Jump to content

- - - - -

มาดูบัตรลงคะแนนเสียงเลือกตั้งของประเทศญี่ปุ่น ถ้าไม่รักกันจริงคงไม่ได้เป็นผู้แทน

เลือกตั้ง บัตรลงคะแนน

• Please log in to reply
49 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:05

*
POPULAR

เคยนั่งอ่านดราม่าการเมืองประเด็นคะแนนเสียงนั้นที่ได้มันมีคุณภาพหรือไม่ ได้จากผู้ที่ไม่สนใจอะไร ได้มาจากผู้ที่ขายสิทธิ์ขายเสียงหรือไม่แล้วก็ลามไปถึงระดับการศึกษาของผู้มีสิทธิ์ 

มาถึงประเด็นนี้มีความเห็นว่าถึงจะเรียนไม่สูง แต่ก็ควรมีสิทธิ์ในการเลือกตั้งไม่ควรจะมาริดรอนสิทธิของคน แต่เพื่อความสบายใจของว่าเสียงนั้นมีคุณภาพหรือไม่ เราต้องควบคุมและให้เขาแสดงออกว่าเขานั้นสนอกสนใจต่อการเลือกตั้งที่จัดขึ้น สนใจคุณสมบัติของผู้สมัครด้วยการให้...เปลี่ยนบัตรลงคะแนนเสียงเป็นแบบกระดาษเปล่า ไม่ต้องมีชื่อพร้อมหมายเลขผู้สมัครเป็นกระดาษว่างๆที่พิมพ์แจ้งสิทธิและหน้าที่ของเขา "ถ้ารักและชอบหรือศรัทธาผู้สมัครคนไหนก็เขียนชื่อ นามสกุล ชื่อพรรค ลงไปในบัตรเลือกตั้งให้ถูกต้องซะ" ไม่ต้องมานั่งเถียงกันว่าคะแนนเสียงนั้นมีคุณภาพหรือไม่ ถ้าจะเลือกตั้งอย่างน้อยๆก็ต้องเขียนชื่อผู้สมัครให้ได้ ชอบกันจริงรักกันจริงแค่ชื่อ นามสกุลคงเขียนไม่ผิดล่ะมั้ง?

ภาพประกอบคือบัตรลงคะแนนเลือกตั้งของประเทศญี่ปุ่น นี่อาจจะเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผู้แทนของเขารู้จักอับอาย หน้าบาง ผิดนิดผิดหน่อยลาออกเพราะเส้นทุกเส้นที่เขียนลงไปคือความไว้วางใจของผู้มีสิทธิเลือกตั้ง

Edited by นายตัวเกร็ง, 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:06.

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#2 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:38

ถ้าเมืองไทยเขียนแบบนี้
จะเป็นการจำกัดสิทธิพวกที่เขียนภาษาไทยไม่ได้รึเปล่า

#3 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:43

ดีครับ! จะได้จำชื่อจำหน้าจำตากันได้แม่นๆ เวลาด่าจะได้ด่าถูกตัว..ไม่ใช่เงินมา กรูกาหมด..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#4 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:54

*
POPULAR

อยากจะบอกว่าภาษาญี่ปุ่นนั้นยาก

โดยเฉพาะชื่อที่เป็นคันจิ(ตัวจีน)

ขีดผิดเส้นเดียวคือผิดเลย....

เคยไปดราม่าว่ามันเป็นการริดรอนสิทธิของคนไม่รู้หนังสือ คนแก่ 

แต่คนเหล่านี้ก็มีทะเบียนราฎรษ์อยู่แล้วก็ให้เขาใช้บัตรพิเศษไปสิ

รัฐธรรมนูญเขียนให้สิทธิในเรียนไว้อยู่แล้ว คนแก่ที่ไม่รู้หนังสือก็หาได้น้อยลง

แต่ไม่แน่ใจว่าแดงแถวนี้จะเขียนผิดจนเป็ยบัตรเสียหรือเปล่า  :lol: 

อีกเรื่องที่สามารถตัดไปได้เลยคือพิธีกรรมการจับฉลากหมายเลขเพราะมันไม่มีความหมาย

Edited by นายตัวเกร็ง, 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:58.

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#5 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:11

เรื่องนี้ ผ่านสภายาก...ส.ส. และ ส.ว. กากๆ อีกหลายคนไม่ยอมแน่ๆ....และไพร่ ควายแดงอีกหลายตัวไม่ยอมแน่ๆ เพราะเขียนชื่อ ส.ส. ส.ว.ไม่ถูก

#6 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:23

แค่ชื่อท่านเทพเจ้าแม้วยังเขียนผิดกันเลย  :lol:

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#7 TIK Tik tik

TIK Tik tik

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:28

จำได้ว่ายายที่มาชุมนุมบอกว่าเค้าให้มาไล่ไอ้ "ประสิทธ์"

555

#8 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:32

ทำไมประเด็นแบบนี้ไม่เห็นจะคนกลางสามโลก แปดโลกมาแสดงความเห็นที่เป็นประโยชน์บ้างน้า

#9 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:40

ญี่ปุ่นไม่เป็นประชาธิปไตยครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#10 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:15

55555555555555555

ผม VOTE NO ดีกว่า...............

ให้เขียนแบบนี้ เสียเวลา เปลืองหมึก

เขียนชื่อไป ดูไป คงเสนียดตา น่าดู....   ส.ส. แต่ละคน

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#11 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:24

ผม VOTE NO ดีกว่า...............

ให้เขียนแบบนี้ เสียเวลา เปลืองหมึก

เขียนชื่อไป ดูไป คงเสนียดตา น่าดู....   ส.ส. แต่ละคน

อืม...วิธีไม่ลงคะแนนให้ใครสงสัยจะต้องส่งกระดาษเปล่า หรือขีดฆ่าดี?

ไม่เคยถามด้วยสิว่ามีแบบนี้ไหม แต่ก็อย่างว่านักการเมืองที่นั่นเขาโหดกว่าบ้านเราเยอะ

#12 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:33

อืม...วิธีไม่ลงคะแนนให้ใครสงสัยจะต้องส่งกระดาษเปล่า หรือขีดฆ่าดี?

ไม่เคยถามด้วยสิว่ามีแบบนี้ไหม แต่ก็อย่างว่านักการเมืองที่นั่นเขาโหดกว่าบ้านเราเยอะ

ผมไม่มีประสบการณ์ในต่างประเทศ... ก็คงจะไม่รู้สภาพการเมืองประเทศอื่นอะไรนัก

ความต่างของ การเมืองประเทศเขา คงจะมาจาก วัฒนธรรมพื้นฐาน ของคน เป็นส่วนหลักมากกว่า...

ว่ามีนิสัยอย่างไร... เช่น

มีความรับผิดชอบมั้ย ระเบียบวินัยยังไง สำนึกต่อส่วนรวมเป็นอย่างไร ฯลฯ

แต่เท่าๆที่สังเกต ผ่านสื่อต่างๆ เช่น อ่านหนังสือ...

ผมว่า สภาพการเมืองประเทศต่างๆในโลกมัน คล้ายกันนะ...

คือ... กลุ่มทุนใหญ่ กุมอำนาจทางการเมือง เพื่อแสวงหาผลประโยชน์ให้ตนเองเป็นหลัก เรื่องส่วนรวมเป็นรอง...

และ ประชาชน ก็รู้ไม่ทัน หรือไม่ก็รู้ แต่จำยอม เพราะ ทำอะไรไม่ได้....

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#13 butadad

butadad

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:35

มันก็จะส่ง ผู้สมัครโนเนม  เปลี่ยนชื่อมาตัดสิทธิ์ ตัวเต็ง

เช่น  สุเทพ  เทือกสุบรรณ  อาจจะมี สุเทพ เทือกสุบรรณ์  จะทำไง

#14 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:37

ผมไม่มีประสบการณ์ในต่างประเทศ... ก็คงจะไม่รู้สภาพการเมืองประเทศอื่นอะไรนัก

ความต่างของ การเมืองประเทศเขา คงจะมาจาก วัฒนธรรมพื้นฐาน ของคน เป็นส่วนหลักมากกว่า...

ว่ามีนิสัยอย่างไร... เช่น

มีความรับผิดชอบมั้ย ระเบียบวินัยยังไง สำนึกต่อส่วนรวมเป็นอย่างไร ฯลฯ

แต่เท่าๆที่สังเกต ผ่านสื่อต่างๆ เช่น อ่านหนังสือ...

ผมว่า สภาพการเมืองประเทศต่างๆในโลกมัน คล้ายกันนะ...

คือ... กลุ่มทุนใหญ่ กุมอำนาจทางการเมือง เพื่อแสวงหาผลประโยชน์ให้ตนเองเป็นหลัก เรื่องส่วนรวมเป็นรอง...

และ ประชาชน ก็รู้ไม่ทัน หรือไม่ก็รู้ แต่จำยอม เพราะ ทำอะไรไม่ได้....

ระบบสังคมของประเทศแถบเอเชียตะวันออกนั้นค่อนข้างโหดร้ายมากครับ

ปัจจัยหนึ่งของที่บอกว่าโหดร้ายนั่นคือ "การเรียกนามสกุลแทนที่การเรียกชื่อตัว"

เมื่อนักการเมืองถูกตรวจสอบแล้วมีหลักฐานว่ากระทำผิดจริง หลายคนเลือกที่จะฆ่าตัวตาย

ไม่ใช่เหตุเพราะอับอายหรือสำนึกผิดเพียงอย่างเดียว แต่เป็นการทำให้คนที่ใช้นามสกุลร่วม

ต้องตกอยู่สภาพโดนสังคมแอนตี้ ไม่เว้นแต่เด็กที่ไม่รู้เรื่อง เพียงแค่มีนามสกุลเดียวกันกับคนผิด

ถ้าตัวตายไปซะ สังคมจะลงโทษครอบครัวตัวเองน้อยลงหรือให้อภัยโดยง่ายนั่นเอง

#15 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:15

ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องยาก
แม้ว่าผู้ลงคะแนนจะเขียนหนังสือไม่ได้
(ซึ่งคงจะมีน้อยมากแล้ว)
เพราะหากรักกันจริง ไปฝึกเขียนเสียหน่อยก็คงจำได้
มันดูเป็นความจริงใจต่อคะแนนเสียง 1 เสียงมากพอ
อย่างน้อย ก็จะได้ผ่านตามาบ้าง
ว่า สส คนที่เราเลือก ชื่ออะไร
ดีไม่ดี ก็อาจได้เห็นนโยบายไปบ้าง
จะได้รู้ว่า ไอ้คนที่เราตั้งใจเลือกมา มันจะมาทำอะไรให้บ้าง

กติกาเก่าที่แค่ขีดกากบาท มันน่าจะเพราะหวังเอื้อให้คนไม่รู้หนังสือ
ซึ่งปัจจุบัน น่าจะมีน้อย หรือไม่มีไปแล้ว

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#16 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:46

คงจะเห็น สส เปลี่ยนชื่อกันอุตลุดล่ะครับ จากที่ต้องเปลี่ยนให้ยาวๆ เพื่อเสริมดวง คงจะมีเทรนเปลี่ยนให้สั้นเพื่อเขียนง่ายๆ

#17 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:56

มาเมืองไทยสงสัยบัตรเสียเพียบแน่

อีกอย่างสส.ในสภาอ่านออกเขียนยังจะไม่ได้เลย

#18 snoozer

snoozer

ขาประจำ

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:23

สนับสนุนให้เขียนชื่อ นามสกุลอีกคนค่ะ
ส่วนผู้ที่เขียนไม่ได้ ก็อาจใช้บัตรคล้ายๆ อเมริกา
มีรูปพรรค + ชื่อนามสกุลผู้สมัคร และ ช่องกากบาท

เพราะ กศน.ก็เคยเปิดเผยข้อมูลว่ามีผู้ไม่รู้หนังสือประมาณ 3 ล้านคน
หรือในปี 2551 สำนักงานโครงการพัฒนาแห่งสหประชาชาติ (UNDP) ก็เคยระบุคนไทยมีทั้งหมด 63 ล้านคน
มีผู้รู้หนังสือ 58 ล้านคน ซึ่งสรุปได้ว่ามีผู้ไม่รู้หนังสือประมาณ 5 ล้านคน

ที่มาข้อมูล http://www.manager.c...D=9540000115869

#19 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:52

คนไทยมีอัตราการรู้หนังสือเยอะอยู่แล้วจะกลัวไปทำไมกัน

#20 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:00

มันก็จะส่ง ผู้สมัครโนเนม  เปลี่ยนชื่อมาตัดสิทธิ์ ตัวเต็ง

เช่น  สุเทพ  เทือกสุบรรณ  อาจจะมี สุเทพ เทือกสุบรรณ์  จะทำไง

ในการ์ตูนเรื่องคุนิมิตสึ ก็มีพวกตัวโกงใช้วิธีนี้เหมือนกัน พวกพระเอกใช้วิธีเอาทีวีมาถ่ายทำว่ามีคนเยอะแยะมีชื่อกับหน้าตาคล้ายๆ อาจารย์ของพวกพระเอก แล้วก็สอนวิธีเขียนชื่อที่ถูกต้องมันซะเลย

#21 idecon

idecon

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:05

สนับสนุนให้เขียนชื่อ นามสกุลอีกคนค่ะส่วนผู้ที่เขียนไม่ได้ ก็อาจใช้บัตรคล้ายๆ อเมริกามีรูปพรรค + ชื่อนามสกุลผู้สมัคร และ ช่องกากบาทเพราะ กศน.ก็เคยเปิดเผยข้อมูลว่ามีผู้ไม่รู้หนังสือประมาณ 3 ล้านคนหรือในปี 2551 สำนักงานโครงการพัฒนาแห่งสหประชาชาติ (UNDP) ก็เคยระบุคนไทยมีทั้งหมด 63 ล้านคนมีผู้รู้หนังสือ 58 ล้านคน ซึ่งสรุปได้ว่ามีผู้ไม่รู้หนังสือประมาณ 5 ล้านคนที่มาข้อมูล http://www.manager.c...D=9540000115869

5 ล้านคนนี่ยังเด็กเกินไปรึเปล่า
(ถ้านับคนไทยทั้งหมด จะรวมเด็กไปด้วย)
งั้นแปลว่าคนไทยทั้งหมดอ่านออกเขียนได้

#22 tonythebest

tonythebest

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:35

เกิดแวบความคิดเล่นๆ

ถ้าเกิด เมื่อถึงวันเลือกตั้ง

ต้องเก็บป้ายหาเสียง ป้ายแนะนำอะไรที่มีสัญลักษณ์ของพรรค

และไม่มีหมายเลขของผู้สมัครเลย มีแต่ชื่อ

วันนั้นวันเดียว ผู้คนที่ไปลงคะแนนเสียงเลือกตั้ง

เห็นแต่รูปของผู้สมัคร และชื่อของผู้สมัครอย่างเดียว

ห้ามมีสี สัญลักษณ์ หรือท่าทางอะไรที่บอกว่าเป็นผู้สมัครจากพรรคไหน

คนที่ไปลงคะแนน ต้องจำเอาอย่างเดียว

ว่าชื่ออะไร 

จะเกิดอะไรขึ้นบ้าง

คิดเล่นๆ นะครับ อย่าจริงจัง

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#23 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:38

คงย้ากกกกกกกกกกก...............มาก ม้ากกกกกกกกกกกกกกก................

เพราะ "อีตัวนางยก" .................มันยังอ่านภาษาไทย "ชนิด กระบือยังอาย" เลยนะ ขอรับ :D 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#24 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:43

ต้องเก็บป้ายหาเสียง ป้ายแนะนำอะไรที่มีสัญลักษณ์ของพรรค
และไม่มีหมายเลขของผู้สมัครเลย มีแต่ชื่อ
วันนั้นวันเดียว ผู้คนที่ไปลงคะแนนเสียงเลือกตั้ง
เห็นแต่รูปของผู้สมัคร และชื่อของผู้สมัครอย่างเดียว
ห้ามมีสี สัญลักษณ์ หรือท่าทางอะไรที่บอกว่าเป็นผู้สมัครจากพรรคไหน

คนที่ไปลงคะแนน ต้องจำเอาอย่างเดียว
ว่าชื่ออะไร

ใครทุ่มโฆษณาให้ชื่อตัวเองติดหูติดตาชาวบ้านได้ ก็ชนะไปครับ

หัวพลิกแพลงคนไทยมัน สุดยอด

ถ้าทำได้จริง รถ 2 แถวกระจายเสียง คงวิ่งกันให้ลำคาญ

มันแค่คิดแว๊บขึ้นมา

Edited by nhum, 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:44.

#25 tonythebest

tonythebest

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:52

ว่าชื่ออะไร

ใครทุ่มโฆษณาให้ชื่อตัวเองติดหูติดตาชาวบ้านได้ ก็ชนะไปครับ

หัวพลิกแพลงคนไทยมัน สุดยอด

ถ้าทำได้จริง รถ 2 แถวกระจายเสียง คงวิ่งกันให้ลำคาญ

มันแค่คิดแว๊บขึ้นมา

นั่นล่ะครับ ที่ผมมองเห็น

ผมว่า อย่างน้อย มันก็ทำให้ก่อนกาให้ใคร

เราก็ต้องรู้จักคนๆ นั้นได้บ้าง

นิดหน่อยก็ยังดี

ปัจจุบันนี้

การเลือก สส เข้าสภา

ลองนึกภาพดูเล่นๆ ว่า คนกาให้ใคร ด้วยเพราะเป้นคนๆ นั้นลงสมัคร

หรือเพราะคนๆ นี้ อยู่พรรคนี้

บางที ในพื้นที่ที่เป้นของตาย

พรรคก็ไม่จำเป็นต้องคัดคนดีมีฝีมือมาลงเพื่อแย่งคะแนนเสียงกะใคร

เพียงแค่ระบุว่า หมอนี่ มาจากพรรคไหน

ก็สามารถได้รับการเลือกเข้าไปในสภาได้แล้ว

ทุกวันนี้ เราเลยมี สส ผู้ทรงเกือก เดินกันเป็นฝูงแมงวันเต็มสภา

หาตอมกันแต่ขี้

#26 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:31

พวกที่อาศัยชื่อพรรคอย่างเดียวเป็นปัญหาของระบอบประชาธิปไตย

การที่ขยันลงพื้นที่แล้วชนะมันมีน้อยกรณีมาก อย่างปทุมธานีถ้าน้ำไม่ท่วม

ปชป.จะชนะไหม? ตอบตรงนี้เลยว่าไม่ ประกอบกับเจ้าของพื้นที่ชะล่าใจ

ไม่ลงมาดูความเดือดร้อนของพี่น้องผู้มีสิทธิเลือกตั้งทำให้คะแนนพลิก!!!

ว่าแต่ลองถามชาวต่างจังหวัดที่มาทำงานที่กรุงเทพข้างๆคุณดูสิ

ลองให้เขาเขียนชื่อ นามสกุลผู้แทนเขตเขาดู มีกี่เปอร์เซนต์ที่รู้กัน?

ว่าแต่คุณคลังปัญญา 5M คนกลาง เคนอิจินามิ หรือแม้แต่ Phat21 จะไม่เข้ามาแสดงความเห็นกันหน่อยหรือเนี่ย?

Edited by นายตัวเกร็ง, 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:34.

#27 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:35

สมัยนี้คงใข้ได้นะ เพราะส่วนมากก็เขียนได้หมดแล้วล่ะ

อาจเขียนไม่ถนัด แต่คิดว่าเขียนได้เกือบหมดทั้งประเทศแล้ว

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#28 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:15

ผมเห็นด้วยนะครับ ทำแบบนี้ ส.ส. จะได้รู้จักลงไปทำงาน กันอย่างจริงจังบ้าง ไ่ม่งั้น ชาวบ้านก็จำไม่ได้

อีกอย่าง คนที่มาลงคะแนนล้วนแต่เป็นผุ้ที่มีการศึกษาอยู่แล้ว แค่เรื่องเขียนชื่อนี่ ไม่ได้ยากเลย ใช่มั้ยล่ะครับ หรือจะบอกว่า ไม่มีคุณภาพกันล่ะ 555

จะได้ใช้เวลาในคูหาให้มันมากกว่าแค่ไป กาๆๆๆ ไม่กี่วินาที  แล้วก็ออกมา

มันจะได้รับรู้ถึงประชาธิปไตยมากขึ้นสักหน่อย ว่าต้องใช้สมองมากกว่าสักแต่กา

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#29 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:17

ผมเห็นด้วยนะครับ ทำแบบนี้ ส.ส. จะได้รู้จักลงไปทำงาน กันอย่างจริงจังบ้าง ไ่ม่งั้น ชาวบ้านก็จำไม่ได้

อีกอย่าง คนที่มาลงคะแนนล้วนแต่เป็นผุ้ที่มีการศึกษาอยู่แล้ว แค่เรื่องเขียนชื่อนี่ ไม่ได้ยากเลย ใช่มั้ยล่ะครับ หรือจะบอกว่า ไม่มีคุณภาพกันล่ะ 555

จะได้ใช้เวลาในคูหาให้มันมากกว่าแค่ไป กาๆๆๆ ไม่กี่วินาที  แล้วก็ออกมา

มันจะได้รับรู้ถึงประชาธิปไตยมากขึ้นสักหน่อย ว่าต้องใช้สมองมากกว่าสักแต่กา

เปลี่ยนจากประชาธิปไตย 3 วินาทีเป็นประชาธิปไตย 1 นาทีสินะ :lol:  

#30 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:31

ถ้าให้ "สมพร" ไปเขียน

แม่มคงผิดตั้งแต่ตัวแรก  :D

#31 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:00

พวกที่อาศัยชื่อพรรคอย่างเดียวเป็นปัญหาของระบอบประชาธิปไตย

การที่ขยันลงพื้นที่แล้วชนะมันมีน้อยกรณีมาก อย่างปทุมธานีถ้าน้ำไม่ท่วม

ปชป.จะชนะไหม? ตอบตรงนี้เลยว่าไม่ ประกอบกับเจ้าของพื้นที่ชะล่าใจ

ไม่ลงมาดูความเดือดร้อนของพี่น้องผู้มีสิทธิเลือกตั้งทำให้คะแนนพลิก!!!

ว่าแต่ลองถามชาวต่างจังหวัดที่มาทำงานที่กรุงเทพข้างๆคุณดูสิ

ลองให้เขาเขียนชื่อ นามสกุลผู้แทนเขตเขาดู มีกี่เปอร์เซนต์ที่รู้กัน?

ว่าแต่คุณคลังปัญญา 5M คนกลาง เคนอิจินามิ หรือแม้แต่ Phat21 จะไม่เข้ามาแสดงความเห็นกันหน่อยหรือเนี่ย?

แฟนคลับไปตามทั้งที ไม่มาก็กระไรอยู่... 

ผมนึกไม่ออกว่า...   ถ้าเกิด เราใช้ระบบนี้แล้ว...    ยังแพ้อีก..

ท่านจะเล่นอะไรต่อ...     

ท่านว่า คนอ่านเขียนไม่ได้ในเมืองไทย เหลือเท่าไรแล้วครับ...   เอาดูรูป..

สมมุติแบบเอาใจ สลิ่มสุดๆ ว่า 5.9% เลือก พท กันหมด แล้วเค้าไม่ได้ไปเลือกเนี่ย..

คิดว่า จะชนะเหรอครับ... 

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#32 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:09

คนไทยมีอัตราการรู้หนังสือเยอะอยู่แล้วจะกลัวไปทำไมกัน

จริงหง่ะ???

#33 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:22

แฟนคลับไปตามทั้งที ไม่มาก็กระไรอยู่... 

ผมนึกไม่ออกว่า...   ถ้าเกิด เราใช้ระบบนี้แล้ว...    ยังแพ้อีก..

ท่านว่า คนอ่านเขียนไม่ได้ในเมืองไทย เหลือเท่าไรแล้วครับ...   เอาดูรูป..

สมมุติแบบเอาใจ สลิ่มสุดๆ ว่า 5.9% เลือก พท กันหมด แล้วเค้าไม่ได้ไปเลือกเนี่ย..

กรี๊ดๆๆๆๆๆ คนกลางมาแล้ว ผมมองในแง่แก้คำครหาว่าคะแนนเสียงที่ได้มันไร้คุณภาพ

อีกอย่างมันก็น่าจะช่วยแก้ไขการทุจริตได้อย่างหนึ่ง เพราะนอกจากการลายเซ็นแล้ว

ยังสามารถตรวจสอบได้ว่า"ใช่ลายมือของผู้มีสิทธิหรือไม่" ถือว่าตบปากสลิ่ม แมงสาบได้อย่างดี จริงไหม?

Edited by นายตัวเกร็ง, 27 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:07.

#34 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:06

คนเหิ ยๆ เท่านั้นแหละครับถึง vote no
ไม่เลือกใคร แปลว่ามอบสิทธิให้คนอื่นเลือกแทน
ดังนั้นถ้ามันเลือก ผู้แทน เหิ ยๆ ไอ้พวก vote no ต้องรับผิดชอบด้วย
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#35 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:23

เข้ามาขุดเผื่อคลังปัญญา เค้าจะเข้าถกมาคุยกันกระทู้แบบนี้บ้าง

คนกลางยังหนับหนุนเลย รอคลังปัญหา เฮ้ย!! คลังปัญญาแห่งราชดำเนินมาแสดงวิสัยทัศน์

สาคูจะแสดงความเห็นหน่อยก็ดีนะ ไม่ใช่มาแปะๆแล้วหนีหาย...

#36 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:15

ถ้าเมืองไทยเขียนแบบนี้
จะเป็นการจำกัดสิทธิพวกที่เขียนภาษาไทยไม่ได้รึเปล่า

พวกควายแดง แถวๆๆ....

คงชักตาตั้ง

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#37 wakeup

wakeup

น้องเก่า

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:46

มันก็ดูเหมือนเป็นการแก้ปัญหาที่มีเหตุมีผลดีครับ ถ้ามันมีส่วนช่วยได้อีกส่วนนึงถึงแม้ว่าอาจจะช่วยได้เล็กๆ ก็น่าลองดูเนอะ ผลกระทบ หรือการหลบเลี่ยงต่างๆเมื่อใช้วิธีนี้ก็คงจะต้องมีอยู่แล้ว ก็ต้องค่อยๆแก้กันไป มันเป็นเรื่องธรรมชาติอยูแล้ว (เหมือนไวรัสคอมพิเตอร์ ฆ่าได้แล้ว แล้วก็มีตัวใหม่มา แล้วก็ต้องค้นหาวิธีฆ่ามันอีก ฆ่าเสร็จก็มีตัวใหม่มาอีก แล้วก็ฆ่าอีก.... ไม่จบไม่สิ้น...)

#38 XqOrez

XqOrez

น้องเก่า

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 03:03

เห็นด้วย ปัจจุบันเรามีแต่เรื่อง การวัด "เชิงปริมาณ" อย่างเดียว

สมควรต้องมี ... การวัด "เชิงคุณภาพ" ด้วย

ไม่งั้นมันก็จะ "มีแต่ปริมาณ ไม่ค่อยมีคุณภาพ" ต่อไปเรื่อยๆ

นี่มันเป็น ความรับผิดชอบที่มีต่อสังคม ในระดับพื้นฐานนะ อ่านออกเขียนได้น่ะ

นักการเมือง มีเวลา 4 ปี ... ประชาชนก็มีเวลา 4 ปีนะครับ

ถ้ามีเวลาผ่านไปทุก 4 ปี 4  ปี ... ไม่ได้ขยับอะไรเลย อย่างนี้

หนังสือพิมพ์ ข่าวอะไรได้ตาม หนังสือได้อ่านบ้างหรือไม่?

อยากให้ นักการเมือง ยึดโยงประชาชน

ประชาชนจะทำอะไร เพื่อจะทำให้มันสำเร็จบ้างล่ะ?

ความทุ่มเทที่มีให้ต่อประเทศชาติด้วย มันมีให้มากน้อยแค่ไหน?

ถ้ามีแต่เรียกร้องจากชาติอย่างเดียว

... ถึงเวลา พูดถึงอะไรที่จะทำให้ตอบกลับกลับชาติบ้าง?

ก็มีข้ออ้างบังหน้า ที่ทำไม่ได้ในเวลาเป็นปีๆ ก็ไม่ไหวนะ  :(  :(  :( 

ของอเมริกา จะเลือกตั้งก็ไม่ใช่ง่ายๆ นะครับ ไม่ใช่ว่าเป็นวันหยุดให้

4 ปี มีครั้งนึง ก็ต้องเสียสละส่วนตัวเพื่อ ส่วนรวม ด้วย

ก็คัดกรองคนออกได้ในระดับหนึ่ง

(แม้ว่าตอนแรกผมไม่ค่อยชอบ แต่พอได้เห็นอะไรหลายๆ อย่างก็เข้าใจเหตุผลมากขึ้น)

ชอบอ้าง ประเทศอย่าง "ญี่ปุ่น และ อเมริกา" ว่าจะเอาตามแบบนู้นนั่นนี่

แต่พูดเฉพาะ "ส่วนที่ตัวเองจะได้ประโยชน์"

ไม่พูดถึง "ส่วนที่ต้องทุ่มเทลงไปให้กับส่วนรวม" บ้างเลย

ประเด็นที่เหลือ คือ จะผลักดันต่อได้อย่างไร อันเนี้ยผมไม่รู้ ไม่มี Connection

วัฒนธรรมบ้านเรามันไม่เอื้อ ... เราหยวน หย่อน ขาดความจริงจัง ฯลฯ

แม้วิธีการยังไม่สามารถจะสร้าง ฐานข้อมูล "เชิงคุณภาพ" ที่แม่นยำและสมบูรณ์ได้ก็จริง

แต่นับว่าเป็น "จุดเริ่มต้น" ที่ดีครับ

ปล. VOTE NO นี่ผมอยากถือโอกาส พูดนิดเดียว พี่น้อง พธม. ครับ ถ้าพี่น้องทำได้

เสื้อแดงเขาก็ทำได้ครับ ง่ายแบบปลอกกล้วยเข้าปากเลยครับ สำหรับพวกเขา

สิ่งที่พี่น้องคิดจะทำ ทำเสร็จจนเรียบร้อยสมบูรณ์ ครบถ้วน ไชโย

เสื้อแดงเขาก็ล้มของท่านๆ ได้ ต่อหน้าต่อตา ด้วยวิธีเดียวกันกับที่ท่านทำครับ

แก้ปัญหา ต้อง "ถูกจุดและยั่งยืน" ถูกไหมครับ ... คิดให้ถี่ถ้วนดีๆ ของพวกท่านมันยังไม่พอนะครับ

Edited by XqOrez, 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 03:17.

#39 littlerock

littlerock

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 03:26

บัตรเสียคงเพิ่มเป็น 20%

:D  :D  :D

#40 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:39

มีการขุดขึ้นมาคุยกันต่อก็ดีเหมือนกัน

การใช้บัตรเลือกตั้งแบบนี้มันเหมือนข้อสอบอัตนัยนั่นแหละ

ไม่อยากให้พูดว่าเดี๋ยวคนที่ไม่รู้หนังสือทำไม่ได้...

อยากให้ลองมองกลับกันว่า

"รัฐธรรมนูญให้สิทธิในการเรียน'ฟรี'ได้ถึง ๑๒ ปีพอประมาณได้ว่าน่าจะอ่านออกเขียนได้
ถ้าแค่สิทธิในการเรียนจนอ่านออกเขียนได้ของคุณ คุณยังไม่รักษาสิทธินั้นคุณจะมาเรียกร้องสิทธิอื่นหาอะไร?"

• -3- likes this

#41 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:29

เมื่อก่อนนานมาแล้ว นักการเมืองหาเสียง
ชอบผม ทำเครื่องหมายถูกที่เบอร์ผม
เกลียดผม กากบาทที่เบอร์ผม
เฉยๆไม่ชอบไม่เกลียด ให้วงกลมที่เบอร์ผมครับพี่น้อง

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#42 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 09:54

ที่ประเทศสารขัณฑ์ ยังต้องสอนวิธีการกากบาทให้ถูกช่องเลยครับ

ไม่ต้องไปนึกถึงการเขียนชื่อผู้สมัครเลย  :lol:

https://www.facebook...90351949&type=1

Edited by -3-, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 09:55.

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#43 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:02

คิดว่า พวกรับเงินมากากบาท มันจะขยันเขียนเหรอครับ  :lol:  :lol:  :lol:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

#44 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:16

คิดว่า พวกรับเงินมากากบาท มันจะขยันเขียนเหรอครับ  :lol:  :lol:  :lol:

เสียดายที่ นายวิปริตเขาไม่มาอยู่ตอบแล้วสิครับ :lol: :lol:

#45 กล้ากันเกรา

กล้ากันเกรา

น้องเก่า

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:22

เกิดฝึกเขียนอยู่ชื่อเดียว ทำไงครับ หรือเปลี่ยนชื่อให้มันเขียนง่ายๆ จะมีผลต่อคะแนนเสียงหรือเปล่า อย่างทำเป็นเล่นนะครับ อย่าหาว่าดูถูกเพื่อนร่วมชาตินะครับ

#46 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:27

เกิดฝึกเขียนอยู่ชื่อเดียว ทำไงครับ หรือเปลี่ยนชื่อให้มันเขียนง่ายๆ จะมีผลต่อคะแนนเสียงหรือเปล่า อย่างทำเป็นเล่นนะครับ อย่าหาว่าดูถูกเพื่อนร่วมชาตินะครับ

นั่นคือวิธีหนึ่งของนักเลือกตั้งจะทำครับ

เปลี่ยนชื่อให่มันง่ายคนจะได้จำได้ ถ้ามันจะทำกับชื่อ นามสกุลที่พ่อแม่ตั้งให้ด้วยความรัก

เพื่อจะทำให้ชื่อตัวเองเขียนง่ายๆในบัตรลงคะแนนแค่นั้น

เราก็พิจารณาได้ง่ายขึ้นนะครับว่าไอ้คนอย่างนี้มันน่าจะเลือกมันหรือเปล่า?
แม้แต่ชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้มันยังทิ้งได้ แล้วภาษาอะไรกับเรื่องอื่น
:lol:

#47 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:28

คงได้เห็น ส.ส. ชื่อ กบ นก กันทั้งประเทศ  -_-

#48 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:32

คงได้เห็น ส.ส. ชื่อ กบ นก กันทั้งประเทศ  -_-

ผมว่าการเปลี่ยนชื่อของคนไทยไม่ง่ายนะครับ
ต้องดูวันเกิด ปีเกิด โฉลก กาลกีณี ตามดวงอีก
ไหนจะต้องให้หมอดูดู ไหนจะต้องง่ายต่อการเขียนอีก
ทุกวันนี้ดูชื่อนามสกุลสิครับ ที่เลิศหรูอลังการอย่างทุกวันนี้

ก็เพราะเหตุนี้แหละ :lol:

#49 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:36

สนับสนุนครับ

แล้วผมจะเปิดโรงเรียนสอนพิเศษควายแดงช่วงก่อนเลือกตั้ง ติวเข้มการเขียนรายละเอียดบัตรเลือกตั้ง

#50 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

สนับสนุนครับ

แล้วผมจะเปิดโรงเรียนสอนพิเศษควายแดงช่วงก่อนเลือกตั้ง ติวเข้มการเขียนรายละเอียดบัตรเลือกตั้ง

เนอะ ทำให้เป็นกิจลักษณะไปเลย อย่างน้อยจะได้รู้ว่าการเลือกตั้งนั่นเรื่องใหญ่ :lol:

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน