Jump to content

- - - - -

เรื่องรถไฟความเร็วสูงถ้ามีจริงผมก็ยินดีด้วยนะ

• Please log in to reply
53 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:03

จะได้ไปไหนได้สะดวกกว่าเก่าหน่อย ยิ่งอาชีพอย่างผมต้องเดินสายหาของให้ลูกค้าจะได้ทุ่นเวลานั่งรถไปกลับ อย่างไปพรีเซนเตอร์ชั่วโมงเดียวน่าจะคุ้มนะผมว่า

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#2 ต้นกล้า

ต้นกล้า

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:07

ทำไม่ตั้งกระทู้ว่าถ้ามีจริง????? ..มีจริง ครับ ไม่เกิน ภายใน ห้า ถึง สิบปี คงได้ใช้ ...ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

#3 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:07

ผมว่า คนไทยยังเข้าใจผิดกับรถไฟฟ้าความเร็วสูง ผิด ไปเยอะครับ

ไม่ใช่ว่าไม่เห็นด้วย เห็นด้วยอย่างมากครับ แต่ลำดับความสำคัญ ในการเลือกเส้นทาง ต่างหาก

และที่สำคัญ เราลืม รถไฟรางคู่ไปครับ เราควรทำรางคุ่ให้ครบทุกเส้นทางก่อนครับ นั่นแหละผลประโยชน์ของประชาชนจริงๆ

ไม่ต้องเอารถไฟความเร็วสูงมาประเคนให้ อำมาตย์อย่างผมหรอกครับ เพราะพวกควาย รากหญ็า มันก็ไม่มีปัญญาจ่ายเงินขึ้นแน่ 

#4 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:10

ไม่เชื่อว่าจะเกิด

สังหรณ์ใจว่า

ที่กู้มา 2.2 ล้านล้าน

กู้มาเพื่อทำอย่างอื่นมากกว่า

โดยเอาเรื่องรถไฟความเร็วสูงมาบังหน้า

อย่าลืมนะครับว่า

จะสร้างรางใหม่ หรือ จะเอารางเก่า

ถ้าเอารางเก่า รถไฟเดิมจะทางไหน

ถ้าสร้างรางใหม่ จะเอากว้างแบบไหน 1 ม หรือ 1.4 ม

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#5 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:10

เห็นด้วยเรื่องรถไฟฯครับ

น่าหนักใจ ในขณะที่รัฐบาลท่านนายกฯยิ่งลักษณ์พยายามที่จะนำพาประเทศไปสู่ความก้าวหน้า

แต่ก็มีบุคคลบางพวก บางกลุ่ม พยายามขัดขวาง บ่อนทำลาย ถ่วงความเจริญของชาติครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

เราคือ เสรีไทย

#6 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:13

จะได้ไปไหนได้สะดวกกว่าเก่าหน่อย ยิ่งอาชีพอย่างผมต้องเดินสายหาของให้ลูกค้าจะได้ทุ่นเวลานั่งรถไปกลับ อย่างไปพรีเซนเตอร์ชั่วโมงเดียวน่าจะคุ้มนะผมว่า

บ้านคุณอยู่ไหน?

ผมถามจริงๆไม่ได้แกล้งถามนะ  ทราบไหมจะมีสถานีรถไฟความเร็วสูงทั้งประเทศ ย้ำว่าทั้งประเทศไม่ถึง 10 สถานี

บ้าคุณอยู่ไหนเหรอ จะไปฟรีเซนต์งานหนะ แน่ใจ?

#7 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:18

น่าหนักใจ ในขณะที่รัฐบาลท่านนายกฯยิ่งลักษณ์พยายามที่จะนำพาประเทศไปสู่ความก้าวหน้า

แต่ก็มีบุคคลบางพวก บางกลุ่ม พยายามขัดขวาง บ่อนทำลาย ถ่วงความเจริญของชาติครับ

สิ่งที่คุณหนักใจ เรียกว่า "การตรวจสอบ" ซึ่งสำคัญยิ่งไม่น้อยกว่า "การชนะเลือกตั้ง"

บางกลุ่ม บางพวกพยายามขัดขวางการตรวจสอบ พวกนั้นคือตัวการทำลายประชาธิปไตย

และความก้าวหน้าของประเทศชาติอย่างบัดซบ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#8 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:19

ใครครับที่พยายามขัดขวาง

มีแต่ส่งเสริม

แต่ต้องมีรายละเอียดชี้แจ้งให้ชัดเจน

เหมือนคุณจะขยายบริษัท จะต้องกู้เงินธนาคาร

คุณเดินไปขอกู้เขาเลยได้หรือเปล่า

ฉะนั้น การคิดอคติต่อคนที่คิดแตกต่างของคุณ แบบนี้แถวบ้านผมเขาเรียกว่า ค วาย ชัดๆ

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#9 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:20

เออ ผมว่า รถไฟความเร็วสูง อะ ถ้ามีหลายสถานี มันก็แปลก ๆ นะ เพราะมันเร็วมากอะ

มันไม่น่าจะเบรค เพื่อจอด ตามสถานี แบบรถไฟ ทั่วไปได้อะ

เพราะถ้าทำแบบนั้นนะ โห มีหวัง คนข้ามทางรถไฟ กันไม่ทัน แหง ๆ อะ เพราะมันจะเดี๋ยวหยุด เดี๋ยวจอด

แบบเคยเห็น พลุไฟ ที่มัน สะดุ้ง ไปมา อะเปล่า มันจะทำนองนั้นเลยอะ อันตรายนะ

เอาเป็นว่า ผมเห็นด้วยกับคุณ sigree ว่ามันไม่ควรมี สถานี มากเกินไป

ดังนั้น คนจะเดินทางแบบนี้ ก็น่าจะ มีวัตถุประสงค์ ใกล้เคียง

กับคนที่เดินทาง โดยเครื่องบิน มาก่อน

คือ เอาเร็ว เข้าว่า

แต่ถ้าถามผม ว่า อย่างไหน ปลอดภัยกว่า ผมเลือกเครื่องบิน นะ

เพราะมันไม่ต้องระวัง ความสะเพร่า ของคนอื่น

เช่น ถ้าเกิดมี ปิคอัพ มาขวาง รถไฟนะ

ผมว่าดูไม่จืด มีหวังตาย ยกคัน และ ยกขบวน

Edited by ทรงธรรม, 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:21.

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#10 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:21

บ้านผมอยู่พิโลกครับ จะไปปทุมธานี ครับ ถ้าเป็นไปได้อยากจะให้เสร็จซักปีสองปีนะจะดีนะผมว่า

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#11 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:30

บ้านผมอยู่พิโลกครับ จะไปปทุมธานี ครับ ถ้าเป็นไปได้อยากจะให้เสร็จซักปีสองปีนะจะดีนะผมว่า

อยู่พิดโลก นั่งพิดโลกยานยนต์ ก็เหมือนรถไฟความเร็วสูงนะครับ

350 กม.พิดโลกวิ่ง 4 ชม.ในช่วงกลางวัน ถ้ากลางคืน 3.5 ชม.เองนะครับ

#12 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:31

พิษณุโลก ผมว่า อาจจะมีนะ เพราะเป็น จังหวัดใหญ่ แต่ ปทุมธานี ไม่น่ามีหรอก เพราะมันใกล้ กรุงเทพฯ มาก

คูณน่า จะได้มาลงกรุงเทพฯ แล้วย้อนกลับไป ปทุมธานี อีกที

ซึ่งถ้าคำนวนเวลา ผมว่า เทียบกับ ค่าใช้จ่าย อาจไม่คุ้มล่ะ

เพราะ้ถ้าคุณ เอาถูก ก็จะต้องย้อนไป ปทุม ด้วย รถเมล์ปรับอากาศ

แต่ถ้าจะเอาเร็ว ต้องย้อนไปด้วย รถไฟฟ้า กรณี มันไปถึง ปทุม อะนะ ไม่ก็ แท็กซี่

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#13 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:33

ผมถามจริงๆไม่ได้แกล้งถามนะ ทราบไหมจะมีสถานีรถไฟความเร็วสูงทั้งประเทศ ย้ำว่าทั้งประเทศไม่ถึง 10 สถานี

บ้าคุณอยู่ไหนเหรอ จะไปฟรีเซนต์งานหนะ แน่ใจ?
ผมว่าที่คุณ Sigree บอกนั้น น่าจะเป็นสถานีหลักนะครับ สถานีรองๆ สำหรับรถไฟที่ไม่ใช่แบบด่วนพิเศษ ที่วิ่งบนรางเดียวกัน แค่สายเหนือก็เกินสิบสถานีแล้วครับ

http://news.voicetv....ness/62258.html

ปล.ใน link บอกว่า 12 สถานี แต่ผมนับได้สิบสถานี

Edited by Gop, 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:59.

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#14 Gop

Gop

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:41

พิษณุโลก ผมว่า อาจจะมีนะ เพราะเป็น จังหวัดใหญ่ แต่ ปทุมธานี ไม่น่ามีหรอก เพราะมันใกล้ กรุงเทพฯ มาก

คูณน่า จะได้มาลงกรุงเทพฯ แล้วย้อนกลับไป ปทุมธานี อีกที

ซึ่งถ้าคำนวนเวลา ผมว่า เทียบกับ ค่าใช้จ่าย อาจไม่คุ้มล่ะ

เพราะ้ถ้าคุณ เอาถูก ก็จะต้องย้อนไป ปทุม ด้วย รถเมล์ปรับอากาศ

แต่ถ้าจะเอาเร็ว ต้องย้อนไปด้วย รถไฟฟ้า กรณี มันไปถึง ปทุม อะนะ ไม่ก็ แท็กซี่

เท่าที่อ่านข่าว มีสถานีย่อย อยุธยาด้วยนะครับ ต่อรถที่นั่นน่าจะเหมาะกว่า

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#15 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:45

เออ ผมว่า รถไฟความเร็วสูง อะ ถ้ามีหลายสถานี มันก็แปลก ๆ นะ เพราะมันเร็วมากอะ

มันไม่น่าจะเบรค เพื่อจอด ตามสถานี แบบรถไฟ ทั่วไปได้อะ

เพราะถ้าทำแบบนั้นนะ โห มีหวัง คนข้ามทางรถไฟ กันไม่ทัน แหง ๆ อะ เพราะมันจะเดี๋ยวหยุด เดี๋ยวจอด

แบบเคยเห็น พลุไฟ ที่มัน สะดุ้ง ไปมา อะเปล่า มันจะทำนองนั้นเลยอะ อันตรายนะ

เอาเป็นว่า ผมเห็นด้วยกับคุณ sigree ว่ามันไม่ควรมี สถานี มากเกินไป

ดังนั้น คนจะเดินทางแบบนี้ ก็น่าจะ มีวัตถุประสงค์ ใกล้เคียง

กับคนที่เดินทาง โดยเครื่องบิน มาก่อน

แต่ถ้าถามผม ว่า อย่างไหน ปลอดภัยกว่า ผมเลือกเครื่องบิน นะ

เพราะมันไม่ต้องระวัง ความสะเพร่า ของคนอื่น

เช่น ถ้าเกิดมี ปิคอัพ มาขวาง รถไฟนะ

ผมว่าดูไม่จืด มีหวังตาย ยกคัน และ ยกขบวน

ถ้าเป็นรถไฟความเร็วสูง มันจะไม่มีจุดตัดทางรถไฟครับ จะทำสะพานขาม หรือขุดอุโมค์ลอด ก็ว่ากันไปครับ 

#16 Gop

Gop

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:51

ผมว่าหลายคนเข้าใจลักษณะการดินรถไฟความเร็วสูงผิดไป ความจริงแล้วเค้าทำหลายสถานีนะครับ แต่เค้าจะจัดระดับของรถ ให้รถแต่ละแบบจอดไม่เท่ากับ แบบด่วนสุดก็จอดสถานีหลักๆเท่านั้น จึงใช้เวลาน้อยที่สุด แบบรองลงมาก็จอดเพิ่มอีกหน่อย และแบบสุดท้ายจอดทุกสถานี ดังนั้น เราสามารถลงสถานีหลักก่อน แล้วต่อรถไปสถานีรองได้ครับ แนะนำให้ศึกษากรณีรถไฟชินคันเซ็นดูครับ

http://www.japan-gui...18_tokaido.html

#17 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:53

ถ้าเจอค่าโดยสารราคาเดียวกับชินกังเซ็น ล่ะม-รึงเอ๊ยยยย จะไป present ลูกค้าไหวมั่ย?
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#18 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:01

ที่เคยเห็นประเทศที่มีรถไฟความเร็วสูง จะเป็นระบบรางคู่ ไม่ต้องจอดรอรถสวน ทำให้ถึงสถานีได้ตรงต่อเวลา การรถไฟเขาถึงกล้าประกาศว่า หากรถไฟเข้าช้ากว่าปรกติ  ผู้โดยสารมีสิทธิขอลดเงินค่าตั๋ว

จะจอดเฉพาะสถานีเมืองใหญ่

เคยขึ้นจากบ้านพักไปสนามบิน ระยะทาง 160 กม จอดสถานีเดียวเอง

• ant likes this

#19 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:05

ลืมถามไปว่าค่าบริการมันเท่าไร ประมาณว่า พิษณุโลก กรุงเทพครับ ถ้าแพงก็ขอคิดอีกที

#20 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:08

ลืมถามไปว่าค่าบริการมันเท่าไร ประมาณว่า พิษณุโลก กรุงเทพครับ ถ้าแพงก็ขอคิดอีกที

มะกี้ ผม ไปดู ค่าโดยสาร ของชินคันเซ็น โตเกียว โอซาก้า 13,250 เยน

ตก 100 เยน เท่ากับ 31 บาท ก็เป็นเงินไทย 4,107.50

ถ้าเป็นเมืองไทย ผมว่า หั่นเหลือ ครึ่งหนึ่ง เลยเอ้า ไม่น่าต่ำกว่า 2,000 นะ

อะ เพิ่มเติม โตเกียว โอซาก้า ระยะทาง 515 กม.

กรุงเทพ พิษณุโลก 377 กม.

อะ ผมลดให้ เหลือ 2,000 x 377 / 515 เท่ากับ 1,464 บาท ละ

Edited by ทรงธรรม, 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:15.

#21 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:35

ผมถามจริงๆไม่ได้แกล้งถามนะ ทราบไหมจะมีสถานีรถไฟความเร็วสูงทั้งประเทศ ย้ำว่าทั้งประเทศไม่ถึง 10 สถานี

ผมว่าที่คุณ Sigree บอกนั้น น่าจะเป็นสถานีหลักนะครับ สถานีรองๆ สำหรับรถไฟที่ไม่ใช่แบบด่วนพิเศษ ที่วิ่งบนรางเดียวกัน แค่สายเหนือก็เกินสิบสถานีแล้วครับ

http://news.voicetv....ness/62258.html

ปล.ใน link บอกว่า 12 สถานี แต่ผมนับได้สิบสถานี

แผนไม่ชัดจนปัจจุบัน

กรณีภาคใต้ที่แจ้งคือ หัวหิน และ ปาดังเบซาร์

ตอนนี้ข้อมูลยิ่งออกมาเยอะ ยิ่งน่าสนใจ รถไฟความเร็วทั้งสิ้น 250 กม ต่อ ชม

กทม ปาดัง เอา 1 000 กม ใช่เวลาเดินทางหากไม่แวะสถานีไหนเลย 4 ชม. หากแวะสถานีและ 5 นาที

มีกี่สถานีในระยะทาง 1 000 กม ?

เวลาเดินทางน่าจะ 4.30 ชม หรือมากกว่าไหม?

เอาเป็นด่วนเลยครับ 4 ชม ไม่แวะที่ไหน

หากค่าเดินทาง กม ละ 3 บาท (จริงน่าจะ 4 บาท)

ผลลัพท์คือ เดินทาง 3 000 บาท เดินทาง 4.30 เข้า กทม

การบินไทย ค่าเดินทางเที่ยวเดียว  3,565 บาท แอร์เอเซีย 2,420 บาท ใช่เวลารวมเช็คอินและเดินทาง  2 ชม

ถึงจุด จุดหนึ่งมันจะยังย้อนกลับไปที่คำถามเดิมๆคือราคาและความเร็ว

#22 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:36

อยู่พิดโลก นั่งพิดโลกยานยนต์ ก็เหมือนรถไฟความเร็วสูงนะครับ

350 กม.พิดโลกวิ่ง 4 ชม.ในช่วงกลางวัน ถ้ากลางคืน 3.5 ชม.เองนะครับ

อยากจะเอาความสะดวกสบายครับ ^ ^

มะกี้ ผม ไปดู ค่าโดยสาร ของชินคันเซ็น โตเกียว โอซาก้า 13,250 เยน

ตก 100 เยน เท่ากับ 31 บาท ก็เป็นเงินไทย 4,107.50

ถ้าเป็นเมืองไทย ผมว่า หั่นเหลือ ครึ่งหนึ่ง เลยเอ้า ไม่น่าต่ำกว่า 2,000 นะ

อะ เพิ่มเติม โตเกียว โอซาก้า ระยะทาง 515 กม.

อะ ผมลดให้ เหลือ 2,000 x 377 / 515 เท่ากับ 1,464 บาท ละ

อืมมมมม

#23 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:44

ผมว่าเราควรแยกเรื่อง ราคา + ระยะเวลามาคุยไหม

เห็นภาพชัดๆ

#24 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:45

มะกี้ ไปดูข้อมูลมา เขาบอก ต้นทุน กิโลเมตรละ 800-1,000 ล้านบาทนะ

คิดว่า เขาควรคิดที่ กิโลเมตรละ กี่บาทอะ

ถ้า 2.50 บาท ต้อง วิ่ง เออ เอา 900 ล้านหาร ละกันนะ สมมติ เที่ยวละ 700 คนละกันนะ ก็ 5.143 แสนเที่ยว ก็คุ้มทุน

ถ้า 3.00 บาท ต้อง 4.286 แสนเที่ยว

ถ้า 4.00 บาท ต้อง 3.214 แสนเที่ยว

สมมติ มีรถวิ่งผ่าน วันละ 100 เที่ยว

ก็ 4.00 บาท ใช้เวลา 9 ปี คุ้มทุน

3.00 บาท ใช้เวลา 12 ปี คุ้มทุน

2.50 บาท ใช้เวลา 14 ปี 3 เดือน คุ้มทุน

Edited by ทรงธรรม, 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:50.

#25 Gop

Gop

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:51

ผมว่าที่คุณ Sigree บอกนั้น น่าจะเป็นสถานีหลักนะครับ สถานีรองๆ สำหรับรถไฟที่ไม่ใช่แบบด่วนพิเศษ ที่วิ่งบนรางเดียวกัน แค่สายเหนือก็เกินสิบสถานีแล้วครับhttp://news.voicetv....ness/62258.html
แผนไม่ชัดจนปัจจุบัน

กรณีภาคใต้ที่แจ้งคือ หัวหิน และ ปาดังเบซาร์

ตอนนี้ข้อมูลยิ่งออกมาเยอะ ยิ่งน่าสนใจ รถไฟความเร็วทั้งสิ้น 250 กม ต่อ ชม

กทม ปาดัง เอา 1 000 กม ใช่เวลาเดินทางหากไม่แวะสถานีไหนเลย 4 ชม. หากแวะสถานีและ 5 นาที
มีกี่สถานีในระยะทาง 1 000 กม ?
เวลาเดินทางน่าจะ 4.30 ชม หรือมากกว่าไหม?
เอาเป็นด่วนเลยครับ 4 ชม ไม่แวะที่ไหน

หากค่าเดินทาง กม ละ 3 บาท (จริงน่าจะ 4 บาท)
ผลลัพท์คือ เดินทาง 3 000 บาท เดินทาง 4.30 เข้า กทม

การบินไทย ค่าเดินทางเที่ยวเดียว  3,565 บาท แอร์เอเซีย 2,420 บาท ใช่เวลารวมเช็คอินและเดินทาง  2 ชม

ถึงจุด จุดหนึ่งมันจะยังย้อนกลับไปที่คำถามเดิมๆคือราคาและความเร็ว

1 ผมมั่นใจ ว่าเค้าไม่ทำหรอครับแบบทั้งเส้นมีแค่สองสามสถานี สถานีที่คุณ Sigree บอกนั้น ผมมั่นใจว่าเป็นสถานีหลักที่จะสร้างแน่ๆ ที่หัวหินคือปลายทางของเฟสแรก ส่วนปาดังเบซาร์คือสถานีสุดท้าย เมื่อสร้างเสร็จสมบูรณ์

2 ตอนนี้ข่าวออกมาว่า ความเร็วสูงสุด น่าจะเป็น 300 แล้วนะครับ เพราะเค้าบอกว่าถึงเชียงใหม่ประมาณสามชั่วโมง ส่วนเรื่องเวลานั้น ผมยืนยันครับ ว่ากรณีปาดังเบซาร์ คงสู้เครื่องบินไม่ได้ แต่ถ้าสั้นลงมาอย่างเชียงใหม่นั้น ผมมั่นใจว่าการบินไทยเสียลูกค้าเยอะแน่ ฝากถามนิดนึง คุณ Sigree ใช้เวลาเท่าไหร่ครับ ในการเดินทางจากสุวรรณภูมิถึงที่หมายในกรุงเทพฯ

#26 Gop

Gop

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:54

ผมว่าเราควรแยกเรื่อง ราคา + ระยะเวลามาคุยไหม

เห็นภาพชัดๆ

เอาง่ายๆครับ สองพันบาท กรุงเทพ-เชียงใหม่ เริ่มที่บางซื่อ ถึงสถานีรถไฟเชียงใหม่ภายในสามชั่วโมง

คุณจะยังขึ้นเครื่องบินมั้ยครับ?

#27 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:57

คุณ Gop กรุงเทพ เชียงใหม่ ใช้เวลา ประมาณ 1 - 1 ชม. 20 นาที ครับ โดยประมาณ อันนี้ เครื่องบินอะ

แต่พูดถึง รถไฟความเร็วสูง ก็ต้องมีสถานี คล้าย ๆ สุวรรณภูมิ นะ คุณ Gop เพราะคงไปขึ้นรายทาง ไม่ได้อะ

ถ้าเป็นชุมทาง บางซื่อ อะได้ เพราะที่กว้าง แต่ถ้า ใคร บ้านอยู่ บางนา ก็มาลำบาก อะ

Edited by ทรงธรรม, 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:00.

#28 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:03

จำ กันได้ไหมครับ ครั้งที่ มาร์ค จะขึ้นไปเชียงใหม่ แล้วเสื้อแดงไม่ให้ไป

ตอนนั้น ก็จะไปพูดเรื่องนี้นี่แหล่ะครับ

ส่วนตัว ผมสนับสนุน ไม่ว่าจะรัฐบาลนี้ หรือรัฐบาลไหน จะกู้มา จะโกงมา หรือต่อให้ ปล้นเงินมาเพื่อลงทุน

ไปวัดกึ๋นกันที่เนื้องาน ว่าทำมาแล้วห่วยแตกแค่ไหน กันดีกว่าครับ

#29 Gop

Gop

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:26

คุณ Gop กรุงเทพ เชียงใหม่ ใช้เวลา ประมาณ 1 - 1 ชม. 20 นาที ครับ โดยประมาณ อันนี้ เครื่องบินอะ

แต่พูดถึง รถไฟความเร็วสูง ก็ต้องมีสถานี คล้าย ๆ สุวรรณภูมิ นะ คุณ Gop เพราะคงไปขึ้นรายทาง ไม่ได้อะ

ถ้าเป็นชุมทาง บางซื่อ อะได้ เพราะที่กว้าง แต่ถ้า ใคร บ้านอยู่ บางนา ก็มาลำบาก อะ

จากบ้านคุณไปบางซื่อ เทียบกับไปสุวรรณภูมิล่ะครับ?

คุณต้องไปก่อนเครื่องออกอย่างน้อย 1 ชั่วโมง ส่วนใหญ่คนไปกันก่อนนั้น ทีนี้เดินทางก็ชั่วโมงเศษๆ ( ต้องรวมเวลาเครื่อง taxi ด้วยครับ ) ต่อมาต้องรอกระเป๋า ประมาณ 20 นาที ต่อมาก็เดินทางจากสนามบินที่อยู่นอกเมืองไปยังที่หมายปลายทาง

คุณต้องคิดเวลาพวกนี้ให้ดีๆครับ ซึ่งเวลาส่วนเกินนี้ของรถไฟนั้นน้อยมาก เพราะสถานีตั้งอยู่ในเมือง

#30 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:46

คุณ Gop แต่ สนามบินเชียงใหม่ อยู่ห่างจาก ตัวเมือง 4 กม. เองนะ

และ ถ้าจะบินไปเชียงใหม่อะ ดอนเมือง ก็ไปได้อะ นกแอร์ ไง

แล้วโดยความรู้สึกส่วนตัวผมนะ เครื่องบิน อะ ปลอดภัยที่สุด

เชียงใหม่ ไม่ค่อยมี พายุฝน เหมือน ภาคใต้ ด้วยอะ

แล้ว สมมติ ผมต้องไป พิษณุโลก นะ

ผมจะไปรถบัสล่ะ แค่  4 ชม.เอง จากหมอชิต อะ

ถ้าไป ความเร็วสูง 2 ชม. แล้วแพง กว่าเยอะ อะ

Edited by ทรงธรรม, 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:50.

#31 VOOTH

VOOTH

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:55

มันจะเป็นการก่อสร้างที่มหากาพย์ยิ่งกว่าสุวรรณภูมิแน่ๆ

#32 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:13

ถามว่า จริง ๆ อะ ผมต่อต้าน รถไฟความเร็วสูง ไหม

ผมตอบได้ว่า ไม่หรอก เพราะมันเป็นทางเลือกในการเดินทาง

เพราะผมว่า เอาเข้าจริง ก็มีคนเป็นโรค กลัวเครื่องบิน เหมือนกันนะ

แต่ว่า ถ้าถามเรื่องความคุ้มค่า ผมว่า น่าจะสร้าง

โดยงบประมาณ ประจำปี ดีกว่า อะ เพราะอย่างน้อย มันก็ไม่ต้องไปกู้

ให้เสียดอกเบี้ยไง

เพราะถ้ามีดอกเบี้ยนะ มันต้องทำให้ต้นทุน การเดินทาง

ของรถไฟความเร็วสูง มากขึ้น

ผมทำบัญชี ดอกเบี้ย ถือเป็นต้นทุน อย่างหนึ่ง

ซึ่งสำคัญ ซะด้วย ถ้า มูลหนี้ เรามากอะ

แล้วไหน จะค่า บำรุงรักษา รถไฟ อีกอะ

ค่า ดำเนินการ ค่าจ้าง พนักงาน อีกอะ

ผมถึงบอกว่า ใช้ งบประมาณ ประจำปี ดีกว่า

เรามีโอกาส ได้ นั่งที่ 2.50 บาท ต่อ กม. ไม่งั้น

เราอาจต้อง จ่าย  4.00 บาท ต่อ กม. ล่ะ

#33 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:29

เท่าที่ทราบ รถไฟความเร็วสูงจะไม่มีการกีดขวางใดๆ เช่นถ้าต้องวิ่งผ่านเมืองก็มุดลงดิน หรือลอยฟ้า บางช่วงที่ต้องวิ่งทางปกติ ความเร็วจะลดลงเท่ารถไฟธรรมดาค่ะ

จำนวนสถานีก็จะมีได้พอๆกับสนามบิน ความเจริญก็จะเกิดขึ้นรอบๆ บริเวณที่เป็นสถานีเป็นบริเวณกว้าง ซึ่งที่ดินบริเวณนี้ก็จะถูกกว้านซื้อล่วงหน้าโดยนายทุนนักการเมือง

เรื่องราคาค่าโดยสาร ระยะ 5ถึง10 ปีแรก ราคาจะแพงเกือบเท่าเครื่องบิน(อาจแพงกว่าโลว์คอร์สด้วยซ้ำ) แล้วต่อไปจะค่อยๆลดลง ฉะนั้นผู้โดยสารเกือบจะเป็นกลุ่มเดียวกับที่เดินทางโดยเครื่องบิน คือคนมีรายได้ปานกลางขึ้นไป คนจนหมดสิทธิ์

เห็นด้วยกับรถไฟความเร็วสูง แต่อยากให้มีการประชาสัมพันธ์แผนงานให้ประชาชนรับรู้อย่างละเอียดกว่านี้ ไม่ใช่อยู่ๆก็จะมาออก พรบ.เงินกู้ 2.2 ล้านล้านเหมือนจะเล่นขายของ และที่สำคัญเรืองความปลอดภัย รถไฟที่วิ่งด้วยความเร็วมากกว่า 300 กม./ชม. ลองนึกภาพเวลาเกิดอุบัติเหตุก็แล้วกัน

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#34 ant

ant

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:40

ถ้าขนาดนั้น นั่งเครื่องดีกว่าเนอะ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#35 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:44

ผมมองว่ารถไฟความเร็วสูงต้องมี

ผมย้ำคำว่าต้องมีก่อนนะ มาเลย์และสิงคโปรเขาไม่ต้องการใช่งานรถไฟมาก เขาก็ทำเพราะมันเป็นเรื่องของโครงข่ายที่เชื่อมทั้งเอเชีย

แต่

ผมมองเรื่องความหวังว่าจะฝากกับมันเต็มๆได้ไหม

นั้นอีกเรื่อง 

เพราะปัจจัยของโลกปัจจุบันเปลี่ยนไปมาก  ปัจจุบันเรามีสายการบินต้นทุนต่ำ  ทำให้มุมมองต่อรถไฟความเร็วสูงควรผนวกเรื่องสายการบินต้นทุนต่ำเข้าไปด้วยว่ายังไง อะไร

โดยส่วนตัวผม สร้างสนามบินทุกจังหวัดทั่วประเทศ ผมให้แห่งละ 200 ล้านเลย ร่วมกันทั้งประเทศยังเพียง 15 400 ล้าน  ราคาห่างไกลจากการวางรางมากมาย....

แล้วมาหาสายการบินลงน่าจะคุ้มกว่าไหม?

อเมริกาเองก็เน้นเครื่องบินมากกว่ารถไฟ

ผมไม่ได้บอกว่าไม่มีนะ เราจำเป็นต้องเชื่อเขา เชื่อมเราและรอบๆตัว  แต่จะลงทุนมากมายคงต้องคิดให้มาก

ตอบคุณ Gop นิด ผมไปสุวรรณภูมิ โดย แอร์พอร์ตลิงค์ครับ บ้านผมบางกะปิ ไปได้ทั้งสถานีข้างๆนาซ่าเดิม หรือที่ถนนศรีนครินทร์ก็ได้ เวลาเดินทางของผมไม่เกินครึ่ง ชม ครับ

Edited by sigree, 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:50.

#36 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:50

ข้อมูลไม่เพียงพอ

แต่รู้สึกเหมือนกับว่าเราใช้งบไปกับการสร้างสนามบินค่อนข้างมาก

โดยถ้าคิดแบบคุมทุน ก็น่าจะถือว่าขาดทุน

เพราะเอาภาษี ของประชาชนมาจ่ายให้คนนั่งเครื่องบินโดยการสร้างสนามบินแล้วเก็บค่าใช้ถูกมาก

รถไฟความเร็วสูงก็เหมือนกัน

#37 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:53

โดยส่วนตัวผม สร้างสนามบินทุกจังหวัดทั่วประเทศ ผมให้แห่งละ 200 ล้านเลย.......

สร้างได้จริงหรือเงินแค่นี้

สนามบิน 200 ล้าน รับเครื่องบินได้แค่ไหน มีข้อมูลไหม

ทำไมสนามบินหนองงูเห่าถึงแพงมาก

หรือว่ามีการโกง 

Edited by สมพร, 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:54.

#38 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:58

คำว่ารถไฟความเร็วสูง วิ่ง 300 กม /ชม  ไม่ได้หมายความว่ามันจะวิ่ง 300 กม 

ระยะทางจาก กทม เชียงใหม่ 700กว่ากิโล ก็ไม่ใช่ว่าจะถึงในเวลา 700/300  = 2 ชม นิดๆ  ผิดครับ

ความเร็วสูงสุด กับความเร็วเฉลี่ยต่างกัน  ความเร็วสูงสุด 300 อาจจะความเร็วเฉลี่ยที่ 220 กม ครับ ดังนั้นระยะเวลาเดินทางมี 4 ชม ขึ้นแน่นอน

ที่ไต้หวัน จากไทเป ไป เกาสง หากผมจำไม่ผิด ใช้เวลาเดินทางยังเกือบสามชั่วโมง ในระยะทาง 600 กว่ากิโล

ที่สำคัญขาดทุนมาตลอด เพิ่งจะเริ่มมีกำไรเมื่อไม่นานมานี้ 

ของไทย เค้าจะเอาความเร็วสูงสุดประมาณ 250 กม  ความเร็วเฉลี่ยต่ำกว่านี้แน่นอนครับ ดังนั้นเป็นไปไม่ได้จะถึงเชียงใหม่ภายใน 3-4 ชม 

ที่สำคัญเส้นที่ควรทำที่สุดคือ หนองคาย กทม ปาดังเบซาร์   ไม่ใช่ กทม เชียงใหม่ ก่อนเพื่อฐานคะแนนเสียงตัวเอง

#39 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:09

โดยส่วนตัวผม สร้างสนามบินทุกจังหวัดทั่วประเทศ ผมให้แห่งละ 200 ล้านเลย.......

สนามบิน 200 ล้าน รับเครื่องบินได้แค่ไหน มีข้อมูลไหม

ทำไมสนามบินหนองงูเห่าถึงแพงมาก

ปีงบประมาณ 2555 ท่าอากาศยานได้รับงบประมาณก่อสร้างอาคารที่พักผู้โดยสารหลังใหม่และอาคาร ประกอบอื่นๆ ได้แก่ อาคารโรงเก็บเครื่องมือกล อาคารที่ทำการดับเพลิง และโรงเครื่องยนต์กำเนิดไฟฟ้า งบประมาณรวม 182,123,045 บาท

จาก http://th.wikipedia....ท่าอากาศยานน่าน

ไม่น่าจะหลุดมากกว่านี้

#40 Gop

Gop

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:26

คุณ Gop แต่ สนามบินเชียงใหม่ อยู่ห่างจาก ตัวเมือง 4 กม. เองนะ

และ ถ้าจะบินไปเชียงใหม่อะ ดอนเมือง ก็ไปได้อะ นกแอร์ ไง

แล้วโดยความรู้สึกส่วนตัวผมนะ เครื่องบิน อะ ปลอดภัยที่สุด

เชียงใหม่ ไม่ค่อยมี พายุฝน เหมือน ภาคใต้ ด้วยอะ

แล้ว สมมติ ผมต้องไป พิษณุโลก นะ

ผมจะไปรถบัสล่ะ แค่  4 ชม.เอง จากหมอชิต อะ

ถ้าไป ความเร็วสูง 2 ชม. แล้วแพง กว่าเยอะ อะ

กรณีเชียงใหม่สนามบินอยู่ใกล้เมืองจริงๆ อันนี้ยอมรับ แต่เมืองอื่นๆไม่เป็นอย่างนั้นนะครับ แล้วผมก็ไม่แน่ใจว่า ระยะยาวแล้ว สนามบินยังจะอยู่อย่างนั้นได้หรือเปล่า ที่ผมจะบอกก็คือ ถ้าดูดีๆแล้ว เวลาต่างกันน้อยมากนะครับ แล้วรถไฟมีความได้เปรียบอีกสองอย่างคือสามารถทำที่นั่งกว้างๆนั่งสบายๆได้ และสามารถเพิ่มจำนวนเที่ยวได้มากอย่างชินคันเซน ถ้าความต้องการมากจริงๆ บางชั่วโมงเค้าจัดให้มีรถมา 13 ขบวนได้เลย ชนิดที่เรียกว่าออกถี่พอๆกับรถไฟฟ้าบีทีเอสเลย

ส่วนพิษณุโลกดูเวลาดีๆนะครับ รู้สึกว่าไม่ถึงสองชั่วโมงนะครับ เรื่องนี้ก็ชั่งน้ำหนักเอาเองแล้วกันครับ ถ้าผมมีตังค์ ผมขึ้นรถไฟแบบไม่ลังเลเลยครับ

#41 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:03

ก่อนที่จะทำรถไฟความเร็วสูง มั่นใจในระบบคุณภาพ Safety ของเราเท่าใดครับ เพราะคำว่าความเร็วสูงมันให้ความสำคัญกับการขนส่งคนโดยเฉพาะเท่านั้น แล้วในระยะนี้มั่นใจได้เท่าไหร่ ผมมองว่ารถไฟรางคู่น่าจะมีผลดีและเหมาะสมกว่าในขณะนี้ แต่ขอบอกคุณเสรีไทยไชโย ไว้ ณ ตรงนี้ว่า ไม่มีใครที่จะไม่อยากสนับสนุนการก่อสร้างรถไฟความเร็วสูงหรอกครับ เพียงแต่ให้รอบคอบก่อนที่จะแน่ใจว่าได้ผลและคุณภาพจริง และรัฐบาลต้องใจกว้างยอมรับในการที่จะต้องถูกตรวจสอบนะครับ อย่าทำเป็นเล่น เงินที่รัฐบาลจะกู้มานี้ เป็นหนี้ติดหัวประชาชนไทยไปยันลูกหลาน เหลนนะครับ อย่าทำเล่นไป

#42 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:17

ขอเเจมเรื่องเวลาการก่อสร้างนิดนะครับ

ผมว่าการสร้างเเต่ละเส้นทางจะใช้เวลาไม่น้อยเลย

ตัวอย่างกรุงเทพ-หัวหิน ต้องใช้เวลาสร้างไม่น้อยกว่าหกปี

ระยะทาง 200 กม.เเค่นี้นะ ถ้าเป็นระยะทางมากกว่านั้นลองคำนวณดู

ในเวลาเจ็ดปีนี่ได้อย่างเก่งเเค่เส้นทางเดียว

เเล้วคอยดูก็เเล้วกัน สงสารคนไทยที่ต้องมีหนี้ท่วมหัว

รมต.ชัชชาติ ขอให้คิดให้ดีนะโครงการที่หลอกเเดกเเละผลาญเงินประเทศเเบบที่รู้ๆกันอยู่

#43 nnnn43

nnnn43

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:22

ไอ้ขี้โม้

:lol:

Edited by nnnn43, 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:25.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#44 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:25

ปัญหาคือ ความเหมาะสมในการลงทุน มีใครไม่อยากได้บ้าง เรื่องการเดิมทางที่สะดวก

แต่ปัญหาที่หลายคนกังวล คือเรื่องความเหมาะสมของเวลา และก็เงินจำนวนนี้ถ้าไปใช้ทางด้านอื่น จะดีกว่าไหมครับ ^^

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#45 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:45

ไอ้ขี้โม้

:lol:

สมัยปชป.เสนอโครงการรถไฟความเร็วสูง ก็เป็นพรรคพท.ที่ทำตัวขัดขวางความเจริญของประเทศ

เสื้อแดงน่าจะเลิกมั่วแล้วลองไปหาข่าวดู จะเห็นว่าตอนนั้นส.ส.พรรคพท.ต่อต้านนโยบายรถไฟความเร็วสูงกันขนาดไหน (แต่พอยุบสภาช่วงหาเสียงเลือกตั้งพรรคพท.ก็พลิกลิ้นทันที)

"กรณ์"โต้ "กิตติรัตน์" รถไฟความเร็วสูงผลงานปชป. สอนเสิร์ซกูเกิ้ลหาข้อมูลก่อนพูด
http://www.naewna.com/politic/45246

#46 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:03

ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับงบการสร้าง,ปรับปรุง สนามบินกระบี่

เทียบกับการปรับปรุงสนามบินภูเก็ตดูนะครับ

แล้วจะได้เจอสิ่งที่คุณสมพรอยากทราบ

#47 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:17

200 ล้าน ต่อปี คืองบต่อปีครับ

ไม่ใช่งบสร้างสนามบิน

และก็อาจไม่ได้ทุกปี

#48 ant

ant

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:38

ไปถามเจ๊ซาลาเปาครับ เขารู้ดี

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#49 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:49

ด้วยการเสียภาษีนี่เหรอครับ 

#50 Raja22

Raja22

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:07

ความเร็วสูงน่ะ น่าสนับสนุนครับ แค่นี้ก็ ชนกระจายแล้ว เร็วกว่านี้ สงสัย รถยนต์+ สิบล้อ ขาดสองท่อน

เกลียดควาย มีอะไร ป่ะ !!!

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน