Jump to content

- - - - -

ค่าไฟฟรี 50หน่วย ???

• Please log in to reply
24 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:24

รัฐบาลรับภาระค่าไฟฟ้าฟรี 50 หน่วย pdf_button.png printButton.png emailButton.png เขียนโดย Administrator วันอังคารที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 09:06 น.

ประกาศการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค

เรื่อง โครงสร้างอัตราค่าไฟฟ้า

คำชี้แจง ค่าไฟฟ้าฟรี สำหรับผู้ใช้ไฟฟ้าบ้านอยู่อาศัยประเภท 1.1.1 (ติดตั้งมิเตอร์ขนาดไม่เกิน 5 แอมป์) และใช้ไฟฟ้าไม่เกิน 50 หน่วยต่อเดือน  ตั้งแต่ค่าไฟฟ้าประจำเดือน มิถุนายน 2555 เป็นต้นไป

ด้วยคณะรัฐมนตรีได้มี มติ เมื่อวันที่ 27 ธันวาคม 2554 เห็นชอบ และรับทราบมติของคณะกรรมการนโยบายพลังงานแห่งชาติ เมื่อวันที่ 30 พฤศจิกายน 2554 เรื่อง การปรับปรุงมาตรการค่าไฟฟ้าฟรี และคณะกรรมการกำกับกิจการพลังงาน ได้มีมติเมื่อวันที่ 10 พฤษภาคม 2555 เห็นชอบการปรับปรุงมาตรการค่าไฟฟ้าฟรี โดยมีสาระสำคัญ ดังนี้

1. ปรับลดจำนวนหน่วยการใช้ไฟฟ้าฟรีสำหรับผู้ใช้ไฟฟ้าประเภทบ้านอยู่อาศัย ข้อ 1.1.1 จากไม่เกิน 90 หน่วยต่อเดือน เป็นไม่เกิน 50 หน่วยต่อเดือน          

2. ปรับลด ภาระการอุดหนุนค่าไฟฟ้าจากมาตรการค่าไฟฟ้าฟรีสำหรับผู้ใช้ไฟฟ้าประเภท บ้านอยู่อาศัย ซึ่งติดตั้งมิเตอร์ขนาดไม่เกิน 5 แอมป์ (ประเภท 1.1.1) และใช้ไฟฟ้าไม่เกิน 50 หน่วยต่อเดือน จากเดิม 0.12 บาทต่อหน่วย เป็น 0.0265 บาทต่อหน่วย เป็นผลให้อัตราค่าไฟฟ้าลดลง 0.0935 บาทต่อหน่วย

โครงสร้างอัตราค่าไฟฟ้านี้ จะมีผลบังคับใช้ ตั้งแต่ค่าไฟฟ้าประจำเดือน มิถุนายน 2555 เป็นต้นไป

แก้ไขล่าสุด ใน วันอังคารที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 09:15 น.

http://peas1.pea.co....icle&id=35:free < ลิ้งค์ข่าว

ส่วนอันนี้

เอ็นจี​โอ​เตรียมร้องศาลปค.ยก​เลิกมติ​ใช้​ไฟฟรี50หน่วย

ข่าวทั่ว​ไป หนังสือพิมพ์​ไทย​โพสต์ -- พฤหัสบดีที่ 5 มกราคม 2555 00:00:16 น.

​ไทย​โพสต์ * "นายกสมาคมต่อต้านสภาวะ​โลกร้อน" ​เตรียมฟ้องศาลปกครอง​เพิกถอนมติ ครม.​ให้​ผู้ด้อย​โอกาส​ใช้​ไฟฟรี 50 หน่วย 5 ม.ค.นี้ ชี้​เข้าข่าย​เลือกปฏิบัติผลักภาระ​ผู้​ใช้​ไฟ​เกิน

เมื่อวันที่ 4 ม.ค. นายศรีสุวรรณ จรรยา นายกสมาคมต่อต้านสภาวะ​โลกร้อน กล่าว​ถึงกรณีคณะรัฐมนตรีมีมติปรับลด​การ​ใช้​ไฟฟรีจาก 90 หน่วยต่อ​เดือน ​เหลือ 50 หน่วยต่อ​เดือนว่า ​ในวันที่ 5 ม.ค. ​เวลา 10.00 น. จะ​เดินทาง​ไปศาลปกครองกลาง ถ.​แจ้งวัฒนะ ​เพื่อยื่นฟ้องคณะกรรม​การกำกับกิจ​การพลังงาน (กกพ.), คณะกรรม​การน​โยบายพลังงาน​แห่งชาติ (กพช.), คณะรัฐมนตรี (ครม.), ​การ​ไฟฟ้าส่วนภูมิภาค (กฟภ.) ​และ​การ​ไฟฟ้านครหลวง (กฟน.) กรณีที่ร่วมกันมีมติ​ให้​ผู้ด้อย​โอกาส​ใช้​ไฟฟ้าฟรี 90 หน่วยต่อ​เดือน ​และภายหลังมีมติปรับลด​เหลือ 50 หน่วยต่อ​เดือน

นายศรีสุวรรณกล่าวว่า น​โยบายดังกล่าวถือ​เป็น​การผลักภาระของ​ผู้​ใช้​ไฟฟ้าฟรีดังกล่าว​ไป​ให้ ประชาชนทุกครัว​เรือน, ​ผู้ประกอบ​การขนาด​เล็กจน​ถึงขนาด​ใหญ่ทุกรายที่​ใช้​ไฟฟ้า​เกิน 90 หน่วย ​หรือ​เกิน 50 หน่วย ​ให้ร่วมรับผิดชอบต่อค่า​ไฟฟ้าฟรีดังกล่าว ​ซึ่งถือว่า​เป็น​การ​เลือกปฏิบัติอย่าง​ไม่ ​เป็นธรรม ขัดต่อรัฐธรรมนูญ 2550 มาตรา 30 ​และขัดต่อ พ.ร.บ.ประ กอบกิจ​การพลังงาน 2550 มาตรา 7 (4) ​โดยชัด​แจ้ง

"​การฟ้องครั้งนี้สมาคมฯ ร่วมกับบริษัท​เอกชน ​ซึ่ง​เป็นนิติ บุคคล 2 ราย​และประชาชน ​ทำ​การยื่นฟ้อง ครม.กับพวก ​เพื่อขอ​ให้ศาลปกครองกลาง พิพากษา​เพิกถอนมติ กพช., กกพ.​และ ครม.ดังกล่าว ​ทั้งนี้​เจตนา​ใน​การฟ้องคดี ​เรา​เห็นว่า​เป็น​การ​เลือกปฏิบัติอย่าง​ไม่​เป็นธรรม ​ซึ่งน​โยบาย​ให้​ผู้ด้อย​โอกาส​ใช้​ไฟฟ้าฟรี​เป็น​เรื่องที่ดี ​แต่​การผลักภาระ​ให้​ผู้​ใช้​ไฟ​เกิน 90 ​และ 50 หน่วยต้องรับผิดชอบค่า​ใช้​ไฟฟ้าส่วนนี้​ไม่​เป็นธรรม" นายกสมาคมต่อต้านสภาวะ​โลกร้อนกล่าว

​ทั้งนี้ ​เมื่อวันที่ 27 ธ.ค.ที่ผ่านมา ครม.​ได้พิจารณา 6 มาตร​การ 6 ​เดือน ​โดยกระทรวงพลังงาน​ได้​เสนอ​ให้ปรับลด​ไฟฟ้าฟรีจาก​เดิมที่กำหนด​ไว้ 90 หน่วย ​ให้​เหลือ​เพียง 50 หน่วย ​เพราะหากยัง​เป็น 90 หน่วย ​ก็จะ​เท่ากับ​เป็น​การส่ง​เสริม​ให้ประชาชน​ใช้​ไฟ​เกินกำลังของตัว​เอง บางคนจะ​ใช้​แค่ 40 หน่วย ​แต่พอบอกฟรี 90 หน่วย ​ก็จะพยายาม​ใช้​ให้​เต็มที่​เลย ​เพราะฉะนั้น​จึงปรับลดลงมา​เหลือ 50 หน่วย ​ซึ่งคนที่​ใช้ 50 หน่วยมีอยู่ประมาณ 20% ของคน​ใช้​ไฟฟรี ​หรือ 4 ล้านครัว​เรือน

ขณะที่นายอรรถวิชช์ สุ วรรณภักดี ส.ส.กทม.​ในฐานะ​โฆษก ครม.​เงาพรรคประชาธิปัตย์ ​ก็ออกมาคัดค้าน​เช่นกันว่า มาตร​การดังกล่าวคนที่​ได้รับประ​โยชน์จะมีน้อยมาก ​ซึ่งดูจากน​โยบาย​แล้วหาก​เปิด​ไฟ 1 หลอด กับหม้อหุงข้าว 1 ​ใบ ​ก็คงจะ​ได้ประ​โยชน์จาก​ไฟฟรี 50 หน่วย​แรก​เท่านั้น บ้าน​ไหนที่มีตู้​เย็น​ก็จะ​ไม่​ได้รับประ​โยชน์จาก​โครง​การนี้​เลย

นายอรรถวิชช์ระบุด้วยว่า ​โครง​การ​ไฟฟ้าฟรี 90 หน่วย ที่รัฐบาลพรรคประชาธิปัตย์​เคย​ทำ​ไว้นั้น ​ไม่​ได้​เป็นภาระ​การคลัง​แล้ว ​เพราะมี​การผลักภาระบางส่วน​ไป​ให้กับ​ผู้ที่​ใช้​ไฟจำนวนมาก ​จึง​ทำ​ให้​เงินส่วนนี้นำมา​ใช้กับ​โครง​การค่า​ไฟฟ้าฟรี 90 หน่วย อยากถามรัฐบาลว่า​ทำ​ไม​ถึง​ไม่​ทำต่อ หาก​ไม่รัง​เกียจว่า​เป็นน​โยบายของพรรคประชาธิปัตย์​ก็ควรที่จะ​ทำต่อ.

----------------------------------------------------------------------

สรุปว่านโยบายไฟฟ้าฟรี 50หน่วยต่อเดือน รบ.ยกเลิกไปหรือยังคับ

:huh: :huh: :huh: :huh:

Edited by ใจหมาลูกตุ๊ด`, 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:38.

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#2 ultraman_b

ultraman_b

น้องเก่า

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:29

ยกเลิกไปแล้วครับ บ้านผมใช้ 49 หน่วย เสียด้วยอ่ะ สองร้อยกว่าบาท

#3 ใจหมาอำมหิต`

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:39

ยกเลิกไปแล้วครับ บ้านผมใช้ 49 หน่วย เสียด้วยอ่ะ สองร้อยกว่าบาท

พอจะมีลิงค์ข่าวหรือปนะกาศที่เกี่ยวข้องมั้ยคับ ยกเลิกเมื่อไหร่เดือนไหน

ทำไมมันเงียบไม่มีข่าวเลย

:huh:  :huh:  :huh:  :huh: 

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

#4 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:11

ผมก็ไม่รู้ข่าวเหมือนกันนะ  แต่ถ้าเป็นจริงต้องกระพือข่าวหน่อย่ละ  เพราะจะหวังสื่อฟรีทีวีก็คงไม่มีทางแน่ๆ

#5 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:55

หลอกคนจนอีกแล้ว รัฐบาลนี้ พวกควายแดงคงไม่รู้ตัวเลยดิ 

#6 ใจหมาอำมหิต`

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:25

หลอกคนจนอีกแล้ว รัฐบาลนี้ พวกควายแดงคงไม่รู้ตัวเลยดิ 

ผมเพิ่งรู้ตัว เมื่อบิลค่าไฟมา และ เมื่อได้อ่านนโยบายจากเพื่อนสมาชิกในนี้ ที่โพสนโยบายของพท.เอาไว้ ก็เลยเอะใจ!

แต่ผมหงุดหงิดตั้งแต่ช่วงแรกๆที่ปรับจาก 90 มาเป็น 50 หน่วยแล้ว

90หน่วย ต้องยอมรับว่าปชป.ทำการบ้านมาดีจริงๆสำหรับครอบครัวเล็กๆ ถ้าประหยัดการใช้ไฟ มันจะไม่เกิน90หน่วยต่อเดือนแน่นอน นั่นหมายถึงชาวบ้านประหยัดเงินในกระเป๋าไป 350บาทต่อเดือนแน่นอน

^_^  ^_^  ^_^  ^_^ 

ส่วน 50หน่วยเนี่ยตกลงมันยังไง ใครพอจะทราบข่าวกันบ้าง

#7 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:12

ผมเพิ่งรู้ตัว เมื่อบิลค่าไฟมา และ เมื่อได้อ่านนโยบายจากเพื่อนสมาชิกในนี้ ที่โพสนโยบายของพท.เอาไว้ ก็เลยเอะใจ!

แต่ผมหงุดหงิดตั้งแต่ช่วงแรกๆที่ปรับจาก 90 มาเป็น 50 หน่วยแล้ว

90หน่วย ต้องยอมรับว่าปชป.ทำการบ้านมาดีจริงๆสำหรับครอบครัวเล็กๆ ถ้าประหยัดการใช้ไฟ มันจะไม่เกิน90หน่วยต่อเดือนแน่นอน นั่นหมายถึงชาวบ้านประหยัดเงินในกระเป๋าไป 350บาทต่อเดือนแน่นอน

^_^  ^_^  ^_^  ^_^ 

ส่วน 50หน่วยเนี่ยตกลงมันยังไง ใครพอจะทราบข่าวกันบ้าง

นีถ้าคุณไม่เอามาบอก คงจะโดนรัฐบาลหลอกกันไปอีกนาน แล้วก็ออกมาหาเสียงเอาผลงานว่าให้ประชาชนใช้ไฟฟรีได้ 50 หน่วย 

Edited by Bookmarks, 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:13.

#8 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:26

พัดลมตัวเดียว กับ หม้อหุงข้าว ก็เกินแล้วมั้ง 50 หน่วย

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#9 คนในพื้นที่

คนในพื้นที่

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:33

ก็โครงการต่างๆ ของรัฐบาลช่วยให้ประชาชนกินดีอยู่ดีอยู่แล้ว ต่างชาติก็ยอมรับแล้ว เรื่องนี้ยกเลิกไปก็ไม่เสียหายอะไรฮะ

หางแดงรับรองได้ฮะ

#10 บังทอง

บังทอง

น้องเก่า

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:41

ยังไม่ยกเลิกครับ บ้านป้าผมอยู่คนเดียว ใช้ไฟไม่ถึง 50 หน่วย

#11 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:48

ยังไม่ยกเลิกนะครับ ต้องใช้ไฟไม่เกิน 50 หน่วย มิเตอร์อยู่อาศัย และไม่เกิน 5 แอมป์้ด้วยนะครับ ถึงจะเข้าหลักเกณฑ์ สำหรับคุณอุลตร้าแมน ของต้องไปดูล่ะครับว่าบ้านท่านเป็นมิเตอร์ขนาดกี่แอมป์ (ส่วนใหญเดี๋ยวนี้ก็ 15 แอมป์กันหมดแล้วล่ะครับ  :lol: ) ถึงไม่ได้เข้าหลักเกณฑ์นี้

ปล. ถ้าจะเข้าข่ายนี้มี 2 กรณีเท่านั้นครับคือ

1. บ้านเป็นเถียงนา นอกจากไฟหลอดเดียวกะพัดลม 1 ตัวไม่มีอะไรอื่นอีก

2. บ้านมีแต่ตายายแก่ๆ อยู่กัน 2 คน ไม่มีตู้เย็น หรือทีวี

:D

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#12 ใจหมาอำมหิต`

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:42

ยังไม่ยกเลิกนะครับ ต้องใช้ไฟไม่เกิน 50 หน่วย มิเตอร์อยู่อาศัย และไม่เกิน 5 แอมป์้ด้วยนะครับ ถึงจะเข้าหลักเกณฑ์ สำหรับคุณอุลตร้าแมน ของต้องไปดูล่ะครับว่าบ้านท่านเป็นมิเตอร์ขนาดกี่แอมป์ (ส่วนใหญเดี๋ยวนี้ก็ 15 แอมป์กันหมดแล้วล่ะครับ  :lol: ) ถึงไม่ได้เข้าหลักเกณฑ์นี้

ปล. ถ้าจะเข้าข่ายนี้มี 2 กรณีเท่านั้นครับคือ

1. บ้านเป็นเถียงนา นอกจากไฟหลอดเดียวกะพัดลม 1 ตัวไม่มีอะไรอื่นอีก

2. บ้านมีแต่ตายายแก่ๆ อยู่กัน 2 คน ไม่มีตู้เย็น หรือทีวี

จากการไปเช็คมิเตอร์มา มิเตอร์ที่คอนโด เป็น 15(45)A ทั้งสองตัว

ดังนั้นมิเตอร์ 5 แอมป์นี่เค้าเปลี่ยนแปลงข้อกำหนดนี้มาตอนปรับลดจาก 90 เป็น 50 หน่วย
เพราะสมัยปชป.บิลค่าไฟคอนโดแม่ผม ไม่ต้องจ่ายเลยเพราะไม่เคยใช้ไฟเกิน 90หน่วยเลย 

งั้นก็แปลว่า...รบ.นี้ ปรับอัตราของแอมแปร์ลงเพื่อลดภาระรายจ่ายของ...ใคร???

<_< <_< <_< <_<

ไหนบอกช่วยคนจนไง...โด่ ซุยขี้ขิงนี่หว่า...

#13 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:58

จากการไปเช็คมิเตอร์มา มิเตอร์ที่คอนโด เป็น 15(45)A ทั้งสองตัว

ดังนั้นมิเตอร์ 5 แอมป์นี่เค้าเปลี่ยนแปลงข้อกำหนดนี้มาตอนปรับลดจาก 90 เป็น 50 หน่วย
เพราะสมัยปชป.บิลค่าไฟคอนโดแม่ผม ไม่ต้องจ่ายเลยเพราะไม่เคยใช้ไฟเกิน 90หน่วยเลย 

งั้นก็แปลว่า...รบ.นี้ ปรับอัตราของแอมแปร์ลงเพื่อลดภาระรายจ่ายของ...ใคร???

<_< <_< <_< <_<

ไหนบอกช่วยคนจนไง...โด่ ซุยขี้ขิงนี่หว่า...

ยืนยันตามนี้  สมัยนั้นไม่ได้จ่ายจริงๆ มิเตอร์15แอมป์ด้วย  แต่หลังจากติดแอร์แล้วเสียเดือนละประมาณพันนึง

#14 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:24

ผมว่า "ควายแดง" มันรู้ตัวอ่ะครับ...............แต่ประมาณว่า.........

"รู้เขาหลอก  แต่เต็มใจให้หลอก" .......อ่ะครับ :D  :D :D  

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#15 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:40

รู้สึกยังไม่ยกเลิกนะครับ

แต่ถ้าโดนแบบนี้ไปก้อ...ละครับ

น่าแปลก การไฟฟ้า ปรับเปลี่ยนวันที่เก็บบิล ใน รบ ชุดนี้อีก

เห็นอะไรราง ๆ ละ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#16 ultraman_b

ultraman_b

น้องเก่า

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:54

ขอบคุณมากครับ ขอผมไป check ขนาด มิเตอร์ก่อนนะครับ

#17 ใจหมาอำมหิต`

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:41

รู้สึกยังไม่ยกเลิกนะครับ

แต่ถ้าโดนแบบนี้ไปก้อ...ละครับ

น่าแปลก การไฟฟ้า ปรับเปลี่ยนวันที่เก็บบิล ใน รบ ชุดนี้อีก

เห็นอะไรราง ๆ ละ

ปัจจุบัน ค่าไฟฟ้าไม่สามารถจะค้างชำระได้ หากใบแจ้งชำระค่าไฟมาแล้วยังไมชำระภายใน 15วัน จะมีใบเตือนออกมาให้ไปชำระส่วนใหญ่จะกำหนดไม่เกิน 7วัน

:D :D :D :D

#18 Andiond Thunder

Andiond Thunder

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:39

รากหญ้าเริ่มเดือด

#19 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:00

แอบยกเลิกไปตั้งแต่ 3 เดือนที่แล้วนะ เพราะบ้านอีกหลังใช้ไฟไม่ถึง 4 หน่วยโดนจ่ายมาตลอด สมัยมาร์ทไม่เคยจ่าย

แดงมันรู้ตัวกันบ้างยังนิว่าโดนล้วงตับที่ละนิด

#20 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:35

เหมือนตอนที่ลดค่าน้ำมันทีเดียวมากๆ  แล้วขึ้นมาทีละนิด     ขึ้นไม่ขึ้นเปล่าดันขึ้นแพงกว่าตอนก่อนลดอีก เหอ

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#21 ใจหมาอำมหิต`

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:41

แอบยกเลิกไปตั้งแต่ 3 เดือนที่แล้วนะ เพราะบ้านอีกหลังใช้ไฟไม่ถึง 4 หน่วยโดนจ่ายมาตลอด สมัยมาร์ทไม่เคยจ่าย

แดงมันรู้ตัวกันบ้างยังนิว่าโดนล้วงตับที่ละนิด

ลองไปเช็คขนาดแอมป์ก่อนคับ  คาดว่าน่าจะเกิน5แอมป์

เพราะของผมสมัยมาร์คคอนโดแม่ผมไม่เคยจ่ายเหมือนกัน

:) :) :) :)

#22 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:02

ลองไปเช็คขนาดแอมป์ก่อนคับ  คาดว่าน่าจะเกิน5แอมป์

เพราะของผมสมัยมาร์คคอนโดแม่ผมไม่เคยจ่ายเหมือนกัน

เออ..จริงๆด้วย เดี้ยวไปขอลดขนาดมิเตอร์ดีกว่า จะเสียค่าอะไรอีกไหมนิ

แล้วน้ำฟรีมันยังมีไหมครับ

#23 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:34

จะไม่มีใครมาตอบปัญหา ให้ความกระจ่าง ช่วยรัตตะบาลท่านปูบ้างหรือ ???

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#24 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:36

เออ..จริงๆด้วย เดี้ยวไปขอลดขนาดมิเตอร์ดีกว่า จะเสียค่าอะไรอีกไหมนิ

ผมว่า คงลดขนาดยาก เพราะ 5 แอมป์นี่มันมิเตอร์เก๊าเก่า รุ่นสมัยพระเจ้าเหายังเป็นเด็กกะโปโล

สมัยนี้น่าจะเหลือไม่มาก ส่วนใหญ่ไปติดต่อจะเจอแนะนำให้เพิ่มขนาดเสียมากกว่า ก็จริงของเขา

เพราะ เดี๋ยวนี้เครื่องใช้ไฟฟ้ามันใช้ไฟเยอะขึ้น 5 แอมป์เอาไม่ค่อยอยู่ เผลอๆ มิเตอร์ช็อตไหม้เพราะใช้ไฟเกินขนาด

นอกจากจะต้องเปลี่ยนมิเตอร์เป็น 15 แอมป์ ไม่ได้ใช้ไฟฟรี ยังต้องจ่ายค่ามิเตอร์ไหม้ด้วยนะเออ 

แต่ลองไปติดต่อดูก็ไม่เสียหลายครับ

:)

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#25 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:28

ผมว่า คงลดขนาดยาก เพราะ 5 แอมป์นี่มันมิเตอร์เก๊าเก่า รุ่นสมัยพระเจ้าเหายังเป็นเด็กกะโปโล

สมัยนี้น่าจะเหลือไม่มาก ส่วนใหญ่ไปติดต่อจะเจอแนะนำให้เพิ่มขนาดเสียมากกว่า ก็จริงของเขา

เพราะ เดี๋ยวนี้เครื่องใช้ไฟฟ้ามันใช้ไฟเยอะขึ้น 5 แอมป์เอาไม่ค่อยอยู่ เผลอๆ มิเตอร์ช็อตไหม้เพราะใช้ไฟเกินขนาด

นอกจากจะต้องเปลี่ยนมิเตอร์เป็น 15 แอมป์ ไม่ได้ใช้ไฟฟรี ยังต้องจ่ายค่ามิเตอร์ไหม้ด้วยนะเออ 

แต่ลองไปติดต่อดูก็ไม่เสียหลายครับ

:)

งั้นแสดงว่ามีฟรีไม่กี่รายนะสิที่ได้ เบื่อรบ.นี้จริงๆหลอกประชาชนซะหมดทุกเรื่อง

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน