่ที่ค่าใช้จ่าย ที่เป็นต้นทุนค่าแรงมันเพิ่มขึ้น  ผลกำไรก็ลดลงอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

ธุรกิจซึ่งมั่นคงมีเงินทุนสำรองอยู่แล้ว อย่างเช่น ซีพี สหพัฒน์ ฯลฯ  สามารถปรับตัวได้ด้วยอะไรก็แล้วแต่

ไม่ว่าจะเป็นการใช้เครืองจักรแทนคน หรือ วิธีอื่น ๆ จะอยู่รอด และปรับราคาตลาดได้ ไม่มี่ปัญหา

ส่วน เอสเอ็มอี ที่ใช้เงินทุนหมุนเวียนแบบ เดือนต่อเดือน คงต้องตายไปในที่สุด ไม่ช้าก็เร็ว

การขึ้นค่าแรงแบบก้าวกระโดด ถือเป็นการ ฆ่าปลาเล็กให้ปลาใหญ่ วิธีหนึ่ง

:D  

#36 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:20

ไปๆมาๆ การปรับขึ้นค่าแรงจะเป็นการทำให้ธุรกิจต่างๆ ตกเป็นของบริษัทใหญ่ๆแค่ไม่กี่เจ้าแล้วค่ะ

ตอนนี้มีคนบ่นๆแล้วว่า ข้าวกล่อง 7-11 มันถูกกว่าอาหารตามรายทางอีก

เจ๊เชื่อว่าคนที่ได้รับผลกระทบมากที่สุดก็คือกลุ่มคนที่เลือกๆเพื่อไทยมานั้นหละ

ต้องมาตกงาน ถ้าไม่ตกงานก็ต้องรับภาระจากค่าครองชีพที่สูงขึ้น สุดท้ายก็...

หรือนี่จะเป็นการกำจัดคนจนให้หมดไปจากประเทศก็ไม่รู้นะคะ

เศรษฐกิจแบบนี้เจ๊ได้รับผลกระทบอยู่พอสมควรเลยค่ะ ขายของได้ยากขึ้นเยอะ เพราะคนซื้อน้อยลง เซ็งค่ะเซ็ง

#37 ant

ant

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:20

ไม่มีครับไม่มี....เชิญรัฐบาลบริหารบ้านเมืองตามสบาย 8 ปีเลยครับ

ผมไม่เดือดร้อน ..ผมเป็นอำมาตย์

อย่างมากก็แค่ลดจำนวนไปเที่ยวเมืองนอกน้อยลง  หรือทิปนักร้องน้อยลงนิดหน่อย ลดดื่มวิสกี้ มาดื่มไวน์หรือไม่ก็เบียร์...

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#38 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:24

ไม่มีครับไม่มี....เชิญรัฐบาลบริหารบ้านเมืองตามสบาย 8 ปีเลยครับ

ผมไม่เดือดร้อน ..ผมเป็นอำมาตย์

อย่างมากก็แค่ลดจำนวนไปเที่ยวเมืองนอกน้อยลง  หรือทิปนักร้องน้อยลงนิดหน่อย ลดดื่มวิสกี้ มาดื่มไวน์หรือไม่ก็เบียร์...

ถ้าไม่มีจริงๆ ก็ปั่นจิ้งหรีดเอาก็ได้ มึนๆเหมือนกัน :D

#39 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:29

ไปๆมาๆ การปรับขึ้นค่าแรงจะเป็นการทำให้ธุรกิจต่างๆ ตกเป็นของบริษัทใหญ่ๆแค่ไม่กี่เจ้าแล้วค่ะ

ตอนนี้มีคนบ่นๆแล้วว่า ข้าวกล่อง 7-11 มันถูกกว่าอาหารตามรายทางอีก

เจ๊เชื่อว่าคนที่ได้รับผลกระทบมากที่สุดก็คือกลุ่มคนที่เลือกๆเพื่อไทยมานั้นหละ

ต้องมาตกงาน ถ้าไม่ตกงานก็ต้องรับภาระจากค่าครองชีพที่สูงขึ้น สุดท้ายก็...

หรือนี่จะเป็นการกำจัดคนจนให้หมดไปจากประเทศก็ไม่รู้นะคะ

เศรษฐกิจแบบนี้เจ๊ได้รับผลกระทบอยู่พอสมควรเลยค่ะ ขายของได้ยากขึ้นเยอะ เพราะคนซื้อน้อยลง เซ็งค่ะเซ็ง

เจ๊ลองคิดดู....

สมมติว่า บ้านหนึ่ง มีพ่อ แม่ และ ลูก 2 คน...

พ่อทำงานคนเดียวได้ค่าแรงเพิ่มเป็น 300 บาท ส่วน แม่อยู่บ้านเลี้ยงลูก

เวลาไปกินข้าวแกง ร้านค้าไม่ได้ขึ้นราคาพ่อคนเดียวซะเมื่อไหร่ โดนกันทั้งแม่ทั้งลูก

สบู่ยาสีฟัน กะปิ น้ำปลา ค่าไฟ  มันโดนกันหมดทั้งบ้าน ไม่ใช่ว่า เพิ่มค่าแรงให้พ่อ แล้ว ขึ้นราคาค่าครองชีพพ่อคนเดียวเมือไหร่

ตอนนี้ ยังใหม่กันอยู่อาจจะยังไม่รู้สึกตัว...แต่เดียวอีกซักพัก คงจะรู้สึกกันว่า ทำไมค่าแรงเพิ่ม แต่เสือกจนลง

#40 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:34

อย่างมากก็แค่ลดจำนวนไปเที่ยวเมืองนอกน้อยลง หรือทิปนักร้องน้อยลงนิดหน่อย ลดดื่มวิสกี้ มาดื่มไวน์หรือไม่ก็เบียร์...
ถ้าไม่มีจริงๆ ก็ปั่นจิ้งหรีดเอาก็ได้ มึนๆเหมือนกัน :D

ส่วนผมก้องดให้ค่าขนมเด็กๆ ลงน่าจะดี

โดยเฉพาะเด็กร้านโอเกะ และเด็กมหาลัยลงบ้างเพื่ิอความอยู่รอด

อุ้ย แต่ผมจะมีชีวิตอยู่ไหมเนีย ถ้าคุณภรรยาสุดที่รักมาเห็นเม้น

ปอลิง มีใครเม้มเงินภรรยาไว้เทียวบ้าง ขอเสียงหน่อย

ห้าาาาาา

#41 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:35

สมมติว่า บ้านหนึ่ง มีพ่อ แม่ และ ลูก 2 คน...

พ่อทำงานคนเดียวได้ค่าแรงเพิ่มเป็น 300 บาท ส่วน แม่อยู่บ้านเลี้ยงลูก

เวลาไปกินข้าวแกง ร้านค้าไม่ได้ขึ้นราคาพ่อคนเดียวซะเมื่อไหร่ โดนกันทั้งแม่ทั้งลูก

สบู่ยาสีฟัน กะปิ น้ำปลา ค่าไฟ  มันโดนกันหมดทั้งบ้าน ไม่ใช่ว่า เพิ่มค่าแรงให้พ่อ แล้ว ขึ้นราคาค่าครองชีพพ่อคนเดียวเมือไหร่

ตอนนี้ ยังใหม่กันอยู่อาจจะยังไม่รู้สึกตัว...แต่เดียวอีกซักพัก คงจะรู้สึกกันว่า ทำไมค่าแรงเพิ่ม แต่***จนลง

พวกนี้ถ้ายังคิดได้ว่าตัวเองเลือกผิดยังพอให้อภัยได้ค่ะ คนเรามันก็ต้องมีผิดพลาดบ้างอะไรบ้างเป็นธรรมดา

แต่ถ้าเลือกผิดไปแล้วยังไม่รู้ตัว ไปส่งเสริมให้มันมาสร้างความฉิบหายหนักขึ้น อันนี้เข้าขั้นแย่แล้วหละค่ะ

บอกตามตรงค่ะ เจ๊เชื่อว่าคนอย่างหลังมีเยอะเสียด้วย ถูกปลุกปั้นโดยช่องทีวีดาวเทียมอยู่ทุกวัน

จนตอนนี้มีแต่ความเกลียดชัง ไม่รู้ผิดชอบดีชั่วไปเสียแล้ว 

#42 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:31

ตอนนี้ ยังใหม่กันอยู่อาจจะยังไม่รู้สึกตัว...แต่เดียวอีกซักพัก คงจะรู้สึกกันว่า ทำไมค่าแรงเพิ่ม แต่***จนลง

พวกนี้ถ้ายังคิดได้ว่าตัวเองเลือกผิดยังพอให้อภัยได้ค่ะ คนเรามันก็ต้องมีผิดพลาดบ้างอะไรบ้างเป็นธรรมดา
แต่ถ้าเลือกผิดไปแล้วยังไม่รู้ตัว ไปส่งเสริมให้มันมาสร้างความฉิบหายหนักขึ้น อันนี้เข้าขั้นแย่แล้วหละค่ะ
บอกตามตรงค่ะ เจ๊เชื่อว่าคนอย่างหลังมีเยอะเสียด้วย ถูกปลุกปั้นโดยช่องทีวีดาวเทียมอยู่ทุกวัน
จนตอนนี้มีแต่ความเกลียดชัง ไม่รู้ผิดชอบดีชั่วไปเสียแล้ว
สงสัยอดเหงือกแห้งกำลังจะตาย..พวกควายแดง คงยังด่า ปชป. และ ชาบูๆ พ่อมันอยู่แน่ๆ

#43 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:33

ความหน้าด้านของจขกท. ช่างเป็นอะไรที่เหลือเชื่อมาก

gladiator 1.jpg

#44 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:34

แปะอีก

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#45 Gop

Gop

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:05

ว่ากันตามเนื้อผ้า

ผมว่ากระทู้นี้สร้างสรรค์นะ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#46 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:29

รอไพร่ตาย ง่ายกว่า ไม่ต้องใช้เงิน ไม่ต้องกู้เพิ่ม

ไพร่ทั้งหลาย โง่เลือกรัฐบาลแบบนี้เข้ามา ปล่อยใหัมันตายอย่างทุกข์ทรมาน

จากความโง่ของไพร่เอง สาสมดีครับ

เค้าไม่สนใจหรอกครับ

เฮียเสื้อแดงหลายท่านไม่ได้กินข้าว

เฮียเค้ากินหญ้า

มันยังถูกอยู่ครับ

#47 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:52

ว่ากันตามเนื้อผ้า

ผมว่ากระทู้นี้สร้างสรรค์นะ

แต่เจอพฤติกรรมแบบนี้ไป.... หากระทู้สร้างสรรค์จากคนอื่นก็ได้ครับ

คนนี้...ควรจะพอกันที

V

V

แปะอีก

gladiator 1.jpg

#48 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:58

การเลิกจ้างแรงงานไร้ประสิทธิภาพจำนวนหนึ่งมีแน่นอน

แต่อุตสาหกรรมที่มีกำลัง จะปรับตัวด้วยการนำเครื่องจักรมาแทนที่แรงงาน แล้วก็จะทำให้ลดการจ้างงานอีกจำนวนมาก

การปรับเปลี่ยนการจ้างงานแบบรายวัน เป็นการจ้างแบบรายชิ้น ก็พอมีบ้าง

แต่จะมีพนักงานประจำ จำนวนหนึ่ง ถูกปรับเปลี่ยนเป็นลูกจ้างแบบ contact

เพื่อลดสวัสดิการ ลดโบนัส เงินเดือนไม่ขึ้น....ขณะที่วันหนึ่งอาจถูกเลิกจ้าง

ข้อเสนอเรื่องชดเชยส่วนต่าง มีการเสนอไปแล้ว แต่ได้รับการปฏิเสธจากรัฐบาลเรียบร้อยไปแล้ว

การผ่อนปรนการกู้สินเชื่อภาคธุรกิจ ไม่ได้ช่วยให้ธุรกิจอยู่รอด แต่ช่วยให้ตายแบบผ่อนส่ง คือตายช้าลง แล้วก็ตายในที่สุด

ประเด็นมันอยู่ที่ค่าใช้จ่าย ที่เป็นต้นทุนค่าแรงมันเพิ่มขึ้น  ผลกำไรก็ลดลงอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

ธุรกิจซึ่งมั่นคงมีเงินทุนสำรองอยู่แล้ว อย่างเช่น ซีพี สหพัฒน์ ฯลฯ  สามารถปรับตัวได้ด้วยอะไรก็แล้วแต่

ไม่ว่าจะเป็นการใช้เครืองจักรแทนคน หรือ วิธีอื่น ๆ จะอยู่รอด และปรับราคาตลาดได้ ไม่มี่ปัญหา

ส่วน เอสเอ็มอี ที่ใช้เงินทุนหมุนเวียนแบบ เดือนต่อเดือน คงต้องตายไปในที่สุด ไม่ช้าก็เร็ว

การขึ้นค่าแรงแบบก้าวกระโดด ถือเป็นการ ฆ่าปลาเล็กให้ปลาใหญ่ วิธีหนึ่ง

ดูเหมือนจะไม่มีช่องให้แก้ไขคำผิดที่   #35

บังเอิญผมพิมพ์ คำว่า contract  เป็น contact ไปซะงั้น

:P 

Edited by 55555, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:00.

#49 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:13

เท่าที่ได้ยินมา ผู้ผลิตรายย่อยหลายเจ้า ถูกบีบให้ผลิตสินค้าเฮาส์แบรนด์เพิ่มให้กับบริษัทใหญ่ๆ เหล่านี้
บางรายถึงขนาดบังคับให้ปะยี่ห้อของเขาเลยก็มี ซึ่งหากผู้ผลิตเหล่านี้ไม่ยอมก็เหมือนตัดช่องทางจำหน่ายสินค้าของตัวเองไป

โลกทุนนิยม ปลาใหญ่กินปลาเล็ก มันไม่มีวันสร้างความเท่าเทียมกันในสังคมได้หรอกครับ

#50 Ballbk

Ballbk

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:02

ไม่เข้ามาตอบแล้วอ่ะ จขกท. :lol:

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน