Jump to content

- - - - -

เศรษฐกิจพอเพียง และ ทักษิโณมิกส์ ความแตกต่างที่ไม่มีทางเหมือน พูดแบบบ้านๆเข้าใจง่าย ไม่ต้องใช้ทฤษฎีมากมายนัก

• Please log in to reply
34 replies to this topic

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 18 March 2013 - 00:45

*
POPULAR

ไหนก็อ่านตั้งนานถึงสองกระทู้แล้ว ขอให้ความเห็นนิดนึงแล้วกัน ในฐานะที่เคยเป็นคนหนึ่งในกลไกทักษิโณมิกส์

และเคยเห็นทักษิณถูกผู้ใหญ่ตำหนิในเรื่องนี้ โดยขอชี้สั้นๆถึงสาระที่โดนตำหนิกึ่งสอนในครั้งนั้น

จากความทรงจำของผมเมื่อครั้งไทยรักไทยเป็นรัฐบาล

เศรษฐกิจพอเพียง คือ การที่ประชาชน สามารถยืนอยู่ได้ด้วยตัวเอง เหตุที่จะทำให้ยืนอยู่ได้นั่นคือ ความพอเพียง นิยาม

ของความพอเพียงของคนเราไม่เหมือนกัน ดังนั้นการที่จะทำให้ประชาชนยืนอยู่ได้บนความพอเพียง คือ การปลูกฝังที่จิตใจ

ดังนั้น เศรษฐกิจพอเพียง ไม่ใช่แค่ความพอดีทางทรัพย์สิน แต่รวมถีงจิตใจคนด้วย

ทักษิโณมิกส์ คือ การทำให้ประชาชน พึ่งพารัฐมากกว่าที่จะยืนได้ด้วยตัวเอง สิ่งนี้คืออันตราย ถ้าเขาไม่สามารถยืนได้ด้วยตนเอง

นั่นหมายถึงรัฐจะต้องเสียเงิน เสียงบประมาณ เพื่อที่จะมีสิ่งสนองความต้องการของประชาชนไม่จบสิ้น

ถึงแม้จะเห็นผลในความเจริญทางเศรษฐกิจที่สูงขึ้นด้วยตัวเลข แต่จิตใจของประชาชนกลับเสื่อมลง เพราะความไม่พอเพียง

ถ้าเราจะอยากให้ประชาชนอิ่มท้อง เราจะสอนให้เขาจับปลา หรือ จะให้คันเบ็ด หวังว่าท่านนายกฯจะมีคำตอบในใจ

นี่คือสาระที่ผมเห็นว่าควรแบ่งปัน เพราะตัวทักษิณเองเคยรับคำ จะนำไปปรับปรุงแก้ไขเพื่อประโยชน์ในการบริหาร

ราชการแผ่นดิน แต่เจ้าตัวก็ไม่ได้แก้ไขปรับปรุงใดๆ

กระทู้นี้ผมขอแบ่งปันและชี้ให้เห็นถึงข้อแตกต่างเพียงเท่านี้ ด้วยภาษาที่เข้าใจง่ายไม่ซับซ้อน

กระทู้นี้เป็นการเปรียบเทียบให้เห็นข้อต่าง และ ไม่เหมือน ของสองแนวคิดแนวทางด้านเศรษฐกิจ

ดังนั้นเนื้อหา และ หัวข้อจะไม่ซ้ำกับสองกระทู้ก่อนหน้านี้

หลังจากนี้ ถ้าท่านไหนมีความเห็นอะไร ขอให้งดการด่าทอกันสักนิดนะครับ ไม่อยากให้เสียบรรยากาศ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 OSR

OSR

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 01:03

...

Edited by OSR, 18 March 2013 - 01:30.

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#3 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 18 March 2013 - 01:05

อีกกระทู้ 4-5 หน้า เข้าไปแล้ว ณ ขณะนี้ ( 01.03 น. )

ยังไม่เข้าใจง่ายเท่าที่ท่านโจโฉ เขียนแค่ไม่กี่บรรทัดเลยครับ..!!!

ป.ล. ผมรออ่านจากท่านโจโฉ อยู่แล้วครับ

และท่านโจโฉ ก็ไม่ทำให้ผมรอเก้อ จริงๆ ด้วย...... ^_^  ^_^ 

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#4 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 18 March 2013 - 01:13

ผมเพิ่ง ไปเม้นท์ถาม คุณเคน มาน่ะครับ สงสัย จะเข้านอนแล้ว เลยยังไม่ได้คำตอบ
ขออนุญาติ ก็อปเอามาถาม ท่านโจโฉ ด้วยละกัน ช่วยชี้แนะด้วยครับ สนใจมากๆๆๆ ครับ  :)

รู้สึกจะไม่มีใครอ่านกันเลย   <_<
แล้วมันจะไปพูดตรงกันได้ไง? 
อย่างตัวอย่างในนี้ เกษตรกร ควรมีบ่อน้ำของตัวเอง (30ตัวที่สอง) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หากเกิดไม่เพียงพอขึ้นมา ต้องมีเขื่อน เพื่อปันน้ำให้ 
(กรณีกับไม่มีไฟฟ้า ก็ต้องมีเครื่องปั่นไฟ) 

ดังนั้น การพอเพียงในครัวเรือน (มีน้ำในบ่อ) ถามว่าพอเพียงไหม คำตอบคือ
ใช่ พอเพียงของคุณเองเท่านั้น แต่ เศรษฐกิจ พอเพียง ต้องมองไป ระดับมหาภาค
มากกว่า คือการ "รองรับ" การขาดความต้องการของเกษตรกรได้

เพราะหากแค่ให้เกษตรกร ขุดบ่อน้ำของตัวเองเท่านั้น หากเป็นหน้าแล้ง ไม่มีเขื่อน ก็ไม่ประโยชน์ อยู่ดี 
เพราะ การขุดบ่อนั้น เขาคิดตัวเลขที่ ใช้ได้ใน 1 ปี ต่อ 30ส่วนแรก เท่านั้น ไม่ได้เผื่อไว้สำหรับปีอื่น 

พอเข้าใจแล้วครับ ว่า ในหลวง ท่าน หมายถึง กรณีไหน และ บริบทอย่างไร
โอ๊...ว๊าว ผมเข้าใจผิดมาตลอด เรื่อง เศรษฐกิจพอเพียง ขอบคุณ คุณเคน มากครับ
ขอบคุณจากใจจริง ครับ ที่ทำให้ผม เข้าใจ ทฤษฎีใหม่ อย่างเห็นเป็น รูปธรรม มากขึ้น
เรื่อง บ่อน้ำ อันนี้ มีเหตุมีผล และ พอเพียง และ ไม่เสี่ยง เฉพาะ แค่ตัวเราเท่านั้นเอง ไช่ไหม?
แต่ถ้า มองลึก มองไกล ไปในระดับ มหภาค มันไม่พอเพียงและมีความเสี่ยง เพราะยังไม่มีภูมิคุ้มกัน
ท่านไม่ได้เน้นเรื่อง ความพอเพียงในใจ ด้วยหรือครับ? ขอรบกวนถาม คุณเคน ช่วยชี้แนะด้วยครับ    :)

เรื่องความพอเพียงในใจ ย้อนกลับไปอ่านข้างบนได้เลยครับ ต่อคำกล่าวที่ว่า ปลูกฝังที่จิตใจ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#5 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 18 March 2013 - 01:19

อีกกระทู้ 4-5 หน้า เข้าไปแล้ว ณ ขณะนี้ ( 01.03 น. )

ยังไม่เข้าใจง่ายเท่าที่ท่านโจโฉ เขียนแค่ไม่กี่บรรทัดเลยครับ..!!!

ป.ล. ผมรออ่านจากท่านโจโฉ อยู่แล้วครับ

และท่านโจโฉ ก็ไม่ทำให้ผมรอเก้อ จริงๆ ด้วย...... ^_^  ^_^ 

ขอบคุณครับที่รออ่าน ผมเล่นบนแท็ปเล็ต เลยไม่สะดวกเขียนอะไรยาวๆมากนัก

ถ้าจะเขียนก็ต่อเมื่อหัวโล่งๆ ไม่ต้องคิดเรื่องงาน หรือ ภารกิจประจำวัน

ว่าจะเขียนเรื่องจำนำข้าวแบบง่ายๆให้เห็นภาพ ยังไม่พร้อมด้านอารมณ์ สงสัยอารมณ์ศิลปินจะเข้าสิง ตอนเข้าวัย 14 นี่แหละ

#6 OSR

OSR

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 01:19

ขออนุญาติ ท่านโจโฉ ลบ นะครับ (ไม่รบกวน)

Edited by OSR, 18 March 2013 - 01:34.

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#7 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 18 March 2013 - 01:21

ผมเพิ่ง ไปเม้นท์ถาม คุณเคน มาน่ะครับ สงสัย จะเข้านอนแล้ว เลยยังไม่ได้คำตอบ
ขออนุญาติ ก็อปเอามาถาม ท่านโจโฉ ด้วยละกัน ช่วยชี้แนะด้วยครับ สนใจมากๆๆๆ ครับ  :)

รู้สึกจะไม่มีใครอ่านกันเลย   <_<
แล้วมันจะไปพูดตรงกันได้ไง? attachicon.gifsoe2.png
อย่างตัวอย่างในนี้ เกษตรกร ควรมีบ่อน้ำของตัวเอง (30ตัวที่สอง) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หากเกิดไม่เพียงพอขึ้นมา ต้องมีเขื่อน เพื่อปันน้ำให้ 
(กรณีกับไม่มีไฟฟ้า ก็ต้องมีเครื่องปั่นไฟ) 
 ดังนั้น การพอเพียงในครัวเรือน (มีน้ำในบ่อ) ถามว่าพอเพียงไหม คำตอบคือใช่ พอเพียงของคุณเองเท่านั้น แต่ เศรษฐกิจ พอเพียง ต้องมองไป ระดับมหาภาคมากกว่า คือการ "รองรับ" การขาดความต้องการของเกษตรกรได้

เพราะหากแค่ให้เกษตรกร ขุดบ่อน้ำของตัวเองเท่านั้น หากเป็นหน้าแล้ง ไม่มีเขื่อน ก็ไม่ประโยชน์ อยู่ดี 
เพราะ การขุดบ่อนั้น เขาคิดตัวเลขที่ ใช้ได้ใน 1 ปี ต่อ 30ส่วนแรก เท่านั้น ไม่ได้เผื่อไว้สำหรับปีอื่น 

พอเข้าใจแล้วครับ ว่า ในหลวง ท่าน หมายถึง กรณีไหน และ บริบทอย่างไรโอ๊...ว๊าว ผมเข้าใจผิดมาตลอด เรื่อง เศรษฐกิจพอเพียง ขอบคุณ คุณเคน มากครับขอบคุณจากใจจริง ครับ ที่ทำให้ผม เข้าใจ ทฤษฎีใหม่ อย่างเห็นเป็น รูปธรรม มากขึ้นเรื่อง บ่อน้ำ อันนี้ มีเหตุมีผล และ พอเพียง และ ไม่เสี่ยง เฉพาะ แค่ตัวเราเท่านั้นเอง ไช่ไหม?แต่ถ้า มองลึก มองไกล ไปในระดับ มหภาค มันไม่พอเพียงและมีความเสี่ยง เพราะยังไม่มีภูมิคุ้มกันท่านไม่ได้เน้นเรื่อง ความพอเพียงในใจ ด้วยหรือครับ? ขอรบกวนถาม คุณเคน ช่วยชี้แนะด้วยครับ    :)

เรื่องความพอเพียงในใจ ย้อนกลับไปอ่านข้างบนได้เลยครับ ต่อคำกล่าวที่ว่า ปลูกฝังที่จิตใจ
ผม ศึกษาน้อย อ่านหนังสือ ไม่เก่ง มิกล้า ออกความเห็น อยากให้ คุณเคน มาตอบในกระทู้นี้จัง  :)

ผมก็การศึกษาน้อยพอๆกับท่านแหละครับ เนื้อหากระทู้จึงเขียนได้แบบบ้านๆ

#8 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 18 March 2013 - 01:27

ขอบคุณครับที่รออ่าน ผมเล่นบนแท็ปเล็ต เลยไม่สะดวกเขียนอะไรยาวๆมากนัก

ถ้าจะเขียนก็ต่อเมื่อหัวโล่งๆ ไม่ต้องคิดเรื่องงาน หรือ ภารกิจประจำวัน

ว่าจะเขียนเรื่องจำนำข้าวแบบง่ายๆให้เห็นภาพ ยังไม่พร้อมด้านอารมณ์ สงสัยอารมณ์ศิลปินจะเข้าสิง ตอนเข้าวัย 14 นี่แหละ

ครับผม....ยังไงก็จะรออ่านครับ  ^_^  ^_^

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#9 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 01:49

*
POPULAR

เอาจริงๆมันก็คือการ ไม่ให้คนโลภมากจนเกินไปค่ะ คือรู้จักประมาณตัวเอง

คิดจะทำอะไรต้องมีการประเมินความเสี่ยงก่อน และความเสี่ยงที่เกิดขึ้นต้องอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ คือไม่เดืิอดร้อนนั้นเอง

รวมทั้งก่อนจะลงมือทำต้องไปศึกษาหาความรู้ด้วย อาจจะมีการทดลองทำเล็กๆน้อยๆ ก่อนที่จะลงมือทำอย่างเป็นจริงเป็นจัง

อย่างนี้ค่ะ ถึงเป็นการกระทำที่ถูกต้องเป็นเศรษฐกิจพอเพียง ที่สามารถเอาไปปรับใช้ได้ทุกเรื่อง

#10 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 02:00

*
POPULAR

เจ๊ไม่เห็นด้วยกับนโยบายประชานิยมเฮงซวยไม่ว่าจะออกมาจากพรรคปชป.หรือเผาไทยก็ตาม

นโยบายใดๆก็ตามที่ออกมาแล้ว ทำให้ประชาชนเกิดกิเลส เกิดความต้องการอย่างไม่มีที่สิ้นสุด

นโยบายเหล่านี้ล้วนแต่เป็นสิ่งที่ทำลายประชาชน ระบบเศรษฐกิจ และประเทศชาติอย่่างมาก

สิ่งที่รัฐบาลหรือทุกๆหน่วยงาน ทุกๆองค์กรควรจะทำคือ

การสอนให้ประชาชน ใช้จ่ายไม่เกิดขีดความสามารถของตัวเอง

มีน้อยใช้น้อย มีมากก็อาจจะใช้มากก็ได้

พูดง่ายๆนโยบายที่ดีคือทำให้ประชาชนมีวินัยการคลังของตัวเอง

รู้จักที่จะยืนหยัดด้วยตัวเองได้ ไม่ต้องมาร้องให้รัฐบาลต้องลงมาช่วยบ่อยๆ

#11 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 18 March 2013 - 02:09

เจ๊ไม่เห็นด้วยกับนโยบายประชานิยมเฮงซวยไม่ว่าจะออกมาจากพรรคปชป.หรือเผาไทยก็ตาม
นโยบายใดๆก็ตามที่ออกมาแล้ว ทำให้ประชาชนเกิดกิเลส เกิดความต้องการอย่างไม่มีที่สิ้นสุด
นโยบายเหล่านี้ล้วนแต่เป็นสิ่งที่ทำลายประชาชน ระบบเศรษฐกิจ และประเทศชาติอย่่างมาก

สิ่งที่รัฐบาลหรือทุกๆหน่วยงาน ทุกๆองค์กรควรจะทำคือ
การสอนให้ประชาชน ใช้จ่ายไม่เกิดขีดความสามารถของตัวเอง
มีน้อยใช้น้อย มีมากก็อาจจะใช้มากก็ได้

พูดง่ายๆนโยบายที่ดีคือทำให้ประชาชนมีวินัยการคลังของตัวเอง
รู้จักที่จะยืนหยัดด้วยตัวเองได้ ไม่ต้องมาร้องให้รัฐบาลต้องลงมาช่วยบ่อยๆ

เห็นด้วยทุกประการ จริงๆผมอยากให้เหลือแค่รัฐสวัสดิการที่จำเป็น เช่น รักษาพยาบาลฟรี และ เรียนฟรี

ถ้ายกเลิกนโยบายไร้สาระอื่นๆ น่าจะมีเงินอุดหนุนตรงนี้

#12 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 02:42

ด้วยสำนึกของความเป็นพลเมืองคนหนึ่งของชาติ ผมรู้สึกสงสารคนที่ต้องเดือดร้อนหรือได้รับผลกระทบกับนโยบายต่างๆของคุณทักสิน

คนเหล่านี้เป็นแสนเป็นล้านคนต้องก้มหน้าก้มตารับผลกรรมจากบาปที่พวกเขาไม่ได้สร้างขึ้น มันเป็นบาปบริสุทธิที่ผมรู้สึกทนไม่ได้

นำพาประเทศชาติไปสู่ความหายนะ ไม่เว้นวันมีแต่ความคิดที่จะสูบประเทศนี้ให้เหลือแต่ซาก

จึงขอตั้งสมมุติฐานว่าการที่เหล่าลิ่วล้อออกมาอวยว่า ความคิดของทักสินใกล้เคียงกับความคิดของในหลวง เป็นกระบวนการนึงที่เชื่อมโยงไปหาความชอบธรรมในการที่จะขอกู้เงินนอกระบบสองล้านๆ 

ขออนุญาติด่าคนน้องนะครับคงไม่ผิดกติกา

ถ้าคิดว่านังปูหลุดเก้าอี้แล้วเอานังดอว์มาเสียบ ก็คงเลวเกินแดงติ้ปไตย์จะรับได้ละครับ ติบไตย์บ้านไหนเมืองไหน สืบต่ออำนาจทางสายเลือด

พวกมึนจะบ้าเหรอ ทำเลวอย่างนี้ก็คงมีอย่างเดียวที่จะหยุดการรุมโทรมประเทศไทย คือรถถัง <ไม่แน่ว่าอาจมีดอกไม้ที่ปลายปืนเพิ่มอีกหลายๆดอก>

ขอโทษด้วยนะครับที่ใช้อารมณ์ ผมทนไม่ได้จริงๆ 

กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#13 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

Posted 18 March 2013 - 04:04

ส่วนตัวผมคิดว่า "เศรษฐกิจพอเพียง" นั้น เป็นปรัชญาการใช้ชีวิตและทรัพยากรที่เข้ากับหลักธรรมชาติได้มากที่สุดแล้ว

สังเกตได้จาก สัตว์ต่าง ๆ บนโลกใบนี้ จะล่า กิน ใช้เมื่อหิวหรือจำเป็นต้องใช้เท่านั้น

ต่างจากมนุษย์ที่นอกจากจะ "หา กิน ใช้" เมื่อหิวหรืออยากแล้ว ยังจะเก็บมาสะสมโดยไม่จำเป็นและเห็นแก่ตัวอีกด้วย

หากมนุษย์รู้จักความพอเพียง กินเมื่อหิว ใช้เมื่อจำเป็นหรือสมฐานะ รับรองทรัพยากรบนโลกนี้จะมีเหลือเฟือสำหรับทุก ๆ คน

คนรวยจะใส่ ROLEX หรือขับ PORCHE ก็ได้ครับ ถ้าซื้อแล้วเอามาใช้ ไม่ใช่ซื้อมาเพื่อสะสมกันเป็นสิบ ๆ เรือน หรือ สิบ ๆ คันเกินความจำเป็น

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#14 gass

gass

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 04:25

มีคนหางโผล่

:lol:

ช่างเถอะปล่อยๆไปก่อน

ที่แท้ก็แดงขี้ข้าทักษิณ เต็มขั้น แหม่มาอ้างว่าตัวเองเหลือง

#15 puggi

puggi

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 07:41

ทักษิโณมิกษ์ ที่เป็นการให้ทุกคนแบมือขอรัฐให้ช่วยเหลือ มันก็เบียดบัง คนอีกส่วนครับ คือ ชนชั้นกลาง ที่ต้องจ่ายภาษีต่างๆ ให้รัฐ

ที่ควรจะได้เงินภาษีนั้นมาสำหรับการพัฒนาโครงสร้างพื้นฐานประเทศ แต่ก็ไม่ได้เอาไปทำประชานิยมมือเติบหมด

รัฐบาลที่ดีต้องสอนประชาชนให้ ยืนได้ด้วยลำแข้ง โดยรัฐจะสนับสนุนในด้าน เงินทุน สิ่งของ ที่จำเป็น

อย่างกองทุนหมู่บ้าน พอ ปชป เข้ามา ก็ไม่ได้กู้ง่ายๆนะครับ เอาเจ้าหน้าที่ แบงค์ มา่ช่วยชาวบ้าน เขียนแผนการลงทุนก่อน 

เพื่อให้ชาวบ้านเข้าใจ ไม่ใช่สักแต่ให้เงินไป  

ยังไงเศรษฐกิจพอเพียงดีที่สุด แต่คนก็คหลงประเด็นเยอะ จากที่ผมเจอมา

แต่ทุกวันนี้ คนยังตีความเศรษฐกิจพอเพียงแบบผิดๆ เยอะ

ทำงานขี้เกียจไปวันๆ จน ดักดาน ก็มาบอกว่า เค้าพอเพียง ความจริงมันไม่ใช่  บางคนทำงานมีรายได้แค่ 8000 บอกพอเพียงแล้วทั้งที่ไม่มี จะ แดรก

สมการเศรษฐกิจพอเพียง  น่าจะเป็นอย่างนี้

รายได้- เงินออม = เงินค่าใช้จ่าย  ,   เงินค่าใช้จ่าย - ค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจริง =  เงินเก็บอีกก้อน

คนมีเงิน ห้าสิบล้าน ซื้อ เบนซ์  คงพอเพียงได้

แต่คนมีเงิน ห้าล้าน ซื้อเบนซ์ คงไม่พอเพียงแน่ๆ

#16 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 18 March 2013 - 08:42

ด้วยสำนึกของความเป็นพลเมืองคนหนึ่งของชาติ ผมรู้สึกสงสารคนที่ต้องเดือดร้อนหรือได้รับผลกระทบกับนโยบายต่างๆของคุณทักสิน
คนเหล่านี้เป็นแสนเป็นล้านคนต้องก้มหน้าก้มตารับผลกรรมจากบาปที่พวกเขาไม่ได้สร้างขึ้น มันเป็นบาปบริสุทธิที่ผมรู้สึกทนไม่ได้
นำพาประเทศชาติไปสู่ความหายนะ ไม่เว้นวันมีแต่ความคิดที่จะสูบประเทศนี้ให้เหลือแต่ซาก
จึงขอตั้งสมมุติฐานว่าการที่เหล่าลิ่วล้อออกมาอวยว่า ความคิดของทักสินใกล้เคียงกับความคิดของในหลวง เป็นกระบวนการนึงที่เชื่อมโยงไปหาความชอบธรรมในการที่จะขอกู้เงินนอกระบบสองล้านๆ 

ขออนุญาติด่าคนน้องนะครับคงไม่ผิดกติกา

ถ้าคิดว่านังปูหลุดเก้าอี้แล้วเอานังดอว์มาเสียบ ก็คงเลวเกินแดงติ้ปไตย์จะรับได้ละครับ ติบไตย์บ้านไหนเมืองไหน สืบต่ออำนาจทางสายเลือด
พวกมึนจะบ้าเหรอ ทำเลวอย่างนี้ก็คงมีอย่างเดียวที่จะหยุดการรุมโทรมประเทศไทย คือรถถัง <ไม่แน่ว่าอาจมีดอกไม้ที่ปลายปืนเพิ่มอีกหลายๆดอก>

ขอโทษด้วยนะครับที่ใช้อารมณ์ ผมทนไม่ได้จริงๆ 

ด่าได้ทั้งพี่ และ น้องแหละครับ ไม่ผิดอะไร ที่ปรามไว้ไม่อยากให้เกิดวิวาทะ จนเสียสาระสำคัญไป

ส่วนตัวเห็นด้วยกับเรื่องการสืบอำนาจ สักวันเชื่อว่าประชาชนจะรู้ความจริงอีกข้อ ถึงหนึ่งในมูลเหตุของความขัดแย้งในบ้านเมือง

และอาการวิปริตผิดสำแดงของทักษิณ ว่ามีที่มาจากอะไร

#17 serialnu

serialnu

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 09:00

คืออ่านคุณเคนเรื่องเศรษกิจพอเพียงแล้วพูดตอนหนึ่งว่า

ผมว่า ทักษิณ ได้ทำอะไรที่ใกล้เคียงกับพระราชดำริ ที่สุดแล้วครับ   

คือแบบว่า ถ้าทักษิณทำได้ใกล้เคียงนี้ผมไม่เอาหลอกนะเรื่องเศรษกิจพอเพียง  เพราะถ้าใช้เรื่องพระราชดำริแบบที่ทักษิณใช้  บ้านเมืองเราติดหนี้แบบเราไม่รู้ห่านไรเลย   แถมพอยุคปูจ๋ามาเป็น ก็จะกู้ๆ  คือง่ายๆครับ  ถ้าเศรษกิจพอเพียงแล้วต้องกู้เกินฐานะตนเพื่อพัฒนา ผมไม่เอาด้วย คน  พ่อแม่ผมสอนเอาไว้ว่า อย่าพยายามติดหนี้คนอื่นถ้าไม่จำเป็น  ผมรุ้ว่าบางคนบอกถ้าจะรวยก็ต้องเป็นหนี้ แต่ผมขอทำตามทางแม่ผมสอนไว้ดีกว่าครับ

#18 Mootang

Mootang

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 09:12

ผลที่ได้จากวิธีการของทักษิณคืออะไรครับ นอกจากประชาชนเป็นหนี้หัวโตและต้องใช้หนี้ไปจนรุ่นลูกรุ่นหลาน

ถึงภาพในอุดมคติของทักษิโณมิกสืจะดีเลิศยังไงแต่ผลที่ได้ก็มีแค่ชาติเป็นหนี้ ประชาชนเป็นหนี้ แล้วมันพอเพียงตรงไหนหรือครับ?

#19 galaxy

galaxy

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 11:00

อยากทราบว่า ท่านโจโฉ ได้ประโยชน์ จากรัฐบาลทักสิน มาเท่าไรครับ..แล้วทำไมจึงเปลี่ยนใจ หันมาอยู่ฝ่ายตรงข้ามทักสิน...หรือได้มาพอเพียงแล้ว
หรือ..อะไร..ผมเข้ามาใหม่อาจไม่เคยทราบประวัติท่าน...อย่างน้อยก็ยินดีที่ท่านหันมาต่อต้านทักสินคนขายชาติ..เผื่อจะลบล้างเรื่องในอดีตท่านที่เคยช่วยเหลือคนโกงชาติมาแล้ว

#20 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 18 March 2013 - 11:48

ติบไตย์บ้านไหนเมืองไหน สืบต่ออำนาจทางสายเลือด

นี่ละครับ  คีย์เวิร์ดจริงๆ

ขาหนึ่งให้เงินทุนสนับสนุนพวกโค่นล้มระบอบกษัตริย์ หาว่าล้าหลัง ขัดขวางประชาธิปไตย ไม่โปร่งใส ตรวจสอบไม่ได้

แล้วดูที่มันทำทุกวันนี้สิ สืบต่ออำนาจทางสายเลือด

ดูความ "ปลิ้นปล้อน hypocrite" ของมันนะครับ  เห็น hidden agenda ของมันกันหรือยัง

gladiator 1.jpg

#21 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 18 March 2013 - 12:03

อยากทราบว่า ท่านโจโฉ ได้ประโยชน์ จากรัฐบาลทักสิน มาเท่าไรครับ..แล้วทำไมจึงเปลี่ยนใจ หันมาอยู่ฝ่ายตรงข้ามทักสิน...หรือได้มาพอเพียงแล้วหรือ..อะไร..ผมเข้ามาใหม่อาจไม่เคยทราบประวัติท่าน...อย่างน้อยก็ยินดีที่ท่านหันมาต่อต้านทักสินคนขายชาติ..เผื่อจะลบล้างเรื่องในอดีตท่านที่เคยช่วยเหลือคนโกงชาติมาแล้ว

ประโยชน์ที่ได้นะเหรอ นึกก่อนนะ อืมม โอกาสที่ได้รับมาในรูปของการทำงาน และ แนวคิดบางอย่างของผมได้ถูกนำไปใช้

ในรูปตัวเงิน ผมได้แค่เงินเดือน และ ความสะดวกสบายเล็กๆน้อยๆในยุคนั้น เหตุที่ต่อต้านตัวจุดชนวน

คือการยึดอำนาจแบบเบ็ดเสร็จ จากพรรคที่บรรดาผู้ร่วมก่อตั้งหมายจะให้เป็นสถาบันการเมืองทางเลือกนอกจากประชาธิปัตย์

แนวคิดตอนนั้น คือ ประเทศนี้ควรเหลือแค่สองขั้วการเมืองเท่านั้น ส่วนความช่วยเหลือที่มีให้กัน เป็นเรื่องการประสาน

ทั้งกลุ่มการเมือง สื่อมวลชน และ แนวนโยบาย ไม่ได้ช่วยเหลือในเชิงซิกแซกฉ้อโกง คนเรารู้หน้าไม่รู้ใจ

ตอนมาชวนเราร่วมทำงาน ปากบอกผมพอแล้วพี่ ผมอยากพัฒนาประเทศเรา เป็นใครก็เคลิ้มได้

#22 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

Posted 18 March 2013 - 12:40

อยากทราบว่า ท่านโจโฉ ได้ประโยชน์ จากรัฐบาลทักสิน มาเท่าไรครับ..แล้วทำไมจึงเปลี่ยนใจ หันมาอยู่ฝ่ายตรงข้ามทักสิน...หรือได้มาพอเพียงแล้วหรือ..อะไร..ผมเข้ามาใหม่อาจไม่เคยทราบประวัติท่าน...อย่างน้อยก็ยินดีที่ท่านหันมาต่อต้านทักสินคนขายชาติ..เผื่อจะลบล้างเรื่องในอดีตท่านที่เคยช่วยเหลือคนโกงชาติมาแล้ว

ประโยชน์ที่ได้นะเหรอ นึกก่อนนะ อืมม โอกาสที่ได้รับมาในรูปของการทำงาน และ แนวคิดบางอย่างของผมได้ถูกนำไปใช้

ในรูปตัวเงิน ผมได้แค่เงินเดือน และ ความสะดวกสบายเล็กๆน้อยๆในยุคนั้น เหตุที่ต่อต้านตัวจุดชนวน

คือการยึดอำนาจแบบเบ็ดเสร็จ จากพรรคที่บรรดาผู้ร่วมก่อตั้งหมายจะให้เป็นสถาบันการเมืองทางเลือกนอกจากประชาธิปัตย์

แนวคิดตอนนั้น คือ ประเทศนี้ควรเหลือแค่สองขั้วการเมืองเท่านั้น ส่วนความช่วยเหลือที่มีให้กัน เป็นเรื่องการประสาน

ทั้งกลุ่มการเมือง สื่อมวลชน และ แนวนโยบาย ไม่ได้ช่วยเหลือในเชิงซิกแซกฉ้อโกง คนเรารู้หน้าไม่รู้ใจ

ตอนมาชวนเราร่วมทำงาน ปากบอกผมพอแล้วพี่ ผมอยากพัฒนาประเทศเรา เป็นใครก็เคลิ้มได้

ผมก็เคยเคลิ้มกับประโยคนี้ครับ เล่นเอาเห็นซาตานเป็นเทวบุตรไปสองปี :lol:

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#23 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

Posted 18 March 2013 - 12:50

ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วล่ะครับว่า ทักษิโณมิกซ์เนี่ย มันทุนนิยมสามานย์จริงๆครับ
น้าโจพูดนิดเดียวเข้าใจกระจ่างแจ้งเลย :)

ตั้งแต่เขามาเป็นรบ. ส่งเสริมให้ชาวบ้านกู้หนี้ยืมสิน พอไม่มีตังจะใช้ ก็ให้รบ. ช่วยเหลือ เข้าผ่อนหนี้ให้บ้างไรบ้าง
โดยที่ตัวเอง ยังทำนาเพิ่มผลผลิตไม่ได้เหมือนเดิม
วันๆ ได้แต่นั่งรอให้รัฐเลี้ยง นั่นไม่ใช่ความพอเพียงแล้วล่ะครับ

อีกประเด็นคือ ประเทศไทย มีอะไรเยอะแยะที่เป็นประโยชน์ ในน้ำมีปลาในนามีข้าว แต่ดันอยากส่งประเทศให้เป็นเมืองอุตสาหกรรม
แทนที่จะส่งเสริมด้านเกษตรกรรม แล้วนำไปขายต่างประเทศ
ทั้งๆที่เราเลี้ยงตัวเองได้อยู่แล้ว แต่พยายามดึงนายทุนต่างขาติ เข้ามาเปิดอุตสาหกรรม
เปลี่ยนเมืองเกษตรเป็นระบบทุนนิยม
กู้เงินมาถมภาคอุตสาหกรรม เหล่านั้น ดีแต่ส่งเสริมพวกนายทุน โดยไม่ได้มองว่า เกษตรกรจะมีความเป็นอยู่อย่างไร
แย่มากๆเข้า ก็แจกเงิน กู้มาแจก ได้เท่านี้

ผมว่า ทักษิณ นี่ สุดยอดของความเห่ย และไม่เคยมีความพอเพียงแม้แต่นิดเดียวครับ

อ้างว่าพอเพียงจนคนไทยเป็นหนี้หัวละเท่าไหร่แล้ว
พอเพียงกันจนหัวโต
แล้วยิ่งเอาเงินมาแจกชาวนา มันทำให้เขาปลูกข้าวเป็นรึเปล่า
แทนที่จะเอาส่วนนี้ไปแก้ไขเรื่องระบบชลประทาน ให้เขาได้ทำนาได้ตลอดปี
หรือนำไปจัดจ้างบุคคลากรเพื่อเผยแพร่เกษตรแนวใหม่ กลับเอาไปแจกเขาฟรีๆ
แถมยังต้องมีภาระหนี้สิน และภาระดูแล และส่งออกข้าวอีก มันใช้อะไรคิด?

รถคันแรก แทนที่จะนำส่วนต่างเหล่านี้ มาอุดหนุนการจราจรสาธารณ ปรับปรุงการให้บริหาร ทำให้ทุกคนเกิดจิตสาธารณ ใช่รถร่วมกัน
ดันเอามาแจก จนคนเกิดการโลภ จองรถกันใหญ่ แต่ไม่มีเงินผ่อน
บ้านหลังแรกก็เหมือนกัน เห็นได้ชัดว่าส่งเสริมนายทุนออลซีซั่น
โดยไม่ต้องมีหลักฐานอะไรอ้างอิง ก็ดูได้ทะลุเลย บ้าอำนาจ ใช้งบประมาณรัฐเพื่อพวกพ้อง รวยจนล้นฟ้าแล้วยังจะมาเอาภาษีคนไทยไปหากินอีก
ไม่มีความพอเพียงเลยแม้แต่น้อย

จิตใจคนเรา ถ้าขาดความพอเพียงทั้งหลายเหล่านี้
อย่ามาพุดว่า ดำเนินรอยตามแนวทางของท่านเลยครับ
มันน่าหัวร่อ!! :D

เริ่มพูดทีไรเป็นต้องยาว
นี่ยังไม่ได้พูดถึงมอไซกะมือถือเลยนะ

:D

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 18 March 2013 - 12:52.

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#24 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 18 March 2013 - 13:00

ผมก็เคยเคลิ้มกับประโยคนี้ครับ เล่นเอาเห็นซาตานเป็นเทวบุตรไปสองปี :lol:

พาเบอร์ 10 เคลิ้มตามไปด้วยหรือเปล่า แต่คงไม่ถลำตัวมากเท่าผมกระมัง

#25 10APR10

10APR10

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 13:07

สำหรับผมมีร้อยใช้ร้อยผมก็ยังถือว่าพอเพียงใช้ได้

พอเพียงก็คือการไม่เป็นหนี้ มีเหลือค่อยเก็บ

เศรษฐกิจพอเพียงนอกจากช่วยให้ประชาชนยืนได้แล้ว

ที่สำคัญยังช่วยให้คนจนหลุดจากกองหนี้(ไม่เกี่ยวกับการกู้มาทำธุรกิจนะครับปัญญาชนอย่าสับสน)

ที่ผ่านมามีคนแกล้งไม่เข้าใจแล้วไปเป่าหูชาวบ้านหาว่าไม่อยากให้คนบ้านนอกรวย

ไม่อยากให้คนบ้านนอกมีมือถือใช้มีรถขี่

ต้องผมสิผมเอาเงินมาแจก เพราะฉนั้นมา มาเอาเงินกู้ไปใช้กัน(เลวมากๆ)

Edited by 10APR10, 18 March 2013 - 13:09.

#26 GuoJia

GuoJia

Siam

Posted 18 March 2013 - 13:16

นอกจากใช้จ่ายเกินตัวเรียกว่าไม่พอเพียงแล้ว

เศรษฐีมีจะกินจะใช้ของดี ๆ แต่ไม่กินไม่ใช้ของดี ๆ ก็ถือว่าไม่พอเพียงเช่นกัน

อย่างเช่น สมัยพุทธกาลมีเศรษฐีขี้เหนียวกินข้าวบูดเพียงเพราะเสียดายข้าวไม่อยากทิ้ง อย่างนี้ก็ไม่พอเพียง เป็นการเบียดเบียนตนเอง เป็นต้น

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#27 kaidum

kaidum

ขาดขา

Posted 18 March 2013 - 13:19

ไม่รู้สิครับ ผมมองยังไง ประชานิยมของทักษิณ กับ ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงต่างกันมากครับ

การปลูกฝังจิตใต้สำนึกที่ต่างกัน มีผลต่ออนาคตของผู้ที่รับการปลูกฝังแน่นอน

นโยบายสนองความต้องการ ความอยาก ทางจิตใจ  เราก็เห็นผลลัพท์กลายๆกันหมดแล้ว

โดยที่เราชื่นชม ต้องการ แต่ผลร้ายที่ตามมามันทำให้ผู้รับเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ และไร้เสถียรภาพทางการดำรงชีวิต

เหมือนลายเซ็นต์ใครสักคน ที่บอกว่า นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด ทุกวันนี้ ประชาชนเข้าแถวรอรับปลาจากนักการเมือง

แต่ไม่เคยรู้ว่าตกปลากินเองได้

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#28 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

Posted 18 March 2013 - 13:53

พาเบอร์ 10 เคลิ้มตามไปด้วยหรือเปล่า แต่คงไม่ถลำตัวมากเท่าผมกระมัง

:P  :rolleyes:

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#29 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

Posted 18 March 2013 - 14:12

เศรษฐกิจพอเพียง คือสามัญสำนึกของแต่ละบุคคล 

ประชานิยม คือการทำให้คนกลายเป็นทาสของผู้ปกครองที่ฉ้อฉล

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#30 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 14:41

ปรัชญาความพอเพียง พอได้อ่านของท่านโจ ก็คลิ๊กคำตอบเลย

ความจำเป็นในการดำรงชีพของคน(ปัจจัยสี่)เช่น รับประทานอาหาร 5 หมู่ (need)

ถ้าอิ่มอย่างเดียวไม่พอ ต้องมีบรยากาศที่ดีด้วย มีแอร์ มีองค์ประกอบอื่นด้วย

เช่น รสชาติอร่อย ตรงนี้ คือ ความอยาก(demand) ซึ่งมีความซับซ้อน ซึ่งแต่ละคนมีไม่เท่ากัน

ตรงนี้คือคนเริ่มจาก need ที่เท่ากันแต่เมื่อใรเป็น demand อันนี้มีไม่เหมือนกันเป็นสองระดับเสมอ

การปลุกระดมให้ผู้คนมุ่งเสพสุขสำราญ และเลิกเชื่อเรื่องผิดถูก

แบบที่ทบ.แม้วเล่อร์กระทำอันนี้เกิดจากความคิดชี้นำชัดเจนซึ่งขยายตัวมาจากตัณหาที่ต้องการเป็นผู้ได้เปรียบ

มันอาจจะไม่ได้เกิดจากปัญหายากจนแร้นแค้นเสมอไป ปชช.ถูกสอนให้คลั่งไคล้ในสินค้าบริการทุกชนิดตั้งแต่ยาทารักแร้ขาว

ไปจนถึงกางเกงในแบบเร้าใจ อันนี้ทำให้เราเชื่อโดยส่วนตัวได้ว่ามันอาจทำให้พวกเขา

ทิ้งความเป็นมนุษย์กลายเป็นสัตว์ป่าที่ไร้อารยธรรม มีแต่ความแก่งแย่งรอรับส่วนแบ่งได้แบบหน้าด้านๆ

ขอขอบคุณท่านโจ ที่ชี้ทางสว่าง  :wub:  :wub:

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#31 55555

55555

มหาเมพ

Posted 18 March 2013 - 14:43

“...ฉันพูดเศรษฐกิจพอเพียงความหมายคือ ทำอะไรให้เหมาะสมกับฐานะของตัวเอง คือทำจากรายได้ ๒๐๐-๓๐๐ บาท ขึ้นไปเป็นสองหมื่น สามหมื่นบาท คนชอบเอาคำพูดของฉัน เศรษฐกิจพอเพียงไปพูดกันเลอะเทอะ เศรษฐกิจพอเพียง คือทำเป็น Self-Sufficiency มันไม่ใช่ความหมายไม่ใช่แบบที่ฉันคิด ที่ฉันคิดคือเป็น Self-Sufficiency of Economy เช่น ถ้าเขาต้องการดูทีวี ก็ควรให้เขามีดู ไม่ใช่ไปจำกัดเขาไม่ให้ซื้อทีวีดู เขาต้องการดูเพื่อความสนุกสนาน ในหมู่บ้านไกลๆ ที่ฉันไป เขามีทีวีดูแต่ใช้แบตเตอรี่ เขาไม่มีไฟฟ้า แต่ถ้า Sufficiency นั้น มีทีวีเขาฟุ่มเฟือย เปรียบเสมือนคนไม่มีสตางค์ไปตัดสูทใส่ และยังใส่เนคไทเวอร์ซาเช่ อันนี้ก็เกินไป..."

พระองค์ทรงแปลความหมายคำว่า "เศรษฐกิจพอเพียง" ในบรรทัดแรกให้เสร็จแล้ว.....เป็นภาษาไทยแท้ไม่จำเป็นต้องตีความอีกแล้ว

ครอบคลุมทุกอย่าง ทั้ง บุคคล และ ภาคธุรกิจ

..

“...เราไม่เป็นประเทศร่ำรวย เรามีพอสมควร พออยู่ได้ แต่ไม่เป็นประเทศที่ก้าวหน้าอย่างมาก เราไม่อยากจะเป็นประเทศก้าวหน้าอย่างมาก เพราะถ้าเราเป็นประเทศก้าวหน้าอย่างมากก็จะมีแต่ถอยกลับ ประเทศเหล่านั้นที่เป็นประเทศอุตสาหกรรมก้าวหน้า จะมีแต่ถอยหลังและถอยหลังอย่างน่ากลัว แต่ถ้าเรามีการบริหารแบบเรียกว่าแบบคนจน แบบที่ไม่ติดกับตำรามากเกินไป ทำอย่างมีสามัคคีนี่แหละคือเมตตากัน จะอยู่ได้ตลอดไป...”

Edited by 55555, 18 March 2013 - 14:53.

#32 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

Posted 18 March 2013 - 15:54

“...ฉันพูดเศรษฐกิจพอเพียงความหมายคือ ทำอะไรให้เหมาะสมกับฐานะของตัวเอง คือทำจากรายได้ ๒๐๐-๓๐๐ บาท ขึ้นไปเป็นสองหมื่น สามหมื่นบาท คนชอบเอาคำพูดของฉัน เศรษฐกิจพอเพียงไปพูดกันเลอะเทอะ เศรษฐกิจพอเพียง คือทำเป็น Self-Sufficiency มันไม่ใช่ความหมายไม่ใช่แบบที่ฉันคิด ที่ฉันคิดคือเป็น Self-Sufficiency of Economy เช่น ถ้าเขาต้องการดูทีวี ก็ควรให้เขามีดู ไม่ใช่ไปจำกัดเขาไม่ให้ซื้อทีวีดู เขาต้องการดูเพื่อความสนุกสนาน ในหมู่บ้านไกลๆ ที่ฉันไป เขามีทีวีดูแต่ใช้แบตเตอรี่ เขาไม่มีไฟฟ้า แต่ถ้า Sufficiency นั้น มีทีวีเขาฟุ่มเฟือย เปรียบเสมือนคนไม่มีสตางค์ไปตัดสูทใส่ และยังใส่เนคไทเวอร์ซาเช่ อันนี้ก็เกินไป..."

พระองค์ทรงแปลความหมายคำว่า "เศรษฐกิจพอเพียง" ในบรรทัดแรกให้เสร็จแล้ว.....เป็นภาษาไทยแท้ไม่จำเป็นต้องตีความอีกแล้ว

ครอบคลุมทุกอย่าง ทั้ง บุคคล และ ภาคธุรกิจ

..

“...เราไม่เป็นประเทศร่ำรวย เรามีพอสมควร พออยู่ได้ แต่ไม่เป็นประเทศที่ก้าวหน้าอย่างมาก เราไม่อยากจะเป็นประเทศก้าวหน้าอย่างมาก เพราะถ้าเราเป็นประเทศก้าวหน้าอย่างมากก็จะมีแต่ถอยกลับ ประเทศเหล่านั้นที่เป็นประเทศอุตสาหกรรมก้าวหน้า จะมีแต่ถอยหลังและถอยหลังอย่างน่ากลัว แต่ถ้าเรามีการบริหารแบบเรียกว่าแบบคนจน แบบที่ไม่ติดกับตำรามากเกินไป ทำอย่างมีสามัคคีนี่แหละคือเมตตากัน จะอยู่ได้ตลอดไป...”

ไม่จำเป็นต้องแปลไทยเป็นไทย

แปลว่า ผมพูดเองไม่เป็นคร้าบบบบบบบ :D

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#33 55555

55555

มหาเมพ

Posted 18 March 2013 - 19:48

:lol:  :lol:  :lol:

#34 VOOTH

VOOTH

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 23:01

บางครั้งการสอนคนอาจไม่ต้องสอนทุกอย่างให้เข้าใจแจ่มแจ้ง ณ เวลานั้น
อาจเป็นแค่การสะกิดให้คิด เป็นการปูทางให้เรียนรู้เพิ่มเติม และนำไปใช้เป็นแนวทางปฏิบัติจนเกิดเป็นประสบการณ์ติดตัว เกิดคุณค่ากับตนเองและส่วนรวม
ก็ถือว่าการสอนนั้นประสบความสำเร็จ

พระราชดำรัสอาจเป็นเรื่องเฉพาะ ณ เวลานั้น ในความเป็นจริง...พระองค์อาจไม่ต้องการความสำเร็จรูป
แต่เราไปตีความว่าเป็นทั้งหมด คือที่สุดแล้ว นำไปใช้ตามขั้นตอนถึงจะถูกต้อง ถ้าไม่คิดไม่ทำตามนี้ผิดนะ จึงถกเถียงกันไม่มีที่สิ้นสุด

หลายคนอาจลืมนึกถึงความแตกต่างระหว่างบุคคล และบริบท
ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงก็เช่นกัน คุณค่าจะเกิดได้ก็ด้วยเรานำไปยืดถือปฏิบัติ และประยุกต์ใช้ให้เหมาะกับตนเอง^^

ส่วนทักษิโนมิกอะไรนั่น มันก็แค่กระตุ้นการบริโภคสนองกิเลสคน

Edited by w4825, 18 March 2013 - 23:06.

#35 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

Posted 19 March 2013 - 12:50

เจออาจรย์ ผม เขาบอกยังไงรุ้ไหมครับ เข้าบอก ว่าถ้ามันจะช่วยเหลือคนอื่น จริงๆ แค่ลดค่าโทรศัทพ์ ก็ช่วยได้เยอะแล้ว ตอนที่มันกำลังตั้งพรรคใครรักไทย แกอ่านขาดจริง ๆๆๆ

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users