Jump to content

- - - - -

ไฟไหม้โกดังไปแล้วกี่แห่ง และสูญข้าวไปแล้วเท่าไหร่?

• Please log in to reply
29 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:29

ผมเกิดความสงสัยเล็กๆ  ไฟไหม้โกดังเก็บข้าวไปแล้วเท่าไหร่ และหากประเมินแล้ว เราสูญข้าวในโกดังไปแล้วเท่าไหร่ กี่ % ของทั้งหมดกันแน่

พอประเมินกันได้ไหม?

#2 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:34

ไฟไหม้

8  ส.ค. 55        ที่ หาดใหญ่      

25  พ.ย.55       ที่ มหาสารคาม

27  พ.ย.55       ที่  ศรีสะเกษ

5  ม.ค. 56      ที่  เพชรบูรณ์

2  มี.ค. 56      ที่  พิษณุโลก

22  มี.ค. 56      ที่  สระบุรี  โรงสีเสาไห้

ไม่กล้าคิดตัวเลขค่ะ

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#3 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:36

ใครจ่าย

#4 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:40

ใครจ่าย

ใช้ภาษีคนไทยทุกคนจ่าย

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#5 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:21

ใครจ่าย

สรุปว่า สมพร ไม่ได้จ่ายภาษี เลยเหรอ

เอ้าาาาาาาาาาาาาาาา

ไม่ได้อยู่เมื่องไทยละสิ

สงสัยอยู่เขมรแน่ ๆ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#6 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:24

ข้อมูลไม่น่าถูกต้อง

พอลคุง โปรดอย่าใช้นิสัย แบบ ปชป. สร้างความแตกแยกครับ 

#7 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:25

พอลคุง โปรดอย่าใช้นิสัย แบบ ปชป. สร้างความแตกแยกครับ 

ข้อมูลไหนไม่ถูกต้อง หว่าาาาาาาาาาาาาาาาาา

ผมไปสร้างความแตกแยกที่ไหน

ผมถามคุณไง คุณไม่เคยเสียภาษีเลยเหรอ

ปล. เกิดมาก้อเสียภาษีกันละ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#8 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:44

^_^ จริงๆก็น่าคิดว่าโกดังที่ไหม้ไปมีข้าวเหลืออยู่แค่ไหนเหมือนกันนะครับ เผื่อข้าวล่องหนได้

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#9 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:45

^_^ จริงๆก็น่าคิดว่าโกดังที่ไหม้ไปมีข้าวเหลืออยู่แค่ไหนเหมือนกันนะครับ เผื่อข้าวล่องหนได้

ไม่ข้าวล่องหน  ก็  ข้าวเน่า :D

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#10 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:46

ข้อมูลไหนไม่ถูกต้อง หว่าาาาาาาาาาาาาาาาาา

ผมถามคุณไง คุณไม่เคยเสียภาษีเลยเหรอ

พอลคุง อย่าสมพรนะ  :lol:  :lol:  :lol:

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#11 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:47

พอลคุง อย่าสมพรนะ  :lol:  :lol:  :lol:

หว้าาาาาาาาาาาาาา

หาว่า ผมสมพร อ่ะ

ใจร้ายยยยยยยยยยยยยยยย

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาา

ปล. ได้คำศัพท์ ใหม่อีกแว้วววววววววว

#12 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:03

ขออนุญาตนำภาพของคุณ SPDZ มาประกอบค่ะ

#13 VOOTH

VOOTH

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:18

โพสต์ทูเดย์ / 25 มี.ค. 2556 ส่อเผาโกดังข้าวอำพราง “สต๊อกข้าวลม-ข้าวเน่า

นายนิพนธ์ วงษ์ตระหง่าน นายกกิตติมศักดิ์สมาคมโรงสีข้าวไทย เปิดเผยว่า น่าสังเกตว่าโรงสีและโกดังเก็บข้าวสารในโครงการรับจำนำข้าวเปลือกของรัฐบาลเกิดเหตุไฟไหม้บ่อยครั้ง และเกิดขึ้นถี่ในหลายพื้นที่ ซึ่งตนมองว่าเป็นการทำลายหลักฐานการทุจริตโครงการรับจำนำข้าว

“ผมเคยบอกแล้วว่า เมื่อมีโครงการรับจำนำข้าวจะเกิดไฟไหม้โรงสีและโกดังข้าว เหมือนโครงการรับจำนำเมื่อ 10ปีก่อน ที่ไฟไหม้บ่อยมากจนบริษัทประกันไม่รับประกันภัยโรงสี และขณะนี้ก็ปรากฏมีเหตุไฟไหม้โรงสีบ่อยครั้งเมื่อเทียบกับช่วงปี 2552-2553ที่ไม่มีโครงการ” นายนิพนธ์ กล่าว

นายนิพนธ์ ระบุว่า การเผาโกดังทำลายหลักฐานจะเกิดขึ้นในกรณีที่ข้าวเน่า หรือสต๊อกลม คือไม่มีข้าวอยู่จริง ต้องเผาทำลายหลักฐาน

สำหรับสาเหตุไฟไหม้โรงสีและโกดังข้าวแบ่งเป็น 2 กรณี คือ 1.หากเก็บในรูปข้าวเปลือก มีโอกาสที่จะเกิดลุกไหม้ได้เอง เพราะข้าวชื้นกองรวมกันก็จะเกิดความร้อนสะสมจนลุกไหม้ และ 2.กรณีเก็บในรูปข้าวสาร โอกาสเกิดไฟไหม้เองแทบไม่มี ยกเว้นไฟฟ้าลัดวงจร

Attached Images

• rice 70.jpg

#14 VOOTH

VOOTH

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:23

"ชูเกียรติ โอภาสวงศ์" ชี้ชัดแนวคิด ก.พาณิชย์ ซื้อข้าวเขมร-สี-ส่งออก กันเวียดนามขายข้าวทุบตลาด เรื่องตลก!! พูดได้ แต่ทำลำบาก  ระบุต้นทุนส่งออกเวียดนามถูกกว่าไทย

นายชูเกียรติ โอภาสวงศ์ นายกกิตติมศักดิ์สมาคมผู้ส่งออกข้าวไทย กล่าวถึงกรณีที่กระทรวงพาณิชย์เตรียมจะเสนอให้คณะรัฐมนตรี (ครม.) พิจารณาโครงการศึกษาการจัดตั้งเขตพิเศษในจังหวัดต่างๆ ตามแนวชายแดนไทย-กัมพูชา เพื่อรับซื้อข้าวเปลือกจากประเทศกัมพูชาเข้ามาสีแปรสภาพและส่งออก เพื่อช่วยให้ไทยได้ประโยชน์จากการส่งออกข้าวเพิ่มขึ้น เนื่องจากปัจจุบันพบว่าข้าวส่วนเกินที่กัมพูชาไม่สามารถสีแปรสภาพได้ไหลเข้าไปยังเวียดนาม ทำให้เวียดนามส่งออกข้าวในราคาถูกทุบตลาดนั้น ว่า เป็นเรื่องที่ตลกมาก เพราะข้าวของตัวเองก็ยังจะเอาตัวไม่รอด

“กัมพูชามีข้าวส่วนเกินที่จะขายไม่ต่ำกว่า 4 ล้านตัน เพราะฉะนั้นตรงนี้ไม่ใช่งบเล็กๆ น้อยๆ อีกทั้งถามว่า ซื้อมาแล้วจะทำอย่างไร จะเก็บไว้ที่ไหน สิ่งเหล่านี้ล้วนเป็นข้อจำกัดทั้งหมด ส่วนที่ภาครัฐให้เหตุผลว่า เพื่อป้องกันไม่ให้เวียดนามซื้อขายจากกัมพูชาไปขายในราคาที่ถูกนั้น ผมมองว่าในเรื่องต้นทุนการส่งออกของเวียดนามถูกกว่าไทยมาก ฉะนั้น ไม่ว่าไทยจะซื้อข้าวจากกัมพูชาในราคาที่เท่ากันกับเวียดนาม แต่อย่างไรก็ตามเวียดนามยังสามารถส่งออกข้าวได้ในราคาที่ถูกกว่าไทยอยู่ดี การซื้อข้าวมาเก็บ เพื่อไม่ให้เวียดนามซื้อ ก็คงเป็นเรื่องที่พูดได้ แต่คงทำลำบาก”  นายชูเกียรติ กล่าว

จากที่ผมวิเคราะห์.....ผลประโยชน์ครั้งนี้ชาวนาไทยรับไปเต็มๆ!!! :D 

#15 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:41

ไม่ข้าวล่องหน  ก็  ข้าวเน่า :D

ผิดทั้งคู่ครับ....มันขนเอา "ข้าว" ออกไปก่อนแล้ว เอาหญ้าแห้งใส่กระสอบ มา "เผาหลอก" พร้อมโกดัง(เปล่าๆ)

แล้วเอา "ข้าว" ที่ขนออกไปแล้ว "วนกลับมาจำนำ" ต่ออีกที...กำไรสองเด้ง ( เรื่องอะไรมันจะเผาเงิน ทิ้งเฉยๆ หล่ะครับ )

ไอ้ระยำพวกนี้ มันรอบจัด กว่าที่คิดกันเยอะครับ ....มันคิดไป สองชั้น สามชั้น แล้วครับ.... -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#16 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:05

บริษัทประกันภัย ช่วงนี้หนาวยะเยือก ทั้ง ๆ ที่เป็นหน้าร้อนเลยล่ะ 

#17 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:09

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 04:08

ไฟไหม้

8  ส.ค. 55        ที่ หาดใหญ่      

25  พ.ย.55       ที่ มหาสารคาม

27  พ.ย.55       ที่  ศรีสะเกษ

5  ม.ค. 56      ที่  เพชรบูรณ์

2  มี.ค. 56      ที่  พิษณุโลก

22  มี.ค. 56      ที่  สระบุรี  โรงสีเสาไห้

ไม่กล้าคิดตัวเลขค่ะ

แบบนี้เขาเรียก "นักวางเพลิงต่อเนื่อง" แล้วง่า (Serial Arsonist  แบบ Serial Killers เลย)

gladiator 1.jpg

#19 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:34

ผมเคยอ่านเจอนานมาแล้ว (ก่อนหรือหลังนโยบายจำนำข้าว) ว่าจะมีไฟไหม้โกดังข้าว

คนที่เขียนไว้ล่วงหน้า ผมขอเลขล่าง2ตัวด้วยครับ อิๆๆ(ไม่ให้เดี๋ยวไปรอดูเลขทะเบียนรถนายยกก็ได พี่ชายเป็นเทพ น้องสาวเป็นเจ้าแม่ให้หวย อิๆๆ)

#20 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:54

ผิดครับ นิสัยชอบสร้างความแตกแยก คือ พวกควายแดงครับ

#21 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:05

300732_10151314963356791_2104026826_n.jp

#22 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:28

ใครจ่าย

เอาเงินภาษีคนไทยไปจำนำข้าวมา  คุณพี่ว่าใครจ่ายล่ะครับ

รบกวนตอบหน่อยครับ  อย่าหนี  อย่าทำเป็นไม่เห็น quote นี้นะครับพี่

#23 Ballbk

Ballbk

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:31

แน่จริงก็เอาข้อมูลถูกต้องมาดิ

พอลคุงจะได้หงายเงิบ

แน่ๆหน่อย

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#24 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:01

สรุป ต้องประกันหรือไม่ประกัน

แล้วใครจ่าย

#25 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:07

แล้วใครจ่าย

ได้อ่านความเห็นอื่นๆบ้างป่ะเนี่ย

วนอยู่นั่นแหละใครจ่ายๆ  เค้าตอบกันไปแล้วก็ไม่อ่าน

#26 อีโง่ Google

อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:57

แล้วใครจ่าย

สมพร นี้โง่ยันเส้นผมเลยนะนั้น

#27 Ballbk

Ballbk

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:33

แล้วใครจ่าย

แน่จริงก็เอาข้อมูลถูกต้องมาดิ

พอลคุงจะได้หงายเงิบ

แน่ๆหน่อย

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#28 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:36

นี่คือสาเหตุที่ ณัฐวุฒิ ได้เป็น รมช.พาณิชย์

Now!  Restart Thailand  

#29 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:59

ไหม้จริงหรือเปล่า ใครอยู่ใกล้

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#30 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:06

สรุปคือไม่รู้

ระเบียบการเก็บข้าวมีอย่างไร

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน