Jump to content

คุยเรื่อง IT กันอีกซักกระทู้เหอะ

นอกเรื่องการเมือง ชายคาพักใจ ไอที คอมพิวเตอร์

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
15 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 10:51

หลังจากที่ล่อลวงคนมาดูการ์ตูนมาแล้วในกระทู้นี้

http://webboard.seri...B9%88%E0%B8%B2/

เราก็มาคุยกันเรื่องไอทีกันเหอะ สำหรับบอร์ดนี้เห็นว่ามี Dev แอบมาให้ความเห็น
ใหนจะขาใหญ่แห่งเว็บบอร์ดอุบุนตูคลับ nontee หรือปัจจุบันก็คือน้าเชของเรานี่แหละ
พูดคุยแลกเปลี่ยน แนะนำ ซอฟต์แวร์ใหม่ๆ กันเต๊อะ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#2 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:00

งั้นในฐานะเป็น จขกท. ก็ขอเขียนซะก่อน
ผมขอแนะนำเว็บรวมซอฟต์แวร์ที่สะดวกสบายที่สุด(สำหรับผม) นั่นก็คือ

http://ninite.com/ ที่ว่าสบายคือยังไง?

เว็บนี้ไม่ใช่แค่รวบรวมซอฟต์แวร์อย่างเดียวแต่ทำการติดตั้งให้กับเราด้วย
เพียงแค่เราเลือกซอฟต์แวร์ที่เราต้องการทุกตัวแล้วดาวน์โหลดตัวติดตั้ง

ซึ่งเป็นไฟล์เล็กๆมาที่เครื่องเราแล้วกดติดตั้งซะ ตัวติดตั้งนั้นก็จะดาวน์โหลด
ซอฟต์แวร์ที่เราเลือกแล้วนำมาติดตั้งให้กับวินโดวน์ของเราเพียงแค่มีเนตแรงๆซักนิด
ก็ไม่ต้องดาวน์โหลดซอฟต์แวร์มาติดตั้งทีละตัว (แนวคิดเดียวกับลินุกซ์เลยแหะ)
แค่นี้ไม่ว่าจะติดตั้งวินโดวน์ใหม่ก็สะดวกสบายขึ้นเยอะทีเดียว

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#3 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:25

ใช้ Mac ครับ :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#4 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:13

เชอะ! พวกอำมาตย์ :angry:

#5 Edge

Edge

ขาประจำ

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:31

ผมใช้ KFC ฮะ

#6 guxkung

guxkung

ผมไม่รู้ ผมแมว

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:22

เด็กแนวเค้าต้องใช้ Mac แต่ลงลีนุกซ์หรอกครับ

ขรี้ไม่ออก? กรุณานึกถึงยาแก้ท้องผูกตรา ลีถือลูกท้อ

สถาบันกวดวิชาคณิตศาสตร์ชื่อก้องระดับประเทศ แถลงผลคำนวณ 161/2 = 37

#7 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:39

พูดถึง IT ผมอยากขายการ์ดจอ ATI His 4670 512MB DDR3 รุ่นนี้ครับ
http://www.trustedre...omponent_review

ประกันน่าจะเหลือประมาณหนึ่งปีนะครับ ผมไม่แน่ใจเพราะทำใบเสร็จหาย Orz
ไม่รู้จะมีคนสนใจหรือเปล่า?

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#8 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:15

เด็กแนวเค้าต้องใช้ Mac แต่ลงลีนุกซ์หรอกครับ

ผม run centos ใน virtualbox ครับ :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#9 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:19

พูดถึง IT ผมอยากขายการ์ดจอ ATI His 4670 512MB DDR3 รุ่นนี้ครับ
http://www.trustedre...omponent_review

ประกันน่าจะเหลือประมาณหนึ่งปีนะครับ ผมไม่แน่ใจเพราะทำใบเสร็จหาย Orz

ปล่อยเท่าไหร่ครับท่าน
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#10 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:49

ปล่อยเท่าไหร่ครับท่าน

ผมก็ไม่ทราบว่าราคามือ 2 ครับ
อยากปล่อยสัก 1,000 บาทครับ =3=)/

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#11 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:01

ไม่เคยใช้ แต่เคยกิน

#12 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:08

โอ้วจับได้แล้ว คนนี้คือขวัญชัยไพร่แดรกแม็คใช่ใหม? :lol: (แซวเล่นน้า)

#13 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:49

โอ้วจับได้แล้ว คนนี้คือขวัญชัยไพร่แดรกแม็คใช่ใหม? :lol: (แซวเล่นน้า)

ถั่วต้มนะคร๊าบ พ๊มขวัญใจไพร่พรรณาเองครับ :D :D

#14 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 15:35

ขุดกระทู้ IT มาบ้างดีกว่า แปลกใจนิดหน่อยที่เรื่อง IT มีคนสนใจน้อยกว่าอนิเมะ :o
มาคราวนี้ผมอยากจะลองถามดูบ้างว่ามีใครใช้ Media Player ตัวใหนบ้างใช้แยกกันหรือปล่าว
ระหว่างการดูวีดีโอและฟังเพลง ส่วนตัวผมนี่ใช้แยกกันครับไม่ค่อยใช้แบบทุกอย่าง ทุกไฟล์
ถึงแม้จะมีความสามารถแบบนั้นก็ตาม ซอฟต์แวร์ที่ผมใช้ก็มี
- Potplayer (ผู้พัฒนากลุ่มใหญ่ที่แตกออกมาจาก Kmplayer ก่อนถูกซื้อ)
- Foobar2000 ใว้ใช้ฟังเพลงเพราะมันทำ Bit to Bit ได้
แล้วเอาใว้วันหลังจะลองพรีวิวซอฟต์แวร์ดูบ้าง :lol:
(เหมือนเขียน Blog เลยแหะ)

#15 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 15:50

ดูหนังใช้แต่ Window Media Player Classic ที่มากะตัว K-Lite อ่ะครับ แบบว่าสะดวกดี แต่ถ้าไฟล์มีปัญหา จะไปพึ่งพา VLC Player แทน
ฟังเพลงก็ยอดนิยม Winamp ครับ สนุกกะการเปลี่ยน Skin
ตอนนี้ชอบที่จะทำปกอัลบั้มแบบฝังในไฟล์เพลง เวลาเล่นเพลงแล้ิวมีภาพอัลบั้มให้ดูด้วยโปรแกรม dBpoweramp Music Converter (ยังหา Crack อยู่)
Encode เพลง ใช้ Jet Audio
Encode Video ด้ยวย TMPG Encoder กับ Format Factory

หลักๆ ก็ใช้อยู่เท่านี้แหละครับ

ตอนนี้มีปัญหากับเจ้า Ipod ตัวดี ที่ ดัน Sync ไม่ได้ เฮ้อ ลองทำตามที่ในเว็บเขาบอกทุกอย่าง ทั้งหา Songbird มาใช้ ก็ยังใช้งานไม่ได้อีก ครั่นเนื้อครั่นตัวอยากเอาไปโยนทิ้งแม่น้ำโขงจะแย่อยู่แว้ว :huh:

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#16 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:08

ดูหนังใช้แต่ Window Media Player Classic ที่มากะตัว K-Lite อ่ะครับ แบบว่าสะดวกดี แต่ถ้าไฟล์มีปัญหา จะไปพึ่งพา VLC Player แทน
ฟังเพลงก็ยอดนิยม Winamp ครับ สนุกกะการเปลี่ยน Skin
ตอนนี้ชอบที่จะทำปกอัลบั้มแบบฝังในไฟล์เพลง เวลาเล่นเพลงแล้ิวมีภาพอัลบั้มให้ดูด้วยโปรแกรม dBpoweramp Music Converter (ยังหา Crack อยู่)
Encode เพลง ใช้ Jet Audio
Encode Video ด้ยวย TMPG Encoder กับ Format Factory

หลักๆ ก็ใช้อยู่เท่านี้แหละครับ

ตอนนี้มีปัญหากับเจ้า Ipod ตัวดี ที่ ดัน Sync ไม่ได้ เฮ้อ ลองทำตามที่ในเว็บเขาบอกทุกอย่าง ทั้งหา Songbird มาใช้ ก็ยังใช้งานไม่ได้อีก ครั่นเนื้อครั่นตัวอยากเอาไปโยนทิ้งแม่น้ำโขงจะแย่อยู่แว้ว :huh:

ขออนุญาติแนะนำคุณหงส์ทมิฬซักหน่อยคงไม่ว่าอะไรกันนะครับ ผมว่าลองเปลี่ยนมาใช้ Potplayer แล้วจะติดใจ
และลืม K-lite ไปได้เลยเพราะ Potplayer Kmplayer Built in Codec อยู่แล้วเพราะฉะนั้นว่าจะเล่นไฟล์อื่นๆได้
.avi .mp4 .mkv h264 อะไรพวกนี้ก็เล่นได้หมด แถมเสียงก็ดังและชัดดีมี Dolly อยู่ในตัวแล้วแถมสามารถทำ DXVA
ได้สบายๆ (DXVA คือการใช้ GPU ประมวลผลวีดีโอแทน CPU ทำให้ใช้ CPU น้อยลงมาก) แล้ววันหลังมีอารมณ์มีเวลาจะเขียนยาวๆอีกที :P