Jump to content

- - - - -

เพิ่งมาใหม่ ขอถามเรื่องทำบุญวัดธรรมกามหน่อยครับ

• Please log in to reply
32 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:21

เพิ่งมาใหม่ ขอถามเรื่องทำบุญวัดธรรมกามหน่อยครับ

คือพอดีเพิ่งมาใหม่ ไม่ค่อยมีฟามรู้ เลย

พอดีไปเห็นโคนา โปรเจค สินเชื่อเพื่อการทำบุญ

http://topicstock.pa...3/Y6999073.html

ของวัดธรรมกาม เลยรู้สึกสนใจ แต่อยากทราบรายละเอียด เลยต้องขอสอบถามหน่อย ใครทราบช่วยตอบทีนะครับ คือผมสงสัยว่า

1 เมื่อเข้าโครงการสินเชื่อแล้ว จะโอนบุญให้เลยไหม หรือต้องผ่อนชำระหมดก่อนจึงค่อยโอน

2 หากส่งช้า จะโดนปรับเป็นเงินหรือเป็นบุญครับ

3 หากสุดท้ายผมผ่อนไม่ไหว จะได้เงินคืนหรือได้บุญตามสัดส่วนที่ผ่อนไปหรือไม่

4 หากผ่อนไม่ไหว ต้องเสียค่าปรับไหมครับ แล้วปรับเป็นเงินหรือเป็นบุญ

5 บุญนี้สามารถโอนให้ทายาทได้หรือไม่

6 ผมสามารถซื้อแพคเกจเดียว แต่ช่วยกันผ่อนกับแฟนได้ไหมครับ แล้วแบ่งบุญกัน

ขอสอบถามแค่นี้ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#2 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:31

*
POPULAR

:) เนื่องด้วย บุญและบาป เป็นสิ่งจับต้องไม่ได้ ทางวัดธรรมกาม จึงต้องใช้ เงิน เป็นสื่อกลางในการแลกเปลี่ยนบุญและบาป

1 เมื่อเข้าโครงการสินเชื่อแล้ว จะโอนบุญให้เลยไหม หรือต้องผ่อนชำระหมดก่อนจึงค่อยโอน
สามารถเบิกบุญมาใช้ล่วงหน้าได้เลยครับ แล้วค่อยผ่อนชำระบาป+ดอกเบี้ย

2 หากส่งช้า จะโดนปรับเป็นเงินหรือเป็นบุญครับ
ถือเป็นกรรมครับ ต้องโดนปรับ โดยใช้เงินเป็นตัวกลาง

3 หากสุดท้ายผมผ่อนไม่ไหว จะได้เงินคืนหรือได้บุญตามสัดส่วนที่ผ่อนไปหรือไม่
ส่วนที่ใช้ไปแล้วก็ถือว่าหมดบุญ ส่วนที่ค้างอยู่อาจกลายสภาพเป็น บาปแทน

4 หากผ่อนไม่ไหว ต้องเสียค่าปรับไหมครับ แล้วปรับเป็นเงินหรือเป็นบุญ
ผ่อนไม่ไหว ถือเป็นกรรม ต้องชำระบาป เป็นเงิน

5 บุญนี้สามารถโอนให้ทายาทได้หรือไม่
ถ้าผ่อนหมดโอนไม่ได้ครับ แต่ถ้ายังไม่หมด น่าสามารถโอนไปเป็นกรรมของทางยาทได้ครับ

6 ผมสามารถซื้อแพคเกจเดียว แต่ช่วยกันผ่อนกับแฟนได้ไหมครับ แล้วแบ่งบุญกัน

ไม่ได้ครับ แต่ถ้าแนะนำแฟนมา อาจได้เปอร์เซ็นต์บุญเพิ่มขึ้น แนะนำมากมีสิทธิ์มาก

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#3 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:01

*
POPULAR

เจริญพร ตอบคุณโยมเป็นข้อๆ นะจ๊ะ

1.ผ่อนให้หมดก่อนนะจ๊ะ สหกรณ์แทงเรื่องมาแล้วค่อยโอน ถ้าตายห่านในปีแรกก็ไม่ได้นะคุณโยม

2.ส่งช้าดอกก็เพิ่มนะจ๊ะคุณโยม ปรับเป็นเงินสิจ๊ะ บุญเอาไปแลกกลูต้าฯไม่ได้นะจ๊ะคุณโยม

3.เวรนะจ๊ะคุณโยม ส่งไม่ไหวที่ผ่านมาก็โมฆะสิจ๊ะคุณโยม ซื้อบุญแล้วไม่พอใจไม่คืนเงินนะจ๊ะคุณโยม

4.ปรับสิจ๊ะคุณโยม ทำธุรกิจไม่ใช่ทำมูลนิธิทำโรงทานนะจ๊ะคุณโยม ผ่อนบุญไม่ไหว อาตมายึดบ้านยึดรถนะจ๊ะนะจ๊ะ

5.บุญโอนไม่ได้นะจ๊ะคุณโยม แต่หนี้ที่ผ่อนไม่หมดโอนให้พ่อให้แม่ ให้ลูกให้เต้ามาช่วยกันผ่อนได้นะจ๊ะ

6.อย่างกเรื่องทำบุญสิคุณโยม บุญใครบุญมัน ทำแทนกันไม่ได้นะคุณโยม

ลงชื่อ

พระครูปลัดจานบินนะจ๊ะ

ปัจฉิมลิขิต

สนใจสมัครได้เลยนะจ๊ะคุณโยม

สมัครง่ายนิดดดเดียว เจ้าหน้าที่สหกรณ์จะไม่ถงไม่ถามห่านอะไรสักคำ

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#4 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:02

คือพอดีเพิ่งมาใหม่ ไม่ค่อยมีฟามรู้ เลย

พอดีไปเห็นโคนา โปรเจค สินเชื่อเพื่อการทำบุญ

http://topicstock.pa...3/Y6999073.html

ของวัดธรรมกาม เลยรู้สึกสนใจ แต่อยากทราบรายละเอียด เลยต้องขอสอบถามหน่อย ใครทราบช่วยตอบทีนะครับ คือผมสงสัยว่า

ขอสอบถามแค่นี้ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

1. อาจจะได้บ้างนิดหน่อย เป็นบุญเวอร์ชั่ืนเบต้า นะครับ จ่ายครบถึงจะได้บุญตัวเต็มครับ 

2. เงินครับ เป็นที่ดิน โฉนด บ้าน รถยนต์ ได้หมดครับ มีสินเชื่อให้บริการ พร้อมประเมินราคาฟรีครับ

3. ไม่ได้เงินคืนครับ เหมือนประกันชีวิต ถ้าท่านไม่ชำระต่อ ถือว่า หมดบุญตรงนั้นครับ

4. มีค่าปรับ และดอกเบี้ยเป็นตัวเงินครับ

5. บุญเป็นของใครก็เป็นของคนนั้นครับ แต่ท่านสามารถโอนภาระการผ่อนสินเชื่อบุญให้กับทายาท ญาติโกโหติกา หรือผู้ค้ำประักัน ให้ผ่อนต่อได้ครับ

6. ตอนนี้เราัยังไ่ม่มีโปรโมชั่น แพคเกจรวมนะครับนี้ครับ แต่เรามีแพคเกจ ดาวลึงค์ ที่ทำให้ท่านได้ขึ้นสวรรค์ชั้น ดาวลึงค์ โดยผ่อนเพิ่มไม่มาก และสามารถซื้อแพคเกจเสริมเป็น ดูสิท ได้ครับ ถ้าท่านสนใจ ฝากเบอร์โทรศัพท์หรืออีเมลล์ที่ติดต่อได้ไว้เลยครับ

การทำบุญเป็นการลงทุน ควรศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนทำบุญนะจ๊ะ

Edited by ดาร์ค สวอน, 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:04.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#5 yenmanovic

yenmanovic

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:07

อุ๊ย หาดาวไลน์ได้ด้วย เมพจุงเบยยยย

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#6 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:15

ฮาแทบสำลัก ทุกอัน กดไลค์โลดดดดดดดดดดด

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#7 หมาน้อย

หมาน้อย

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:18

กู้มาทำบุญไม่บาปครับ แต่ต้องใช้คืนให้เขาด้วยละ ส่วนเ้จ้าหนี้ถ้าเขายกเงินให้ ไม่ต้องใช้คืนก็จบ

#8 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:20

ใครทราบช่วยตอบทีนะครับ คือผมสงสัยว่า

-_-  ไม่ได้ขอรับ ยังเป็นหนี้อยู่จะร้องหาบุญอะไร จ่ายหนี้หมดพร้อมดอกเบี้ยแล้ว บุญถึงจะส่งผลตะเบิดตะเบ้อ เปอเฟก เอ๊กแตกถึงดาวอังคารขอรับ...

:mellow:  ทำสัญญาเงินกู้ หรือบุญกู้ล่ะขอรับ ทำเงินก็ปรับเป็นเงินเด่ะขอรับถามได้...

-_-  หน.สวรคค์บรรลัยคงไม่พอใจอย่างยิ่งขอรับ คงกำหนดโทษทัณฑ์ยึดบ้าน, ที่ดิน เมีย น้องเมีย เมียน้อย น้องเมียน้อยทั้งหมดขายซ่อง เอ๊ยทอดตลาดก่อนแหละขอรับ...

^_^  ตามข้อ 3. ขอรับ โปรโมชั่นแพ๊กเกจเดียวกัล...

^_^  ถ้ายังเป็นหนี้อยู่แล้วชำระตรงเวลาก็โอนได้ขอรับ ผ่อนหนี้หมดจะแบ่ง ไม่แบ่งก็ตามสังลางล่ายขอรับ แล้วแต๊...

:D  เหมือนข้อ 5 ขอรับ แพ๊กเกจเดียวก๊านนนน... ขอให้จ่ายเห๊อะ จะยกมาทั้งตระกูลก็ไม่ว่าก๊านนนน... หลวงนะจ๊ะ คลำตูดไม่มีหาง รับด๊ายโหม๊ดดดดดดดดดดดด...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#9 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:20

กู้มาทำบุญไม่บาปครับ แต่ต้องใช้คืนให้เขาด้วยละ ส่วนเ้จ้าหนี้ถ้าเขายกเงินให้ ไม่ต้องใช้คืนก็จบ

ใครสอนมันว่ะเนี่ย กู้มาทำบุญไม่บาป วันๆ ยังไม่มีจะกิน ดันอยากจะทำบุญ :P

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#10 aumddd

aumddd

ขาประจำ

มีเงินต้องทำบุญนะครับ แล้วบระเจ้าจะอภัยบาปให้

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#11 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:24

กราทู้ปล้นกีปอ้ะ อามิตาพุทธ......
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#12 Nuttapron

Nuttapron

น้องใหม่

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:24

ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า "ธรรมะ กายพันธ์ุ"

#13 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ใครสอนมันว่ะเนี่ย กู้มาทำบุญไม่บาป วันๆ ยังไม่มีจะกิน ดันอยากจะทำบุญ :P

<_<  รู้สึกจะพวกเผาเมืองไม่ใช่ควายนิขอรับ... 

-_-  ถ้าใช่ก็... อย่าไปหวังอะไรที่เป็นเหตุเป็นผล แบบมนุษย์มนาในสากลโลกเค้ามองกันเล๊ย...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#14 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:25

ผมว่าเค้าคงมองว่า เจ้าหนี้เป็นรัฐบาลมั่งครับ

พอถึงเวลาก้อเลือนการชำระหนี้ หรือ ยกหนี้ให้

:lol:

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#15 หมาน้อย

หมาน้อย

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:27

<_< รู้สึกจะพวกเผาเมืองไม่ใช่ควายนิขอรับ...

-_- ถ้าใช่ก็... อย่าไปหวังอะไรที่เป็นเหตุเป็นผล แบบมนุษย์มนาในสากลโลกเค้ามองกันเล๊ย...

ผมว่าเค้าคงมองว่า เจ้าหนี้เป็นรัฐบาลมั่งครับ

พอถึงเวลาก้อเลือนการชำระหนี้ หรือ ยกหนี้ให้

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

...กู้เงินมาทำบุญ...

หลวงตาตอบปัญหาถามมาทางเว็บไซต์หลวงตา : คนที่ ๒ ครับ กราบนมัสการหลวงตา สามีลูกชอบทำบุญมาก เงินในครอบครัวไม่มีเก็บ แต่สามีอยากทำบุญมาก ก็เลยกู้เงินมาทำบุญ ขณะนี้ยังชำระหนี้ไม่หมด จะหมดในอีก ๙ ปี ลูกขอเรียนถาม ถ้าเป็นอย่างนี้จะได้บุญไหมเจ้าคะ

หลวงตาตอบ : เรื่องได้บุญได้ เรื่องติดหนี้ก็ติด เรื่องได้บุญได้ ให้พยายามหามาใช้หนี้เขา ให้ผ่อนผันสั้นยาวให้อยู่ในความพอเหมาะพอดีนะ ที่ว่าติดหนี้นี้เราก็ยอมรับแล้วว่า การอยากทำติดหนี้เขาก็ยอมติดเป็นไปได้ แต่ให้ลดหย่อนผ่อนผันให้อยู่ในความพอเหมาะพอดี เป็นความถูกต้อง เข้าใจไหม ถูกต้องดี ไม่เดือดร้อนทั้งตนและผู้อื่น ที่เขากู้เงินติดหนี้ติดสิน อันนี้เขาก็ถูกในทางหนึ่ง เข้าใจหรือ ก็ความอยากทำ บุญมันก็ได้ ทางติดหนี้ก็ติด ทีนี้บุญให้ได้หนี้อย่าได้ติด ผ่อนเข้ามานี้ เข้าใจหรือ ให้ผ่อนผันสั้นยาว อย่าไปกู้ยืมเขา เมื่อมันไม่มีก็ให้พักไปก่อนนะ

พระธรรมเทศนาเรื่อง "กู้เงินมาทำบุญ" ในวันที่ ๒๑ ต.ค.๒๕๔๖
หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน

ที่มา http://www.facebook....413463288745462
ที่มาจาก http://www.facebook....139638219538978

Edited by เสือเผ่น, 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:28.

#16 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:33

เอามาล้อเล่นกันแบบนี้

ระวังไม่ได้เจอสตีฟ จ๊อบ บนสวรรค์นะครับ

#17 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:37

<_< รู้สึกจะพวกเผาเมืองไม่ใช่ควายนิขอรับ...

-_- ถ้าใช่ก็... อย่าไปหวังอะไรที่เป็นเหตุเป็นผล แบบมนุษย์มนาในสากลโลกเค้ามองกันเล๊ย...

หลวงตาตอบปัญหาถามมาทางเว็บไซต์หลวงตา : คนที่ ๒ ครับ กราบนมัสการหลวงตา สามีลูกชอบทำบุญมาก เงินในครอบครัวไม่มีเก็บ แต่สามีอยากทำบุญมาก ก็เลยกู้เงินมาทำบุญ ขณะนี้ยังชำระหนี้ไม่หมด จะหมดในอีก ๙ ปี ลูกขอเรียนถาม ถ้าเป็นอย่างนี้จะได้บุญไหมเจ้าคะ

หลวงตาตอบ : เรื่องได้บุญได้ เรื่องติดหนี้ก็ติด เรื่องได้บุญได้ ให้พยายามหามาใช้หนี้เขา ให้ผ่อนผันสั้นยาวให้อยู่ในความพอเหมาะพอดีนะ ที่ว่าติดหนี้นี้เราก็ยอมรับแล้วว่า การอยากทำติดหนี้เขาก็ยอมติดเป็นไปได้ แต่ให้ลดหย่อนผ่อนผันให้อยู่ในความพอเหมาะพอดี เป็นความถูกต้อง เข้าใจไหม ถูกต้องดี ไม่เดือดร้อนทั้งตนและผู้อื่น ที่เขากู้เงินติดหนี้ติดสิน อันนี้เขาก็ถูกในทางหนึ่ง เข้าใจหรือ ก็ความอยากทำ บุญมันก็ได้ ทางติดหนี้ก็ติด ทีนี้บุญให้ได้หนี้อย่าได้ติด ผ่อนเข้ามานี้ เข้าใจหรือ ให้ผ่อนผันสั้นยาว อย่าไปกู้ยืมเขา เมื่อมันไม่มีก็ให้พักไปก่อนนะ

พระธรรมเทศนาเรื่อง "กู้เงินมาทำบุญ" ในวันที่ ๒๑ ต.ค.๒๕๔๖

ที่มา http://www.facebook....413463288745462
ที่มาจาก http://www.facebook....139638219538978

ไอ้นี่ไม่ได้เข้าใจ ที่หลวงตาพูดเลย

บุญก้อส่วนบุญ บาปก้อส่วนบาป

กู้มาทำบุญก้อได้บุญ แต่ัมันก้อได้บาปตามมา เพราะ ทำให้ตัวเองลำบากต้องมาเงินมาใช้หนี้

หลวงตาถึงได้ลงท้ายไว้แบบนี้ ทีนี้บุญให้ได้หนี้อย่าได้ติด ผ่อนเข้ามานี้ เข้าใจหรือ ให้ผ่อนผันสั้นยาว อย่าไปกู้ยืมเขา เมื่อมันไม่มีก็ให้พักไปก่อนนะ

โอ้ย ๆ ๆ กะพวกไม่มีสมองนี่อย่างควายแดงนี่ สอนลำบากจริง ๆ

#18 wat

wat

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:42

-_-  พระตถาคตตรัสถึงหลักการใช้เงินให้แบ่งเป็น 4 ส่วนขอรับ...

คหบดี ! 
กามโภคีผู้นี้ ควรสรรเสริญโดยฐานะทั้งสี่ คือ :-

ควรสรรเสริญโดย ฐานะที่หนึ่ง ในข้อที่เขาแสวงหาโภคทรัพย์โดยธรรม โดยไม่เครียดครัด,

ควรสรรเสริญโดย ฐานะที่สอง ในข้อที่เขาทำตนให้เป็นสุขให้อิ่มหนำ,

ควรสรรเสริญโดย ฐานะที่สาม ในข้อที่เขาแบ่งปันโภคทรัพย์บำเพ็ญบุญ,

ควรสรรเสริญโดย ฐานะที่สี่ ในข้อที่เขาไม่กำหนัด ไมมั่วเมา ไม่ลุ่มหลง มีปกติเห็นโทษ มีปัญญาเป็นเครื่องสลัดออก บริโภคโภคทรัพย์เหล่านั้น....

แล้วก็ตรัสไว้อีกพระสูตร...

พ๎ยัคฆปัชชะ ! 

ธรรม ๔ ประการเหล่านี้เป็นไปเพื่อประโยชน์เกื้อกูล เพื่อความสุข แก่กุลบุตรในทิฏฐธรรม (ในปัจจุบัน) ๔ ประการ อย่างไรเล่า ?

๔ ประการ คือ :-
อุฏฐานสัมปทา (ความขยันในอาชีพ)
อารักขสัมปทา (การรักษาทรัพย์)
กัลยาณมิตตตา (ความมีมิตรดี)
สมชีวิตา (การเลี้ยงชีวิตอย่างสมดุลย์พอเพียงแก่ฐานะ)

กุลบุตรในกรณีนี้ รู้จักความได้มาแห่งโภคทรัพย์ รู้จักความสิ้นไปแห่งโภคทรัพย์แล้วดำรงชีวิตอยู่อย่างสม่ำเสมอ ไม่ฟุ่มเฟือยนัก ไม่ฝืดเคืองนัก โดยมีหลักว่า “รายได้ของเราจักท่วมรายจ่าย และรายจ่ายของเราจักไม่ท่วมรายรับ ด้วยอาการอย่างนี้” ดังนี้

เปรียบเหมือนคนถือตาชั่งหรือลูกมือของเขา ยกตาชั่งขึ้นแล้วก็รู้ว่า “ยังขาดอยู่เท่านี้ หรือเกินไปแล้วเท่านี้” ดังนี้ฉันใด; กุลบุตรนี้ ก็ฉันนั้น...

...เขารู้จักความได้มาแห่งโภคทรัพย์ รู้จักความสิ้นไปแห่งโภคทรัพย์ แล้วดำรงชีวิตอยู่อย่างสม่ำเสมอ ไม่ฟุ่มเฟือยนัก ไม่ฝืดเคืองนัก โดยมีหลักว่า “รายได้ของเราจักท่วมรายจ่าย และรายจ่ายของเราจักไม่ท่วมรายรับ ด้วยอาการอย่างนี้” ดังนี้

ถ้ากุลบุตรนี้ เป็นผู้มีรายได้น้อย แต่สำเร็จการเป็นอยู่อย่างฟุ่มเฟือยแล้วไซร้ ก็จะมีผู้กล่าวว่า กุลบุตรนี้ใช้จ่ายโภคทรัพย์ (อย่างสุรุ่ยสุร่าย) เหมือนคนกินผลมะเดื่อ ฉันใดก็ฉันนั้น

แต่ถ้ากุลบุตร เป็นผู้มีรายได้มหาศาล แต่สำเร็จการเป็นอยู่อย่างแร้นแค้นแล้วไซร้ก็จะมีผู้กล่าวว่ากุลบุตรนี้จักตายอดตายอยากอย่างคนอนาถา

เมื่อใด กุลบุตรนี้ รู้จักความได้มาแห่งโภคทรัพย์ รู้จักความสิ้นไปแห่งโภคทรัพย์ แล้วดำรงชีวิตอยู่อย่างสม่ำเสมอ ไม่ฟุ่มเฟือยนัก ไม่ฝืดเคืองนัก โดยมีหลักว่า “รายได้ของเราจักท่วมรายจ่าย และรายจ่ายของเราจักไม่ท่วมรายรับ ด้วยอาการอย่างนี้” ดังนี้

นี้เราเรียกว่า สมชีวิตา (การเลี้ยงชีวิตอย่างสมดุลย์พอเพียงแก่ฐานะ)

<_<  พระตถาคตศาสดาของหลวงตาตรัสอย่างนี้... ก็พิจารณาด้วยสติปัญญาเอาเองเถิดขอรับ...

-_- 

Edited by wat, 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:43.

#19 คนดื่มเบียร์

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:42

ไอ้นี่ไม่ได้เข้าใจ ที่หลวงตาพูดเลย

บุญก้อส่วนบุญ บาปก้อส่วนบาป

กู้มาทำบุญก้อได้บุญ แต่ัมันก้อได้บาปตามมา เพราะ ทำให้ตัวเองลำบากต้องมาเงินมาใช้หนี้

หลวงตาถึงได้ลงท้ายไว้แบบนี้ ทีนี้บุญให้ได้หนี้อย่าได้ติด ผ่อนเข้ามานี้ เข้าใจหรือ ให้ผ่อนผันสั้นยาว อย่าไปกู้ยืมเขา เมื่อมันไม่มีก็ให้พักไปก่อนนะ

โอ้ย ๆ ๆ กะพวกไม่มีสมองนี่อย่างควายแดงนี่ สอนลำบากจริง ๆ

เพลียกับพวกความคิดอย่างนี้จริงๆ ครับ อ่านจริง แต่อ่านไม่หมด 

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#20 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:46

เสียดาย มือถือกดไลค์ให้ไม่ได้
พึ่งรู้ว่า เสรีไทย อุดมไปด้วยผู้อุดมบุญ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#21 หมาน้อย

หมาน้อย

ขาประจำ

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:49

ผมเพลียกับคุณมากกว่า หลวงตาท่านหมายถึง กู้มาเนี่ย ใช้คืนแล้วไม่ทุกข์ คือสามารถใช้คืนได้ ก้ไม่บาป เราไม่ได้เดือดร้อนจากการใช้หนี้ เงินที่ทำไปด้วยจิตไม่ทุกข์ ไม่ลำบาก มันจะได้บาปได้ไง

ตอนท้ายท่านเลยแวะเอาไว้ว่า ถ้ากู้มาแล้วเป็นทุกข์ ใช้หนี้ไม่ได้ มันก็ได้บาปไปด้วย การกู้มาแล้วเป็นทุกข์ใช้คืนไม่ได้ ก็ให้พักเสีย

เข้าใจปะ

"การอยากทำติดหนี้เขาก็ยอมติดเป็นไปได้ แต่ให้ลดหย่อนผ่อนผันให้อยู่ในความพอเหมาะพอดี เป็นความถูกต้อง เข้าใจไหม ถูกต้องดี ไม่เดือดร้อนทั้งตนและผู้อื่น" 

Edited by เสือเผ่น, 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:52.

#22 yenmanovic

yenmanovic

ตอบ 30 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:53

ผมเพลียกับคุณมากกว่า หลวงตาท่านหมายถึง กู้มาเนี่ย ใช้คืนแล้วไม่ทุกข์ คือสามารถใช้คืนได้ ก้ไม่บาป เราไม่ได้เดือดร้อนจากการใช้หนี้ เงินที่ทำไปด้วยจิตไม่ทุกข์ ไม่ลำบาก มันจะได้บาปได้ไง

ตอนท้ายท่านเลยแวะเอาไว้ว่า ถ้ากู้มาแล้วเป็นทุกข์ ใช้หนี้ไม่ได้ มันก็ได้บาปไปด้วย การกู้มาแล้วเป็นทุกข์ใช้คืนไม่ได้ ก็ให้พักเสีย

เข้าใจปะ

นี่คือคำเตือนตัวเล็กๆที่เขียนไว้มุมกระดาษเหมือนเวลาไปทำบัตรเครดิตใช่ไหมคับ

#23 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:48

เข้าใจปะ

นี่คือคำเตือนตัวเล็กๆที่เขียนไว้มุมกระดาษเหมือนเวลาไปทำบัตรเครดิตใช่ไหมคับ

โอ้ว ๆ ๆ นึกถึงตอนทำบัตรเครดิตเลย

#24 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:50

เข้าใจปะ

"การอยากทำติดหนี้เขาก็ยอมติดเป็นไปได้ แต่ให้ลดหย่อนผ่อนผันให้อยู่ในความพอเหมาะพอดี เป็นความถูกต้อง เข้าใจไหม ถูกต้องดี ไม่เดือดร้อนทั้งตนและผู้อื่น" 

แค่เป็้นหนี้่มันก้อทุกข์ อยู่แล้ว ทำไมมันจะไม่บาปละ

ตรูละเพลียกับตรรกะจริง ๆ

#25 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:23

ผึ่งมาใหม่ แต่ เรป น่ากลัว มากกกกกกกกกกกกกกกก

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#26 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:03

เลิกคิดถึงเรื่องแบบนี้เถอะครับ จิตใจจะเสื่อมเร็ว พูดมากๆจะทำให้พุทธศาสนา เสื่อมตามไปด้วย ของแท้๒๖๐๐ ปียังไม่เสื่อม ส่วน ของเทียมไม่นานก็เสื่อมไปเองครับ อย่าปล่อยให้จิตไปพัวพันกับเรื่องธรรมกามเลยครับ. อ่ะนั่น เพลออีกแล้ว อิอิ

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#27 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:29

มีญาติห่างผมคนหนึ่งเป็นข้าราชการฝ่ายปกครองระดับผอ. เป็นสาวกธรรมกาม ทำบุญให้แต่ธรรมกาม ไม่เคยเอาเงินมาเลี้ยงดูแม่

จนทุกวันนี้ตัวเค้าอาศัยอยู่บ้านเช่า แถมเมื่อไม่นานมานี้ยังมาขอยืมเงินญาติๆอีก

ทำบุญเดือดร้อนแม่ เดือดร้อนญาติ มันคือ การทำบุญหรือบาป

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#28 yenmanovic

yenmanovic

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:33

ผมมาใหม่จิงๆนะฮะ -_-

#29 คนดื่มเบียร์

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:40

ผมมาใหม่จิงๆนะฮะ -_-

แล้วเมื่อไหร่ จะโชว์ครับ ^_^

#30 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:50

มีญาติห่างผมคนหนึ่งเป็นข้าราชการฝ่ายปกครองระดับผอ. เป็นสาวกธรรมกาม ทำบุญให้แต่ธรรมกาม ไม่เคยเอาเงินมาเลี้ยงดูแม่

จนทุกวันนี้ตัวเค้าอาศัยอยู่บ้านเช่า แถมเมื่อไม่นานมานี้ยังมาขอยืมเงินญาติๆอีก

ทำบุญเดือดร้อนแม่ เดือดร้อนญาติ มันคือ การทำบุญหรือบาป

แบบนี้มีเยอะ

ญาติผมส่งลูกเรียนมข.

มันมาได้ทุกอาทิตย์ที่สำนักใหญ่

แต่เลยมาบ้านอีกหน่อยไม่ได้

ดูมัน

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#31 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:08

ทำบุญแล้วเบียดเบียนตัวเอง จะได้บุญมากน้อยแค่ไหน ? 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#32 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:24

แบบนี้มีเยอะ

ญาติผมส่งลูกเรียนมข.

มันมาได้ทุกอาทิตย์ที่สำนักใหญ่

แต่เลยมาบ้านอีกหน่อยไม่ได้

ดูมัน

ก็เนรคุณดีๆนิเอง เง้อ..

#33 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 31 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:40

หาก บุญ เต็ม ลำยานแม่ เมื่อไหร นะจ๊ะ

จะย้าย อพยพ ไปอยู่ ดาวอื่น

ไม่อยาก เป็นภาระให้ โลก และประเทศไทย

นะจ๊ะ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน