Jump to content

- - - - -

สมมติถ้าเสื้อแดงและกลางที่สุดใน 3 โลกเป็นแบงก์ รัฐบาลปูมาขอกู้ 2.2 ล้านล้านคุณจะอนุมัติสินเชื่อให้มั้ย?

• Please log in to reply
45 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:56

วัดกันตรงๆในกระทู้นี้เลยครับ  เห็นด่าว่าพวกเราสมองไม่พัฒนา คิดไม่ทันมั่งละ 

ยืนยันว่ากู้แล้วคนไทยเจริญมั่งละ  ประเทศชาติไปโลด ได้ผลดีจากการกู้ครั้งนี้มั่งละ

ผมถามคุณตรงนี้ให้คุณมีโอกาสดีเบตกันเลย

คุณคือแบงก์ฝ่ายสินเชื่อ  มีคนชื่อปูเข้ามาขอกู้เงิน 2.2 ล้านล้านบาทวันนี้  คุณต้องการอะไรบ้างเพื่อยืนยัน?

1. คุณต้องมีโครงการมาเสนอใช่ไหม ว่าจะกู้เอาไปทำอะไร

ตอนนี้ปูมีคำพูดที่โต้งบอกว่าเอาไปทำรางรถโมโนเรลกับรถไฟความเร็วสูง

แล้วมันใช้เงินถึง 2.2 ล้านล้านบาทไหม?  ถ้าไม่ เงินที่เหลือไปไหน?

ถ้าใช้หมด ต้องกู้เพิ่มอีกหรือเปล่า?   ตรงนี้ต้องตอบให้ชัดๆ

2. เมื่อคุณรู้แล้วว่ากู้ไปทำรถโมโนเรล และรถไฟความเร็วสูง

ในฐานะสินเชื่อคุณต้องการอะไรอีก?  Business plan ครับ

"แผนธุรกิจที่ชัดเจนมากไปถึงอย่างน้อย 5 ปี" ว่าโครงการพวกนี้จะมีการดำเนินการบริหารจัดการอย่างไร

ทั้งในแง่ตัวโครงการ

แง่การตลาด

แง่การเงิน

แง่คู่แข่ง

ฯลฯ

ไม่มี business plan คุณในฐานะสินเชื่อจะให้เงินไหม ถามจริง

แล้วทุกวันนี้ปูมีแผนธุรกิจเอามาให้ดูเพื่อขอกู้เงินตรงนี้หรือยัง?

3. เมื่อคุณเห็นโครงการและแผนธุรกิจแล้ว  สิ่งที่สินเชื่อแบบคุณต้องการคือ "แผนชำระหนี้" ครับ

Payment plan มีไหม?  รัฐบาลปูเอามาให้คุณดูหรือยังว่าจะใช้หนี้ได้ยังไง ใช้เมื่อไหร่ เมื่อไหร่ปลดหนี้หมด?

ถ้าไม่มีแผนชำระหนี้มาให้ดู คุณจะปล่อยสินเชื่อให้ไหม? ถามจริง  

4. ยังครับ ยังไม่จบ กระบวนการขอสินเชื่อต้องมี "หลักทรัพย์ค้ำประกัน" ให้ดูครับ

ว่ามีหลักทรัพย์ค้ำเท่าหรือเกินมูลหนี้หรือไม่?  ถ้าไม่มี แปลว่าเป็น Insecured debt-หนี้ที่มีความเสี่ยงสูง ดอกต้องแพงมาก

รัฐบาลปูมีหลักทรัพย์อะไรค้ำประกันไหมครับ?  ถ้าไม่มี จะกู้เงิน 2.2 ล้านล้านไปเฉยๆง่ายๆได้ยังไง?

5. ยังไม่จบกระบวนการประเมินความสามารถในการชำระหนี้นะครับ

ฝ่ายสินเชื่อต้องตรวจสอบดู Debt To Income Ratio ครับ ว่า "สัดส่วนหนี้สินต่อรายได้" ของปูมีเท่าไหร่

ไม่ใช่มีรายได้ 100 บาท ดันขอกู้ 100 บาท  ไม่มีใครเขาให้ครับ

หรือว่าปูมีหนี้สินอยู่แล้ว 20 บาท โดยมีรายได้ 100 บาท เขาก็ปล่อยกู้ให้ได้แค่ 10 บาทอย่างมากสุด

เพราะต้องควบคุมความเสี่ยง ไม่ปล่อยกู้ให้ลูกหนี้ที่มีหนี้สินมากอยู่แล้ว

เพราะถือเป็น "ลูกหนี้ที่มีความเสี่ยงสูง มีความสามารถในการชำระหนี้ต่ำ(High risk debtor)"

ปูโชว์สัดส่วน DTI ให้ดูหรือยัง ว่าตัวเองมีรายได้เท่าไหร่ มีหนี้เท่าไหร่ มีความสามารถในการชำระหนี้คืนเท่าไหร่?

6. มีโครงการแล้ว ได้แผนธุรกิจชัดเจนแล้ว มีแผนชำระหนี้มาเสนอแล้ว มีหลักทรัพย์มาค้ำประกันแล้ว

ฝ่ายสินเชื่อยังให้เงินกู้ไม่ได้เลยครับ ต้องเอาไป "ประเมินค่าความเสี่ยง" ก่อน (Risk management)

ว่าโครงการนี้ความเสี่ยงสูงหรือต่ำ

เพื่อจัดชั้นหนี้ว่าอยู่ระดับไหน

ตกลงโครงการเมกะโปรเจกต์นี้มีความเสี่ยงระดับไหน ผ่านการประเมินโดยผู้เชี่ยวชาญแล้วหรือยัง?

7. ยังไม่จบครับ เมื่อผ่านขั้นตอนทุกอย่างแล้ว ฝ่ายสินเชื่อก็ยังไม่สามารถตัดสินใจปล่อยกู้ได้

เพราะต้องผ่านขั้นตอนการประเมินว่า "จะปล่อยกู้เท่าไหร่" เต็มวงเงิน หรือน้อยกว่าวงเงินที่ขอกู้

ไม่ใช่ปูขอมา 2.2 ล้านล้านบาทแล้วต้องมีคนเนรมิตให้ได้ในทันที

แต่ทุกวันนี้รัฐบาลพูดเหมือนว่าต้องได้ 2.2 ล้านล้านแน่แล้ว

ทุกกระบวนการนี้  รัฐบาลปูไม่ยอมผ่านการตรวจสอบเลยสักกระบวนการเดียว

สักแต่พูดปาวๆว่าจะเอาเงินไปทำนั่นทำนี่  โดยไม่ผ่านกระบวนการตรวจสอบ

เล่นง่ายว่ะ  บอกตรงๆ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:59.

gladiator 1.jpg

#2 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 04:37

สมมติถ้าเสื้อแดงและกลางที่สุดใน 3 โลกเป็นแบงก์ รัฐบาลปูมาขอกู้ 2.2 ล้านล้านคุณจะอนุมัติสินเชื่อให้มั้ย?

ให้ครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

เราคือ เสรีไทย

#3 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 04:53

ให้ครับ

อย่าตอบห้วนๆแบบไร้เหตุผล  แบบนี้ให้หมูหมากาไก่ที่ไหนก็ตอบได้

แน่จริงก็เอาข้อเท็จจริงมาโต้แย้งกันครับ  อย่าหนี

#4 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:15

ให้ครับ

แหม..ใจกว้างขนาดนั้นงั้นพรุ่งนี้นัดเจอกันแล้วเอาเงินมาให้ผมยืมซัก 2 พันทีสิครับ  -_-

แล้วไม่ต้องถามว่าผมจะเอาไปทำอะไรหรือจะใช้คืนเมื่อไรนะเพราะขนาดรัฐจะไปกู้เงิน 2 ล้านล้าน

คุณยังไม่คิดจะสนใจติดตามถามรายละเอียดก่อนจะให้กู้เลย เงินแค่ 2 พันมันสิวๆ จะตายคุณคงให้ผมยืมได้

โดยไม่ต้องคิดจะเอาคืนอยู่แล้วใช่มั้ยละครับ 

ปล. ถ้าคิดแค่จะเลียนายโดยไม่ต้องใช้สมองหมามันก็ทำได้ครับ จะตอบอะไรใช้หัวคิดหน่อยก็ดีนะ

#5 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:24

ให้ครับ

แหม..ใจกว้างขนาดนั้นงั้นพรุ่งนี้นัดเจอกันแล้วเอาเงินมาให้ผมยืมซัก 2 พันทีสิครับ  -_-

แล้วไม่ต้องถามว่าผมจะเอาไปทำอะไรหรือจะใช้คืนเมื่อไรนะเพราะขนาดรัฐจะไปกู้เงิน 2 ล้านล้าน

คุณยังไม่คิดจะสนใจติดตามถามรายละเอียดก่อนจะให้กู้เลย เงินแค่ 2 พันมันสิวๆ จะตายคุณคงให้ผมยืมได้

โดยไม่ต้องคิดจะเอาคืนอยู่แล้วใช่มั้ยละครับ 

ปล. ถ้าคิดแค่จะเลียนายโดยไม่ต้องใช้สมองหมามันก็ทำได้ครับ จะตอบอะไรใช้หัวคิดหน่อยก็ดีนะ

ท่านอะโลนไหนๆเจอนายทุนโง่แบบไชโยแล้ว จะกู้ทำไมครับ 2 พัน  ฟันซักสองแสนไปเล้ย!!!

แล้วดูว่าไชโยจะให้กู้มั้ย :lol:  :lol:  :lol:

#6 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:41

ให้ครับ

อืมม์ แยกเรื่องจริง กับเรื่องสมมุติไม่ออกหรือไงครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

#7 loveri

loveri

น้องเก่า

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:42

ให้ครับ

แหม..ใจกว้างขนาดนั้นงั้นพรุ่งนี้นัดเจอกันแล้วเอาเงินมาให้ผมยืมซัก 2 พันทีสิครับ -_-

ท่านอะโลนไหนๆเจอนายทุนโง่แบบไชโยแล้ว จะกู้ทำไมครับ 2 พัน ฟันซักสองแสนไปเล้ย!!!
แล้วดูว่าไชโยจะให้กู้มั้ย :lol: :lol: :lol:

เอ่อ จะให้กู้. รึ ไม่มีจะให้กู้คะ. ดูทรงแล้วน่าจะอย่างหลังนะคะ. ไม่ได้ดูถูกนะคะ เพราะถ้ามีความคิดแบบนั้น. เราว่าคงโดนหลอกจนหมดตัวแล้วหละ. ใครขอก้อให้ ฐานะเป็นไงไม่รู้ จะคืนเมื่อไหร่ ไม่บอก. 55555

#8 loveri

loveri

น้องเก่า

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:44

ให้ครับ

แหม..ใจกว้างขนาดนั้นงั้นพรุ่งนี้นัดเจอกันแล้วเอาเงินมาให้ผมยืมซัก 2 พันทีสิครับ -_-

อืมม์ แยกเรื่องจริง กับเรื่องสมมุติไม่ออกหรือไงครับ

เรื่องจริงโง่ งั้นเรื่องสมมุติฉลาดบ้างก้อดีนะ อิอิ

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:54

มาทำตัวโตๆให้ครับ  ประจานพวกเสื้อแดง ว่ามันไร้ความรับผิดชอบขนาดไห

ให้ครับ

#10 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:59

คนเป็นลูกหนี้ (ส่วนใหญ่) มักมองง่ายๆ แค่ว่า ก็ไม่มีเงินนี่นา ก็กู้มาก่อน ยิ่งเยอะยิ่งดี
ส่วนจะนำไปใช้ทำอะไร คุ้มค่าหรือไม่ ในระยะยาวจะมีกำลังในการชำระคืนหรือไม่...ไม่รู้

ขณะที่คนมีเงินมากพอจะให้ใครกู้ได้ เขาต้องคิดหลายชั้น
เพราะก่อนจะตัดสินใจปล่อยให้กู้ เขาต้องมั่นใจในระดับหนึ่งก่อนว่า
เงินที่เขาให้ไป เขาจะมีโอกาสจะได้คืน (พร้อมดอกเบี้ย) มากกว่าจะกลายเป็นหนี้สูญ...

คนที่เป็นได้แต่ลูกหนี้มาแทบทั้งชีวิต จะให้มามองในมุมของเจ้าหนี้
น่าจะเป็นเรื่องยากเกินสติปัญญานะครับท่านผึ้งน้อยฯ :lol:

#11 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:09

มาทำตัวโตๆให้ครับ  ประจานพวกเสื้อแดง ว่ามันไร้ความรับผิดชอบขนาดไห

ให้ครับ

ก็หัวกระทู้บอกว่า สมมุติ ไงครับ ไม่รับผิดชอบอะไรครับ งง ครับ

#12 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:30

ผมล่ะทึ่งควายแดงปัญญาอ่อนตัวนี้จริงๆ

#13 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:40

ให้ครับ

คิดเหมือนควาย จังครับ

#14 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:06

คนเรานี่ก็แปลกนะ คนเขามาตอบกระทู้ แสดงความเห็นให้แล้ว กลับไม่พอใจ ยอกย้อนคนตอบสะอย่างนั้นครับ

ยิ่งบางคนไม่ทราบว่ามาจากไหน ไม่ตอบประเด็นใดๆในกระทู้ เอาแต่เข้ามาด่าคนที่เขาตอบอย่างเดียว

ยังไงก็ขอติติงนะครับ อยากให้พัฒนาความคิดความเห็นกันบ้าง อย่าให้บอร์ดเราต้องเสื่อมถอยไปกว่านี้เลยครับ

#15 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:10

คนเรานี่ก็แปลกนะ คนเขามาตอบกระทู้ แสดงความเห็นให้แล้ว กลับไม่พอใจ ยอกย้อนคนตอบสะอย่างนั้นครับ

ยิ่งบางคนไม่ทราบว่ามาจากไหน ไม่ตอบประเด็นใดๆในกระทู้ เอาแต่เข้ามาด่าคนที่เขาตอบอย่างเดียว

ยังไงก็ขอติติงนะครับ อยากให้พัฒนาความคิดความเห็นกันบ้าง อย่าให้บอร์ดเราต้องเสื่อมถอยไปกว่านี้เลยครับ

ไม่ใช่อย่างที่เค้าว่า ก็อย่าไปเดือดร้อนสิ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#16 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:22

ได้ยินแว่วๆ ว่าระยะเวลาการปลดหนี้หมด
ก็แค่ 50 ปีเองครับ สบายๆ ครึ่งชีวิตเอง

#17 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:56

ก็คุณผึ้งอยากได้เหตุและผล ความเห็นแรกก็บอกแล้ว
เป็นประเด็นๆ ไป
นี่มาถึง "ให้ครับ" แต่ไม่ได้ตอบให้ตรงประเด็น
เหมือนเข้ามาเอาฮา
ผมไม่มีความรู้ ขอดูเงียบๆก็พอ

#18 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:59

จุฬา สุขมานพ ผู้อำนวยการสำนักงานนโยบายและแผนการขนส่งและจราจร ให้ข่าวว่า วงเงินกู้ 2.2 ล้านล้าน ใช้จริงในปีแรกเพียง 3 หมื่นล้าน

ผมติดใจอยู่แค่นี้ ตรงที่ว่ามันมีความจำเป็นเร่งด่วนอะไรถึงขนาดกู้ในงบประมาณไม่ได้ เพราะอย่างไรมันก็ต้องๆค่อยทำไปใน 7 ปีอยู่แล้ว ?

ฝากถามพี่น้องเสื้อแดงด้วยสักข้อละกันครับ..

ผมแค่ไม่อยากใจกว้างเหมือนพี่น้องเสื้อแดงตอนรัฐบาลปู กู้ 3.5 แสนล้าน แล้วไม่ได้ทำให้มันเกิดประโยชน์อันใด

ผ่านมาเป็นปี ความแห้งแล้งยังปรากฎทุกหย่อมหญ้า น้ำท่วมก็ยังมีให้เห็น ไม่มีการดำเนินการเป็นรูปธรรมเพื่อแก้ไข

แล้วก็เร่งกู้เงินอย่างไม่มีแผนงาน..นั่นคือความ ซุ่ย ที่พี่น้องเสื้อแดงยังปิดหูปิดตาตัวเอง..

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#19 usa

usa

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:05

ให้ครับ

อย่าตอบห้วนๆแบบไร้เหตุผล  แบบนี้ให้หมูหมากาไก่ที่ไหนก็ตอบได้

แน่จริงก็เอาข้อเท็จจริงมาโต้แย้งกันครับ  อย่าหนี

จะเอาอะไรกับ หมา

#20 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:11

ให้ครับ

ปลาร้าเก่าในไหใหม่ตอบสั้น ๆ ได้ถือกว่าเก่งแล้ว...

คอยดูบัตรเติมเงินอื่นๆ ตอบซิ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#21 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:23

ถ้าคุณมีเหตุผลมากกว่านี้คงไม่มีใครด่าหรอกครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#22 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:18

ก็คุณผึ้งอยากได้เหตุและผล ความเห็นแรกก็บอกแล้ว
เป็นประเด็นๆ ไป
นี่มาถึง "ให้ครับ" แต่ไม่ได้ตอบให้ตรงประเด็น
เหมือนเข้ามาเอาฮา

ขอบคุณมากมายที่ช่วยชี้ให้ลูกกระบือเห็นที่ผมเขียนครับ

บอกกรงๆว่า "อ่อนใจ" กะพวกนี้มันจริงๆ  

เถียงก็หาว่าด่า  พอเปิดโอกาสให้แลกเหตุผลได้ ดันบอกว่าหัวข้อเรา "สมมติ"

เซ็งฝุดๆ

-_-

จุฬา สุขมานพ ผู้อำนวยการสำนักงานนโยบายและแผนการขนส่งและจราจร ให้ข่าวว่า วงเงินกู้ 2.2 ล้านล้าน ใช้จริงในปีแรกเพียง 3 หมื่นล้าน

ผมติดใจอยู่แค่นี้ ตรงที่ว่ามันมีความจำเป็นเร่งด่วนอะไรถึงขนาดกู้ในงบประมาณไม่ได้ เพราะอย่างไรมันก็ต้องๆค่อยทำไปใน 7 ปีอยู่แล้ว ?

มีใครในโลกหนี้กู้เงินมากองไว้ก่อนให้เสียดอกเบี้ยเล่นบ้างครับ??  มันน่าสงสัยมากเลยครับท่านไมโล

ของเดิมที่กู้มาบูรณาการเรื่องน้ำ ใช้ไปนิดเดียว แต่เงินที่เหลืออีก 3 แสนล้าน.....ไปไหนครับ?

คนที่เป็นได้แต่ลูกหนี้มาแทบทั้งชีวิต จะให้มามองในมุมของเจ้าหนี้
น่าจะเป็นเรื่องยากเกินสติปัญญานะครับท่านผึ้งน้อยฯ :lol:

คมมากมาย :wub:

#23 5250401101

5250401101

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:44

ปวดตับกับแดงครับ

#24 อีโง่ Google

อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:58

ดูเสรีไทยไชโยเป้นตัวอย่างสิ ถามว่าให้กู้ไหม บอกให้

ถ้าถามเพราะอะไรถึงให้ บอกเรื่องสมมุติ

ที่ผมบอกผิดที่ไหน ควายแดงโง่ทุกตัว

#25 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:01

ดูเสรีไทยไชโยเป้นตัวอย่างสิ ถามว่าให้กู้ไหม บอกให้

ถ้าถามเพราะอะไรถึงให้ บอกเรื่องสมมุติ

ที่ผมบอกผิดที่ไหน ควายแดงโง่ทุกตัว

#26 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:53

:) :) :) :) :)

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#27 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:04

หลักๆก็

- เอาเงินไปทำอะไรบ้าง มีแผนการใช้จ่ายเงินอย่างไร

- ความเสี่ยงในแต่ละโครงการ IRR / NPV เป็นอย่างไร แผนบริหารจัดการเป็นอย่างไร

- แผนการใช้หนี้คืนมีอย่างไร กรณีมีเหตุสุดวิสัยหาเงินมาใช้คืนไม่ทันจะมีการแก้ปัญหาอย่างไร

เงินตั้ง 2.2 ล้านล้าน คุณจะให้ใครยืมมันก็ต้องรอบคอบหน่อย ไม่ได้หลับหูหลับตาให้เพียงเพราะเป็นรัฐบาล

เพราะเป็นรัฐบาลนี่แหละยิ่งต้องระวัง วันดีคืนดีใช้อำนาจมาบีบคอให้ตกอยู่ในสภาพจำยอม ให้ผ่อนปรนชำระหนี้กันไป

แถมการเมืองไม่นิ่งเกิดสลับขั้วกันขึ้นมาก็ลำบาก ความเสี่ยงอื่นๆอีกเยอะแยะ

แค่กู้แบงค์ซื้อบ้านซื้อรถเงินไม่ถึงล้าน ยังขอดูเอกสารโน่นนี่เยอะแยะไปหมดเลย

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#28 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:35

สงสัยควายแดงปัญญาเป็นแบบนี้ทุกตัว เค้าบอกว่าสมมุติคุณและคนกลางเป็นแบงค์ที่จะให้กู้(ซึ่งเราว่าเป็นไปไม่ได้หรอก ไม่ได้ดูถูกแต่ดูจากปัญญา)

ไม่ได้บอกว่าการกู้เป็นเรื่องสมมติ เฮ้อออ เหนื่อย

เป็นเราก็ต้องพิจารณาอย่างละเอียดรอบคอบแน่นอน ว่ามากู้เงินเราแล้วจะมีปัญญาใช้ไหม ไม่มาชักดาบภายหลัง

การเอาเม็ดเงินหย่อนลงไปเพื่อแก้ปัญหาไม่ต้องเรียนจบมาจากไหนหรอก เด็กประถมมันก็ทำได้

แต่หลังจากนั้นละ ความคุ้มค่าเกิดขึ้นไหม ถ้าสร้างเสร็จแล้วเจ๊ง จะทำไง จะมีแผนกลยุทธ์ใดเพื่อมาแข่งกับสายการบิน

Action Plan เป็นไง บลาๆๆๆ อีกหลายๆอย่างฮะ ซึ่งเข้าใจว่ารัฐบวมมันจะมีหรือ???? ขนาดแถลงผลงานหนึ่งปี มันยังไม่มีเลย

เฮ้ออออ เซ็ง......!!!!!

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#29 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:36

เสรีไทยไชโย นึกว่า เรื่องจริงคือตนเองเป็นแบงค์แล้วรัฐบาลมากู้  เป็นเรื่องจริง ส่วนเรื่องมีสมาชิกมายืมเป็นเรื่องสมมติหรือไงครับ 

ในเมื่อสมมติตั้งแต่แรกสองเรื่องอยู่แล้วพอเรื่องแรกตอบห้วนๆ ไม่มีเหตุผลประกอบ มีคนยกตัวอย่างอีกเรื่อง บอกว่าเรื่องสมมติเฉย

#30 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:38

ให้โจรชุดดำยิงกะบาลเพื่อท่านศาสดาแม้วยังยอมได้

กู้เงินแค่นี้ทำไมจะไม่ยอมครับ

ยกสมบัติทั้งตระกูลให้ก็ยังได้

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#31 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:49

กู้ซื้อบ้าน/ซื้อรถ ยังแทบตาย เอกสารเป็นปึกๆ....

นี้เล่น กู้ไม่มีหลักฐาน.......

ควายจิง..ไรจิง

พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#32 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:58

ควายแดงจะตอบได้หรือท่านผึ้งน้อย

ขนาดแค่ถามว่า ประชาธิปไตย  คืออะไรมันยังตอบไม่ได้

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:59.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#33 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:56

เสรีไทยไชโย นึกว่า เรื่องจริงคือตนเองเป็นแบงค์แล้วรัฐบาลมากู้  เป็นเรื่องจริง ส่วนเรื่องมีสมาชิกมายืมเป็นเรื่องสมมติหรือไงครับ 

ในเมื่อสมมติตั้งแต่แรกสองเรื่องอยู่แล้วพอเรื่องแรกตอบห้วนๆ ไม่มีเหตุผลประกอบ มีคนยกตัวอย่างอีกเรื่อง บอกว่าเรื่องสมมติเฉย

สงสัยควายแดงปัญญาเป็นแบบนี้ทุกตัว เค้าบอกว่าสมมุติคุณและคนกลางเป็นแบงค์ที่จะให้กู้(ซึ่งเราว่าเป็นไปไม่ได้หรอก ไม่ได้ดูถูกแต่ดูจากปัญญา)

ไม่ได้บอกว่าการกู้เป็นเรื่องสมมติ เฮ้อออ เหนื่อย

เป็นเราก็ต้องพิจารณาอย่างละเอียดรอบคอบแน่นอน ว่ามากู้เงินเราแล้วจะมีปัญญาใช้ไหม ไม่มาชักดาบภายหลัง

การเอาเม็ดเงินหย่อนลงไปเพื่อแก้ปัญหาไม่ต้องเรียนจบมาจากไหนหรอก เด็กประถมมันก็ทำได้

แต่หลังจากนั้นละ ความคุ้มค่าเกิดขึ้นไหม ถ้าสร้างเสร็จแล้วเจ๊ง จะทำไง จะมีแผนกลยุทธ์ใดเพื่อมาแข่งกับสายการบิน

Action Plan เป็นไง บลาๆๆๆ อีกหลายๆอย่างฮะ ซึ่งเข้าใจว่ารัฐบวมมันจะมีหรือ???? ขนาดแถลงผลงานหนึ่งปี มันยังไม่มีเลย

เฮ้ออออ เซ็ง......!!!!!

เรารู้สึกเหมือนกันชิมิครับ

ว่าพูดเหตุผลกับพวกควายชะเลียนี่......  โคตรเหนื่อยจัย!

#34 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:14

ให้ครับ

ท่านอะโลนไหนๆเจอนายทุนโง่แบบไชโยแล้ว จะกู้ทำไมครับ 2 พัน  ฟันซักสองแสนไปเล้ย!!!

แล้วดูว่าไชโยจะให้กู้มั้ย :lol:  :lol:  :lol:

ที่สมมติแค่ 2 พันเพราะผมเป็นห่วงว่าเดี๋ยวเขาจะลำบากต้องไปหาเงิน 2 แสน

มาให้ผมยืมเพื่อยืนยันความเชื่อของตัวเองน่ะครับเลยแค่ 2 พันพอ  :P

แต่ดูจากคำตอบของคุณเสรีไทยไชโยแล้ว อืม..คำว่า "ควายแดง" คงไม่ได้มาเพราะโชคช่วยจริงๆ

ถึงกระทู้นี้จะเป็นการสมมติแต่มันก็เป็นการสมมติเพื่อให้ผู้ตอบกระทู้ได้คิดตามและตอบกระทู้โดยใช้ตรรกะ

และเหตุผลของตัวเอง การที่คุณมาถึงก็ตอบว่า "ให้ครับ" โดยไม่ได้ให้เหตุผลอะไรมาสนับสนุนเลยเลย

แล้วจะให้ผมมองคุณว่าไงครับถ้าไม่ใช่พวก "มีเงินอย่างเดียวไม่ได้ต้องโง่ว์ด้วย" ผมเลยย้อนคุณกลับไปงั้นไง

หากเรื่องแค่นี้คุณเสรีไทยไชโยยังคิดและตอบให้เป็นเหตุเป็นผลไม่ได้ผมว่าคุณอย่าเล่นบอร์ดการเมือง

เลยดีกว่าครับ ไปเล่นบอร์ดเด็กดี กระปุก ฯลฯ พวกนั้นเหอะเหมาะกับคนชิลๆ อย่างคุณกว่าเยอะ  ;)

#35 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:28

ต้องยอมรับว่า ทู้นี้ของ แมงวันน้อย ดูจะมีเหตุผล มีสาระที่สุด...  

แต่ถึงกระนั้น...  ผมสงสัยนิดนึงนะครับว่า...

ท่านรู้หรือยังครับ  ว่า...   รัฐบาล จะกู้ 2 ล้านๆ  โดยใช้เครื่องมือทางการเงินอะไร...  

ผ่านทางช่องทางไหน..   ทางเดียวกับ ประชาชน ไป กู้แบ๊งค์ หรือป่าวครับ...    

ผมยังไม่ลงในรายละเอียดในแต่ละข้อของท่าน...   ซึ่ง ถ้าอ่านตามไปเรื่อยๆ  จะหลงทางเอาได้ง่ายๆ... 

เพราะ ถ้ามัน คนละช่องทางกัน...     มันก็ไม่มีประโยชน์ที่จะลงรายละเอียด 

เพราะ เค้าไม่ได้ใช้.. 

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#36 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:37

ต้องยอมรับว่า ทู้นี้ของ แมงวันน้อย ดูจะมีเหตุผล มีสาระที่สุด...  

แต่ถึงกระนั้น...  ผมสงสัยนิดนึงนะครับว่า...

ท่านรู้หรือยังครับ  ว่า...   รัฐบาล จะกู้ 2 ล้านๆ  โดยใช้เครื่องมือทางการเงินอะไร...  

ผ่านทางช่องทางไหน..   ทางเดียวกับ ประชาชน ไป กู้แบ๊งค์ หรือป่าวครับ...    

ผมยังไม่ลงในรายละเอียดในแต่ละข้อของท่าน...   ซึ่ง ถ้าอ่านตามไปเรื่อยๆ  จะหลงทางเอาได้ง่ายๆ... 

เพราะ ถ้ามัน คนละช่องทางกัน...     มันก็ไม่มีประโยชน์ที่จะลงรายละเอียด 

ไม่รู้เลยครับ ว่าใช้ช่องทางการเงินอะไร  แต่อยากรู้ว่าเอาไปใช้อะไรบ้างมากกว่า

#37 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:56

วันก่อนเจอไอ้"แมงหวี่" วันนี้มาเจอไอ้"แมงวัน" โอ้ โง่จะติดไปถึงลูกป่าวเนี่ย :lol:

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#38 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:03

วัดกันตรงๆในกระทู้นี้เลยครับ  เห็นด่าว่าพวกเราสมองไม่พัฒนา คิดไม่ทันมั่งละ 

ยืนยันว่ากู้แล้วคนไทยเจริญมั่งละ  ประเทศชาติไปโลด ได้ผลดีจากการกู้ครั้งนี้มั่งละ

ผมถามคุณตรงนี้ให้คุณมีโอกาสดีเบตกันเลย

คุณคือแบงก์ฝ่ายสินเชื่อ  มีคนชื่อปูเข้ามาขอกู้เงิน 2.2 ล้านล้านบาทวันนี้  คุณต้องการอะไรบ้างเพื่อยืนยัน?

1. คุณต้องมีโครงการมาเสนอใช่ไหม ว่าจะกู้เอาไปทำอะไร

ตอนนี้ปูมีคำพูดที่โต้งบอกว่าเอาไปทำรางรถโมโนเรลกับรถไฟความเร็วสูง

แล้วมันใช้เงินถึง 2.2 ล้านล้านบาทไหม?  ถ้าไม่ เงินที่เหลือไปไหน?

ถ้าใช้หมด ต้องกู้เพิ่มอีกหรือเปล่า?   ตรงนี้ต้องตอบให้ชัดๆ

2. เมื่อคุณรู้แล้วว่ากู้ไปทำรถโมโนเรล และรถไฟความเร็วสูง

ในฐานะสินเชื่อคุณต้องการอะไรอีก?  Business plan ครับ

"แผนธุรกิจที่ชัดเจนมากไปถึงอย่างน้อย 5 ปี" ว่าโครงการพวกนี้จะมีการดำเนินการบริหารจัดการอย่างไร

ทั้งในแง่ตัวโครงการ

แง่การตลาด

แง่การเงิน

แง่คู่แข่ง

ฯลฯ

ไม่มี business plan คุณในฐานะสินเชื่อจะให้เงินไหม ถามจริง

แล้วทุกวันนี้ปูมีแผนธุรกิจเอามาให้ดูเพื่อขอกู้เงินตรงนี้หรือยัง?

3. เมื่อคุณเห็นโครงการและแผนธุรกิจแล้ว  สิ่งที่สินเชื่อแบบคุณต้องการคือ "แผนชำระหนี้" ครับ

Payment plan มีไหม?  รัฐบาลปูเอามาให้คุณดูหรือยังว่าจะใช้หนี้ได้ยังไง ใช้เมื่อไหร่ เมื่อไหร่ปลดหนี้หมด?

ถ้าไม่มีแผนชำระหนี้มาให้ดู คุณจะปล่อยสินเชื่อให้ไหม? ถามจริง  

4. ยังครับ ยังไม่จบ กระบวนการขอสินเชื่อต้องมี "หลักทรัพย์ค้ำประกัน" ให้ดูครับ

ว่ามีหลักทรัพย์ค้ำเท่าหรือเกินมูลหนี้หรือไม่?  ถ้าไม่มี แปลว่าเป็น Insecured debt-หนี้ที่มีความเสี่ยงสูง ดอกต้องแพงมาก

รัฐบาลปูมีหลักทรัพย์อะไรค้ำประกันไหมครับ?  ถ้าไม่มี จะกู้เงิน 2.2 ล้านล้านไปเฉยๆง่ายๆได้ยังไง?

5. ยังไม่จบกระบวนการประเมินความสามารถในการชำระหนี้นะครับ

ฝ่ายสินเชื่อต้องตรวจสอบดู Debt To Income Ratio ครับ ว่า "สัดส่วนหนี้สินต่อรายได้" ของปูมีเท่าไหร่

ไม่ใช่มีรายได้ 100 บาท ดันขอกู้ 100 บาท  ไม่มีใครเขาให้ครับ

หรือว่าปูมีหนี้สินอยู่แล้ว 20 บาท โดยมีรายได้ 100 บาท เขาก็ปล่อยกู้ให้ได้แค่ 10 บาทอย่างมากสุด

เพราะต้องควบคุมความเสี่ยง ไม่ปล่อยกู้ให้ลูกหนี้ที่มีหนี้สินมากอยู่แล้ว

เพราะถือเป็น "ลูกหนี้ที่มีความเสี่ยงสูง มีความสามารถในการชำระหนี้ต่ำ(High risk debtor)"

ปูโชว์สัดส่วน DTI ให้ดูหรือยัง ว่าตัวเองมีรายได้เท่าไหร่ มีหนี้เท่าไหร่ มีความสามารถในการชำระหนี้คืนเท่าไหร่?

6. มีโครงการแล้ว ได้แผนธุรกิจชัดเจนแล้ว มีแผนชำระหนี้มาเสนอแล้ว มีหลักทรัพย์มาค้ำประกันแล้ว

ฝ่ายสินเชื่อยังให้เงินกู้ไม่ได้เลยครับ ต้องเอาไป "ประเมินค่าความเสี่ยง" ก่อน (Risk management)

ว่าโครงการนี้ความเสี่ยงสูงหรือต่ำ

เพื่อจัดชั้นหนี้ว่าอยู่ระดับไหน

ตกลงโครงการเมกะโปรเจกต์นี้มีความเสี่ยงระดับไหน ผ่านการประเมินโดยผู้เชี่ยวชาญแล้วหรือยัง?

7. ยังไม่จบครับ เมื่อผ่านขั้นตอนทุกอย่างแล้ว ฝ่ายสินเชื่อก็ยังไม่สามารถตัดสินใจปล่อยกู้ได้

เพราะต้องผ่านขั้นตอนการประเมินว่า "จะปล่อยกู้เท่าไหร่" เต็มวงเงิน หรือน้อยกว่าวงเงินที่ขอกู้

ไม่ใช่ปูขอมา 2.2 ล้านล้านบาทแล้วต้องมีคนเนรมิตให้ได้ในทันที

แต่ทุกวันนี้รัฐบาลพูดเหมือนว่าต้องได้ 2.2 ล้านล้านแน่แล้ว

ทุกกระบวนการนี้  รัฐบาลปูไม่ยอมผ่านการตรวจสอบเลยสักกระบวนการเดียว

สักแต่พูดปาวๆว่าจะเอาเงินไปทำนั่นทำนี่  โดยไม่ผ่านกระบวนการตรวจสอบ

เล่นง่ายว่ะ  บอกตรงๆ

ง่ายๆครับ คนให้กู้ เผลอก็พวกเดียวกันกับแม้วนั่นแหละครับ เผลอๆตัวแม้วเองด้วย เสี่ยงไหม? ไม่น่านะครับ เพราะคนใช้คือ รัฐบาล และยังมีดอกเบี้ยอีกกว่า 3.6ล้านล้านนะครับ กำไรกว่า เท่าตัว ไม่เอาเหรอ ??

#39 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:10

ผมให้ครับถ้าลูกหนี้เซ็นสัญญาทาส

ต้องเอาทุกอย่างมารับประกันแม้แต่ความเป็นอยู่ของลูกหลาน

ไม่มีปัญญาหาเงินก็เอาอย่างอื่นมาจ่ายแทนเงินยิ่งเป็นสาวๆยิ่งดี

เป็นไงผมหื่น เฮ้ย ใจกว้างไหมอ่ะ?

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#40 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:27

เป็นแบงก์ รัฐบาล.........ขอกู้ 2.2 ล้านล้านคุณจะอนุมัติสินเชื่อให้มั้ย?

ไม่ว่า bank ไหน ก็อยากปล่ายกู้ทั้งนั้น  มั่นคง กว่าเอกชนมากนัก เพราะ

รัฐบาลทุกชาติในโลก

รายได้มาจาก ภาษี+กำไร จาก วิสาหกิจ

ข้อมูล

http://www.thaibond..../bond_type.html

ตัวอย่าง

.

#41 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:10

และยังมีดอกเบี้ยอีกกว่า 3.6ล้านล้านนะครับ กำไรกว่า เท่าตัว ไม่เอาเหรอ ??

จริงนิครับ ดอกเบี้ยท่วมเงินต้นเลย

แต่.....จะมีความสามารถในการชำระหนี้คืนเหรอครับ?  เพราะดูท่าไม่รู้รายได้จะมาจากไหน

จำนำข้าวก็เจ๊ง  รถคันแรกก็ทำเอาขาดทุนภาษี ฯลฯ 

รึกะว่ากินดอกอย่างเดียว เงินต้นค้างไว้?ไอ้ปิ๊ก-คุคุ หุหุ.gif

#42 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:49

และยังมีดอกเบี้ยอีกกว่า 3.6ล้านล้านนะครับ กำไรกว่า เท่าตัว ไม่เอาเหรอ ??

จริงนิครับ ดอกเบี้ยท่วมเงินต้นเลย

แต่.....จะมีความสามารถในการชำระหนี้คืนเหรอครับ?  เพราะดูท่าไม่รู้รายได้จะมาจากไหน

จำนำข้าวก็เจ๊ง  รถคันแรกก็ทำเอาขาดทุนภาษี ฯลฯ 

รึกะว่ากินดอกอย่างเดียว เงินต้นค้างไว้?

ก็ดอกสูงกว่าเงินต้น ไหนจะ 30%จากที่กู้อีก เงินต้นก็นอนๆไว้ เป็นแม้วนี่ดีจริงๆ   ส่วนมีปัญญาใช้ไหม คงไม่มีหรอกครับ แต่ถ้าประเทศล้ม ก็เข้าทางอีกแหละ พอล้มเราก็ต้องขายทอดตลาดประเทศเรา คนที่มาซื้อ ก็คงเดาได้ไม่ยาก :angry:

#43 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:05

เป็นแบงก์ รัฐบาล.........ขอกู้ 2.2 ล้านล้านคุณจะอนุมัติสินเชื่อให้มั้ย?

ไม่ว่า bank ไหน ก็อยากปล่ายกู้ทั้งนั้น มั่นคง กว่าเอกชนมากนัก เพราะ

รัฐบาลทุกชาติในโลก
รายได้มาจาก ภาษี+กำไร จาก วิสาหกิจ

ข้อมูล
http://www.thaibond..../bond_type.html

ตัวอย่าง

.

แต่เห็น ธกส.ทวงเงินจำนำข้าวจากรัฐบาลยิกๆ
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#44 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:08

ก็ดอกสูงกว่าเงินต้น ไหนจะ 30%จากที่กู้อีก เงินต้นก็นอนๆไว้ เป็นแม้วนี่ดีจริงๆ   ส่วนมีปัญญาใช้ไหม คงไม่มีหรอกครับ แต่ถ้าประเทศล้ม ก็เข้าทางอีกแหละ พอล้มเราก็ต้องขายทอดตลาดประเทศเรา คนที่มาซื้อ ก็คงเดาได้ไม่ยาก :angry:

ผมเพิ่งอ่านข่าวไซปรัสเมื่อวานนี้เอง

ที่ไม่มีเงินจะใช้หนี้ยูโรโซน รัฐบาลก็เลยคิดวิธีหาเงืนแบบกระบือๆ ด้วยการเก็บภาษีเงินฝาก..ใช่แว้ว..แทนที่ฝากเงินแล้วจะได้ดอกเบี้น ดันเก็บภาษีเงินฝาก 6.5-9.9%

ปรากฏว่ารัฐสภาไม่ให้ผ่านกฎหมายนี้ครับ ประชาชนกว่าสามพันที่มาชุมนุมหน้ารัฐสภาก็เฮลั่น

รัฐบาลไม่รู้จะทำไง หาเงินจากเงินฝากของประชาชนไม่ได้แล้ว ก็เลยกำลังคิดว่า "จะเอาพื้นที่ทางทะเลที่มีก๊าซธรรมชาติ" ขายให้รัสเซียครับ

ผมอ่านแล้ว....เห็นอนาคตประเทศไทยเลยว่าขืนเราปล่อยให้ตระกูลชินวัตรครองประเทศ  บ้านเราต้องเป็นแบบไซปรัสแน่ๆ

#45 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:13

เหตุผล เอาไปทำอะไร  แล้วจะใช้หนี้สินคืนแบบไหน 

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#46 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:25

เหตุผล เอาไปทำอะไร  แล้วจะใช้หนี้สินคืนแบบไหน 

รัฐบาลได้แต่พร่ำบอกว่าเอาไปลงทุนโครงสร้างพื้นฐาน เช่น รถไฟความเร็วสูง แต่อย่าถามหารายละเอียดนะ โกรธจริงๆด้วย :lol:  :lol:  :lol:

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน