Jump to content

- - - - -

เปรียบเทียบจำนำข้าวรัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์ - คุณอภิสิทธิ์ ใครขาดทุนมากกว่ากัน และชาวนาได้ประโยชน์จากรัฐบาลไหนมากกว่ากัน??

• Please log in to reply
121 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 เสรีไทยรุ่นX

เสรีไทยรุ่นX

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:43

..................

#102 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:47

อะไรดีอะไรไม่ดี สำหรับชาวนา...   ผมว่า ชาวนาตอบได้...
อีก สองปีได้คำตอบครับ... 
:D

ผลการเลือกตั้ง ถ้าจำนวน สส.พรรคไหนมากกว่าทุกพรรค คือ คำตอบ ของ ชาวนา

เป็นคำตอบ ที่เข็มขัดสั้นจริงๆ

ไม่ใช่ครับ...
แ่ต่ละพรรค ต้องไป ศึกษาผลการเลือกตั้ง  ว่า ชาวนาเลือกพวกเค้าเท่าไร...    
นั้นคือคำตอบว่า  นโยบาย ของรัฐบาล ทำความพอใจให้ คนกลุ่มนี้ หรือไม่..

ผมว่า ได้ยินว่า พท เค้าทำ...  เลยรู้ว่า ปชช ต้องการอะไร  ผลก็อย่างที่เห็น..
ไม่เชื่อ เที่ยวหน้า ลองไปหาเสียงว่า จะยกเลิกจำนำ ซิครับ.. 

ถ้าใช้ตรรกะ แบบนั้น แล้วทำไม ไม่แจกเงินให้ชาวนาไปเลยล่ะคับ จะให้ปลูกข้าวทำแป๊ะ อะไร ที่สำคัญนะคับ ลองให้พวก ส.ส รัฐบาล รัฐมนตรี หักเงินเดือนตัวเองทั้งหมด มาลงทุนโครงการก่อน ถ้ากำไร แล้วก็เอาส่วนต่าง จาก ภาษีประชาชน

นโยบาย แจกเงินของท่าน  ใช้เงิน 15000...    ชาวนาไม่ต้องปลูกข้าว  นั่งๆนอนๆ..  เราต้อง ซื้อข้าวต่างประเทศกิน  ความมั่นคงทางอาหารไม่มี... 

ขณะที่  

จำนำ หรือ ประกัน ใช้เงิน ส่วนต่าง กับที่ขายได้..   ใช้เงินตีว่า 5000    แต่  เรามีข้าวกินเสมอไม่อดตาย...  เรามี stock ข้าวเยอะจน ล้นโกดัง ...  

เห็นความแตกต่างป่าวครับ... 

งั้นก็ต้องย้อนกลับไปถามอีกว่า แล้วมันต่างอะไรกับประกันราคาข้าวโดยที่เรายังมีข้าวกิน แต่ไม่ต้องใช้เงินมหาศาลในการรับจำนำ แล้วปล่อยข้าวเน่า ส่งออกไม่ได้ ทำลายข้าวไทยทั้งระบบ??

กระทู้นี้มผิดหวังท่านเล็กๆ เพราะปกติเรื่องตัวเลข และสถิติต่างๆท่านจะแน่นกว่านี้ ทำไมกระทู้นี้ ถึงได้ตอบแบบควายแถตัวในปลัก :huh: :huh:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#103 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:52

แล้วทำไมไม่มองในสูงกว่านั้น คือ คิดวิธีทำและพร้อมด้วยปัญหาที่จะเกิดและหาทางแก้ไขก่อนที่จะลงมือ ปฏิบัติ 
แล้วตอนแรกที่บอกว่า ดีกว่าประกันราคามันหายไปไหน 
เงินภาษีประชาชน ไม่ใช่เงินของคนที่ออกนโยบาย เลยไม่สนใจ ใช่ไหม........
อีกหน่อย นโยบาย ที่จะออก ถ้าเกิดการผิดพลาด สส.ในสภา ที่ยกมือสนับสนุน คงต้องเป็นผู้ลงชื่อ ค้ำประกัน เผื่อเกิดความเสียหายต่อรัฐ บุคคลเหล่านี้จะได้เป็นผู้รับผิดชอบ มิใช่ ผู้เสียภาษีจะต้องมารับผิดชอบต่อไปด้วยการโดนเรียกเก็บภาษีเพิ่ม

#104 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:58

อะไรดีอะไรไม่ดี สำหรับชาวนา...   ผมว่า ชาวนาตอบได้...

ตอบไม่ตรงคำถามนะ

ชาวนาคือคนได้ผลประโยชน์ แต่เจ้าของภาษีคือคนทั้งชาติที่จ่าย

ประโยชน์จากคนกลุ่มเดียวจากภาษีคนทั้งชาติ คุยได้เหรอ?

หัวกระทู้คือ

>เปรียบเทียบจำนำข้าวรัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์ - คุณอภิสิทธิ์ ใครขาดทุนมากกว่ากัน และชาวนาได้ประโยชน์จากรัฐบาลไหนมากกว่ากัน??

มีสองคำถาม 

ผมว่าผมตอบ(คำถามที่สอง )ตรงนะครับ... 

จริงๆแล้ว ทั้งสองรัฐบาลก็ให้ผลประโยชน์กับคนกลุ่มเดียว...  (ชาวนา) เหมือนกัน ดังนั้น คุยได้คุยไม่ได้ อย่าอ้างดีกว่า... 

เรามีรัฐบาลเพื่อ มาแบ่งประโยชน์ให้กับทุกกลุ่มไม่ใช่หรือครับ...   ถ้า ประชาชนคิดว่า การแบ่งแบบนี้ไม่ยุติธรรม

คนที่ไม่ใช่ชาวนาก็ไม่ควรเลือก  พรรคที่ ใช้นโยบายแบบนี้ ก็ จะไม่ได้บริหารอีก...     ตามกลไกประชาธิปไตย..

ยกเว้นชาวนา เป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ...  อันนี้ช่วยไม่ได้...  ก็เราใช้ระบบนี้

คนส่วนใหญ่ของประเทศ คือประชาชนผู้เสียภาษี ซึ่งชาวนาก็เป็นหนึ่งในนั้น

ยกเว้น พวกเขาจะไม่รู้ตัว ซึ่งอันนี้ ก็ช่วยไม่ได้ ต้องพูดอย่างงี้

ถูกไหม

#105 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:04

จำนำข้าวเงินจะไปอยู่ในมือชาวนาทั้งหมดได้ไง ในเมื่่อโกงทุกขั้นตอน ช่อง 3 ก็เคยทำสกรู๊ปเกี่ยวกับการโกงจำนำข้าว

ลองไปหาดูเอา

#106 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:10

ถ้านาล่ม

จำนำ มีแต่หนี้ที่ลงทุนไปกับการปลูกข้าว

ประกันราคา ยังได้เงินชดเชยส่วนต่าง

#107 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:34

อะไรดีอะไรไม่ดี สำหรับชาวนา... ผมว่า ชาวนาตอบได้...

ชายกลางยังบ้าเลือกตั้งไม่หาย ชายกลางนี่ดูไปคล้ายอ.โสภน พรโชคชัยนะเนี่ย
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#108 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:56

ผมมองว่าโครงการจำนำข้าวขาดทุน และโครงการประกันรายได้ก็ขาดทุน แต่ใครมากใครน้อยกว่ากันนั้นไม่ทราบ

ถ้าพูดในแง่ชาวนาได้ประโยชน์ จำนำข้าวชาวนาก็ได้ประโยชน์ ประกันรายได้ชาวนาก็ได้ประโยชน์

ผมขอสรุปว่านโยบายทั้งสองรัฐบาลเสมอกันได้หรือไม่

พูดเหมือนรู้ดีทั้งสองโครงการ สามารถเปรียบเทียบผลดี ผลเสียของสองโครงการ.....ฮา

พวกหลอกลวง โกหกพูดอย่างนี้ทั้งนั้น.....

อยากรู้ว่าโกหกอย่างไร

ต้องค้นคว้า ศึกษาเอาเอง.....

แต่โกหกแน่ๆ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.โครงการ'ประกันราคาข้าว'.....

เพลี้ยลงนา น้ำท่วมนา 100 %....

รัฐบาลอภิสิทธิ์จ่ายให้ 100%......

โครงการจำนำข้าวไม่มีรายการนี้....

รัฐบาลต้องช่วยเหลือเป็นกรณีพิเศษ เงินก้อนพิเศษ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#109 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:00

อะไรดีอะไรไม่ดี สำหรับชาวนา... ผมว่า ชาวนาตอบได้...

ชายกลางยังบ้าเลือกตั้งไม่หาย ชายกลางนี่ดูไปคล้ายอ.โสภน พรโชคชัยนะเนี่ย

ผลัดผ่อนไปก่อนอีก 2 ปี.......ฮา

ไม่กล้าวิพากษ์วิจารณ์นางยก'ปู ว.5 4ss' ในขณะนี้ก็สารภาพตรงๆ....

สุจริตชนสามารถเปรียบเทียบ รู้ล่วงหน้าก่อนหน้านี้ด้วยซ้ำไป..........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#110 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:05

ชาวนาคือคนได้ผลประโยชน์ แต่เจ้าของภาษีคือคนทั้งชาติที่จ่าย

ประโยชน์จากคนกลุ่มเดียวจากภาษีคนทั้งชาติ คุยได้เหรอ?

>เปรียบเทียบจำนำข้าวรัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์ - คุณอภิสิทธิ์ ใครขาดทุนมากกว่ากัน และชาวนาได้ประโยชน์จากรัฐบาลไหนมากกว่ากัน??

มีสองคำถาม 

ผมว่าผมตอบ(คำถามที่สอง )ตรงนะครับ... 

จริงๆแล้ว ทั้งสองรัฐบาลก็ให้ผลประโยชน์กับคนกลุ่มเดียว...  (ชาวนา) เหมือนกัน ดังนั้น คุยได้คุยไม่ได้ อย่าอ้างดีกว่า... 

เรามีรัฐบาลเพื่อ มาแบ่งประโยชน์ให้กับทุกกลุ่มไม่ใช่หรือครับ...   ถ้า ประชาชนคิดว่า การแบ่งแบบนี้ไม่ยุติธรรม

คนที่ไม่ใช่ชาวนาก็ไม่ควรเลือก  พรรคที่ ใช้นโยบายแบบนี้ ก็ จะไม่ได้บริหารอีก...     ตามกลไกประชาธิปไตย..

ยกเว้นชาวนา เป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ...  อันนี้ช่วยไม่ได้...  ก็เราใช้ระบบนี้

ขี้ข้านักการเมืองเจ้าของโครงการประชานิยม......

เลือดเย็นไม่ยอมบอกชาวนาว่า

'หวานนี้เป็นพิษกับชาวนา' และประเทศชาตินะ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#111 chai90

chai90

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:14

ต้องตั้งหลักก่อนว่าพวกเขาต้องการอะไร
ถ้าโจทย์คือ ทำเพื่อความสุขของชาวนา ผมมองว่านโยบายจำนำข้าว 15,000 ตอบโจทย์ได้ดีทีเดียว

#112 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:20

ต้องตั้งหลักก่อนว่าพวกเขาต้องการอะไร
ถ้าโจทย์คือ ทำเพื่อความสุขของชาวนา ผมมองว่านโยบายจำนำข้าว 15,000 ตอบโจทย์ได้ดีทีเดียว

นั่นสิ ไม่น่ามีกฎเกณฑ์เพิ่มขึ้นเลย แหลตั้งแต่แรกว่า จำนำทุกเมล็ด ตอนนี้ทำไมเปลี่ยน

มาจำกัดไม่รับจำนำข้าว 18 สายพันธุ์อีก แล้ว 15000 บาท ทำไมไม่ให้เต็มเม็ดเต็มหน่วย ยักไว้ทำไมหว่า ตอบโจทย์ของชาวนาได้หรือยัง 

#113 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:29

ช่องสามไหงทำแบบนี้

#114 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:29

ถ้าพิมพ์ข้อความมากกว่าสามบรรทัด....

จะรู้ว่าโกหกมดเท็จอย่างไร.....

พวกพูดความจริงเล็กน้อยแต่โกหก คดโกง ฉ้อโกงส่วนที่เหลือ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#115 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:02

เจ็บจนน้ำตาตกใน แต่ก็้ต้องฝืนทนกล้ำกลืนมาโจมตีคนอื่น แสดงกึ๋นที่แทบหาไม่เจอให้คนอื่นดูหมิ่น

อนิจจา 

#116 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:03

โลกวุ่นวาย เพราะความเชื่อ

สวดมหากรุณาธิคุณมั้ยคะ 

#117 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:11

เอาหล่ะ ผมขอสรุปประเด็นนะ

1.จำนำข้าวเงินที่ควรจะถึงประชาชน 2แสนล้าน

ประกันรายได้เงินที่ควรจะถึงประชาชน 4หมื่นล้าน

***ผมว่าเทียบแบบนี้คงไม่ยุติธรรมนะครับ เราต้องดูว่าแต่ละรบ.ที่จ่ายไปแต่ละบาท  ถึงชาวนาเท่าไร?????

2.จำนำข้าวมีการทุจริต  ประกันรายได้ก็มีการทุจริต ใครมากกว่าใครน้อยกว่าผมไม่ทราบ (ชอบข้างไหนก็ว่าข้างนั้นน้อย อ้างอิงจากข่าวตัดแปะ)

***ดูจากข้างบน ช่วงรบ.ไหนเงินถึงมือชาวนามาก รบ.นั้นทุจริตน้อย (รบ.มีประสิทธิภาพมาก)

3.จำนำข้าวทำให้เสียแชมป์ส่งออก ประกันรายได้ทำให้ราคาข้าวเป็นไปตามกลไกตลาด (พ่อค้าคนกลางกดราคาได้หรือไม่ ไม่มีใครพูดถึง)

***จะพูดอะไรครับ สมมติรบ.ประกันที่ 10,000บ. พ่อค้ารับซื้อที่ 8,000 ชาวนาก็มารับที่รบ. อีก2,000บ. ชาวนาก็รับเต็มราคาประกัน พ่อค้ากดราคาได้หรือครับ ต้องรวมหัวกันทั้งปท. เพื่อตั้งกดราคา???  ...มีครม.ยุคไหนนะ ที่ประกาศ ชาวนาอย่าเพิ่งขาย เดี๋ยวราคาตลาดโลกจะขึ้นถึงหมื่นห้า ผลเป็นไง ...

4.จำนำข้าวขายข้าวไม่ได้ทำให้ข้าวเน่า  (มันรู้ได้ยังไงว่าขายข้าวไม่ได้ ถ้าข้าวเป็นล้านๆตันเน่า ป่านนี้มันคงได้กลิ่นกันทั้งประเทศ อันนี้ข้อสังเกตของผมส่วนตัว)

***ข้าวเน่า นะครับไม่ใช่ช้างเน่า  ข้าวเน่าคือข้าวเสียเนื่องจากเก็บไว้นาน, สถานที่เก็บไมดี  เก็บนานยิ่งเสีย คุณภาพต่ำ ขายไม่ได้ หรือขายได้ ก็ราคาต่ำ

แล้วที่หมอวรงค์ ท้าไปตรวจสอบข้าวในโกดังน่ะ ไอ้ที่ว่าไม่มีข้าวเน่านะ ทำไมไม่รับคำท้าเขา

5.ประกันรายได้ ไม่พูดถึงชาวนาที่เช่าที่ทำนา ว่าเค้าได้ประโยชน์กับประกันรายได้ด้วยหรือไม่

ผมขอสรุปไว้เท่านี้ก่อน เห็นด้วยไม่เห็นด้วยอย่างไรเชิญแสดงความคิดความเห็นกันครับ

***ผมไม่รู้นะครับ แต่เมื่อมีการรับจำนำนั้น เจ้าของที่เรียกคืนที่จากผู้เช่า มากกว่าตอนประกันราคา สาเหตุเพราะเอาที่มาทำนาเองถึงจ้างเขาทำก็เถอะ เมื่อเอาไปจำนำกับรัฐ ได้เงินมากกว่าให้ชาวนาเช่า พอมองเห็นได้ว่าการประกันราคานั้นเงินถึงมือชาวนาจริง

ลองพิจารณาข้อมูล ในหน้า2 ประกอบด้วยนะครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#118 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:11

>เปรียบเทียบจำนำข้าวรัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์ - คุณอภิสิทธิ์ ใครขาดทุนมากกว่ากัน และชาวนาได้ประโยชน์จากรัฐบาลไหนมากกว่ากัน

pan>??

มีสองคำถาม 

ขี้ข้านักการเมืองเจ้าของโครงการประชานิยม......

เลือดเย็นไม่ยอมบอกชาวนาว่า

'หวานนี้เป็นพิษกับชาวนา' และประเทศชาตินะ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

จริงเลยทีเดียวเลยครับ เหมือนพวกฟาสต์ฟูดใหญ่ๆ รู้ดีว่าคนชอบกินอะไร

ก็เลยขายอาหาร ที่เรียกว่าอาหารขยะ แบบนั้นเลย

หวาน มัน เค็ม ใครมั่งไม่ชอบ แต่มันดีต่อสุขภาพระยะยาวไหม มันอีกเรื่อง

เสียตังกินมันเข้าไป กว่าจะรู้ตัว ก็เป็นโรคอ้วน ลงพุง

หมื่นห้า สามร้อย เลือกตั้งกี่ครั้ง ก็ "นอนมา" พอผลระยะยาวมันออกมาเมื่อไหร่

แต่ไอ้คนที่ "นอนไป" มันไม่ใช่แค่เฉพาะชาวนาเนี่ยสิ

#119 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:31

ผลการเลือกตั้ง ถ้าจำนวน สส.พรรคไหนมากกว่าทุกพรรค คือ คำตอบ ของ ชาวนา

เป็นคำตอบ ที่เข็มขัดสั้นจริงๆ

ไม่ใช่ครับ...

แ่ต่ละพรรค ต้องไป ศึกษาผลการเลือกตั้ง  ว่า ชาวนาเลือกพวกเค้าเท่าไร...    

นั้นคือคำตอบว่า  นโยบาย ของรัฐบาล ทำความพอใจให้ คนกลุ่มนี้ หรือไม่..

ผมว่า ได้ยินว่า พท เค้าทำ...  เลยรู้ว่า ปชช ต้องการอะไร  ผลก็อย่างที่เห็น..

ไม่เชื่อ เที่ยวหน้า ลองไปหาเสียงว่า จะยกเลิกจำนำ ซิครับ.. 

การที่จะให้ปชป. ประกาศยกเลิกนโยบายจำนำข้าวในอีก2ปีข้างหน้าน่ะ ...อนาคต        วันนี้ขอให้นส.ปู อย่าเปลี่ยนสุดยอดนโยบาย รับจำนำข้าวทุกเม็ด ไม่ง่ายกว่าหรือ ...สุดยอดนโยบาย

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#120 อย่าเหวง

อย่าเหวง

น้องเก่า

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:17

ผมมองว่าโครงการจำนำข้าวขาดทุน และโครงการประกันรายได้ก็ขาดทุน แต่ใครมากใครน้อยกว่ากันนั้นไม่ทราบ

ถ้าพูดในแง่ชาวนาได้ประโยชน์ จำนำข้าวชาวนาก็ได้ประโยชน์ ประกันรายได้ชาวนาก็ได้ประโยชน์

ผมขอสรุปว่านโยบายทั้งสองรัฐบาลเสมอกันได้หรือไม่

แถกันเข้าไป ตรรกกะขั้นเทพ  พวกพ้องตัวเองทำอะไรก็ดีไปหมด  คนอื่นทำอะไรก็ผิดไปหมด

เห็นคนพวกนี้แล้วปวดตับจริงๆ

#121 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:21

เข้ามาดู "ควายแดง" หาเรื่องใหม่ๆ (หรือเก่า) มาเล่น

จากหัวข้อกระทู้  มีสมองแค่นี้เองสินะ <_<

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#122 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:59

ขาดทุน 200,000ล้าน กับ 40,000ล้าน มันจะเสมอกันได้อย่างไรครับ

แล้วเงินที่ขาดทุน ผมสรุปได้ไหมว่าไปอยู่ในกระเป๋าพี่น้องชาวนา

รบ.ยิ่งลักษณ์ชาวนาได้ประโยชน์ 2 แสนล้าน

รบ.อภิสิทธิ์ชาวนาได้ประโยชน์ 4 หมื่นล้าน

ถ้าชาวนาอยากได้ตังค์ โดยไม่สนว่าชาติจะล่มจมหรือไม่ ก็ต้องนับว่า "ชาวนา here มาก"

ที่ here มากกว่าชาวนา ก็คือ คนที่เห็นด้วยอย่างเอ็งนี่แหละ

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน