Jump to content

- - - - -

กรณีดร.เสรี สามารถฟ้องศาลได้ไหมว่าขัดรํฐธรรมนูญ

• Please log in to reply
12 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 bluetoffee

bluetoffee

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:22

รัฐธรรมนูญให้สิทธิ์ในการออกความเห็น โดยที่ดร.เสรีถือเป็นปชช.คนหนึ่งที่ไม่เกี่ยวข้องกับพรรคปชป.เลย

แต่กลับเป็นสาเหตุให้การเลือกตั้งถูกกกต.ให้ใบเหลือง แบบนี้สามารถฟ้องศาลเรียกค่าเสียหายได้ไหม

#2 เสรีไทยรุ่นX

เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:24

ไม่ได้ครับ เป็นสิทธิเสรีภาพ ที่สามารถเเสดงออกทางความคิดเห็นได้ 

#3 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:25

ถ้าบอก ดร เสรีผิด ก็คนที่โพสน์ข้อความในเฟสก็ผิดกันเป็นล้านคนมั้งครับ ไม่ใช่เเค่ ดร เสรีย์ เเต่คนโพสน์ข้อความเยอะมาก

#4 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:27

รัฐธรรมนูญให้สิทธิ์ในการออกความเห็น โดยที่ดร.เสรีถือเป็นปชช.คนหนึ่งที่ไม่เกี่ยวข้องกับพรรคปชป.เลย

แต่กลับเป็นสาเหตุให้การเลือกตั้งถูกกกต.ให้ใบเหลือง แบบนี้สามารถฟ้องศาลเรียกค่าเสียหายได้ไหม

ฟ้องศาลปกครองน่าจะถุกช่องทางมากกว่านะครับ

ดร.เสรีไม่ได้เกี่ยวอะไรกับพรรค กกต.กทม.ไม่ควรชงเรื่องเข้ามา  ปัญญาอ่อนจิ๊กอ๋ายจริงๆครับ

gladiator 1.jpg

#5 bluetoffee

bluetoffee

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:28

ผมอยากรู้ถ้าเป็นดร.เสรี จะสามารถฟ้องกกต.กับศาลปกครองได้ไหมครับ

#6 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:34

จะเอาเรื่องได้ ถ้า ดร เสรี เป็น กรรมการบริหารพรรค หรือ ตำเเหน่งชัดเจนในพรรค ไม่งั้น ไปไล่จับ คนในเฟส ไม่เหนื่อยเเย่เหรอครับ คนพูด คนด่า รัฐบาล มีเป็นล้านๆ   เเต่ในเคส ดร เสรีย์เป็นคนมีชื่อเสียงเลยเป็นประเด็น สุดท้าย ก็หลุดครับ 

#7 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:41

ผมอยากรู้ถ้าเป็นดร.เสรี จะสามารถฟ้องกกต.กับศาลปกครองได้ไหมครับ

จริงๆจะให้แน่คงต้องดูกฎหมายเลือกตั้งว่าเปิดช่องให้ฟ้องกลับได้ไหมนะครับ

ถ้าไม่ระบุไว้ก็คงยาก

gladiator 1.jpg

#8 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:43

จริงๆจะให้แน่คงต้องดูกฎหมายเลือกตั้งว่าเปิดช่องให้ฟ้องกลับได้ไหมนะครับ

ถ้าไม่ระบุไว้ก็คงยาก

มันฟ้องได้คือ คนที่ลงเลือกตั้งไปปราศรัย หรือ โพสน์ข้อความโจมตี เเต่ ดร เสรีย์เป็นใครอะครับ ไม่ได้ลงเลือกตั้งเลย ทุกคนมีเสรีภาพ ในการเเสดงความคิดเห็น ไม่งั้นไม่ไปฟฟ้องคนค่อนประเทศที่โพสน์ข้อความด่าเหรอครับ ผมมองว่า เอามาเป็นปประเด็น ใบเหลือเเดงไม่ได้ 

วันที่ 20 ทุกอย่างจบ รับรองผู้ว่า ไม่ต้องคิดไรมากครับ เดี๋ยวเยี่ยวเหลือง

#9 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:41

แค่รับ เรื่อง แบบนี้ก็  ติงต๊องship แล้ว

#10 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 17 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:12

ถ้าดร.เสรี ผิด

เสรีไทย นี่ร้าง เลยนะครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#11 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 17 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:17

วันที่ 20 น่าจะออกมาว่า นางโง่ช่วยหาเสียงทั้ง ๆ ที่ไม่ได้มีตำแหน่งอะัไรในพรรค แถมยังบอกว่า รักยิ่งลักษณ์ไหม เลือกเสาไฟฟ้าเบอร์อะไร

อันนี้เข้าข่ายมากกว่านะ

:lol:  :lol:

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#12 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 17 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:21

ทุเรศสุด ๆ

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#13 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 17 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:35

ถ้าผมเป็น ดร.เสรี ในฐานะบุคคลมีชื่อเสียง แต่ไม่ใช่บุคคลสาธารณะ ถ้า กกต.เอ่ยชื่อผม(ดร.เสรี) ในทางเสียหาย ผมเอาเรื่องไปฟ้องศาลปกครองเอาผิดเรียกค่าเสียหาย(ทำให้เสื่อมเสียชื่อเสียง) จาก กกต.ได้แน่นอนครับ ชนะใสๆด้วย

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน