Jump to content

- - - - -

มหรสพคุณชายสุขุมพันธ์

• Please log in to reply
99 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:34

เห็นคุณลีน่าจังเขาบอกว่ามหรสพของคุณชายหมูกับมหรสพของเขาตอนที่โดนใบแดงเมื่อหลายปีก่อนมันไม่ต่างกันเลย

ผมยังหาคลิปหางเครื่องของลีน่าตอนนั้นไม่เจอ มีแต่คลิปหางเครื่องคุณชาย

พอดีเคยอ่านบทความของ ดร. ทิวา เงินยวง (สส ในดวงใจผม) ที่แกเคยเขียนไว้ในคอลัมน์ Law & Order เรื่อง "ทำไม "ลีน่า จังจรรจา" ได้ใบแดง"

เลยเอามาให้อ่านกันอีกที

--
Law and Order
กฎหมายน่ารู้
โดย รศ. ดร. ทิวา เงินยวง

ทำไม "ลีน่า จังจรรจา" ได้ใบแดง?

ขึ้นชื่อว่าการแข่งขันย่อมต้องมีกฎกติกาเป็นมาตรการในการสร้างมาตรฐานของการแข่งขัน เพื่อให้เกิดความเสมอภาคและความยุติธรรม เมื่อผู้แข่งขันไม่เดินตามกติกา ก็ต้องแพ้ฟาล์ว

กรณีของคุณลีน่า จังจรรจา ซึ่งเป็นผู้สมัครแข่งขันชิงผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ได้ถูกคณะกรรมการการเลือกตั้งวินิจฉัยว่าได้รับใบแดง ต้องถูกจับแพ้ฟาล์ว และต้องออกจากการแข่งขันด้วยเหตุที่คุณลีน่า จังจรรจา ได้จัดให้มีมหรสพ หลังจากการสมัครรับเลือกตั้งแล้ว

กฎหมายเลือกตั้งท้องถิ่น เขียนห้ามไว้ว่า " ห้ามผู้สมัครจัดมหรสพ " เพราะเป็นการกระทำที่ทำให้เกิดการจูงใจให้ผู้มีสิทธิเลือกตั้งลงคะแนนเสียงให้กับตนเอง ดังนั้น เมื่อคุณลีน่า จังจรรจา ได้สมัครผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร แล้วจัดให้มีการแสดงบนรถแห่ไปตามสถานที่ต่างๆ คณะกรรมการการเลือกตั้ง จึงวินิจฉัยว่า คุณลีนา จังจรรจา จัดให้มีการแสดงมหรสพหลังจากเป็นผู้สมัครผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานครแล้ว อันเป็นความผิดที่คณะกรรมการมีอำนาจตามกฎหมาย สิ่งที่ได้รับคือใบแดงและถูกตัดสิทธิ์โดยไม่ให้ลงสมัครผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร

อย่างไรก็ตาม ผู้สมัครท่านอื่นๆ อีกหลายท่านก็ได้มีกลองยาว เชิดสิงโตกันอยู่ในวันที่เดินทางไปสมัครที่ศาลาว่าการกรุงเทพฯ เช่นกัน ซึ่งก็ถือได้ว่ามีมหรสพเหมือนกัน แต่ท่านอื่นๆ เมื่อสมัครเสร็จแล้วก็มิได้นำมหรสพเหล่านั้น แห่ร่วมไปกับตนด้วยจึงไม่มีความผิด แต่คุณลีน่า จังจรรจา หลังจากสมัครแล้วก็ยังมีมหรสพแห่ตามไปอีก คณะกรรมการการเลือกตั้งจึงใช้อำนาจตามกฎหมายให้ใบแดง หรือตัดชื่ออกจากการลงสมัครเป็นผู้ว่ากรุงเทพมหานคร

นี่ละ การแข่งขันทุกประเภทต้องมีกติกา ถ้าทุกคนรู้กติกาแล้วยังฝ่าฝืนผลที่ตามมาก็ก่อให้เกิดความเสียหายอย่างใหญ่หลวง แต่ถ้าทุกคนทำตามกติกา การแข่งขันก็ย่อมยุติธรรมและเป็นธรรม

แต่กรณีนี้ก็น่าเห็นใจ เพราะผู้กระทำอาจจะคาดไม่ถึงว่าสิ่งที่ตนทำนั้น ผิดกฎหมายหรือไม่แต่ความไม่รู้กฎหมายของบุคคลก็ไม่สามารถนำมาใช้แก้ตัวให้พ้นจากความผิดได้
http://www2.rsu.ac.t...dOrderText.html
--

คำถามน่าคิดคือ "หางเครื่องของลีน่าจังกับของคุณชาย ต่างกันยังไง?????"

#2 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:42

คุณชายเค้าจัดด้วยตัวเองหรือกองเชียร์ทำกันเองคะ?

Edited by -เจ๊ม้าม-, 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:43.

#3 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:44

ไปค้นสิ

มหรสพ

คืออะไร และยังไง  อันนี้ไม่ได้ถามเล่นๆนะไปค้นดู

#4 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:45

ยัง เขายังไม่จบ

ศูนย์กลางจักรวาลแห่งบอร์ดเสรีไทย จะเอาคุณชายเป็นโมฆะให้ได้...ว่างั้น   :lol:  :lol:

หูย ทำหน้าที่เยี่ยมกว่าเพื่อไทยอีก :lol:

gladiator 1.jpg

#5 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:46

คุณชายเค้าจัดด้วยตัวเองหรือกองเชียร์ทำกันเองคะ?

ไม่ทราบครับ :)
แล้วทราบได้อย่างไรว่าลีน่าเขาจ้างมาครับ อาจเป็นคนที่รู้จักๆ กันเขามาเป็นกองเชียร์ให้ก็ได้ครับ

#6 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:47

#7 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:48

ไปค้นสิ
มหรสพ
คืออะไร และยังไง  อันนี้ไม่ได้ถามเล่นๆนะไปค้นดู

อาจารย์ทิว่าเขาบอกมว่า

กฎหมายเลือกตั้งท้องถิ่น เขียนห้ามไว้ว่า "ห้ามผู้สมัครจัดมหรสพ " เพราะเป็นการกระทำที่ทำให้เกิดการจูงใจให้ผู้มีสิทธิเลือกตั้งลงคะแนนเสียงให้กับตนเอง

#8 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:48

โอ้..โห..น่าคิดเว๊ยเฮ๊ย...

ลึกซึ้ง..ล้ำลึก สุดคะเน

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#9 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:51

เห็นลีน่าเขาบอกว่า อันนี้คุณชายแสดงเองเลย ไม่ได้จ้างมา :)

หรือว่าเป็นมหรสพฝรั่ง จึงไม่นับ??

599063_10151789455949848_1968420113_n.jp

Edited by Leeporter ขี้แพ้, 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:52.

#10 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:55

ผมไม่ได้มาเถียงโน่นนี่นั่นเพื่อเอาชนะนะ
ตอนลีน่าจังโดนแบน ผมก็ยังคิดว่าเขาไม่น่าจะผิดขนาดนั้น
แต่ผมสงสัยจริงๆ ว่ามหรสพของลีน่ากับของคุณชายมันต่างกันยังไง
เอาความเห็นจริงๆ แบบมองกันแฟร์ๆ เลยครับ
ถอดหัวโขนออกก่อน แล้วมองกันแฟร์ๆ เลย

ปล. อันที่จริงผมไม่ได้อยากมาเล่นงานคุณชายหรอก
ส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าจะผิดอะไร แต่ผมอยากมาเรียกร้องความเป็นธรรมให้คุณลีน่า้เขา

Edited by Leeporter ขี้แพ้, 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:56.

#11 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:56

ศูนย์กลางจักรวาลแห่งบอร์ดเสรีไทย จะเอาคุณชายเป็นโมฆะให้ได้...ว่างั้น   :lol:  :lol:

หูย ทำหน้าที่เยี่ยมกว่าเพื่อไทยอีก :lol:

ไปโพสต์ทิ้งไว้ในทู้นี้ http://webboard.seri...ชายฉกรรจ์บุกปา/

กลัวไม่มีคนเห็น เลยขึ้นทู้ใหม่ซะเลย :lol:  :lol:  :lol:

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#12 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:56

มาช่วยท่านม่านน้ำ :P

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:00.

#13 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ผมกำลังขุดข่าวเก่าเรื่องลีน่าจังโดนแบน ดันเจอข่าวนี้ 

http://www.manager.c...D=9480000006788

"มหาชน"เดินหน้าโชว์หลักฐานมัด"ทักษิณ"ใช้มหรสพหาเสียง blank.gif

Edited by อู๋ ฮานามิ, 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:56.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#14 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:57

ผมกำลังขุดข่าวเก่าเรื่องลีน่าจังโดนแบน ดันเจอข่าวนี้ 

http://www.manager.c...D=9480000006788
"มหาชน"เดินหน้าโชว์หลักฐานมัด"ทักษิณ"ใช้มหรสพหาเสียง blank.gif

นั่นสิครับ ทำไมลีน่าโดนแบนคนเดียว?

"มหาชน"ยืนยันมีหลักฐานเป็นวีดีโอมัด"ทักษิณ"หาเสียงโดยใช้มหรสพที่เชียงราย ย้ำกกต.ต้องใช้มาตรฐานเดียวกับ"ลีน่าจัง"ไม่เช่นนั้นสังคมจะมีปัญหา

^^ คุณเห็นด้วยกับมหาชนหรือเปล่าว่าควรใช้มาตรฐานเดียวกันกับทักษิณและคุณชายด้วย?

Edited by Leeporter ขี้แพ้, 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:58.

#15 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:58

ไปค้นสิ
มหรสพ

กฎหมายเลือกตั้งท้องถิ่น เขียนห้ามไว้ว่า "ห้ามผู้สมัครจัดมหรสพ " เพราะเป็นการกระทำที่ทำให้เกิดการจูงใจให้ผู้มีสิทธิเลือกตั้งลงคะแนนเสียงให้กับตนเอง

ผมให้ไปหาคำว่า มหรสพ

แล้วจะเข้าใจเอง  มหรสพ คืออะไร จัดอย่างไรไม่เข้า มหรสพ

คำนี้ถกเถียงพอสมควรในช่วงหนึ่ง  ปัจจุบันผู้สมัครเขารู้กันหมดแล้วว่าจะทำยังไงถึงไม่เข้าข่าย

คน 2 คนขึ้นเวทีร้องเพลงหาเสียง คนหนึ่งเข้าข่าย มหรสพ อีกคนไม่เข้าข่าย

ตีความคำว่า มหรสพ ก่อนแล้วค่อยขยาย

#16 ผู้พิทักษ์ความดี

ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:00

ถ้ามองแบบแฟร์ๆ ก็คงไม่มีอะไรมากครับ แต่ถ้ามองแบบควายๆ คงต้องผิด อยากเป็นมากหรือครับ ผู้ว่า กทม

#17 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:00

แล้วจะเข้าใจเอง  มหรสพ คืออะไร จัดอย่างไรไม่เข้า มหรสพ

คำนี้ถกเถียงพอสมควรในช่วงหนึ่ง  ปัจจุบันผู้สมัครเขารู้กันหมดแล้วว่าจะทำยังไงถึงไม่เข้าข่าย

คน 2 คนขึ้นเวทีร้องเพลงหาเสียง คนหนึ่งเข้าข่าย มหรสพ อีกคนไม่เข้าข่าย

ตีความคำว่า มหรสพ ก่อนแล้วค่อยขยาย

ไหนคุณ sigree ลองตีความคำว่ามหรสพของคุณ sigree มาดูสิครับ

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:01

ทำไมเขาไม่ไปแจ้งร้องเรียนนะ  

ทำไมเห่าอยู่แต่ในบอร์ด????

ไปโพสต์ทิ้งไว้ในทู้นี้ http://webboard.seri...ชายฉกรรจ์บุกปา/

กลัวไม่มีคนเห็น เลยขึ้นทู้ใหม่ซะเลย :lol:  :lol:  :lol:

ตามไปแล้วค้าบ  ขอบคุณค้าบ

#19 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:03

มหรสพ:
- การแสดงหรือการละเล่นต่างๆ ที่จัดขึ้นเพื่อความรื่นเริง
- การรื่นเริง, การบันเทิง, การเล่นเต้นรำทั้งปวง, การสนุกรื่นเริง.

#20 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:08

ไหนคุณ sigree ลองตีความคำว่ามหรสพของคุณ sigree มาดูสิครับ

ทำไมผมต้องตี มีการตีความทางกฏหมายไปแล้ว

ผมให้คุณค้นเอง เดี๋ยวมาหาวินิยามเองแล้วเถียงอีกว่าใช่ไม่ใช่

มีการนิยามทางกฏหมายไปแล้ว

#21 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:09

ตามความเห็นผมนะ คุณลี ที่กฏหมาย เค้าออกมาอย่างนี้ เพื่อกันไม่ให้

ผู้สมัคร จัดสิ่งดึงดูดใจ ให้คนเข้ามาหา เพื่อ จะได้ใช้โอกาส หาเสียง

กรณี คุณลีน่า แกพา แดนเซอร์ ของแก ไปตามสถานที่ต่าง ๆ ซึ่ง แดนเซอร์ จะเป็นเครื่องดึงดูดใจ

ให้คนเข้ามาหา เพื่อให้แก ได้ใช้ช่วงเวลานี้ หาเสียง

กรณี คุณชาย นั้น แคมเปญ เค้า คือ เดินขบวน ไปตามจุดต่าง ๆ เพื่อหาเสียง พูดง่าย ๆ คือ เดินเข้าหาน่ะแหละ

แต่ แดนเซอร์ ที่ เราเห็นในคลิปนั้น จัดขึ้น เป็นส่วนประกอบหนึ่ง ในแคมเปญ เท่านั้น เพื่อให้

ขบวน ของแคมเปญ ไม่จำกัด เพียงแค่ นักการเมือง แต่ เป็น สมาชิกพรรค ลูกทีม หาเสียง เข้ามาสร้างบรรยากาศ

ให้ ผ่อนคลาย

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#22 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:12

"ห้ามผู้สมัครจัดมหรสพ"

กองเชียร์ทำกันเองได้ เป็นการแสดงออกว่ารักใครหรือชอบใครตามระบอบประชาธิปไตยค่ะ

รูป The Hulk มันเป็นอุปกรณ์ประกอบฉากนะคะ? ไม่เข้านิยามมหรสพ

#23 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:21

อ่านๆไปแล้วรู้สึกว่าทำไมคุณลีเล่นตัวทุกทู้เลย แบบว่าจะโก่งราคาตัวเองให้ดูสูงหรือยังไงครับ

ผมว่าถ้าแค่บอกเค้าไปว่ามหรสพคืออะไรในความคิดคุณก็น่าจะจบนะ 

ไปค้นสิ
มหรสพ

อันนี้ก็ตอบไม่ตรงคำถามที่คนอื่นเค้าถาม

ถ้าคุณงอแงเตะถ่วงไปอะไรก็ไม่เดินครับ

มหรสพ ผมหามาให้ก็ได้

จาก http://atcloud.com/stories/73945

โดยทั่วไป มหรสพ หมายถึง การแสดง หรือ การละเล่น ที่ก่อให้เกิดความสนุกสนาน รื่นเริงบันเทิงใจ รวมไปถึงการแสดงอื่น ๆ ที่เป็นศิลปะประจำถิ่น อันมีลักษณะรูปแบบคล้ายคลึง หรือแตกต่างกัน ตามลักษณะนิสัยของผู้คน ภูมิประเทศ และวิถีการดำรงชีวิต

จาก http://dict.longdo.c...&search=*มหรสพ*

มหรสพ [มะหอระสบ] น. การเล่นรื่นเริงมีโขนละครเป็นต้น. (ป. มหุสฺสว; ส. มโหตฺสว).

จาก http://www.thaigoodv...ts/basic19.html

มหรสพไทย หมายถึง การเล่นรื่นเริง สนุกสนานเพลิดเพลินด้วยท่าทางการแสดงการร่ายรำ การร้อง การจรจา
และรวมถึงการพากย์บทเป็นส่วนที่ทำให้สนุกสนานซาบซึ้งและเรียนรู้ถึงขนบธรรมเนียมประเพณีวัฒนธรรม
ท้องถิ่นอันดีงามของไทย ผสมผสานกับภูมิปัญญาแต่โบราณ สืบทอดจนมาถึงปัจจุบัน

ต่อจากนี้จะตีความกันยังไงก็แล้วแต่วิจารณญาณครับ ถ้าเห็นแล้วว่าไม่เป็นธรรมกับลีน่าจังก็ควรเอาเรื่องไปฟ้องกกต.ที่แจกใบครับ หรือถ้าเห็นว่าสุขุมพันทำผิดก็ไปแจ้งกกต.ครับ ควรมีจุดยืนที่แน่วแน่นะครับ ไม่ใช่ว่าตั้งใจยั่วคนสนับสนุน ปชป.ในบอร์ดแล้วทำเป็นบอกแค่จะมาเรียกหาความยุติธรรมให้คุณลีน่า อย่าเอากระโปรงมาทำเป็นโล่ในการที่จะหาเรื่องทำเลาะกับเพื่อนสมาชิกที่เห็นต่างครับ

#24 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:22

จะดีมาก ถ้ามีของคุณลีนา มาเปรียบเทียบ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#25 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:30

คุณลี ยังจำป้ายหาเสียงของสุหฤท ที่วางบังที่นั่งรอรถโดยสาร ที่บริเวณป้ายรถเมล์ได้มั๊ยครับ

กรณีนั้น ผมก็ว่ามันผิดนะ ถ้าจะเอาตามตัวบทกฏหมายจริงๆ

เพราะสุหฤทพูดเอง ว่านั่นคือป้ายหาเสียง ซึ่งกฏหมายไม่ให้วางไกล้ป้ายรถเมล์

และไม่ให้วางบนพื้นถนนด้วย

บางที มันคงต้องดูตามเจตนาด้วยมั๊งครับ

ถ้าดูจากคลิปที่คุณลีเอามาแปะ

สาวๆ เต้นกระย่องกระแย่ง 3-4 คน (ผมไม่รู้มีอันอื่นด้วยหรือปล่าวนะครับ)

ผมว่า มันไม่น่าจะถึงกับเรียกว่ามโหรสพนะครับ เพราะดูเหมือนจะไม่น่าดูนัก

ไม่มีสาวๆ นุ่งน้อยห่มน้อยอะไร

อย่าไปมองอะไรหยุมหยิมเลยครับ

วันนั้น ที่กระทู้ที่ผมจับผิดป้ายโฆษณาของสุหฤท ผมและอีกหลายคนที่ได้เห็น

ก็หาได้มีใครเอาเรื่องนี้ไปขยายเป็นเรื่องใหญ่นะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#26 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:37

ผมมีผู้รู้ท่านหนึ่ง ท่านเป็น ผอ กกต ประจำจังหวัดที่ถูก ประธานเสื้อแดงขู่จะย้ายเพราะไม่เล่นด้วยกับความต้องการแกมาแล้ว...

ท่านแจ้งผม  ผมจำรายละเอียดไม่ชัดแต่รับรู้ว่าเรื่องนี้ไปถึงศาลแล้วและมีการนิยามคำว่า มหรสพ ไว้พอสมควร  หนึ่งในการตีความคือ

การละเล่นรื่นเริงที่ประกอบด้วยเครื่องดนตรี 3 ชั้นหรือ 3 ประเภท จำไม่ได้จริงๆขออภัย   หากมีเครื่องดนตรีจำนวนดังกล่าวขึ้นไป

ว่าง่ายๆคือ ท่านร้องเพลงมีนักดนตรีเล่นเป็นวงด้านหลังผิด   เปิดเทปไม่ผิด

ผมจำไม่ได้ว่าต้นเรื่องมันเป็นยังไง

แต่อยากให้มองรถหาเสียงที่เปิดเทป 

สังเกตไหม ไม่มีการตีกลอง หรือมีเครื่องดนตรีบนรถหาเสียง

ไม่มีให้เห็นในปัจจุบันจากการตีความคำว่า มหรสพ นั้นเอง

Edited by sigree, 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:53.

#27 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:40

ประเด็นคือ คุณชายอยู่ที่นั่นหรือปล่าว มากกว่า  ส่วนลีน่า เขานำขบวนอยู่ตรงนั้น นั่นแหละที่ต่าง   """"  นี่สินะ ตัวเด่นของ แป๊ะ

"ห้ามผู้สมัครจัดมหรสพ"

กองเชียร์ทำกันเองได้ เป็นการแสดงออกว่ารักใครหรือชอบใครตามระบอบประชาธิปไตยค่ะ

รูป The Hulk มันเป็นอุปกรณ์ประกอบฉากนะคะ? ไม่เข้านิยามมหรสพ

ทำไมผมต้องตี มีการตีความทางกฏหมายไปแล้ว

ผมให้คุณค้นเอง เดี๋ยวมาหาวินิยามเองแล้วเถียงอีกว่าใช่ไม่ใช่

มีการนิยามทางกฏหมายไปแล้ว

Edited by susu, 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:41.

#28 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:47

อ่านๆไปแล้วรู้สึกว่าทำไมคุณลีเล่นตัวทุกทู้เลย แบบว่าจะโก่งราคาตัวเองให้ดูสูงหรือยังไงครับ

ผมว่าถ้าแค่บอกเค้าไปว่ามหรสพคืออะไรในความคิดคุณก็น่าจะจบนะ 

ศูนย์กลางจักรวาลเขาจะแค่โชว์เหนือน่ะครับ

ปล. ผมว่าเรามาตีความคำว่า "มหรสพ" ไม่ได้เน่อ  น่าจะต้องตีความที่ "เจตนารมณ์ของกฎหมายข้อนี้" มากกว่า

ว่าต้องการป้องกันอะไร

คือป้องกันผู้สมัครจ้างหรือจัดมหรสพมาล่อใจ จูงใจคนให้ชื่นชอบตนมากกว่าผู้สมัครคนอื่นนะครับ

#29 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:55

งั้นผมของให้ผู้สมัครทุกคนผิดครับ

เนื่องจากการพูดคุย บนเวที หรือการหาเสียงอย่างการโดนไปอภิปราย 

ผมถือเป็นความบันเทิงของผมครับ ^^ 

ขอให้ผู้สมัครผู้ว่าทุกคน โดนใบแดงให้หมดครับ 

• eAT likes this

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#30 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:56

ผมไม่ได้มาเถียงโน่นนี่นั่นเพื่อเอาชนะนะ
ตอนลีน่าจังโดนแบน ผมก็ยังคิดว่าเขาไม่น่าจะผิดขนาดนั้น
แต่ผมสงสัยจริงๆ ว่ามหรสพของลีน่ากับของคุณชายมันต่างกันยังไง
เอาความเห็นจริงๆ แบบมองกันแฟร์ๆ เลยครับ
ถอดหัวโขนออกก่อน แล้วมองกันแฟร์ๆ เลย

ปล. อันที่จริงผมไม่ได้อยากมาเล่นงานคุณชายหรอก
ส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าจะผิดอะไร แต่ผมอยากมาเรียกร้องความเป็นธรรมให้คุณลีน่า้เขา

ขาถอดหัวโขนกันหมดแล้ว....คุณล่ะถอดหัวควายออกแล้วหรือยัง -_- -_- -_-

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#31 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:14

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

Edited by MOD_01, 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:39.

#32 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:36

มหรสพ:
- การแสดงหรือการละเล่นต่างๆ ที่จัดขึ้นเพื่อความรื่นเริง
- การรื่นเริง, การบันเทิง, การเล่นเต้นรำทั้งปวง, การสนุกรื่นเริง.

^^ การพูดหาเสียงก็ถือเป็นสือบรรเทิงสำหรับผม ใช่ มหรสพ: หรือไม่ครับ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#33 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:37

บางที่คุณอาจสวมหัวโขนอยู่คนเดียวก็ได้นะครับ ^^

Edited by nunoi, 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:38.

#34 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:51

ทำไมไม่เอาเรื่องปากท้องของชาวบ้านมาตั้งกระทู้มั่งล่ะครับ น่าจะเป็นประโยชน์กับส่วนรวมมากกว่าที่จะขุดเรื่องเก่าๆกับพรรคการเมืองที่มีเสียงข้างน้อยในสภาอีกนะครับ

#35 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:11

:) จริงๆ ผมไม่ได้ตั้งใจจะเอาผิดอะไรคุณชายด้วยเรื่องขี้หมาแค่นี้หรอก

แต่ผมหมั่นไส้พวกคุณที่ชอบทำตัวจอมปลอม

ก็เลยยกมาให้ดูว่าที่ลีน่าเขาเรียกร้องความเป็นธรรมให้ตัวเขาหน่ะ มันก็ถูกของเขา เพียงแต่เขาเป็นคนตัวเล็ก ไม่มีปากมีเสียง เลยโดนรังแก เหมือนกับกรณีคนรวยทำงัยไงก็ไม่ผิด คนจนแค่ไม่มีข้าวกิน ไปลักเขากินนิดหน่อยนี่ติดคุกหัวโตแล้ว

พวกคุณก็รู้ดีอยู่แก่ใจว่ากรณีของคุณชายกับของลีน่ามันไม่ได้ต่างกันเลย แต่พอเป็นเรื่องของคุณชาย ใจพวกคุณมันก็ไม่อยู่นิ่ง มันพยายามต่อสู้ดิ้นรนหาเหตุผลโน่นนี่นั่นมาหักล้าง หัวหมออ้างไปได้สารพัด

นั่นเรียกว่าจอมปลอมครับ

พวกคุณกลับไปสำรวจใจตัวเองดูเถิด :)

#36 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:21

:) จริงๆ ผมไม่ได้ตั้งใจจะเอาผิดอะไรคุณชายด้วยเรื่องขี้หมาแค่นี้หรอก

แต่ผมหมั่นไส้พวกคุณที่ชอบทำตัวจอมปลอม

ก็เลยยกมาให้ดูว่าที่ลีน่าเขาเรียกร้องความเป็นธรรมให้ตัวเขาหน่ะ มันก็ถูกของเขา เพียงแต่เขาเป็นคนตัวเล็ก ไม่มีปากมีเสียง เลยโดนรังแก เหมือนกับกรณีคนรวยทำงัยไงก็ไม่ผิด คนจนแค่ไม่มีข้าวกิน ไปลักเขากินนิดหน่อยนี่ติดคุกหัวโตแล้ว

พวกคุณก็รู้ดีอยู่แก่ใจว่ากรณีของคุณชายกับของลีน่ามันไม่ได้ต่างกันเลย แต่พอเป็นเรื่องของคุณชาย ใจพวกคุณมันก็ไม่อยู่นิ่ง มันพยายามต่อสู้ดิ้นรนหาเหตุผลโน่นนี่นั่นมาหักล้าง หัวหมออ้างไปได้สารพัด

พวกคุณกลับไปสำรวจใจตัวเองดูเถิด :)

ยังไม่เลิกนิสัยเอาความคิดตัวเองมายัดให้คนอื่นซะทีนะ

#37 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:26

สรุป เถียงด้วยเหตุผลไม่ขี้น ยังจะแถต่อ

เอาสระ อา ออกนะ ถูกต้องแล้ว

#38 tonythebest

tonythebest

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:33

อ้าว คุณลี

ไหงมาถึงนี่แล้ว กลับพูดสุนัขเช่นนั้นล่ะครับ

หรือคุณจริง

ข้างบนๆ เค้าตอบคุณ เค้าแสดงความคิดเห็นกันไปแล้ว

ไม่คิดตอบต่อเค้าหน่อยเหรอ

มาหาเรื่องด่ากันพล่อยๆ มันดีกว่าคนอื่นที่คุณด่าเขาตรงไหนครับ คุณลี

หรือแค่หาเรื่องด่าคนอื่น

ไม่ลองส่องกระจกดูตัวเองก่อนว่าคนอื่นหรือครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#39 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:39

อ้าว คุณลี

ไหงมาถึงนี่แล้ว กลับพูดสุนัขเช่นนั้นล่ะครับ

หรือคุณจริง

ข้างบนๆ เค้าตอบคุณ เค้าแสดงความคิดเห็นกันไปแล้ว

มาหาเรื่องด่ากันพล่อยๆ มันดีกว่าคนอื่นที่คุณด่าเขาตรงไหนครับ คุณลี

ไม่ลองส่องกระจกดูตัวเองก่อนว่าคนอื่นหรือครับ

ผมก้อว่าครับ

ตอนตั้งกระทู้ ประมาณว่า ตรูจะเอาผิดหม่อมหมูให้ได้ ด้วย ใบแดงของลีน่า จัง

พอเค้าสวนหงายเงิบ ไปไม่เป็น

เลยบอกว่า ไม่ได้ตั้งใจเอาผิด คุณชายหมู ด้วยเรื่องแค่นี้

โอ้วๆ ๆ ขอบอกว่า ตรรกะเมพขิง ใน 3 โลก

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#40 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:41

ขาถอดหัวโขนกันหมดแล้ว....คุณล่ะถอดหัวควยออกแล้วหรือยัง -_- -_- -_-

สระอาเกินมาตัวนุงจ้ะ  :P

โหหหหหหหห

ท่านผึ้งน้อย ครับ

เอาสระอาไว้เถอะครับ

เด๋วบอร์ดติดเรทนะครับ

กลัวคนกลาง 3 โลกจะหาว่า ทำบอร์ดติดเรท อ่ะครับ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#41 Redbuffalo010

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:41

อ้าว คุณลี

หรือคุณจริง

ลามะลิลา ขึ้นต้นเป็นมะลิซ้อน พอแตกใบอ่อนเป็นบ้องกัญชา

กรูพูดแล้วมึรงยังเถียง กรูพูดแล้วมึรงยังเถียง เดี๋ยวกรูจับขึ้นเตียงแล้วตบด้วยบาทา :lol: 

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด

#42 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:51

---
กกต. แจกใบแดง" ลีน่าจัง" ตัดสิทธิลงเลือกตั้งผู้ว่าฯ

กกต. แจกใบแดง" ลีน่าจัง" ตัดสิทธิลงเลือกตั้งผู้ว่าฯ ส่วน “ธิดาช้าง-สาวเกาะอก” อาจโดนหางเลขด้วย เจ้าตัว โอดกกต.ไม่เป็นธรรมเลือกปฏิบัติ พร้อมขู่ฟ้องกลับกกต.ฐานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ ด้าน "ชูวิทย์" จวก"นายกฯ "ทำตัวชี้นำ เอื้อ ร่างทรง"ไทยรักไทย" ส่วน"ปิ๊ก "โต้ วุฒิการศึกษาไม่มั่ว

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อเวลา 14.00 น. วันที่ 24 ส.ค. ที่สำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) นางลีนา จังจรรจา หรือ ลีน่า จัง ผู้สมัครรับเลือกตั้งผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร (กทม.) หมายเลข 6 เข้าให้ปากคำต่อ ที่ประชุมคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) กรณีถูกกล่าวหาว่ากระทำผิดพ.ร.บ.เลือกตั้งสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือ ผู้บริหารท้องถิ่นมาตรา 57 โดยจัดมหรสพระหว่างหาเสียง

นายจรัล บูรณพันธุ์ศรี กกต.ผู้ผิดชอบการเลือกตั้งพื้นที่ภาคกลาง และกทม.แถลงว่า ที่ประชุมมีมติเป็นเอกฉันท์ เพิกถอนสิทธินางลีนา ออกจากผู้สมัครผู้ว่าฯกทม. เนื่องจากมีหลักฐานเชื่อได้ว่านางลีนา ใช้วิธีการหาเสียงโดยนำคนอ้วนมาแต่งกายในลักษณะผิดธรรมชาติ ชุดเกาะอก โป๊ แห่แหน รื่นเร่ง ซึ่งผิดพ.ร.บ.เลือกตั้งสมาชิกท้องถิ่นฯมาตรา 57 อนุ 3 มีโทษเพิกถอนสิทธิเลือกตั้ง 1 ปี และต้องถูกดำเนินคดีทางอาญา หากศาลตัดสินว่ามีความผิดต้องระวางโทษปรับ 2 หมื่นถึง 2 แสนบาท จำคุก 1-10 ปี และให้ศาลสั่งเพิกถอนสิทธิเลือกตั้ง10 ปี ซึ่งกกต.ได้ให้ฝ่ายสืบสวนสอบสวนรวบรวมพยานหลักฐานว่าจะต้องดำเนินคดีกับบุคคล ที่เข้ามาช่วยหาเสียงด้วยหรือไม่

นายจรัล กล่าวต่อว่า หากมีผู้สมัครรายอื่นหาเสียงที่เข้าข่ายผิดกฎหมาย และสืบสวนฯพบหลักฐานว่าผิดจริง กกต.จะจัดการทุกราย ไม่ต้องรอร้องเรียน ส่วนการหาเสียงโดยใช้เครื่องกระจายเสียง หรือเปิดเพลงหาเสียงนั้น ไม่ถือเป็นความผิด เพราะความผิดตามมาตรา 57 อนุ 3 ไม่ได้อยู่ที่ว่าจะใช้โทรโข่งเสียงดังหรือเบา แต่ขึ้นอยู่กับพฤติกรรมและการกระทำว่าเข้าข่ายมหรสพ หรือจัดงานรื่นเริงหรือไม่ ทั้งนี้กกต.จะแจ้งประชาสัมพันธ์ไม่ให้ประชาชนไปลงคะแนนในช่องหมายเลข 6 เพราะจะถือเป็นบัตรเสีย

ด้านนางลีนา กล่าวว่า รู้สึกขมขื่นมาก ใช้เงินหาเสียงไปกว่า 2 ล้านบาท ยังไม่นับรวมธุรกิจที่เสียหายไปกว่า 10 ล้าน การหาเสียงของตนไม่เข้าข่ายการจัดมหรสพรื่นเริงเพราะไม่ได้ใช้เครื่องขยายเสียง หากกกต.ดำเนินคดีอาญาจะสู้ในประเด็นเรื่องการขาดเจตนา เพราะการกระทำความผิดจะสมบูรณ์ต้องมีเจตนาด้วย และจะฟ้องกลับกกต.ในข้อหาเลือกปฏิบัติและละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ อย่างกรณีที่น่าจะโดนมากกว่าคือการชี้นำของนายกรัฐมนตรี กกต.กลับไม่ทำอะไร หรือคนอื่นที่แจกเสื้อซื้อเสียง หรือแจกสิ่งของ เช่นนายอภิรักษ์ โกษะโยธิน หมายเลข 1 ไปแจกพวงหรีด กกต.บอกเป็นการกลั่นแกล้ง หรือกรณีการเลือกตั้งนายกเทศมนตรี ที่ จ.นราธิวาส มีการแจกท่อพีวีซี กว่า 3 พันอัน กกต.กลับวินิจฉัยว่าทำได้ เพราะเป็นการประชาสัมพันธ์การเลือกตั้ง ดังนั้นจะเดินหน้าชี้ แจงประชาชนถึงข้อเท็จจริงเพราะตนยังต้องการทำงานให้ประชาชนโดยจะลงสมัคร ส.ว.อีก ประชาชนจะได้รู้ว่ากกต.เสื่อมตัดสินไม่มีบรรทัดฐานและใครก็รู้ว่ากกต.เป็นคนของรัฐบาล รัฐบาลเลือกเข้ามาหากกกต.จะเอาผิดทางกฎหมายกับตนจริง กกต.เองก็เป็นผู้ยอมแหกกฎของตัวเอง เพราะในวันสมัครกกต.กลับอนุญาตให้มีการจัดมหรสพ ซึ่งตามหลักการแล้วกฎหมายต้องใช้ทุกวันไม่ใช่ละเว้นได้ และที่กกต.ได้แจกกติกาให้ก่อนการเลือกตั้งนั้น ยืนยันว่าไม่เคยได้รับข้อบังคับที่แจกให้เลย

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในการประชุมกกต.ได้เปิดเทปภาพการหาเสียงของนางลีนา ในวันที่ 18 ส.ค.ในย่านเซ็นเตอร์พอยท์ ที่กกต.ได้ขอจากสถานีโทรทัศน์ ให้กับนางลีนาและพยานซึ่งเป็นทีมงานของนางลีนาดู ซึ่งนางลีนาพยายามชี้ว่าภาพดังกล่าวมีการตัดต่อ โดยนำภาพการหาเสียงก่อนที่จะได้รับหมายเลขมารวมไว้ และยอมรับว่าต้องการให้ประชาชนเกิดความสนใจ จึงต้องหาเสียงโดยรูปแบบใหม่ ๆ แต่ปรากฎว่าพยานของนางลีนาได้ยืนยันต่อกกต.ว่าเป็นภาพการหาเสียงในวันที่ 18 ส.ค.ทั้งหมด ทั้งนี้ก่อนหน้าที่กกต.ได้เคยมีคำวินิจฉัยมาก่อนแล้ว ในกรณีมีผู้ไปช่วยผู้สมัครหาเสียงแต่งตัวเป็นมนุษย์ตะกั๋วผู้สมัครรายนั้นยังต้องถูกเพิกถอนสิทธิเลือกตั้ง สำหรับพฤติกรรมการกระทำผิดของผู้สมัครอีก 2 รายที่แจกเสื้อในพื้นที่เตาปูนและดอนเมือง อนุกรรมการสืบสวนฯของกทม.ยังดำเนินการไม่เสร็จ อย่างไรก็ตามขณะนี้ พล.ต.อ.วาสนาเพิ่ม ลาภประธานกกต.ได้สั่งให้ฝ่ายสืบสวนฯติดตามหาหลักฐานกรณีที่นางปวีณา หงสกุล ผูสมัครหมายเลข 7 ถูกกล่าวหาว่า ระบุคุณสมบัติด้านการศึกษาในเอกสารแนะนำตัวเกินกว่าความเป็นจริง เพื่อที่จะนำเข้าสู่การพิจารณาในวันที่ 25 ส.ค.นี้ด้วย

------------------------------------------

"มีหลักฐานเชื่อได้ว่านางลีนา ใช้วิธีการหาเสียงโดยนำคนอ้วนมาแต่งกายในลักษณะผิดธรรมชาติ ชุดเกาะอก โป๊ แห่แหน รื่นเริง" อันนี้ผิด

แต่ใช้คนหนุ่มสาวแต่งตัวเป็นเชียร์ลีดเดอร์ เต้นเชียร์ด้วยท่างทางปัญญาอ่อนเพื่อเรียกความสนใจจากผู้คนที่เดินผ่านไปมา อันนี้ไม่ผิด

"ทั้งนี้ก่อนหน้าที่กกต.ได้เคยมีคำวินิจฉัยมาก่อนแล้ว ในกรณีมีผู้ไปช่วยผู้สมัครหาเสียงแต่งตัวเป็นมนุษย์ตะกั่วผู้สมัครรายนั้นยังต้องถูกเพิกถอนสิทธิเลือกตั้ง"

มนุษย์ตะกั่วนี่มันตัวอะไรไม่รู้ รู้แต่ว่าแต่งเป็นมนุษย์ตะกั่วนี่ผิดกฎหมายเลือกตั้ง แต่มนุษ์เขียวหรือซูเปอร์แมนนี่ไม่ผิด

???

พวกคุณลองถามใจตัวเองดูเถอะว่าใจมันดิ้นหาทางออกยังไง

ความจอมปลอมของพวกคุณมันฝังรากลึกจนคุณมองไม่เห็นหรือแกล้งทำเป็นมองไม่เห็น

#43 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:07

เหตุผลแค่นี้เองหรือครับ

แค่เพราะหมั่นไ้ส้คน สรท.

คุณลีไม่ได้คิดจะมาแลกเปลี่ยนความเห็น

มาถก มาวิเคราะห์ประเด็นการเมืองอะไรกับคนที่นี่เลยหรือครับ

ทำไมถึงเป็นอย่างนั้นเล่าครับ ทำไมถึงคิดอะไรได้เขลาอย่างนั้น

น่าสังเวชใจจริง ๆ ผมสงสารคุณลีจับใจเลย

ผมแผ่เมตตาให้ก็แล้วกันครับ 

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#44 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:08

---
กกต. แจกใบแดง" ลีน่าจัง" ตัดสิทธิลงเลือกตั้งผู้ว่าฯ

กกต. แจกใบแดง" ลีน่าจัง" ตัดสิทธิลงเลือกตั้งผู้ว่าฯ ส่วน “ธิดาช้าง-สาวเกาะอก” อาจโดนหางเลขด้วย เจ้าตัว โอดกกต.ไม่เป็นธรรมเลือกปฏิบัติ พร้อมขู่ฟ้องกลับกกต.ฐานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ ด้าน "ชูวิทย์" จวก"นายกฯ "ทำตัวชี้นำ เอื้อ ร่างทรง"ไทยรักไทย" ส่วน"ปิ๊ก "โต้ วุฒิการศึกษาไม่มั่ว

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อเวลา 14.00 น. วันที่ 24 ส.ค. ที่สำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) นางลีนา จังจรรจา หรือ ลีน่า จัง ผู้สมัครรับเลือกตั้งผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร (กทม.) หมายเลข 6 เข้าให้ปากคำต่อ ที่ประชุมคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) กรณีถูกกล่าวหาว่ากระทำผิดพ.ร.บ.เลือกตั้งสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือ ผู้บริหารท้องถิ่นมาตรา 57 โดยจัดมหรสพระหว่างหาเสียง

นายจรัล บูรณพันธุ์ศรี กกต.ผู้ผิดชอบการเลือกตั้งพื้นที่ภาคกลาง และกทม.แถลงว่า ที่ประชุมมีมติเป็นเอกฉันท์ เพิกถอนสิทธินางลีนา ออกจากผู้สมัครผู้ว่าฯกทม. เนื่องจากมีหลักฐานเชื่อได้ว่านางลีนา ใช้วิธีการหาเสียงโดยนำคนอ้วนมาแต่งกายในลักษณะผิดธรรมชาติ ชุดเกาะอก โป๊ แห่แหน รื่นเร่ง ซึ่งผิดพ.ร.บ.เลือกตั้งสมาชิกท้องถิ่นฯมาตรา 57 อนุ 3 มีโทษเพิกถอนสิทธิเลือกตั้ง 1 ปี และต้องถูกดำเนินคดีทางอาญา หากศาลตัดสินว่ามีความผิดต้องระวางโทษปรับ 2 หมื่นถึง 2 แสนบาท จำคุก 1-10 ปี และให้ศาลสั่งเพิกถอนสิทธิเลือกตั้ง10 ปี ซึ่งกกต.ได้ให้ฝ่ายสืบสวนสอบสวนรวบรวมพยานหลักฐานว่าจะต้องดำเนินคดีกับบุคคล ที่เข้ามาช่วยหาเสียงด้วยหรือไม่

นายจรัล กล่าวต่อว่า หากมีผู้สมัครรายอื่นหาเสียงที่เข้าข่ายผิดกฎหมาย และสืบสวนฯพบหลักฐานว่าผิดจริง กกต.จะจัดการทุกราย ไม่ต้องรอร้องเรียน ส่วนการหาเสียงโดยใช้เครื่องกระจายเสียง หรือเปิดเพลงหาเสียงนั้น ไม่ถือเป็นความผิด เพราะความผิดตามมาตรา 57 อนุ 3 ไม่ได้อยู่ที่ว่าจะใช้โทรโข่งเสียงดังหรือเบา แต่ขึ้นอยู่กับพฤติกรรมและการกระทำว่าเข้าข่ายมหรสพ หรือจัดงานรื่นเริงหรือไม่ ทั้งนี้กกต.จะแจ้งประชาสัมพันธ์ไม่ให้ประชาชนไปลงคะแนนในช่องหมายเลข 6 เพราะจะถือเป็นบัตรเสีย

ด้านนางลีนา กล่าวว่า รู้สึกขมขื่นมาก ใช้เงินหาเสียงไปกว่า 2 ล้านบาท ยังไม่นับรวมธุรกิจที่เสียหายไปกว่า 10 ล้าน การหาเสียงของตนไม่เข้าข่ายการจัดมหรสพรื่นเริงเพราะไม่ได้ใช้เครื่องขยายเสียง หากกกต.ดำเนินคดีอาญาจะสู้ในประเด็นเรื่องการขาดเจตนา เพราะการกระทำความผิดจะสมบูรณ์ต้องมีเจตนาด้วย และจะฟ้องกลับกกต.ในข้อหาเลือกปฏิบัติและละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ อย่างกรณีที่น่าจะโดนมากกว่าคือการชี้นำของนายกรัฐมนตรี กกต.กลับไม่ทำอะไร หรือคนอื่นที่แจกเสื้อซื้อเสียง หรือแจกสิ่งของ เช่นนายอภิรักษ์ โกษะโยธิน หมายเลข 1 ไปแจกพวงหรีด กกต.บอกเป็นการกลั่นแกล้ง หรือกรณีการเลือกตั้งนายกเทศมนตรี ที่ จ.นราธิวาส มีการแจกท่อพีวีซี กว่า 3 พันอัน กกต.กลับวินิจฉัยว่าทำได้ เพราะเป็นการประชาสัมพันธ์การเลือกตั้ง ดังนั้นจะเดินหน้าชี้ แจงประชาชนถึงข้อเท็จจริงเพราะตนยังต้องการทำงานให้ประชาชนโดยจะลงสมัคร ส.ว.อีก ประชาชนจะได้รู้ว่ากกต.เสื่อมตัดสินไม่มีบรรทัดฐานและใครก็รู้ว่ากกต.เป็นคนของรัฐบาล รัฐบาลเลือกเข้ามาหากกกต.จะเอาผิดทางกฎหมายกับตนจริง กกต.เองก็เป็นผู้ยอมแหกกฎของตัวเอง เพราะในวันสมัครกกต.กลับอนุญาตให้มีการจัดมหรสพ ซึ่งตามหลักการแล้วกฎหมายต้องใช้ทุกวันไม่ใช่ละเว้นได้ และที่กกต.ได้แจกกติกาให้ก่อนการเลือกตั้งนั้น ยืนยันว่าไม่เคยได้รับข้อบังคับที่แจกให้เลย

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในการประชุมกกต.ได้เปิดเทปภาพการหาเสียงของนางลีนา ในวันที่ 18 ส.ค.ในย่านเซ็นเตอร์พอยท์ ที่กกต.ได้ขอจากสถานีโทรทัศน์ ให้กับนางลีนาและพยานซึ่งเป็นทีมงานของนางลีนาดู ซึ่งนางลีนาพยายามชี้ว่าภาพดังกล่าวมีการตัดต่อ โดยนำภาพการหาเสียงก่อนที่จะได้รับหมายเลขมารวมไว้ และยอมรับว่าต้องการให้ประชาชนเกิดความสนใจ จึงต้องหาเสียงโดยรูปแบบใหม่ ๆ แต่ปรากฎว่าพยานของนางลีนาได้ยืนยันต่อกกต.ว่าเป็นภาพการหาเสียงในวันที่ 18 ส.ค.ทั้งหมด ทั้งนี้ก่อนหน้าที่กกต.ได้เคยมีคำวินิจฉัยมาก่อนแล้ว ในกรณีมีผู้ไปช่วยผู้สมัครหาเสียงแต่งตัวเป็นมนุษย์ตะกั๋วผู้สมัครรายนั้นยังต้องถูกเพิกถอนสิทธิเลือกตั้ง สำหรับพฤติกรรมการกระทำผิดของผู้สมัครอีก 2 รายที่แจกเสื้อในพื้นที่เตาปูนและดอนเมือง อนุกรรมการสืบสวนฯของกทม.ยังดำเนินการไม่เสร็จ อย่างไรก็ตามขณะนี้ พล.ต.อ.วาสนาเพิ่ม ลาภประธานกกต.ได้สั่งให้ฝ่ายสืบสวนฯติดตามหาหลักฐานกรณีที่นางปวีณา หงสกุล ผูสมัครหมายเลข 7 ถูกกล่าวหาว่า ระบุคุณสมบัติด้านการศึกษาในเอกสารแนะนำตัวเกินกว่าความเป็นจริง เพื่อที่จะนำเข้าสู่การพิจารณาในวันที่ 25 ส.ค.นี้ด้วย

------------------------------------------

"มีหลักฐานเชื่อได้ว่านางลีนา ใช้วิธีการหาเสียงโดยนำคนอ้วนมาแต่งกายในลักษณะผิดธรรมชาติ ชุดเกาะอก โป๊ แห่แหน รื่นเริง" อันนี้ผิด

แต่ใช้คนหนุ่มสาวแต่งตัวเป็นเชียร์ลีดเดอร์ เต้นเชียร์ด้วยท่างทางปัญญาอ่อนเพื่อเรียกความสนใจจากผู้คนที่เดินผ่านไปมา อันนี้ไม่ผิด

"ทั้งนี้ก่อนหน้าที่กกต.ได้เคยมีคำวินิจฉัยมาก่อนแล้ว ในกรณีมีผู้ไปช่วยผู้สมัครหาเสียงแต่งตัวเป็นมนุษย์ตะกั่วผู้สมัครรายนั้นยังต้องถูกเพิกถอนสิทธิเลือกตั้ง"

มนุษย์ตะกั่วนี่มันตัวอะไรไม่รู้ รู้แต่ว่าแต่งเป็นมนุษย์ตะกั่วนี่ผิดกฎหมายเลือกตั้ง แต่มนุษ์เขียวหรือซูเปอร์แมนนี่ไม่ผิด

???

พวกคุณลองถามใจตัวเองดูเถอะว่าใจมันดิ้นหาทางออกยังไง

ความจอมปลอมของพวกคุณมันฝังรากลึกจนคุณมองไม่เห็นหรือแกล้งทำเป็นมองไม่เห็น

ขี้หลีใจมืดบอดตั้งธงไปแล้วมาถามคนอื่นทำไมถ้าไม่คิดเปิดใจรับฟัง

ตักน้ำรดหัวตอแท้ๆ .. :D
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#45 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:11

ใจใครไม่อยู่นิ่งครับ ผมนิ่งมากเลยไม่ได้รู้สึกอะไรเลยด้วยนะครับ ^^  

พี่ลองสำรวจใจพี่ก่อนครับ ว่ากำลังร้อมรุ่มหรือเปล่า ^^

#46 Redbuffalo010

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:12

เหตุผลแค่นี้เองหรือครับ

แค่เพราะหมั่นไ้ส้คน สรท.

คุณลีไม่ได้คิดจะมาแลกเปลี่ยนความเห็น

มาถก มาวิเคราะห์ประเด็นการเมืองอะไรกับคนที่นี่เลยหรือครับ

ทำไมถึงเป็นอย่างนั้นเล่าครับ ทำไมถึงคิดอะไรได้เขลาอย่างนั้น

น่าสังเวชใจจริง ๆ ผมสงสารคุณลีจับใจเลย

ผมแผ่เมตตาให้ก็แล้วกันครับ 

กรวดน้ำคว่ำขัน รักกันชาติเดียว ล้างเกลียวสวาท ....

#47 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:22

ตอนที่ลีน่าจังออกหาเสียงผู้ว่าฯ กทม. แล้วประสบอุบัติเหตุตกคลอง เมื่อไม่กี่ปีมานี้ ก็มีลูกทีมแต่งชุดแปลกๆ ไปหาเสียงเหมือนกัน 

ผิดกฎหมายเลือกตั้งมั้ย ?  แล้วตอนนั้น กกต. ว่ายังไง ?

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#48 tonythebest

tonythebest

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:08

ผมว่า การตั้งกระทู้หาเรื่องด่าของคุณลีคราวนี้

ออกจะดูไร้สาระนะครับ

#49 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:18

ถ้าคุณลีฉลาดนะ จะเห็นคำตอบอยู่ในสิ่งที่ตัวเองโพสต์แต่แรกแล้ว

ไม่ต้องมาถามคนอื่นโชว์ควายหรอก

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#50 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:24

หลบกันให้วุ่นเลย    

Edited by ขุนสำราญ, 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:34.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน