Jump to content

- - - - -

เกิดอะไรขึ้นกับคุณภาพข้าวไทยคับตอนนี้"แอบเอาข้าวเน่ามาสีขายคนไทยกินหรือปล่าว"

• Please log in to reply
10 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 มอบฉันทะ

มอบฉันทะ

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:49

ที่บ้านซื้อข้าวหอมมะลิแท้ 100% มา เกิดอ่ะใจตอนกินข้าวว่ากลิ่นข้าวมันแปลกๆ ไม่หอมแต่ออกหืนๆ เลยเรียกเด็กยกข้าวมาให้ดู ปรากฎว่าข้าวสีเม็ด ไม่ได้ขาวจั๋วเหมื่อนทุกที แต่มีสีออกเหลืองๆๆ เทาๆ เป็นทั้งถุงเลยปนๆกับสีขาว มันเกิดอะไรขึ้นกับข้าวหอมมะลิ100% ที่ราคาแพงๆ เพื่อความแน่ใจให้เด็กยกมาดู3 ถุงเป็นเหมื่อนกันหมด คือสีเม็ดข้าวออกเหลืองทั้ง 3 ถุง  หรือข่าวจะเป็นจริงคับที่ข้าวหลายโรงสีเริ่มเน่าเลยเอามาสีข้าวคนไทยกินใครกินข้าวหรือเดินซื้อข้าวตามห้างฯดัง2ชั้น ลองสังเกตดูนะคับว่าเป็นเหมื่อนผมไหม เดี๋ยวจะหาว่าโกหกถ่ายรูปข้าวถุงที่ยังไม่ได้แกะออกมาให้ดูกันคับลองสังเกตสีข้าวนะคับ

Edited by มอบฉันทะ, 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:52.

#2 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:55

ข้าวมันเสียแล้ว เอาไปเครมเลยครับ

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#3 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:57

ท่านโต้งไวท์ลายบอกว่า ไม่ขายก็ไม่ขาดทุนครับ

แล้วใครจะโง่เอามาขายให้ขาดทุนทำไม  :angry:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#4 มอบฉันทะ

มอบฉันทะ

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:59

ข้าวมันเสียแล้ว เอาไปเครมเลยครับ

เสียได้ไงคับเพิ่งซื้อมาได้ 3 วันหรือเสียตั้งแต่อยู่ในห้างฯ ห้างฯก็ยังกล้าเอามาตั้งขายนะคับเนี้ย-*-

#5 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:00

เคยเจอเหมือนกันครับ

วันก่อนไปเดิน Big C เป็นแบบนี้เลย

ข้าวยี่ห้อดังเสียด้วย ที่ผมซื้อไว้หุงที่บ้านประจำ 

เป็นแบบนี้เลย

ผมเลยไม่ซื้อครับ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#6 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:01

เสียได้ไงคับเพิ่งซื้อมาได้ 3 วันหรือเสียตั้งแต่อยู่ในห้างฯ ห้างฯก็ยังกล้าเอามาตั้งขายนะคับเนี้ย-*-

เสียตั้งแต่ยังไม่สีนะ

รูปดูไม่ออกหรอกครับ เวลาถ่ายแล้วจะสีเพี้ยน บวกกับหน้าจอ

คอมฯ ตั้งค่าไม่เหมือนกัน ต้องหาข้าวสารดีๆ มาวางคู่กันแล้วถ่ายครับ

ดูเปรียบเทียบแล้วถึงจะรู้ ต้องถ่ายพร้อมกันนะครับ

#7 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:02

ไม่รู้นะ ส่วนตัวผมว่าเรื่องสีไม่น่าเป็นอะไรครับ  

ปัญหา ก็คือ เมื่อท่านลองหุงดูแล้ว ถ้ามันมีกลิ่นแปลกๆๆ หรือรู้สึกไม่ใช่ปกติ ผมว่านี่ล่ะปัญหาครับ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#8 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:16

ไม่รู้นะ ส่วนตัวผมว่าเรื่องสีไม่น่าเป็นอะไรครับ  

ปัญหา ก็คือ เมื่อท่านลองหุงดูแล้ว ถ้ามันมีกลิ่นแปลกๆๆ หรือรู้สึกไม่ใช่ปกติ ผมว่านี่ล่ะปัญหาครับ 

เป็นครับ นี่เป็นสิ่งบ่งชี้ ถ้าคุณซื้ออะไรมาแล้วสีเพี้ยน

เขาจะถึงว่าหมดอายุ เช่น ถ้าเป็นยาปกติสีขาว แล้วพอ

จะกินพบว่า มันเป็นสีงาช้างไปแล้ว เขาให้ทิ้งนะครับ

ยาที่ซื้อไว้หมดอายุไปหรือยัง สามารถสังเกตุได้ ยาเม็ด ยาที่หมดอายุ เม็ดจะแตกร่วน สีเปลี่ยนไป มีจุดด่างดำ

ถ้าเป็นชนิดเคลือบน้ำตาลก็จะเหนียวเยิ้ม มีกลิ่นหืน ยาน้ำแบบน้ำเชื่อม เช่น ยาแก้ไอ จะมีตะกอนขุ่นอยู่ที่ก้นขวด สีเปลี่ยนไป หรือมีรสเปรี้ยว

ยาน้ำแบบมีตะกอน เช่น ยาลดกรด ยาทาแก้คัน ยาแก้ท้องอืด ต้องสังเกตที่ตะกอน ตะกอนจะจับตัวเป็นก้อน เขย่าแล้วไม่แตกตัวออกจากกัน สีและกลิ่นเปลี่ยนไป และตัวยาดูเข้มข้นขึ้นกว่าตอนที่ซื้อมาใหม่ ๆ

ยาแคปซูล เม็ดแคปซูลจะบวมและจับกันเป็นก้อนอยุ่ในขวด (ถ้ายาไม่หมดอายุเม็ดจะไม่ติดกัน) ถ้าลองเทตัวยาออกมาดู ผงยาจะเปลี่ยนสี

ยาขี้ผึ้งหรือครีม ถ้าหมดอายุเนื้อจะแข็งหรืออ่อนตัวเหลวเป็นน้ำ เนื้อไม่เรียบ และสีของยาจะเปลี่ยนไป 

http://tankmo.com/va...่ายาหมดอายุแล้ว

ระวังนะครับ ของที่เอาเข้าปาก ระมัดระวังด้วย

#9 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:21

ที่บ้านทำนาจะไม่เก็บข้าวข้ามปี บางคนชอบข้าวเก่าแต่ผมชอบข้าวใหม่เพราะหอมกว่าอร่อยกว่า ข้าวเก่าเก็บถ้านานมากจะมีกลิ่นหืนแบบนี้แหละครับ

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#10 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:28

เป็นครับ นี่เป็นสิ่งบ่งชี้ ถ้าคุณซื้ออะไรมาแล้วสีเพี้ยน

เขาจะถึงว่าหมดอายุ เช่น ถ้าเป็นยาปกติสีขาว แล้วพอ

จะกินพบว่า มันเป็นสีงาช้างไปแล้ว เขาให้ทิ้งนะครับ

ยาที่ซื้อไว้หมดอายุไปหรือยัง สามารถสังเกตุได้ ยาเม็ด ยาที่หมดอายุ เม็ดจะแตกร่วน สีเปลี่ยนไป มีจุดด่างดำ

ถ้าเป็นชนิดเคลือบน้ำตาลก็จะเหนียวเยิ้ม มีกลิ่นหืน ยาน้ำแบบน้ำเชื่อม เช่น ยาแก้ไอ จะมีตะกอนขุ่นอยู่ที่ก้นขวด สีเปลี่ยนไป หรือมีรสเปรี้ยว

ยาน้ำแบบมีตะกอน เช่น ยาลดกรด ยาทาแก้คัน ยาแก้ท้องอืด ต้องสังเกตที่ตะกอน ตะกอนจะจับตัวเป็นก้อน เขย่าแล้วไม่แตกตัวออกจากกัน สีและกลิ่นเปลี่ยนไป และตัวยาดูเข้มข้นขึ้นกว่าตอนที่ซื้อมาใหม่ ๆ

ยาแคปซูล เม็ดแคปซูลจะบวมและจับกันเป็นก้อนอยุ่ในขวด (ถ้ายาไม่หมดอายุเม็ดจะไม่ติดกัน) ถ้าลองเทตัวยาออกมาดู ผงยาจะเปลี่ยนสี

ยาขี้ผึ้งหรือครีม ถ้าหมดอายุเนื้อจะแข็งหรืออ่อนตัวเหลวเป็นน้ำ เนื้อไม่เรียบ และสีของยาจะเปลี่ยนไป 

http://tankmo.com/va...่ายาหมดอายุแล้ว

ระวังนะครับ ของที่เอาเข้าปาก ระมัดระวังด้วย

ขอบคุณครับ คือข้าวมันจะเป็นประมาณคำตอบของคุณด้านบนนะครับ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#11 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:44

ช่วงระบายข้าวเก่าย้อมแมวขาย ... ระหว่างรอข้าวใหม่จากเขมรเข้ามาจำนำ  :lol:

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน