Jump to content

- - - - -

เปรียบเทียบจำนำข้าวรัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์ - คุณอภิสิทธิ์ ใครขาดทุนมากกว่ากัน และชาวนาได้ประโยชน์จากรัฐบาลไหนมากกว่ากัน??

• Please log in to reply
121 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:46

เอาล่ะ ตอนนี้ชาวนาก็ลืมตาอ้าปาก ร่ำรวยกันไปตามๆ กันแล้ว
ก็น่าจะเลิกโครงการจำนำข้าวได้สักทีนะ

ทำไมยังต้องเอาภาษีไปอุ้มคนรวยอยู่ก็ไม่รู้เนอะ

#52 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:47

เป็นรัฐมนตรี  ชื่อนายอัครเทพ ดำรงกิจวานิช  ใช่มั้ยครับ   ^_^

#53 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:54

จากการที่กระผมถามคุณที่ว่า ปรัชญาของรัฐบาลกับบริษัทเอกชนมันแตกต่างกันเช่นไร...

ตอนแรกกระผมรอคำตอบอยู่ ระหว่างรอเลยเลื่อนขึ้นไปอ่านด้านบนๆ....เห็นการแถของคุณแล้วกระผมว่ากระผมไม่รออ่านดีกว่า

ยิ่งข้อความของคุณเสรีไทยรุ่นxที่ตอบคุณ คุณยังตอบแบบไม่เอาเหตุและผลมาตอบ กลับแถว่าคุณเป็น รมต.ไปโน่น

สรุปว่ากระผมไม่รอคุณไปก๊อปปี้คำตอบมาลงละกันนะครับ.....

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#54 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:54

ผมมองว่าโครงการจำนำข้าวขาดทุน และโครงการประกันรายได้ก็ขาดทุน แต่ใครมากใครน้อยกว่ากันนั้นไม่ทราบ

ถ้าพูดในแง่ชาวนาได้ประโยชน์ จำนำข้าวชาวนาก็ได้ประโยชน์ ประกันรายได้ชาวนาก็ได้ประโยชน์

ผมขอสรุปว่านโยบายทั้งสองรัฐบาลเสมอกันได้หรือไม่

มันเปรียบเทียบกันไม่ได้เลยครับ 

อย่างเเรกคือ นโยบายอภิสิทธิ์ ไทยยังเป็นเเชมป์ส่งออกข้าว 

อย่างที่สองคือ ข้าวไม่เน่า ไม่เสีย ระบายออกตลาดโลกได้ ไม่เเทรกเเทรงกลไก ตลาดโลก 

อย่างที่สาม  ชาวนา ได้ประโยชน์ เพราะค่าใช้จ่ายของรัฐที่นำไปอุ้มชาวนา ไม่มากเหมือนจำนำข้าว

อย่างที่สี่ การส่งออกข้าวใน นโยบายประกันราคาข้าว ไทยไม่มีปปัญหาในการระบาย ทำให้เงินเข้าระบบ ธกส ตามปกติ ไม่สะดุด

พูดตามตรงเลยนะครับ ในฐานะนักการเมืองคนหนึ่ง ผมลงพื้นที่ไปพบปะประชาชน ชาวรากหญ้า เดี๋ยวนี้ชาวนา  ชาวบ้าน เค้าก็ยังรู้ ยังพูดโดยที่ผมไม่ต้องอธิบายอะไรเลยครับ ว่าจำนำข้าวมันไม่ดี ผมพูดเพราะวันนี้ลงพื้นที่ พพึ่งกลับมา ชาวบ้านเล่าให้ผมฟังเลย ว่า จำนำข้าวไม่ดีจริงๆ

ถ้าผมจะบอกบ้างว่าผมเป็นรัฐมนตรี ลงพื้นที่ แล้วประชาชนบอกว่าชอบจำนำข้าวมากกว่าประกันรายได้ จะมีใครว่าผมไหมครับ?? :D

แปลกจัง

ม.หอการค้าไทยเผยหนี้สินชาวนาพุ่ง 6.6% เฉลี่ย 1.03 แสนบาท/ครัวเรือน สูงสุดในรอบ 4 ปี คาดปี 55 หนี้พุ่งอีก 3-5% ชี้ชาวนา 80.5% ไม่ให้ลูกหลานทำนาต่อแล้วเหตุเป็นอาชีพที่รายได้น้อย ธ.ก.ส.โอดมหกรรมจำนำงบกระฉูดแล้ว 3.01 แสนล้าน คาดใช้เงินถึง 3.3 แสนล้าน คลังรอรัฐบาลฟันธงกู้เพิ่มสนองรับจำนำ

ไหนชาวนารวยแล้ว แต่หนี้กลับพุ่ง http://www.thaipost....ws/170812/61146

#55 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:03

อยากเป็น สตง. จะได้แจงเรื่องจำนำข้าวได้แบบละเอียดยิบ...... แต่ที่แน่ๆ โรงสีรวยเละ.....บอกข้าวชื้นบ้าง หมดโควต้ารับจำนำแล้วบ้าง สารพัดเรื่องมากดราคา 

#56 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:04

อ่านดูน่าจะเห็นภาพ http://www.thairath....price_guarantee

อันนี้ผมทำเล่นๆ

Edited by จอมโจรคิด, 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:04.

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#57 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:06

:D

%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#58 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:09

:D จากปี 54 สู่ปี 55 ก็ยังรวย...หนี้ กันไม่เลิก พอใจ... แต่ไม่รวยขึ้น

http://www.naewna.com/business/22132

นายธนวรรธน์ พลวิชัย รองอธิการบดีฝ่ายวิจัย รองอธิการบดีฝ่ายวิจัย และผู้อำนวยการศูนย์พยากรณ์เศรษฐกิจและธุรกิจ มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย เปิดเผยถึง โพลการสำรวจเปรียบเทียบทัศนะของเกษตรกรต่อนโยบายจำนำข้าวและประกันราคา และแนวทางในการแก้ไขปัญหาหนี้เกษตรกร ระหว่างวันที่ 10-16 ก.ย. จำนวน 1,200 คนทั่วประเทศ พบว่า ในประเด็นแนวทางการแก้ไขปัญหาหนี้เกษตรกรนั้น จากการสำรวจภาระหนี้เกษตรกร พบว่า เกษตรกรมีหนี้สินโดยรวมเพิ่มขึ้น 114,378 บาทต่อครัวเรือน เพิ่มขึ้นร้อยละ 11 จากปี 2554 จำนวน 103,047 บาทครัวเรือน เป็นหนี้ในระบบ ร้อยละ 59.1 และหนี้นอกระบบ ร้อยละ 41.9

โดยหนี้สินที่เพิ่มขึ้นส่วนใหญ่เป็นหนี้นอกระบบ และจากผลสำรวจพบว่าเกษตรกรส่วนใหญ่พอใจโครงการรับจำนำข้าวมากกว่า โครงการประกันรายได้ เพราะ ได้เงินเร็วกว่า และ เมื่อได้เงินแล้วจะนำไปจับจ่ายซื้อสินค้าจากเงินที่ได้รับเพิ่มขึ้น พร้อมเชื่อว่า หากดำเนินโครงการรับจำนำข้าวต่อเนื่อง ไปอีก 3 ปี จะทำให้สามารถล้างหนี้ได้หมด ภายใต้เงื่อนไข การมีวินัยทางการเงิน

นายธนวรรธน์ กล่าวว่า เกษตรกรผู้ปลูกข้าวที่มีประมาณ 3.7 ล้านครัวเรือน หรือประมาณ 19 ล้านคน มีผลผลิตรวม32 –35ล้านตันข้าวเปลือกซึ่งข้าวในรอบการเพาะปลูกปี 2554/2555มีการรับจำนำเข้ามาจำนวน 18 ล้านตันข้าวเปลือก ใช้งบประมาณ 280,000 ล้านบาท ซึ่งภายใต้สมมติฐานที่ ไม่มีการรั่วไหลจากการทุจริต คาดว่าชาวนาได้รับเงินเพิ่ม 5,000 -7,000บาทต่อตัน จากข้าวในรอบการเพาะปลูกปี 2554/2555จำนวน 18 ล้านตันข้าวเปลือก คาดว่าจะมีวงเงินเพิ่มขึ้น 90,000-126,000 ล้านบาท และ ในส่วนชาวนาที่ไม่ได้ร่วมโครงการ อีก 14 -17 ล้านตันที่ขายข้าวได้ในกลไกตลาด ซึ่งราคาข้าวปรับสูงขึ้นตันละ 1,000-3,000บาทต่อตัน รวมได้รับเงินเพิ่มขึ้นประมาณ 14,000-51,000 ล้านบาท ซึ่งรวมแล้ว จะมีเม็ดเงิน 100,000 -180,000 ล้านบาทซึ่ง จะมีผลในการมีเงินหมุนเวียนในระบบ ประมาณ 2 เท่า หรือประมาณ 200,000-300,000 บาทเป็นอย่างน้อย

ในการสำรวจครั้งนี้ มีเกษตรกรถึง 1 ใน 3 ของโพล หรือร้อยละ 32 พบว่า ยังเสพติดการรับจำนำโดยเห็นว่าไม่ควรยกเลิก นอกจากนี้ยังเห็นว่าหากจะต้องยกเลิก รัฐบาลจะต้อช่วยเหลือในการลดต้นทุนการผลิต และ สิ่งที่ยังไม่มีคำตอบชัดเจน คือเรื่องความคุ้มค่าของโครงการที่ลงทุนไป 4 แสนล้านบาท จะเป็นประโยชน์ต่อประเทศทั้งระบบ จริงหรือไม่ ในขณะที่ ชาวนายังต้องประสบกับความยากจน มาอย่างต่อเนื่อง และ จะสร้างความเข้มแข็งให้กับผู้เกี่ยวข้องในอุตสาหกรรมข้าวทั้งกระบวนการ หรือไม่ ดังนั้นรัฐบาลควรมอบหมายให้หน่วยงานกลางเข้ามาศึกษาวิจัยทั้งระบบอุตสาหกรรมข้าว ว่า ได้รับประโยชน์อย่างยั่งยืนหรือไม่

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#59 น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์

น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:11

เอาหล่ะ ผมขอสรุปประเด็นนะ

1.จำนำข้าวเงินที่ควรจะถึงประชาชน 2แสนล้าน

ประกันรายได้เงินที่ควรจะถึงประชาชน 4หมื่นล้าน

2.จำนำข้าวมีการทุจริต  ประกันรายได้ก็มีการทุจริต ใครมากกว่าใครน้อยกว่าผมไม่ทราบ (ชอบข้างไหนก็ว่าข้างนั้นน้อย อ้างอิงจากข่าวตัดแปะ)

3.จำนำข้าวทำให้เสียแชมป์ส่งออก ประกันรายได้ทำให้ราคาข้าวเป็นไปตามกลไกตลาด (พ่อค้าคนกลางกดราคาได้หรือไม่ ไม่มีใครพูดถึง)

4.จำนำข้าวขายข้าวไม่ได้ทำให้ข้าวเน่า  (มันรู้ได้ยังไงว่าขายข้าวไม่ได้ ถ้าข้าวเป็นล้านๆตันเน่า ป่านนี้มันคงได้กลิ่นกันทั้งประเทศ อันนี้ข้อสังเกตของผมส่วนตัว)

5.ประกันรายได้ ไม่พูดถึงชาวนาที่เช่าที่ทำนา ว่าเค้าได้ประโยชน์กับประกันรายได้ด้วยหรือไม่

ผมขอสรุปไว้เท่านี้ก่อน เห็นด้วยไม่เห็นด้วยอย่างไรเชิญแสดงความคิดความเห็นกันครับ

#60 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:13

1.จำนำข้าวเงินที่ควรจะถึงประชาชน 2แสนล้าน

ประกันรายได้เงินที่ควรจะถึงประชาชน 4หมื่นล้าน

2.จำนำข้าวมีการทุจริต  ประกันรายได้ก็มีการทุจริต ใครมากกว่าใครน้อยกว่าผมไม่ทราบ (ชอบข้างไหนก็ว่าข้างนั้นน้อย อ้างอิงจากข่าวตัดแปะ)

3.จำนำข้าวทำให้เสียแชมป์ส่งออก ประกันรายได้ทำให้ราคาข้าวเป็นไปตามกลไกตลาด (พ่อค้าคนกลางกดราคาได้หรือไม่ ไม่มีใครพูดถึง)

4.จำนำข้าวขายข้าวไม่ได้ทำให้ข้าวเน่า  (มันรู้ได้ยังไงว่าขายข้าวไม่ได้ ถ้าข้าวเป็นล้านๆตันเน่า ป่านนี้มันคงได้กลิ่นกันทั้งประเทศ อันนี้ข้อสังเกตของผมส่วนตัว)

5.ประกันรายได้ ไม่พูดถึงชาวนาที่เช่าที่ทำนา ว่าเค้าได้ประโยชน์กับประกันรายได้ด้วยหรือไม่

ผมขอสรุปไว้เท่านี้ก่อน เห็นด้วยไม่เห็นด้วยอย่างไรเชิญแสดงความคิดความเห็นกันครับ

สรุปแล้ว จำนำข้าวดีกว่าโค่ด ๆ

#61 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:15

ข่อยบ่เข๋าใจ๋ ที่สรุป

เป็นการสรุปที่ห่วยแตกมากๆครับ

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#62 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:25

ข้อ 3 ถ้าโดนพ่อค้าคนกลางกดราคา ก็เอาไปขายให้โรงสีเองสิครับ ขายได้เท่าไรรัฐก็จ่ายส่วนต่างให้ จะไปให้พ่อค้าคนกลางกดราคาทำไมครับ

ข้อ 4 ข้าวมันแพงกว่าตลาดอยู่แล้ว ใครมันจะโง่ซื้อข้าวแพงไปกินครับ ท่านพอทราบไหมครับว่ารัฐขายข้าวในโครงการไปได้เท่าไรแล้ว ได้กำไร-ขาดทุนไปเท่าไร

ข้อ 5 แล้วจำนำข้าวจะต่างกันอย่างไรครับ

- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#63 เสรีไทยรุ่นX

เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:27

%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%

ที่สำคัญรายรับที่ขายข้าวออกไป ก็ไไม่โปร่งใส ว่าขายไปไหน ใครเป็นผู้ซื้อหลักฐานไม่ชัดเจน ตอนนี้สงสัยว่าอาจขายไม่ออก ตัวเลขจริงๆ จึงอาจเเย่กว่า 200,000 ล้านตามที่คิดครับ

#64 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:29

ที่สำคัญรายรับที่ขายข้าวออกไป ก็ไไม่โปร่งใส ว่าขายไปไหน ใครเป็นผู้ซื้อหลักฐานไม่ชัดเจน ตอนนี้สงสัยว่าอาจขายไม่ออก ตัวเลขจริงๆ จึงอาจเเย่กว่า 200,000 ล้านตามที่คิดครับ

ใช่ครับมาอ้างว่าขายให้ใครก็ไม่รู้ ขายให้ผีสาง สัมภเวสี ที่ไหนก็ไม่รู้ หลักฐานก็ไม่มี ไม่เปิดเผย แหม ไม่รู้จะเป็นความลับอะไรนักหนาเรื่องประโยชน์ประเทศชาติเนี่ย

#65 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:32

ข้อแตกต่างสำคัญอีกข้อหนึ่งที่พี่น้องเสื้อแดงมักจะไม่ได้พูดถึงคือ

โครงการประกันราคาข้าว ชาวนาได้ประโยชน์ทุกครัวเรือน

โครงการรับจำนำข้าว ชาวนาที่ได้ประโยชน์คือชาวนาระดับกลางขึ้นไป ที่มีข้าวมากพอขายในโครงการรับจำนำ

ขอยกตัวอย่างให้ดูสัก 1 ตัวอย่างละกันครับ

ครอปเก็บเกี่ยวอื่นๆสัดส่วนเกษตรกรที่เป็นชาวนา ที่ได้รับเงินในโครงการรับจำนำก็อยู่ในสัดส่วนนี้ คือ 1.2 - 1.3 ล้านรายเพียงเท่านั้น

ที่เหลืออีกกว่า 2.2 ล้านครัวเรือน ยังคงขายข้าวในตลาด ซึ่งเป็นราคาที่ถูกกดทั้งความชื้น และ พื้นที่จัดเก็บ..เนื่องจากโกดังโรงสีส่วนใหญ่ถูกเช่าโดยรัฐและถูกจัดเต็มหรืออ้างว่าจัดเก็บเต็ม ชาวนาที่ขายนอกโครงการไม่มีทางเลือกอื่น จำต้องขายในราคาที่ต่ำ..

ขอใช้ข้อมูลที่เป็นของหน่วยงานรัฐ จะได้ไม่แถ..

Attached Images

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#66 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:34

ใช่ครับมาอ้างว่าขายให้ใครก็ไม่รู้ ขายให้ผีสาง สัมภเวสี ที่ไหนก็ไม่รู้ หลักฐานก็ไม่มี ไม่เปิดเผย แหม ไม่รู้จะเป็นความลับอะไรนักหนาเรื่องประโยชน์ประเทศชาติเนี่ย

ผมว่าขายไม่ออกมากกว่าเพราะราคามันสูงมาก ไม่น่ามีใครบ้ารับซื้อ เพราะราคาข้าว เวียดนาม อินเดีย ปปากีสถาน ถุกมากๆ คุณภาพก็ไม่ได้เเตกต่างกันมาก  ผมมั่นใจครับข้าวอาจขายไม่ออกเลย หรือ ขายในราคาที่ถูกมากๆ จนรัฐขาดทุนหนักจึงไม่กล้าเปิดเผยข้อมูล 

ตัวเลขที่ขาดทุนที่เเท้จริงน่าจะอยู่ที่ 400,000 - 500,000 ล้านบาท ไม่ใช่ 200,000 ล้านตามที่คิดครับ 

#67 น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:36

ขอบคุณทุกข้อมูลที่นำมาให้ดูกันครับ

ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ แต่ใช้ดำน้ำไปเรื่อยๆ ตามความคิดของตัวเอง

ผิดบ้าง ถูกบ้าง ก็ขออภัยด้วยครับ ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนข้อมูลกันก็แล้วกันครับ

#68 mar

mar

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:39

ที่สุพรรณนะ

-หลานเรียนจบมาตอนที่ยังไม่ได้งาน ไปเป็นลูกจ้างโครงการจำนำข้าว

บอกโรงสีที่ไปทำไม่มีเครื่องวัดความชื้นหรอก

-แม่ให้เขาเช่านาได้ค่าเช่าเป็นข้าว เอาไปจำนำได้ราคา 8,000กว่า

แต่ลืมถามว่าเพราะอะไรได้แค่นั้น

#69 peoplepolitics

peoplepolitics

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:40

ผมมองว่าโครงการจำนำข้าวขาดทุน และโครงการประกันรายได้ก็ขาดทุน แต่ใครมากใครน้อยกว่ากันนั้นไม่ทราบ

ถ้าพูดในแง่ชาวนาได้ประโยชน์ จำนำข้าวชาวนาก็ได้ประโยชน์ ประกันรายได้ชาวนาก็ได้ประโยชน์

ผมขอสรุปว่านโยบายทั้งสองรัฐบาลเสมอกันได้หรือไม่

มันเปรียบเทียบกันไม่ได้เลยครับ 

อย่างเเรกคือ นโยบายอภิสิทธิ์ ไทยยังเป็นเเชมป์ส่งออกข้าว 

อย่างที่สองคือ ข้าวไม่เน่า ไม่เสีย ระบายออกตลาดโลกได้ ไม่เเทรกเเทรงกลไก ตลาดโลก 

อย่างที่สาม  ชาวนา ได้ประโยชน์ เพราะค่าใช้จ่ายของรัฐที่นำไปอุ้มชาวนา ไม่มากเหมือนจำนำข้าว

อย่างที่สี่ การส่งออกข้าวใน นโยบายประกันราคาข้าว ไทยไม่มีปปัญหาในการระบาย ทำให้เงินเข้าระบบ ธกส ตามปกติ ไม่สะดุด

พูดตามตรงเลยนะครับ ในฐานะนักการเมืองคนหนึ่ง ผมลงพื้นที่ไปพบปะประชาชน ชาวรากหญ้า เดี๋ยวนี้ชาวนา  ชาวบ้าน เค้าก็ยังรู้ ยังพูดโดยที่ผมไม่ต้องอธิบายอะไรเลยครับ ว่าจำนำข้าวมันไม่ดี ผมพูดเพราะวันนี้ลงพื้นที่ พพึ่งกลับมา ชาวบ้านเล่าให้ผมฟังเลย ว่า จำนำข้าวไม่ดีจริงๆ

ถ้าผมจะบอกบ้างว่าผมเป็นรัฐมนตรี ลงพื้นที่ แล้วประชาชนบอกว่าชอบจำนำข้าวมากกว่าประกันรายได้ จะมีใครว่าผมไหมครับ?? :D

อย่างเเรก สมัยทักษิณจำนำข้าวไทยก็ยังเป็นแชมป์ส่งออกข้าว

อย่างที่สองคือ ข้าวไม่เน่า มีแต่ข้าวถุงที่เน่า ไม่แทรกแทรง แต่ตั้งราคาขั้นต่ำไว้ ให้โรงสิ

อย่างที่สาม รัฐนำเงินไปอุ้มไม่มาก จากปีแรกที่ตั้งราคาประกันไว้ต่ำ จ่ายแึ่ค่ 4 หมื่นล้าน หลังจากโดนชาวนาประท้วงรัฐบาลนายอภิสิทธิ์ก็เพิ่มราคาประกัน รัฐบาลจ่ายเพิ่มเป็น 7 หมื่นล้าน

อย่างที่สี่ รัฐบาลจ่ายเงินประกันให้ชาวนาผ่านธกส. ยังไงธกส.ก็ต้องออกเงินไปก่อนแล้วค่อยให้รัฐจ่ายคืนให้อยู่ดี หนี้เดิมสมัยประกันก็ยังค้างอยู่กับธกส.

และที่บอกว่าจำนำข้าวไม่ดี แล้วคุณเอาไปจำนำทำไม ? 

#70 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:42

ขอบคุณทุกข้อมูลที่นำมาให้ดูกันครับ

ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ แต่ใช้ดำน้ำไปเรื่อยๆ ตามความคิดของตัวเอง

ผิดบ้าง ถูกบ้าง ก็ขออภัยด้วยครับ ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนข้อมูลกันก็แล้วกันครับ

คุยกันด้วยเหตุผล ด้วยข้อมูล ไม่เป็นไรหรอกครับ

เอาง่ายๆเลย 2 โครงการนี้ อย่ามองแต่ชาวนาที่เป็นคนได้ประโยชน์ แต่ต้องมองรัฐด้วย

รัฐไม่ได้เป็นคนอื่นที่ไหน เพราะรัฐ เป็นคนใช้เงินภาษีของพวกเราทุกคน รัฐเสียหาย เราก็เสียหายด้วย

ประกันราคา รัฐไม่ต้องทำอะไร นอกจากจ่ายเงินส่วนต่างอย่างเดียว

จำนำข้าว ชาวนาได้เงิน แต่รัฐต้องมา บริหารเรื่องข้าว แบกภาระเรื่องที่เก็บข้าว เรื่องการขายข้าว มันก็ต้องใช้เงินมากขึ้นตาม

เอาง่ายๆ หลักๆแค่นี้ก่อนก็เห็นภาพแล้วครับ เรื่องโกงยิบย่อยอย่าเพิ่งไปมองครับ ค่อยมองอีกขั้น

Edited by จอมโจรคิด, 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:43.

#71 QueenBee

QueenBee

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:49

ขอร้องหล่ะ ช่วยเอาข่าวพวกมติชน หรือข่าวสดมาอ้างอิงกันหน่อยได้ไหม เอาที่มันน่าเชื่อถือกันหน่อย

คุณน้องใหม่อ่านสื่ออื่นด้วยไหมคะ หรืออ่านแต่มติชนข่าวสด voice tv
เป็นคนธรรมดาๆที่รักในหลวงยิ่งชีวิตเบื่อผู้นำที่คิดไม่เป็นเชื่อว่าแม้วคือศัตรูของชาติรับไม่ได้กับแดงเผาเมือง

#72 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:53

ขอร้องหล่ะ ช่วยเอาข่าวพวกมติชน หรือข่าวสดมาอ้างอิงกันหน่อยได้ไหม เอาที่มันน่าเชื่อถือกันหน่อย

คุณน้องใหม่อ่านสื่ออื่นด้วยไหมคะ หรืออ่านแต่มติชนข่าวสด voice tv

เสพข่าวด้านเดียวก็เป็นอย่างที่เห็นครับ......... 

#73 น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:56

เสพข่าวด้านเดียวก็เป็นอย่างที่เห็นครับ......... 

เป็นยังไงวะไอ้ ส.ส.

#74 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:00

ยินดีครับ    ยังรับฟังความคิด และข้อมูลที่แตกต่าง       ยังรู้ว่า ตัวเองไม่รู้   และ พร้อมที่จะรับฟัง    

อย่างนี้ คุยกันได้ ครับ  

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#75 Wuddy

Wuddy

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:02

แค่ค่าบริหารจัดการของจำนำนข้าว  ก็ กี่หมื่นล้านแล้วหล่ะ

#76 A DESIGN FOR LIFE

A DESIGN FOR LIFE

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:03

จากประโยคนี้ผมนึกว่าท่านเป็นแดงคิวซีซะอีกนะเนี่ย  

#77 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:12

เอาหล่ะ ผมขอสรุปประเด็นนะ ขออนุญาตแย้งในสิ่งที่เห็นไม่ตรงกันนะคะ

น่าจะใช้คำว่า เงินจากรัฐที่ถึงมือชาวนามากกว่า เพราะประกันรายได้เงินที่ชาวนาจะได้เงินส่วนใหญ่มาจากโรงสีอีกส่วนน้อยจะออกมาจากรัฐ แต่จำนำข้าวใช้เงินจากรัฐล้วนๆขนาดตั้งงบไว้หมื่นห้าชาวนายังได้แค่หมื่นสองเต็มที่

ชอบข้างไหนคงไม่เกี่ยวหรอกค่ะ ถ้าเหตุผลที่ยกมามันไม่จริง มันก็คือไม่จริง จริงก็คือจริงวันยังค่ำ

จำนำข้าวไม่ได้ทำใ้ห้เสียแชมป์นะคะ ดูจากยุคสุรยุทธ์ หรือยุคแม้วก็ได้ จำนำทั้งนั้น แต่ที่ทำให้เสียแชมป์คือการตั้งราคารับซื้อสูงเกินไปต่างหาก  เพราะทำให้ต้นทุนไปแข่งกับตลาดโลกไม่ได้

ลองทำเองได้เลยคะถ้าท่านยืนยันอย่างนั้น ซื้อข้าวไปวางเก็บไว้สัก...เอาแค่เกินสามเดือนก็พอ อย่าลืมจดสภาพก่อนเก็บกับหลังเก็บนะคะว่าเป็นอย่างไร แล้วลองขายดูว่าท่านขายได้ราคามากขึ้น เท่าเดิม หรือน้อยลงด้วยนะคะ

อันนี้เป็นช่องโหว่ที่เกิดขึ้นจริงและยังหาวิธีแก้ไม่ได้ เจ้าของที่มีส่วนด้วยแน่นอน ต้องดูสัดส่วนชาวนาที่เป็นเจ้าของที่และที่เ่ช่าเค้าว่าถ้าสัดส่วนชาวนาทำเองมากกว่าถือว่ายังพอรับได้ ...แต่ถ้ามีวิธีดีกว่านี้ก็เปลี่ยนเถอะ

ขอเพิ่มเติมเรื่องเงินงบประมาณกรณีจำนำข้าวที่จะต้องจ่ายค่าข้าวแล้วยังมีเรื่องค่าเก็บรักษาเกือบครึ่งหนึ่งของจำนวนที่ท่านใช้ในโครงการอีกนะ

Edited by ต้นหอม, 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:28.

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#78 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:21

เหนื่อยอธิบาย..... ปล่อยไปตามลมเลย ยังดีใจวันนี้ลงพื้นที่ชาวนา รากหญ้า ตาสว่างกันหมด 

ไอ้นี่ยังไม่เลิกเพ้อ  5555

ผมนี่รัฐมนตรี ลงพื้นที่กับเค้าเหมือนกันนะเออ... :lol:

เป็นยังไงวะไอ้ ส.ส.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#79 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:33

แหม กระทู้แดงคุณภาพเช่นนี้ ทำไมคุณเคนอิจิ-นามิ ไม่ยักมาแจมน้อ   :rolleyes: 

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#80 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:36

#81 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:42

เงินที่ขายข้าวได้ 6 หมื่นล้านบาท เเบบ G  TO G เเละเเบบที่นายณัฐวุฒิ ได้กล่าวมานั้นเป็นตัวเลขที่เกินจริงเนื่องจากขาดหลักฐานว่าขายไปไหน อะไรยังไง ไม่มีความโปร่งใส 

#82 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:48

มติชิน ข่าวปด น่าเชื่อถือ!!? :o :o

น้องใหม่ ควาย บริสุทธิ์ :lol: :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#83 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:26

ขาดทุน 200,000ล้าน กับ 40,000ล้าน มันจะเสมอกันได้อย่างไรครับ

แล้วเงินที่ขาดทุน ผมสรุปได้ไหมว่าไปอยู่ในกระเป๋าพี่น้องชาวนา
รบ.ยิ่งลักษณ์ชาวนาได้ประโยชน์ 2 แสนล้าน
รบ.อภิสิทธิ์ชาวนาได้ประโยชน์ 4 หมื่นล้าน
อย่าเพ้อฝันครับ
ตอนนี้ชาวนาที่ไม่ได้ใบปะทวนมีมากแต่ไหนรู้ไหม แล้วใบประทวน ไปอยู่ที่ธกส.อีกมากแต่ไม่สามารถ หาเงินมาชำระ ทุกวันนี้ ชาวนาโดนพวกแกนนำบอกว่า ธกศ.โกงไม่ยอมให้เงินชาวนา ชาวนาสาปแช่งธกส.เช้าเย็นหารู้ไม ครม.ไม่อนุมัติเงินมาชำระค่าใบปะทวน
ชาวนาที่รู้และเข้าใจ จะขายให้นายหน้า ถูกกว่าตำนำแต่ได้เงินชัวร์
พวกที่อยากได้เกือบเต็มหรือข้าวคุณภาพห่วย ก็รอไปครับ
ลองไปถามธกส อยุทธยาครับ ว่าใบปะทวนค้างชำระมากแค่ไหน
จากปากคนธกส.อยุทธยา
วันนี้มาเช้งเม้งที่บ้านเลยได้คุยกัน

Edited by samepong, 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:28.

รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#84 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:30

อย่างที่สาม ชาวนา ได้ประโยชน์ เพราะค่าใช้จ่ายของรัฐที่นำไปอุ้มชาวนา ไม่มากเหมือนจำนำข้าว

พูดตามตรงเลยนะครับ ในฐานะนักการเมืองคนหนึ่ง ผมลงพื้นที่ไปพบปะประชาชน ชาวรากหญ้า เดี๋ยวนี้ชาวนา ชาวบ้าน เค้าก็ยังรู้ ยังพูดโดยที่ผมไม่ต้องอธิบายอะไรเลยครับ ว่าจำนำข้าวมันไม่ดี ผมพูดเพราะวันนี้ลงพื้นที่ พพึ่งกลับมา ชาวบ้านเล่าให้ผมฟังเลย ว่า จำนำข้าวไม่ดีจริงๆ

แปลกจัง

ม.หอการค้าไทยเผยหนี้สินชาวนาพุ่ง 6.6% เฉลี่ย 1.03 แสนบาท/ครัวเรือน สูงสุดในรอบ 4 ปี คาดปี 55 หนี้พุ่งอีก 3-5% ชี้ชาวนา 80.5% ไม่ให้ลูกหลานทำนาต่อแล้วเหตุเป็นอาชีพที่รายได้น้อย ธ.ก.ส.โอดมหกรรมจำนำงบกระฉูดแล้ว 3.01 แสนล้าน คาดใช้เงินถึง 3.3 แสนล้าน คลังรอรัฐบาลฟันธงกู้เพิ่มสนองรับจำนำ

ไหนชาวนารวยแล้ว แต่หนี้กลับพุ่ง http://www.thaipost....ws/170812/61146

คณต้องแยกระหว่างชอบ กับดี ให้ออก
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#85 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:30

ตามมาหลายกระทู้

ผมว่าเขาไม่ได้ต้องการคำตอบ  ปล่อยผ่านไปเถอะ

#86 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:31

อะไรดีอะไรไม่ดี สำหรับชาวนา...   ผมว่า ชาวนาตอบได้...

อีก สองปีได้คำตอบครับ... 

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#87 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:35

อะไรดีอะไรไม่ดี สำหรับชาวนา...   ผมว่า ชาวนาตอบได้...

ตอบไม่ตรงคำถามนะ

ชาวนาคือคนได้ผลประโยชน์ แต่เจ้าของภาษีคือคนทั้งชาติที่จ่าย

ประโยชน์จากคนกลุ่มเดียวจากภาษีคนทั้งชาติ คุยได้เหรอ?

#88 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:35

ผลการเลือกตั้ง ถ้าจำนวน สส.พรรคไหนมากกว่าทุกพรรค คือ คำตอบ ของ ชาวนา

เป็นคำตอบ ที่เข็มขัดสั้นจริงๆ

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#89 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:38

ผลการเลือกตั้ง ถ้าจำนวน สส.พรรคไหนมากกว่าทุกพรรค คือ คำตอบ ของ ชาวนา

ปัญหาหลายๆ จังหวัดคือ เงินไม่มา กาไม่เป็น เลยทำให้พรรคไหนที่เงินมากหน่อยเลยได้เป็นรัฐบาล ก็น่าสงสารชาวบ้านครับ ที่ความรู้เค้าน้อย เลือกผู้เเทนเพราะเงินไม่กี่ร้อยบาท  ผมก็ไม่อยากไปโทษชาวบ้านครับ เเต่โทษคนที่ซื้อเสียง หลอกชาวบ้าน พอบริหารประเทศก็มาถอนทุนคืน 

#90 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:39

สงสัยน้องไม่เคยได้ยินชื่อบริษัทอะไรน้าาาา

สยองอินติก้า ใช่ป่ะ

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#91 วงกบ

วงกบ

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:40

โลกวุ่นวาย เพราะความเชื่อ

#92 เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:42

โลกวุ่นวาย เพราะความเชื่อ

ก็เรื่องทางโลกก็เเบบนี้เเหละครับ มันยังมีกิเลส 

ยินดีด้วยนะครับ ที่คุณเข้าไปทางธรรมเเล้ว มองให้เป็นเร์่องธรรมดาดีกว่าครับ ทางโลก ก็ยังคงมี รัก โลภ โกรธ หลง 

#93 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:44

ชาวนาคือคนได้ผลประโยชน์ แต่เจ้าของภาษีคือคนทั้งชาติที่จ่าย

ประโยชน์จากคนกลุ่มเดียวจากภาษีคนทั้งชาติ คุยได้เหรอ?

หัวกระทู้คือ

เปรียบเทียบจำนำข้าวรัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์ - คุณอภิสิทธิ์ ใครขาดทุนมากกว่ากัน และชาวนาได้ประโยชน์จากรัฐบาลไหนมากกว่ากัน??

มีสองคำถาม 

ผมว่าผมตอบ(คำถามที่สอง )ตรงนะครับ... 

จริงๆแล้ว ทั้งสองรัฐบาลก็ให้ผลประโยชน์กับคนกลุ่มเดียว...  (ชาวนา) เหมือนกัน ดังนั้น คุยได้คุยไม่ได้ อย่าอ้างดีกว่า... 

เรามีรัฐบาลเพื่อ มาแบ่งประโยชน์ให้กับทุกกลุ่มไม่ใช่หรือครับ...   ถ้า ประชาชนคิดว่า การแบ่งแบบนี้ไม่ยุติธรรม

คนที่ไม่ใช่ชาวนาก็ไม่ควรเลือก  พรรคที่ ใช้นโยบายแบบนี้ ก็ จะไม่ได้บริหารอีก...     ตามกลไกประชาธิปไตย..

ยกเว้นชาวนา เป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ...  อันนี้ช่วยไม่ได้...  ก็เราใช้ระบบนี้

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#94 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:47

เฮ้อ เบื่อตรรกะควายแดงเพี้ยน ๆ

จขกท เป็นชาวนา ชาวไร่ ไหม อยากรู้จัง

ถ้าเป็นชาวนาตัวจริง จะบอกได้ว่า จำนำห่วยแตก มาก ๆ

ขนาด เชียงใหม่ พื้นที่ เสื้อแดง ส่วนมาก หลายคนยังไม่ได้ เงินค่าจำนำเลย

ปล. น้องที่รู้จัก ทำงาน ธกส สาขาดอยสะเก็ด มันยังบอกเลยว่า เงินค้างจ่าย ชาวนา เยอะมากกกกก 

Edited by พอล คุง, 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:48.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#95 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:48

สำหรับผมก็ดีนะได้เงินเยอะดี แค่นี้ครับ ^^

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#96 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:49

ไม่ใช่ครับ...

แ่ต่ละพรรค ต้องไป ศึกษาผลการเลือกตั้ง  ว่า ชาวนาเลือกพวกเค้าเท่าไร...    

นั้นคือคำตอบว่า  นโยบาย ของรัฐบาล ทำความพอใจให้ คนกลุ่มนี้ หรือไม่..

ผมว่า ได้ยินว่า พท เค้าทำ...  เลยรู้ว่า ปชช ต้องการอะไร  ผลก็อย่างที่เห็น..

ไม่เชื่อ เที่ยวหน้า ลองไปหาเสียงว่า จะยกเลิกจำนำ ซิครับ.. 

#97 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:52

หัวกระทู้คือ

>เปรียบเทียบจำนำข้าวรัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์ - คุณอภิสิทธิ์ ใครขาดทุนมากกว่ากัน และชาวนาได้ประโยชน์จากรัฐบาลไหนมากกว่ากัน??

มีสองคำถาม 

ผมว่าผมตอบ(คำถามที่สอง )ตรงนะครับ... 

จริงๆแล้ว ทั้งสองรัฐบาลก็ให้ผลประโยชน์กับคนกลุ่มเดียว...  (ชาวนา) เหมือนกัน ดังนั้น คุยได้คุยไม่ได้ อย่าอ้างดีกว่า... 

เรามีรัฐบาลเพื่อ มาแบ่งประโยชน์ให้กับทุกกลุ่มไม่ใช่หรือครับ...   ถ้า ประชาชนคิดว่า การแบ่งแบบนี้ไม่ยุติธรรม

คนที่ไม่ใช่ชาวนาก็ไม่ควรเลือก  พรรคที่ ใช้นโยบายแบบนี้ ก็ จะไม่ได้บริหารอีก...     ตามกลไกประชาธิปไตย..

ยกเว้นชาวนา เป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ...  อันนี้ช่วยไม่ได้...  ก็เราใช้ระบบนี้

อ่านตามเฮนไตแล้ว เหมือนกับว่าเฮนไต ซื่อจริงๆ เลย 55555

แต่พออ่านหัวกระทู้แล้ว 

ก็โอนะ เฮนไตเค้าตอบได้ตรงแล้วหละ

แมงสาบต้องหัดซะใหม่ กระทู้แนวนี้เค้าไม่ได้ต้องการโต้ตอบ

หาข้อมูลที่ถูกต้องจริงๆ เขาดักมาให้ตอบในคำถามที่เขาคิดมาแล้ว

ว่าเป็นประโยชน์ด้านเดียวต่อเขาจริงๆ

ถ้าอยากจะเล่นเกี่ยวกับโครงการนี้ทั้งหมดว่ามีใครได้ประโยชน์ทั้งหมด

บ้าง ก็ต้องไปตั้งอีกกระทู้นึง ซึ่งก็น่าจะเดาได้ ว่ากระทู้แบบนั้นจะไม่มี

เสื้อแดงเข้าไปเล่นหรอก

ก่อนจะเล่นกระทู้เสื้อแดง แมงสาบต้องดูดีๆ 

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#98 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:03

อย่าถามในสิ่งที่ เมื่อได้รับคำตอบแล้ว

ไม่คิดจะเชื่อ.. เพราะมี อคติ

คนกลางเขาบอกมาแบบนี้ครับ ท่าน จขกท.  ;)

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#99 ultraman_b

ultraman_b

น้องเก่า

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:31

แ่ต่ละพรรค ต้องไป ศึกษาผลการเลือกตั้ง  ว่า ชาวนาเลือกพวกเค้าเท่าไร...    
นั้นคือคำตอบว่า  นโยบาย ของรัฐบาล ทำความพอใจให้ คนกลุ่มนี้ หรือไม่..

ผมว่า ได้ยินว่า พท เค้าทำ...  เลยรู้ว่า ปชช ต้องการอะไร  ผลก็อย่างที่เห็น..
ไม่เชื่อ เที่ยวหน้า ลองไปหาเสียงว่า จะยกเลิกจำนำ ซิครับ.. 

ถ้าใช้ตรรกะ แบบนั้น แล้วทำไม ไม่แจกเงินให้ชาวนาไปเลยล่ะคับ จะให้ปลูกข้าวทำแป๊ะ อะไร ที่สำคัญนะคับ ลองให้พวก ส.ส รัฐบาล รัฐมนตรี หักเงินเดือนตัวเองทั้งหมด มาลงทุนโครงการก่อน ถ้ากำไร แล้วก็เอาส่วนต่าง จาก ภาษีประชาชน

#100 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:42

ถ้าใช้ตรรกะ แบบนั้น แล้วทำไม ไม่แจกเงินให้ชาวนาไปเลยล่ะคับ จะให้ปลูกข้าวทำแป๊ะ อะไร ที่สำคัญนะคับ ลองให้พวก ส.ส รัฐบาล รัฐมนตรี หักเงินเดือนตัวเองทั้งหมด มาลงทุนโครงการก่อน ถ้ากำไร แล้วก็เอาส่วนต่าง จาก ภาษีประชาชน

นโยบาย แจกเงินของท่าน  ใช้เงิน 15000...    ชาวนาไม่ต้องปลูกข้าว  นั่งๆนอนๆ..  เราต้อง ซื้อข้าวต่างประเทศกิน  ความมั่นคงทางอาหารไม่มี... 

ขณะที่  

จำนำ หรือ ประกัน ใช้เงิน ส่วนต่าง กับที่ขายได้..   ใช้เงินตีว่า 5000    แต่  เรามีข้าวกินเสมอไม่อดตาย...  เรามี stock ข้าวเยอะจน ล้นโกดัง ...  

เห็นความแตกต่างป่าวครับ... 

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน