Jump to content

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ถ้าจะขี่มอเตอร์ไซด์ 125 ซีซี ไปเชียงใหม่ ใช้เวลา 18ชั่วโมงถึงไหมครับ

• Please log in to reply
86 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:15

ถ้าจะขี่มอเตอร์ไซด์ 125 ซีซี ไปเชียงใหม่ ใช้เวลา 18 ชั่วโมงถึงไหมครับ

ต้องทำอย่างไรถ้าจะขี่ไปจริง ๆครับ

กลัวเครื่องยนต์ไม่ไหวครับ

#2 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:24

ไปไม่ถึงหรอกครับ อย่างหนึ่งเลย คือ เพื่อนที่บริษัท ที่เป็น แมสเซนเจอร์ ขี่จักรยานยนต์ ทุกวัน

เขายังบอกเลยครับว่า ลมมันตีมาก เวลาวิ่ง ด้วยความเร็วสูง

แล้วยิ่ง ถ้าเข้าหน้าหนาว ด้วยละก็ มือจะแข็ง จนแทบเปลี่ยนเกียร์ ไม่ได้ กันเลยทีเดียว

ยังไม่นับ อาการชา หรือ แข็ง ของหลัง ก้น รวมถึง ขา ด้วยครับ

ขนาด เขาวิ่งจาก กรุงเทพฯ ไปร้อยเอ็ด นะครับ ยังไม่ไกลเท่า เชียงใหม่

ถ้า ยังไง เปลี่ยนเป็น เอาจักรยานยนต์ ไปเก็บ แล้ว ถ้ามีจักรยาน พาขึ้นรถไฟ ไปดีกว่า ครับ

กรณี อยากขี่รถชมวิว นะครับ พี่ผม เคยทำ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#3 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:30

ไม่ทราบ 125 ซีซี ของท่าน มีหม้อน้ำหรือปล่าวครับ ถ้าไม่มีก็อันตรายครับ ต้องพักรถบ่อย

ไม่งั้นเครื่องจะน๊อคครับ ถ้าค่อยๆไป 1-2ชั่วโมงพัก 30นาทีน่าจะไม่มีปัญหานะครับ

#4 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:31

ผมว่า ไม่ไหว แน่ครับ

บนทางหลวง รถจะวิ่งเร็วมาก แล้ว ถ้าไม่คุ้นทาง ก็ยิ่งไปกันใหญ่

ถ้าจะค่อย ๆ ไป ก็คงต้องใช้เวลาเพิ่ม  แล้วขับขี่ตอนกลางคืน นี่อันตรายมาก ๆ 

#5 badpig

badpig

น้องใหม่

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:33

ผมหนัก 125กก. ขี่เวฟ125cc เคยขี่ไป ชะอำ ใช้เวลา 4ชม. (ขี่ตอนกลางคืน) ก็โอนะคับ เมี่อยดี

ที่พักนิ ส่วนใหญ่ผมพัก"ยาง"อะคับ พัก"เครื่อง"ไม่ค่อยเท่าไหร่ ..อันนี้เพื่อนมันแนะนำ

แต่จากสมุทรสาคร ไปเพชรบุรี 2ชม.ติด มีเครื่องไป สะอึก น๊อคไป แถวเพชรบุรีหน่อย เครื่องมัน ฮีท นะครับ เห็นพี่มอไซด์รับจ้างแถวนั้นบอก 

ทำให้สตารท์ไม่ติด ต้องพักประมาณ 20นาที

ก็ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ไรมากครับ สัก 1-1.5ชม. ก็พักทีก็ได้ 

ผมจะเป็นห่วง ยาง มากกว่า มันลำบากถ้ายางเป็นไร

..ลืมบอก รถผมเก่า 3 ปีอะคับ

Edited by badpig, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:36.

#6 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:33

เพื่อนผมใช้ spark 135i ขี่จาก กทม.ไปเชียงใหม่ แค่ 12 ชม.เองครับ ... (รวมเวลาพัก 2 ชม.)

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#7 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:34

ขี่ไปหัวลำโพงส่งขึ้นรถไฟ 18 ชั่วโมงน่าจะถึง

#8 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:41

ไม่อยากให้ขี่ไปครับ

แต่ถ้าจะไปจริงๆแนะนำเตรียมแบงค์ 100-500 ไปเยอะๆครับ ... กว่าจะถึงเชียงใหม่ไม่รู้เจอกี่ด่าน  :lol:

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#9 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:42

นั่งรถทัวร์ไปเถอะครับ ปลอดภัยกว่าเยอะ ด้วยความเป็นห่วง ;)

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#10 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:43

รถอ้อยมันเยอะครับ ขับระวังๆหน่อยนะครับ

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#11 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:53

ขนาด 250 ยังเหนื่อยๆ เลยครับระยะทางขนาดนั้น

ออกทริปไกลๆ อย่างนี้ต้อง 500 ขึ้นไปถึงจะขับขี่สบาย

เดี่ยวๆ ยังไม่ค่อยปลอดภัยด้วยซ้ำต้องเป็นกลุ่มถึงจะปลอดภัยด้วยครับ

#12 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:57

ได้แวะพักบ่อยๆแน่ นั้งจนเมื่อยก้นเลยครับ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#13 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:02

และอย่าเข้าใกล้ รถพ่วงเป็นอันขาด นะครับ

พี่ชาย เพื่อนผม เขาเคยขับรถ ด้วยความเร็วสูง ไปข้าง ๆ รถพ่วง

ปรากฎว่า ถูก แรงดูด มหาศาล ใต้ท้องรถ ของรถพ่วง ดูดเอา

เข้าไปใต้ท้องรถ ปรากฎว่า ร่างกาย ขาดเป็น สองท่อนครับ

ทำเอา เพื่อนผม เป็น โรคจิต กลาย ๆ ไปหลายวัน เลยทีเดียว

หลายครั้ง ยังคงพบว่า อาการนี้ ยังคงอยู่ เป็นบางครั้งด้วยครับ (จับแขนเพื่อน มาดัดเล่น ผมโดนมาแล้ว)

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#14 ขะยิ่นดง

ขะยิ่นดง

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:06

ขี่อยู่ที่ 80-90 กม/ชม. ได้ระยะ 100-150 กม.พักสักครั้ง เวลารวมทั้งหมด(โดยทั่วไป)ไม่น่าจะเกิน 12-14 ชม.ครับ ถ้าจะขี่กลางคืน ต้องระวังเส้นทาง กำแพงเพชร-ตาก ถนนไม่ดี หลุมบ่อเยอะมาก ถ้าขี่เป็นกลุ่มก็ไม่น่ากลัวเรื่องรถเท่าไรครับ

***หมายเหตุ Hayabusa เคยทำสถิติ 4.5 ชม.ไม่ต้องไปทำตามเขานะครับ น่ากลัวมาก...

Edited by ขะยิ่นดง, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:07.

#15 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:08

ไม่เกิน 3 ชั่วโมง ครับ ไม่ถึงสวรรค์ ก็ถึง นรก...(ถ้าหลับใน)

Edited by galaxy, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:08.

#16 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:21

รถหน่ะมันไหวอยู่แล้วครับ ถ้ารถไม่เก่ามาก และไม่ได้ไปเสริมเติมแต่งอะไร ขี่บ้างพักบ้าง มันวิ่งได้อยู่แล้วครับ แต่ว่า

รถมันเล็ก วิ่งเร็วหน่อย มันคุมรถไม่ค่อยจะอยู่ มันเลยต้องวิ่งช้าหน่อย พอวิ่งช้าๆมันก็ใช้เวลานานกว่าขับรถไปเยอะ ดังนั้นถ้าวิ่งรวดเดียวถึงเลยนี่ผมว่าฝืนไปนิดนึง แต่ว่าไม่ใช่เป็นเรื่องทำไม่ได้นะ แต่ว่าลุ้นเยอะไปหน่อย ฮ่าๆ 

ถ้าคุณเตรียมตัวมาดี หาเสื้อผ้าที่กัดลมมิดชิด (ยํ้าต้องมิดชิดจริงๆ ลมต้องผ่านเข้ามาได้น้อยที่สุดเท่าที่จะหาได้) สวมถุงมือ หาผ้าปิดหน้า ปิดคอ อะไรเรียบร้อย เพราะจริงๆขี่รถมันไม่เหนื่อยเท่าไรหรอกครับ มันเหนื่อยเพราะปะทะลมมากกว่า 

แล้วถ้าเป็นช่วงอากาศเย็นหน่อย ให้ระวังตรงแขนเสื้อบริเวณคอมือไว้ ต้องรัดไว้ให้แน่น เพราะลมจะตีเข้ามาเยอะ อาจจะทำให้ขนจักแร้แข็งได้ มันจะทรมานสุดๆสยิวกิ้วเลยหล่ะฮะ  

ในฐานะที่เราเป็นวัยรุ่นเหมือนกัล ทำอะไรก็อย่าฝืนมากนะครับ  :ph34r:

Edited by ควันหลง, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:47.

#17 ขะยิ่นดง

ขะยิ่นดง

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:33

ให้กำลังใจจากกระทู้นี้ครับ

http://pantip.com/topic/30197462

มีคนเคยขี่เวฟ 110 ไปเที่ยวลาว

Edited by ขะยิ่นดง, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:46.

#18 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:45

หุหุ

ผมอ่านคอมเม้นส่วนมากจะตอบว่าไม่ไหว

มาๆ ผมจะขี่ให้ดู ยังไงก็ไหว

ขี่ไปกลับก็ยังไหว

แต่เหนื่อยครับ ไหวแต่เหนื่อย

ผมเคนฃยขี่ สแมช110 จากเพชรบุรีไปจังหวัดระนองไป-กลับมาแล้วไม่หนักหนาอะไร

เมื่อก่อนผมเรียนที่กรุงเทพ ขับไป-กลับกรุงเทพทุกสัปดาห์ครับ

รถ ไม่มีปัญหาแน่ไม่ว่าจะหม้อน้ำหรือไม่หม้อน้ำ

รถเล็กก็วิ่งช้าหน่อย ถึงช้าหน่อย

หากถามว่ากี่ชั่วโมง ก็ต้องดูว่า ขับอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

จากที่กำหนดคือ18ชั่วโมงเชื่อว่า สูสีไกล้เคียงครับถ้าไม่ขี่ช้าเกินไป

ลุยเลยครับ แต่โครตเมื่อยเลยขอบอก

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#19 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:59

ถ้าจะขี่มอเตอร์ไซด์ 125 ซีซี ไปเชียงใหม่ ใช้เวลา 18 ชั่วโมงถึงไหมครับ

ต้องทำอย่างไรถ้าจะขี่ไปจริง ๆครับ

ขาขึ้น คงไม่ไหวต้องใช้แรงเยอะ--- แต่ขาลง ---อาจได้ :lol:  :lol: 

#20 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:06

ได้ครับ ลูกน้องผมเคยขับไปตามหาเมียที่หนองคายมาแล้ว

และเมื่อเจอก็ขับไปประมาณ 2 เดือนครั้งใช้เวลาประมาณ วันกับคืน นอนพักตามศาลาทางหลวง

มีเต๊นไปด้วย

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#21 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:06

ต้องทำอย่างไรถ้าจะขี่ไปจริง ๆ ครับ

ผมเคยขับมอเตอร์ไซค์ฮอนด้า ขนาด 125 ซีซี จากเชียงใหม่มากรุงเทพฯ กับเพื่อน 2 คน (ผลัดกันขับ)ใช้ความเร็วเฉลี่ย 100 กม./ชม. ใช้เวลาประมาณ 17 ชั่วโมง (ออกจากเชียงใหม่ 06.00 น.ถึงกรุงเทพฯ 5 ทุ่ม)
หยุดพักรถที่จังหวัดตาก และจังหวัดชัยนาท ประมาณจุดละครึ่งชั่วโมง รถฮอนด้าเครื่องยนต์ 4 จังหวะ (ไม่ต้องใช้น้ำมันออโต้ลูป)จึงไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องความร้อน
ถ้าจะไปเชียงใหม่ด้วยรถมอเตอร์ไซค์ 1. ต้องมั่นใจจริง ๆ ว่า รถสภาพดี คนขับสุขภาพแข็งแรง และชำนาญในการขับรถ
2.เวลาขับต้องพยายามขับชิดขอบทางด้านซ้ายเสมอ เนื่องจากจะมีรถใหญ่วิ่งเร็วและแซงอยู่ตลอดเวลา 3.เมื่อรถบรรทุกจะแซงต้องชะลอความเร็ว และระวังลมท้ายรถบรรทุกจะดูดรถมอเตอร์ไซค์เข้าไปหา 4. อย่าใช้ความเร็วสูง เพื่อถนอมสภาพเครื่องยนต์ และหยุดพักรถ 5.เวลาจะโฉบออกจากขอบทาง ต้องมองกระจกหลังก่อนว่ามีรถวิ่งตามมากระชั้นชิดหรือไม่ 6.ต้องสวมเสื้อคลุมมิดชิด สวมหมวกกันน็อก แว่นตาและถุงมือ ป้องกันอันตรายและความร้อน 7.พกน้ำดื่ม อาหารและยาสามัญประจำบ้านติดตัวไว้ด้วย 8.สำรองหัวเทียน 9.สิ่งที่ต้องระวังและเตรียมพร้อม คือ การเกิดอุบัติเหตุ หรือรถเสีย (1.ยางรั่ว 2.เครื่องน็อกเพราะร้อนจัด 3.หัวเทียนรั่วหรือบอด 4.แหวนหัก เสื้อสูบติด 5.โซ่ขาด)
"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#22 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:09

ต้องทำอย่างไรถ้าจะขี่ไปจริง ๆ ครับ

ผมเคยขับมอเตอร์ไซค์ฮอนด้า ขนาด 125 ซีซี จากเชียงใหม่มากรุงเทพฯ กับเพื่อน 2 คน (ผลัดกันขับ)ใช้ความเร็วเฉลี่ย 100 กม./ชม. ใช้เวลาประมาณ 17 ชั่วโมง (ออกจากเชียงใหม่ 06.00 น.ถึงกรุงเทพฯ 5 ทุ่ม)
หยุดพักรถที่จังหวัดตาก และจังหวัดชัยนาท ประมาณจุดละครึ่งชั่วโมง รถฮอนด้าเครื่องยนต์ 4 จังหวะ (ไม่ต้องใช้น้ำมันออโต้ลูป)จึงไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องความร้อน
ถ้าจะไปเชียงใหม่ด้วยรถมอเตอร์ไซค์ 1. ต้องมั่นใจจริง ๆ ว่า รถสภาพดี คนขับสุขภาพแข็งแรง และชำนาญในการขับรถ
2.เวลาขับต้องพยายามขับชิดขอบทางด้านซ้ายเสมอ เนื่องจากจะมีรถใหญ่วิ่งเร็วและแซงอยู่ตลอดเวลา 3.เมื่อรถบรรทุกจะแซงต้องชะลอความเร็ว และระวังลมท้ายรถบรรทุกจะดูดรถมอเตอร์ไซค์เข้าไปหา 4. อย่าใช้ความเร็วสูง เพื่อถนอมสภาพเครื่องยนต์ และหยุดพักรถ 5.เวลาจะโฉบออกจากขอบทาง ต้องมองกระจกหลังก่อนว่ามีรถวิ่งตามมากระชั้นชิดหรือไม่ 6.ต้องสวมเสื้อคลุมมิดชิด สวมหมวกกันน็อก แว่นตาและถุงมือ ป้องกันอันตรายและความร้อน 7.พกน้ำดื่ม อาหารและยาสามัญประจำบ้านติดตัวไว้ด้วย 8.สำรองหัวเทียน 9.สิ่งที่ต้องระวังและเตรียมพร้อม คือ การเกิดอุบัติเหตุ หรือรถเสีย (1.ยางรั่ว 2.เครื่องน็อกเพราะร้อนจัด 3.หัวเทียนรั่วหรือบอด 4.แหวนหัก เสื้อสูบติด 5.โซ่ขาด)

เช่ารถกะบะบรรทุกมอไซค์ จะปลอดภัยกว่า

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#23 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:12

ต้องลองสอบถามตรงจาก เจ้าพ่อ Ducati ครับ  :lol:

ไว้เธอพ้นโทษแบนเมื่อไหร่ คงจะชี้แจงให้ เพื่อนเพื่อน ทุกคนทราบโดยทั่วกันครับ

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๑๑ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๗.๑๒ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#24 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:12

...

ขอประทานโทษซ้ำครับ

ตะนิ่นตาญี

Edited by ตะนิ่นตาญี, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:13.

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#25 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:13

อันตรายครับ อย่าเสี่ยงดีกว่า รถมอเตอร์ไซค์ขับไปเร็วๆคุณจะรู้มั๊ยว่าอะไรรออยู่

ที่เค้าเคยพูดๆกันขับรถมอเตอร์ไซค์ให้ระวัง เจ๊ก หมา กะลา ทราย น้ำมัน

คุณไม่มีทางรู้ว่ามันจะโผล่มาเมื่อไหร่

...จากประสบการณ์จริง ขับรถยนต์ไปอยุธยาซัดไป 120 กม./ชม. อยู่ๆหมาวิ่งโผล่มาจากไหนไม่รู้ แทบไม่ได้แตะเบรค หมาตายรถหม้อน้ำแตก...

ถ้าเป็นมอเตอร์ไซค์ล่ะ? ไม่ตายก็เลี้ยงไม่โต

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#26 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:49

ถ้าไม่ชำนาญเส้นทางอย่าเลยครับ ถนนไม่ได้ดีนักโดยเฉพาะช่วงเลยกำแพงเพชรไปจนถึงลำปาง แถมช่วงขึ้นเขาลำปางลำพูนอีก โค้งขึ้นโค้งลง รถทัวร์เยอะ ถ้าไม่ชินเส้นทางก็อย่าเลยครับ ช่วงมืดๆ ขนาดขับรถยังต้องระวังมากเลยครับ

ถ้าอยากกินลมชมวิวข้างทางจริงๆ ก็แนะนำให้ค้างคืนแถวตากดีกว่าขี่ไปรวดเดียวนะครับ

#27 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:55

และอย่าเข้าใกล้ รถพ่วงเป็นอันขาด นะครับ

พี่ชาย เพื่อนผม เขาเคยขับรถ ด้วยความเร็วสูง ไปข้าง ๆ รถพ่วง

ปรากฎว่า ถูก แรงดูด มหาศาล ใต้ท้องรถ ของรถพ่วง ดูดเอา

เข้าไปใต้ท้องรถ ปรากฎว่า ร่างกาย ขาดเป็น สองท่อนครับ

ทำเอา เพื่อนผม เป็น โรคจิต กลาย ๆ ไปหลายวัน เลยทีเดียว

หลายครั้ง ยังคงพบว่า อาการนี้ ยังคงอยู่ เป็นบางครั้งด้วยครับ (จับแขนเพื่อน มาดัดเล่น ผมโดนมาแล้ว)

เส้นออกต่างจังหวัด พวกถนน a2 รถพ่วง รถสิบล้อเยอะจริงๆครับ ขับเร็วด้วย คันหนึ่งก็เกือบจะเต็มเลนแล้ว มอไซค์ก็ได้แค่ขับข้างทาง หวิดๆ จะตกถนนด้วยซ้ำ

อย่างที่คุณ ทรงธรรม บอกแหละครับ รถพวกนี้มีแรงดูดครับ ขับมาเฉียดๆ นี่มีสิทธิ์หลุดเข้าใต้ท้องรถ

#28 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:57

ผมว่านะ .... นั่งรถทัวร์ หรือ รถไฟ น่าจะปลอดภัยและประหยัดกว่า ใช้เวลาก็น่าจะไม่เกิน 9 ชั่วโมงครับ

แต่หากจำเป็นต้องเอา มอไซค กลับต่างจังหวัด ก็ใช้บริการ นิ่มซี่เส็ง ได้นะครับ  :lol: 

#29 Tybalt

Tybalt

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:04

ได้แน่นอนครับ แต่คนน่ะไหวหรือเปล่า

#30 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:04

นานแล้วกำลังห้าวไม่กลัวตาย สองคนกับเพื่อน ขับ YAMAHA Bell 110 cc จากพัทลุง จะไปกรุงเทพ ในเวลากลางคืน ขับไปถึงบางสะพาน ประจวบคีรีขันธ์ ไปต่อไม่ไหว เลยตัดสินใจเบนหัวรถกลับบ้าน นึกแล้วยังสยองไม่หาย ดีนะว่าสิบล้อไม่เอาไปแหลก :lol:  :lol:  :lol:  

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#31 Raja22

Raja22

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:12

ถ้าเอาจริงๆ น่าจะไหวนะครับ ผมเคยขับ KSR จาก ระยองมา พิจิตร ระยะทาง 500 กว่ากิโล พักทุกๆ เกือบๆ  200 กิโล สัก 20-30 นาที เพื่อ นวดตูด....5555

ออกจากระยอง ตี 4.30 ถึง พิจิตร 12.00 น. (รวมเวลาพัก) ประมาณ 110 นาที ครับ

แวะปั้ม แถวรามคำแหง พัก 30 นาที แวะ แถวปตท. อยุธยา  30 นาที  แวะร้านน้องเปิ้ล อินทร์บุรี 50 กว่านาที แล้วก็ยิงยาว 163 กม. ถึงบ้านเลยครับ

เกลียดควาย มีอะไร ป่ะ !!!

#32 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:22

รถอะไรครับ หมายถึง2จังหวะ 4จังหวะ

ไปกี่คัน  และคุณเคยขับทางไกลที่สุด ไกลขนาดไหน รวมทั้งสุขภาพของคุณ 

ขับแบบไหน ขับแบบไม่คิดชีวิต หรือขับแบบห่วงชีวิต

รถมอเตอร์ไซค์ยิ่งเล็ก ยิ่งนักเลง แต่ใจเสาะครับ

นักเลงคือ เวลาสวนกับรถใหญ่ ยิ่งใหญ่ยิ่งเซเข้าไปหาเรื่องเขา

ใจเสาะคือ เจอ  เจ๊ก เด็ก หมา กะลา ทราย นิดๆ หน่อย ทำท่าจะนอนยอมแพ้

ถ้ารถเล็กแบบนี้ พักคืนแถวสุโขทัย หรือตาก สักคืน ครับ  ถ้ากะเดินทางรวดเดียว เดินทางโดยวิธีอื่นดีกว่าครับ แล้วไปเช่ามอไซค์ มาใช้ครับ

ผมเคยขับ Honda GL100 ไปนครสวรรค์ ไม่เหนื่อย ไม่เพลีย ไม่ต้องหยุดพักเลย เพราะนัดสาวไว้ครับ

เด็กแถวนี้เล่าให้ฟัง การซื้อมอไซค์ ดาวน์หลักร้อย ขับมาเที่ยวบ้าน ช่วงวันหยุดยาว กลับไปยอมให้ยึดเลย

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#33 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:47

สงสารตรูดเป็นอย่างยิ่ง :blink:

อย่าเลย

"ตรูดเป็นของมีค่า โปรดใช้อย่างถนอมรักษา อาเมน"

gladiator 1.jpg

#34 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:05

เอามอเตอร์ไซค์ขึ้นรถไฟสิครับ :D

We love fender.

#35 A Better Tomorrow

A Better Tomorrow

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:01

อย่าดีกว่าครับ อันตราย 

สงสารรถ จะพังเร็วขึ้้น

สงสารคน เมื่อยก้น เมื่อยตัว ทรมานสังขาร เสี่ยงชีวิตด้วย

#36 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:08

ไม่สมควรเสี่ยง 

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#37 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:17

อย่าดีกว่าครับ อันตราย 

สงสารรถ จะพังเร็วขึ้้น

สงสารคน เมื่อยก้น เมื่อยตัว ทรมานสังขาร เสี่ยงชีวิตด้วย

พังเร็วหรือเปล่า ไม่รู้สิ ถ้ารถมันดีจริง ไม่พังเร็วหรอกครับ มอไซค์ที่ผมใช้ยังเคยวิ่ง 800 กม. ในวันเดียวมาแล้วเลย

ไม่เห็นมันจะมีปัญหาอะไร

แถมวิ่ง 100 - 140 ตลอดด้วย... 

ปล. ถ้าไม่ได้ใช้เสื้อสูบซิลิกอน+อลูมิเนียม อย่าทำนะครับ ความร้อนมันสูงมาก โดยเฉพาะคันที่ไม่มีหม้อน้ำ เดี้ยงแน่ๆ รถผมมีหม้อน้ำ + น้ำยาหล่อเย็น + เสื้อสูบซิลิกอน&อลูมิเนียม ก็เลยเดินทางไกลๆ ได้สบาย

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#38 เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:07

เค้าส่่่่งรูปมาให้ดูแล้วครับ

ปีที่แล้ว มีคนขี่ไปแล้วครับ

คนเดียว รถเก่าโคตรๆ 7 ปี ไม่ได้ทำเครื่องเดิม ๆ

ใช้เวลา 21 ชั่วโมง แต่เค้าบอกว่าปลอกคั่นเร่ง มันแข็ง  หลังจากจ.ตากแล้วบิดแล้วเมื่อยมือมาก ๆ

ออกจากกรุงเทพฯ 20.00 น . ถึง เชียงใหม่ 15.14 น.

Attached Images

• suzuki best 125 on tour chiengmai.JPG

#39 เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:08

เค้าบอกว่า ถ่ายที่กำแพงเพชร กับ ตรงสถานีรถไฟที่เชียงใหม่

#40 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:35

ถ้าเป็น"บัตรเติมเงิน"...

จะสนับสนุนให้ขับเลย....

เป็นอะไร ไอ้เต้นรับผิดชอบเอง......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#41 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:40

นั่งเครื่องไปเถอะคับ
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#42 เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:07

ถ้าเอาจริงๆ น่าจะไหวนะครับ ผมเคยขับ KSR จาก ระยองมา พิจิตร ระยะทาง 500 กว่ากิโล พักทุกๆ เกือบๆ  200 กิโล สัก 20-30 นาที เพื่อ นวดตูด....5555

ออกจากระยอง ตี 4.30 ถึง พิจิตร 12.00 น. (รวมเวลาพัก) ประมาณ 110 นาที ครับ

แวะปั้ม แถวรามคำแหง พัก 30 นาที แวะ แถวปตท. อยุธยา  30 นาที  แวะร้านน้องเปิ้ล อินทร์บุรี 50 กว่านาที แล้วก็ยิงยาว 163 กม. ถึงบ้านเลยครับ

ใช้เวลาขี่กี่ชั่วโมงครับ

อยากรู้ๆ

#43 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:30

เค้าส่่่่งรูปมาให้ดูแล้วครับ

ปีที่แล้ว มีคนขี่ไปแล้วครับ

คนเดียว รถเก่าโคตรๆ 7 ปี ไม่ได้ทำเครื่องเดิม ๆ

ใช้เวลา 21 ชั่วโมง แต่เค้าบอกว่าปลอกคั่นเร่ง มันแข็ง  หลังจากจ.ตากแล้วบิดแล้วเมื่อยมือมาก ๆ

ออกจากกรุงเทพฯ 20.00 น . ถึง เชียงใหม่ 15.14 น.

จริงๆแล้วขับมอเตอร์ไซค์ 125 cc จากกรุงเทพฯไปเชียงใหม่ ไปได้สบายๆเลยนะครับ แต่สมาชิกส่วนใหญ่ออกความเห็นนี่ เค้ากังวลถึงความปลอดภัย  

แต่ถ้ามีความตั้งใจจริง ผมขอแนะนำครับ อันนี้จากประสพการณ์ตรง

1 ให้ช่างตรวจสภาพรถ ก่อนออกเดินทาง ยางนอกยางใน น้ำมันเครื่อง หัวเทียน เปลี่ยนใหม่หมด ไฟเลี้ยว ไฟหน้า หลัง สว่างมั้ย กระจกมองหลังซ้าย ขวาต้องมี

2 สำหรับมอเตอร์ไซค์ 125 cc ความเร็วเฉลี่ย 100 กม ต่อ ชม. และขณะขับต้องผ่อนคันเร่งบ้าง 100 80 70 สลับไปมา วิ่งระยะทาง 100 ถึง 120 ก็พักรถ 10-15 นาที

3 ขับในเวลากลางคืนเครื่องจะได้ไม่ร้อน เสื้อคลุมควรมีแถบสะท้อนแสง ขับชิดไหล่ทาง มีรถบรรทุกจ่อท้ายก็เปิดไฟเลี้ยวซ้ายให้กระพริบบ้าง เพราะลำพังไฟท้ายบางครั้งก็มองไม่เห็น

4 ไฟฉาย 

5 ถ้ารู้จักปะยาง ก็เตรียมอุปกรณ์ไปด้วย

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#44 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:42

ผมก็เคยขับ WAVE 125 นี่แหละไปบ้านแฟนที่ละแม  จ.ชุมพร หลายครั้งแล้ว  แต่ให้แฟนนั่งรถทัวร์ไป

ระยะทางประมาณเกือบหกร้อยโลใช้เวลาประมาณ 12 ชั่วโมง แวะพักสี่ห้าครั้งๆละประมาณ 15-20 นาทีก็ตอนแวะเติมน้ำมันน่ะแหละ

รถน่ะไหวแน่แต่คนนี่เหนื่อยชิหาย :lol:

ก่อนเดินทางผมจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ เช็คโซ่เสตอร์ถ้าดูเก่าแล้วก็เปลี่ยนใหม่ หัวเทียนด้วย

และแน่นอนยางทั้งนอกและในใหม่หมด ..

ส่นคนก็พักผ่อนให้พอก่อนวันเดินทางก็แค่นั้น

ขับขี่อย่าประมาท...มองกระจกหลังบ่อยๆจะได้ชะลอความเร็วลงเมื่อจะเจอสิบล้อแซง  นอกนั้นก็ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ

ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยครับผม :)

เพิ่มเติม.....ลืมบอกไป  ตอนเดินทางผมใช้ความเร็วไม่เกิน 100 ครับ

Edited by สุกี้น้อย, 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:44.

#45 Limmy

Limmy

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:54

สมัยหนุ่ม ๆ ผมเคยขี่ 250 c.c. ไปเชียงราย ใช้เวลาราว ๆ สิบชั่วโมงครับ

ไปกันหกคันครับ

ตอนถึงเชียงราย แทบเดินไม่เป็น เหมือนขาไม่มีกำลัง มือชาไปหมด

ถ้าร่างกายไหว ก็ลองดูนะครับ สนุกไปอีกแบบ แวะไปเรื่อย ๆ ไม่ต้องรีบ พักรถทุก 100-150 กม. ครับ

ตรวจสภาพรถให้ดี เครื่องป้องกัน ถุงมือ ชุดปะยางแบบตัวหนอน เครื่องมือเล็ก ๆ น้อย ๆ ควรจะมีให้พร้อม ไปได้ครับ

(แต่ถ้าให้ผมเลือกขี่มอเตอร์ไซค์ระยะทางไกล ๆ ตอนนี้ ต้องพวกทัวริ่งอย่าง Goldwing เท่านั้นครับ สังขารไม่ให้แล้ว)

#46 Limmy

Limmy

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:58

นานแล้วกำลังห้าวไม่กลัวตาย สองคนกับเพื่อน ขับ YAMAHA Bell 110 cc จากพัทลุง จะไปกรุงเทพ ในเวลากลางคืน ขับไปถึงบางสะพาน ประจวบคีรีขันธ์ ไปต่อไม่ไหว เลยตัดสินใจเบนหัวรถกลับบ้าน นึกแล้วยังสยองไม่หาย ดีนะว่าสิบล้อไม่เอาไปแหลก :lol:  :lol:  :lol:  

เสียดายนะครับ ถ้าได้นอนพักหน่อย ก็น่าจะถึงกรุงเทพฯได้นะ เกินครึ่งทางแล้ว

แต่ขากลับนี่ไม่อยากจะคิดเลย เคยขับ Bell 110 โต้ลมแรง ๆ แล้วครับที่สมุย เข็ดจริง ๆ

#47 เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:01

http://www.atriumtec...7/V5136377.html

ความคิดเห็นที่ 6  สุดยอดกว่าผมอีก

ขับไปแม่ฮ่องสอน 15 ชั่วโมง

คนเดียว บิดตลอด

#48 เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:53

หุหุ

ผมอ่านคอมเม้นส่วนมากจะตอบว่าไม่ไหว

ผมเคนฃยขี่ สแมช110 จากเพชรบุรีไปจังหวัดระนองไป-กลับมาแล้วไม่หนักหนาอะไร

เมื่อก่อนผมเรียนที่กรุงเทพ ขับไป-กลับกรุงเทพทุกสัปดาห์ครับ

รถ ไม่มีปัญหาแน่ไม่ว่าจะหม้อน้ำหรือไม่หม้อน้ำ

รถเล็กก็วิ่งช้าหน่อย ถึงช้าหน่อย

หากถามว่ากี่ชั่วโมง ก็ต้องดูว่า ขับอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

จากที่กำหนดคือ18ชั่วโมงเชื่อว่า สูสีไกล้เคียงครับถ้าไม่ขี่ช้าเกินไป

ลุยเลยครับ แต่โครตเมื่อยเลยขอบอก

ผมกะจะขี่ที่ประมาณไมค์รถผม ที่ 100 -110 โดยประมาณ

คำนวณเวลาแล้วถึงเชียงใหม่ประมาณ 12.30 น.

ออกจากกรุงเทพฯ 20.00 น.

#49 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:08

หุหุ

ผมกะจะขี่ที่ประมาณไมค์รถผม ที่ 100 -110 โดยประมาณ

คำนวณเวลาแล้วถึงเชียงใหม่ประมาณ 12.30 น.

ออกจากกรุงเทพฯ 20.00 น.

ถ้าเดินทางกลางคืนพวกไฟท้ายไฟเบรคต้องเช็คให้ดีนะครับ....ควรมีหลอดไฟสำรองติดไว้ด้วยทั้งไฟหน้าและไฟท้าย

ป.ล.ทำไมไม่เดินทางกลางวันครับ...กลางคืนน่ากลัว...ยิ่งช่วงใกล้เช้าเราจะค่อนข้างเพลียจากการขี่   กลัวว่าจะวูบเอาน่ะครับ....เป็นห่วง

ถ้าเป็นผมจะเดินทางกลางคืนซักครึ่งทางแล้วจอดหาที่นอน....ประมาณซักตีห้าค่อยไปต่อ

#50 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:23

เรื่องรถไปกลับทางไกลกลัวไม่ไหว

อยากให้ลองคำนวนดูครับ รถผม ซูซูกิสแมช เครื่องพังตอนหนึ่งแสนสองพันกิโลเมตร คือมันหลวมมากแล้วครับ

ก็เลยต้องคว้านเปลี่ยนลูกเปลี่ยนแหวนไหม่ ไช้ต่อมาอีกหลายปี ยังไม่พัง แต่ช่วงหลังไม่เดินทางไกลแล้ว

อีกคัน เป็นเวฟ125 คันนี้พังที่แปดหมื่นกว่ากิโลเมตร แล้วก็ขายทิ้งไปเลย เพราะรถมันเหลือไช้

ทั้งยางและโซ่ ไช้ของพระอาทิตย์ ยางไช้ของมิสชิลินหรือไม่ก็ไออาซีเส้นโตๆดีๆ

ไม่มีปัญหายางรั่ว หากรั่ว เปลี่ยนไปเลย อย่าไปปะ

ทีนี้ รถผมพังที่ระยะนี้

ถามว่า ไปกลับเชียงไหม่ระยะทางมากพอที่จะทำให้มันพังหรือเปล่า

ตอบว่า หมู่ๆ ไปกลับกี่เที่ยวก็ไหว จนกว่าระยะการทำงานหรือการไช้งานของชิ้นส่วนจะหมดอายุ

เช่น โซ่1เส้น ไช้มากสุดที่กี่กิโล น้ำมันเครื่องควรถ่ายที่กิกิโล เป็นต้น

ที่ผมกังวลคือ ร่างกายเท่านั้นต้อง แข็งแรงมากพอ

พักผ่อนมากพอและทนความร้อนกลางถนนได้

ส่วนตัวผม ผมชอบเดินทางกลางคืนมากกว่า รถน้อย ไม่ร้อน แต่ระวังเรื่องปั๊มน้ำมันปิด

ถ้าจะให้ดีก็เดินทางกลางคืนเพียงครึ่งคืนก็นอนได้แล้ว

ส่วนเรื่องความร้อน อย่าไปกังวลครับ

รถทุกชนิด มันจะมีระบบควบคุมความร้อนอยู่แล้ว

ไม่ไช่วิ่ง20กิโลรถร้อน80องศา วิ่ง50กิโลความร้อน90องศา พอวิ่งถึง100ความร้อนมันไม่ขึ้นไปเป็นร้อยหรือ

เปล่าหรอกครับ เมื่อความร้อนถึงระดับหนึ่ง มันก็จะหยุดอยู่แค่นั้น ไม่ร้อนไปกว่านั้น

ยกเว้น ขึ้นเขาไช้เกียร์ต่ำ หากเป็นรถที่ไช้หม้อน้ำจะได้เปรียบหน่อย

ขออธิบายเรื่องหม้อน้ำกับรถไม่มีหม้อน้ำนะครับ

รถมีหม้อน้ำ ไม่ได้ร้อนน้อยกว่ารถทั่วไปเท่าไหร่หรอก

แต่รถที่ความจุกระบอกสูบเยอะๆ จำเป็นต้องไช้หม้อน้ำเพราะเครื่องมันไหญ่กว่า ร้อนกว่าต่างหาก

ถ้ารถเล็กๆ ควาจุกระบอกสูบมันน้อย ความร้อนก็น้อย เขาจึกออกแบบไว้อย่านั้น

รถเล็ก จึงไม่มีหม้อน้ำ

อย่าอ้างพวกฮอนด้าคลิ๊กรถเล็กแล้วมีหม้อน้ำนะครับเพราะ

มันเป็นหม้อน้ำหลอกๆ มันเอาน้ำไปหล่อเย็นบนฝาวาวล์เฉยๆ ไร้สาระจริงๆ

ส่วนเสื้อสูบ ยังคงระบายความร้อนด้วยอากาศอยู่ดี แหกตาไหมล่ะ

ผมซ่อมเองทั้งรถเล็กและรถใหญ่ครับ ช่าง ไม่ได้กินตังค์ผมหรอก

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน