Jump to content

- - - - -

นี่แหละเมืองไทย.......!

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
7 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 สบายใจไทยแลนด์

สบายใจไทยแลนด์

น้องใหม่

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:40

:) :) หายไปนานเลยครับ กลับเข้ามาอีกครั้ง บอร์ดเปลี่ยนไปเยอะ ไปช่วยชาวบ้านที่น้ำท่วมมาน่ะครับ พอดีได้พลัดพักก็เลยเข้ามาดูในบอร์ด อยากมาเล่าให้ได้รับรู้กันว่าเป็นยังไงบ้าง ใครอยู่ส่วนไหนที่พอจะช่วยกันได้ ขอความกรุณาช่วยกันหน่อยครับ ขอให้ลืมฝ่าย ลืมสีกันก่อน มัวแต่มานั่งเถียงกันก็ไม่มีประโยชน์อะไร พวกผมเองพอได้รับคำสั่งยังต้องรีบไปเลย บางคนไม่ได้กลับบ้านไปบอกครอบครัวด้วยซ้ำ บางคนที่บ้านก็น้ำท่วมเหมือนกัน แต่ก็ต้องมาช่วยประชาชนก่อน อยากบอกให้ทราบว่า ถ้าจะปล่อยให้ทหารทำฝ่ายเดียวคงไม่ทันใจผู้ประสบภัยมากนักหรอกครับ บางครั้งทหารพยายามทำเต็มความสามารถแล้วก็ยังไม่ถูกใจ บางคนบอกให้ทหารไปช่วยขนทรัพย์สิน พอทหารบอกว่าต้องช่วยคนก่อนก็โกรธ ด่าว่าทหารว่าไม่ช่วยประชาชน พวกเราเข้าใจครับ แต่ชีวิตคนสำคัญกว่าพวกเราต้องใช้ความอดทนอย่างมากครับ ทั้งเหนื่อยทั้งเครียด กว่าจะได้กิน ได้นอนกัน บางวันผมได้กินข้าวมื้อเดียวเอง เพราะไม่มีเวลากินเลย บางคืนต้องนอนบนเรือ เพราะต้องออกค้นหากันตลอด ต่างจังหวัดไม่เหมือนกรุงเทพฯครับ กว่าจะเจอแต่ละหมู่บ้าน บางทีนั่งเรือไปเป็นชั่วโมงๆ แล้วต้องไปช้าๆด้วย เรือก็ต้องพายไปใช้เครื่องยนต์ไม่ได้เดี๋ยวไม่ได้ยินเสียงเวลาชาวบ้านเรียก ไปช่วยมาหลายวันได้นอนเต็มที่ วันเดียวเอง ที่ทหารมาช่วยบางคนบอกว่าทหารได้รับเบี้ยเลี้ยง แต่จริงๆแล้วไม่มีครับ ขนาดเงินติดตัวยังไม่ทันได้เตรียมเลย บางคนมาหากินเอาข้างหน้า ท่านใดที่พอจะช่วยได้ก็ช่วยกันนะครับ ผมติดตามข่าวเห็นกรุงเทพฯน้ำก็จะท่วมเหมือนกัน อาจท่วมแล้วบางเขตด้วยซ้ำ ถ้าท่านใดที่อยู่ในกรุงเทพฯและท่านท่านพอจะช่วยตัวเองหรือผู้อื่นได้ ก็ช่วยกันนะครับ ที่ต่างจังหวัดท่วมมากกว่ากรุงเทพฯเยอะครับ ส่วนใหญ่ไม่ทันเก็บของด้วยซ้ำ พวกเขาน่าสงสารมากครับ บางท่านที่อยู่กรุงเทพฯ หรือในที่น้ำไม่ท่วม อย่ามัวแต่มาสาดโคลน สาดน้ำลายใส่กันเลยครับ ส่วนสาเหตุของน้ำที่ท่วม แล้วผมจะเอามาเล่าให้ได้รับรู้กันครับ แต่ก็ไม่แน่ใจว่า จะมีใครรับได้ หรือไม่ได้อย่างไรนะครับ แต่ตอนนี้เราต้องหันหน้ามาช่วยกันก่อนครับ

#2 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 03:41

เรื่องน้ำท่วมภัยวิบัติต่างๆเราก็ช่วยกันไป แต่การแบ่งแยกพวกแดงแบ่งพวกเราเอง เรายังช่วยกัน แต่แดงก็คือแดง เขาแบ่งเรา มันจึงเป็นคนละฝ่าย แต่เราก็อยู่ร่วมกันได้ เราเป็นส่วนน้อยของฝ่ายที่ถูกแบ่งแยก เรายังเป็นเราแม้เขาจะเป็นเขา แต่เขาก็เป็นเราในสายตาของเรา แต่เราไม่เป็นเขาทั้งในสายตาของเขาและความเป็นตัวของตัวเรา

เรากับเขามันต่างกันลิบลับ เขาไปลิบ เขาไปลับ แต่เรายังยืนอยู่อย่างเปิดเผย เขาอ้างประชาธิปไตยเพื่อการทำมาหากิน แต่เราก็หากินได้โดยไม่ต้องอ้างสิ่งใด ประชาธิปไตยของเราคือการเป็นตัวของตัวเอง ดำรงชิตด้วยตัวเอง มีอำนาจด้วยศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ ไม่ต้องอ้างถึงผู้หนึ่งผู้ใด

เราเป็นเรา เราเป็นไท ใจอิสระ เราไม่ใช่ทาส แต่เราก็สามารถอยู่ร่วมกับทาสได้ แม้เราไม่คิดว่าเขาเป็นทาส เขาก็เป็นของเขาอยู่ดี บ้านเมืองวิกฤติเราก็ช่วยกัน แม้ตนนั้นคนนี้จะเป็นทาส เราต้องช่วยเขา เพื่อเราจะได้อยู่ร่วมกัน ฉันมิตร แม้ว่ามิตรฉันจะเป็นทาส
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#3 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:52

ทหารเป็นอาชีพที่เสียสละที่อยู่คู่ประชาชนมาตลอด แต่ทหารนี่แหละที่โดนวิจารณ์มากที่สุด

เป็นกำลังใจให้นะครับ
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#4 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 06:02

งานนี้ผมหวังว่าประชาชนที่ประสบความจริงคงเข้าใจมากขึ้นนะครับ

เสียดายที่มีคนคลั่งบางกลุ่มพยายามสร้างภาพ ปั่นป่วน ไม่ว่าใน ศภฉ. หรือที่อื่น ๆ

ผมไม่แน่ใจว่านายกบอกว่าไม่ให้เอาการเมืองมายุ่ง หมายถึงพวกเหล่านี้หรือเปล่า

คิดว่าต่อไปคงมีการทบทวนความเหมาะสมของพฤติกรรมคนเหล่านี้
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#5 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 06:40

ส่วนสาเหตุของน้ำที่ท่วม แล้วผมจะเอามาเล่าให้ได้รับรู้กันครับ แต่ก็ไม่แน่ใจว่า จะมีใครรับได้ หรือไม่ได้อย่างไรนะครับ แต่ตอนนี้เราต้องหันหน้ามาช่วยกันก่อนครับ

หวังว่าคงไม่เป็นอย่างที่คิดนะ
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#6 odyssey

odyssey

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 06:56

ส่วนสาเหตุของน้ำที่ท่วม แล้วผมจะเอามาเล่าให้ได้รับรู้กันครับ แต่ก็ไม่แน่ใจว่า จะมีใครรับได้ หรือไม่ได้อย่างไรนะครับ แต่ตอนนี้เราต้องหันหน้ามาช่วยกันก่อนครับ

หวังว่าคงไม่เป็นอย่างที่คิดนะ

คงจะเป็นอย่างที่คิดนะแหละ

#7 i-am-thai

i-am-thai

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:07

คิดอะไรกันอยู่เหรอครับ :D

#8 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:29

รักและเชื่อมั่นในทหารของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวครับ :) :)